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TUZO YA KIMATAIFA 
KWA RAIS DKT. SAMIA

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan akionesha Tuzo ya Presiden-
tial Global Water Changemakers 2025 
ambayo alitunukiwa mapema tarehe 
13 Agosti, 2025 jijini Cape Town,  Af-
rika Kusini.

Waziri Mkuu 
Dkt. Nchemba 
Aipongeza Sekta 
ya Maji.....

Bwawa la Kidunda Kuzalisha Lita Bilioni 20 kwa 
Siku, Kuwa Suluhu ya Changamoto ya Maji Jijini 
Dar  ....... 
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TUZO YA KIMATAIFA KWA RAIS DKT. SAMIA

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan akionesha Tuzo ya 
Presidential Global Water Changemakers 2025 ambayo alitunukiwa mapema tarehe 13 Agosti, 

2025 jijini Cape Town,  Afrika Kusini. 

Tuzo hiyo iliwasilishwa kwake na Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki Mhe. 
Mahmoud Thabit Kombo, Ikulu Tunguu Zanzibar.

Tuzo hiyo ya Ulimwengu ya Marais wanaoleta Mabadiliko katika Sekta ya Maji imetolewa kwa ku-
tambua uongozi bora na dhamira ya dhati katika kuanzisha na kuendeleza mipango na miradi ya 
Maendeleo katika sekta ya maji hapa nchini.
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WAZIRI MKUU DKT. NCHEMBA AIPONGEZA SEKTA YA MAJI

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania  Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba 

(Mb), ameweka jiwe la msingi la ujenzi wa Mradi 
wa Maji wa Lindi–Ruangwa–Nachingwea wenye 
thamani ya zaidi ya Shilingi bilioni 119 katika kijiji 
cha Chimbila A, Ruangwa mkoani  Lindi.
Ametumia wasaa huo kuipongeza Sekta ya Maji 
inayoongozwa na Waziri wa Maji  Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb)  kwa ubora na kasiya kazi ya ute-
kelezaji wa mradi huo utakaonufaisha idadi ya 
vijiji 56.

Utekelezaji wa mradi umefika asilimia 67 na 
ulianza mwezi Februari 2023 ambapo vijiji vitaan-
za kupata huduma mwaka 2026 itakapokamilika 
awamu ya kwanza ya mradi.

“Hiki ndicho Rais Mhe. Dkt. Samia Su-
luhu Hassan anataka kuona kazi yenye 
ufanisi na tija,” Dkt. Nchemba

Serikali imekamilisha miradi 2,331 ya maji, na 
kuongeza upatikanaji wa maji kufikia Desemba, 
2024 ambapo kwa vijijini imepanda kutoka asili-
mia 701.1 hadi asilimia 83 na mijini kutoka asili-
mia 84 hadi asilimia 91.6.
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BWAWA LA KIDUNDA KUZALISHA LITA BILIONI 
20 KWA SIKU, KUWA SULUHU YA CHANGAMOTO 
YA MAJI JIJINI DARWaziri wa Maji, Mhe. Jumaa Aweso (Mb), 

amesema Bwawa la Maji la Kidunda lina-
tarajiwa kuwa na uwezo wa kuzalisha hadi lita 
bilioni 20 za maji kwa siku kwa ajili ya huduma 
ya majisafi na salama. Amesema mradi huo uta-
toa suluhisho la kudumu kwa changamoto ya up-
ungufu wa maji inayolikabili Jiji la Dar es Salaam 
na mikoa ya Pwani, hususan inayosababishwa na 
athari za mabadiliko ya tabianchi.

Waziri Aweso ametoa kauli hiyo wakati wa ziara 
yake ya kukagua maendeleo ya utekelezaji wa 
ujenzi wa Bwawa la Kidunda mkoani Morogoro, 
mradi wenye thamani ya zaidi ya Shilingi bilioni 
329 unaosimamiwa na Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA).

Amesema nchi nyingi duniani kwa sasa zin-
akabiliwa na changamoto ya ukame inayo-
sababishwa na  mabadiliko ya tabianchi, 
hali ambayo pia imeanza kuathiri Tanzania.

Kutokana na hali hiyo, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Su-
luhu Hassan, aliielekeza Wizara ya Maji ku-
chukua hatua za haraka na za muda mre-
fu ili kukabiliana na changamoto hiyo.

“Wizara ya Maji tuliweka mkakati wa 
muda mfupi jijini Dar es Salaam kwa 
kuchimba visima vitano vilivyogharimu 
takribani Shilingi bilioni 23.6, sanjari na 
mkakati wa muda mrefu wa ujenzi wa Bwa-
wa la Kidunda mkoani Morogoro pamoja 
na mpango wa kutumia maji ya Mto Ru-
fiji mkoani Pwani ili kuongeza uzalishaji 
wa maji,” Waziri Aweso amefafanua.
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Amesema kwa sasa mahitaji ya maji kwa Jiji la 
Dar es Salaam ni takribani lita milioni 534 kwa 
siku, ilhali   changamoto ya ukame ikiathiri kwa 
kiasi kikubwa upatikanaji wa huduma ya maji.
 
Kutokana na hali hiyo Serikali imetoa kipaumbele 
kukamilisha ujenzi wa Bwawa la Kidunda, am-
bao hadi sasa umefikia asilimia 40 ya utekelezaji 
na utakuwa ni suluhisho la kudumu kwa huduma 
ya maji kwa mikoa ya Pwani na Dar es Salaam.

Waziri Aweso ameongeza kuwa kazi nyingi za kiu-
fundi za mradi huo zimekamilika, na kazi  kubwa ili-
yosalia ni kukamilisha ujenzi wa mageti ya bwawa. 
Amesisitiza kuwa ifikapo mwezi Aprili, 2026, maji 
ya Mto Ruvu yataanza kuingia kwenye bwawa hilo.

Katika hatua nyingine, Waziri Aweso amesema Serikali 
itaendelea na mkakati wa kujenga mabwawa ya kuhi-
fadhi maji katika maeneo mbalimbali nchini ili kuvuna 
maji ya mvua na kuyatumia katika nyakati za kiangazi.

Waziri Aweso ameambatana Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Maji, Mhandisi Mwajuma Waziri, pamo-
ja na Wakuu wa Mikoa ya Dar es Salaam, Pwani 
na Morogoro katika ziara yake hiyo ya kimkakati.

Kutokana na athari za mabadiliko ya tabianchi na 
uharibifu wa mazingira katika chanzo cha Mto 
Ruvu, kina cha maji cha mto huo kimekuwa ki-
kishuka hususan wakati wa kiangazi, hali inayo-
sababisha mitambo ya Ruvu Juu na Ruvu Chini 
kushindwa kusukuma maji kwa kiwango kinachohita-
jika na hivyo kuathiri huduma ya maji kwa wananchi.

Mradi wa Bwawa la Kidunda ni muhimu 
kwa kuwa utawezesha kukidhi mahi-
taji ya maji kwa wananchi wanaotara-
jiwa kuongezeka na kufikia idadi ya 
watu 11,387,753 ifikapo mwaka 2032, 
ambapo mahitaji ya maji yanakadiri-
wa kufikia zaidi ya lita bilioni 1.028 
kwa siku. Mradi huo unatekelezwa na 
Mkandarasi kutoka kampuni ya Sino 
Hydro Corporation ya nchini China.
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Bwawa la Kidunda, litakalokuwa na ujazo wa lita bilioni 190, litawezesha mitambo ya Ruvu Juu na Ruvu Chini, 
yenye uwezo wa kuzalisha jumla ya lita milioni 466 kwa siku, kufanya kazi katika majira yote ya mwaka na hivyo 
kuondoa upungufu wa maji wakati wa kiangazi.
 
Mitambo hiyo inahudumia zaidi ya asilimia 80 ya eneo lote la huduma la DAWASA.
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NI WAKATI MUAFAKA KUIMARISHA USHIRIKIANO NA 
SEKTA BINAFSI – AWESO

Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa Aweso (Mb) 
amesisitiza umuhimu wa ushirikishwaji wa 

Sekta Binafsi katika kuleta mapinduzi ya huduma 
za majisafi na usafi wa mazingira barani Afrika 
wakati akifungua rasmi Kongamano la Maji na Ma-
onesho ya Mwaka 2025 (AWAC 2025) lililofanyika 
katika Ukumbi wa Corridor Spring jijini Arusha.

Waziri Aweso amesema upo umuhimu kwa Wiz-
ara ya Maji na Sekta Binafsi kuwa karibu zaidi ili ku-
fikia malengo ya Serikali na kuipeleka Sekta ya Maji 
katika hatua nyingine. “Ni wakati muafaka kuimari-
sha ushirikiano na Sekta Binafsi ili tuweze kuendeleza
mapinduzi makubwa katika Sekta ya Maji”, Mhe. 
Aweso amesisitiza.

“Natamani kuona Sekta Binafsi ambao ni moyo 
wa maendeleo ya Sekta ya Maji, ikiwekeza 
zaidi kwenye kupunguza changamoto ya up-
otevu wa maji, ununuzi wa dira za maji, ku-
jenga uwezo kwa wataalam wa Sekta ya Maji, 
kuimarisha matumizi ya  teknolojia, kuonge-
za vyanzo vya mapato na maeneo mengine”.

Waziri Aweso amemshukuru Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, kwa kuendeleza uwekezaji mkubwa kati-
ka Sekta ya Maji na kuitaka Sekta Binafsi kuonge-
za mchango wake ili nchi iweze kufikia Malengo 
ya Maendeleo Endelevu, hususan SDG 6 inayo-
husu huduma ya majisafi na usafi wa mazingira

Aweso amesema ongezeko la idadi ya watu, 
ukosefu wa miundombinu na mabadiliko ya ta-
bianchi ni changamoto kwa rasimali maji kwani 
inahitajika nguvu ya pamoja kupata suluhu. 

Ametoa wito kuweka mikakati ya kui-
marisha ushirikiano kati ya Sekta Binaf-
si na Umma ili kupata suluhu endelevu.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Maji, Mhandisi Mwajuma Waziri, amewa-
himiza wadau kuyatumia maudhui ya kaulim-
biu ya mwaka huu kama sehemu ya utekelezaji 
wa Sera ya Maji (Toleo la 2025) ambayo in-
aeleza wazi umuhimu wa Sekta Binafsi kati-
ka ujenzi na uendeshaji wa miradi ya maji.
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Ameweka msisitizo katika mkakati wa kusi-
mamia, kulinda na kutunza vyanzo vya maji 
pamoja na ujenzi wa mabwawa makubwa kwa 
lengo la kuhakikisha usalama wa maji nchini.

Kongamano hilo la siku tatu linajumuisha 
mawasilisho ya wataalamu, mijadala ya kita-
alam, maonyesho ya teknolojia bunifu, pamo-
ja na fursa za uwekezaji katika sekta ya maji.

Kongamano hilo lililoandaliwa na Jumuiya Wa-
toa Huduma za Maji Tanzania (ATAWAS) kwa 
kushirikiana na Wizara ya Maji  limeambatana 
na maonesho ya huduma na bidhaa mbalimbali 
za mamlaka za maji nchini, kampuni na taasisi za 
ndani na nje ya nchi. Aidha, kongamano  lime-
hudhuriwa na washiriki kutoka ndani na nje ya 
Tanzania, wakiwemo wataalamu wa Sekta ya 
Maji, watafiti, wawekezaji na taasisi za kimatai-
fa. Kaulimbiu yake ikiwa   “Kuendeleza Mapin-
duzi ya Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira 
Afrika Kupitia Ushirikishwaji wa Sekta Binafsi”.
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WAZIRI AWESO AGAWA VIFAA VYA UJENZI NA FEDHA 
SHULE YA MSUMI

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) ame-
kabidhi shilingi milioni tano na mifuko  ya 

Saruji 100 kwa shule ya msingi Msumi Wilayani 
Ubungo ili kukamilisha ujenzi wa madarasa matatu.

Mchango huo ni utekelezaji wa ahadi ali-
yoitoa mwishoni mwa mwezi Novemba 
2025 wakati akizungumza na wananchi ka-
tika mkutano wa hadhara mtaa wa Msumi.

Mchango huo umekabidhiwa  kwa mkuu wa 
Wilaya ya Ubungo Mhe. Albert Msando  na Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Sa-
laam (DAWASA) kwa niaba ya Waziri Aweso.

Msando amemshukuru Waziri Aweso kwa 
kuwa mwepesi kuwasikiliza na kutoa ahadi 
hiyo ambayo ameitekeleza kwa wakati.

“Nimshukuru Waziri wa Maji Mhe. Aweso,  kwa 
kutekeleza ahadi yake hii ambayo leo tunakabidhiwa 
na DAWASA hapa shuleni, mimi binafsi nitasimamia 
fedha hizi kikamilifu ili madarasa haya yaweze kukami-
lika kwa wakati na kutumika ifikapo muhula mpya wa 
masomo mwezi Januari 2026”  Msando amesema.

Ameongeza  kukamilika kwa madarasa hayo 
na kuanza kutumika kutasaidia kupungu-
za idadi kubwa ya wanafunzi kusomea kati-
ka darasa moja ambapo kwasasa kuna darasa 
lenye wanafunzi wapatao 165 badala ya kiwan-
go kinachohitajika cha wanafunzi 45 hadi 50.
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Naye Mwakilishi wa Afisa Mtendaji Mkuu wa 
DAWASA, Mkurugenzi wa Miradi, Mhandisi Ra-
madhan Mtindasi amesema Sekta ya Maji itaende-
lea kutoa ushirikiano kwa sekta nyingine kama 
vile elimu ili kuchochea maendeleo ya wananchi.

“Hapa Msumi pia tunatekeleza mradi wa maji, tunapata 
ushirikiano mkubwa sana toka serikali ya mtaa na wanan-
chi, tunashukuru sana kwa hilo, tunaimani tukiwabore-
shea watoto hawa Mazingira mazuri ya kusoma tunaan-
daa taifa bora badae,” Mhandisi Mtindasi amesema.

Kwa upande wake, mwalimu mkuu wa shule 
ya msingi Msumi, Ndugu Paulo Mdachi am-
emshukuru Waziri wa Maji kwakutekeleza ahadi 
yake na kuchangia ukamilishaji wa madarasa 
katika shule hiyo kwani kutachochea utoaji wa 
elimu bora na mazingira rafiki ya kujifunzia.

Shule ya msingi Msumi iliyopo Wilaya ya Ubun-
go ina jumla ya wanafunzi 2,465, wanafunzi wa 
kiume wakiwa 1,199 na wakike wakiwa 1,266.



Page 10

WAZIRI AWESO AHIMIZA MATOKEO KWA 
WATUMISHI SEKTA YA MAJI

Waziri wa Maji  Mhe. Jumaa Aweso (Mb) 
amewataka watumishi wa Sekta ya Maji 

nchini kuthibitisha imani ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Su-
luhu Hassan kwa utendaji kazi wenye  matokeo.

Aweso  ametoa kauli hiyo Jijini Dodoma  waka-
ti wa kikao na mapokezi yake pamoja na Nai-
bu Waziri wa Maji, Mhandisi Kundo Mat-
thew (Mb) mara baada ya kuwasili katika 
Ofisi za Wizara ya Maji, Mji wa Serikali Mtumba.

“Tuzingatie hotuba ya Rais Samia kwa Sekta ya Maji 
kwa kufanya kazi kwa kasi, ubunifu na uwajibikaji ka-
tika kutekeleza majukumu yetu ili kuhakikisha huduma 
za majisafi na usafi wa mazingira zinawafikia wananchi 
wote kwa wakati na kwa viwango vinavyostahili”, Awe-
so amesema na kusisitiza kujitoa kuna baraka zaidi.
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Amewataka watumishi wote kushikama-
na, kufanya kazi kwa uadilifu na kasi kwa 
sababu Sekta ya Maji inagusa uhai wa kila 
Mtanzania, hivyo utekelezaji wa miradi ya 
maji ni lazima uende kwa kasi na ubora.

Kwa upande wake, Naibu Waziri wa Maji, 
Mhandisi Kundo Matthew (Mb) amewataka wa-
tumishi kuthibitisha takwimu za maandiko na 
uhalisia, kuhakikisha mafanikio ya sekta yanapi-
mika na kuonekana. Akisisitiza umuhimu wa 
kupunguza malalamiko ya wananchi kwa ku-
toa huduma bora na kuwafikia kwa wakati.

“Mafanikio tunayoyatafuta hayatakuja kwa bahati. 
Yatatokana na kujituma katika kazi, nidhamu, mi-
pango mizuri na usimamizi makini wa rasilimali,” 
amesema Mhandisi Kundo na kusisitiza viongozi 
wapo kwasababu ya nguvu kubwa ya watumishi.

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji, Mhandi-
si Mwajuma Waziri amewapongeza Wazi-
ri Aweso na Naibu Waziri Kundo kwa ku-
endelea kuonesha umahiri wa uongozi na 
kujitoa kwao katika kuboresha Sekta ya Maji.

Aidha, amewahakikishia kuwa Menejimenti na 
Watumishi wote wa Sekta ya Maji kuungana 
nao katika utekelezaji wa majukumu, kusimamia 
Sera na Malengo ya Serikali ya Awamu ya Sita.

Sekta ya Maji inaendelea kushika nafasi ya juu 
katika ajenda ya maendeleo ya kijamii na ki-
uchumi nchini, na chini ya uongozi wa Wa-
ziri Aweso, matumaini ya wananchi kupata 
huduma bora za maji yanaendelea kuimarika.



Page 12

WAHITIMU WA CHUO CHA MAJI WAPATE NAFASI 
KWENYE SEKTA YA MAJI – AWESO

Waziri wa Maji  Mhe. Jumaa Aweso (Mb) 
amezitaka taasisi za Sekta ya Maji kuwapa 

nafasi vijana ambao ni wahitimu wa fani mbalim-
bali katika  Chuo cha Maji kuonyesha ujuzi wao.

Amesema hatua hiyo  itaimarisha utekelezaji, 
uendeshaji na usimamizi wa miradi ya maji mijini 
na vijijini.

Waziri Aweso akiongea katika sherehe ya mah-
afali ya 49 ya Chuo cha Maji jijini Dar es Salaam, 
amesema wataalam hao watumike kama ngu-
vu kazi itakayoimarisha na kuongeza ufanisi wa 
utendaji.

“Tunazo taasisi mbalimbali kwenye sekta yetu kama 
Wakala wa Usambazaji Maji na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini (RUWASA), Mamlaka za Maji, Bodi 
za Maji za Mabonde. Tufuate taratibu za utumi-
shi vijana hawa wapewe mikataba ya kazi watusaid-
ie kwenye maeneo mbalimbali”, Aweso amesema.

“Wahitimu hawa watumike kuimarisha 
utendaji wa shughuli mbalimbali, kutat-
ua changamoto na kuongeza tija kwenye 
sekta yetu”, Aweso amesisitiza.

Waziri Aweso amesema  kuwa Wizara ya Maji 
haitawaacha wataalam hao na kuahidi kuwa wa-
hitimu waliofanya vizuri zaidi kwenye masomo 
yao, watapewa nafasi za kuonyesha uwezo  kikazi 
pamoja na ufadhili wa ngazi nyingine kimasomo.

Pia, ametoa rai kwa wahitimu hao kuwa 
wajasiri na wabunifu kuzitumia chan-
gamoto katika Sekta ya Maji kama fursa.

Amekitaka Chuo cha Maji kujikita katika kufan-
ya tafiti za kina zenye kutoa majibu na suluhisho 
za changamoto mbalimbali za Sekta ya Maji iki-
wa ni pamoja na mabadiliko ya tabianchi, up-
otevu wa maji na ufanisi wa matumizi ya dira 
za maji za kabla ya matumizi (pre-paid meters). 
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Waziri Aweso ameweka bayana dhamira yake 
ya kuzidi kukiimarisha chuo hicho kwa lengo la 
kuwa miongoni mwa vyuo bora Tanzania na Af-
rika Mashariki na Kati kwa kuwa na uwezo wa 
kudahili wanafunzi kutoka nchi zote duniani. 

Katika hatua nyingine, Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb) amezindua rasmi bodi mpya ya Chuo 
cha Maji ikiongozwa na Mwenyekiti wake, Dkt. 
Maulid Maulid, na kuitaka bodi hiyo kushauri ip-
asavyo, kusimamia utendaji wa menejimenti kwa 
karibu na kukipeleka chuo katika hatua nyingine.

Awali, Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi 
Mwajuma Waziri ametoa rai kwa Chuo cha Maji ku-
zalisha  wataalam kwenye Kada ya Ufundi Sanifu 
kwa kuwa ndiyo wanaotumika kufanya kazi nyin-
gi kwenye ujenzi na uendeshaji wa miradi ya maji.

Mhandisi Mwajuma ametoa rai hiyo mara baada 
ya kubaini uchache wa Mafundi Sanifu walio-
hitimu, ambao walikuwa 17 pekee ukilingan-
isha na idadi ya wahitimu wa fani nyingine.

Jumla ya wahitimu 881 wa fani mbalimbali ka-
tika ngazi za Cheti, Astashahada, Astashaha-
da  ya Juu, Shahada ya Kwanza na Shahada ya 
Uzamili wamehitimu ikiwa ni ongezeko la zaidi 
ya asilimia 28 ukilinganisha na mwaka uliopita.
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VISIMA VYA AKIBA VYAINGIZWA KWENYE MFUMO 
WA USAMBAZAJI MAJI KWA WANANCHI KUPUNGUZA 
CHANGAMOTO DAR

Waziri wa Maji  Mhe. Juma Aweso (Mb)  
ametoa wito kwa wakazi wa jiji la Dar 

es Salaam na Pwani kuendelea kuwa watu-
livu, hususan katika kipindi hiki cha upungu-
fu wa maji, akisema ni “kipindi cha mpito.”

Mhe. Aweso akikagua hali ya upatikanaji maji 
jijiji Dar es salaam amesema  malengo ya Rais 
Mhe.  Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa Wizara ya 
Maji ni kuhakikisha huduma ya maji inafika kwa 
wananchi wote na kusisitiza  umuhimu wa kila 
mfanyakazi kufanya kazi kwa bidii na ushiriki-
ano ili changamoto za maji kutatuliwa haraka.

“Mhe. Rais ametuagiza tuhakikishe tunafanya kila 
linalowezekana kusaidia wananchi katika kipin-
di hiki. Ni vita tunayopigana kuhakikisha kila mtu 
anapata maji safi na salama. Tutafanya kazi usiku 
na mchana kuhakikisha maji yaliyopo yanawafikia 
wananchi,” Waziri Aweso amesema.

Katika ziara yake, Waziri Aweso ametembe-
lea maeneo kadhaa ikiwa ni pamoja na Kimara, 
Magufuli Hosteli iliyopo Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam, Bunju, Kawe na Mwananyamala.

Amethibitisha upatikanaji wa maji kati-
ka baadhi ya maeneo huku akibainisha 
kwamba bado kuna baadhi ya sehemu am-
bazo huduma bado haijafika kikamilifu.

“Tumepita maeneo mengi, tumeyajionea matanki 
yamejaa maji, na tumepata taarifa huduma inapati-
kana sehemu nyingine. Nataka kuwahakikishia wa-
nanchi kwamba maeneo yote ambayo hayajafikiwa 
maji, yatafikiwa na tutahakikisha maji yanayofika 
yanahifadhiwa ipasavyo,” Waziri Aweso amesema.
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Amesisitiza maji ni uhai, na Wizara ya Maji 
itaendelea kushirikiana na mamlaka husika ku-
hakikisha kila kijiji, mtaa na nyumba inafikish-
wa huduma ya maji kwa usahihi na haraka.
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AWESO AANZA NA DODOMA, BILIONI 62 
KUTEKELEZA MIRADI YA MUDA MFUPI

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) amean-
za na mkakati mahsusi wa kuboresha huduma 
ya maji jijini Dodoma  kwa kutekeleza miradi ya 
muda mfupi yenye thamani ya shilingi bilioni 62.

Amesema kuwa pamoja na kazi kubwa iliyofanywa na 
Serikali katika Mkoa wa Dodoma, Wizara ya Maji  imewe-
ka mkakati kabambe wa muda mfupi, wa kati na mrefu 
ili kumaliza kabisa changamoto ya huduma ya maji kwa 
wakazi wa Jiji la Dodoma na maeneo ya pembezoni.

Amedokeza kuhusu hatua hiyo  aki-
wa anazungumza na Menejimenti na Wa-
tumishi wa Mamlaka ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Dodoma (DUWASA).

“Tutaanza na mpango wa muda mfupi kwa kuten-
ga Sh. bilioni 62 za kutekeleza miradi ya haraka 
kama mkakati wetu wa awali kwa Jiji la Dodoma. 
Jiji la Dodoma ni makao makuu ya nchi ni waji-
bu wetu kuhakikisha huduma ya maji inakuwa bora, 
inayotabirika na endelevu”, Aweso amesema

“Kama Waziri wa Maji niwahakikishie 
tutawekeza fedha za kutosha, nguvu  na 
akili zetu zote kufanikisha lengo hili kwa 
maendeleo na ustawi wa Jiji la Dodoma 
na wakazi wake”, Aweso amesisitiza.
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Kwa upande mwingine, Waziri Aweso amese-
ma Wizara ya Maji itatoa kipaumbele kuim-
arisha eneo la utoaji huduma kwa wateja ili 
kumaliza kero na malalamiko ya wananchi 
kwa kusisitiza kuwa huduma zinazotolewa zin-
akuwa bora, za kuaminika na endelevu kwa 
kuzingatia Mkataba wa Huduma kwa Mteja.

“Kipaumbele chetu ni kusimamia 
kwa ukaribu eneo la utoaji wa hudu-
ma, kwetu mteja ni mfalme ni lazi-
ma apate huduma bora na endelevu. 
Tukihakikisha kero na malalamiko ya 
Watanzania yanapungua kama sio kui-
sha kabisa”, Aweso amesisitiza.

Waziri Aweso amesema kuwa menejementi 
ni chombo cha uwajibikaji na kuilekeza Mene-
jimenti ya DUWASA kuhakikisha taasisisi in-
atimiza malengo yake kwa ufanisi na kuitaka 
kuongeza kiwango cha uzalishaji maji ambacho 
kimefika lita milioni 88 kwenda hadi   lita mili-
oni 121 kwa siku pamoja na kuongeza muda wa 
upatikanaji wa huduma ya maji kuwa saa 24.

Kwa upande wake Katibu Mkuu Wizara ya Maji, 
Mhandisi Mwajuma Waziri amehikiza watumi-
shi wa DUWASA kuwathamini wateja wote kwa 
kuzingatia Mkataba wa Huduma kwa Mteja na 
kuhakikisha wanafuata Sheria, Taratibu na Ka-
nuni  katika majukumu yao. Pia, amewataka ku-
punguza changamoto ya upotevu wa maji, am-
bayo kwa sasa ni asilimia 32 ambayo ni   kupoteza 
mapato na kuzorotesha huduma kwa wananchi.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa DUWASA 
amesema utendaji wa mamlaka umeendelea  kui-
marika, ikifanikiwa kuongeza makusanyo ku-
toka Sh. bilioni 1.5 hadi  bilioni 2.8 kwa mwaka 
kiasi ambacho pamoja na majukumu mengine 
kinatumika kuimarisha huduma kwa watejaAmezitaka Mamlaka za Maji kutokuzoea kero 

za wananchi kwa kuchukua hatua za hara-
ka kutatua changamoto zao pindi wanap-
ozibaini au wanapopata taarifa, pamoja na 
kuacha utamaduni waburasimu kwa wateja.
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AWESO NA MAPOKEZI YA SHANGWE KIVULE, 
AACHA NEEMA

Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa Aweso 
(Mb) ameacha neema kwa wakazi wa 

Kivule mara baada ya kuzindua rasmi ute-
kelezaji wa Mradi wa Maji wa Kivule wenye 
thamani ya  takribani Shilingi bilioni 2.7.

Waziri Aweso amekabidhi mabomba yenye 
ukubwa tofauti tofauti kwa  utekelezaji wa 
mradi huo akishuhudiwa na  Mbunge wa Jim-
bo la Kivule, Mhe. Ojambi Massaburi kati-
ka ziara yake ya kikazi katika Kata ya Ma-
johe, wilaya ya Ilala, jijini Dar es Salaam.

Amesema mradi huo utakaotekelezwa kwa 
fedha za bajeti ya mwaka wa fedha 2025/26 
ni miongoni mwa hatua zinazochukuliwa 
na Serikali za kutatua changamoto ya upa-
tikanaji wa huduma ya maji kwa wananchi.

“Wizara ya Maji tunatambua changamoto ya up-
atikanaji wa huduma ya maji kwa wakazi wa 
Kivule, kupitia Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) tunaan-
za kutekeleza mradi mkubwa wa Sh. bilioni 2.7 ku-
tatua changamoto hiyo”, Aweso amefafanua.

Katika hatua nyingine, Waziri Aweso ame-
toa maelekezo kwa Wakala wa Uchimbaji Vi-
sima na Ujenzi wa Mabwawa (DDCA) kuleta 
magari mawili  kuchimba visima ili kuboresha 
huduma ya maji kwa wakazi wa Kivule.

Amesema kuwa anataka magari hayo 
yafike haraka na kuchimba visima vitaka-
vyoongeza upatikanaji wa maji ya kutosha.

Akiwa Kata ya Majohe, Mhe. Aweso ame-
pokelewa kwa shangwe na mamia ya waka-
zi wa Kivule wakiongozwa na Mbunge 
wa eneo hilo, Mhe. Ojambi Massaburi.
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Mbunge wa Kivule  pamoja wakazi wa eneo hilo wameeleza matumaini yao makubwa kwa Serikali 
na kushukuru kwa hatua zilizochukuliwa kutatua kero zao.

Naye Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi Mwajuma Waziri amesema kuwa atahakiki-
sha fedha hizo zinapatikana na kufika kwa wakati ili mradi huo uweze kukamiika kwa wakati.
Waziri Aweso ametembelea maeneo mbalimbali mwishoni mwa mwezi Novemba 2025 ku-
jionea hali ya huduma ya maji kwa wananchi, pamoja na kufanya mikutano ya hadhara.
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TANZANIA YAUNGA MKONO UENDELEVU WA 
BONDE LA  MTO NILE

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
imesisitiza msimamo wake thabiti wa kuen-

delea kuiunga mkono Jumuiya ya Bonde la Mto 
Nile (NBI), ikieleza kuwa rasilimali za maji katika 
bonde hilo ni nguzo muhimu kwa uchumi, usala-
ma wa chakula na ustawi wa jamii katika mataifa 
yote wanachama.

Akizungumza katika mkutano wa ngazi ya juu 
uliofanyika jijini Bujumbura, Burundi, Naibu Wa-
ziri wa Maji Mhe. Mhandisi Kundo  Mathew (Mb) 
amesema Tanzania inaamini katika dhana ya usi-
mamizi shirikishi wa rasilimali za maji kama njia 
ya kuhakikisha usawa wa matumizi na ulinzi wa 
vyanzo vya maji vinavyotegemewa na mamilioni 
ya watu.

Amesema kuwa kizazi cha sasa kina wajibu wa 
kihistoria wa kulinda Utoaji endelevu wa maji ya 
Mto Nile ili kuendeleza uchumi, kilimo, nishati 
na maisha ya watu katika mataifa yote yanayo-
tegemea mto huo, akisisitiza kuwa mustakabali 
wa bonde hilo unategemea ushirikiano wa kwe-
li, mazungumzo ya wazi na maamuzi ya pamoja.

Mhandisi Kundo amebainisha kuwa mipango 
ya pamoja ya usimamizi wa rasilimali za maji 
ikiwemo ukusanyaji wa takwimu, ufuatilia-
ji wa mazingira, usanifu wa miradi ya pamoja 
na ujenzi wa miundombinu ni nyenzo muhimu 
katika kuhakikisha usalama wa maji. Ame-
ongeza kuwa kufanya kazi kwa kujitenga ni 
mtazamo uliopitwa na wakati ambao unawe-
za kuhatarisha maendeleo ya nchi wanachama.

Aidha, amesisitiza umuhimu wa kila nchi 
mwanachama kutimiza wajibu wake wa 
kuchangia fedha kwa wakati ili kuiweze-
sha taasisi kutekeleza miradi yake kikamili-
fu. Amesema uwiano wa michango na uwa-
jibikaji wa kifedha ni msingi wa kuimarisha 
uaminifu na uendelevu wa miradi ya kikanda.
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Hata hivyo, Mhandisi Kundo amesema ili Bonde la Nile liendelee kuwa na tija, kunahitajika mshi-
kamano madhubuti, utatuzi wa pamoja wa changamoto kama mabadiliko ya tabianchi, mmom-
onyoko wa ardhi, matumizi yasiyo endelevu ya maji, pamoja na kuhakikisha kuwa matumizi ya 
rasilimali hii adhimu yanazingatia usawa, haki, uwajibikaji na ustawi wa vizazi vya sasa na vijavyo.
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TEKNOLOJIA YA KISASA ITUMIKE KATIKA MAOMBI YA 
MAUNGANISHO YA MAJI  - MHANDISI MWAJUMA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji Mhandisi 
Mwajuma Waziri ameelekeza teknolojia ya 

kisasa itumike katika maombi ya maunganisho 
mapya ya huduma ya maji ili kuondosha urasimu 
katika kufikisha huduma ya majisafi kwa wateja 
nchini.

Amesema hayo mkoani Morogoro akihitimisha 
mafunzo ya maboresho ya Mfumo Mama wa 
Utoaji Huduma za Maji Kimtandao (MAJIIS) kwa 
Wataalam wa Sekta ya Maji.

Amezitaka mamlaka za maji kuondokana na 
matumizi ya karatasi kwasababu yanasababisha 
malalamiko na kukaa muda mrefu kabla ya mteja 
kuhudumiwa.

Mhandisi Mwajuma amesema  Wizara ya Maji ita-
fuatilia kwa ukaribu uzingatiaji wa Mkataba wa 
Huduma kwa Mateja katika maombi ya maungan-
isho ya wateja ambapo pia  taasisi katika Sekta ya 
Maji  zimetakiwa katika mfumo kuweka malengo 
ya mwaka kwenye mfumo, na kuzingatia taratibu 
za matumizi.

Amesisitiza kuwa baada ya mafunzo hayo, taarifa 
zote muhimu za uzalishaji, usambazaji, maungan-
isho, upotevu wa maji na makusanyo zinapaswa 
kupatikana moja kwa moja kupitia dashibodi ya 
MAJIIS na sio vinginevyo.

Mafunzo yamehusisha Wataalam wa Sekta ya 
Maji kutoka Mamlaka za Maji, Bodi za Maji za 
Mabonde,  Vyombo vya Watoa Huduma ya Maji 
Ngazi ya Jamii (CBWSOs), EWURA, Mamlaka ya 
Maji ya Zanzibar (ZAWA) na Wizara ya Teknolo-
jia ya Habari.
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Mfumo wa MAJIIS ulianza kutumika mwaka 2020 
ukiwa na lengo la kuunganisha mifumo yote ya 
mapato ya mamlaka za maji na kusimamia kwa 
pamoja huduma za maji nchini na mwaka 2022, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, aliuzindua ras-
mi mfumo huo wakati wa Maadhimisho ya Wiki 
ya Maji yaliyofanyika Mlimani City, Jijini Dar es 
Salaam.

Maboresho katika mfumo wa MAJIIS yanajumui-
sha kuanzishwa kwa Moduli ya Uzalishaji Maji, 
Portal  ya Maombi ya Maunganisho Mapya ya 
Huduma za Maji, utambuzi wa maji  yanayopotea 
pamoja na utengenezaji wa dashibodi ya MAJIIS 
ili kufuatilia kwa karibu utendaji wa Mamlaka za 
Maji zipatazo 85, CBWSOs 950 na Bodi za Maji za 
Mabonde tisa.
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MHANDISI MWAJUMA WAZIRI ATAKA KASI 
YA USAMBAZAJI MAJI DAR NA PWANI

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, Mhandi-
si Mwajuma Waziri, ametembelea mitambo 

ya uzalishaji maji ya Ruvu Juu na Ruvu Chini 
mkoani Pwani, na kuitaka Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) 
kuongeza kasi ya usambazaji maji ili kuhakikisha 
huduma hiyo muhimu inawafikia wananchi  kwa 

Katika ziara hiyo, Mhandisi Mwajuma aliam-
batana na Afisa Mtendaji Mkuu wa DAWASA, 
Mhandisi Mkama Bwire, pamoja na Menejimenti 
ya Mamlaka hiyo. Lengo kuu la ziara lilikuwa ni 
kufuatilia hali ya uzalishaji wa maji na hatua za 
usambazaji katika maeneo ya Dar es Salaam na 
Pwani.

Baada ya kukagua mitambo na kujionea shughu-
li za uzalishaji zikifanyika kwa ufanisi mkubwa, 
huku kukiwa na upatikanaji wa maji ya kutosha, 
Mhandisi Mwajuma meiipongeza DAWASA 
kwa jitihada inazoendelea kufanya katika ku-
hakikisha upatikanaji wa majisafi na salama kwa 
wakazi wa Dar es Salaam na Pwani. Hata hivyo, 
ameitaka kuimarisha zaidi kasi ya usambazaji 
wa maji hayo hadi kufikia ngazi ya mwisho ya 
mtumiaji.
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“Serikali imewekeza kwa kiwango kikubwa ka-
tika miradi ya maji, hasa hapa Dar es Salaam na 
Pwani. Sasa ni jukumu letu kuhakikisha wana-
nchi wananufaika moja kwa moja na uwekezaji 
huu. Maji yasibaki kwenye mitambo; yasamba-
zwe kwa kasi ili yawafikie wananchi wote kwa 
haraka,” Mhandisi Mwajuma amesisitiza.

Ameongeza kuwa Serikali ya Awamu ya Sita in-
ayoongozwa na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, imeendelea kuweka kipaumbele katika 
Sekta ya Maji kwa lengo la kuhakikisha kila Mtan-
zania anapata huduma ya majisafi, salama na ya 
uhakika karibu na makazi yake.

Kwa upande wake, Afisa Mtendaji Mkuu wa DA-
WASA, Mhandisi Mkama Bwire, amemshukuru 
Katibu Mkuu Mwajuma kwa ziara hiyo na kuele-
za kuwa Mamlaka inaendelea kuchukua hatua 
madhubuti za kuboresha mtandao wa usambazaji 
maji, ikiwemo kuongeza miundombinu na ku-
fikisha huduma kwa maeneo mapya yanayokua 
kwa kasi katika jiji la Dar es Salaam na mkoa wa 
Pwani.

“DAWASA imejipanga kuhakikisha huduma ya maji 
inapanuka kwa kasi sambamba na ongezeko la mahita-
ji ya wananchi, na tunatekeleza maelekezo ya Serikali 
kwa vitendo,” alisema Mhandisi Bwire.

Ziara hiyo ni sehemu ya mikakati ya Wizara ya 
Maji kufuatilia kwa karibu utekelezaji wa miradi 
ya maji nchini, kuhakikisha huduma inaboreka 
na wananchi wananufaika ipasavyo na uwekezaji 
mkubwa unaofanywa na Serikali.
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RUVU UBAKI KWA MATUMIZI YA BINADAMU 
TU - RC KUNENGE

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Mhe. Abubakar 
Kunenge, ametoa wito kwa wakulima wa-

naotumia maji ya Mto Ruvu kwa shughuli za kili-
mo kusitisha matumizi hayo kwa muda hadi pale 
mvua zitakapoanza kunyesha kwa wingi ili ku-
toathiri shughuli za uzalishaji na usambazaji wa 
maji kwa wananchi wa Dar Es Salaam na Pwani.

Mh.Kunenge ametoa wito huo wakati alipofanya 
ziara katika mitambo ya uzalishaji maji ya Ruvu 
Chini na Ruvu Juu kwa lengo la kukagua Hali ya 
uzalishaji maji na upatikanaji wa maji katika chan-
zo cha mto Ruvu.

“Mabadiliko ya hali ya hewa hususani kuongezeka kwa 
joto yamesababisha kupungua kwa kiwango cha maji, 
hususan katika eneo la Ruvu Chini, halii hii pia ime-
sababishwa na shughuli za kilimo zisizo rasmi kando 
kando ya mto kwa watu kulima bila vibali” ameeleza 
Mhe.Kunenge

Kunenge ameongeza kuwa ,uzalishaji wa maji 
katika mtambo wa Ruvu Chini umepungua, ja-
pokuwa si kwa kiwango kikubwa, huku Ruvu Juu 
ikiendelea kuwa na kiwango cha maji cha kuridhi-
sha.

“Nitoe wito kwa watumiaji wa maji, hususani wanao-
fanya Kilimo kusitisha matumizi hayo kwa muda mpa-
ka pale mvua zitakapoanza Tena na maji kuongezeka 
mtoni, kwasasa maji haya yabaki Kwa matumizi ya 
binadamu tu, lakini pia tutafatilia wale wanaofanya 
kilimo kwa kutumia maji ya mto huu bila vibali na ku-
sababisha changamoto katika mto” ameeleza Mhe.
Kunenge.

Vile vile Kunenge amesema, kukamilika kwa 
mradi wa ujenzi wa Bwawa la Kidunda kutasaid-
ia kupunguza kwa kiasi kikubwa changamoto ya 
upungufu wa maji, kwani bwawa hilo litaruhu-
su uhifadhi wa maji ya kutosha bila kutegemea 
mvua za msimu.

Kwa upande wake Katibu Mkuu Wizara ya maji 
Mhandisi Mwajuma Waziri amewataka Bonde la 
maji Wami-Ruvu kwa kushirikiana na DAWA-
SA kufanya jitihada za haraka na upesi kubore-
sha maeneo yenye changamoto katika mto Ruvu 
yanayopelekea maji kupotea na kupunguza wingi 
wa maji mtoni ili wananchi wananchi waendelee 
kupata huduma ya maji yenye uhakika.
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WATALAAMU SEKTA YA MAJI WATAKIWA KUTUMIA UBUNIFU 
KUFANIKISHA DIRA YA TAIFA 2050 KATIKA SEKTA YA MAJI

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji Mhandisi 
Mwajuma Waziri amewataka wakurugenzi 

wa Mamlaka za Maji nchini kujipanga vizuri na 
kutekeleza Dira ya Taifa ya Maendeleo ya Mwaka 
2050 kwa kuweka mikakati inayowezesha huduma 
endelevu ya majisafi na usafi wa mazingira nchini.

Amesema hivyo wakati akifungua kikao kazi cha Wak-
urugenzi wa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingi-
ra mkoani Morogoro.

Mhandisi Mwajuma amesema Dira ya Taifa ya Maende-
leo 2050 inalenga kuwa na taifa lenye uhakika na us-
alama wa maji kwa ajili ya maendeleo ya kijamii na ki-
uchumi, kudumisha na kuendeleza ekolojia. Pia kuwa 
na taifa lenye mfumo imara na shirikishi wa usimamizi 
wa ardhi oevu na rasilimali nyinginezo.  Hivyo, hayo 
yote yanatoa ujumbe kwa watendaji wa Sekta ya Maji 
kujipanga kwa kuwa wabunifu ili kuhakikisha malengo 
yanafikiwa.
Amesisitiza kuwa pamoja na kuwa maji ni suala 
la kijamii pia ni kichocheo kikubwa cha ukuaji wa 
uchumi ambapo mamlaka za majisafi zinajukumu 
la kuhakikisha maji ya kutosha na yenye viwango 
sahihi vya ubora yanapatikana.

Ametaja maeneo mengine ambayo yanatoa ki-
paumbele na kuwapa jukumu hao ni pamoja na 
Sera ya Maji ya mwaka 2002 toleo la mwaka 2025 
ambayo pamoja na masuala mengine inasisiti-
za kuwa na gridi ya Taifa ya maji,  programu ya 
kusaidia Sekta ya Maji awamu ya pili ambayo in-
afikia ukomo na kufanya hitaji la kuwa na pro-
gramu ya awamu ya tatu, Pia Dira ya Maji ya Af-
rika ya mwaka 2063 .

Amesisitiza kuwa mahitaji hayo yote yanalenga 
kuwepo na upatikanaji wa fedha hivyo Mamla-
ka za maji zijikite kuwa na ubunifu katika kupata 
rasilimali fedha.

Kikao kazi hicho kinafanyika kwa lengo la kushirik-
ishana njia mbalimbali za utatuzi wa changamoto za 
utoaji wa huduma ya majisafi na usafi wa mazingira ili 
kufanikisha hitaji la msingi la kufikia utoaji wa huduma 
hiyo kwa jamii.
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TEKNOLOJIA ITUMIKE KATIKA 
SEKTA YA MAJI

MRADI WA MIJI 28 MAFINGA, 
ONGEZENI KASI - KUNDO 

Wizara  ya Maji inaendelea na mapinduzi ka-
tika matumizi ya Teknolojia katika huduma 

kwa wananchi.

Hatua hiyo ni maelekezo ya Rais wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan ili kuondoa 
malalamiko kuhusu usomaji wa Dira za maji,  na 
pia kuwezesha kila mwananchi kulipia  huduma 
awali  kwa kiasi alichonacho

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Kundo  
Mathew (Mb) akiongea mkoani Iringa kuhusu Te-
knolojia  amesema  Mamlaka za maji zishirikiane 
na wadau wa maendeleo pamoja na Sekta Binafsi 
ili kuharakisha utekelezaji wa  ufungaji wa dira za 
maji za malipo kabla.

Amesema matumizi ya  Dira za maji za malipo 
kabla itasaidia kuondoa malalamiko ya wateja 
kuhusu  ankara za matumizi ya maji na kusaidia 
ukusanyaji wa uhakika wa maduhuli.

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Kun-
do  Mathew (Mb)   ameitaka kampuni ya Jandu 
Plumbers inayojenga mradi wa maji wa miji 28 
Mafinga kuongeza kasi ya utekelezaji ili wanan-
chi wapate huduma

Mhe. Kundo amesema hayo akikagua mradi huo 
ambao unaogharimu takriban shilingi bilioni 48 
ukiwa   ni sehemu ya mradi wa kimkakati   un-
aolenga kuongeza huduma ya maji mjini Mafinga. 

Mradi huo  utaongeza hali ya  upatikanaji wa 
huduma ya maji mjini Mafinga kutoka asilimia 67 
hadi asilimia 95 hivyo kuboresha maisha ya wa-
nanchi kama serikali ilivyopanga.
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UJENZI WA MABWAWA YA TAKASUMU 
UZINGATIE SHERIA NA USALAMA

Serikali inaendelea kuhakikisha ujenzi wa 
mabwawa ya takasumu unafanyika kwa vi-

wango na kuzingatia Sheria ya Usimamizi wa  
Rasilimali za Maji, pamoja na  usalama.

Mkurugenzi wa Idara ya Ubora wa Maji, Wizara 
ya Maji Bwn. Heri Chisute amesema katika mku-
tano wa mwaka unaohusu usalama wa mabwa-
wa.

Amesema  uhakika wa usalama, utii, na ulinzi 
wa mazingira si kwa kuangalia sheria pekee bali 
pia ni wajibu wa maadili kwa jamii zinazotege-
mea mifumo hiyo kwa ustawi wao ili kuepuka 
changamoto zinazoweza kutokea kwasababu ya  
mabwawa hayo.

Amesema hadi hivi sasa kuna  idadi  ya jumla ya 
mabwawa ya maji zaidi ya 700 na mabwawa ya 
taka sumu yakiwa zaidi ya 60.

Mkutano huo  umewakutanisha  watalaamu  
mbalimbali kutoka Sekta ya Umma na Binaf-
si,sambamba na kauli mbiu “Tahadhari za dharu-
ra za kukabiliana na Majanga ya mabwawa ya 
maji na topesumu
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Kamati  ya kudumu ya Bunge ya  Maji na 
Mazingira imejadili na kuidhinisha Randama 

ya Makadirio ya Mapato  na Matumizi ya Wizara 
ya Maji kwa mwaka 
2026/27.

Randama  imejadiliwa  na wajumbe wa kamati 
hiyo ikiongozwa na Mwenyekiti wa Kamati Mhe. 
Jackson Kiswaga (Mb) Bungeni Jijini Dodoma.

Mkurugenzi Msaidizi wa Mipango na Bajeti wa 
Wizara ya Maji Bw. Tedy Mwaijumba  kwa niaba 
ya Waziri wa Maji amefanya wasilisho la Randa-
ma.

Randama imeainisha Makadirio ya Mapato 
na Matumizi ya Wizara ya Maji kwa Mwaka   
2026/2027, pia  vipaumbele ikiwemo kuende-
lea na utekelezaji wa miradi ya maji ya vijiji 867, 
mabwawa 35 na Miradi 220 ya maji mijini, kuen-
delea kutekeleza mradi wa kimkakati wa Mpan-
go wa Mtandao  wa Taifa wa usambazaji maji 
(Gridi ya Maji ya Taifa), Matumizi ya Dira janja, 
kuimarisha usimamizi na uendelezaji wa rasili-
mali za maji, kuimarisha uendelevu wa huduma 
za maji na uhimilivu wa  mabadiliko ya tabianchi, 
kupunguza upotevu wa maji, kuendeleza vyanzo 
mbadala vya fedha ya utekelezaji wa miradi ya 
maji, kuimarisha Taasisi zilizo chini ya Wizara ya 
Maji na kuimarisha mfumo wa uratibu wa ute-
kelezaji wa miradi ya maji.

Kuidhinishwa  kwa Randama hiyo na Kamati  ya  
Maji na Mazingira kunatoa fursa kwa Wizara ya 
Maji kuandaa Hotuba ya Bajeti ya  2026/2027 ili 
kuwasilishwa  katika bunge la Bajeti.

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) am-
emshukuru Mwenyekiti wa kamati hiyo Mhe. 
Jackson Kiswaga (Mb) na Wajumbe wote wa ka-
mati kwa kujadili na kuidhinisha randama hiyo  
na kuahidi kuzingatia maoni ya kamati katika ho-
tuba ya bajeti.

RANDAMA YA MAJI 2026/27 YAIDHINISHWA



Page 31

WIZARA YA MAJI INAWASHIRIKISHA WADAU KUHUSU 
KAZI NA MATUMIZI YA MABWAWA

Wizara ya Maji inawashirikisha wadau kuto-
ka sekta mbalimbali katika   kuhakikisha 

usimamizi salama wa mabwawa na rasilimali za 
maji unafanyika kwa kiwango stahiki nchini.

Kaimu Mkurugenzi wa Rasilimali za Maji, Wizara 
ya Maji  Bw. Robert  Sunday amesema hayo waka-
ti akihitimisha mkutano wa mwaka wa usalama wa 
mabwawa uliofanyika  jijini Mwanza.

Mkutano huo wa siku tatu umewahusisha wadau 
kutoka sekta ya umma na sekta binafsi kwa lengo 
la kujikumbusha na kuwa na uelewa wa  tahad-
hari za mapema kuhusu mabwawa.

Amesema mabwawa ya maji na mabwawa ya tope 
sumu yanatakiwa kuhifadhiwa vizuri ili kuepuka  
majanga kwa maisha ya binadamu na mazingira 
kwa ujumla .

“Mkutano huu umekusanya wataalam na watun-
ga sera kujadili changamoto zinazojitokeza, kuba-
dilishana uzoefu, na kukuza utamaduni wa usala-
ma na uwajibikaji” Bw. Sunday amesema.

Ameongeza mmiliki wa bwawa anapaswa kufua-
ta Sheria,  Kanuni na Taratibu kuanzia kazi ya  us-
anifu, kujenga na kuendesha ili kuhakikisha bwa-
wa  linakuwa salama

Mchakato huo unahusisha wataalam walio sajili-
wa na wenye uwezo wa usanifu na kutoa vibali 
vya ujenzi wa mabwawa ili kuepukana na athari 
na majanga yanayoweza kutokea kutokana na 
mabwawa hayo
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UJENZI WA BWAWA LA SONGWE LAWAKUTANISHA 
VIONGOZI

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji Mhandisi 
Mwajuma Waziri ameongoza kikao cha Kat-

ibu Wakuu kuhusu mjadala wa Mradi wa Ujenzi 
wa Bwawa la Songwe Chini pamoja na Mtambo 
wa kuzalisha nishati ya  Umeme.

Kikao  hicho katika ukumbi wa Wizara ya Maji, 
Dodoma kimewakutanisha Katibu Wakuu kutoka 
Ofisi ya Rais TAMISEMI, Wizara ya Fedha,  Wiz-
ara ya Nishati pamoja na Katibu Mtendaji wa Ka-
misheni ya Bonde la Mto Songwe.

Viongozi hao wamekubaliana andiko la  dhana ya 
Mradi liwasilishwe katika mamlaka husika mape-
ma. 

Kukamilika kwa Bwawa hilo kutawanufaisha wa-
nanchi waishio ndani ya Bonde la Mto Songwe 
katika  wilaya za Ileje, Kyela, Momba, Mbozi na 
Mbeya kwa kuwapatia umeme wa uhakika, maji 
kwa ajili ya umwagiliaji vilevile kwa ajili ya ma-
tumizi ya majumbani.
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TANZANIA YAHAMASISHA USHIRIKIANO NA WADAU 
KATIKA KUHIFADHI VYANZO VYA MAJI

Tanzania imehamasisha wadau mbalimba-
li kushirikiana katika jitihada za kuhifadhi 

vyanzo vya maji katika Mkutano wa 30 wa nchi 
wanachama wa Mkataba wa Kukabiliana na 
Mabadiliko ya Tabianchi (COP 30) unaofanyika 
Brazil katika jiji la Belem.

Mkurugenzi Msaidizi wa Idara ya Rasilimali za 
Maji, Wizara ya Maji Bi. Rosemaryi Rwebugisa 
amesema serikali ya Tanzania imepiga hatua kub-
wa katika maeneo mbalimbali ikiwemo upandaji 
miti rafiki wa maji katika maeneo oevu  eneo la 
hekta 318,000;  na urefu wa kilomita takriban 50 
za mito tayari zimeoteshwa miti rafiki wa maji.

Pamoja  na hilo, eneo la heka 34.8 linalohusu maji 
chini ya ardhi linaendelea kufanyiwa kazi ili ku-
hakikisha kuwa rasilimali za maji zinakuwa sala-
ma kwa matumizi ya vizazi vya sasa na vya baa-
daye. 

Hatua hiyo ni utekelezaji wa ahadi ya Tanzania 
katika Mpango wa Freshwater Challenge un-
aolenga kuimarisha uhifadhi wa vyanzo vya maji 
ambao unatekelezwa hadi mwaka 2030. 

Bi. Rwebugisa amewashukuru baadhi ya wadau 
ambao wameonesha nia ya kushirikiana na seri-
kali wakiwemo Wetlands International na Climate 
Action Network.

Tanzania ilijiunga katika Mpango wa Freshwater 
challenge mwaka 2023. Mpango huu unalenga 
kurejesha mito iliyoharibika kwa umbali wa kilo-
mita 300,000 katika ubora wake na maeneo oevu 
kwa eneo la hekta 350 milioni duniani. 

Tanzania imepanga kurejesha mito iliyoharibika 
kutoka katika ubora wake kwa urefu wa kilomita 
6000 na maeneo oevu eneo la hekta 370,000 pamo-
ja maeneo muhimu ya maji chini ya ardhi eneo la 
hekta  460,000.
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HABARI PICHA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, Mhandisi Mwajuma Waziri akiju-
muika wahitimu,  wanafunzi wa kike waliohitimu fani mbalimbali 
katika mahafali ya 49 Chuo cha Maji 2025 katika hafla iliyofanyika  
ukumbi wa Mlimani City, jijini Dar es Salaam.

Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa Aweso (Mb) akifurahi pamoja na wa-
hitimu wa fani mbalimbali katika mahafali ya 49 Chuo cha Maji 
2025 katika hafla ukumbi wa Mlimani City, jijini Dar es Salaam.

Viongozi wa Sekta ya Maji wakila kiapo kuongoza sekta hiyo, Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso 
(Mb) na Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Kundo Mathew (Mb). Hafla imefanyika Ikulu ya 
Chamwino jijini Dodoma.
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