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DKT. SAMIA ATAMBULIKA KUWA KINARA  
KATIKA HUDUMA YA MAJI KWA TUZO YA 

JUU YA KIMATAIFA

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania  Dkt. 
Samia Suluhu 

Hassan ametunukiwa Tuzo 
ya Rais ya Kimataifa ya 
Wabunifu wa Mabadiliko 
katika Sekta ya Maji 2025 
(Presidential Global Water 
Changemakers Award 
2025), heshima kubwa 
inayotolewa na taasisi ya 
maji duniani, ( Global 
Water Partnership)  kwa 
ushirikiano na Umoja wa 
Afrika.

Tuzo hiyo imetolewa 
rasmi  na Rais Duma Boko 
wa Jamhuri ya Botswana, 
ambaye pia ni Mwenyekiti 
wa Tuzo za Rais za 
Kimataifa za Wabunifu wa 
Mabadiliko katika Sekta 
ya Maji 2025, ambapo 
kwa niaba ya Rais Dkr.  
Samia, tuzo  ilipokelewa 
na Balozi James Bwana, 
Balozi wa Tanzania nchini 
Afrika Kusini.

Tuzo  imetolewa wakati 
wa Mkutano wa Kilele wa 
Uwekezaji katika Sekta ya 
Maji wa AU-AIP 2025, 
ulioanza  jijini Cape Town, 

Afrika Kusini, na unatarajiwa kumalizika tarehe 15 Agosti 2025.

Global Water Partnership imetambua uongozi bora na jitihada za 
mageuzi za Rais Samia katika sekta ya maji, ikiwemo uwekezaji mkubwa 
katika miundombinu ya maji, upanuzi wa huduma ya maji safi kote 
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katika Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, pamoja na mikakati bunifu 
ya ufadhili kama vile hati fungani ya  
Kijani (Green Bond) lililotolewa na 
Mamlaka ya Maji ya Tanga chini ya 

Wizara ya Maji
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Waziri wa Maji Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb) ametoa wito kwa 
Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA) 
kufikisha huduma ya majisafi ya 
bomba katika vijiji takribani 1,500 
vilivyobaki ifikapo mwaka 2030 
ili huduma hiyo ipatikane katika 
vijiji vyote 11,353 vinavyopaswa 
kuhudumiwa na Wakala huyo 
hapa nchini, ambapo hadi sasa 
jumla ya vijijini 9,894 zimefikiwa 
na huduma hiyo.

Ametoa wito huo  Mkoani 
Dar es Salaam wakati akifunga 
kongamano la siku tano 
la tathimini ya RUWASA 
iliyofanywa na Menejimenti 
ya Wakala huyo ikijumuisha 
Mameneja wa Mikoa na 
kuhudhuriwa na baadhi ya wadau 
wake.

Waziri Aweso pia alipongeza 
eneo la Utoaji huduma ya Maji 
Vijijini linalosimamiwa na 
RUWASA kupitia Vyombo vya 
Utoaji Huduma ya Maji Ngazi ya 
Jamii (CBWSO) kuwa linafanya 
vizuri huku ukitaka nguvu zaidi 
ili huduma iwe endelevu.

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Bodi ya Wakurugenzi ya 
RUWASA Mha. Ruth Koya 
aliishukuru Wizara ya Maji kwa 
kuiwekea taasisi hiyo mazingira 
rafiki ya kufanyia kazi hali 
inayosaidia utendaji wake kuwa 
rahisi na kupata matokeo ya 
haraka katika kuwahudumia 
wakazi wa vijijini huduma 
muhimu ya majisafi na salama.

Awali, akitoa maelezo kwa mgeni 
rasmi kuhusu kongamano hilo, 
Mkurugenzi Mkuu wa RUWASA 
Mha. Wolta Kirita alisema katika 
siku tano za kongamano hilo 
la kujitathimini kumekuwa na 
mijadala ya kina kuhusu utendaji 

Aweso aitaka RUWASA kufikisha huduma ya 
maji  Vijiji vyote nchini

kazi wa miaka sita tangu kuanzishwa 
kwa taasisi hiyo Julai 1, 2025 na kwamba 
mwelekeo wa sasa ni kuimarisha zaidi 
eneo la usambazaji maji kwani lengo la 
kuanzishwa kwake ni kutoa huduma ya 
majisafi kwa wakazi wa maeneo ya vijijini 
Tanzania Bara.

Julai - Septemba, 2025

Katika hatua nyingine, RUWASA imempatia 
zawadi ya tuzo maalum Waziri Aweso kama 
shukrani na kumbukumbu kwa huduma yake bora 
kwa taasisi hiyo na sekta ya maji kwa ujumla. 
Kikao na hafla ya tuzo imefanyika mapema Agosti 
2025.
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Waziri Aweso awapa heko timu Maji kwa 
ushindi wa Michezo SHIMIWI

Julai - Septemba, 2025

Waziri wa Maji 
Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb) 
a m e i p o n g e z a 

timu ya michezo ya Wizara ya 
Maji (Maji Sport) kwa ushindi 
walioupata katika Mashindano 
ya Shirikisho la Michezo la 
Wizara na Idara za Serikali 
(SHIMIWI) Jijini Mwanza.

Pongezi hizo amezitoa kwa 
njia ya simu kutokea  Pangani 
mkoa wa  Tanga baada ya 
timu hiyo kufika ofisini kwa 
Katibu Mkuu, Wizara ya Maji 
kumkabidhi  vikombe vinne vya 
ushindi vilivyopatikana katika 
mashindano hayo.

Vikombe hivyo ni kikombe cha 
mshindi wa kwanza mchezo wa 
mishale (Darts) na Mchezo wa 
Draft, wote wanaume.  Mshindi 
wa kwanza Karata na mshindi wa 
pili Bao kwa timu ya wanawake.

Amesema ushindi huo ni 
heshima  kwa Wizara ya Maji 
na uthibitisho kuwa kila jambo 
linaloihusu Wizara ya Maji 
linazingatiwa kama shughuli 
maalumu na kupewa kipaumbele 
cha maandalizi.

 Aidha, ameahidi kutoa zawadi 
ya  shilingi milioni tano kwa 
ushindi huo.

Naye katibu Mkuu wa 
Wizara Mhandisi Mwajuma 
Waziri amesema yeye binafsi 
amefurahishwa na ushindi huo. 

Amesema mwisho wa mchezo 
huo ni maandalizi kwa michezo 
mingine kwa mwaka 2026.
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Katibu Mkuu 
wa Wizara 
ya Maji 
M h a n d i s i 
Mw a j u m a 
W a z i r i 
amemtaka 

Mkandarasi anayetekeleza 
mradi wa maji wa Miji 28 katika 
miji ya Korogwe, Handeni, 
Muheza na Pangani kufanya 
kazi usiku na mchana ili 
kukamilisha haraka utekelezaji 
wa mradi. 

Ametoa maelekezo hayo wakati 
akikagua mradi huo. 

Amesema hali ya utekelezaji 
wa mradi inaridhisha lakini 
bado mkandarasi anapaswa 
kuongeza nguvu katika  ujenzi 
ikiwamo eneo la mtambo wa 
kuchuja maji kwani hakuna 
changamoto yoyote ya eneo 
hilo.

Mradi huo unatarajia 
kuzalisha lita milioni 51 kwa 
siku, na umefika asilimia 70 
ya utekelezaji ukitarajiwa  
kukamilika Desemba 2025. 

Amesisitiza kuwa agizo la Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan ni kuhakikisha 
mradi huo unakamilika 
kwa wakati hivyo Wizara ya 
Maji haitakuwa na nafasi ya 
kuongeza muda wa utekelezaji.

Mradi wa maji wa Miji 28 katika 
Mji wa Korogwe, Handeni 
Muheza na Pangani unatumia 
chanzo cha maji kutoka mto 
Pangani na ni moja ya hatua 
muhimu ya utekelezaji wa 
gridi ya taifa ya maji ambayo 
inalenga kutumia vyanzo vya 
uhakika vya maji.

Katibu Mkuu Maji amtaka 
mkandarasi kufanya kazi 
saa 24 kukamilisha mradi 

Tanga

Julai - Septemba, 2025
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Bodi ya RUWASA Yataka Usimam-
izi Mzuri Vyombo vya Utoaji Hudu-

ma ya Maji Ngazi ya Jamii

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
wa Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA), 
Mhandisi Ruth Koya, ameelekeza 
Mameneja wa RUWASA wa Mikoa 
na Wilaya nchini kusimamia vizuri 
Vyombo vya Utoaji Huduma ya 
Maji Ngazi ya Jamii (CBWSOs) ili 
kuimarisha huduma ya maji vijijini 
na kuwa na uwezo wa kuhudumia 
maeneo makubwa zaidi.

Amesema viongozi na watumishi 
wa RUWASA, hususan wa ngazi ya 
mikoa na wilaya, wanapaswa kubadili 
mtazamo kutoka kufikiria zaidi ujenzi 
wa miradi pekee na badala yake 
kuweka mkazo katika usimamizi wa 
CBWSOs, ili kuhakikisha wananchi 
wanapata huduma bora ya majisafi na 
salama.

 “Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
imewekeza fedha nyingi katika miradi 
ya maji kwa lengo la kumtua mama 
ndoo kichwani, hivyo ni jukumu la 
viongozi wa RUWASA kuhakikisha 
huduma hizo zinawafikia wananchi 
kama ilivyokusudiwa”, Mhandisi Koya 
amebainisha.

Mhandisi Koya ametoa maelekezo 
hayo katika ziara ya kikazi ya Bodi 
ya Wakurugenzi ya RUWASA katika 
Halmashauri ya Msalala katika Wilaya 
ya Kahama, mkoani Shinyanga. Ziara 
iliyohusisha pia kikao cha kazi na 
CBWSO  tatu za Ilogi, Fufumo na 
Bulyanhulu. 

Bodi ilipokea na kujadili taarifa za 
utendaji kazi wa CBWSOs hizo, 
ikiwemo mafanikio na changamoto 
mbalimbali, kisha ikatoa ushauri wa 
hatua za kuchukua ili kuboresha zaidi 

huduma ya maji katika maeneo yao.

Katika kikao hicho Bodi ya 
Wakurugenzi ya RUWASA 
iliambatana na Menejimenti ya 
RUWASA ikiongozwa na Mkurugenzi 
Mkuu, Mhandisi Wolta Kirita, ambaye 
pia ni Katibu wa Bodi.

Julai - Septemba, 2025

Kwa mujibu wa Sheria ya Huduma za Maji na 
Usafi wa Mazingira ya mwaka 2019 iliyoanzisha 
RUWASA, wakala hiyo ina jukumu la 
kuviwezesha, kuvijengea uwezo na kuvisimamia 
CBWSOs ili viwe na ufanisi katika utoaji wa 
huduma na kuhakikisha wananchi wa vijijini 
wanapata majisafi na salama kwa mujibu wa 
sheria.
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Visima majimboni sasa 
asilimia 85 Nyang’hwale

Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA) 
wilayani Nyang’hwale katika kazi ya 
kuchimba visima imefika asilimia 
85 ya utekelezaji.

Lengo la kazi hiyo ni  kupunguza 
adha ya maji kwa wananchi

Programu ya visima 900  inatekeleza 
mradi wa maji wa visima vitano vya 
jimbo katika vijiji vitano ambavyo 
ni Kanegele, Mwingiro, Shabaka, 
Wavu na Lubando na kuongeza 
upatikanaji wa maji kufikia asilimia 
77.4.
Kaimu Meneja wa RUWASA wa 
wilaya hiyo Mhandisi Suzan Gogadi 
ametoa taarifa hiyo kwa viongozi wa 
mbio za Mwenge wa Uhuru  Kitaifa 
2025 wakati wa uwekaji wa jiwe la 
msingi wa mradi wa visima vitano 
kijijini Shabaka.

“Wananchi takribani 5,000 waishio 
katika vijiji hivyo watapata huduma 
ya maji safi na salama hivyo 

kupunguza magonjwa ya milipuko”,  
Suzan amesema.

Amesema vyanzo vya maji katika 
mradi ni visima virefu vitano vyenye 
uwezo wa kuzalisha jumla ya lita 21,150 
kwa saa ambapo mkataba wa ujenzi 
ulianza Januari 06, 2025 na unatarajiwa 
kukamilika Septemba 30, 2025.

Mradi huo unatekelezwa kwa mfumo 
wa Force Account na kwa kutumia 
mafundi wa ndani  ambapo gharama 
za  utekelezaji mradi huo ni  shilingi  
milioni 327. 

“Hadi sasa jumla ya kiasi cha shilingi 
milioni 137.15 kimelipwa kwa ajili ya 
shughuli ya ufungaji wa mfumo wa 
kutumia nishati ya jua, pampu, ununuzi 
wa matenki na malipo ya mafundi.

“Chanzo cha fedha za mradi huu ni 
kupitia Programu ya  Malipo kwa 
Matokeo (PforR) na Fedha Maalum 
(Special Fund)”, amesema Mhandisi 
Suzan.

 
Mkuu wa wilaya ya Nyang’hwale, Grace Kingalame 
amekiri kuwa uchimbaji wa visima virefu 
majimboni ni msaada mkubwa katika kuboresha 
huduma ya maji safi na salama.

Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa 
mwaka 2025, Isimail Alli Ussi amesema mradi  
visima majimboni ni juhudi za serikali kukabili 
tatizo la upatikanaji wa maji safi na salama hivyo 
usimamizi thabiti unahitajika.

Julai - Septemba, 2025
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Watumishi wenye sifa waingizwe katika 
mfumo wa E Utumishi

Katibu Mkuu Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora  Juma 
Mkomi amewataka 
wakuu wa Mamlaka 
za Majisafi na Usafi 
wa Mazingira ,wakuu 
wa idara ya rasilimali 
watu ,pamoja 
maafisa rasilimali 
watu  kushirikiana 
na Ofisi ya Rais 
Utumishi kuhakikisha 
watumishi wote wenye 
sifa wanaingizwa 
kwenye mfumo 
wa (E-utumishi ) 
na endapo kuna 
changamoto zozote  
zitafutiwe ufumbuzi .

Ameyasema hayo 
wakati akizindua 
kikao kazi kilicho 
wakutanisha wakuu 
wa mamlaka za maji 
,wakuu wa idara ya 
rasilimali watu,pamoja 
na maafisa rasilimali 
watu. Kikao 
kimefanyika  katika 
ukumbi wa Wizara ya 
Maji, Mtumba jijini 
Dodoma.
Amewaelekeza wakuu 
wa mamlaka za maji 
kufanya tathmini ya 
mahitaji ya watumishi 
kupitia mfumo wa 
Tathmini ya Rasilimali 
watu  ilikufahamu 
mahitaji ya watumishi 
wanao hitajika katika 
taasisi zao.

“Ni muhimu 
Kuzingatia sera za 
utumishi na taratibu 
za ajira zinazo 
simamia utaratibu ili 
kuhakikisha kila mtu 

anatendewa haki katika utumishi wa 
umma”  Mkomi amesema.

Pia amewataka wakuu wa idara pamoja 
na maafisa rasilimali watu kutokuwa 
kikwazo katika masuala yanayohusu 
watumishi kwenye taasisi zao na badala 
yake wawe daraja la kuwahudumia 
watumishi.
Akimkaribisha mgeni rasmi  Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Maji Mhandisi 
Mwajuma Waziri amesema Wizara 
ya Maji inaendelea kutoa huduma za 
kufikisha maji kwa wananchi kupitia 
taasisi zake na ili kufanikisha hilo 
wizara inahitajia rasilimali watu ambao 
watafanya kazi kwa weledi.

Kikao kazi hicho cha siku nne kimelenga 
kupata mafunzo ya namna bora ya 
utumiaji wa mifumo ya kiutumishi na 
utawala.

Julai - Septemba, 2025
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Serikali imejipanga kutoa suluhu 
ya changamoto ya maji Karatu na 

Monduli.

Julai - Septemba, 2025

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mhandisi Mwajuma 
Waziri amesema Serikali itachukua  hatua za 
haraka na za muda mrefu kuondosha upungufu wa 
huduma ya maji katika maeneo hayo.

Ameielekeza Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Karatu (KARUWASA) kuhakikisha 
inafufua kisima cha Bwawani ili kuongeza 
upatikanaji wa maji na kuongeza upatikanaji wa 
huduma ya maji  kutoka asilimia 66 ya sasa na 
kufika asilimia 77.

“Katika mpango wa muda mfupi nitatuma 
Wataalam  kuhakikisha kisima moja wapo 
kilichozingirwa na maji katika eneo la bwawani 
ambacho hakitumiki kwa sasa kinafufuliwa na 
kuanza kutumika ili kisaidiane na visima vilivyopo 
kuongeza uzalishaji”, Mha. Mwajuma amesema.
Aidha, ameongeza kuwa Wataalam wa Wilaya ya 
Karatu kwa kushirikiana na timu ya wataalamu 
atakayoituma watafanya utafiti wa maji ardhini 
kwa ili kuchimba visima vingine zaidi ili kuongeza 
uzalishaji wa maji kuhudumia wananchi wa Karatu 
mjini, hatua inayolenga kufikisha upatikanaji wa 
maji kwa asilimia 85 vijijini na 95 mijini ifikapo 
mwishoni mwa mwaka 2025, kama Serikali 
ilivyopanga.

Aidha, kwa upande wa kijiji cha  Kansay  
amewaelekeza Mkurugenzi wa Usambazaji Maji 
na Usafi wa Mazingara Wizara ya Maji pamoja na 
Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Maji na Usafi 
wa Mazingira Vijijini (RUWASA) kuhakikisha 
pampu iliyopata hitilafu inapata mbadala wake na 
kuhakikisha huduma ya maji inarejea katika kijiji 
hicho.
Akiwa Wilayani Monduli, Mhandisi Mwajuma 
amekagua utekelezaji wa mradi mkubwa wa kutoa 
maji katika tanki la Ngaramtoni Jijini Arusha 
kwenda Mji wa Monduli na vijiji 13, unaotekelezwa 
na Mkandarasi kampuni ya Jandu Plumber kwa 
gharama ya shilingi Bilioni 20.3. Mradi huo  
utanufaisha zaidi ya wananchi elfu 57 na upo katika 
hatua za awali za utekelezaji.

Ametoa wito kwa watumishi wa sekta ya maji 
katika wilaya hizo kufanya kazi kwa bidii, weledi 
na uaminifu, na kushirikiana na wananchi 
kuhakikisha miradi inakuwa endelevu.
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Nchi ya Tanzania na Kenya 
zimeshirikiana katika kazi ya uhifadhi 
katika bonde la mto Mara.

Mkuu wa Wilaya ya Butiama Mhe. 
Thecla Mkuchika amewaongoza wadau 
wa bonde la Mto Mara kutoka Tanzania 
na Kenya katika zoezi hilo la  kuotesha  
miti rafiki wa maji na kusimika vigingi 
vya mpaka wa Mto katika Kijiji cha 
Kirumi wilayani Butiama mkoa wa 
Mara. 

Kazi imefanyika ikiwa ni sehemu ya 
kuadhimisha Siku ya Mto Mara 2025.
Mto Mara unaanzia milima ya Mau 
nchini Kenya hadi ziwa Victoria nchini 
Tanzania.
Amesema zoezi la kuotesha miti na ulinzi 
wa mto linapaswa kuwa endelevu kwa 
kila mwananchi anayekaa katika bonde 
la Mto Mara kutokana na umuhumu 
wa mto huo kwa jamii inayouzunguka. 
Aidha amemuagiza Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Butiama, 

Aziza Baruti kuhakikisha 
anasimamia kuhakikisha 
miti hiyo inatunzwa. Pia 
kuhakikisha wakulima na 
wafugaji wanazingatia sheria 
inayowataka kufanya kazi zao 
nje ya eneo la hifadhi ya mto. 

Mkurugenzi wa  Bodi ya Maji 
Bonde la Ziwa Victoria Dkt. 
Renatus Shinhu amesema 
miti iliyooteshwa  kwa siku 
ya leo ni miti 3,000 huku 
zoezi likiendela ili kufikisha 
miti 8000. Amesema Bodi ya 
Maji Bonde la Ziwa Victoria 
imekuwa ikichukua hatua 
mbalimbali kuhakikisha 
Bonde hilo linaendelezwa na 
kwamba hawatasita kuchukua 
hatua kwa mtu yeyote 
anayeharibu bonde hilo.

 Naye Mwakilishi kutoka Kenya, 
Galfen Omuse  amesema 

Mto Mara umekuwa sehemu 
ya kuyaunganisha mataifa 
ya Tanzania na Kenya katika 
ushirikiano. Ameishukuru 
serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania chini 
ya Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kuonesha nia ya 
dhati ya kuhakikisha mto mara 
unatunzwa na kuendelezwa.

Maadhimisho ya Siku ya 

Mto Mara yamekuwa 
yakifanyika kila mwaka 
kwa kupokezana 
kati ya Tanzania na 
Kenya yakilenga 
k u s h i r i k i s h a n a 
njia mbalimbali za 
kuhakikisha mto 
Mara unatunzwa na 
kuendelezwa na faida ya 
pande mbili za nchi
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Katibu Mkuu Wizara ya Maji 
Mhandisi Mwajuma Waziri 
ametoa wito kwa Chuo Kikuu 
cha Mwalimu Nyerere cha 
Kilimo na Teknolojia kilichoko 
Wilayani Butiama Mkoani Mara 
na Chuo Kikuu cha Masai-Mara 
kilichoko nchini Kenya kuandaa 
kwa pamoja chini ya Uratibu 
wa Kamisheni ya Bonde la Ziwa 
Victoria Kongamano la Kisayansi 
la 15 la Bonde la Mto Mara kwa 
mwaka 2026. 

Wito huo ameutoa wakati 
akifungua Kongamano la 14 la 
Kisayansi la Bonde la Mto Mara 
katika ukumbi wa Chuo Kikuu cha 
Mwalimu Nyerere cha Kilimo na 
Teknolojia mjini Butiama mkoani 
Mara.

Kongamano hilo limehudhuriwa 
na wadau mbalimbali kutoka 
Kenya na Tanzania wakiwemo 
wawakilishi kutoka Chuo Kikuu 
cha Maasai Mara cha Kenya 
pamoja na Chuo Kikuu cha 
Mwalimu Nyerere cha Kilimo na 
Teknolojia

Amesisitiza kuwa uhusiano kati 
ya Tanzania na Kenya umekuwa 
wa muda mrefu na yamezalisha 
matunda mbalimbali ikiwemo 
ulinzi wa mto Mara ambao 
unaanzia milima ya Mau nchini 
Kenya hadi ziwa Victoria nchini 
Tanzania 

Amesema jitihada za pamoja 
zitawezesha kupatikana wafadhili 
wa kudumu ambao watasaidia 
kuendeleza jitihada za viongozi 
wa nchi mbili za Kenya na 
Tanzania katika kupata suluhisho 
la changamoto zinazolikumba 
bonde la Mto Mara

Mhandisi Mwajuma amesema 

Julai - Septemba, 2025

Tanzania na Kenya kuandaa pamo-
ja kongamano la Bonde la Mto Mara

hana mashaka na utendaji mzuri wa 
Chuo cha Kilimo cha Mwalimu Nyerere 
na ametoa wito maalum kwa Chuo hicho 
kuchangamkia fursa aliyoitambulisha 
kwa jina la Mara Valley Development 
Project ambayo inahusisha ujenzi wa 
Bwawa la Borenga katika vijiji vya 
Borenga na Mrito kwa ajili ya kilimo na 
matumizi mengine. 

“Mradi huo umeandaliwa, unahitaji 
fedha za kuendeleza. Kwa kuwa hiki ni 
Chuo cha Kilimo na mradi uko hapa 
ndani ya mkoa, pokeeni fursa hiyo.” 

Mhandisi Mwajuma amesema. 

Aidha katika kongamano la 14 Mhandisi Mwajuma 
amewataka Chuo Kikuu cha Mwalimu Nyerere 
cha Kilimo na Teknolojia, Chuo Kikuu cha Masai-
Mara na Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Victoria 
chini ya uratibu wa Kamisheni ya Bonde la Ziwa 
Victoria wahakikishe wanaandaa andiko la Mradi 
wa Kuhifadhi Bonde la Mto Mara. 

Maadhimisho ya 14 ya Bonde la Mto Mara kwa 
mwaka 2025 yanafanyika chini ya kaulimbiu 
isemayo Hifadhi Mto mara, Tunza Uhai
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BURIANI MHE. NDUGAI

Katibu Mkuu 
wa Wizara ya 
Maji Mhandisi 
Mwajuma Waziri 

akijumuika na viongozi na 
wananchi  katika Viwanja 
vya Bunge jijini Dodoma 
katika  ibada maalaum ya 
kumuaga aliyewahi kuwa  
Spika wa Bunge la Tanzania 
na Mbunge wa Kongwa 
Mkoani Dodoma Hayati 
Mhe. Job Ndugai (Mb).

Viongozi na wananchi 
walioshiriki Ibada hiyo 
wameongozwa na  Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu  Hassan.

Julai - Septemba, 2025
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RAIS MSTAAFU MHE. JAKAYA KIKWETE ASHIRIKI MKU-
TANO MKUU UWEKEZAJI WA MAJI - AFRIKA YA KUSINI

Rais Mstaafu Mheshimiwa 
Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete 
ameshiriki katika Mkutano Mkuu 
wa Uwekezaji katika Sekta ya Maji 
Barani Afrika unaondelea Jijini 
Cape Town, Afrika Kusini. 

Ameshiriki kwa nafasi yake ya 
Mwenyekiti Mwenza Msaidizi wa 
Jopo la Ngazi ya Juu la Programu 
ya Uwekezaji wà Maji Barani 
Afrika (the High Level Panel 
on the Africa Water Investment 
Programme (AIP).

Mkutano umeandaliwa na  
Kamisheni ya Umoja wa Afrika 
kwa kushirikiana na Serikali ya 
Afrika Kusini na Jopo la Ngazi ya 
Juu la Programu ya Uwekezaji wà 
Maji Afrika (AIP). 

Jopo hilo lina Wenyeviti Wenza 

Watatu ambao ni Rais wa Namibia, 
Rais wa Senegal na Waziri Mkuu 
wa Uholanzi. 

Wajumbe wengine wa Jopo ni 
Marais wa nchi za Afrika Kusini, 
Tanzania, Kenya, Gambia, na DRO 
pamoja na Mfalme wa Morocco. 

Rais Mstaafu Mhe. Kikwete ni 
Mwenyekiti Mwenza Msaidizi 
ambaye jukumu lake ni kuwasaidia 
Wenyeviti Wenza Watatu katika 
utekelezaji wa majukumu yao.

Mkutano  ulifunguliwa na Mhe. 
Cyril Ramaphosa, Rais wa Afrika 
Kusini na Mwenyekiti wa G20 kwa 
mwaka 2025, na  ulihudhuriwa  na 
Mfalme Mswati wa Ill wa Eswatini, 
Mhe. Duma Boko, Rais wa 
Botswana na viongozi mbalimbali 
wa Kiserikali, Mashirika na wadau 
wa maji barani Afrika.

Katika hatua nyingine, Mhe. Kikwete ameteuliwa 
kuwa mmoja wa viongozi wakuu watano wa Baraza 
la Uwezeshaji wa Uenyekiti wa Afrika Kusini wa 
G20 kwa mwaka  2025 wakishughulikia masuala ya 
maji, na  yeye akiwa Mwenyekiti Mwenza Msaidizi 
. Wengine ni Rais Sheikh Mohamed bin Zayed Al 
Nahyan wa Umoja wa Falme za Kiarabu (Co-Chair); 
Waziri Mkuu Mia Mottley wa Barbados (Co-Chair); 
Bw. Bill Gates, Mwenyekiti wa Mfuko wa Gates (Co-
Chair); na Mhe. Amina J. Mohammed, Naibu Katibu 
Mkuu wa Umoja wa Mataifa.

Mwaka huu nchi ya Afrika Kusini ni Mwenyekiti wa 
Kundi la Nchi 20 (The G20). 

Mkutano huu wa Viongozi wa Afrika unataka 
Programu ya Uwekezaji wa Maji ya Afrika ipewe 
kipaumbele katika agenda za mkutano ujao wa G20 
utakaofanyika Novemba 2025, Cape Town, Afrika 
Kusini.

Julai - Septemba, 2025
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Mkuu wa Mkoa wa Mara Mhe. Kanali 
Evans Alfred Mtambi amewataka 
waandaaji wa siku  ya Bonde la 
Mto Mara kuongeza jitihada  katika 
kuwashirikisha wadau kutoka  
Tanzania, na Kenya pamoja na 
wadau wa mendeleo ili kufanikisha 
utunzaji wa Bonde la Mto Mara. 

Wito huo ameutoa  alipomwakilisha 
Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso 
(Mb) katika kufunga maadhimisho 
ya 14 ya Siku ya Mara yaliyofanyika 
mjini Butiama.

Amesema bonde la mto Mara lina 
umuhimu mkubwa kwa jamii ya 
Tanzania na Kenya inayozunguka 
bonde hilo hivyo njia mbalimbali 
zinatakiwa kutumika ili kufikia 
malengo.

Amepongeza jitihada ambazo 
zimekuwa zikifanyika  zimesaidia  
kuendelea kuwepo kwa bonde 
hilo ambalo matokeo yake ni  mto 
Mara ambao umechangia kuifanya 
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti kuwa 
moja ya Maajabu Saba ya Dunia.

Amesema jitihada hizo pia zilenge 
kuwa na Jukwaa la wadau wa Mto 
Mara na kufufua Jukwaa la Jumuia 
ya Watumia Maji ambalo linaweza 
kuweka utaratibu wa kukutana 
angalau mara mbili kwa mwaka.

Amepongeza jitihada zinazoendelea 
ikiwemo kuanzisha mpango wa 
pamoja wa matumizi ya maji 
pamoja na hati ya makubaliano  
kuhusu usimamizi na uendelezaji 
wa rasilimali za maji ya Mto Mara.

Amesisitiza uanzishaji wa vikundi 
vya uhifadhi wa mazingira shuleni 
ili kuwajengea uelewa na utayari wa 
kulinda mazingira kuanzia ngazi ya 
shule.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji 

RC Mara awataka waratibu Siku ya  Mto 
Mara kuwashirikisha wadau zaidi

Mhandisi Mwajuma Waziri ametoa 
salamu za Wizara  ya Maji akieleza 
kuwa  imeridhishwa na ushiriki 
wa wadau katika maadhimisho na 
imetumia fursa ya maadhimisho 
kufanya ukaguzi wa miradi ya 
maji ya Mugango-Kiabakari-
Butiama, Mugumu-Seregenti na 
mradi wa maji wa Tarime-Rorya 

inayotekelezwa na Wizara ya Maji mkoani Mara. 

Amewahakikishia wananchi wa Mkoa wa Mara kuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan amewezesha upatikanaji wa 
fedha kwa ajili ya utekelezaji wa miradi mkoani hapo 
na anaendelea na jithada kuhakikisha lengo la “kumtua 
mama ndoo ya maji kichwani” linafanikiwa

Julai - Septemba, 2025
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Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Maji Mhandisi Mwajuma 
Waziri amewataka  wahandisi  
nchini kuchangamkia fursa 
ya kufanikisha malengo ya 
Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2050, inayolenga kulifikisha 
taifa katika uchumi wa kipato 
cha kati cha juu.

Amesema hayo akiwasilisha 
mada kuhusu ‘Nafasi ya 
uhandisi katika utekelezaji wa 
Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2050’ katika Maadhimisho 
ya 22 ya siku ya Wahandisi 
Tanzania yenye  kaulimbiu 
isemayo ‘Wajibu wa 
Wahandisi kuelekea Dira ya 
Maendeleo 2050’ jijini Dar es 
salaam.
 
Amesema kuwa sekta ya 
maji ni nguzo ya maendeleo 
ya kijamii na kiuchumi 
na inahitaji ubunifu wa 
kihandisi ili kufanikisha 
miradi mikubwa kama ujenzi 
wa Gridi ya Taifa ya Maji, 
mabwawa makubwa, na 
miundombinu ya umwagiliaji 
yenye ufanisi wa matumizi ya 
maji.

Amebainisha baadhi ya 
changamoto zinazohitaji 
mchango wa wahandisi 
katika sekta ya maji ikiwemo 
gharama kubwa za umeme 
kwenye miradi ya maji, 
uwezo mdogo wa ndani 
kujenga miradi mikubwa, na 
hitaji la viwanda vya ndani 
vinavyotengeneza dira za 
maji.

“Kuna fursa mpya za miradi 
tasnia ya Uhandisi inaweza 
kutekeleza:- Decentralized 

Mhandisi Mwajuma awataka  Wahandisi kuchangamkia 
fursa za utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050

Julai - Septemba, 2025

Smart Water System, Solar-
Powered Desalination 
for Coastal and Island 
Communities, Wastewater to 
Resource Solution and Flood 
Resilience Engineering.” 
Mhandisi Mwajuma Amesema.

Amesisitiza kuwa Wizara ya 
Maji imeshaanza utekelezaji 
wa ujenzi wa gridi ya Taifa ya 
maji ambapo miradi mikubwa 
ya maji imetekelezwa na 
inaendelea kutekelezwa katika 
maeneo yenye maji ya uhakika 
kama vile maziwa, mito, na 
mabwawa makubwa hivyo 
wahandisi wanaweza kushiriki 
katika kufanikisha maendeleo 
zaidi.

Ameongeza kuwa maji ni sekta 
wezeshi na ni kichocheo na 
nyenzo ya mageuzi na imepewa 

uzito katika kufanikisha dira ya Taifa ya 2050, kuwa na 
taifa lenye lenye uhakika na usalama wa maji kwa ajili 
ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi.
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Tanzania imefanya 
majadiliano na nchi ya 
Hungary ili kufanikisha 
utekelezaji wa mradi wa 
maji wa Biharamulo.

Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
Balozi Mahomud Thabit Kombo ameongoza 
majadiliano hayo yaliyohusu mkopo wa 
masharti nafuu kutoka Serikali ya Hungary 
kwa lengo la kutekeleza Mradi wa Usambazaji 
Maji wa Biharamulo.

Majadiliano  yamefanyika katika ofisi ndogo 
za Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki  jijini Dar es Salaam kati 
ya serikali ya Tanzania pamoja na ujumbe 
kutoka Hungary ukiongozwa na Waziri wa 
Mambo ya Nje na Biashara wa nchi hiyo 
Mhe. Peter Szijjarto. 

Mhe. Kombo amesema mradi huo ni 
sehemu ya jitihada za serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania chini ya Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kuhakikisha jamii 
ya  inaondokana na uhaba wa   huduma ya 
majisafi na salama. 

Amesema mradi huo unategemea kutumia 
teknolojia za kisasa za kusafirisha maji 
kutoka ziwa Victoria na kuyatibu kabla ya 
kufikisha kwa   wananchi.

Naye Mhe. Peter Szijjarto amesema serikali 
ya Tanzania  imekuwa mshirika mzuri wa 
maendeleo na serikali ya Hungary. Amesema 
uhusiano huo ndio umewezesha kuleta 
mradi huo wa masharti nafuu kwa usalama 
wa afya ya wananchi na Afrika kwa ujumla.
 
Ziara ya Waziri Szijjarto pamoja na 
majadiliano kuhusu sekta ya maji inalenga 
kuimarisha ushirikiano wa kidiplomasia na 
kiuchumi baina ya Tanzania na Hungary

Hungary kushirikiana na Tanzania 
mradi wa maji wa Biharamulo

Julai - Septemba, 2025
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Katibu Mkuu Maji aweka kambi Butim-
ba kwa saa 24 kuhakikisha huduma ya 

maji inarejea Mwanza.
Katibu Mkuu 
wa Wizara ya 
Maji Mhandisi 
Mwajuma Waziri 
amefika katika 
mradi wa maji 
wa Butimba 
k u f u a t i l i a 
m a r e k e b i s h o 
yanayo endele a 
ili kurejesha 
huduma ya maji 
katika hali ya 
kawaida kutokana 
na  hitilafu 
iliyotokea katika  
mtambo wa 
kusukuma maji. 

M h a n d i s i 
M w a j u m a 
amefanya kazi 
kwa saa 24 na 
wataalam katika 
k u r e k e b i s h a 
h i t i l a f u 
i l i y o j i t o k e z a 
kwa lengo la   
kuhakikisha maji 
yanapatikana kwa 
wananchi muda 
wote kutokana 
na  uwekezaji 
mkubwa wa 
serikali katika 
mradi wa maji wa 
Butimba.

Julai - Septemba, 2025
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Sekta ya maji yapongezwa kwa ush-
irikiano na asasi ya kimataifa ya maji

Sekta ya Maji imepongezwa 
kwa ushirikiano na Asasi ya  
kimataifa ya maji, pamoja na 
utekelezaji wa miradi ya maji.

Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Arusha Mjini Dkt. Jacob 
Rombo, kwa niaba ya  Mkuu 
wa Wilaya hiyo amesema 
hayo  wakati wa mafunzo ya 
watumishi wanaohusika na 
usanifu wa miradi ya maji  jijini 
Arusha. 

Ameipongeza serikali ya 
awamu ya sita inayoongozwa na 
Rais  Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, kwa uwekezaji mkubwa  
na kazi  zinazoonekana kupitia 
matokeo ya utekelezaji wa 
miradi mikubwa ya maji katika 
maeneo mbalimbali nchini.

 Dkt. Shauku Kihombo, 
Mratibu wa Ushirikiano 
wa   RUWASA amesema 
ushirikiano unaendelea 
na wadau mbalimbali wa 
Maendeleo wa ndani na nje ya 
nchi katika maeneo ya   Ujenzi, 
Usimamizi wa Miradi na 
Mafunzo  ili kutimiza azma ya 
serikali kufanikisha  wakala na 
taasisi za umma kushikiriana na 
wadau wake katika kuwezesha 
utekelezaji wa miradi  
mbalimbali na  kuwezesha 
wananchi kupata huduma 
muhimu kwa maendeleo ya 
kijamii na kiuchumi.

Naye mwakilishi kutoka,  Asasi 
ya  Dunia ya Maji, Bi. Alyson 
Rockland pamoja na Bwn. 
Kogi Chege wameishukuru 
Wizara ya Maji na RUWASA 
kwa ushirikiano wanaopata 
katika kutekeleza majukumu 
yanayohusu huduma ya maji.

Julai - Septemba, 2025
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Katibu Mkuu Wizara ya 
Maji Mhandisi Mwajuma 
Waziri ametoa wito kwa 
wadau mbalimbali wa 
maendeleo kusisitiza 
utoaji wa elimu kwa 
wanafunzi ili kuwezesha 
elimu endelevu ya 
utunzaji wa mazingira 
ya Bonde la Mto Mara. 
Wito huo ameutoa  Mjini 
Butiama  akizindua 
maadhimisho ya Siku ya 
Mto Mara 2025. 
Ameitaka jamii 
kushirikiana katika 
kudhibiti uvuvi haramu 
na uchafuzi wa maji ili 
kuulinda na kuuendeleza 
Mto Mara ambao ni 
tegemeo kubwa la maji ya 
kunywa kwa binadamu, 
kilimo, wanyama, uvuvi 
na shughuli nyingine za 
kijamii na uchumi.

“Tunahitaji kuhakikisha 
kuwa kila mtu anakuwa 
mlinzi wa Mto Mara 
kuanzia mtoto wa shule 
hadi mfugaji na mkulima. 
Tuimarishe elimu ya 
uhifadhi kwa wanafunzi 
shuleni, tuhimize 
matumizi endelevu 
ya ardhi, tushirikiane 
kudhibiti uvuvi haramu 
na uchafuzi wa maji, na 
tuwe mstari wa mbele 
kuripoti uharibifu wa 
mazingira.” Amesema 
Mhandisi Mwajuma

 Amesisitiza kuwa Mto 
Mara ni chanzo cha 
maisha kwa maelfu ya 
watu na viumbe hai. 
Uharibifu wa Mto Mara 
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Katibu Mkuu Maji asisitiza utoaji wa elimu 
ya utunzaji mto mara kwa wanafunzi

ni kujiangamiza. Kuhifadhi Mto Mara ni 
kuhifadhi maisha ya sasa na ya baadae.

Amesema ziko baadhi ya baadhi ya 
changamoto kubwa zinazoukabili Mto 
Mara ni pamoja na uharibifu wa misitu 
kandokando ya mto, uchimbaji wa madini 
usiozingatia sheria, pamoja na uchafuzi wa 
maji unaotokana na shughuli za kibinadamu 
hivyo ushirikiano kati ya serikali, Jamii, 
Asasi za Kiraia, na Wadau wa Kimataifa, 
kutawezesha kugeuza changamoto hizi kuwa 
fursa na kupata mafanikio. 

Ameongeza kuwa maadhimisho ya siku ya 
Mto Mara ambayo hufanyika kila mwaka 
Septemba 15 ni tukio lenye fahari kubwa 
kwani linatoa fursa ya kutafakari juu ya 
umuhimu wa Mto Mara unaotiririka 
kutoka milima ya Mau nchini Kenya kupitia 
Hifadhi za Masai-Mara na Hifadhi ya Taifa 
ya Serengeti na hatimaye kuingia Ziwa 
Victoria. 

Julai - Septemba, 2025

Maadhimisho ya Siku ya Mto Mara mwaka 
2025 yanakwenda na kaulimbiu isemayo 
“Hifadhi Mto Mara. Linda Uhai”
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Serikali yalipa fidia ya shilingi milioni 999 
kwa Wananchi 103 wa Dodoma kwa miradi 

ya maji                                                                                            

Serikali ya 
Jamhuri ya 
Muungano 
wa Tanzania, 
k u p i t i a 
W i z a r a 
ya Maji, 

imekamilisha zoezi la ulipaji 
wa fidia kiasi cha Shilingi 
Milioni 999 kwa wananchi 
103 ambao ardhi yao 
ilitwaliwa katika maeneo 
ya Nzuguni, Zuzu Nala, 
Nala Chihoni na Kibaigwa 
kwa ajili ya utekelezaji wa 
ujenzi wa miradi ya maji 
inayotekelezwa na Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dodoma 
(DUWASA).

Ulipaji wa fidia hizo, 
umeongozwa na Wizara ya 
Maji kwa kushirikiana na 
DUWASA, Wizara ya Ardhi 
na Viongozi wa Serikali 
za Mitaa wa maeneo 
husika, ambapo kwa eneo 
la Nzuguni, Wananchi 24 
wamelipwa fidia ya Shilingi 
Milioni 148 tarehe 07 Agosti, 
2025, Zuzu Nala Wananchi 
51 ambao wamelipwa 
fidia ya Shilingi Milioni 
594  tarehe 11 Agosti 2025, 
Nala Chihoni Wananchi 7 
ambao walilipwa fidia yao 
ya Shilingi Milioni 58 tangu 
mwezi Aprili, 2025 na Kanda 
ya Kibaigwa Wananchi 23 
wamelipwa fidia ya Shilingi 
Milioni 197 na kukamilisha 
zoezi hilo Agosti 12, 2025.

Julai - Septemba, 2025

Mkurugenzi Mtendaji wa 
DUWASA, Mhandisi Aron 
Joseph ameishukuru Serikali ya 
Awamu ya Sita kwa kutoa kiasi 
hicho cha fedha kwa wananchi 
waliotoa ardhi yao kupisha 
utekelezaji wa miradi ya maji.

“DUWASA, kwa niaba ya 
Wananchi wa maeneo ya 
Nzuguni, Zuzu Nala, Nala 
Chihoni na Kibaigwa, 
inaishukuru Serikali ya 
Awamu ya Sita na Wizara 
ya Maji kwa juhudi zao 
kubwa na ufanisi katika 
kuhakikisha ulipaji wa 

fidia kwa wakati 
kwa wananchi wetu,” 
alisema Mhandisi 
Aron.

“Hatua hii ni muhimu 
sana kwa maeneo 
y a l i y o t e k e l e z w a 
na yanayoendelea 
na utekelezaji wa 
miradi ya maji ya 
kimkakati katika Jiji 
la Dodoma na Kanda 
ya Kibaigwa, hii 
inaonesha dhamira 
ya Serikali katika 
kulinda haki za 
wananchi wakati wa 
kutekeleza miradi 
ya maendeleo.”  
Mhandisi Aron 
amesema.

Kwa upande wa 
wakazi wa Kibaigwa, 
Bi. Josephina Paulo 
ameishukuru serikali 
kwa kuwasikiliza 
na kuwalipa fidia. 
Ameiomba serikali  
kuwafikia wengine 
ambao bado 
hawajalipwa.

Naye Bwan  
Yohana Mwarabu 
ameshukuru serikali 
kwa malipo hayo.
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Wizara ya maji yaanza maandal-
izi ya awamu ya pili ya mpango wa 
kuboresha mazingira ya biashara na 

uwekezaji

Menejimenti ya Wizara  
imekutana na wakuu wa 
Taasisi zilizo chini ya Wizara 
ili kujadili maeneo ya 
kipaumbele katika Awamu ya 
Pili ya Mpango wa Kuboresha 
Mazingira ya Biashara na 
Uwekezaji (MKUMBI II). 

Awamu ya kwanza ya mpango 
huo inatarajiwa kukamilika 
mwezi Septemba 2025, na 
Serikali imeanza maandalizi 
ya awamu inayofuata kwa 
lengo la kuboresha zaidi 
mazingira ya uwekezaji na 
biashara nchini.

Julai - Septemba, 2025

Menejimenti ya Wizara 
ikiongozwa na Naibu Katibu 
Mkuu Bi. Dianna Kimario 
pamoja na wakuu wa Taasisi 
hizo zitafanya kikao kazi na 
Timu ya kitaifa ya Wataalam 
walioundwa kwa ajili ya 
maandalizi ya MKUMBI II 
itaendelea na kikao hicho 
ambacho  kitajikita kwenye 
maeneo ya kipaumbele katika 
Sekta ya Maji na kukusanya 
taarifa muhimu zitakazosaidia 
katika uandaaji wa mpango 
huo.
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Matumizi ya Mfumo yapongezwa 
kwa kuleta mageuzi

Mkuu wa Kitengo cha TEHAMA 
kutoka Wizara ya Maji, Joash 
Nyitambe, ameipongeza Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Kigoma (KUWASA) kwa hatua 
kubwa ya kutumia mfumo wa 
kidigitali wa kuripoti mivujo 
ujulikanao kama Amanzi (Amanzi 
App). Mfumo huu umetajwa kuwa 
chachu ya mageuzi katika Sekta ya 
Maji, ukisaidia kwa kiasi kikubwa 
kupunguza na kudhibiti upotevu wa 
maji.

Akizungumza mjini Kigoma, 
Nyitambe amesema kuwa hatua 
ya KUWASA kutumia teknolojia 
katika kusimamia huduma za maji ni 
mfano bora wa kuigwa na mamlaka 
nyingine kote nchini.

“Tunajivunia kuona teknolojia 
ikitumika kuboresha huduma na 
kutatua changamoto za wananchi. 
Hongereni sana kwa hatua kubwa hii 
ya kiubunifu ambayo inagusa moja 
kwa moja maisha ya wananchi,” 
Nyitambe amesema.

Katika ziara hiyo, Nyitambe alipata 
fursa ya kutembelea maeneo 
kadhaa na kujionea namna mfumo 
wa Amanzi unavyofanya kazi 
kwa ufanisi. Alisisitiza kwamba 
matumizi ya teknolojia bora kama 
huu si tu yanarahisisha huduma, 
bali pia yanathibitisha kuwa sekta 
ya maji inaweza kuwa kinara 
katika uvumbuzi na matumizi ya 
TEHAMA kwa manufaa ya jamii.

Amanzi ni mfumo maalum wa 
kuripoti mivujo uliobuniwa na 
Kampuni ya Collect Tech. Mfumo 
huu unafanya kazi kwa namna , 
ambapo mwananchi anapobaini 
mvujo katika eneo lolote, anaweza 
kutoa taarifa papo hapo kupitia 
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simu yake ya mkononi.

Baada ya taarifa hiyo kupokelewa 
na mfumo, mafundi wa KUWASA 
hukimbilia eneo husika kwa haraka 
na kuchukua hatua za kudhibiti 
mvujo huo. Utaratibu huu umeleta 
mapinduzi makubwa kwa kuokoa 
maji yaliyokuwa yanapotea bila 
sababu, na hivyo kuongeza ufanisi 
wa usambazaji maji kwa wananchi.

Kwa mujibu wa Nyitambe, mfumo 
huo ni ushahidi tosha kwamba 

matumizi sahihi ya teknolojia yanaweza kuleta 
mabadiliko chanya, kuongeza uwajibikaji, 
na kuhakikisha huduma za maji zinatolewa 
kwa ubora wa hali ya juu. Aliitaka KUWASA 
kuendelea kusimamia vizuri mfumo huu na 
akazitaka mamlaka nyingine nchini kuiga 
mfano huo kwa ajili ya manufaa ya wananchi.

Mfumo huu umeundwa si kwa ajili ya KUWASA 
pekee, bali pia kwa kushirikisha wananchi moja 
kwa moja katika kulinda rasilimali ya maji. 
Kupitia Mfumo wa Amanzi, kila mmoja ana 
nafasi ya kushiriki katika kutunza rasimali maji.
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Serikali imesaidi 
mkataba wa 
k u i m a r i s h a 
huduma ya maji 
katika mji wa 
Na c h i n g w e a . 
Mkataba huo 
u n a l e n g a 
k u h a k i k i s h a 
huduma ya maji 
kwa wananchi 
i n a o n g e z e k a 
na kuwa imara 
zaidi. Pichani 
ni Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Mamlaka ya 
Majisasi na Usafi 
wa Mazingira 
Masasi – 
N a c h i n g w e a 
(MANAWASA) 
Bw. Kiula Kingu 
akishiriki katika 
hafla hiyo
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kufanyika Mwanza
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Wizara ya Maji kwa 
kushirikiana na Chemba ya 
Migodi Tanzania pamoja 
na watalaam wa  Kampuni 
ya Uhandisi ya City 
wameshirikiana kuandaa  
mafunzo  ya siku tatu (3) 
yatakayoshirikisha wataalam 
kutoka Sekta Binafsi na 
Serikalini ikiwamo  wamiliki 
wa migodi kwa ajili ya usalama 
wa mabwawa ya majisafi  na  
tope sumu (TSF).

Mafunzo yatafanyika  jijini 
Mwanza kuanzia Novemba 19-
21, 2025 yakiwa na kaulimbiu 
isemayo ‘Tahadhari za dharura 
za Kukabiliana na Majanga 
ya Mabwawa ya Maji na Tope 
sumu’ .

 Kaimu Katibu Mkuu Wizara 
ya Maji Diana Kimario ambaye 
pia ni Mkurugenzi Tathmini 
na Ufuatiliaji akiongea na 
vyombo vya habari Mtumba 
jijini Dodoma amesema 
mafunzo hayo hufanyika  
kila mwaka na mwaka  2025 
ni  mara ya tatu mfululizo 
ambapo  mafunzo yamekuwa 
na  mchango chanya katika 
kujenga uelewa wa namna bora 
ya kukabiliana na matatizo 
yanayotokana na mabwawa 
yakiwemo mabwawa ya tope 
sumu.

Aidha mafunzo hayo 
yamekuwa yakijumuisha 
wataalam waliobobea kutoka 
mataifa yaliyoendelea kwenye 
eneo linalohusu usalama wa 
mabwawa jambo ambalo 
limewezesha ufanisi wa 
mabwawa na kuepusha 

changamoto zinazosababishwa na 
mabwawa.

Amesisitiza kuwa Serikali chini ya Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
inaamini katika ushirikishwaji wa 
wadau wa sekta binafsi hivyo Wizara ya 
Maji itaendelea kuwa karibu na wadau 
hao ili kuhakikisha malengo yanafikiwa.

Amewataka wadau wote wa mabwawa 

ndani na nje ya nchi kujitokeza kujiandikisha ili 
kushiriki mafunzo hayo.

Mtendaji Mkuu wa Chemba ya Migodi 
Tanzania (Tanzania Chamber of Mines-TCM) 
Benjamini Mchwampaka ameipongeza serikali 
kwa jinsi ambavyo imekuwa ikitoa ushirikiano 
katika utekelezaji wa majukumu. Amesema 
wataendeela kuwa pamoja ili kuhakikisha sekta 
ya maji na madini kwa ujumla zinakuwa na 
kuifikia jamii.
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Waziri wa Maji, Usafi wa 
Mazingira na Umwagiliaji 
wa Jamhuri ya Kenya  
Mhe. Erick Mugaa 
pamoja na ujumbe wake 
wakipokelewa katika 
uwanja wa Mwenge mjini 
Butiama katika Kilele cha 
maadhimisho ya 14 ya 
Siku ya mto Mara 2025. 
Maadhimisho ya Siku 
ya Mara yanafanyika 
kila mwaka yakilenga 
kushirikishana njia 
mbalimbali za kuwezesha, 
kulinda, kutunza na 
kuendeleza Bonde la 
Mto Mara ambalo lina 
mchango mkubwa wa 
kuifanya Hifadhi ya Taifa 
ya Serengeti kwa upande 
wa Tanzania na Hifadhi 
ya Maasai Mara upande 
wa Kenya kuwa kivutio 
kikubwa cha utalii

Naibu Katibu Mkuu, 
Wizara ya Viwanda na 
Biashara, Dkt. Suleiman 
Serera ametoa pongezi 
kwa Wizara ya Maji kwa 
kazi kubwa ya kufikisha 
huduma ya majisafi na 
salama kwa wananchi,  
mijini na vijijini.
Dkt. Serera amesema 
Sekta ya Maji 
imeimarika kwa kiasi 
kikubwa na kuwa 
chachu ya maendeleo 
nchini, akisisitiza 
uongozi umeshikama na 
wataalam.
Dkt. Serera ametoa 
pongezi hizo wakati 
akiwa kwenye Banda 
la Wizara ya Maji,  
na kuzungumza na 
wataalam wa Sekta ya 
Maji katika Maonesho 
ya Nanenane katika 
Viwanja vya Nzuguni, 
Jijini Dodoma.



26

Jarida Tando Julai - Septemba, 2025

Katibu Mkuu Maji asisitiza utoaji wa elimu 
ya utunzaji mto mara kwa wanafunzi

Wizara ya Maji imeandaa warsha inayohu-
su mikakati ya Sekta ya Maji katika kufan-
ikisha mchango wa kitaifa wa kukabiliaba 

na mabadiliķo ya tabianchi.
Warsha hiyo imefanyika 
jijini  Dodoma na ni 
sehemu ya utekelezaji 
wa maagizo ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kuhakikisha 
sekta ya maji inatatua 
changamoto zinazoikabili 
ikiwemo kupambana na 
mabadiliko ya tabianchi ili 
kuwezesha upatikanaji wa 
huduma endelevu ya maji 
kwa matumizi mbalimbali 
katika kijamii.

Warsha  imewahusisha 
wataalamu kutoka sekta ya 
maji, Wadau wa Maendeleo 
kutoka ndani na nje ya 
nchi pamoja na  wizara za 
Kisekta.

Wajumbe wa Warsha  
wamejikita kujadili kwa 
kina mbinu, miongozo na 
njia muafaka za kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi.

Maadhimisho ya 14 ya 
Siku ya Mara yameendelea 
kuipa heshima Sekta ya 
Maji kwa kuwatunuku 
Waziri wa Maji Mhe. 
Jumaa Aweso (Mb), 
Katibu Mkuu Wizara ya 
Maji Mhandisi Mwajuma 
Waziri pamoja na Wizara 
ya Maji kwa ujumla.

Viongozi hao wamepewa 
tuzo na kutajwa kama 
kielelezo cha utendaji 
bora ambao umewezesha 
mafanikio makubwa 
katika Sekta ya Maji 
nchini Tanzania.
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