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RAIS DKT. SAMIA AZINDUA  MRADI WA MAJI 
LAMADI WA BILIONI 12, AWEKA JIWE LA 

MSINGI MRADI WA BILIONI 440 SIMIYU

Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, 
ameandika historia 
mpya katika Sekta ya 

Maji nchini kwa kufanya uzinduzi 
wa Mradi wa Maji wa Lamadi wenye 
thamani ya Shilingi bilioni 12.83 na 
kuweka jiwe la msingi kwa Mradi 
wa Kukabiliana na Mabadiliko ya 
Tabianchi wenye thamani ya Shilingi 
bilioni 440, yote mkoani Simiyu. 

Katika hafla hiyo ya kihistoria Rais 
Samia amesema kuwa utekelezaji 
wa miradi hiyo miwili utaboresha 
kwa kiwango kikubwa huduma ya 
majisafi na salama pamoja na usafi 
wa mazingira kwa wakazi wa miji ya 
Lamadi na Nyashimo kwa Mradi wa 
Lamadi, pamoja na Busega, Itilima, 
Bariadi, Lagangabilili na vijiji 103 
kwa awamu ya kwanza ya Mradi 
wa Kukabiliana na Mabadiliko ya 
Tabianchi.
“Ninaamini kuwa ujenzi wa mradi 
wa Lamadi niliouzindua, na huu 
niliouwekea jiwe la msingi hapa 
Nyashimo kwa pamoja itaboresha 
huduma ya majisafi na usafi wa 
mazingira katika Mkoa wetu wa 
Simiyu,” Rais Samia amesema.
Rais Samia ameitaka Wizara ya Maji 
kuendelea kushirikiana na viongozi 
wa mikoa ili kufanikisha mpango 
wa kufikisha huduma ya majisafi na 
salama kwa wananchi.

Aidha, Rais Samia ametoa shukrani 
kwa wadau wa maendeleo ambao 
ni Mfuko wa Kukabiliana na 
Mabadiliko ya Tabianchi (Green 
Climate Fund - GCF), Serikali ya 
Ujerumani kupitia Benki yake ya 
Maendeleo ya Ujerumani (KfW) 
ambao wanashirikiana nasi katika 
utekelezaji wa mradi huo mkubwa 
kwa gharama ya Shilingi Billion 440. 
Pia, ametoa shukurani kwa Benki 
ya Uwekezaji ya Ulaya (European 
Investment Bank- EIB) na Shirika la 

Maendeleo la Ufaransa (AFD) ambao wamegharamia ujenzi wa mradi wa maji Lamadi kwa gharama 
ya Shilingi Bilioni 12.83. Akisisitiza ushirikiano wao umekuwa muhimu kufanikisha miradi hiyo ya 
kimkakati
Katika hatua nyingine, Rais Samia ameagiza juhudi za kuhifadhi mazingira ziendelee kufanyika 
kikamilifu kwa kushirikisha sekta zote kwa kuwa uhifadhi wa mazingira ni msingi wa uendelevu 
wa upatikanaji wa maji, kuwezesha shughuli mbalimbali  za maendeleo zikiwemo kilimo, viwanda, 
ufugaji, uvuvi na utalii.
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Awali, Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa Aweso (Mb) 
amesema kuwa kati ya vijiji 12,318 vilipo nchini 
vijiji 10,779 vimefikiwa na huduma ya maji na vijiji 
1,539 vilivyobaki vinataegemewa kufikiwa baada 
ya kukamilika kwa miradi mikubwa ya kimkakati 
ikwemo mradi huu wa Simiyu na miradi mingine 

inayoendelea kutekelezwa nchini kote.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji, Mhandisi Mwajuma 
Waziri amesisitiza Wizara itaendelea kuwajengea 
uwezo watumishi wa Wizara, mkoa, halmashauri 
na Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira ili 
kuhakikisha uendelevu wa miradi ya maji nchini.

Mradi wa Maji wa Lamadi 
ni sehemu ya Satellites 
Town Projects ambapo 
awali, mradi huo ulikuwa 
na lengo la kuhudumia 
wakazi 27,000, lakini kwa 
sasa unahudumia zaidi 
ya wakazi 85,000 katika 
kata za Lamadi, Mkula 
na Lutubiga baada ya 
kupanua miundombinu ya 
usambazaji na kuongeza 
uwezo wa pampu, huku 
uzalishaji wa maji ukifikia 
lita milioni 33 kwa siku 
dhidi ya mahitaji ya lita 
milioni 24.2.

Kwa upande wa Mradi wa 
Mabadiliko ya Tabianchi 
unalenga kuhudumia 
wakazi wapatao 495,000 
katika wilaya tano za 
Simiyu ambazo ni Busega, 
Bariadi, Itilima, Maswa 
na Meatu. Unahusisha 
ujenzi wa miundombinu 
ya maji kutoka Ziwa 
Victoria hadi miji ya 
Bariadi, Busega, Itilima 
na vijiji 103, pamoja na 
miradi ya kilimo himilivu 
na uhifadhi wa mazingira 
unatarajiwa kukamilika 
ifikapo Novemba, 2025.

Hii ni historia kwa Rais 
Samia kutekeleza hatua 
hizo mbili kubwa kwa 
Sekta ya Maji katika mkoa 
mmoja ndani ya siku 
moja, jambo linaloonesha 
dhamira ya dhati ya 
Serikali ya Awamu ya Sita 
katika kusogeza huduma 
ya maji kwa wananchi.
Upatikanaji wa maji kwa 
sasa katika Mji wa Lamadi 
umefikia asilimia 97 na 
kufanya lengo la Serikali 
la kufikia lengo la zaidi ya 
asilimia 95 ya upatikanaji 
wa maji safi na salama 
Mijini
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Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan 
amesema utekelezaji 

wa miradi yote ya maji imelenga 
kuboresha huduma ya majisafi 
na usafi wa mazingira, lakini pia 
ni muhimu kulinda mazingira ya 
Ziwa Victoria ambalo ni muhimu 
sana kwa maisha na maendeleo ya 
kibiashara katika Jiji la Mwanza 
na maeneo jirani.

Rais Dkt. Samia ametoa agizo 
hilo mara baada ya kuzindua 
rasmi Mradi wa Chanzo cha 
Maji Butimba, wenye thamani 
ya Shilingi Bilioni 71.6, akisema 
kuwa mradi huo utaboresha kwa 
kiwango kikubwa huduma ya 
majisafi na usafi wa mazingira 
kwa wakazi wa Mwanza na 
maeneo jirani.

“Maziwa Makuu ikiwemo 
Ziwa Victoria ni vyanzo vya 
uhakika vya maji kwa matumizi 
mbalimbali ya kiuchumi na 
kijamii, hivyo niwakumbushe 
kuwa suala la uhifadhi wa 
mazingira ikiwemo kudhibiti 
kuenea kwa magugu maji 
katika Ziwa Victoria ni msingi 
wa uendelevu wa upatikanaji 
wa maji, kuwezesha shughuli 
mbalimbali  za maendeleo kama 
vile kilimo, viwanda, ufugaji, 
uvuvi,  utalii na usafiri kwa njia 
ya maji,” Rais Samia amesema.

“Kwa muktadha huo, Naagiza 
juhudi za kuhifadhi mazingira 
ziendelee kufanyika kikamilifu 
kwa kushirikisha sekta zote,” Rais 
Samia ameagiza
Aidha, Rais Dkt. Samia 
amefurahishwa na mradi 
kuhusisha ujenzi wa  vyoo vya 
kisasa vya umma vipatavyo 
107 katika mashule, zahanati 
na masoko katika Wilaya za 

RAIS DKT. SAMIA AAGIZA ZIWA VICTORIA 
KUTUNZWA

Aprili - Juni, 2025
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Nyamagana na Ilemela.  Akisema kuwa ni dhahiri kuwa programu hii ya LVWATSAN 
imegusa maisha ya kila siku ya wananchi wa Jiji la Mwanza.
Pia, Rais Dkt. Samia ameeleza kuwa Mradi huu umetekelezwa kupitia Programu ya Lake 
Victoria Water and Sanitation (LVWATSAN) kwa ufadhili wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa kushirikiana na Benki ya Uwekezaji ya Ulaya (European Investment Bank 
- EIB) na Shirika la Maendeleo la Ufaransa (Agence Française de Développement - AFD). 
Akitoa shukrani kwa Washirika na Wadau wa Maendeleo kwa ushirikiano wao na Serikali 
katika kuleta maendeleo.

Rais Dkt. Samia amesema kuwa 
kupitia programu ya LVWATSAN 
awamu ya kwanza, miradi ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 
ya namna hii imetekelezwa na 
kukamilika katika Miji ya Magu 
na Misungwi Mkoani Mwanza, 
pamoja na Mji wa Lamadi uliopo 
Wilaya ya Busega Mkoani Simiyu 
ambao ameuzindua siku ya jana.

Awali, Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb) amesema kuwa kabla 
ya mradi huu, Jiji la Mwanza 
lilikuwa likitegemea chanzo cha 
Capripoint chenye uwezo wa 
kuzalisha lita 90,000,000 kwa siku 
wakati mahitaji yalikuwa ni lita 
188,000,000. “Kupitia mradi wa 
Butimba, uzalishaji umeongezeka 
hadi kufikia lita 138,000,000 kwa 
siku, hatua ambayo imepunguza 
migao ya maji na kuongeza muda 
wa upatikanaji wa huduma,” Waziri 
Aweso amesema.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Maji, Mhandisi Mwajuma 
Waziri, amefafanua kuwa hali ya 
upatikanaji wa huduma ya maji kwa 
Jiji la Mwanza  mwaka 2021 ilikuwa 
wastani asilimia 63.15, hivi sasa 
upatikanaji wa maji umeongezeka 
na kufikia wastani wa asilimia 
87, ongezeko hili limechangiwa  
na kukamilika kwa miradi ya 
usambazaji maji ukiwemo ujenzi 
wa  chanzo cha Butimba. Aidha, 
amesisitiza matarajio ya Wizara ya 
Maji ni kufikia wastani wa asilimia 
98 mwezi Desemba 2026 baada ya 
mradi wa usambazaji kukamilika.

Maeneo yanayofaidika na mradi 
huu ni pamoja na Nyegezi, Mkolani, 
Buhongwa, Nyamazobe, Nyahingi, 
Buganda, Luchelele, Lwanhima, 
Sahwa, Fumagila, Kishiri na Igoma 
katika Jiji la Mwanza, pamoja 
na maeneo ya Kisesa, Bujora na 
Kanyama katika Wilaya ya Magu.

Aprili - Juni, 2025
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Dodoma, Siku ya Mazingira 
Duniani

Makamu wa Rais Mhe. Dkt. 
Philipo Isdory Mpango akiwa 
katika Banda la Wizara ya Maji 
kujionea hatua mbalimbali 
zinazochukuliwa za kuimarisha 
huduma ya maji kwa wananchi. 

Mhe. Dkt. Mpango 
amemwakilisha Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania katika Siku ya 
Mazingira Duniani, jijini 
Dodoma.

Aprili - Juni, 2025
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Serikali inaendelea na kazi ya 
utekelezaji wa miradi ya maji ili 

kuwafikia wananchi wote.

Waziri mkuu Mhe.  
Kassim Majaliwa 
amesema Serikali 
ya Awamu ya Sita 

inayoongozwa na Rais Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan inaendelea 
na ujenzi wa miradi ya maji 
katika maeneo yote nchini ili 
kuhakikisha wananchi wanapata 
huduma hiyo katika makazi yao.

Amesema hayo  wakati 
akizungumza na wananchi 
katika eneo la Hungumalwa 
wilayani Kwimba, Mwanza baada 
ya kuzindua mradi wa maji 
Hungumalwa.

Mhe.Majaliwa amewasisitiza 

wananchi kuendelea kuiamini na 
kushirikiana na Serikali ambayo 
imedhamiria kuendelea na 
utekelezaji wa miradi mbalimbali 
ya maendeleo.

“Tutaendelea kusimamia 
maelekezo ya  Rais Mhe.Dkt. Samia 
Suluhu Hassan na tutaendelea 
kutekeleza ilani kwa vitendo.  
Tutawahudumia wananchi wala 
msiwe na mashaka. Suala la 
maji tunaendelea kuhakikisha 
yanapatikana maeneo yote.”

Meneja wa Wakala wa Maji na Usafi 
wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 
mkoa wa Mwanza, Mhandisi 
Godfrey Sanga amesema gharama 
ya mradi  ni shilingi bilioni 11, 

Aprili - Juni, 2025

na mpaka sasa kazi zote zimekamilika 
kwa thamani ya shilingi bilioni 10 hivyo 
kubakiza  salio katika mkataba wa ujenzi 
wa mradi kiasi cha  shilingi milioni 201.

Ametaja kazi zilizofanyika  ni pamoja 
na ujenzi wa tangi moja la ujazo wa  lita 
milioni moja, ununuzi wa mabomba 
na viungio vyake km 54.817, uchimbaji 
na ufukiaji mitaro yenye urefu wa km 
54.817, kuunganisha maji kwa wateja wa 
majumbani 500, ujenzi wa ofisi ya Chombo 
cha Watumia Maji ngazi ya Jamii na ujenzi 
wa nyumba ya mlinzi, ambapo kazi zote 
zimekamilika.

 Mradi huo  ulianza kutekelezwa tarehe 
8 Machi 2022 na kukamilika tarehe 15  
Agosti 2024
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DKT.. BITEKO AWATAKA WATANZA-
NIA KUTOGAWANYIKA WAKATI WA 
UCHAGUZI MKUU

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Mhe. Dkt. Doto 
Biteko amewataka wananchi 
kutogawanywa kwa itikadi ya dini 
wala siasa wakati huu kuelekea 
Uchaguzi Mkuu wa Rais, Ubunge 
na Udiwani kwa manufaa ya Taifa.

Dkt. Biteko amesema hayo  wilayani 
Monduli mkoani Arusha wakati 
akizungumza na wananchi mara 
baada ya kuzindua mradi wa maji 
katika Kijiji cha Esilalei.

“ Ninatamani kuona hatugawanyiki 
na mtu yoyote wala hatuwekwi 
kwenye makundi ya dini wala 
ukabila. Nataka niwaombe 
wananchi wa Monduli pendaneni 
na shirikianeni na uchaguzi 
utakapofika chaguaneni kwa haki,” 
amesema Dkt. Biteko.

Amewataka wananchi wa Monduli 
kuutunza mradi huo wa maji wa 
Esilalei “ Nawapongeza Wizara ya 
Maji na RUWASA kwa kusimamia 

mradi huu mzuri na wa uhakika, bila 
shaka mtaona itakapofika Desemba 
mwaka huu awamu ya pili ya mradi 
itakuwa imekamilika,”

Pia, Dkt. Biteko amesema kuwa Serikali 
inayoongozwa na Rais Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan inawapenda wananchi 
wa Monduli na inawapongeza kwa 
uchapakazi wao kwenye kilimo na 
ufugaji.

Aidha, amewataka wachape kazi na 
kuwa Rais Samia amefikisha mradi huo 
wa maji kwa kuwa anapenda pia mifugo 
yao istawi.vilevile, amesema kuwa Rais 
Samia  amemtuma kuwahakikishia 
wananchi hao kuwa wafugaji nchini 
wanakuwa daraja la juu kama walivyo 
wananchi wengine.

Aidha, amesema wananchi hao 
wanachohitaji ni Serikali iwapatie 
nyenzo kama maji, umeme na barabara 
ili kufanikisha shughuli zao ambapo 
tayari Rais Samia ameapa kuwapatia 
nyenzo hizo.

Naibu Waziri wa Wizara ya Madini Dkt. Steven 
Kiruswa amefurahishwa kwa Wilaya hiyo 
kupata maji na kusema kuwa maji ni uhai, hivyo 
anamshukuru Rais Samia kwa kusaidia pia mifugo 
kupata maji.

Mbunge wa Monduli, Mhe. Freddy Lowasa 
amesema kuwa kazi aliyofanya Rais Samia wilayani 
humo ni kubwa kwa kuwa  huduma ya maji ilikuwa 
changamoto kubwa kwao.

“ Kwa miaka mingi maji yamekuwa kero kubwa 
katika Wilaya yetu kwa kupata mradi huu 
tunaomba umpelekee shukrani zetu Rais Samia,” 
amesema Mhe. Lowassa.

Meneja wa Wakala wa Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA) Wilaya ya Monduli, 
Mhandisi Naville Msaki amesema kuwa mradi huo 
ulisanifiwa mwaka 2021 utahudumia wananchi 
8,867 na mifugo 24,000 na umefikia asilimia 96 na 
hadi kukamilika kwake utagharimu shilingi bilioni 
2.7.

Aprili - Juni, 2025
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Mwasenkwa jijini Mbeya wapata neema 
ya maji

Mhe. Dkt. Tulia 
Ackson Mbunge wa 
Jimbo la Mbeya Mjini, 
Spika wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Rais 
wa Mabunge duniani 
amezindua mradi wa 
maji wa kisima katika 
Kata ya Mwasenkwa 
Jijini Mbeya, katika 
mtaa wa Mwazumbo..
Mradi huo umetelezwa 
na Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mbeya 
(Mbeya UWSA).
Katika hafla hiyo, 
Dkt. Tulia amesema 
Serikali inapambana 
kuboresha huduma za 
kijamii kwa wananchi 
ikiwemo huduma ya 
maji, hivyo  uzinduzi 
wa mradi huu ni 
mwendelezo wa 
ahadi ya Serikali ya 
kumtua mama ndoo 
kichwani na kuwataka 
Wananchi kuunga 
mkono juhudi hizo 
kwa kutunza vyanzo 
vya maji na kuacha 
kufanya shughuli za 
kibinadamu katika 
vyanzo vya maji.

Aidha, ameipongeza 
Mbeya UWSA kwa 
kuendelea kubuni 
miradi ya kuboresha 
huduma ya maji 
katika maeneo yenye 
upungufu wa huduma 
.
Akitoa salamu 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mbeya UWSA 
CPA. Gilbert Kayange, 
amesema Mamlaka 
imeendelea kubuni, 
kusanifu na kutekeleza 

miradi ya maji kwenye maeneo mbalimbali kwa 
lengo la kutatua changamoto ya upatikanaji wa 
huduma ya maji  kwenye maeneo hayo.

CPA.  Kayange amesema kupitia mpango huo  
miradi mbalimbali ya maji imekamilika na 
imeanza kutoa huduma, ikiwemo mradi wa maji 
wa Mto Simba ambao unanufaisha wananchi wa 
Kata ya Tembela na Mwasanga,  mradi wa maji wa 
kisima cha Gombe ambao unahudumia wakazi wa 
Gombe kusini na mradi wa maji wa Kisima cha 
Mwenge ambao unahudumia wananchi wa Mtaa 
wa Mwenge na maeneo ya jirani.

CPA. Kayange amesema  Mamlaka itaanza 
utekelezaji wa miradi mingine ya kuboresha 
huduma ya maji katika maeneo ya Itende, Nsalaga, 
Sinde, Itezi, Uyole, Kalobe, Isanga na Inolo.
Akitoa taarifa ya utekelezaji wa mradi, Mhandisi 
Barnabas Konga, Mkurugenzi wa Uzalishaji Maji 
na Usafi wa Mazingira amesema, utekelezaji wa 
mradi wa kisima cha Mwasenkwa ulianza Januari 

2025 na kukamilika mwezi Machi 2025 kwa 
gharama ya Shilingi Milioni 123.
Mradi huo unazalisha maji  Lita 720,000 kwa siku 
na unanufaisha zaidi ya wananchi elfu mbili kata 
ya Mwasenkwa.

Aprili - Juni, 2025
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Hotuba ya Bajeti ya Wizara ya Maji kwa Mwaka 
2025/2026. Ufuatao ni muhtasari wa Bajeti hiyo;

MAFANIKIO KATIKA SEKTA YA MAJI KWA 
KIPINDI CHA MIAKA MINNE YA SERIKALI 
YA AWAMU YA SITA (2020/21 – 2024/25)

Aprili - Juni, 2025

1.	 Kipindi cha miaka minne (4) cha Serikali ya 
Awamu ya Sita inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia mafanikio mengi yamepatikana kwenye sekta ya maji. 
Ninaomba nitumie fursa hii kutaja baadhi ya mafanikio 
hayo kama ifuatavyo: -
(i)	 Kukamilika na kuridhiwa kwa Sera ya Taifa ya Maji 
ya Mwaka 2002, Toleo la Mwaka 2025. Sera hiyo inaeleke-
za Wizara ya Maji kuratibu na kuwa na mipango ya pamo-
ja na sekta nyingine zinazotekeleza miradi inayohusu maji 
ikiwemo sekta binafsi. 

(ii)	 Utekelezaji wa miradi ya maji:
a)	 Jumla ya miradi ya maji 2,612 imekamilika (vijijini 
2,331 na mijini 281) na kuboresha upatikanaji wa hudu-
ma ya maji vijijini kutoka wastani wa asilimia 70.1 mwaka 
2020 hadi asilimia 83 mwezi Desemba, 2024 na maeneo ya 
mijini kutoka wastani wa asilimia 84 hadi asilimia 91.6. 
Baadhi ya miradi iliyokamilika ni awamu ya kwanza ya 
mradi wa kutoa maji Ziwa Victoria kwenda miji ya Tinde 
na Shelui; mradi wa ujenzi wa mfumo wa kutibu maji ka-
tika Mji wa Bunda; mradi wa ujenzi wa chanzo cha maji 
Butimba; mradi wa maji Kyaka/Bunazi mkoani Kagera; 
mradi wa maji katika Mji wa Orkesumet; mradi wa maji 
Dareda, Singu, Sigino na Bagara mkoani Manyara; na mi-
radi 218 chini ya Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa 
Taifa na Mapambano Dhidi ya UVIKO 19.

b)	 Kukwamuliwa kwa miradi iliyochukua muda mre-
fu kujengwa ikiwemo miradi ya Same-Mwanga-Korogwe; 
Bunda; Mugango, Kiabakari hadi Butiama; ujenzi wa tekeo 
la maji katika Mji wa Kigoma; na miradi ya maji 177 katika 
maeneo ya vijijini maarufu kama miradi chechefu.
 
c)	 Kuanza kwa utekelezaji wa miradi  ya maji ya kim-
kakati ikiwemo mradi wa maji wa miji 28; ujenzi wa bwa-
wa la Farkwa; mradi wa Kukabiliana na Athari za Mabadi-
liko ya Tabianchi Simiyu; mradi wa maji kutoka Kahama 
kwenda Halmashauri ya Ushetu; mradi wa kutoa maji 
Dambia kwenda Hydom; mradi wa maji Ukirigulu, Koro-
mije hadi Sumve; na mradi wa uboreshaji miundombinu 
ya maji na utunzaji wa mazingira Jijini Tanga pamoja na 
miji ya Muheza, Pangani na Mkinga. 

(iii)	 Kuongezeka kwa fedha za utekelezaji wa miradi ya 
maji na usafi wa mazingira:

a)	 Bajeti ya Wizara kuongezeka kutoka Shilingi bil-
ioni  680 mwaka 2021/22 hadi zaidi ya Shilingi trilioni 
moja hivyo kuchochea kasi ya utekelezaji wa miradi ya 
maji nchini. Ongezeko hili linahusisha matumizi ya fedha 
za ndani kutekeleza miradi ya kimkakati ikiwemo miradi 
ya maji ya bwawa la Kidunda na Mradi wa Maji wa Tundu-
ma-Vwawa. 

b)	 Kuongezeka kwa fedha za ute-
kelezaji wa Programu ya Maji ya Malipo 
kwa Matokeo (PforR) inayofadhiliwa na 
Benki ya Dunia kutoka Dola za Marekani 
milioni 350 hadi Dola za Marekani mili-
oni 654. Aidha, ongezeko hili limetokana 
na Tanzania kuwa kinara  miongoni mwa 
nchi zinazotekeleza Programu hiyo.
c)	 Kupata chanzo kipya cha fedha 
kupitia mauzo ya Hati Fungani ya Kijani 
yenye thamani ya Shilingi bilioni 54.72.

(iv)	  Kuboreshwa kwa mazingira ya 
kazi ya watumishi baada ya kukamilika 
kwa ujenzi wa ofisi ya Wizara ya Maji 
na baadhi ya taasisi zake na ununuzi 
wa samani. Aidha, Serikali imeendelea 
kununua vitendea kazi ikiwemo vyombo 
vya usafiri, magari ya kuondosha majita-
ka, seti 25 za mitambo ya uchimbaji wa 
visima na seti tano (5) za mitambo ya 
ujenzi wa mabwawa.

(v)	 Kukamilika kwa ujenzi wa 
mabwawa 45 madogo na ya ukubwa wa 
kati kwa ajili ya uvunaji wa maji ya mvua 
ili kukabiliana na athari za mabadiliko ya 
tabianchi. 
(vi)	 Kuboreshwa kwa matumizi ya 
mifumo ya TEHAMA iliyowezesha uwa-
zi na uwajibikaji katika makusanyo na 
matumizi ya maduhuli yatokanayo na 
huduma za maji. 

(vii)	 Kuanza kutumika kwa dira za 
maji za malipo ya kabla ya matumizi 
kwa wananchi na taasisi hivyo kubore-
sha huduma ya maji, kupunguza malala-
miko ya wateja kwenye ankara za maji na 
kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa 
maduhuli.  

(viii)	 Chuo cha Maji,  kuongeza udahili 
kutoka wanafunzi 2,320 hadi 4,260 sawa 

na ongezeko la asilimia 84; kufanya tafiti na 
kutoa machapisho ya kisayansi 52; na kuan-
zisha Consultancy Bureau inayosaidia ku-
jenga uwezo kwa vijana wanaohitimu. 

(ix)	 Mfuko wa Taifa wa Maji umeende-
lea kuzijengea uwezo Taasisi zilizo chini ya 
Wizara ya Maji katika kuandaa maandiko ya 
miradi kwa lengo la kuongeza wigo wa up-
atikanaji wa fedha ambapo kiasi cha Dola 
za Marekani Milioni 9.3 zimepatikana  kwa 
ajili ya kutekeleza miradi ya kukabiliana na 
athari za mabadiliko ya tabianchi. Aidha, 
kupitia dirisha lake la mikopo  ya riba na-
fuu (revolving fund), Mfuko unatoa mikopo 
kwa mamlaka za maji nchini.
(x)	 Mafanikio katika usimamizi na uen-
delezaji wa rasilimali za maji ni pamoja na 
kuimarika kwa utunzaji na uendelezaji wa 
vyanzo vya maji ambapo jumla ya vyanzo 
68 vimetangazwa kwenye Gazeti la Serika-
li kuwa maeneo tengefu kutoka vyanzo 18 
vilivyokuwepo mwaka 2021; na kutekelezwa 
kwa Mipango ya Uhifadhi wa Vidakio vya 
Maji ambayo imewezesha kupandwa kwa 
miti rafiki wa maji 3,715,838. 

(xi)	 Mafanikio kwa upande wa ubora wa 
maji ni pamoja na kuimarika kwa huduma 
za ubora wa maji kutokana na kujengwa kwa 
maabara ya Manyara hivyo kuwa na jumla 
ya maabara za maji 17. Aidha, Maabara sita 
(6) za Singida, Shinyanga, Kigoma, Buko-
ba, Musoma na Dar es Salaam zimejenge-
wa uwezo na kupata ithibati hivyo kufanya 
maabara zinazoweza kuzalisha takwimu zin-
azokubalika kimataifa kufikia saba (7) ku-
toka moja ya Mwanza iliyokuwepo mwaka 
2021.
(xii)	 Kuimarika kwa uhusiano na ushiriki-
ano na wadau wa maendeleo hususani wa 
nje hivyo, kuongeza wigo wa upatikanaji wa 
fedha za kutekeleza miradi pamoja na ush-
auri wa kitaalam.
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MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO 
NA BAJETI KWA MWAKA 2024/25

Aprili - Juni, 2025

2.1.1.	 Upatikanaji wa Fedha 
2.	 Mwaka 2024/25, Fungu 49 liliidhinishiwa Shilin-
gi bilioni 627.78 ambapo Shilingi bilioni 69.66 ni fedha 
za matumizi ya kawaida na Shilingi bilioni 558.12 ni za 
maendeleo. Hadi mwezi Aprili, 2025, Wizara imepokea 
Shilingi bilioni 528.39 sawa na asilimia 84.2 ya bajeti iliy-
oidhinishwa. Kati ya fedha zilizopokelewa, Shilingi bilioni 
479.94 ni za maendeleo na Shilingi bilioni 48.44 ni za ma-
tumizi ya kawaida.
2.1.2.	 Bajeti ya Matumizi ya Kawaida
3.	 Shilingi bilioni 69.66 zilizotengwa kwa ajili ya ma-
tumizi ya kawaida kwa mwaka wa fedha 2024/25, Shilingi 
bilioni 52.12 ni kwa ajili ya mishahara ya watumishi wa 
Wizara, RUWASA na Chuo cha Maji na Shilingi bilioni 
17.54 ni za matumizi mengineyo. Hadi mwezi Aprili, 2025 
Shilingi bilioni 48.44 sawa na asilimia 69.5 zimetolewa am-
bapo Shilingi bilioni 38.62 ni za mishahara na Shilingi bil-
ioni 9.82 ni za matumizi mengineyo.
2.2.	 Bajeti ya Miradi ya Maendeleo
4.	 Upande wa miradi ya maendeleo, katika mwaka 
2024/25, Fungu 49 lilitengewa Shilingi bilioni 558.12. Kati 
ya fedha hizo Shilingi bilioni 340,463,656,000.00 ni fedha 
za ndani na Shilingi bilioni 217,651,723,000.00 ni fedha 
za nje. Hadi mwezi Aprili 2025, Wizara imepokea Shilin-
gi bilioni 479,948,853,338.37 sawa na asilimia 86 ya baje-
ti iliyoidhinishwa. Kati ya fedha zilizopokelewa, Shilingi 
bilioni 378,646,432,010.26 ni fedha za ndani na Shilingi 
bilioni 101,302,421,328.11 ni fedha za nje. Aidha, fedha 
hizo zimetumika kulipa hati za madai ya watoa huduma 
na vilevile, wale waliowasilisha madai wanaendelea kulip-
wa. Aidha, wakati wa utekelezaji wa bajeti, Wizara iliomba 
uhamisho (Realocation) wa fedha za maendeleo za ndani 
kwa ajili ya kulipa madai ya wakandarasi na watoa hudu-
ma wengine na hivyo kuongeza bajeti ya fedha za ndani
2.3.	 Utekelezaji wa Programu na Miradi ya Maendeleo
5.	 Mwaka 2024/25 utekelezaji wa programu na miradi 
ya maendeleo umeainishwa katika maeneo ya usimamizi 
na uendelezaji wa rasilimali za maji; huduma za ubora wa 
maji; huduma za usambazaji maji na usafi wa mazingira; 
na kazi mbalimbali zinazotekelezwa na Taasisi zilizo chini 
ya Wizara; na masuala mtambuka. 
2.3.1.	 Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali za Maji na 
Ubora wa Maji
6.	  Uendelezaji wa rasilimali za maji, Wizara imeka-
milisha ujenzi na ukarabati wa mabwawa madogo na ya 
ukubwa wa kati matano (5) ya Ipililo, Lalago, Misigiri, 
Utyatya na Nyanja-Salama. Vilevile, vyanzo 894 vilihaki-
kiwa ubora wake na matokeo yanaonesha hali ya ubora 
wa maji katika vyanzo inalinda afya ya ikolojia na vyanzo 
hivyo vinaweza kuendelezwa kwa matumizi mbalimbali. 
Aidha, skimu 1,288 za maji vijijini na mijini zilihakikiwa 
na kukidhi ubora. 
2.3.2.	 Huduma za Usambazaji Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini
7.	 Hadi mwezi Aprili 2025, miradi 463 yenye jum-
la ya vituo 4,484 imekamilika na inahudumia wananchi 

3,170,769. Aidha, miradi mingine inaende-
lea na utekelezaji ikiwemo mradi wa maji 
Ruangwa, Lindi na Nachingwea. Awamu ya 
kwanza inahusisha kupeleka maji kwenye vi-
jiji 29 na utekelezaji umefikia asilimia 60 na 
unatarajiwa kukamilika mwaka 2025/26. 

8.	 Miradi mingine inayotelekezwa ni 
Mkinga – Horohoro ambao hadi mwezi 
Aprili 2025, utekelezaji umefikia asilimia 45 
na utanufaisha wananchi 74,795 wa Mji wa 
Horohoro na vijiji 37 vya Wilaya ya Mkin-
ga. Vilevile, kuna mradi wa kutoa maji Ziwa 
Victoria kwenda Miji ya Usagara, Ukiliguru, 
Sumve hadi Koromije na vijiji 24 vya Wilaya 
za Misungwi na Kwimba ambapo utekelezaji 
umefikia asilimia 32 na utanufaisha wanan-
chi 162,377.
9.	 Programu ya kupeleka huduma ya 
maji kwenye vijiji visivyo na huduma maaru-
fu kama Programu ya Visima 900 inahusisha 
uchimbaji wa visima vitano (5) na ujenzi wa 
point source katika kila Jimbo la Uchaguzi. 
Aidha, baadhi ya maeneo kwenye majimbo 
yaliyokuwa na vyanzo vingine kama chem-
chemi, mito na mabomba ya maji, vimetu-
mika kama vyanzo mbadala. Hadi mwezi 
Aprili 2025, jumla ya visima vilivyochimbwa 
pamoja na vyanzo mbadala vinavyoendelez-
wa ni 702. Kazi inayoendelea ni ujenzi wa 
point sources ambapo 460 zimekamilika na 
zinatoa huduma ya maji. Wizara inaendelea 
na utafiti wa maji kwenye vijiji vingine iki-
wemo vile ambavyo visima vyake vilikosa 
maji. 
2.3.3.	 Huduma za Usambazaji wa Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Mijini
10.	 Wizara imeendelea na utekelezaji wa 
miradi ya maji katika maeneo ya mijini am-
bapo miradi 68 yenye uwezo wa kuhudumia 
wananchi 3,362,850 imekamilika. 
11.	 Hadi mwezi Aprili 2025, baadhi ya 
miradi iliyokamilika ni pamoja na: -

Mradi wa ujenzi wa mtandao wa usambazaji 
maji na matanki ya kuhifadhia maji Kusini 
mwa Dar es Salaam na unahudumia wana-
nchi wapatao 450,000 wa maeneo ya Ban-
gulo, Mwanagati, Kitunda, Kipunguni, Ma-
johe, Kivule, Magole, Msongola, Chanika na 
Chalambe; Mradi wa Maji Mugango – Kia-
bakari – Butiama na unahudumia zaidi ya 
wananchi 100,000; na Mradi wa Maji Same 
– Mwanga – Korogwe uliozinduliwa rasmi 
na Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
tarehe 9 Machi, 2025 na unahudumia wana-
nchi wapatao 456,900.

12.		  Aidha, kuna miradi 226 in-
ayoendelea na utekelezaji katika maeneo 
mbalimbali nchini ikiwemo:- 

(i)	 Mradi wa kuboresha huduma ya 
maji katika Jiji la Mbeya kupitia chanzo 
cha Mto Kiwira; 

(ii)	 Mradi wa kuboresha huduma ya 
majisafi katika Jiji la Dodoma kwa mae-
neo ya Nzuguni, Ilazo, Swaswa na Cham-
wino;
(iii)	 Mradi wa kuboresha huduma ya 
maji katika Jiji la Mwanza maeneo ya Kis-
esa, Buswelu, Luchelele pamoja na Wilaya 
za Ilemela, Magu na Misungwi;

(iv)	 Mradi wa kuboresha huduma ya 
maji katika Manispaa ya Morogoro utaka-
onufaisha wananchi wa maeneo ya Min-
du, Mikoroshini, Mkwajuni, Madaganya, 
Kingolwira, Misongeni na Kitungwa;

(v)	 Mradi wa Kukabiliana na Athari 
za Mabadiliko ya Tabianchi katika Mkoa 
wa Simiyu utakaonufaisha wananchi wa 
Wilaya za Bariadi, Busega, Itilima, Meatu 
na Maswa; na

(vi)	 Mradi wa kuboresha huduma ya 
maji katika miji 28 ya: Handeni, Korog-
we, Muheza, Pangani, Kilwa Masoko, 
Nanyumbu, Ifakara, Rujewa, Chunya, 
Njombe, Makambako, Wanging’ombe, 
Kiomboi, Singida, Manyoni, Mugumu, 
Chemba, Chamwino, Kasulu, Mpanda, 
Sikonge, Urambo, Kaliua, Kayanga, Cha-
to, Geita,  Newala, Nanyamba, Tanda-
himba, Mafinga, Rorya, Tarime, Songea 
na sehemu ya Halmashauri ya Wilaya ya 
Mtwara.
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Aprili - Juni, 2025

VIPAUMBELE NA MPANGO 
KWA MWAKA 2025/26

4.1 Vipaumbele vya Sekta ya Maji
13.	 Mwaka 2025/26, Wizara imeweka vipaumbele vina-
vyozingatia Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti 
kama ifuatavyo:-

(i)	 Kutekeleza miradi ya maji 1,539 inayoendelea ambapo 
miradi 1,313 inatekelezwa vijijini na miradi 226 mijini ikiwe-
mo miradi mikubwa ya kimkakati katika maeneo mbalimbali 
nchini;

(ii)	 Kukamilisha Mpango Kabambe wa Taifa wa Maji (Na-
tional Water Master Plan); 

(iii)	 Kuimarisha uhifadhi na utunzaji wa vyanzo vya maji 
pamoja na uendelezaji wa vyanzo vya maji ikiwemo uchimbaji 
wa visima na ujenzi wa miundombinu ya uvunaji wa maji ya 
mvua;

(iv)	 Kuimarisha usimamizi na udhibiti wa ubora wa maji 
kwa kuhakikisha yanakidhi viwango vya kitaifa na kimataifa; 

(v)	 Kuendelea kuimarisha utoaji wa huduma endelevu 
pamoja na kudhibiti upotevu wa maji; na

(vi)	 Kutekeleza miradi ya gridi ya taifa ya maji ikiwemo 
mradi wa kutoa maji Ziwa Victoria kwenda miji ya Dodoma 
na Singida; mradi wa kutoa maji Ziwa Tanganyika kwenda 
Kigoma, Katavi na Rukwa; mradi wa kutoa maji Mto Ruvuma 
kwenda Mtwara na Lindi; mradi wa kutoa maji Mto Rufiji 
kwenda mikoa ya Dar es Salaam na Pwani; na miradi ya kutoa 
maji maziwa ya Victoria na Nyasa kwenda maeneo mbalimbali 
ikiwemo vijiji vilivyo jirani na maziwa hayo.
4.2 Mpango na Bajeti kwa Mwaka 2025/26
14.	 Mpango na bajeti kwa mwaka 2025/26 umezingatia 
maeneo yafuatayo: -
4.2.1	  Usimamizi na Uendelezaji wa Rasilimali za Maji na 
Ubora wa Maji
15.	 Mwaka 2025/26 Wizara imepanga kuimarisha usima-
mizi na uendelezaji wa rasilimali za maji pamoja na ubora wa 
maji; na kutekeleza jumla ya miradi 1,539 ya majisafi na usafi 
wa mazingira  ambapo miradi 1,313 ni ya vijijini na 226 ni ya 
mijini. 

4.	 MAOMBI YA FEDHA KWA MWAKA 2025/26
16.	 Ninaomba sasa kutoa hoja kwamba Bunge lako Tukufu 
liidhinishe jumla ya Shilingi trilioni moja, bilioni kumi na sita, 
milioni mia nane tisini na nne, laki tisa hamsini na nane elfu 
(Shilingi 1,016,894,958,000) kwa ajili ya matumizi ya Wizara 
ya Maji kwa mwaka 2025/26, ambapo Shilingi 73,779,579,000 
ni za matumizi ya kawaida na Shilingi 943,115,379,000 ni za 
maendeleo. 

17.	 Fedha za matumizi ya kawaida, Shilingi 18,081,382,000 
ni kwa ajili ya kugharamia matumizi mengineyo (OC) na 
Shilingi 55,698,197,000 ni kwa ajili ya kulipa mishahara ya wa-
tumishi (PE) wa Wizara, RUWASA, Mfuko wa Taifa wa Maji 
na Chuo cha Maji. Kwa upande wa fedha za maendeleo, Shilin-
gi 340,463,656,000 sawa na asilimia 36.1 ni fedha za ndani na 
Shilingi 602,651,723,000 sawa na asilimia 63.9 ni fedha za nje.

18.	 Hotuba  inapatikana katika tovuti ya Wizara yenye 
kikoa cha www.maji.go.tz
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Dodoma, Maadhimisho ya Wiki ya 
Mazingira 

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb) ametembelea 
mabanda yanayoonesha 
hatua mbalimbali 
zinazochukuliwa na 
Serikali katika utunzaji wa 
mazingira, ikiwemo banda 
la Ofisi ya Makamu wa Rais 
Muungano na Mazingira 
pamoja na banda la Wizara 
ya Maji likihusisha taasisi 
mbalimbali zikiwemo 
Maabara za Ubora wa Maji, 
Bodi ya Maji Bonde la Wami/
Ruvu, Wakala wa Usambazaji 
Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA) na 
Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Dodoma 
(DUWASA)

Aprili - Juni, 2025
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VIFAA VYA UTAFITI WA MAJI CHINI 
YA ARDHI VYAONGEZWA

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb) amewataka 
wataalamu wa Mabonde 
kujikita katika kufanya utafiti 
wa maji chini ya ardhi ili 
huduma ya maji kwa wananchi 
iwe endelevu.

Mhe. Aweso ameyasema hayo 
wakati akikabidhi vifaa vya 
kisasa vya utafiti wa maji chini 
ya ardhi vilivyonunuliwa kwa 
fedha za UVIKO.

“Vifaa hivi viwe chachu ya  
kuwaongezea uwezo wataalamu 
wetu na kuweka nguvu katika 
utafiti ili maeneo yaliyokuwa na 
changamoto ya upatikanaji wa 
maji yapate  maji” Waziri Aweso 

amesema ambapo vifaa hivyo 
vinagawanywa katika mabonde 
tisa ya maji.

 Mkurugenzi wa Idara ya 
Rasilimali za  Maji  Dkt. George 
Lugomela amesema vifaa hivyo 
vitawezesha kuchunguza uwepo 
wa miamba inayohifadhi maji 
kwa ufanisi hadi kina cha urefu 
wa mita 1000.

Vifaa hivyo ni pamoja na kifaa 
cha  kuchunguza mipasuko 
katika miamba kwa njia ya 
sumaku (Magnetrometer), 
kifaa cha kuchunguza maji 
(terrameter),kifaa cha kupima 
kina cha maji (deeper),kifaa cha 
kuchunguza mikondo ya maji 

na kifaa cha kuchukua majira (GPS).

Mkurugenzi Lugomela amemshukuru Rais wa 
Jamhuri ya muungano wa Tanzania Dkt Samia 
Suluhu Hassan kwa kuendelea kuwezesha kwa  
fedha zinazosaidia  kufikisha azma ya kupata 
huduma ya maji kwa wananchi kwa asilimia 85 
vijijini na 95 mjini ifikapo 2025.

Aprili - Juni, 2025
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Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa Aweso, 
amekagua maendeleo ya ujenzi wa 
jengo la Ofisi ya Wakala wa Maji 
Vijijini (RUWASA) na kukabidhi 
magari 19 kwa ajili ya ofisi za makao 
makuu na wilaya mbalimbali nchini.
Akizungumza mara baada ya 
kukagua maendeleo ya ujenzi huo, 
Waziri Aweso alisema RUWASA 
ilianzishwa kutokana na changamoto 
kubwa ya upatikanaji wa huduma 
ya maji vijijini, jambo lililopelekea 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, kuona umuhimu wa 
kuanzishwa kwa wakala huo.

“Leo hii suala la ujenzi wa miradi 
ya maji vijijini siyo tatizo tena. 
Namshukuru sana Rais Samia kwa 
kuwa ujenzi wa taasisi hii unaenda 
sambamba na mazingira bora ya 
kazi kwa watumishi,” alisema Waziri 
Aweso.
Ameeleza kuwa Rais Samia alitoa 
kiasi cha Shilingi bilioni 24 kwa ajili 
ya ujenzi wa Ofisi ya RUWASA, na 
kupongeza juhudi hizo akisema: 
“Hakika Rais wetu ni mjenzi. Yote 
aliyotufanyia tutamlipa kwa kufanya 
kazi kwa bidii, kwani amefanya kazi 
kubwa katika utekelezaji wa miradi 
ya maji nchini.”

Ameongeza kuwa watahakikisha 
wanamfuatilia mkandarasi kwa 
karibu ili kuhakikisha mradi 
unakamilika kwa wakati, na fedha 
zitatolewa kwa wakati ili kuondoa 
changamoto au malalamiko yoyote.

“Ujenzi bora wa miradi ya maji 
unaendana na usimamizi makini na 
ufuatiliaji wa karibu. Nitahakikisha 
RUWASA wanapata ushirikiano 
wote wanaouhitaji ili kukamilisha 
yote waliyokusudia,” alisema.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 
Bodi ya RUWASA, Bi. Ruth Koya, 
alimshukuru Waziri Aweso kwa 

Waziri Aweso Akagua Ujenzi wa Ofisi za RUWASA, 
Agawa Magari 19 kwa Ofisi za Makao Makuu na Wilaya.

kuonesha uangalizi wa kipekee 
kwa taasisi hiyo, akisema magari 
19 yaliyotolewa yataongeza ufanisi 
wa utekelezaji wa majukumu ya 
RUWASA.

“Rais Samia Suluhu Hassan 
aliahidi kumtua mama ndoo 
kichwani na anaendelea kutekeleza 
hilo kwa vitendo. Waziri wa Maji 
naye anatekeleza wajibu wake 
kwa dhati. Magari haya yatasaidia 
kufanikisha lengo la Ilani ya CCM 
ya kuhakikisha huduma ya maji 
vijijini inafikia asilimia 85 ifikapo 
mwaka 2025,” alisema.

Katika kikao hicho, Mkuu wa 
Kitengo cha Ushauri Elekezi wa 
mradi huo, Bw. Peter Salyeem, 
aliwasilisha taarifa ya maendeleo 
ya ujenzi, akieleza kuwa mchakato 
ulianza Machi 2022 kwa maandalizi 
ya michoro, tathmini ya gharama 
na mazingira. Ujenzi ulianza rasmi 
Novemba 2023.

Alieleza kuwa mradi huo 
unagharimu Shilingi bilioni 24.9, 

huku gharama za ushauri elekezi zikiwa Shilingi 
milioni 499. Fedha zote zinatolewa na Serikali Kuu 
kupitia Wizara ya Maji.

“Mradi huu unahusisha ujenzi wa jengo kuu la ofisi ya 
RUWASA, kazi za nje, majengo saidizi kama mgahawa, 
kibanda cha mlinzi, jengo la jenereta pamoja na uzio 
wa eneo lote la kiwanja,” alisema.

Alibainisha kuwa mkandarasi wa mradi ni kampuni ya 
China Jiangxi International Economic and Technical 
Company Limited, huku mshauri elekezi akiwa ni 
Wakala wa Majengo Tanzania (TBA). Mradi huo 
unatarajiwa kukamilika ndani ya miezi 12, kuanzia 
Novemba 2023 hadi Desemba 31, 2024, na hadi sasa 
umefikia asilimia 70 ya utekelezaji.

Naye Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu 
kutoka RUWASA, Bw. Titus Mkapa, alithibitisha kuwa 
magari yaliyokabidhiwa ni 19 na yataelekezwa kwenye 
ofisi za makao makuu pamoja na wilaya ili kuongeza 
ufanisi wa shughuli za utoaji huduma za maji vijijini.

Aprili - Juni, 2025
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Wataalamu wa Sekta ya 
Maji wa Tanzania Bara 
wamewapitisha wenzao 
kutoka Zanzibar kuhusu 
usimamizi wa rasilimali za 
maji na usafi wa mazingira.

 Wataalamu hao wanatoka  
Wizara ya Maji,Nishati 
na Madini ya Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar.

Mafunzo yamefanyika katika 
ofisi za Wizara ya Maji,  
Mtumba jijini Dodoma.

Lengo la mafunzo ni kujenga 
uelewa kuhusu  namna sahihi 
ya uendeshaji na miongozo 
kuhusu  usambazaji na 
usimamizi wa  rasilimali za 
maji na usafi wa mazingira 
baada ya mabadiliko ya sera 
ya maji,2025.

Zanzibar wapigwa msasa kuhusu rasili-
mali za maji 

Aprili - Juni, 2025

 Kupitia sera hiyo Wizara 
ya Maji.,Nishati na Madini 
Zanzibar  inategemea 
kubadilisha jina na majukumu
ya Idara ya Maendeleo ya Maji 
na kuwa Idara ya Maendeleo ya 
Maji na Usafi wa Mazingira
ambayo itakuwa na mgawanyo 
kuhusu   Usimamizi
wa Usambazaji Maji na Usafi 
wa Mazingira na  Usimamizi wa
Rasilimali za maji.

Mafunzo hayo kwa niaba ya 
Katibu Mkuu wa  Wizara ya 
Maji  ,Mkurugenzi Ifara ya   Sera 
na Mipango Prosper Buchafwe 
ndc  amebainisha mafanikio 
yaliyopatikana katika eneo la 
Usambazaji wa Majisafi na Usafi 
wa Mazingra kwa Tanzania 
bara ni pamoja na kuongezeka 
kwa hali ya upatikanaji wa maji 

kwa asilimia 83 vijijini na mijini asilimia 91, ujenzi na 
ukamilishwaji wa miradi ya maji ya kimkakati pamoja 
na kuhifadhi na kutunza vyanzo vya maji.
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Serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya Maji 
na Serikali ya Ujerumani kupitia Shirika la 
Maendeleo la Ujerumani (GIZ) zimesaini 
mkataba ili kutekeleza Mradi wa Uhifadhi 
wa Maeneo Oevu na Bioanuwai ya Kidakio 
cha Katuma, Mpanda

Mradi wa IKI Katuma utatekelezwa kwa 
kipindi cha miaka mitatu kwa gharama ya 
kiasi cha Euro 4,000,000.00 zitakazotolewa 
na Serikali ya Ujerumani.

Lengo la mradi IKI Katuma ni kuzijengea 
uwezo taasisi mtambuka za Sekta ya 
Maji katika kuimarisha ushirikiano na 
kubadilishana maarifa ya usimamizi 
shirikishi wa rasilimali za maji ili kuhakikisha 
huduma za mifumo ya ikolojia zinatumika 
kwa maendeleo endelevu.

Tanzania na Ujerumani zimedhamiria 
kuendelea kuhifadhi maeneo oevu.

Aprili - Juni, 2025
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Sekta ya Maji yazidi kushirikiana na 
wadau wa kimataifa kuimarisha

huduma
Serikali imekutana na ujumbe 
kutoka Shirika la Umoja 
wa Mataifa la Kuhudumia 
Watoto (UNICEF) na Asasi ya 
Kimataifa ya Water Aid lengo 
likiwa kuimarisha Sekta ya Maji 
kusonga mbele zaidi katika 
kutoa huduma kwa wananchi.

Kikao kimeongozwa jijini 
Dodoma na Katibu Mkuu Wizara 
ya Maji Mhandisi Mwajuma 
Waziri pamoja na Menejimenti 
ya Wizara ya Wizara ya Maji.
Kikao kimefanyika ikiwa ni 
takribani miezi miwili tangu 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kupokea  tuzo 
ya Kinara wa Maji Afrika (Pan-
African water, Sanitation and 
Hygiene Award) kutoka asasi ya 
kimataifa ya Water Aid ambayo 
imetambua   uongozi mahiri  wa 
Rais Mhe. Dkt.  Samia katika 
kuboresha huduma ya maji na 
usafi wa mazingira nchini kwa 
wananchi hapa nchini. 

Pamoja na hilo Mhe. Dkt. 
Samia katika tuzo hiyo  alipewa 
heshima ya kuwa Mlezi wa Bara 
la Afrika katika Masuala ya Maji 
na Usafi wa Mazingira

Pamoja na hilo,  Siku  ya   Maji 
Duniani Machi 22,  Rais Mhe. 
Dkt. Samia alipewa tuzo ya 
Kitaifa ya Mageuzi katika Sekta 
ya Maji (Game Changer Award). 

Gemma Querol Prades ambaye 
ni kiongozi Mkuu upande wa 
Maji, Usafi wa Mazingira na usafi 

Binafsi kutoka UNICEF katika kikao  amesema serikali ya Tanzania imepiga hatua 
kubwa katika maendeleo ya sekta ya maji na kwamba UNICEF ipo tayari kushirikiana 
na Tanzania katika kuhakikisha maendeleo zaidi yanapatikana katika huduma ya maji.

Aprili - Juni, 2025
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TEHAMA Maji watakiwa kuhakikisha 
mifumo inasomana

Wataalamu wa 
TEHAMA katika Sekta 
ya Maji wametakiwa 
kuongeza nguvu katika 
kuhakikisha mifumo 
ya kidigiti inasomana 
kuendana na teknolojia 
inavyokua.
Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Maji 
Mhandisi Mwajuma 
Waziri amesema hayo 
Mtumba, jijini Dodoma 
na kuongeza kuwa hatua 
hiyo itarahisisha kupata 
taarifa mbalimbali 
kuhusu huduma ya maji 
kwa haraka.

Akiongea na wataalamu 
hao amewataka 
kutafuta namna 
bora itakayowezesha 
upatikanaji wa  taarifa 
muhimu kuhusu 
masuala ya huduma 
ya majisafi na usafi 
wa mazingira kupitia 
mifumo.

“Hakuna sababu ya 
kuanza kuzitafuta 
taarifa za hali ya 
huduma ya majisafi 
na usafi wa mazingira 
kwenye makaratasi 
au kwa watu,haya 
yanaweza kufanyika 
kupitia mifumo iliyo 
jitosheleza.” Mhandisi 
Mwajuma amesema. 
Pamoja na hilo, 
a w a m e w a p o n g e z a 
wataalamu wote kwa 
jitihada wanazo zifanya 
katika kuhakikisha 
lengo na mkakati 
wa Wizara ya Maji 
yanafanikiwa kupitia 
TEHAMA.

Aprili - Juni, 2025
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Wizara ya Maji 
imejipanga kujenga 
uwezo wa Kitalaamu 
ili kuimarisha mikakati 
katika kuhimili athari za 
mabadiliko ya tabianchi.

Akiongea kwa niaba 
ya Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Maji jijini 
Arusha, Mkurugenzi 
wa Uandaaji wa Miradi, 
Uratibu na Usimamizi 
wa Mazingira; Mhandisi 
Dorisia Mulashani 
pamoja na hayo 
akifungua mafunzo hayo 
ametoa wito kwa wadau 
wengine katika kulinda 
Mazingira na kutumia 
fursa za mabadiliko ya 
tabianchi na biashara ya 
hewa ukaa katika kupata 
fedha za miradi.

Amesema mafunzo hayo 
yatawezesha kufungua 
milango ya kufaidika 
na fedha za kimataifa 
kupitia biashara ya hewa 
ukaa. 

Mwakilishi wa 
Shirika la Kimataifa la 
Kuhudumia Watoto ( 
UNICEF) Bi. Gemma 
Querol  ameipongeza 
Wizara ya Maji kwa 
kuandaa mafunzo hayo 
na kuwakutanisha 
wadau mbalimbali 
katika kuendelea 
kuwa mstari wa mbele 
katika kuhifadhi 
mazingira na mikakati 
ya kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi 
kwa kushirikiana na  

19

Elimu zaidi kuhusu mazingira,  mabadiliko ya ta-
bianchi na  biashara ya hewa ukaa yatolewa kwa 

wataalamu wa serikali

UNICEF.

Mafunzo hayo yatadumu kwa siku tatu 
yakilenga kujenga uwezo kwa Watalaam 
wa Wizara ya Maji na taasisi zake kuhusu 
mazingira, mabadiliko ya tabianchi na fursa 
za biashara ya hewa ukaa (carbon trade).

Wadau wengine wanaohudhuria ni  mashirika 
ya kimataifa ikiwamo UNICEF, Baraza la 
Taifa la Usimamizi wa Mazingira  (NEMC), 
Ofisi ya Makamu wa Rais na kituo Kitaifa 
cha usimamizi wa hewa ukaa (National 
Carbon Monitoring Centre) na wawakilishi 
Wizara za kisekta katika kujenga uwezo na 
kujadili changamoto zinasababishwa na 
mabadiliko ya tabianchi, fursa za ufadhili wa 
fedha za mabadiliko ya tabianchi, pamoja na 
kupitia mpango ya utekelezaji wa malengo 
wa Sekta ya Maji ndani ya Mpango wa Taifa 
wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi 
(NDC 3.0).

Aprili - Juni, 2025
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Wizara ya Maji yakabidhi   
kisima cha maji Buigiri

Aweso apata kifungua kinywa na wastaafu wa 
Maji
Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb), pamoja 
na viongozi wengine wa wizara akiwamo Katibu 
Mkuu Mhandisi Mwajuma Waziri na Naibu 
Katibu Mkuu Bi. Agness Meena wameshiriki 
katika chai ya asubuhi na mjumuiko wa baadhi 
ya watumishi waliomaliza safari ya utumishi wa 
umma katika Wizara ya Maji.
Tukio hilo limefanyika katika Ofisi ya Waziri 
Aweso, Mtumba jijini Dodoma.
Mhe. Aweso katika hafla hiyo  amesema 
pamoja na kustaafu kwa watumishi hao, bado 
wao ni hazina kubwa katika  Sekta ya Maji na 
waendelee kuisaidia jamii na serikali  popote 
watakapokuwa katika maisha nje ya utumishi 
wa umma kufanikisha huduma ya maji.
Waziri Aweso pamoja na kuwatakia kheri 
amewakabidhi tuzo kwa umahiri na kujitoa 
kwao katika kipindi chote cha utumishi wao.

Wizara ya Maji imezindua na 
kukabidhi  kisima chenye uwezo 
wa kutoa maji kwa siku lita 12,000 
na  kuhudumia zaidi ya wakazi 
120 wanaoishi katika eneo la Shule  
maalum ya Msingi ya Buigiri  wilayani 
Chamwino mkoa wa  Dodoma.

Kazi ya  uchimbaji wa kisima hicho 
ni sehemu ya utekelezaji wa mradi wa 
usimamizi na uendelezaji wa rasilimali 
za maji chini ya ardhi unaotekelezwa 
na Taasisi inayosimamia rasilimali za 
maji chini ya ardhi katika Jumuiya ya 
Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa 
Afrika (SADC-GMI) katika nchi 16 
za SADC.
 
Akizungumuza kwa niaba ya 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji 
Mkurugenzi Msaidizi wa Rasilimali 
za Maji, Robert Sunday, amesema 
mradi huo umefadhiliwa na Jumuiya 
ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa 
Afrika (SADC) kwa kupata fedha 
kutoka Benki ya Dunia(WB).

Amesema hapa nchini mradi 
huo umetekelezwa katika kata 
ya Nzuguni na Buigiri jijini 
Dodoma na kwamba lengo 
la kuutekeleza ni kuendeleza 
juhudi za serikali ya awamu ya 
sita katika kuhakikisha makao 
makuu ya nchi yanapata maji safi 
na salama yenye kujitosheleza.
 
Ameishukuru SADC GMI na 
WB na wadau wote waliowezesha 
itekelezaji wa mradi huo ambao 
utakuwa na manufaa makubwa 
huku akisisitiza kuwa Wizara 
itaendelea kugusa maisha ya watu 
na kutimiza lengo la upatikanaji 
wa huduma bora ikiwemo maji 
safi na salama kwa ustawi wa 
jamii na taifa kwa ujumla.

Aprili - Juni, 2025
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Waziri wa Maji Mhe. 
Jumaa Aweso (Mb) 
akishiriki kikao na 
menejimenti ya Wizara 
ya Maji. Kikao hicho 
kimehusu masuala 
mtambuka kuhusu 
Sekta ya Maji nchini 
katika kuleta mabadiliko 
makubwa kwa wananchi 
na kazi mbalimbali 
wanazofanya za 
kiuchumi. Kikao 
kimefanyika Mtumba, 
jijini Dodoma

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) na Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Kundo Mathew (Mb) wakipongezwa 
mara baada ya Bajeti ya Wizara ya Maji 2025/2026 kupitishwa Bungeni jijini Dodoma.

Aprili - Juni, 2025
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Msomera maji kufikishwa katika makazi
Serikali imejipanga kuhakikisha 
huduma ya maji inaimarishwa  kwa 
wananchi walioamua kuhamia eneo 
la Msomera, Handeni.

Naibu Katibu Mkuu Bi. Agness 
Meena akiongea kwa Niaba ya Waziri 
wa Maji kuhusu huduma ya maji  
amesema kazi kubwa inafanyika 
kuhakikisha miundombinu ya 
maji inafika katika maeneo yote ya 
makazi pamoja na kujenga mabirika 
ya mifugo.

Amesema kazi ya ujenzi inafanyika 
kwa awamu na hivi sasa ni awamu 
ya nne, ambapo bwawa la maji la 
Msomera pamoja na kutoa huduma 
lipo katika hatua za mwisho za 
utekelezwaji pamoja na matanki ya 
ukubwa mbalimbali ya kuhifadhi 
maji.
Pamoja na ukaguzi wa mradi, 
Naibu Katibu Mkuu Bi. Meena 
alipata fursa ya kufanya kikao 
pamoja na watumishi wa Sekta 
ya Maji wanaoishi Msomera na 
kusisitiza utekelezaji wa kazi 
kwa ubora unaotakiwa, ambapo 
amewahakikishia kufuatilia masuala 
yote ya msingi yanayowahusu 
pamoja na watumishi wengine 
ili kazi ifanyike kwa kiwango 
kama Serikali inavyotaka katika 
kuwahudumia wananchi.
Msimamizi wa mradi wa RUWASA 
Mhandisi Nobert Temba ameainisha 
usanifu wa kazi hiyo ni uwezo wa 
kuhudumia bila tatizo kwa miaka 20
Bi. Meena katika ukaguzi wa kazi 
hiyo ameongozana menejimenti 
ya Wizara ya Maji, RUWASA na 
uongozi wa wananchi wa Msomera.
(Hivi sasa Bi. Agness Meena ni 
Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi)

Aprili - Juni, 2025
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Waziri wa Maji Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb) akifuatilia 
hotuba ya  Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan akihutubia   Bunge la 
12 la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ambalo linafikia 
ukomo

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Maji Mha. Mwajuma Waziri 
akiwa Bungeni Jijini Dodoma 
wakati wa  Hotuba ya Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kufunga Bunge la 12.
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Watumishi wa Wizara ya Maji 
wakijengewa uwezo kwa kushirikiana 
na Taasisi ya Umoja wa Mataifa ya 
Chuo Kikuu cha Maji, Mazingira 
na Afya (UNU - INWEH) kuhusu 
kushiriki katika vikao na mijadala ya 
maji shirikishi (Maji ya kimataifa).

Mafunzo yamwfanyika Mtumba, 
jijini Dodoma ambapo Tanzania 
inatarajia  kuwa mratibu wa mafunzo 
ya masuala ya maji shirikishi kwa  
nchi za Afrika.

Watumishi wajengewa 
uwezo zaidi kushiriki 
mijadala ya maji shirikishi

Wiki ya Mazingira , 
Jijini Dodoma.  

Mkurugenzi wa 
Uandaaji wa Miradi, 
Uratibu na Usimamizi 
wa Mazingira Wizara ya 
Maji Mhandisi  Dorisia 
Mulashani akiwa katika  
banda la Wizara ya Maji 
akiangalia masuala 
ya elimu kwa wadau 
mbalimbali kuhusu 
utunzaji wa mazingira

Aprili - Juni, 2025
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Menejimenti na watumishi wa 
Wizara ya Maji wakiongozwa 
na Katibu Mkuu Mhandisi. 
Mwajuma Waziri wameungana 
na  ndugu, jamaa,  marafiki na 
viongozi mbalimbali kutoa pole 
na faraja kwa familia ya Waziri 
wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) 
katika Hitma ya mdogo wake 
Mhe. Aweso, marehemu Ally 
Hamidu Aweso (Mb) , aliyefariki 
ghafla akihudhuria Bajeti ya 
Wizara ya Maji  jijini Dodoma.

Hitma hiyo imefanyika Mkoani 
Tanga,  wilaya ya  Pangani

Safari ya mwisho ya Ally Babu 
Aweso, mdogo wa Waziri wa 
Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) 
ikihitimishwa Pangani, mkoani 
Tanga. Marehemu alifariki wakati 
wa Bajeti ya Wizara ya Maji Jijini 
Dodoma. 
Wandaji wa Jarida hili tunatoa 
Pole kwa Mhe. Aweso, familia, 
ndugu, jamaa, marafiki na wadau 
wote. Tunamuomba Mwenyezi 
Mungu ampe pumziko la amani 
na milele mpendwa wetu Babu, 
hadi wakati mwingine. Amina.
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