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Wizara ya Maji Namba Moja Duniani 
kwa kazi za miradi ya Maji

RUWASA yapongezwa kwa kazi ya 
ujenzi wa miradi ya maji

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) ametembelea 
Gridi ya Maji ya Taifa ya China (South-to-North Water 
Diversion Project) lengo likiwa kuongeza weledi katika 
maandalizi ya ujenzi wa Gridi ya Maji ya Taifa nchini Tan-
zania inayolenga kutumia vyanzo vikuu ya maziwa ya Vic-
toria, Tanganyika na Nyasa na mito mikubwa kama Rufiji 
kusambaza maji maeneo yenye upungufu wa vyanzo vya 
maji vya uhakika.

Utendaji wa Wizara ya Maji na taasisi 
zake umeifanya kutambulika kimataifa 
ndani na nje ya bara la Afrika kwa kazi 
na utekelezaji wa miradi ya maji.
Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) 
amesema makubwa yaliyoitambulisha 
Wizara ya Maji ni pamoja na Programu 

Aweso atembelea Grid ya 
Maji ya Taifa ya nchini 
China

ya Lipa kwa Matokeo (P4R) ambapo Tanzania 
imekuwa mfano kati ya nchi zaidi ya 50 na ku-
tambuliwa na Benki ya Dunia, hali ambayo in-
afanya Wizara ya Maji kuwa darasa kwa nchi 
nyingine duniani kuja Tanzania kujifunza ute-
kelezaji wa miradi ya maji.
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Wizara ya Maji Namba Moja 
Duniani kwa kazi za miradi ya 

Maji
tendaji wa Wizara ya Maji na 
taasisi zake umeifanya ku-
tambulika kimataifa ndani 
na nje ya bara la Afrika kwa 

kazi na utekelezaji wa miradi ya maji.
Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) 
amesema makubwa yaliyoitambulisha 
Wizara ya Maji ni pamoja na Programu 
ya Lipa kwa Matokeo (P4R) ambapo Tan-
zania imekuwa mfano kati ya nchi zaidi 
ya 50 na kutambuliwa na Benki ya Dun-
ia, hali ambayo inafanya Wizara ya Maji 
kuwa darasa kwa nchi nyingine duniani 
kuja Tanzania kujifunza utekelezaji wa 
miradi ya maji.
Haya yamewekwa wazi na Waziri Awe-
so (Mb) wakati akiwasilisha hotuba 
ya Makadirio ya Mapato na Matumizi 
ya Wizara hiyo kwa katika Mkutano 
wa 15 (Mkutano wa Bajeti) wa Mwaka 
2024/2025 Bungeni Jijini Dodoma.
Bajeti hiyo imesheheni masuala mapya 
ikiwamo kuanza kutumia teknolojia ya 
matumizi ya Dira za maji za malipo kabla 
(pre-paid water meters) badala ya Dira za 
kulipa baada ya matumizi (post-paid wa-
ter meters) ili kuhakikisha uendelevu wa 
huduma ya maji vijijini na mijini.

Ameainisha jingine kubwa ni kupatikana 
kwa chanzo kipya cha fedha za utekeleza-
ji wa miradi ya maji kupitia Hatifungani 
ambapo Mamlaka ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Tanga imekuwa ya kwanza 
kuzindua uuzaji wa Hatifungani ya Kijani 
yenye thamani ya Shilingi bilioni 53.12.
Akizungumzia vipaumbele vya Wizara ya 
Maji, Waziri Aweso amesema ni pamo-
ja na kuimarisha matumizi ya mitambo 
ya uchimbaji wa visima na mabwawa ili 
kufikisha huduma kwenye vijiji ambavyo 
havina huduma pamoja na  kutekeleza 
Programu ya kuchimba visima 900 kwa 
maana ya kila jimbo la uchaguzi kupa-
ta visima vitano, na ujenzi wa mabwawa 
madogo madogo.

“Wizara imeweka vipaumbele am-
bavyo vitazingatiwa katika mpango 
na bajeti ya mwaka 2024/25 ili ku-
fikia lengo la kuwapatia huduma 
ya majisafi na salama kwa zaidi ya 
asilimia 85 ya wananchi wa vijijini 
na zaidi ya asilimia 95 ya wakazi wa 
mijini,”  Waziri Aweso amesema.

Sambamba na hilo,   amesema Wiz-
ara ya Maji imejipanga  kupungu-
za upotevu wa maji kwa kufanya 
ukarabati wa miundombinu ya maji 

U

iliyochakaa na kudhibiti wizi wa maji; kufun-
ga dira za maji ya jumla (bulk meters); kufunga 
dira za maji kwa wateja wote; kutoa elimu kwa 
jamii kuhusu umuhimu wa kulinda miundom-
binu ya maji na kuwachukulia hatua stahiki wa-
naojihusisha na wizi wa maji na uharibifu wa 
miundombinu.

“Lengo ni kupunguza kiwango cha maji yan-
ayopotea kutoka wastani wa asilimia 35.3 hadi 
kufikia kiwango kinachokubalika kimataifa cha 
asilimia 20,”  Waziri Aweso ameweka bayana.
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aziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso 
(Mb) amewasha pampu ili kusukuma 
maji kwenda katika tanki la Kivenge-

re ambapo ujenzi wa mradi huo umefika asili-
mia 90 ya utekelezaji.
Waziri Aweso amekagua mradi huo mwanzo 
hadi mwisho na kuona utekelezaji wake kwa 
kushudia kukamilika kwa mifumo ya kutibu 
maji na kisha akafanya zoezi la kuwasha pum-
pu za kusukuma maji kupeleka kwenye tanki la 
maji la Kiverenge.

Katika ukaguzi huo, amefika eneo la Lembeni 
na  kuona shughuli ya kupitisha  bomba kuvu-
ka chini ya barabara kubwa inayoelekea Moshi 
na kuelekeza  kazi hiyo ikamilike ndani ya ma-
saa 24 ili wananchi wapate huduma ya maji.

Ukaguzi uliofanywa na Waziri Aweso ni ute-
kelezaji wa maagizo ya Mhe. Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kupitia kwa Makamu wa Rais 
Mhe Dkt. Philip Mpango katika kuhakikisha 
mwisho wa mwezi Juni 2024  wananchi wa 
Same - Mwanga wanapata huduma ya uhakika 
ya majisafi na salama.
Waziri Aweso ameshuhudia mazingira magu-
mu ya kazi katika kumaliza ujenzi wa mradi na 
ameridhishwa na morali pamoja na kasi iliyipo 
katika kufanikisha kazi hiyo  na amewahaki-
kishia wananchi wa  Same-Mwanga-Korog-
we kazi hiyo  itakamilika kwa wakati kama 
maelekezo yalivyotolewa kuhusu kukamilisha 
mradi huo.

W

Mradi wa Maji wa Same – Mwanga wafikia asilimia 
90, Waziri Aweso awasha pampu kusukuma maji
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Aweso atembelea Grid ya 
Maji ya Taifa ya nchini China

aziri wa Maji 
Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb) am-
etembelea Gri-

di ya Maji ya Taifa ya China 
(South-to-North Water Di-
version Project) lengo likiwa 
kuongeza weledi katika maan-
dalizi ya ujenzi wa Gridi ya 
Maji ya Taifa nchini Tanzania 
inayolenga kutumia vyanzo 
vikuu ya maziwa ya Victoria, 
Tanganyika na Nyasa na mito 
mikubwa kama Rufiji kusam-
baza maji maeneo yenye up-
ungufu wa vyanzo vya maji 
vya uhakika. 

Ametembelea eneo hilo ikiwa 
ni sehemu ya kushiriki Kon-
gamano la Kumi na Tano la 
Ujenzi na Uwekezaji katika 
Miundombinu. 
Gridi ya Maji ya Taifa ya Chi-
na ina njia kuu tatu ambazo ni 
Mashariki, Kati na Magharibi 
zenye jumla ya urefu wa ki-
lometa 4,350. Wakati sehemu 
ya Magharibi ya Gridi hiyo 
ipo katika hatua za awali kati-
ka mipango, njia ya Mashari-
ki (kilometa 1,466) na njia ya 
Kati (kilometa 1,432) zikiwa 
zimekamilika. Njia hizo kwa 
pamoja zinahudumia zaidi ya 
wanufaika milioni 140 kati-
ka miji mikubwa na midogo 
zaidi ya 40 pamoja na majim-
bo na wilaya zaidi ya 280 kati-
ka maeneo mbalimbali ikiwa-
mo jiji la Beijing na Tianjin. 

Ziara hiyo iliyohusisha wataa-
lam wengine wa Sekta ya Maji 
ni fursa kwa Tanzania katika 
kuboresha ujenzi wa Gridi ya 
Maji ya Taifa kwa matumizi 
ya sasa na vizazi vijavyo.

Aprili - Juni, 2024
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Hati fungani ya kwanza kusini 
mwa jangwa la Sahara yaingia  

soko la Hisa la Dar

Hati Fungani ya Kijani ya Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Tanga (Tanga UWASA) hatimaye 
imeingia sokoni rasmi katika soko la hisa la Dar es sa-
laam,  na kuwa Taasisi ya kwanza ya umma inayotoa 
huduma katika jamii kuingia katika soko hilo.

Tanga UWASA inakuwa Mamlaka ya maji ya kwanza 
katika taasisi za Umma kuingia katika soko la la Hisa 
kwa nchi za Kusini mwa jangwa la Sahara, hivyo kuifa-
nya Tanzania kuwa nchi ya mfano na darasa kwa nchi 
nyingine..
Waziri wa Ujenzi Mhe. Innocent Bashungwa (Mb) 
ambaye pia ni mtaalamu wa masoko ya hisa ameon-
goza kazi hiyo kwa niaba ya Waziri wa Fedha Mhe. 
Mwigulu Nchemba(Mb)  jijini Dodoma.

Mhe. Bashungwa ameishukuru Wizara ya Maji na ser-
ikali kwa ujumla kwa kuingia katika utaratibu huo na 
kuzitaka taasisi nyingine za serikali kuiga mfano huo 
na kusema itasaidia serikali kusonga mbele kwa kupa-
ta chanzo mmbadala cha fedha badala ya kutegemea 
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bajeti ya serikali.
Waziri wa Maji Mhe. Ju-
maa Aweso (Mb) ambaye 
amehudhuria hafla hiyo 
amewapongeza Tanga 
UWASA kwa kutafsiri 
maono ya Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe.  Samia 
Suluhu Hassan la kuhaki-
kisha akina mama wote 
nchini wanapunguziwa 
majukumu kwa kufikishi-
wa huduma ya maji kati-
ka maeneo yao “kumtua 
mama ndoo yam aji 
kichwani”. 

Akizungumza katika 
hafla hiyo Mkurugenzi 
Mtendaji Tanga UWSSA 

Mhandisi Geofrey Hill amesema malengo ya awali il-
ikuwa kukusanya shilinigi Bilioni 53.1 ambapo kiasi 
kilichokusanywa kilifika shilingi Bilioni 54.72.
Amesema fedha hizo zitasaidia kupanua miundom-
binu ya maji ikiwemo ujenzi wa tenki kubwa lenye 
uwezo wa kuhifadhi lita za ujazo milioni 35 . Aidha, 
upanuzi huo utawezesha maji kupatikana kwa asilimia 
100 Tanga mjini wakati huduma ya maji katika miji 
mingine inayohudumiwa na Tanga UWASSA itafikia 
asilimia 95 badala ya asilimia 70 zinazotolewa sasa. 

Eneo jingine litakaloboreshwa kwa wananchi ni utoa-
ji wa huduma ya Dira za maji za malipo kabla amba-
po Dira 10,000 zitanunuliwa. Pia, uzalishaji maji uta-
ongezeka kutoka lita za ujazo elfu 45 hadi lita elfu 60 
na kupunguza upotevu wa maji kutoka asilimia 30 
hadi 20.. Uzinduzi wa Hati fungani ya Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Tanga ulifanyika jijini 
Tanga Februali 22, 2024 ukiongozwa na Makamu wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Philip Isdori Mpango.
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Tanga UWASA yapewa pongezi kwa 
matokeo ya mauzo ya Hatifungani

aziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) 
ametoa pongezi kwa Mamlaka ya Majis-
afi na Usafi wa Mazingira Tanza (Tanga 

UWASA) kwa matokeo mazuri ya mauzo ya Hati-
fungani ya kijani ya miundombinu yam aji.
“Nawapongeza kwa dhati Mamlaka yetu ya Maji 
Tanga  kwa kufanikisha mauzo ya asilimia 103 ya 
Hatifungani ya Kijani ya miundombinu ya maji 
Tanga ambapo zaidi ya shilingi za Tanzania bilioni 
54.72 zimekusanywa kutoka kwa wadau mbalimbali 
ndani na nje ya nchi ikiwa matarajio yetu yalikuwa 
bilioni 53.12 na kwa hili tumevuka lengo na haya ni 
mafanikio makubwa sana.

Hili ni wazo la Rais Mhe. Samia Suluhu Hassan na 
mnamo terehe 22 Februari,  2024 aliwakilishwa na  
Makamu wa Rais Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango 
katika uzinduzi wake.
Kwa sasa tupo hatua ya matokea na mauzo na hatua 
nyingine zitafuata.

Haya ni mapinduzi makubwa sana katika sekta yetu 
ya maji yenye lengo la kufanikisha upatikanaji wa 
huduma bora kwa wananchi, kwa hakika sekta ya 
maji imeandika historia mpya Tanzania na Afrika 
Mashariki na Kati kwa ubunifu huu.
Mwanzo jambo hili lilionekana haliwezekani lakini 
niliwasisitiza tuthubutu na tutaweza na hakika tu-
meweza.
Fedha hizi zilizopatikana zinaenda kuwezesha ute-
kelezaji wa miradi ya kimkakati ya kuboresha upa-
tikanaji wa huduma ya majisafi kwa wakazi wa jijini 
Tanga pamoja na miji ya Muheza, Pangani na Mkin-
ga sambamba na kuimarisha usimamizi na utunzaji 
wa vyanzo vya maji.

Shukran za dhati ziende kwa Rais wetu Mhe. Samia 
Suluhu Hassan kwa kutuongoza vyema na hata 
kununua Hatifungani hii.
Pia, asanteni wadau wote walioshiriki katika un-
unuzi wa Hatifungani ya TangaUWASA na hongera 
kwa Mbunge wa Jimbo la Tanga na Waziri wa Afya 
Mhe Ummy Mwalimu (Mb) kwa kuwa sehemu ya 
hamasa na kufanikisha jambo hili.”
Kutoka kwa Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso 
(Mb)

Aprili - Juni, 2024
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Mifumo ya TEHAMA ya Maji kusomana

ataalamu wa mifumo ya TE-
HAMA wa Wizara ya Maji 

wamepongezwa kwa kuanza kazi ya 
kuitengeneza mifumo yote katika 
wizara kusomana.
Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi 
Kundo  Mathew (Mb) ametoa pongezi 
hiyo baada ya kutembelea timu inay-
ofanya kazi hiyo na kuongea nayo.  
“Kazi hii itaondoa utitiri wa mifumo 
na kuondoa changamoto ya utekelez-
ji wa majukumu” Mhandisi Kundo 
amesema. 
Amesema kazi hiyo ya kuunganisha 
mifumo ili isomane iharakishwe ik-
ienda sambamba na ujenzi wa mfu-
mo wa pamoja wa Dira za malipo ya 
kabla ya matumizi ( Universal Vend-
ing systems for Prepaid Water meter).
Amesema kiu kubwa ya viongozi ni 
kuona sekta inaondoka katika ma-
tumizi ya Dira za kawaida (mechan-
ical meters )na kuingia katika ma-
tumizi ya Dira za malipo ya kabla 
(Smart Prepaid Meter) kama alivyo-
elekeza Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan. 

Lengo la mfumo ni  pamoja na ku-
wezesha Dira za maji za kisasa (smart 
prepaid water meters) kufanya kazi 
kwa tja ili kuondokana na malalamiko 
ya wateja kudai kubambikiwa bili na 
kuepusha kiwango cha upotevu wa 
maji .

Aprili - Juni, 2024
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aibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi 
Kundo Mathew (Mb) ameipongeza 
Wakala wa Maji na Usafi wa Mazin-

gira  Vijijini (RUWASA) kwa mchango mkub-
wa kwenye mapinduzi ya huduma ya maji vi-
jijini.

Mhe.Kundo ametembelea makao makuu ya 
RUWASA jijijini Dodoma pamoja na mambo 
mengine amewataka watendaji wa RUWASA 
kutochoka kufanyakazi. 
“Bila kupepesa macho, Sisi tuliokuwa nje ya 
sekta ya maji tunajua hali ya huduma ya maji 
vijijini ilivyokuwa kabla ya kuanzishwa kwa 
RUWASA na hali ilivyo hivi sasa, Hongereni 
sana.” 

Akiongelea suala la kuwajibika, Mhe. Kun-
do amesema kuwa “sisi sote ni wasaidizi wa 
Mheshimiwa Waziri sio mimi peke yangu, 
kila mmoja akiongeza bidii kwenye eneo lake 
tutamimiza ndoto za Waziri na hivyo kutimia 
ndoto za Rais wetu”. 

Pia Naibu Waziri Kundo ameitaka RUWASA 
kuongeza bidii na kukamilisha miradi ambayo 
imebakiza vitu vidogo vidogo ili ikamilike na 
kuleta matokeo makubwa.

Kwa upande wa dira za maji, ameitaka RUWA-
SA kuwa na mkakati madhubuti wa matumizi 
ya dira za maji za malipo kabla ya matumizi 
(pre paid meters) kama ilivyoagizwa. Amesema 
ni muhimu kwa RUWASA kuwa na mkakati 
utakaohakikisha kila mteja mpya anafungiwa 
dira ya maji ya malipo kabla ya matumizi. 

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu wa 
RUWASA Mhandisi Clement Kivegalo am-
emshukuru Naibu Waziri Kundo kwa kutenga 
muda pamoja na majukumu mazito ya vikao 
vya bunge vinavyoendelea kuja kuongea na 
RUWASA. 

Tangu kuanzishwa kwa RUWASA tarehe 1 Ju-
lai , 2019 jumla ya wananchi 17,416,1111 wa 
vijijini wamefikiwa na huduma ya maji kwenye 
maeneo yao.

N

RUWASA yapongezwa kwa kazi ya 
ujenzi wa miradi ya maji
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Mkataba wa kutoa maji ya ziwa Victoria 
Kahama hadi Ushetu wasainiwa rasmi, 

thamani yake zaidi ya Bilioni 44
Hafla ya utiaji saini imeshuhudiwa na Waziri 
wa Fedha Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba (Mb)  
na Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb), 
Ushetu.

Mradi huo mkubwa wa maji unathamani ya 
zaidi ya shilingi  bilioni 44 na  utaanza ute-
kelezaji hivi karibuni na unatarajiwa kukami-
lika katika kipindi cha miezi 24.

Utekelezaji  utahusisha ujenzi wa matanki mata-
tu (3) yenye ujazo wa lita 500,000; 300,000 na 
100,000 katika maeneo tofauti ndani ya Kata ya 
Ulowa.

Pamoja na ujenzi wa bomba kuu  lenye kipen-
yo cha kuanzia milimita 350 hadi milimita 100 
lenye urefu wa kilometa 76 kutoka Manispaa ya 
Kahama kwenda Ulowa hadi kwenye matanki.
Pia ujenzi wa mfumo wa kutibu maji na ujen-
zi wa vituo 35 vya kuchotea maji na ujenzi wa 
mfumo wa usambazaji maji wenye bomba aina 
HDPE zenye urefu wa KM 74 pamoja na vituo 
vya kuchotea maji 35.

Pamoja na uunganishaji wa wateja wa majum-
bani 1,000 wa awali kwa wateja wa majumbani.
Ili kufanya mradi kuwa endelevu, mradi huo 
utahusisha ujenzi wa jengo la ofisi kwa ajili ya 
Chombo kitakachoundwa kuendesha mradi na 
kuwahudumia wananchi baada ya mradi kuka-
milika na vifaa vya moto (pikipiki)
Mradi  utatekelezwa na Mkandarasi Kampuni 
ya SIHOTECH ENGINEERING COMPANY 
LTD ya Jijini Dar Es Salaam kwa kushirikiana 
na Kampuni ya MPONELA CONSTRUCTION 
COMPANY LTD ya Iringa kwa  gharama za 
Mkataba  jumla ya Shilingi 44,271,886,678.17.

Manufaa ya mradi  ni pamoja na kuboresha 
afya ya wananchi,  utachochea kwa kiasi kikub-
wa maendeleo ya Halmashauri ya Ushetu kwani 
utatoa fursa kwa wananchi kujihusisha na shu-
ghuli zingine za kiuchumi badala ya kutumia 
muda mrefu kutafuta maji, kama inavyofanyika 
sasa. Mradi huu pia utakuwa kichocheo cha 
maendeleo ya wananchi. 

Mradi  umesanifiwa kuhudumia wananchi  

Aprili - Juni, 2024

wapatao 189,836 wa 
Kata za Igunda, Kisuke, 
Kinamapula, Nyamilan-
gano, Mapamba, Uyogo, 
Bukomela, Ushetu na 
Ulowa.
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Wakurugenzi wa mamlaka ndogo za maji wapewa shule

Katibu Mkuu Wizara ya Maji Mhandisi 
Mwajuma Waziri akikagua maendeleo ya 
ujenzi  wa mradi wa maji wa Same Mwan-
ga Korogwe.

Katibu Mkuu Wizara ya Maji Mhandisi Mwajuma Wazi-
ri amefungua kikaokazi cha mafunzo kwa Wakurugenzi 
watendaji wa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira 
za wilaya na miji midogo,.

 Mafunzo hayo yanafanyika katika ukumbi wa wizara 
Mtumba

Katika hotuba yake Mhandisi Waziri ameeleza kufura-
hishwa na mafunzo hayo yanayolenga kuwajengea uwezo 
katika usimamizi bora wa mamlaka za majisafi na usa-
fi wa mazingira yatakayo wasaidia katika kutatua chan-
gamoto zakiutendaji katika maeneo yao ya kazi

 Mhandisi Waziri amesisitiza masuala yatakayo wasaid-
ia watendaji wa mamlaka hizo kuweza kufikia malengo 
yao ni pamoja na upenda na ushirikiano kwa kuzingatia 
maadili ya kazi na kuimarisha ushirikiano na mamlaka 
nyingine za serikali 

Ili kutimiza azma ya kuwapatia wananchi huduma bora 
ya majisafi na salama kwa asilimia 95 mijini na 85 vijijini 
ifikapo 2025

Aprili - Juni, 2024
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Katibu Mkuu Maji awataka Wahandisi washauri Mradi wa maji 
wa ziwa Victoria-Dodoma kutumia weledi

atibu Mkuu Wizara ya Maji Mhandisi 
Mwajuma Waziri amewataka Wahandisi 
Washauri wa mradi wa kutoa maji ziwa 

Victoria kwenda katika Jiji la Dodoma kuhaki-
kisha wanazingatria weledi katika utekelezaji wa 
majukumu yao. 

Agizo hilo amelitoa leo katika kikao cha maan-
dalizi ya Upembuzi Yakinifu, Usanifu wa Kina wa 
mradi na Uandaaji wa Makbrasha ya zabuni kili-
chofanyika jijini Dodoma katika ofisi za wizara 
zilizoko mji wa serikali Mtumba.

Amesema wananchi wa Dodoma wamesubiri 
kwa muda mrefu utekelezaji wa mradi huo, sasa 
ni muda muafaka wa kuanza kuona matunda ya 
serikali ambayo kwa muda wote imejipambanua 
kama serikali ya wananchi.

Amesema Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan ameelekeza 
wizara kuhakikisha mradi huo unaanza ili kuon-
doa kabisa changamoto ya huduma ya maji katika 
Jijila Dodoma ambalo ni makao makuu ya Nchi. 

Aidha, amesisitiza ushirikishwaji wa kutosha wa 
wataalamu wa wizara ili kuongeza maarifa na 
uelewa wa kutosha wa miradi mikubwa ya maji.

Wataalamu washauri waliopewa jukumu la mradi 
wa ziwa Victoria kweda Dodoma ni Dong Myeo-
ng Engineering Consultants kutoka Korea Kusini 
pamoja na kampuni za Tanzania ambazo ni Don 
Consult LTD na Supelit Consulting LTD.

Aprili - Juni, 2024
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MWAUWASA yapewa heko kwa kazi nzuri

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza (MWAUWASA) 
imepongezwa kwa utekelezaji mahi-
ri wa miradi ya maji inayolenga kui-
marisha upatikanaji wa huduma ya 
majisafi na uimarishaji wa usafi wa 
mazingira kwa wananchi.

Pongezi zimetolewa na Kama-
ti ya Siasa ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Wilaya ya Nyamaga-
na  wakati wa ziara ya Kamati hiyo  
kujionea utekelezaji wa mradi wa 
kuboresha huduma ya maji maarufu 
kama mradi wa matokeo ya haraka 
(quick win) katika Kata ya Luchelele 
pamoja na Mtambo wa uchakataji 
Majitaka (DEWATS) katika Gereza 
la Butimba. 

Kamati hiyo ilijumuisha viongo-
zi mbalimbali wa Serikali akiwemo 
Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana 
Mhe. Amina Makilagi, na  imesema 
MWAUWASA imefanya kazi nzuri 
na inayoridhisha katika utekelezaji 
wa miradi hiyo itakayoleta manufaa  
kwa wakazi wa maeneo husika.

“Kwanza tumpongeze Kaimu Mku-
rugenzi wa MWAUWASA, kwa 
kweli tangu amefika tunaona jitiha-
da za kila siku za kuhakikisha hudu-
ma yam aji inaimarika, mara kadhaa 
mimi mwenyewe tumekua tuki-
wasiliana na umekua ukiwafikia wa-
nanchi na kupokea changamoto kwa 
ajili ya kuzipatia ufumbuzi, tunak-
upongeza kwa hili,” Mhe. Peter Beg-
ga Mwenyekiti wa Kamati ya Siasa 
Wilaya ya Nyamagana amesema.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana Mhe 
Amina Makilagi amesema pamoja 
na pongezi hizo Serikali kupitia Wa-

tumishi wake itaendelea kufanya kazi kwa bidii ili kutoa huduma bora 
kwa wananchi. 

Kaimu Mkurugenzi wa MWAUWASA Bi. Neli Msuya akizungumza na 
ujumbe huo amesema MWAUWASA inaendelea na jitihada za kuhaki-
kisha huduma yam aji inafika katika maeneo yote ambayo yalikuwa ha-
yajafikiwa kikamilifu.
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Wadau wa usimamizi wa rasilimali za 
maji wamekutana wilayani Ngara mah-
susi kuhusu kuongeza ujuzi katika utun-
zaji wa vyanzo vya maji.

Meneja wa Idara ya Usimamizi wa Mazin-
gira na Uratibu wa Jumuiya za Watumia 
Maji, Bonde la ziwa Victoria Mhandisi 
Jane Mrosso amesema lengo ni kujadili 
na kuzipatia ufumbuzi wa pamoja chan-
gamoto zinazoathiri utunzaji wa vyanzo 
vya maji hususani katika mto Ruvuvu na 
Akagera.

Amesema jumuiko hilo ni fursa ya kipe-
kee kwa washiriki kujifunza na kuongeza 
ujuzi na uelewa wa masuala mbalimba-
li yanayohusu utunzaji wa rasilimali za 
maji.

Mrosso ameongeza kuwa ujio wa wata-
alam wa Bodiya Ziwa Victoria wilayani 

Ngara; Wadau wajengewa uwezo utunzaji wa 
Rasilimali za Maji

Ngara ni azma ya utunzaji wa vyanzo vikuu 
vya maji ambavyo ni Mto Akagera ambao 
unaungana na Mto Ruvuvu kutengeneza 
Mto Kagera, pia mito hiyo ni shirikishi, 
hivyo maji yake yanatumiwa na nchi ya 
Tanzania, na majirani nchi za Burundi na 
Rwanda.

Ameongeza kuwa, timu ya wataalamu wa 
Bodi ya Ziwa Victoria, pamoja na mambo 
mengine watafanya zoezi la kuweka mi-
paka katika mito hiyo miwili (Akagera na 
Ruvuvu), kupanda miti rafiki wa maji na 
kuweka mabango ya katazo ya shughuli za 
kibinadamu ndani ya mita 60.

Zoezi litafanyika kwa kuwashirikisha wa-
nanchi wa maeneo husika katika kata za 
Nyamiaga, Rusumo na Mulukurazo na vi-
jiji vya Rusumo, Mshikamano, Bulengo, 
Kagali na Kyenda.

Mhandisi Mrosso amewasisiti-
za washiriki watumie fursa hiyo 
kujadili kwa kina na kutoa mi-
chango na hoja zinazojikita ka-
tika usimamizi wa rasilimali za 
maji.

Washiriki wa tukio hilo ni 
pamoja na viongozi kutoka Ofi-
si ya Mkuu wa Wilaya ya Nga-
ra, viongozi wa kisiasa kutoka 
mamlaka za Serikali za Mitaa, 
Kamati ya usalama, Ofisi ya 
Mkurugenzi wa Halmashauri, 
Mamlaka za maji na RUWASA, 
TFS, TANESCO, Maafisa Tara-
fa, Vyombo vya Watumia Maji 
(CBWSO) na AZAKI.
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Waziri wa Maji Mhe Jumaa Awe-
so (Mb) ametembelea viwanda 
mbalimbali vya kutengeneza na 
kuzalisha Dira za Maji za Mali-
po Kabla nchini China ili kujio-
nea teknolojia inayotumika katika 
kutengeneza wake.

Waziri Aweso akiongelea mka-
kati wa Wizara ya Maji amese-
ma wataalamu alioongozana nao 
wataungana na Kamati maalum il-
iyoundwa Wizarani na kwa pamo-
ja kuwa na muongozo wa nam-
na ya utekelezaji wa mabadiliko 
kufanyika hatua kwa hatua baa-
da ya kujionea uzalishaji na aina 
mbalimbali za Dira

Amesema ni wakati sahihi wa 
kutekeleza agizo la Rais wa Jamhu-
ri ya Muungano wa Tanzania Mhe 
Dkt Samia Suluhu Hassan kuhusu 
mabadiliko ya Dita za Maji kutoka 
zile za kawaida na kuanza kutumia 
za kisasa za Malipo kabla.

Mhe. Aweso amesema pamoja na 
uhitaji wa mageuzi   upo umuhimu 
wa kujiridhisha na kufanya utafiti 
wa kutosha kuhusu Dira  sahihi 
kwa ajili ya matumizi ya Tanzania 
kwa kuzingatia ubora, uzalishaji 
toshelevu, uendelevu na thama-
ni ya fedha ili zisiwe changamoto 
kwa wananchi.

Waziri Aweso amefanya ziara hiyo 
katika viwanda vya  jiji la Shang-
ha akiwa ameambatana na timu ya 
wataalamu kutoka Wizara ya Maji 
ikiongozwa na Katibu Mkuu wa 
Wizara Mhandisi Mwajuma Wa-
ziri.

Mbio ya Kuleta Mabadiliko ya Huduma ya Maji: 
Wazalishaji wa Dira za Malipo Kabla 

watembelewa na AWESO

Aprili - Juni, 2024



Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb), amemuwakilisha 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania katika Kongamano la 10 la Maji Duniani 
(10th World Water Forum) linalofanyika jiiini Bali nchini In-
donesia.

Katika Mkutano wa Ngazi ya Juu , ulioongozwa na Rais wa 
Indonesia Mhe. Joko Widodo,  pamoja na Wakuu wa Nchi 
na Serikali kutoka mataifa mbalimbali Duniani, Tanzania 
imeithibitishia Dunia kuhusu utashi na uongozi wake katika 
kutatua changamoto za maji.

Baada ya Waziri wa Maji kuwasilisha kauli na tamko la Tan-
zania kwa niaba ya Mhe Rais Samia lililoelezea utekelezaji na 
mikakati inayoakisi kaulimbiu ya kongamano ya Maji kwa 
ustawi wa pamoja, Mataifa mbalimbali yameipongeza Tanza-
nia kwa kazi kubwa inayoendelea kufanyika na mikakati iliy-
ojiwekea kufikisha huduma ya maji kwa wananchi.

Akiwasilisha tamko la nchi ya Tanzania Mhe. Aweso amesema 
Kaulimbiu ya Kongamano hilo “maji kwa ustawi wa pamoja 
(water for shared prosperity),” inaonesha umuhimu wa maji 
katika utu, maisha na maendeleo katika nyanja za afya, elimu, 
ajira, amani, utulivu wa kijamii na hifadhi ya mazingira.

Waziri Aweso amebainisha umuhimu wa mdahalo wa kitaifa 
na kimataifa kuhusu maji na kuiweka agenda ya maji katika 
vipaumbele vya kitaifa na mikutano ya kimataifa kama vile 
Umoja wa Mataifa na World Economic Forum. “Wakati wa 
maamuzi ni leo, wakati wa uongozi wa kisiasa kutatua mata-
tizo ya maji ni leo”  Mhe. Aweso amesema.

Jarida Tando
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Tanzania yapeperusha ben-
dera ajenda ya maji kwa 
ustawi wa wote jijini Bali

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) ameshiriki katika 
mdahalo nchini China  kuhusu teknolojia za ujenzi wa miun-
dombinu ya miradi ya  maji  inayohimili mabadiliko ya tabian-
chi.

Mdahalo umefanyika katka Kongamano la Kumi na Tano la 
Uwekezaji katika Ujenzi wa Miundombinu, ambapo pia ime-
husu kupunguza uzalishaji wa he

 Mhe. Aweso amebainisha kuwa kwa sasa sehemu kubwa ya 
kazi ya usambazaji maji nchini Tanzania zinahusisha ujenzi wa 
miradi yakiwemo matanki na mabwawa.

Ameikaribisha Jumuiya ya Kimataifa, ikiwanmo nchi ya China 
kushirikiana na Wizara ya Maji katika ujenzi wa Gridi ya Maji 
ya Taifa, Ujenzi wa kiwanda cha mita za maji za malipo kabla 
na uboreshaji wa teknolojia za kudhibiti mivujo ya maji.

Wizara ya Maji Tanzania ni miongoni mwa Sekta zilizoalikwa 
kushiriki katika Kongamano hilo linalohusu uwekezaji katika 
ujenzi wa miundombinu inayozingatia usimamizi wa mabadi-
liko ya tabianchi
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Bilioni 18 kupeleka huduma ya 
Maji Kibamba

Serikali yatoa suluhu ya muda 
mfupi na muda mrefu kuboresha 
upatikanaji wa huduma ya maji

Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania imetenga kiasi cha 
Shilingi bilioni 18 wa ajili ya kui-
marisha upatikanaji wa majisafi 
kwenye katika kata ya Mbezi  am-
bayo itaenda kuhudumia wakazi 
takribani 144,000

Huu ni mojawapo ya utekelezaji 
wa mkakati wa Serikali ya awamu 
ya Sita ya kuboresha upatikanaji 
wa huduma ya Majisafi kwa miji-
ni kwa asilimia 95 ifikapo mwaka 
2025 kama inavyoeleza katika ilani 
ya Chama Cha Mapinduzi.

Akizungumza wakati wa mkuta-
no wa hadhara  na Wananchi wa 
eneo la Mbezi Msumi Mkoani Dar 
es salaam, Naibu Waziri wa Maji, 
Mhandisi Andrew Kundo (Mb) 
amesema kuwa uwekezaji huu ni 
mojawapo ya mkakati wa Seri-
kali wa kuhakikisha eneo lote la 
Kibamba linapata majisafi na kwa 
uhakika. 

Ameongeza Mhe. Rais Dkt. Samia 
Suluhu Hassan amedhamiria  
kuhakikisha anawatua ndoo 
kichwani Wananchi wa Jimbo la 
Kibamba ikiwemo eneo la Msu-
mi kwa kutenga jumla ya Bilioni 
18 ambazo zitatumika kuboresha 
huduma ya majisafi.

Mhandisi Kundo amesema kuwa 
kata ya Mbezi ni moja ya eneo ko-
rofi ambalo wananchi wameku-
wa kwenye changamoto ya maji 
kwa muda mrefu, hivyo ni waka-
ti sahihi kupata huduma bora na 
ya uhakika ambapo ameelekeza 
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uchimbwaji wa visima katika 
eneo la Msumi kama mpan-
go wa muda mfupi wakati ute-
kelezaji wa mradi huo wa Bili-
oni 13 ukiwa unaendelea.

Kwa upande wake, Mbunge wa 
Kibamba, Mhe. Issa Mtemvu 
amesema uhitaji wa Wananchi 
wa Jimbo la Kibamba ni hudu-
ma ya Maji iliyo bora hivyo 
ni faraja kusikia mipango ya 
kuboresha upatikanaji wa ma-
jisafi katika eneo hilo.

“Tunakushukuru Naibu Waziri 
kwa kufika katika eneo la Msu-
mi ambalo ni kati ya maeneo 
yanayopatikana katika Jimbo 
la uchaguzi wa Kibamba, Tu-

naamini ujio wenu unakwenda kutupa suluhisho la 
hutaki letu la muda mrefu.”ameeleza

Nae Kaimu Afisa Mtendaji Mkuu wa DAWASA, Ndu-
gu Kiula Kingu amesema kuwa DAWASA imepanga 
kutekeleza mradi huo utakaohusisha ujenzi wa ten-
ki la Lita milioni 6 pamoja na kituo cha kusukuma 
maji eneo la Kibamba ambao pia utanufaisha eneo la 
Mbezi Msumi.

Ameongeza kuwa utekelezaji wa kazi hiyo utagharimu 
jumla ya Bilioni 13 huku pia kukiwa na fedha ya Tsh 
Bilioni 5 iliyotolewa na Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania kwa ajili ya kuboresha huduma ya 
Maji katika mkoa wa Dar es Salaaam.

“Tunatambua changamoto iliyopo katika eneo hili, 
kama Mamlaka tayari tumeshafanya usanifu wa mra-
di ambao tunaamini unakwenda kutatua changamo-
to ya eneo hili”ameeleza.
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•	 Kupendana na Kuheshimu Weledi 
muhimu

Waziri Wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) 
amezindua Baraza la Wafanyakazi wa Wiz-
ara ya Maji na kuwataka wahakikishe wa-
nafanya kazi kwa upendo na  ushirikiano ili 
kuleta mafanikio.

Amesema Sekta ya Maji imepiga hatua kubwa 
kutokana na ushirikiano ambao umejengwa 
na kukuzwa na Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania Mhe.  Samia Saluhu Hassan,  
ambaye amekuwa mstari wa mbele katikq 
kuhakikisha wananchi wanapata huduma ya 
maji “kumtua mama ndoo ya maji” .

Amesema viongozi wa Sekta ya Maji wanat-
ambua jitihada kubwa zinazofanywa na wa-
tumishi wa wizara katika kuhakikisha hudu-
ma ya majisafi na salama inafikishwa kwa 
Watanzania na kwamba wataendela kuon-
goza kwa kuhakikisha mazingira ya kazi 
yanaendelea kuboreshwa kwa watumishi ili 
kupata matokeo.

Amesema yapo mafanikio mengi ambayo 
wizara inapaswa kujivunia na kwamba hayo 
yote yametokana na ushirikiano mkubwa  
ambao wanapaswa kuuendeleza baina yao 
katika ngazi zote

Baraza la Wafanyakazi limehudhuriwa na 
Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji Mhandisi 
Mwajuma Waziri, (ambaye ni Mwenyekiti 
wa Baraza) na Naibu Katibu Mkuu Bi. Agnes 
Meena ambao wote kwa pamoja wamewa-
hakikishia wafanyakazi wataendela  kuhaki-
kisha kila mtumishi anapata haki yake na 
kuwekewa mazingira mazuri ya kutekeleza 
majukumu ya kazi kwa ubora unaotakiwa.

16
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Waziri Aweso awahakikishia 
ushirikiano Watumishi wa 

Sekta ya Maji,
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Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) akiwa 
jijini Dar es salaam kukagua hali  ya upatika-

naji wa huduma yam aji kwa wateja.
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Tuangalie 
fursa na kuondo-
sha changamoto

Muwakilishi wa Benki ya Dunia,  
Makao Makuu ya New York nchini 
Marekani Bi. Toyoko Kodama  aki-
fungua bomba la maji katika kituo cha 
kuchotea maji cha umma katika mradi 
wa maji wa Labay unaohudumia vijiji 
viwili vya Labay na Qatabela  vyenye 
jumla ya wakazi zaidi ya elfu tatu, Mb-
ulu,  mkoani Manyara.

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Bi. Agness Meena 
amewataka wadau wa Bonde la ziwa Victoria kuangalia 
fursa ili kunufaisha jamii, pamoja na kuondosha chan-
gamoto zilizopo.

Amesema hayo jijini Dar es salaam akifungua mkutano wa 
ngazi ya juu wa kisekta kuhusu uwekezaji wa muda mrefu, 
mafanikio na changamoto katika bonde la ziwa Victoria.
“Jukumu kubwa sio kukabiliakana na changamoto peke 
yake, ila kutumia fursa zilizopo ili kuinufaisha jamii in-
ayohudumiwa” Meena amesema.

Pamoja na wengine , kikao hicho kilichoandaliwa na Ka-
misheni ya Bonde la Ziwa Victoria kimewakutanisha wa-
jumbe kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki , Kamisheni 
ya Bonde la ziwa Victoria, Chama cha Wavuvi wa Ziwa 
Victoria, Benki ya Dunia na wadau wa maendeleo
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