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NENO LA MWENYEKITI WA BODI                                                                                                                                    

Upatikanaji wa huduma bora za majisafi, usafi wa mazingira pamoja na usimamizi thabiti 
wa huduma hizo hutengeneza fursa za uboreshaji wa mazingira na maendeleo kwa jamii. 
Aidha, huduma bora za majisafi, usafi wa mazingira na usimamizi thabiti wa rasilimali za 
maji husaidia ukuaji wa uchumi wa Taifa na hivyo kuchangia katika kutokomeza umaskini. 
Kwa msingi huu, ufuatiliaji wa utendaji wa kila mwaka wa Mamlaka za Maji ni muhimu sana.

Kwa kutambua umuhimu uliobainishwa, Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA, 
ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Utendaji wa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira 
(Mamlaka za Maji) kwa Mwaka wa Fedha 2022/23. Taarifa hii imeandaliwa kwa kuzingatia 
kifungu cha 29(2) cha Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira Sura Na 272. 

Taarifa hii inakusudia kuwajulisha wadau wakiwemo wateja, Serikali, wafadhili na washirika 
wa maendeleo, takwimu sahihi na kwa uwazi utendaji wa mamlaka za maji kiufundi, 
kibiashara na kifedha kwa mwaka wa fedha 2022/23. Pamoja na kutambua maendeleo 
yaliyofikiwa na mamlaka za maji katika kutoa huduma, EWURA imedhamiria kuendeleza 
juhudi za kuhakikisha utendaji wa mamlaka za maji katika nchi yetu unazidi kuimarika.

Kukamilika kwa Taarifa ya Utendaji wa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira kwa 
Mwaka wa Fedha 2022/23 kumetokana na juhudi na ushirikiano wa taasisi mbalimbali na 
watu binafsi katika kuandaa na kukamilisha taarifa hii ya utendaji wa mamlaka za maji kwa 
mwaka wa fedha 2022/23. 

Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
chini ya uongozi thabiti wa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, kwa msaada wake usio na kikomo kwa Sekta ya Maji na Usafi 
wa Mazingira nchini. Vile vile, napenda kutoa shukrani kwa Wizara ya Maji, Wizara ya Afya, 
Wakala wa Majisafi na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA)  pamoja na Baraza la Ushauri 
la Watumuaji wa Huduma Zinazodhibitiwa na EWURA (EWURA-CCC). Mwisho, napenda 
kuipongeza Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Watumishi wote wa EWURA waliofanikisha 
kukamilika kwa taarifa hii.

Prof. Mark J. Mwandosya
Mwenyekiti wa Bodi
 
Machi, 2024
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DIBAJI 

Kwa miaka 15 mfululizo, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) 
imekuwa ikiandaa taarifa za mwaka za utendaji wa mamlaka za majisafi na usafi wa 
mazingira Tanzania bara. Madhumuni ya taarifa hizo ni kuujulisha umma kuhusu hatua 
iliyofikiwa na mamlaka za maji katika kutoa huduma ya majisafi na usafi wa mazingira, 
kupima jitihada za mamlaka hizo katika kufikia malengo ya utendaji kazi na kupendekeza 
hatua za kuboresha utoaji wa huduma.

Taarifa hii inalinganisha utendaji wa mamlaka za maji 85 inayojumuisha mamlaka 25 za 
mikoa, miradi 7 ya kitaifa, mamlaka 47 za wilaya na mamlaka 6 za miji midogo. Aidha, 
taarifa imeshindanisha utendaji wa mamlaka za maji kwa kuzingatia utendaji wa jumla wa 
mamlaka za maji pamoja na juhudi za mamlaka za maji kufikia malengo waliojiwekea kwa 
mwaka wa fedha 2022/23. Ushindanishaji wa utendaji wa mamlaka za maji umegawanywa 
katika makundi matatu ambayo ni Kundi la I kwa mamlaka za maji zenye wateja zaidi ya 
20,000, Kundi la II kwa mamlaka za maji zenye wateja kati ya 5,000 na 20,000, na Kundi la III 
kwa mamlaka za maji zenye wateja chini ya 5,000. 

Kwa utendaji wa jumla (overall ranking), mamlaka za maji za Iringa, Nzega na Biharamulo 
ziliibuka kuwa mamlaka zilizofanya vizuri katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa 
mazingira kwa Kundi la I, Kundi la II na Kundi la III, mtawalia.Alama za utendaji kwa mamlaka 
hizo ni asilimia 77.7, 83.3 na 75.4 kama Vizuri Sana kwa Iringa, Nzega na Biharamulo 
mtawalia. Kwa upande mwingine, mamlaka za maji za Rombo, Korogwe na Songe zimekuwa 
na utendaji usioridhisha katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira kwa 
Kundi la I, Kundi la II na Kundi la III, mtawalia. Kwa upande wa ushindanishaji wa utendaji 
wa mamlaka za maji kwa kuzingatia kigezo cha juhudi za kufikia malengo yaliyomo kwenye 
mipango yao ya biashara (utility ranking), mamlaka za maji za Tabora, Lindi na Mbinga 
ziliibuka washindi kwa Kundi la I, Kundi la II na Kundi la III mtawalia.  

Aidha, mamlaka za maji za Mwanza, Kahama na Bukoba zimekuwa na utendaji usioridhisha 
katika Kundi la I; Geita, Njombe na Korogwe kwa Kundi la II; na Mugango-Kiabakari, Chato, 
Chunya, Gairo, Ifakara, Kibaya, Kibondo, Kilindoni, Kilwa Masoko, Kiomboi, Kyela-Kasumulu, 
Liwale, Ludewa, Mahenge, Mwanhuzi, Namanyere, Namtumbo, Ruangwa, Rujewa, Songe, 
Tunduru, Ushirombo, Maganzo na Turiani kwa Kundi la III.   EWURA inapongeza hatua 
iliyofikiwa na baadhi ya mamlaka za maji katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa 
mazingira. Hata hivyo, mamlaka za maji ambazo utendaji wao hauridhishi zinahimizwa 
kuongeza juhudi zaidi kufikia malengo yaliyowekwa na miongozo mbalimbali ya kitaifa na 
kimataifa kuhusu huduma za maji na usafi wa mazingira. 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, utendaji wa mamlaka za maji kwa baadhi ya viashiria 
uliimarika. Uwezo wa miundombinu na uzalishaji wa maji uliimarika kwa asilimia 16.9 kutoka 
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mita za ujazo milioni 744 hadi mita za ujazo milioni 870, uzalishaji wa maji uliongezeka 
kwa asilimia 1.8 kutoka mita za ujazo milioni 393 hadi mita za ujazo milioni 400, wateja 
wa huduma ya maji waliongezeka kwa asilimia 11 kutoka wateja 1,385,485 hadi 1,532,362. 
Uwiano wa watumishi na wateja uliimarika kutoka 4.2 hadi 3.8 kwa kila wateja 1,000 na 
uwiano wa idadi ya watu wanaopata huduma ya maji iliongezeka kwa asilimia 8 kutoka 
asilimia 55 hadi hadi asilimia 63. 

Hata hivyo, baadhi ya viashiria vya utendaji wa mamlaka za maji vilizorota, kama vile upotevu 
wa maji, ufanisi wa ukusanyaji wa mapato na uzingatiaji wa ubora wa majitaka. Taarifa pia 
inaonesha mapendekezo yanayolenga kuboresha huduma za majisafi na usafi wa mazingira 
katika maeneo ya utoaji huduma ya mamlaka za maji. EWURA inawashukuru wadau wote 
kwa kuiunga mkono katika utekelezaji wa majukumu yake ya kiudhibiti. Vilevile, EWURA 
inatoa wito kuendelea kuimarishwa kwa ushirikiano katika kuhakikisha utendaji bora wa 
mamlaka za maji na usafi wa mazingira nchini.

Dkt. James A. Mwainyekule
Mkurugenzi Mkuu

Machi, 2024
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VIFUPISHO VYA MANENO

BOD	 Mahitaji ya Oksijeni Kibaiolojia (Biological Oxygen Demand)

COD	 Mahitaji ya Oksijeni Kikemikali (Chemical Oxygen Demand)

DAWASA Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam

E. coli Kiashiria cha uchafuzi wa majisafi unaotokana na vimelea (Escherichia coli)

EWURA Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

HTM	 Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Handeni Trunk Main

IWA Jumuiya ya Kimataifa ya Wataalam wa Maji (International Water Association)

KASHWASA Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kahama-Shinyanga

MajIS	 Mfumo wa Uwasilishaji Taarifa za Maji Kielektroniki

Mamlaka ya Maji Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira

MANAWASA Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Masasi-Nachingwea

RUWASA      Wakala wa Majisafi na Usafi wa Mazingira Vijijini

 
VIPIMO NA ALAMA

% 	 Asilimia
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FASILI YA VIASHIRIA VIKUU VYA UTENDAJI 

NA. KIASHIRIA TAFSIRI KIPIMO 

i. Muda wa 
Ukusanyaji wa 
madeni

Wastani wa muda katika miezi ambayo wateja huchukua 
kulipa ankara. Inakokotolewa kwa kuchukua jumla ya madeni 
ambayo mamlaka ya maji inawadai wateja kutokana na 
huduma ya majisafi na majitaka kwa mwaka zikigawanywa 
na jumla ya mauzo ya maji na maji taka (ankara) ikizidishwa 
na miezi 12. Utendaji mzuri ni usiozidi miezi miwili (2)

Miezi

ii. Wastani 
wa saa za 
huduma 

Saa kwa siku ambazo mtumiaji anaweza kuchota maji kwenye 
bomba lililounganishwa moja kwa moja kwenye mtandao wa 
mamlaka ya maji. Kiwango bora cha huduma ni saa 24

Saa

iii. Matumizi ya 
umeme kwa 
kila mita ya 
ujazo ya maji 
inayozalishwa

Matumizi ya umeme katika mwaka kwa kugawanya na jumla 
ya mita za ujazo wa maji zinazozalishwa

kWh/mita za 
ujazo

iv. Uwiano wa 
maunganisho 
ya maji yenye 
dira

Idadi ya maunganisho yenye dira za maji katika asilimia. 
Kiwango kinachotakiwa ni asilimia 100

(%)

v. Upotevu wa 
Maji 

Tofauti kati ya kiasi cha maji kinachozalishwa na mamlaka ya 
maji au kinachonunuliwa kutoka mamlaka ya maji nyingine 
na kile kinachouzwa kwa watumiaji kama asilimia ya maji 
yanayozalishwa/nunuliwa. Inapendekezwa iwe chini ya 
asilimia 20

(%)

vi. Uwiano wa 
gharama za 
uendeshaji 
na uchakavu 
dhidi ya 
mapato 

Uwiano kati ya gharama za uendeshaji na uchakavu wa 
miundombinu na mapato yanayozalishwa. Usimamizi mzuri 
wa fedha unahitaji uwiano uwe chini ya 0.8

Uwiano

vii. Uwiano wa 
gharama za 
watumishi 
kwa mapato 
ya mamlaka 
ya maji

Jumla ya gharama za watumishi kama asilimia ya makusanyo 
yote kutokana na ankara za majisafi na majitaka na shughuli 
zingine za uendeshaji katika mwaka husika. Gharama hizi 
hazijumuishi ruzuku

Asilimia

viii. Uwiano wa 
idadi ya watu 
waliopo 
kwenye 
eneo lenye 
mtandao wa 
maji

Uwiano unapatikana kwa kugawa idadi ya watu waliopo ndani 
ya mita 200 kutoka kwenye bomba la usambazaji wa maji 
kwa idadi ya watu waliopo katika eneo la huduma

Asilimia
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NA. KIASHIRIA TAFSIRI KIPIMO 

ix. Uwiano wa 
idadi ya watu 
wanaopata 
huduma ya 
maji

Uwiano unapatikana kwa kugawa idadi ya watu wanaopata 
huduma ya maji kwenye maunganisho ya majumbani, kwenye 
magati/vilula na kwenye taasisi za bweni dhidi ya idadi ya 
watu waliopo katika eneo la huduma.

Idadi ya watu wanaohudumiwa majumbani na kwenye magati/
vilula hupatikana kwa kuzidisha idadi ya maunganisho ya 
majumbani na kwenye magati/vilula kwa wastani wa idadi 
ya watu wanaopata huduma kwenye maunganisho hayo. 
Aidha, idadi ya watu wanaohudumiwa na taasisi za bweni 
hupatikana kwa kujumlisha watu wote wanaoishi kwenye 
taasisi hizo

Asilimia

x. Ufanisi wa 
ukusanyaji 
mapato

Uwiano wa jumla ya makusanyo kwa jumla ya ankara 
katika asilimia hukokotolewa kwa kugawanya kiasi cha 
mapato yaliyokusanywa kwa kiasi cha ankara kilichotozwa 
kikizidishwa na 100

Asilimia

xi. Tija ya 
watumishi

Idadi ya watumishi kwa kila maunganisho 1,000 ya majisafi 
na majitaka. Inakokotolewa kwa kugawa jumla ya watumishi 
kwa jumla ya maunganisho ya majisafi na majitaka ikizidishwa 
na 1,000. Kiwango kinachofaa ni chini ya watumishi watano 
kwa kila maunganisho 1,000

Idadi ya 
watumishi 

kwa kila 
maunganisho 

1,000

xii. Kukidhi 
viwango vya 
ubora wa maji

Uwiano wa sampuli za maji zilizopimwa na kukidhi viwango 
vya ubora. Hupatikana kwa kugawanya idadi ya sampuli 
zilizokidhi viwango kwa idadi ya sampuli zilizopimwa na 
kuzidisha kwa 100. Kiwango kinachofaa ni angalau 98%

Asilimia

xiii. Uwiano wa 
uendeshaji

Uwiano kati ya gharama za uendeshaji na mapato 
yanayozalishwa. Usimamizi mzuri wa fedha unahitaji uwiano 
uwe chini ya 0.67

Uwiano

xiv. Uwiano wa 
idadi ya watu 
wanaopata 
huduma ya 
majitaka

Uwiano unapatikana kwa kugawa idadi ya watu wanaopata 
huduma ya majitaka kwenye maunganisho ya majumbani na 
kwenye taasisi za bweni dhidi ya idadi ya watu waliopo katika 
eneo la huduma.

Idadi ya watu wanaohudumiwa majumbani hupatikana kwa 
kuzidisha idadi ya maunganisho ya majumbani kwa wastani 
wa idadi ya watu wanaopata huduma kwenye maunganisho 
hayo. Aidha, idadi ya watu wanaohudumiwa kwenye taasisi 
za bweni hupatikana kwa kujumlisha watu wote wanaoishi 
kwenye taasisi hizo

Asilimia

xv.. Kukidhi 
viwango vya 
ubora wa 
majitaka

Uwiano wa sampuli za majitaka zilizopimwa na kukidhi 
viwango vya ubora. Hupatikana kwa kugawanya idadi ya 
sampuli zilizopimwa na kukidhi viwango kwa idadi ya sampuli 
zilizopimwa na kuzidisha kwa 100. Kiwango kinachofaa ni 
angalau 95%

Asilimia
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SEHEMU YA KWANZA

1.0	 UTANGULIZI 

Sehemu hii inatoa taarifa ya utangulizi kuhusu Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji, Majukumu yake katika kusimamia Sekta ya Maji, Dira na Dhamira ya EWURA, Lengo 
la Taarifa, Maelezo kuhusu Mamlaka za Maji na Mbinu za uandaaji wa Taarifa.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) iliundwa mwaka 2001 kwa 
mujibu wa Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na kuanza kazi Septemba 
2006. Kwa mujibu wa Kifungu cha 7 cha Sheria hiyo, majukumu ya Mamlaka ni pamoja na:

a)	 kutekeleza kazi zote zilizoainishwa kwenye Sheria ya EWURA na Sheria za Kisekta;
b)	 kutoa, kuhuisha na kufuta leseni;
c)	 kuweka na kusimamia viwango vya ubora wa huduma;
d)	 kudurusu na kusimamia bei za huduma;
e)	 kutunga sheria ndogo na kanuni;
f)	 �kufuatilia maendeleo ya sekta zinazodhibitiwa kwa kuzingatia upatikanaji, ubora wa 

huduma, gharama ya huduma, ufanisi wa uzalishaji, uwekezaji na usambazaji wa 
huduma;

g)	 kusimamia utatuzi wa malalamiko na migogoro;
h)	 kutoa taarifa kuhusu kazi za udhibiti;
i)	 kupata maoni ya mamlaka zingine za kiudhibiti; na
j)	 kusimamia utekelezaji wa Sura Na 414 iliyoanzisha EWURA.

1.1	 Majukumu ya EWURA katika Sekta ya Maji

Katika kusimamia Sekta ya Maji, EWURA inaongozwa na Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira 
ya Mwaka 2019 [Sheria ya Maji (2019)]. Kwa mujibu wa Kifungu cha 28 cha Sheria hiyo, 
EWURA imepewa mamlaka ya kudhibiti huduma zinazotolewa na Mamlaka za Maji na Usafi 
wa Mazingira nchini. Majukumu hayo ni pamoja na:

a)	 �Utoaji wa leseni kwa watoa huduma za maji na usafi wa mazingira na kusimamia 
utekelezaji wa masharti ya leseni hizo; 

b)	 �kutoa miongozo na kanuni mbalimbali kuhusu utoaji wa huduma za maji na usafi wa 
mazingira; 

c)	 kuchambua na kuidhinisha bei za huduma za maji na usafi wa mazingira;
d)	 kufuatilia ubora wa maji; 
e)	 kukusanya na kuchambua taarifa za utendaji wa mamlaka za maji na usafi wa mazingira; 
f)	� kufanya stadi mbalimbali kwa ajili ya masuala ya kiutawala na kiuendeshaji katika 

sekta ya maji; na 
g)	 kuandaa ripoti ya mwaka ya utendaji wa mamlaka za maji na usafi wa mazingira.
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Katika kutekeleza majukumu yaliyoainishwa katika Sekta ya Maji, EWURA imeandaa Taarifa 
ya Utendaji wa Mamlaka za Maji kwa Mwaka wa Fedha 2022/23 ikiwa ni taarifa ya 15 katika 
mfululizo wa taarifa za utendaji wa mamlaka za maji zilizoandaliwa. Taarifa hii inalinganisha 
utendaji wa mamlaka za maji 85 inayojumuisha mamlaka 25 za mikoa, miradi ya kitaifa 
7, mamlaka za wilaya 47 na mamlaka 6 za miji midogo. Utayarishaji wa taarifa hii ni kwa 
mujibu wa Kifungu cha 29(2) cha Sheria ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Sura Na. 272 
kinachoitaka EWURA kuandaa taarifa ya uchambuzi linganishi wa utendaji wa mamlaka za 
maji kila mwaka.

1.2	 Dira ya EWURA

“Kuwa Mdhibiti wa Kiwango cha Kimataifa kwa Huduma Endelevu za Nishati na Maji”.

1.3	 Dhamira ya EWURA

“Kudhibiti huduma za nishati na maji kwa uwazi, ufanisi na tija ili kuhakikisha ubora, 
upatikanaji na unafuu wa huduma hizo”.

1.4	 Lengo la Taarifa

Lengo kuu la taarifa hii ni kuonesha utendaji wa jumla wa mamlaka za maji kwa mwaka 
wa fedha 2022/23 kwa kuzingatia takwimu muhimu za utendaji na viashiria katika utoaji 
wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira. Taarifa pia inaonesha masuala muhimu 
yaliyobainika na mapendekezo yanayolenga kuboresha huduma za majisafi na usafi wa 
mazingira katika maeneo ya utoaji huduma ya mamlaka za maji.

Kwa kuzingatia Mwongozo wa Vigezo vya Utendaji wa EWURA kwa Mamlaka za Majisafi 
na Usafi wa Mazingira wa Mwaka 2022, tathmini ilifanyika kwa kuangalia utendaji wa jumla 
(overall ranking) katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira wa mamlaka za 
maji na utendaji kwa kuzingatia utekelezaji wa malengo ya mamlaka hizo katika mipango 
yao ya biashara (utility ranking).

Ushindanishaji wa utendaji wa mamlaka za maji umegawanywa katika makundi matatu. 
Kundi la I ni mamlaka za maji zenye wateja zaidi ya 20,000, Kundi la II ni mamlaka za maji 
zenye wateja kati ya 5,000 na 20,000, na Kundi la III ni mamlaka za maji zenye wateja chini 
ya 5,000. 

Taarifa na takwimu zilizotumika zilipatikana kutoka mamlaka za maji kupitia taarifa zao za 
mwaka za utendaji, taarifa za utendaji kupitia mfumo wa kielektroniki (MajIS), ukaguzi na 
ufuatiliaji wa utendaji kazi, mipango ya biashara na mikutano ya mashauriano na Wizara 
ya Maji, Wizara ya Afya na Wakala wa Majisafi na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA). 
Michango mingine kwenye taarifa ilitokana na ufafanuzi uliotolewa na mamlaka za maji 
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kuhusu mwenendo na matokeo ya utendaji wao wakati wa ukaguzi wa ufanisi uliofanywa 
na EWURA.  Pia Baraza la Ushauri wa Huduma Zinazodhibitiwa na EWURA (EWURA-CCC) 
lilishirikishwa katika kutoa maoni ya taarifa hii kabla ya kuchapishwa. Maelezo kuhusu 
mamlaka za maji na mbinu za uandaaji taarifa hii vimewasilishwa katika sehemu 1.5 na 1.6 
ya taarifa hii.

Taarifa hii imegawanyika katika sehemu kuu nne ambazo ni (i) Utangulizi (ii) Uchambuzi 
wa Utendaji wa Mamlaka za Maji (iii) Ushindanishaji wa Utendaji na (iv) Masuala muhimu 
yaliyobainika na Mapendekezo.

1.5	 Maelezo kuhusu Mamlaka za Maji

Mamlaka za maji zinafanya kazi kwa mujibu wa Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira Sura 
Na. 272 na kudhibitiwa na EWURA kwa mujibu wa sheria hiyo. Kwa mujibu wa Kifungu cha 
14 cha Sheria ya Maji na Usafi wa Mazingira, mamlaka za maji zinatakiwa kufanya kazi kwa 
kuzingatia leseni zinazotolewa na EWURA. Leseni hizo zipo katika madaraja matatu ambayo 
ni Daraja la I, Daraja la II na Daraja la III. Mamlaka za maji ambazo hazikidhi vigezo vya 
kupata madaraja hayo ya leseni hupatiwa leseni za muda.

Katika mwaka wa mapitio, mamlaka za maji za Tanga na Moshi zimeendelea kutoa huduma 
kwa kutumia leseni za Daraja la I, wakati mamlaka za maji za Arusha, Mwanza, Dodoma, 
Mbeya na Iringa zikiendelea kushikilia Leseni za Daraja la II na mamlaka za maji za Babati, 
KASHWASA na Kahama zikipandishwa hadhi na kuwa na Leseni Daraja la II. 

Kwa ujumla, mamlaka za maji 64 zilikuwa zikifanya kazi chini ya Leseni za Daraja la III, huku 
mamlaka za maji 11, ambazo ni Busega, Kyela-Kasumulu, Kibondo, Itumba-Isongole, Tukuyu, 
Chunya, Namanyere, Namtumbo, Rujewa, Tunduma, na Rombo zikifanya kazi chini ya Leseni 
ya Muda. 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 5 (1) ya Kanuni za Maji za Mwaka 2019, mamlaka za maji 
zimepangwa katika madaraja manne, ambayo ni AA, A, B na C kulingana na uwezo wao wa 
kifedha na utoaji wa huduma za majisafi. Mamlaka za maji zilizojadiliwa katika taarifa hii na 
madaraja yake, madaraja ya leseni ya usambazaji majisafi na usafi wa mazingira na maeneo 
yao ya huduma yameoneshwa kwenye Jedwali Na. 1.
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Jedwali Na. 1: Mgawanyo wa Mamlaka za Maji kwa kuzingatia Leseni, Madaraja na Kundi 
la Mamlaka

Madaraja ya Leseni Madaraja ya Mamlaka Kundi la Mamlaka

Daraja la 
Leseni

Idadi ya 
Mamlaka

Daraja Idadi ya Mamlaka Kundi Idadi ya 
Mamlaka

I 2 AA - Kundi la I (wateja zaidi ya 
20,000)

19

II 8 A 19 Kundi la II (wateja kati ya 5,000 
- 20,000 

18

III 64 B 5 Kundi la III (wateja chini ya 
5,000)

48

Ya Muda 11 C 60
*DAWASA haikuwa na Daraja

Fasili ya Madaraja ya Leseni

Daraja la I Leseni inayotolewa na EWURA kwa mtoa huduma mwenye uwezo wa kiufundi, 
kiuendeshaji na mwenye uwezo wa kurejesha gharama zote za uendeshaji

Daraja la II Leseni inayotolewa na EWURA kwa mtoa huduma mwenye uwezo wa kiufundi, 
kiuendeshaji na mwenye uwezo wa kurejesha gharama za uendeshaji isipokuwa 
sehemu ya gharama za uwekezaji

Daraja la III Leseni inayotolewa na EWURA kwa mtoa huduma ambaye bado anasaidiwa na Serikali 
kifedha, kiuendeshaji na kiufundi na ana uwezo wa kurejesha kiasi cha gharama zake 
za uendeshaji

Leseni ya 
Muda 

Leseni inayotolewa na EWURA kwa mtoa huduma ambaye hajakidhi vigezo vya kupata 
leseni ya Daraja la I, II au III (mwenye miundombinu na rasilimali watu kwa ajili ya utoaji 
wa huduma)

Fasili ya Madaraja ya Mamlaka za Maji 

AA Mamlaka za maji zinazotoa huduma ya maji kwa zaidi ya asilimia 85 ya wakazi wake 
na zinamudu gharama za uendeshaji, matengenezo, uchakavu, na zinaweza kurudisha 
gharama za uwekezaji

A Mamlaka za maji zinazotoa huduma ya maji kwa zaidi ya  asilimia 75 ya wakazi wake 
na zinamudu gharama zote za uendeshaji, matengenezo na uchakavu

B Mamlaka  za maji zinazotoa huduma ya maji kwa zaidi ya asilimia 65 na zinamudu 
gharama zote za uendeshaji na matengenezo

C Mamlaka za maji zinazotoa huduma ya maji chini ya asilimia 65 na zinamudu gharama 
za uendeshaji na matengenezo isipokuwa sehemu ya gharama za umeme wa 
kuendesha mitambo inagharamiwa na Serikali
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1.6 	 Mbinu za Uandaaji wa Taarifa

Maandalizi ya taarifa hii yalihusisha ukusanyaji,uchambuzi na uhakiki wa taarifa za kiufundi, 
kibiashara na kifedha kutoka mamlaka za maji. Takwimu na taarifa pia zilipatikana kutoka 
kwenye taarifa za kila mwezi za utendaji kupitia mfumo wa kielektroniki (MajIS), taarifa za 
utendaji za mwaka, taarifa za fedha na mipango ya biashara. Taarifa na takwimu zilizotumika 
zilihakikiwa kupitia mchakato ufuatao:

a)	 Kufanya  ukaguzi kwenye mamlaka za maji;
b)	� Ufafanuzi kutoka kwa mamlaka za maji pale ambapo takwimu zilionesha matokeo 

yasiyo ya kawaida ikilinganishwa na taarifa za awali au ambapo takwimu au maelezo 
yalikuwa na mashaka;

c)	� Kufanya mikutano ya mashauriano na watendaji wakuu wa mamlaka za maji ili kujadili 
na kuthibitisha taarifa na takwimu zilizopokelewa kabla ya kuchapishwa. Aidha, 
mikutano hiyo ilijumuisha pia Wizara ya Maji, Wizara ya Afya, na RUWASA;

d)	 �Kufanya mikutano ya mashauriano na Wizara ya Maji, Wizara ya Afya, na RUWASA ili 
kujadili rasimu ya taarifa; 

e)	� Mashauriano na Pia Baraza la Ushauri wa Huduma Zinazodhibitiwa na EWURA (EWURA-
CCC). 
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SEHEMU YA PILI

2.0	 UCHAMBUZI WA UTENDAJI 

Sehemu hii inatoa uchambuzi wa masuala ya kiufundi; kibiashara na kiusimamizi ya 
mamlaka za maji kwa mwaka wa fedha 2022/23 kwa kulinganisha utendaji uliofikiwa katika 
mwaka wa fedha 2021/22 na 2020/21.

2.1	 Uzalishaji na Mahitaji ya Maji

Kwa miaka mitatu iliyopita, mahitaji ya jumla 
ya maji, uwezo wa miundombinu na uzalishaji 
wa maji umekuwa ukiendelea kuongezeka. 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, mahitaji ya 
maji, uwezo wa miundombinu na uzalishaji wa 
maji uliongezeka kwa asilimia 4, 16.94 na 1.78 
mtawalia ikilinganishwa na mwaka wa fedha 
2021/22. Licha ya kuongezeka kwa uzalishaji 
wa maji katika mwaka wa fedha 2022/23, 
uzalishaji wa maji kwa jumla ulikuwa asilimia 49 tu ya mahitaji yote ya maji ndani ya maeneo 
ya mamlaka za maji. Ongezeko la mahitaji ya maji katika maeneo yanayohudumiwa na 
mamlaka za maji linahusishwa zaidi na ongezeko la watu kufuatia upanuzi wa maeneo ya 
huduma za mamlaka za maji na ongezeko la kawaida la idadi ya watu. 

Katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, uwiano wa uzalishaji wa maji na uwezo wa mitambo 
ya uzalishaji wa maji unaonesha kuzorota. Uwiano ulishuka hadi asilimia  46 katika mwaka 
wa fedha 2022/23 kutoka asilimia 63 katika mwaka wa fedha 2020/21. Matumizi ya chini ya 
uwezo wa mitambo hiyo ulitokana na mtandao mdogo wa usambazaji maji, na kukatika kwa 
umeme mara kwa mara katika vituo vya uzalishaji maji.

2.2	 Kiwango cha Upatikanaji wa Maji 

a.	 Upatikanaji wa huduma ya maji

Kwa mwaka wa fedha 2022/23, uwiano wa idadi ya watu waliopo kwenye eneo lenye 
mtandao wa maji ulikuwa asilimia 82 ikilinganishwa na asilimia 83 katika mwaka wa fedha 
2021/22 na asilimia 82 katika mwaka wa fedha 2020/21. Kwa upande mwingine, uwiano 
wa idadi ya watu wanaopata huduma ya maji uliongezeka hadi asilimia 63 ikilinganishwa na 
asilimia 55 katika mwaka wa fedha 2021/22 na asilimia 56 katika mwaka wa fedha 2020/21. 
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Uchambuzi wa idadi ya watu wanaoishi katika 
eneo lenye mtandao wa maji unaonesha kuwa:
i.	 �Mamlaka za maji za DAWASA, Iringa, 

Tabora, Tanga, Kigoma, Sumbawanga, 
Njombe, Wanging’ombe, Igunga, Nzega, 
Sengerema, na Makambako zilifikia 
asilimia 90 ya huduma ya mtandao wa 
maji; na

ii.	 �Mamlaka za maji za Kibaya, Maganzo, 
Mafinga, Gairo, Songe, Ngara, Ifakara, 
Lindi, Maswa, Same-Mwanga, Mwanza, 
na Utete zilikuwa na upungufu wa zaidi ya asilimia 10 wa uwiano wa idadi ya watu 
wanaoishi katika eneo lenye mtandao wa maji kutokana na upanuzi wa maeneo ya 
huduma.

 
b.    Muda wa Upatikanaji wa Huduma ya Maji

Katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, 
wastani wa muda wa upatikanaji wa huduma 
ya maji kwa siku umeendelea kubaki saa 14. 
Wastani huo ni chini ya kiwango kinachotakiwa 
cha saa 24. Katika mwaka wa fedha wa 
2022/23, mamlaka za maji za KASHWASA, 
Songea, Kahama, Nzega, Igunga, Orkesumet 
na Turiani zilikuwa na usambazaji wa maji 
kwa wastani wa saa 24 zinazotakiwa. Aidha, 
mamlaka za maji za KASHWASA, Songea, 
Kahama, Nzega, Igunga na Turiani ziliendelea na usambazaji wa maji kwa wastani wa saa 
24 kwa miaka mitatu mfululizo. Hata hivyo, mamlaka za maji nne ambazo ni HTM, Kibaya, 
Korogwe na Songe zilikuwa na usambazaji wa maji chini ya saa tano kwa siku. Uchambuzi 
unaonyesha kuwa, kupungua kwa saa za huduma miongoni mwa mamlaka za maji 
kulichangiwa zaidi na kupungua kwa uzalishaji wa maji na kukatika kwa umeme mara kwa 
mara.

2.3	 Kiwango cha Ubora wa Maji 

a.	 �Miundombinu ya Kusafisha na Kutibu 
Maji 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, asilimia 94 
ya mamlaka za maji zilikuwa na miundombinu 
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ya kutibu maji ikilinganishwa na asilimia 91 na 88 katika mwaka wa fedha 2021/22 na 
2020/21 mtawalia. Ili kuhakikisha majisafi na salama yanawafikia wateja, katika mwaka wa 
fedha 2022/23, mamlaka za maji 80 zilitibu maji kwa kutumia mitambo pamoja na dawa 
mbalimbali za kuua vimelea vya wadudu kwenye maji kama vile calcium hypochlorite. 
Vilevile, mamlaka za maji za Mombo, Namanyere, Songe, Tunduma na Tunduru hazikuwa na 
miundombinu ya kutibu maji, ikilinganishwa na mamlaka za maji nane na 11 katika mwaka 
wa fedha 2021/22 na 2020/21 mtawalia.

b.	 Ubora wa Maji
 
Katika mwaka wa fedha 2022/23, kiwango cha 
ubora wa maji yanayosambazwa na mamlaka 
za maji kwa kuzingatia vimelea vya wadudu (E. 
coli) na kiwango cha tope (turbidity) viliimarika 
na kufikia asilimia 84 na asilimia 86 mtawalia. 

Kiwango cha asidi (pH) kilishuka kufikia 
asilimia 92 ikilinganishwa na asilimia 94 ya 
mwaka 2021/22. Aidha, kiwango cha dawa 
(residual chlorine) kilishuka kufikia asilimia 
24 ikilinganishwa na asilimia 30 kwa mwaka 
2021/22 na asilimia 34 kwa mwaka 2020/21.

2.4	 Upatikanaji wa Huduma za Usafi wa Mazingira 

a.	 Huduma za Majitaka kwa Njia ya Mtandao

Katika mwaka wa fedha 2022/23, idadi ya 
wateja wanaopata huduma ya majitaka kupitia 
mtandao wa bomba ilifikia 56,899 kutoka 
55,996 katika mwaka wa fedha 2021/22. 
Aidha, uwiano wa watu wanaopata huduma 
ya majitaka kwa njia ya mtandao wa bomba 
kutoka katika mamlaka za maji 11 zinazotoa 
huduma hiyo ambazo ni Arusha, DAWASA, 
Dodoma, Iringa, Mbeya, Morogoro, Moshi, 
Mwanza, Songea, Tabora na Tanga umefikia 
asilimia 10.7 ya idadi ya watu katika maeneo 
ya huduma ya mamlaka hizo. 

Uwiano huo umeshuka kutoka asilimia 13.1 katika mwaka wa fedha 2021/22. 
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Sababu ya kushuka kwa uwiano huo ni kutokana na baadhi ya mamlaka za maji kuongeza 
eneo la kutoa huduma.

b.	 Huduma ya Majitaka Nje ya Mtandao

Katika mwaka wa fedha 2022/23, asilimia 97.72 ya kaya zilizo ndani ya maeneo ya huduma 
ya mamlaka za maji zilikuwa na vyoo na asilimia 1.32 hazikuwa na vyoo. Aidha, asilimia 0.96 
ya kaya zilipata huduma ya majitaka kwa njia ya mtandao wa majitaka kama ilivyofafanuliwa 
katika sehemu ya 2.4(a) ya taarifa hii.

2.5	 Kiwango cha Ubora wa Majitaka 

a.	 Miundombinu ya Kutibu Majitaka na Topekinyesi

Katika mwaka wa fedha 2022/23, mamlaka za maji 21 zilikuwa na miundombinu ya kutibu 
majitaka na topekinyesi ikilinganishwa na mamlaka za maji 18 katika mwaka wa fedha 
2021/22.  Mamlaka hizo ni Arusha, Dodoma, Moshi, Morogoro, Mwanza, Iringa, Songea, 
Mbeya, Tabora, DAWASA, Sumbawanga, Bukoba, Geita, Kigoma, Musoma, Kahama, 
Shinyanga, Lindi, Nzega, Sengerema na Busega.

Aidha, mamlaka za maji tisa, ambazo ni Tabora, Tanga, Singida, Babati, Njombe, Bunda, 
Chato, Igunga na Korogwe ziliendelea na ujenzi wa miundombinu wakati mamlaka za maji 
10, ambazo ni DAWASA, Gairo, Mbinga, Namanyere, Ludewa, Itumba-Isongole, Kondoa, 
Mafinga, Mpwapwa na Utete zilikuwa na maeneo kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu hiyo. 
DAWASA inatarajia kuanza ujenzi wa miundombinu ya ziada ya kutibu majitaka kufuatia 
kuongezeka kwa huduma.

Hata hivyo, jumla ya mamlaka za maji 45 hazikuwa na miundombinu ya kutibu majitaka na 
topekinyesi wala maeneo kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu hiyo. Mamlaka hizo ni Bariadi, 
Mpanda, Vwawa-Mlowo, HTM, KASHWASA, Makonde, MANAWASA, Maswa, Mugango-
Kiabakari, Wanging’ombe, Biharamulo, Chunya, Ifakara, Karatu, Kasulu, Kibaya, Kibondo, 
Kilindoni, Kilwa Masoko, Kiomboi, Kishapu, Kyela-Kasumulu, Liwale, Loliondo, Lushoto, 
Mahenge, Makete, Manyoni, Mbulu, Mwanhuzi, Namtumbo, Ngara, Orkesumet, Ruangwa, 
Rujewa, Same-Mwanga, Songe, Tukuyu, Tunduru, Ushirombo, Maganzo, Makambako, 
Mombo, Turiani, na Rombo.

b.	 Ubora wa Majitaka 

Katika mwaka wa fedha 2022/23, mamlaka za maji 21 ambazo ni Mbeya, Morogoro, 
Moshi, Mwanza, Songea, Kahama, Shinyanga, Arusha, Iringa, DAWASA, Tabora, Sengerema, 
Nzega, Bukoba, Lindi, Kigoma, Busega, Dodoma, Geita, Sumbawanga na Musoma zilikua 
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na miundombinu ya kutibu majitaka. Kati 
ya mamlaka hizo, 12 ambazo ni Mbeya, 
Morogoro, Moshi, Mwanza, Songea, Kahama, 
Shinyanga, Arusha, Iringa, DAWASA, Dodoma 
na Geita ziliweza kupima ubora wa majitaka 
yaliyotibiwa na kurudishwa kwenye mazingira 
(effluent). 

Vilevile, Mamlaka za maji 7, ambazo ni Tabora, 
Sengerema, Nzega, Bukoba, Lindi, Kigoma, na 
Busega hazikuweza kupima ubora wa majitaka 
kutokana na kiwango kidogo cha majitaka 
waliyopokea hivyo kutokua na majitaka yaliyotiririshwa kwenye mazingira (effluent). Hata 
hivyo, mamlaka za maji za Musoma na Sumbawanga hazikupima ubora wa majitaka licha 
ya kutakiwa kufanya hivyo.

Katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, kumekuwa na kupanda na kuimarika kwa kiwango 
cha ubora wa majitaka yaliyotibiwa na kurudishwa kwenye mazingira (effluent). Viwango 
hivyo vimeangaliwa kwa kuzingatia viashiria vya mahitaji ya oksijeni kibaiolojia (BOD) na 
kikemikali (COD).

Katika mwaka wa fedha 2022/23, hali ya kukidhi mahitaji ya oksijeni kibaiolojia iliongezeka 
hadi kufikia asilimia 58 ikilinganishwa na asilimia 46 kwa mwaka wa fedha 2021/22 na 
2020/2021 mtawalia. Aidha, hali ya kukidhi mahitaji ya oksijeni kikemikali iliongezeka hadi 
asilimia 50 ikilinganishwa na asilimia 46 na 41 iliyofikiwa katika mwaka wa fedha 2021/22 
na 2020/21 mtawalia. 

2.6	 Upotevu wa Maji

Kiwango cha upotevu wa maji kimeongezeka 
kwa asilimia 1.7 katika mwaka wa fedha 
2022/23 ikilinganishwa na kushuka kwa 
asilimia 2.3 katika mwaka wa fedha 2021/22. 
Kiwango kikubwa cha upotevu wa maji 
kilichangiwa na mamlaka za maji kuwa na 
utekelezaji hafifu wa mikakati ya kupunguza 
upotevu wa maji. Katika mwaka wa mapitio, 
mamlaka za maji 10, ambazo ni Kishapu, 
Maganzo, Busega, Nzega, KASHWASA, 
Mwanhuzi, Kasulu, Rujewa, Igunga na Kahama 
zilikuwa na upotevu wa maji chini ya asilimia 
20. 
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Wakati mamlaka za maji 13, ambazo ni Mahenge, Arusha, Mpanda, Vwawa-Mlowo, Makonde, 
Mpwapwa, Itumba-Isongole, Ifakara, Kiomboi, Rombo, HTM, Ushirombo na Mugango-
Kiabakari zilikuwa na upotevu wa maji wa zaidi ya asilimia 50.

2.7	 Udhibiti wa Upotevu wa Maji 

Kwa mujibu wa Mwongozo wa EWURA wa Kupunguza Upotevu wa Maji wa Mwaka 2021, 
mamlaka za maji zinatakiwa kuhakikisha upotevu wa maji hauzidi asilimia 20 ya maji 
yanayozalishwa. Aidha, kwa mujibu wa Mwongozo wa Kuchagua, Kufunga, Kupima pamoja 
na Kufanyia Matengenzo Dira za Maji kwa Mamlaka za Maji wa Mwaka 2021, mamlaka za 
maji zinatakiwa kuwa na sera ya dira za maji na kanzidata. Lengo la miongozo hii yote ni 
kudhibiti upotevu wa maji. Katika kufikia azma hii, uchambuzi umefanyika katika viashiria 
vifuatavyo: 

a.	 Mkakati wa kupunguza Upotevu wa Maji

Mwongozo wa EWURA wa Kupunguza Upotevu wa Maji wa Mwaka 2021 unazitaka mamlaka 
za maji kuandaa na kutekeleza mikakati ya kupunguza upotevu wa maji. Mwongozo pia 
unasisitiza juu ya kuandaa mizania ya kupima viwango vya upotevu wa maji kwa mujibu 
wa mwongozo wa Jumuiya ya Kimataifa ya MajI (IWA) ili kujua maeneo ya upotevu wa maji 
kwenye mamlaka hizo za maji. Katika mwaka wa fedha 2022/23, mamlaka za maji 17 kati 
ya 85, ambazo ni DAWASA, Kahama, Moshi, Musoma, Shinyanga, Tanga, Bukoba, Bariadi, 
Makonde, Maswa, Biharamulo, Bunda, Igunga, Ngara, Nzega, Utete na Busega zilikuwa na 
Mkakati wa Kupunguza Upotevu wa Maji na mamlaka za maji zote 85 ziliandaa mizania ya 
kupima viwango vya upotevu wa maji.

b.	 Sera ya Dira za Maji

Sera ya dira ya maji inalenga kuweka mfumo wa usimamizi wa dira za maji katika maeneo 
ya huduma ya mamlaka za maji. Pamoja na mambo mengine, sera inalenga kuweka 
mfumo maalum wa ufungaji wa dira za maji za wateja na hivyo kusaidia katika kudhibiti wa 
upotevu wa maji. Katika mwaka wa fedha 2022/23, mamlaka za maji 18 kati ya 85, ambazo 
ni DAWASA, Iringa, Kahama, Musoma, Mwanza, Shinyanga, Bukoba, Bariadi, KASHWASA, 
Makonde, Maswa, Biharamulo, Bunda, Igunga, Ngara, Nzega, Utete na Busega zilikuwa na 
sera ya dira za maji zilizoidhinishwa kwa ajili ya usimamizi wa dira za maji. 

c.	 Kanzidata ya Dira za Maji 

Kanzidata ya dira za maji ni nyenzo muhimu katika kudhibiti upotevu wa maji. Kwa mujibu wa 
Mwongozo wa Kuchagua, Kufunga, Kupima pamoja na kufanyia matengenezo dira za maji 
kwa Mamlaka za Maji wa Mwaka 2021, Mamlaka za maji zinapaswa kuwa na kanzidata ya 
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dira za maji. Lengo la kuwa na kanzidata ni kuwezesha mamlaka za maji kufahamu maeneo 
ambayo dira za maji zimefungwa na hivyo kurahisisha katika usomaji wa dira hizo pamoja 
na kudhibiti uvujaji pale inaporipotiwa. Katika mwaka wa fedha 2022/23, mamlaka za maji 
6 kati ya 85, ambazo ni Musoma, Mwanza, Wanging’ombe, Biharamulo, Chunya na Makonde 
zilikuwa na kanzidata ya dira za maji. 

d.	 Uwiano wa Maunganisho yaliyofungwa Dira za Maji

Katika mwaka wa mapitio, uwiano wa maunganisho yaliyofungwa dira za maji uliimarika na 
kufikia asilimia 92 ikilinganishwa na asilimia 90 katika mwaka wa fedha 2021/22 na asilimia 
87 katika mwaka wa fedha 2020/21. Uwiano huu bado uko chini ya kiwango cha huduma 
kinachokubalika cha asilimia 100. Katika Mwaka wa fedha 2022/23, mamlaka za maji 62 
kati ya 85 zilifikia asilimia 100 ya ufungaji wa dira za maji kwa wateja wake, wakati Mamlaka 
ya Maji ya Kyela-Kasumulu ilikuwa na uwiano wa chini wa asilimia 1.  Vilevile, mamlaka za 
maji za Ludewa, Mombo, Tunduma na Namtumbo zilikua na ongezeko la juu kwa zaidi ya 
asilimia 10 la uwiano wa maunganisho yaliyofungwa dira za maji.

2.8	 Utendaji wa Kifedha 

a.	 Ukusanyaji wa Mapato

Katika mwaka wa fedha 2022/23, jumla ya 
mapato yaliyokusanywa kutokana na huduma 
ya majisafi na majitaka na shughuli nyingine 
za mamlaka za maji yameshuka kwa asilimia 
mbili ikilinganishwa na ongezeko la asilimia 
saba katika mwaka wa fedha 2021/22. 

b.	� Ufanisi katika Ukusanyaji wa Mapato

Ufanisi katika ukusanyaji wa mapato kwa 
mamlaka za maji umesalia kuwa wastani wa 
asilimia 91 ukilinganisha na  mwaka wa fedha 
2021/22.  

Aidha, Mamlaka ya Maji ya Vwawa-Mlowo 
ilikuwa na ufanisi wa chini zaidi wa ukusanyaji 
mapato wa chini ya asilimia 30.

MUHTASARI WA TAARIFA YA UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJISAFI 
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c.	 Wastani wa Bei za Maji

Wastani wa bei za maji uliongezeka kutoka 
Shilingi 1,276 kwa mita ya ujazo katika 
mwaka wa fedha 2021/22 hadi Shilingi 1,382 
katika mwaka wa fedha 2022/23. Pamoja na 
wastani huo, bei za maji katika mwaka wa 
fedha 2022/23 zilitofautiana kati ya mamlaka 
za maji na zilikuwa kati ya Shilingi 300 hadi 
Shilingi 3,590 kwa mita ya ujazo. Utofauti 
wa bei umetokana na baadhi ya mamlaka za 
maji kutumia bei zilizopitishwa mwaka 2011 
ambazo haziendani na gharama za uendeshaji 
kwa sasa. 

d.	� Uwiano wa Mapato na Gharama za Uendeshaji

Katika mwaka wa fedha 2022/23, wastani 
wa uwiano wa uendeshaji (working ratio) 
wa mamlaka za maji ulizorota hadi uwiano 
wa 1.3 kutoka uwiano wa 1.1 wa mwaka wa 
fedha 2021/22. Aidha, uwiano wa gharama 
za uendeshaji na uchakavu dhidi ya mapato 
(operating ratio) ulizorota na kufikia 2.0 
ikilinganishwa na 1.6 katika mwaka wa 
fedha 2021/22. Kuongezeka kwa uwiano 
huu kunamaanisha mamlaka za maji nyingi 
zimepunguza uwezo wa kujiendesha kutokana 
na mapato yake.

2.9	 Uwiano wa Watumishi na Wateja 

Katika kipindi cha mapitio, uwiano wa tija ya 
watumishi kwa kuzingatia idadi ya watumishi 
kwa kila maunganisho 1,000 ya majisafi na 
majitaka umeimarika. Uwiano uliimarika 
hadi 3.8 katika mwaka wa fedha 2022/23 
ikilinganishwa na 4.2 na 4.5 katika mwaka 
wa fedha 2021/22 na 2020/21, mtawalia. 
Mamlaka za maji zimeendelea kufanya vizuri 
katika kiashiria hiki cha utendaji kwa kuwa 
na kiwango kinachokubalika cha chini ya 
watumishi 5 kwa kila maunganisho 1,000. 

MUHTASARI WA TAARIFA YA UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJISAFI 
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2.10	Huduma kwa Wateja 

Kanuni Na. 59 (1) ya Kanuni za Huduma ya Maji, inazitaka Mamlaka za Maji kuandaa na 
kutekeleza Mkataba wa Huduma kwa Mteja. Katika mwaka wa mapitio, jumla ya mamlaka 
za maji 82 zilikuwa na Mkataba wa Huduma kwa Mteja. Mamlaka ambazo hazikuwa na 
mkataba huo ni Kilwa Masoko, Liwale na Ruangwa. Katika taarifa hii, tathmini ya utekelezaji 
wa Mkataba wa Huduma kwa Mteja imefanyika kwa kuzingatia mambo makuu mawili 
ambayo ni; uwepo wa mfumo mahususi wa kusajili malalamiko pamoja na kiwango cha 
utatuzi wa malalamiko ya wateja katika mamlaka za maji. Katika mwaka wa fedha 2022/23, 
mamlaka za maji zote 85 zilikuwa na mifumo mahususi ya kusajili na kushughulikia 
malalamiko ya wateja. Mifumo hiyo huwezesha kupokea, kushughulikia na kutoa mrejesho 
wa malalamiko yanayosajiliwa. Aidha, tathmini ya kiwango cha ufuatiliaji wa malalamiko 
kinaonesha kuwa, jumla ya malalamiko 373,800 yalisajiliwa na mamlaka za maji katika 
mwaka wa fedha 2022/23. Malalamiko mengi yaliyosajiliwa yalihusu ukosefu wa maji, 
msukumo mdogo na mivujo ya maji. Kati ya malalamiko yaliyosajiliwa, malalamiko 356,498, 
sawa na asilimia 95.4 yalitatuliwa.

2.11	Uwasilishaji wa Mipango na Taarifa 

a.	 �Uwasilishaji wa Mipango ya Biashara na Programu za Ufuatiliaji wa Ubora wa Majisafi 
na Majitaka

Katika mwaka wa mapitio, mamlaka za maji 57 kati ya 85 zilikuwa na mipango hai ya biashara 
(approved business plans). Mamlaka za maji ambazo hazikuwa na mpango wa biashara ni 
Mwanza, Bukoba, Geita, Njombe, Mugango-Kiabakari, Chato, Chunya, Gairo, Ifakara, Kibaya, 
Kibondo, Kilindoni, Kilwa-Masoko, Kiomboi, Korogwe, Kyela-Kasumulu, Liwale, Ludewa, 
Mahenge, Namanyere, Namtumbo, Ruangwa, Songe, Tunduru, Ushirimbo, Maganzo, Turiani 
na Kahama. Vilevile, Mamlaka za maji 78 kati ya 85 zilikuwa na programu za ufuatiliaji wa 
ubora wa majisafi na majitaka wakati mamlaka za maji za MANAWASA, Kilindoni, Kilwa-
Masoko, Liwale, Mahenge, Utete na Turaini hazikuwa na programu hiyo.

b.	 Uwasilishaji wa Taarifa

Kwa miaka mitatu mfululizo, mamlaka za maji za Mwanza, Songea na Rujewa zimewasilisha 
taarifa zote kwa wakati. Tathmini ya uwasilishaji wa taarifa ilifanyika kwa kuzingatia 
uwasilishaji wa taarifa za mwaka na mwezi kwa njia ya kielektroniki (MajIS), pamoja na 
taarifa za kiufundi na kifedha kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 2.
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Jedwali Na. 2 Hali ya Uwasilishaji wa Taarifa
Maelezo Idadi ya Taarifa 

zinazotakiwa
Idadi ya Taarifa zilizowasilishwa 

kwa wakati 
2020/21 2021/22 2022/23

Taarifa za Kila Mwezi za MajIS 1,020 532 628 752
Taarifa za Mwaka za MajIS 85 54 54 53
Taarifa za Kiufundi 85 62 64 54
Taarifa za Fedha 85 64 72 63

2.12	Utekelezaji wa Mapendekezo ya Taarifa iliyopita

Katika taarifa ya Utendaji wa Mamlaka za Maji kwa Mwaka wa Fedha 2021/22, jumla ya 
mapendekezo nane yafuatayo yalitolewa: 
a)	� Mamlaka za maji kuweka na kutekeleza mikakati ya kuhakikisha kiwango cha dawa 

katika maji kinakidhi viwango vya ubora;
b)	� Mamlaka za maji za wilaya na miji midogo ziajiri watumishi wenye sifa stahiki za 

kusimamia ubora wa maji na kuhakikisha kuwa watumishi wenye weledi na ujuzi 
wanahusika katika mchakato wa uwekaji dawa kwenye maji;

c)	� Mamlaka za maji za mikoa na miradi ya kitaifa zichukue hatua na kuhakikisha uboreshaji 
katika viashiria vya viwango vya mahitaji ya oksijeni kibiolojia na kikemikali (BOD na 
COD) kwenye majitaka yaliyotibiwa na kurudishwa kwenye mazingira (effluent);

d)	� Mamlaka za maji kuchukua hatua za kuhakikisha upotevu wa maji hauzidi kiwango 
kinachokubalika cha chini ya asilimia 20. Miongoni mwa hatua hizo ni pamoja na 
kuandaa na kutekeleza mikakati ya kupunguza upotevu wa maji kwa mujibu wa 
Mwongozo wa EWURA wa Kuandaa Mkakati wa Kupunguza Upotevu wa Maji kwa 
Mamlaka za Maji wa Mwaka 2021;

e)	 �Mamlaka za maji kubuni na kutekeleza programu shirikishi za usafi wa mazingira mijini. 
Pamoja na mambo mengine, mamlaka zinapaswa kutekeleza Mwongozo wa EWURA 
wa Usimamizi wa Huduma ya Majitaka na Topekinyesi kwa Mamlaka za Maji wa Mwaka 
2020;

f)	� Mamlaka za maji kushirikiana na mamlaka za serikali za mitaa kuandaa utaratibu wa 
pamoja ambao utafafanua majukumu na wajibu wa mamlaka za maji, halmashauri 
na wadau wengine katika kuboresha utoaji wa huduma za usafi wa mazingira katika 
maeneo yao ya huduma;

g)	� Mamlaka za maji za mikoa kujumuisha katika mipango yao ya biashara mikakati ya 
matumizi bora ya vyanzo vya maji vilivyopo, ujenzi wa vyanzo vipya vya maji na utunzaji 
na uhifadhi wa vyanzo vya maji; na

h)	� Mamlaka za mikoa na miradi ya kitaifa kuandaa na kutekeleza mikakati ya kuongeza 
mapato ya uendeshaji. Hii ni pamoja na kutumia bei sahihi, kuongeza upatikanaji wa 
huduma na kuongeza ufanisi wa uendeshaji.
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Kwa ujumla, hakuna pendekezo lililotolewa katika Taarifa ya Utendaji wa Mamlaka za Maji 
kwa Mwaka wa Fedha 2021/2022 lililotekelezwa kikamilifu.

2.13	Utekelezaji wa Masharti ya Bei za Maji

Katika utekelezaji wa majukumu yake ya kiudhibiti, EWURA hufanya mapitio ya bei za maji 
kama ambavyo huwasilishwa na mamlaka za maji. Mapitio ya bei hizo huambatana na 
masharti. Katika mwaka wa fedha 2022/23, mamlaka za maji 11, ambazo ni Arusha, Moshi, 
Songea, Mtwara, Tabora, Babati, HTM, Igunga, Nzega, Lushoto, na Mbulu zilikua na masharti 
ya kutekeleza.  Aidha, utekelezaji wa masharti ya bei za maji umeimarika na kufikia asilimia 
58 ikilinganishwa na asilimia 51 na 48 zilizofikiwa katika mwaka wa fedha 2021/22 na 
2020/21 mtawalia. Hakuna mamlaka ya maji ambayo iliweza kutekeleza kikamilifu masharti 
ya bei katika mwaka wa fedha 2022/23.

2.14	Utekelezaji wa Maagizo ya Ukaguzi 

Wakati wa ukaguzi na ufuatiliaji wa ubora wa majisafi na majitaka katika mamlaka za maji, 
EWURA ilitoa jumla ya maagizo 638 kwa mamlaka hizo kwa ajili ya utekelezaji. Tathmini 
ya utekelezaji wa maagizo hayo inaonesha kuwa, maagizo 561, sawa na asilimia 88 
yalitekelezwa kikamilifu na mamlaka za maji. Ni rai ya EWURA kuwa mamlaka za maji 
zihakikishe zinatekeleza kikamilifu maagizo ya ukaguzi ili kuboresha utoaji wa huduma ya 
majisafi na usafi wa mazingira nchini.

2.15	Hali ya Menejimenti na Watumishi

Katika mwaka wa mapitio, jumla ya watumishi wa mamlaka za maji iliongezeka hadi 6,073 
ikilinganishwa na 5,998 katika mwaka wa fedha wa 2021/22 na 5,756 katika mwaka wa 
fedha 2020/21. Idadi ya watumishi waliokuwepo kwenye mamlaka za maji ilikuwa ni asilimia 
91 ya watumishi wanaohitajika. Aidha, idadi ya watumishi wanawake iliongezeka mfululizo 
na kufikia1,750 katika mwaka wa fedha wa 2022/23 kutoka 1,700 katika mwaka wa fedha 
2021/22 na 1,625 katika mwaka wa fedha 2020/21.
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SEHEMU YA TATU

3.0	 USHINDANISHAJI WA UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJI

Sehemu hii inawasilisha taratibu zilizotumika kushindanisha mamlaka za maji na matokeo 
yake kama ifuatavyo:

3.1	 Taratibu za ushindanishaji 

Ushindanishaji wa utendaji wa mamlaka za maji ulifanyika kwa mujibu wa Mwongozo wa 
EWURA wa Upimaji wa Utendaji wa Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira wa Mwaka 
2022. Katika mwongozo huo, mamlaka za maji zimegawanywa katika makundi matatu 
kulingana na idadi ya wateja. Kundi la I ni mamlaka za maji zenye wateja zaidi ya 20,000, 
Kundi la II ni mamlaka za maji zenye wateja kati ya 5,000 na 20,000, na Kundi la III ni mamlaka 
za maji zenye wateja chini ya 5,000.

3.2	 Matokeo ya Ushindanishaji

Kwa kuzingatia vigezo vya ushindanishaji, matokeo ya utendaji wa mamlaka za maji ni kama 
ifuatavyo: 

Kundi la I 

i.	� Mamlaka ya Maji ya Iringa iliibuka mamlaka bora kwa ujumla katika utoaji wa huduma 
za majisafi na usafi wa mazingira kati ya mamlaka 19 za Kundi la I ikiwa na alama 77.7 
inayotafsiriwa kama Vizuri sana wakati Mamlaka ya Maji ya Rombo ikiwa na utendaji 
wa chini zaidi katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira kwa alama 
45.8 ambayo ni wastani.

ii.	� Mamlaka ya Maji ya Tabora iliibuka mamlaka bora katika utekelezaji wa malengo 
iliyojiwekea katika mpango wake wa biashara wakati mamlaka za maji za Mwanza 
Kahama na Bukoba zikiwa na utendaji wa chini zaidi ambao hauridhishi.

Kundi la II 

i.	 �Mamlaka ya Maji ya Nzega iliibuka mamlaka bora kwa ujumla katika utoaji wa huduma 
za majisafi na usafi wa mazingira kati ya mamlaka 18 za Kundi la II ikiwa na alama 83.3 
inayotafsiriwa kama Vizuri sana, wakati Mamlaka ya Maji ya Korogwe ikiwa na utendaji 
wa chini zaidi katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira kwa alama 
37.5 ambayo hairidhishi.

ii.	� Mamlaka ya Maji ya Lindi iliibuka mamlaka bora katika utekelezaji wa malengo 
iliyojiwekea katika mpango wake wa biashara wakati mamlaka za maji za Geita, Njombe 
na Korogwe zikiwa na utendaji wa chini zaidi ambao hauridhishi.
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Kundi la III 

i.	� Mamlaka ya Maji ya Biharamulo iliibuka mamlaka bora kwa ujumla katika utoaji wa 
huduma za majisafi na usafi wa mazingira kati ya mamlaka 48 za Kundi la III, ikiwa na 
alama 75.4 inayotafsiriwa kama Vizuri Sana, wakati Mamlaka ya Maji ya Songe ikiwa na 
utendaji wa chini zaidi katika utoaji wa huduma za majisafi na usafi wa mazingira kwa 
alama 30.2, ambayo hairidhishi.

ii.	� Mamlaka ya Maji ya Mbinga iliibuka mamlaka bora katika utekelezaji wa malengo 
iliyojiwekea katika mpango wake wa biashara wakati mamlaka za maji za Mugango-
Kiabakari, Chato, Chunya, Gairo, Ifakara, Kibaya, Kibondo, Kilindoni, Kilwa Masoko, 
Kiomboi, Kyela-Kasumulu, Liwale, Ludewa, Mahenge, Namanyere, Namtumbo, 
Ruangwa, Rujewa, Songe, Tunduru, Ushirombo, Maganzo na Turiani zikiwa na utendaji 
wa chini zaidi ambao hauridhishi.

Matokeo ya Ushindanishaji wa Mamlaka za Maji kwa makundi yote yameainishwa katika 
jedwali Na. 4-6 la Taarifa hii.

Ulinganisho wa utendaji wa mamlaka za maji kutoka mwaka wa fedha 2020/21 hadi 2022/23 
ni kama unavyoonekana katika Jedwali Na. 3. Kwa ujumla, katika mwaka wa fedha 2022/23 
utendaji wa mamlaka za maji umeendelea kuimarika kutokana na kupungua kwa mamlaka 
za maji zenye utendaji usioridhisha. 

Jedwali Na.3 Ulinganisho wa utendaji wa jumla wa Mamlaka za Maji kutoka Mwaka wa 
Fedha 2020/21 hadi 2022/23
Mwaka wa Fedha 2020/21 2021/22 2022/23
Idadi ya Mamlaka Zilizoshindanishwa 91 90 85
Utendaji wa Jumla (kwa asilimia)
Bora zaidi 0 0 0
Vizuri sana 13 17 12
Vizuri 25 29 27
Wastani 27 31 38
Usioridhisha 26 13 8

18
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SEHEMU YA NNE

4.0 	 MASUALA YALIYOBAINIKA NA MAPENDEKEZO 

Sehemu hii inaorodhesha masuala muhimu yaliyobainika katika Taarifa ya Utendaji wa 
mamlaka za maji kwa mwaka wa fedha 2022/23 ambayo yanahitaji kuboreshwa. Inatarajiwa 
kwamba, endapo mamlaka za maji zitatekeleza kikamilifu mapendekezo yaliyoainishwa 
katika taarifa hii, huduma ya majisafi na usafi wa mazingira itazidi kuimarika.

Jedwali Na. 7: Masuala Yaliyobainika na Mapendekezo
Na Suala Kuu Yaliyobainika Mapendekezo Tarehe ya 

Mwisho ya 
Utekelezaji

Mhusika

i. Kutokidhi 
kiwango 
cha dawa 
(residual 
chlorine 
levels)

 

Mwaka 2022/23, 
wastani wa 
kukidhi kiwango 
cha dawa 
(residual chlorine 
level) kilikuwa 
ni asilimia 84. 
Kiwango hicho 
hakikidhi na kipo 
chini ya kiwango 
kinachotakiwa 
cha asilimia 100 

Mamlaka za Maji ziboreshe 
kukidhi viwango vya dawa 
(residual chlorine) kwa:- 
(i)	 kuandaa na kuwa na 

vituo/sehemu vya 
kupima na kufuatilia 
viwango vya dawa kabla 
maji hayaja sambazwa;

(ii)	 kutukmia kifaa ambacho 
kimefanyiwa uhakiki 
sahihi wa upimaji wa 
kiwango cha dawa 
(residual chlorine); na 

(iii)	kuhakikisha kwamba 
shughuli za utibuji wa 
maji zinafanywa na 
mtaalam wa dawa

Juni 2025 Wakurugenzi 
Watendaji 
wa Mamlaka 
za Maji na 
Usafi wa 
Mazingira

ii. Majitaka 
yaliyotibiwa 
kutokidhi 
viwango 
vya ubora 
kwenye 
viashiria 
vya mahitaji 
ya oksijeni 
kibiolojia na 
kikemikali 
(BOD na 
COD);

Mwaka 2022/23, 
viwango vya 
ubora vya 
majitaka 
yaliyotibiwa 
kwenye viashiria 
vya mahitaji ya 
oksijeni kibaiolojia 
na kikemikali 
(BOD na COD) 
vilikuwa asilimia 
58 and 50, 
mtawalia. 
Viwango hivyo 
havijafikia 
viwangongo 
vinavyohitajika 
vya asilimia 100

(i)	 Mamlaka za maji 
zinapaswa kujenga 
miundombinu ya kutibu 
majitaka na kuongeza 
uwezo wa miundombinu 
iliyopo ya kutibu 
majitaka ili kukidhi 
mahitaji; na

(ii)	 Mamlaka za maji 
zinapaswa kukarabati 
miundombinu ya kutibu 
majitaka

Juni 2026 Wakurugenzi 
Watendaji 
wa Mamlaka 
za Maji na 
Usafi wa 
Mazingira
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Na Suala Kuu Yaliyobainika Mapendekezo Tarehe ya 
Mwisho ya 
Utekelezaji

Mhusika

iii. Uwiano 
mdogo wa 
idadi ya watu 
wanaopata 
huduma ya 
majisafi na 
usafi wa 
mazingira

Uwiano wa 
idadi ya watu 
wanaopata 
huduma ya 
majisafi katika 
maeneo 
yaliyofikiwa na 
miundombinu ya 
maji ni asilimia 
82. Kiwango hiki 
bado hakijafikia 
lengo la asilimia 
95 kwa mujibu 
wa Mpango 
wa Taifa wa 
Maenedeleo kwa 
Miaka Mitano 
(2021/22 – 
2025/26)

Mamlaka za maji 
ziandae mipango ya 
biashara ambayo itakuwa 
imejumuisha mikakati ya 
kufikia asilimia 95 ya utoaji 
huduma ya maji. Mikakati 
hiyo ihusishe upatikanaji wa 
fedha za uwezekezaji kupitia 
ubia kati ya sekta ya umma 
na sekta binafsi (Public 
Private Partinership). Pia, 
mamlaka za maji zichukue 
hatua mahsusi za kuongeza 
upatikanaji wa huduma za 
maji

Juni 2025 Wakurugenzi 
Watendaji 
wa Mamlaka 
za Maji na 
Usafi wa 
Mazingira

iv. Upotevu 
mkubwa wa 
maji wa zaidi 
ya asilimia 20 
inayokubalika

Kwa mwaka 
2022/23 kiwango 
cha upotevu wa 
maji kilikuwa 
asilimia 37, 
kiwango hicho 
ni kikubwa 
kuliko kiwango 
kinachokubalika 
kisichozidi 
asilimia 20

(i) Mamlaka za maji 
zichukue hatua stahiki 
za kuhakikisha upotevu 
wa maji hauzidi kiwango 
kinachokubalika cha chini 
ya asilimia 20. Hatua hizo 
ni pamoja na kuandaa na 
kutekeleza mikakati ya 
kupunguza upotevu wa maji 
kwa mujibu wa Mwongozo 
wa EWURA wa Kuandaa 
Mkakati wa Kupunguza 
Upotevu wa Maji kwa 
Mamlaka za Maji wa Mwaka 
2021

Juni 2024 Wakurugenzi 
Watendaji 
wa Mamlaka 
za Maji na 
Usafi wa 
Mazingira 

(ii) Mamlaka za maji 
kuhakikisha zinatekeleza 
Mikakati ya Kupunguza 
Upotevu wa Maji katika 
mamlaka zao za maji

Endelevu Wakurugenzi 
Watendaji 
wa Mamlaka 
za Maji na 
Usafi wa 
Mazingira 
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Mwisho ya 
Utekelezaji

Mhusika

v. Uchache wa 
miundombinu 
ya 
miundombinu 
ya kutibu 
majitaka na 
topetaka 
kinyesi 

Mamlaka 64 kati 
ya 85 hazina 
miundombinu ya 
kutibu majitaka 
na topetaka 
kinyesi. Hii 
inaashiria kuna 
hatari ya afya na 
mazingira

(i)Mamlaka za maji 
zijumuishe kwenye Mipango 
Biashara yao mikakati ya 
kupata ardhi/eneo kwa ajili 
ya ujenzi wa miundombinu 
ya kutibu majitaka na 
topetaka kinyesi

Juni 2025 Wakurugenzi 
Watendaji 
wa Mamlaka 
za Maji na 
Usafi wa 
Mazingira

Wizara ya Maji inashauriwa 
kuzisaidia mamlaka za maji 
fedha kwa ajili ya ujenzi wa 
miundombinu ya majitaka na 
topetaka kinyesi. 

Pia, ushirikishwaji wa 
sekta binafsi unaweza 
ukaangaliwa kama njia 
mbadala

Juni 2026 Wizara ya 
Maji

vi. Uwiano 
mdogo wa 
uzalishaji 
wa maji 
ikilinganishwa 
na mahitaji

Licha ya uwepo 
wa miundombinu 
yenye uwezo 
wa kutosha wa 
kuzalisha maji, 
kiwango cha maji 
yanayozalishwa 
na baadhi ya 
mamlaka za 
maji bado 
kimeenedelea 
kutokidhi 
mahitaji 

Mamlaka za maji zihakikishe 
zinatumia kikamilifu uwezo 
wa miundombinu ya 
uzalishaji maji iliyopo ikiwa 
ni pamoja na kuongeza 
mtandao wa usambazaji 
maji ili kuendana na 
ongezeko la wateja

Juni 2025 Wakurugenzi 
Watendaji 
wa Mamlaka 
za Maji na 
Usafi wa 
Mazingira

vii. Bei za maji za 
muda mrefu 
ambazo 
haziendani 
na gharama 
halisi za 
uendeshaji

Baadhi ya 
mamlaka za 
maji kuendelea 
kutumia bei za 
maji kwa muda 
mrefu ambazo 
haziendani na 
gharama halisi 
za uendeshaji na 
uwekezaji

(i)Mamlaka za maji ziandae 
mipango ya biashara ili 
pamoja na mambo mengine 
ziweze kubaini gharama 
halisi za utoaji huduma na 
kufanya marekebisho ya bei

June 2025 Wakurugenzi 
Watendaji 
wa Mamlaka 
za Maji na 
Usafi wa 
Mazingira

(ii) Wizara ya Maji 
inashauriwa kuzisaidia 
Mamlaka za maji kuwa 
na wataalam wa kutosha 
kulingana na muundo 
wa mamlaka za maji 
uliopitishwa

Juni 2025 Wizara ya 
Maji

MUHTASARI WA TAARIFA YA UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJISAFI 
NA USAFI WA MAZINGIRA KWA MWAKA WA FEDHA 2022/23
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Utekelezaji

Mhusika

viii. Upatikani 
wa huduma 
isiyotesheleza 
ya usafi wa 
mazingira

Katika mwaka 
2022/23, watu 
wanaopata 
huduma ya usafi 
wa mazingira 
kutoka kwenye 
miundombinu 
ya majitaka ni 
asilimia 11. 
Kiwango hiki 
bado kipo chini 
ya asilimia 
100 ambayo 
inakubalika.  
Pia, mamlaka 21 
kati ya 85 zina 
miundombinu ya 
kutibu majitaka 
na topetaka 
kinyesi. 

(i)	 Mamlaka za maji kubuni 
na kutekeleza programu 
shirikishi za usafi wa 
mazingira mijini (City 
Wide Inclusive Sanitation 
Approach)

(ii)	 Mamlaka za maji 
zinapaswa kutekeleza 
Mwongozo wa EWURA 
wa Usimamizi wa 
Huduma ya Majitaka 
na Topekinyesi kwa 
Mamlaka za Maji wa 
Mwaka 2020

Endelevu Wakurugenzi 
Watendaji 
wa Mamlaka 
za Maji na 
Usafi wa 
Mazingira

MUHTASARI WA TAARIFA YA UTENDAJI WA MAMLAKA ZA MAJISAFI 
NA USAFI WA MAZINGIRA KWA MWAKA WA FEDHA 2022/23
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www.ewura.go.tz
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