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Miradi ya maji mfano wa 
kuigwa

Makamu wa Rais asisitiza ulinzi wa 
mazingira, pamoja na vyanzo vya maji

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) amehawahaki-
kishia Watanzania kuwa mradi wa maji wa miji 28 utaka-
milika kwa wakati kama ilivyopangwa mwaka 2025.
Mhe. Aweso amesema hayo akiwa jijini New Delhi nchi-
ni India alipofanya mazungumzo na viongozi wa makam-
puni ya wakandarasi wanaotekeleza mradi huo .

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
ameipongeza Wizara ya Maji kwa usi-
mamizi mzuri wa miradi ya maji.

Wizara ya Maji. inayoongozwa na Mhe. 

Mradi wa Maji wa Miji 28 
Kukamilika kwa Wakati – 
Aweso

Jumaa Aweso (Mb) imepewa pongezi pamoja 
na Wataalamu wa Wizara hiyo kwa matumizi 
mazuri ya fedha za miradi katika utekelezaji na 
usimamizi mzuri  nchini,na kuagiza iwe mfano 
katika miradi mingine yote ya serikali.
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Miradi ya maji mfano wa 
kuigwa

ais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Su-
luhu Hassan ameipongeza Wizara 

ya Maji kwa usimamizi mzuri wa miradi ya 
maji.
Wizara ya Maji. inayoongozwa na Mhe. Ju-
maa Aweso (Mb) imepewa pongezi pamo-
ja na Wataalamu wa Wizara hiyo kwa ma-
tumizi mazuri ya fedha za miradi katika 
utekelezaji na usimamizi mzuri  nchini,na 
kuagiza iwe mfano katika miradi mingine 
yote ya serikali.

Mhe. Rais ametoa pongezi hizo  baada ya 
kuridhishwa na kasi ya utekelezaji wa mi-
radi ya maji nchini, ikiwemo utekelezaji wa 
Mradi Mkubwa wa Maji unaotumia  chanzo 
cha Ziwa Victoria wa Tinde - Shelui alioz-
induliwa tarehe 17 Oktoba,2023 katika Kijiji 
cha Kisonzo, Shelui-Singida.

Mhe. Rais ameiagiza Wizara ya Maji kuonge-
za kasi katika usambazaji wa maji kwa wana-
nchi, kwani amefarijika kuona suala la maji 
linafanyiwa kazi na serikali na maji yana-
patikana tofauti na awali alipokuwa anap-
okelewa katika ziara zake na ndoo na chupa 
za maji wananchi wakielezea tatizo la maji, 
hali ambayo haipo tena.

Katika kuharakisha utekelezaji wa miradi 
ya maji,  ameziagiza Mamlaka zinazohusika 
kuhakikisha hapatokei mkwamo kwa saba-
bu zozote katika upatikanaji wa misamaha 
ya kodi inayostahili,ucheleweshaji wa vibali 
vya kazi kwa wafanyakazi wa kigeni na utoa-
ji wa vifaa bandarini

R
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Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia imetoa kiasi cha shilingi milioni 500 kwa 
ajili ya ujenzi wa Mradi wa Maji katika Kata 
ya Puge Wilaya ya Nzega, Mkoani Tabora.

Waziri wa Maji  Mhe. Jumaa  Aweso ( Mb) 
amemhakikishia Mhe. Rais kuwa fedha  
hizo zitatolewa mapema iwezekanavyo ili 
kuwaondolea tatizo la maji wakazi wa Kata 
ya Puge.

ais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan amezindua Mradi wa Uzal-

ishaji wa Mbegu za Mazao ya Kilimo wilayani 
Nzega, akiwa ziara ya kikazi mkoani Tabora. 

Akitoa taarifa ya mradi huo , Waziri wa Kili-
mo Mhe. Hussein Bashe (Mb) ameishukuru 
Wizara ya Maji inayoongozwa na Waziri wake 
Mhe. Jumaa Aweso (Mb)  kwa kuikabidhi 
Wizara ya Kilimo Bwawa la Maji la Kilimi na 
Bonde la kilimo lenye ukubwa wa ekari 1,102 
lililopo eneo la Uchama Wilayani Nzega kwa 
ajili ya kuanzisha Shamba la Mbegu.

Mhe. Bashe amesema kuanzishwa kwa Sham-
ba hilo la Mbegu linalosimamiwa na Wakala 
wa Mbegu Nchini (ASA) kutachochea mpan-
go wa  Serikali wa  kuwawezesha Vijana katika 
Sekta ya Kilimo.

R

Wizara ya Maji yakabidhi bonde la 
kilimi nzega kwa Wizara ya Kilimo

Milioni 500 kuondosha kero 
ya maji kata moja iliyosalia 
Nzega Vijijini - Waziri Aweso

Hatua hiyo inàjibu  ombi la Mbunge 
wa Nzega Vijijini Mhe. Dkt. Hamis 
Kigwangala ambaye amesema ni 
kata moja tu  ya Puge katika Jim-
bo lake  ndio yenye changamoto ya 
uhaba wa maji. 

Mhe. Rais, Dkt. Samia Suluhu Has-
san ameongea na wananchi wa eneo 
hilo akiwa katika ziara ya kikazi nji-
ani  Mkoani Tabora.
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Mradi wa maji wa Tinde  
Shelui sasa rasmi

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,Mhe. Dkt. Samia Su-
luhu Hassan  amezindua  mradi mkubwa wa maji unaotumia chan-
zo cha  Ziwa Victoria eneo la Shelui mkoani Singida ukiwa na tha-
mani ya jumla ya shilingi Bilioni 24.47 ikiwa ni fedha za mkopo 
nafuu kutoka Benki ya EXIM India.

Mradi huu kwa awamu ya kwanza ya utekelezaji ulikamilika  tarehe 
11 Agosti, 2023 kwa gharama ya shilingi Bilioni 24.47 na wanan-
chi zaidi ya elfu arobaini wa vijiji vya Tinde mkoani Shinyanga na 
Shelui mkoani Singida tayari wanapata huduma ya majisafi na sala-
ma, na utekelezaji wa awamu ya pili utagharimu shilingi bilioni 16.2

Ujenzi wa mradi  unasimamiwa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira  Kahama - Shinyanga (KASHWASA).
Hafla ya uzinduzi wa mradi huu  imehudhuriwa na viongozi 
mbalimbali wa Chama na Serikali,  wakiwemo,Waziri wa Maji Mhe.  
Jumaa  Aweso (Mb), Balozi wa India nchini Tanzania, Mhe. Binaya 
Srikanta Pradhan, Waziri wa Fedha na Mbunge wa Jimbo la Iram-
ba Magharibi, Mhe. Mwigulu Nchemba (Mb). Maelfu ya wananchi 
wameshiriki katika tukio hili.

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania amefanya ziara ya kikazi katika Mkoa 
wa Tabora ambapo ametembelea wilaya ya Igunga na Nzega 
katika miradi mbalimbali ikiwepo miradi ya maji.

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) katika ziara hiyo 
ameeleza kuwa mkoa wa Tabora huduma ya maji ilikuwa 
changamoto sana lakini kwa sasa hali ni nzuri kwa sababu 
upatikanaji wa maji umefikia asilimia 98 mijini ikiwa ni ute-
kelezaji wa maelekezo yaliyotolewa katika kuhakikisha maji 
yanapatikana kwa asilimia 95 mijini na vijijini asilimia 85 
ifikapo mwaka 2025.

Ameongeza kuwa mkakati uliopo ni kuhakikisha maji kuto-
ka ziwa Victoria yanafika katika Wilaya zote za Tabora am-
bapo hivi sasa ili kutimiza hilo wakandarasi wanafanya kazi 
site Sikonge, Urambo na Kaliua.

Amesema bayana na kumhakikishia Mhe. Rais kuwa yeye 
pamoja na timu nzima ya Wizara ya Maji hawatokuwa kik-
wazo kwa mkoa wa Tabora kupata majisafi na salama yenye 
kutosheleza.

“Mhe. Rais Samia, Tabora 
maji yapo” Waziri wa Maji 
Mhe. Aweso awahakikishia 

wananchi

Oktoba - Desemba, 2023
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Makamu wa Rais 
asisitiza ulinzi wa 
mazingira, pamoja 
na vyanzo vya maji

Mradi wa maji wa bilioni 8.7 
wawekewe jiwe la msingi na 

Makamu wa Rais

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Isdori Mpan-
go ameweka jiwe la msingi la ujenzi wa mradi wa maji wa Lugenge mkoani Njombe, 
ambao umefikia asilimia 82 ya ujenzi unaogharimu shilingi bilioni 8.7 na kutarajiwa 
kunufaisha zaidi ya wananchi  elfu kumi.

Mhe. Dkt. Mpango amewahakikishia wananchi wa eneo la Ramadhani kuwa Serikali 
itaendelea kuwaletea maendeleo na kutekeleza Ilani ya Chama cha Mapinduzi  (CCM) 
ya kuwapatia wananchi majisafi, salama na yenye kutosheleza kwa asilimia 85vijijini na 
mijini asilimia 95  ifikapo mwaka 2025.
Ameielekeza Wizara ya Maji kukamilisha mradi wa maji wa Lugenge kama ulivyopang-
wa kwa kuwa fedha zipo na kufanyia kazi suala la kuwalipa fidia wananchi  waliopisha 
maeneo ya miradi ya maji.

Kwa upande wake ,Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa Aweso (Mb) ameishukuru Serikali ya 
Awamu ya Sita kwa kutenga fedha kiasi cha shilingi bilioni 8.7 kwa ajili ya ujenzi wa 
mradi wa maji wa chanzo cha Lugenge mkoani Njombe, na amewaahidi wananchi mra-
di huo utakamilika kwa wakati ifikapo mapema mwezi  Februari, 2024.

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia Mhe. Dkt. Philip Isdori Mpango amekemea tabia ya 
uharibifu wa mazingira na matumizi mabaya ya vyanzo 
vya maji, na kutaka kila mwananchi awe mlinzi wa mazin-
gira.

Kufuatia hilo, Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa Aweso (Mb) 
ameitaka jamii kushiriki kubeba jukumu la kulinda na ku-
tunza rasilimali za maji kwa faida ya matumizi mbalimbali 
ikiwemo kuzalisha Nishati ya umeme, Kilimo na matumizi 
mengine  ya muhimu kwa kijamii,na kwamba kwa vyan-
zo vya maji vilivyoharibiwa na kukauka iwe fundisho kwa 
wengine kutoharibu rasilimali za maji.

Ametoa tahadhari hiyo ili jamii iendelee kulinda, kutunza 
na kuendeleza rasilimali za maji zilizopo katika kila kona 
ya nchi kwa maendeleo na ustawi wa jamii.

Akitoa salamu na shukrani, Mbunge wa Makete, Mhe. Fes-
to Sanga ameishukuru Serikali ya Awamu ya Sita kwa mi-
radi ya maji inayotekelezwa katika wilaya hiyo yenye tha-
mani ya shilingi bilioni 5.7, na hivi sasa wilaya ya Makete 
imekuwa ya kwanza kitaifa kwenye upatikanaji wa hudu-
ma ya maji kwa asilimia 99.
Makamu wa Rais yalifanya ziara ya kikazi mkoani mkoani 
Njombe kwa siku tatu ambapo Waziri wa Maji Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb) alikuwepo. 

Oktoba - Desemba, 2023
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Bilioni 42 zinatekeleza Miradi ya Maji 
Makambako - Aweso

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso  (Mb) amesema Serikali 
ya Awamu ya Sita imetenga  kiasi cha shilingi bilioni 3.2 kwa 
mwaka wa Fedha 2023/2024 kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa 
maji katika kata ya Mlowa, Kijiji cha Idofi mkoani Njombe.

Amesema hayo katika kijiji cha Idofi akiwa katika msafara 
wa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Philip Isdori Mpango anayefanya ziara mkoani 
Njombe. 

Waziri Aweso amesema Wizara ya Maji haitakuwa kikwazo 
katika utekelezaji wa ujenzi wa miradi wa maji na kwam-
ba fedha hizo shilingi bilioni 3.2 zitakamilisha mradi hu na 
kumuagiza Mkurugenzi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Makambako kuanza mara moja utekelezaji wa 
mradi huo.

Sanjari na hilo, Waziri Aweso amemuhakikishia  Makamu 
wa Rais Mhe. Dkt. Mpango kuwa fedha  shilingi bilioni 42 
zinazotekeleza miradi mbalimbali ya maji katika mji wa 
Makambako zitakamilisha miradi yote kwa wakati ili kuwa-
ondolea wananchi uhaba wa huduma ya majisafi.

Pamoja na hayo, Waziri Aweso ameridhia ombi la Mwenyeki-
ti wa Chama cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Njombe, Mhe. 
Deo Sanga ambaye  ameomba Wizara ya Maji kujenga Tenki 
kubwa la maji katika kata ya Mlowa, kijiji cha Idofi-Makam-
bako ambapo kazi hiyo itatekelezwa kupitia mradi wa maji 
wa Mlowa wenye thamani ya shilingi bilioni 3.2.

Mhe. Sanga amempongeza Waziri wa Maji  Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb) kwa  kazi kubwa inayofanywa na Wizara ya 
Maji katika utekelezaji wa mradi mkubwa wa maji wa Miji 
28 ambapo Mkoa wa Njombe ni sehemu ya mradi huo.
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Phillip Isdori Mpango yupo katika ziara ya kikazi 
ya siku tatu mkoani Njombe ambayo ameanza leo. 

Prof. Jamal atoa shule 
kuhusu mabadiliko ya 

tabianchi

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Prof.  Jamal Katundu amesema 
ongezeko kubwa la watu  na kukua kwa shughuli mbalimbali za ki-
uchumi hapa nchini linatarajiwa ama linatishia kupunguza kiwan-
go  cha upatikanaji  wa maji kwa mtu na kufikia mita za ujazo 883 
ifikapo mwaka 2035.  

Amesema hayo wakati wa warsha ya wadau kuhusu kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi na ustahimilivu katika maeneo ya nchi.
Prof. Jamal amesema hali hiyo inaweza kuwa mbaya zaidi kwa mae-
neo kame ya nchi kama hakutakuwa na mikakati mathubuti ya ku-
kabiliana na tabianchi

Amesema kwa mkoa wa Dodoma ambao ni makao makuu ya nchi, 
kustawi kwa kuongezeka kwa  idadi ya watu na kukua kwa shughuli 
mbalimbali za kiuchumi na za kijamii kumeisukuma  Wizara ya 
Maji kuendelea na utekelezaji wa mipango mbalimbali ili kuweze-
sha upatikanaji wa vyanzo  vya maji safi. 

Prof. Jamal amepongeza watekelezaji wa Mradi wa kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi na ustahimilivu katika nyanda kavu za 
kitropiki kupiitia Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo  (SUA) kwa 
kushirikiana na Wizara ya Maji 
Utekelezaji wa mradi  utawawezesha kuunganisha wataalam wa 
Wizara ya Maji kupitia kituo Mahiri cha Rasilimali za Maji na 
watafiti wabobezi kutoka SUA,  na nchi za Uingereza, India na Niger

Oktoba - Desemba, 2023
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Mpanda-mradi wa maji wa miji 28 Mkandara-
si yupo kazini, Mahundi

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Maryprisca Ma-
hundi (Mb) amesema  katika kuboresha huduma ya 
maji katika mji wa Mpanda, Serikali inatekeleza mradi 
wa maji wa miji 28 ambapo Mkandarasi anaendelea na 
kazi.
Mhe. Mahundi amesema hayo kwa niaba ya Waziri wa 
Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) wakati akishiriki katika 
majumuisho ya ziara ya Katibu Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi  (CCM) ndugu Daniel Chongolo mkoani 
Katavi
Ameongeza kuwa kwa miradi ya Mamba- Majimoto na 
Kapalamsenga - Karema Serikali inaendelea kusimamia 
na kufuatilia ili kuhakikisha inakamilika kwa wakati  ili 
wananchi wapate huduma ya maji.
Ameainisha mpango wa muda mrefu wa Serikali ni 
kutumia chanzo cha ziwa Tanganyika na taratibu za 
kumpata mtaalamu Mshauri zinaendelea na anatarajiwa 
kuanza kazi Desemba, 2023
Waziri Mahundi ameahidi kuwa tarehe 08 Oktoba, 2023  
atafika kwenye mradi wa maji wa Ugalla uliopo wilayani 
Nsimbo kufuatilia utekelezaji wake na kutoa maelekezo 
kwa Mkandarasi wa mradi huo. 

Mkandarasi fanya kazi 
kwa saa 24 mradi wa 
Katambike-Mahundi

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Maryprisca Mahundi (Mb) am-
emtaka Mkandarasi anayetekeleza mradi wa maji wa Katambike kufan-
ya kazi kwa saa 24 ili akamilishe mradi huo kwa wakati. 

Mhe. Mahundi ametoa maelekezo hayo akiwa kata ya Ugalla, Mpanda 
mkoani Katavi  ikiwa ni mwitikio wa maelekezo ya Katibu Mkuu wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) Ndugu Daniel Chongolo aliyeelekeza 
mradi huo ukaguliwe ili kuona hatua za kuchukua na wananchi wapate 
huduma ya maji. 
Waziri Mahundi amesema atarudi katika mradi huo, na endapo Mkan-
darasi  atashindwa kukamilisha ujenzi wa mradi  kwa muda uliopang-
wa, Wizara ya Maji itaendelea na utekelezaji wa kazi zilizosalia kwa 
utaratibu wa Force Account.
Naye, Mkuu wa Wilaya ya Mpanda Mhe. Jamila Kimaro amesema  ata-
simamia na kufuatilia  mradi huo ili kuweza kutoa mrejesho kuhusu 
utekelezaji wake kwa viongozi wa Wizara ya Maji.

Oktoba - Desemba, 2023
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Hati za viwanja Bonde la Makutupora
 zifutwe - Mhe. Majaliwa

Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa  
ameagiza Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
na Wizara ya Ardhi wafute hati zote 
zilizopimwa kwenye Bonde la Ma-
kutupora na kuwaondoa wavamizi 
waliojenga kwa sababu bonde hilo 
chanzo cha maji kwa jiji la Dodoma.

Ameliagiza Jeshi la Polisi kwa 
kushirikiana na Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUKU-
RU) wawafuatilie na kuwarejesha 
Dodoma watumishi 11 waliokuwa 
Halmashauri ya Jiji la Dodoma ili 
wajibu tuhuma za matumizi mabaya 
ya fedha, kupora maeneo ya wanan-
chi na kugawa maeneo ya wazi.

 “Watumishi wa Jiji la Dodoma ni Jo-
sephat Mafuru (aliyekuwa Mkuru-
genzi wa Jiji), Scorpion Philip, Len-
nis Ngole, Allen Mwakanjuki, Aisha 
Masanja, Agusta Primo, Azory Wil-
liam Byakanwa, Frezia Kazimoto, 
Premin Nzenga, Stella Komba na 
Thabiti Mbiyagi. Hawa ni wachache 
miongoni mwa wengi waliohusika 
kusababisha migogoro, watafutwe 
na waje kujibu tuhuma dhidi yao,” 
amesema. 

 Amesema kuwa Jiji la Dodoma lite-

Mradi wa maji wa 
Murusagamba siku 

30 kukamilika

Wizara ya Maji imetoa kiasi cha shilingi milioni 
250 ili kuanza kutekeleza mradi wa maji katika ki-
jiji cha Murusagamba, Ngara mkoani Kagera amba-
po Mkuu wa wilaya ya Ngara Kanali Mathias Kahabi 
ameelekezwa kutumia nguvu kazi ya wafungwa ku-
chimba mitaro ukamilike katika siku 30  ili mradi  
uwe umekamilika na wananchi wakabidhiwe. 
Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) amese-
ma hayo akiwa katika ziara ya kikazi katika kata 
Murusagamba,  wilayani Ngara kufuatia agizo alilo-
pewa na Naibu Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na Waziri wa Nishati Mhe. Dkt. 
Dotto Biteko (Mb) kufanyia kazi changamoto ya up-
atikanaji wa maji katika eneo hilo. 
Amesema  kuongezeka kwa idadi ya watu katika ki-
jiji cha Murusagamba kumesababisha huduma ya 
maji kutotosheleza hivyo mradi huo utawekewa mi-
undombinu mipya ili maji yafike kwa wananchi.
Waziri Aweso amemuagiza Meneja wa Wakala wa 
Usambazaji Maji Vijijini (RUWASA) mkoa wa Kag-
era kutangaza mradi wa maji wa kijiji cha Ntanga 
wenye thamani ya zaidi ya shilingi milioni 700 ili wa-
nanchi wa kijiji hicho waanze kupata maji.
Pamoja na hayo, amemtaka mkandarasi anayetekele-
za mradi wa maji wa Kumubuga kuripoti katika Ofisi 
ya Mkuu wa Wilaya kutoa maelezo ya lini atamali-
za mradi anaotekeleza kutokana na kuchelewa kwa 
mradi huo.
Wakati habari hii inachapishwa, tayari mradi huu 
unatoa huduma kwa wananchi

keleze mapendekezo ya Kama-
ti Maalum ya Uchunguzi kwa 
kufanya uhakiki wa hati pan-
dikizi zote, litafute maeneo na 
kuwafidia wananchi wanaolidai 
Jiji na liwe limekamilisha ute-
kelezaji ifikapo Januari 30, 2024. 
“Halmashauri ya Jiji isitishe up-
imaji shirikishi wa asilimia 70 
kwa 30 na sasa wabaini wana-
nchi wote waliohusika na zoezi 
hilo ili walipwe ifikapo Januari 
30, 2024.”
Kwa mujibu wa Taarifa ya Ofi-
si ya Waziri Mkuu, Kikao hicho 
kimehudhuriwa na Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Naibu Waziri Ofisi 
ya Waziri Mkuu (SBU), Maka-
tibu Wakuu wa Ofisi ya Wazi-
ri Mkuu, OR - TAMISEMI na 
Ardhi, Wakuu wa Mikoa hiyo 
sita, Makatibu Tawala na Wak-
urugenzi wa Majiji hayo, Ka-
mati Maalum ya Uchunguzi 
iliyoundwa na Waziri Mkuu ili-
bainisha kuwa mradi wa upima-
ji shirikishi wa asilimia 70 kwa 
30 ulikuwa ni dhana iliyokuwa 
inatumiwa bila kufuata sheria. 

Oktoba - Desemba, 2023
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Prof. Jamal akitaka Chuo cha Maji kuonge-
za somo la ujasiriamali

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Prof. Jamal Katundu ameutaka uongozi  
wa Chuo cha Maji na  Bodi ya Chuo hicho kukiimarisha Chuo katika 
utafiti,ushauri na mafunzo ya ujasiriamali  ili kukiimarisha Chuo,Waku-
funzi na kuendelea kuzalisha wahitimu walio bora zaidi.

Katibu Mkuu Prof. Katundu amemuwakilisha Waziri wa Maji Mhe. Ju-
maa Aweso (Mb) katika Mahafali ya 47 ya Chuo cha Maji yaliyofanyika 
katika Ukumbi wa Mlimaji City Jijini Dar es Salaam. 

Akizungumzia miradi ya uendelezaji wa miundombinu  ya Chuo cha Maji 
cha Jijini Dar es Salaam, Prof. Katundu amesema ukarabati na ujenzi wa 
miundombinu  takribani 32 ya majengo ya Utawala,Maktaba,Mabweni 
na Madarasa yanayogharimu shilingi bilioni 7.5 kutoka serikali kuu ya-
takamilika kwa wakati.

Aidha Prof. Katundu amemuagiza Mkuu wa Chuo cha Maji,Dkt. Adam 
Karia kuweka utaratibu wa mafunzo kwa vitendo kwa Vijana 682 walio-
hitimu kwa kuwapeleka katika Mamalaka za Maji nchini kupata ujuzi ka-
tika fani zao baada ya masomo ya darasani.

Pamoja na hayo amekitaka chuo kusimamia kwa nguvu jukumu la ku-
waandaa vijana katika fani mbalimbali za Sekta ya Maji.
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Mradi wa Maji wa Miji 28 Kukamilika kwa Wakati – Aweso

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb) amehawahaki-
kishia Watanzania kuwa mradi 
wa maji wa miji 28 utakamilika 
kwa wakati kama ilivyopang-
wa mwaka 2025.
Mhe. Aweso amesema hayo 
akiwa jijini New Delhi nchini 
India alipofanya mazungumzo 
na viongozi wa makampuni ya 
wakandarasi wanaotekeleza 
mradi huo .
Waziri Aweso ambaye yupo 
nchini India katika ziara ya 
Mhe. Samia Suluhu Hassan 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania amefanya mazu-
ngumzo hayo akiwa na Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Maji Prof. 
Jamal Katundu na Mwakilishi 
wa Balozi wa Tanzania nchi-
ni India Bwana Deo Dotto 
na Mkurugenzi Msaidizi wa 
Rasilimali za Maji Robert Sun-
day.
 Akizungumza na Wakan-
darasi hao pamoja na Mkan-
darasi Mshauri na mwakilishi  

wa Benki ya Exim ya India  
ameeleza  jinsi Mhe. Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania alivyowezesha ku-
kamilika kwa michakato ya 
Mradi huo kuanza baada ya 
kuchukua muda mrefu na 
kuhimiza kazi ifayike vizuri 
ikiwa ni kurejesha shukra-
ni kwa kiongozi wa nchi na 
kutimiza ufanikishaji wa 
malengo yake ya  “Kumtua 
Mama Ndoo Kichwani”.

Ameahidi ushirikiano kati-
ka hatua zote katika kipin-
di cha utekelezaji wa mradi 
huo, Pamoja na hilo wadau 
wameshukuru uongozi wa 
Wizara ya Maji kwa kuridhia 
kukutana nao na kusikiliza 
changamoto zao na kutoa 
majibu. 

Katibu Mkuu Wizara ya Maji Prof. Jamal Katundu ame-
saini mkataba wa makubaliano na Asasi ya Mtandao wa 
Msaada (Global Aid Network) ya Canada kuhusu kazi ya 
uchimbaji wa visima vya maji vipatavyo 450.

Hafla ya utiaji Saini imefanyika Jijini Dodoma na Asa-
si hiyo  imewasilishwa na Meneja Uendeshaji na Ufundi 
Bw. Stephen Thomson
Visima hivyo vitachimbwa Kibiti na Simanjiro, na kila 
mwaka vitachimbwa visima 90 kwa kipindi cha miaka 
mitano ya mkataba. Urefu na kiwango cha uchimbaji 
kwenda chini itakuwa mita 200.

Kazi hii itafanywa kitaalamu na kufuata taratibu za Ser-
ikali kwa kushirikisha Bodi za Maji za Mabonde katika 
maeneo husika, na Maabara za Ubora wa Maji ili kujua 
ubora wa maji kabla ya kutoa huduma kwa wananchi.

Visima 450 kuchimbwa 
Kibiti na Simanjiro
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Mhandisi Limbe awatambua wateja kwa ushirikiano wao katika 
huduma ya maji

Mkurugenzi  Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira  Moshi (MUWSA Mhandi-
si Kija Limbe, amewashukuru wateja na wadau 
wote wa MUWSA kwa  ushirikiano mkubwa wa 
dhati katika kuhakikisha mamlaka anayoiongoza 
inatekeleza majukumu yake kwa ufanisi kwa wa-
nanchi.
Mhandisi Limbe ameyasema hayo katika hafla 
fupi mjini Moshi wakati wa kuhitimisha Wiki ya 
Huduma kwa Wateja 2023 ambapo kwa niaba ya 
Wizara ya Maji ametunuku vyeti vya shukrani 
kwa wawakilishi wa wateja wa huduma ya maji 
wa mjini Moshi. 
“ Ninawashukuru sana wateja wetu kwa kuende-
lea kuchangia huduma zinazotolewa na Mamlaka 
yetu yam aji, na tunawaahidi kuendelea kuwapa 
huduma dhabiti, bora na endelevu .” Mhandisi 
Limbe ametoa ahadi hiyo.

MUWSA imewatunuku vyeti wateja wake watatu 
ambao ni kampuni ya bia ya Serengeti Breweries 
Limited, kampuni ya magari ya Rajinder Motors 
LTD pamoja na Chuo cha Usimamizi wa Wanya-
ma pori Mweka. 
Wateja hao wamepatikana kwa kigezo cha ulipa-
ji wa Ankara kwa wakati pamoja na ushirikiano 
mkubwa unaotolewa na taasisi hizo katika Sekta 
ya Maji. 

 Akizungumza kwa niaba ya wateja waliotunuki-
wa vyeti, Mwakilishi kutoka kampuni ya Rajinder 
Motors LTD  Bi. Laila Kanakis amesema,”Tun-
awashuru MUWSA kwa kuthamini mchango 
wetu  nasi tunaahidi kuendelea kutoa ushirikiano 
wa kutosha kwa MUWSA”.

Mkurugenzi Mhandisi Limbe amewaasa baadhi 
ya wananchi wanaohujumu miundo mbinu ya 
serikali ikiwemo wizi wa mifuniko ya chemba za 
majisafi na majitaka pamoja na wizi wa Dira za 
maji kuacha mara moja kwani wanafifisha jitiha-
da za serikali za kufikisha huduma ya maji  kwa 
wananchi.
Amewataka wananchi kushirikiana na Mamlaka 
ya Maji kwa ulinzi na  kutoa taarifa kupitia ofi-
si za Mamlaka au  Jeshi la Polisi wanapowabaini 
wahujumu wa miundombinu kwa sababu hudu-
ma ya maji ni maendeleo ya wananchi na nchi. 
Amesema zawadi nono itatolewa kwa yeyote 
atayefanikisha kukamatwa kwa wahujumu wa 
miundo mbinu hiyo na taarifa atakazotoa zitaku-
wa siri.

Oktoba - Desemba, 2023



Jarida Tando

8

Mzee Msekwa, Spika mstaafu apongeza utendaji ka-
tika Sekta ya Maji

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza (MWAUWA-
SA), Bi. Neli Msuya amemtembelea 
Spika Mstaafu wa Bunge la Jamhu-
ri ya Muungano wa Tanzania, Mhe 
Pius Msekwa katika makazi yake 
Nansio, Wilayani Ukerewe ikiwa 
pia ni siku maalum ya kumbukizi ya 
miaka 24 ya kifo cha Baba wa Taifa, 
Hayati Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere. 

Kaimu Mkurugenzi Bi. Neli akiwa 
Ukerewe Pamoja na kumjulia hali 
mzee Msekwa, amekagua ufanisi 
wa mtambo wa kuzalisha maji wa 
Nebuye unaohudumia wakazi wa 
Mji wa Nansio.. 

Amemueleza Mhe. Msekwa hat-
ua mbalimbali zinazochukuliwa 
na Wizara ya Maji kupitia MWAU-
WASA za kuimarisha upatikana-
ji wa huduma ya maji kwa wakazi 
wa Mwanza na hususan kwa mji wa 
Nansio.

“Tunatarajia kuongeza wigo wa up-
atikanaji wa huduma ya maji katika 
mji wa Nansio, tunatekeleza azma ya 
Rais wetu, Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kupitia Waziri wetu wa Maji 
Mhe. Jumaa Aweso ya kumtua Mama 
wa Nansio ndoo ya maji kichwani,” 
Bi. Neli amesema

Ameongeza uwezo wa mtambo wa 
kuzalisha maji wa Nebuye ni lita 
milioni 8.6 kwa siku na hivyo kin-
achofanyika sasa ni kutanua mtan-
dao sambamba na kuhamasisha wa-
nanchi kujiunga na mfumo wa maji.

Mheshimiwa Msekwa ameridhishwa 

na hatua zinazochukuliwa na amepongeza Serikali kwa dhamira yake ya 
kuboresha upatikanaji wa maji kwa wakazi wa Nansio.

Katika ziara hiyo, Mheshimiwa Msekwa amemzawadia Mkurugenzi Neli 
nakala ya kitabu alichokisaini cha ‘Uongozi na Utawala wa Mwalimu Ju-
lius Kambarage Nyerere” cha Mwaka 2012 ambacho amekiandika. 
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Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Mhe. CPA 
Amos Makalla amesema Serikali inatam-
bua changamoto ya upungufu wa hudu-
ma ya maji inayowakabili wananchi wa 
jiji la Mwanza na hatua zinachukuliwa 
ikiwemo ujenzi wa miradi mbalimbali ya 
maji.
“Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
ametuletea fedha zaidi ya shilingi bilioni 
70 ambazo zinajenga mradi mkubwa wa 
maji eneo la Butimba, mradi wa upanuzi 
wa chanzo kilichopo cha Capripoint na 
mradi wa upanuzi wa mtandao wa ma-
jisafi kwenye maeneo mbalimbali ili ku-
punguza adha ya upungufu wa maji sam-
bamba na kutanua wigo wa upatikanaji 
wa maji kwa wananchi ambao bado ha-
wajafikiwa,” Mhe. Makala amesema

Amesema mradi wa maji wa Butimba 
tayari umeanza kazi kwa majaribio na  
kukamilika tarehe 31 Oktoba,2023 na  

Serikali yatoa bilioni 70 kuimarisha huduma ya 
maji Mwanza

Serikali imetangaza kumpata Mkandarasi 
atakayepewa kazi ya kutanua chanzo cha 
Maji cha Capripoint .

“Sote hapa ni mashuhuda; Mwanza kuli-
kuwa na changamoto ya maji lakini kwa 
sasa tunajionea shughuli zinazoendelea 
ikiwemo hii ya ulazaji wa mabomba hapa 
Ilemela lakini pia na wilaya nyingine iki-
wemo Nyamagana na Magu,” Mhe. Makala 
ameainisha.
Amewataka wananchi kutoa ushirikianok-
wa  Mamlaka ya Maji Mwanza (MWAUWA-
SA) wakati huu ikitekeleza miradi katika 
maeneo mbalimbali na pia amempongeza 
Kaimu Mkurugenzi wa MWAUWASA Bi. 
Neli Msuya kwa kujitoa katika kazi kuhaki-
kisha miradi inajengwa kwa kasi.
“Kwa muda mchache Mkurugenzi huyu 
ameonyesha ni msikivu anatembelea wana-
nchi na kutatua changamoto zinazowakabi-
li na  anasimamia miradi na tunashuhudia 

inakwenda kwa kasi.  Neli wewe 
ni mwanamama ninaimani ut-
awahurumia wanamama wen-
zako wapate maji,” RC Makala 
amesema.
Kaimu Mkurugenzi Mtenda-
ji wa MWAUWASA, Bi. Neli 
Msuya amesema MWAUWASA 
inaendelea na ujenzi wa miradi 
midogo ili kuimarisha upatika-
naji wa huduma ya maji kwenye 
maeneo mbalimbali ya jiji la 
Mwanza.
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Mradi wa maji wa Mbingu - Igima sasa unanufaisha zaidi 
ya wananchi elfu 36 katika vijiji saba katika kata za Mbingu 
na Igima, Tarafa ya Mgeta Halmashauri ya Mlimba wilayani 
Kilombero.

Kazi zilizofanyika kwa awamu ya kwanza ni pamoja na 
Ujenzi wa dakio la maj , ulazaji wa bomba za maji zenye ure-
fu wa mita 22,313, ujenzi wa chujio la maji (sedmentation 
tank), ujenzi wa tanki la kuhifadhia maji lenye ujazo wa lita 
250,000 juu ya ardhi na ujenzi wa idadi vituo vya kuchotea 
maji wananchi 20. 

Kamati ya Bodi ya Miradi na Ufundi ya Wakala wa Usamba-
zaji Maji Vijijini (RUWASA) imekagua mradi huo ikiende-
lea na ziara mkoani Morogoro. 
Kazi katika mradi huo zinaendelea kwa awamu ya pili na 
tatu. Gharama za mradi mpaka kukamilika kwake ni shilingi 
3,431,773,992.

Ifakara: Mradi wa 
maji wa Mbingu sasa 

ni maji bombani

Mkuu wa Wilaya ya Mlele, Mh Majid Mwanga akiwa na 
Mkurugenzi wa Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa Rukwa  Bi. 
Grace Chitanda katika ukaguzi wa bwawa la Nsekwa lililo-
po Wilaya ya Mlele, Mkoani Katavi. Lengo likiwa kuhaki-
kisha bwawa hilo linahifadhiwa kwa mujibu wa Sheria, pia 
watu wote wanaofanya shughuli za kibinadamu ndani ya 
eneo hifadhiwa wanaondolewa mara moja. 

Mkurugenzi Chitanda ametoa taarifa kuwa bwawa hilo 
ndio chanzo cha uhakika cha maji ambacho kitaondoa  ta-
tizo la muda mrefu la uhaba wa maji katika mji wa Inyonga 
na viunga vyake.

Ukaguzi wa Bwawa la 
Nsekwa Wafanyika
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Wakati wa Wiki ya Huduma kwa Wateja Duniani 2023,  
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Singida (SU-
WASA) kwa kushirikiana na asasi ya misaada ya Direct Aid 
Society imefanikisha huduma ya majisafi eneo la Manga, 
katika Manispaa ya Singida. 

Kazi ya uchimbaji mtaro imefanyika kwa umbali wa mita 
5800 na huduma imefika katika shule ya Msingi ya Arafa 
iliyopo eneo la Manga. 
Kazi hiyo imegharimu kiasi cha shilingi milioni 88.
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Singida: Hudu-
ma ya maji yafika 

Manga

Prof. Katundu 
ataka wananchi 
wapate maji 
mapema Same

Katibu Mkuu Wizara ya Maji Prof. Jamal A. Katundu amekagua  
Mradi wa Maji Same – Mwanga- Korogwe na kusisitiza ratiba 
ya ujenzi lazima ipewe kipaumbele ili kufikisha huduma ya ma-
jisafi ya uhakika kwa wananchi.

Prof. Katundu katika ukaguzi huo ameelekeza ; 
Mradi huo ni lazima ukamilike ndani ya muda uliopangwa ili 
kufanikisha huduma ya majisafi kwa jamii kwa haraka. 
Kuhusu vifaa vya Mkandarasi, amesema mkandarasi wa mra-
di kampuni ya  MS Advent inatakiwa kukusanya vifaa vyote 
muhimu vinavyohitajika kwa ajili ya ujenzi ili kuwa na maende-
leo ya ujenzi yasiyokatizwa na uzingatiaji wa ratiba ya mradi.

Prof. Katundu kuhusu madeni yanayodaiwa ameeleza kuwa 
Serikali itadumisha ushirikiano wa uwazi na utamaduni wa us-
awa kwa wakandarasi wote wa mradi na Wahandisi washauri. “ 
Malipo yote ambayo yanadaiwa na wakandarasi na wahandisi 
washauri yatalipwa mara moja na Serikali. Hatua hii sio tu ita-
saidia maendeleo ya mradi lakini pia itakuza moyo wa ushiriki-
ano na uaminifu kati ya Serikali na washirika wake wa mradi” 
Prof. Katundu ameainisha.

Mhandisi Abbas Pyarali, wa Wizara ya Maji, ambaye ni  Kion-
gozi wa Timu ya Uratibu wa Mradi huo amesema maelekezo 
yote yamepokelewa na yatafanyiwa kazi ipasavyo kwa kuzinga-
tia weledi na umakini ili kufikia lengo la Serikali la kuwapatia 
wananchi huduma ya uhakika ya majisafi na salama. 

Oktoba - Desemba, 2023



Jarida Tando

Kazi Bwawa 
la Ilambamba-
sa, Maswa sasa 

asilimia 90

Mradi wa ukarabati wa bwawa wa Ilambambasa 
wilayani Maswa mkoa wa Simiyu umefikia asili-
mia 90 ya utekelezaji na unatarajiwa kuwanufais-
ha wananchi zaidi ya elfu tisa  wa vijiji saba vya  
Mwabusalu, Igungulyankoma, Mwakabeya, Mwa-
mitumaye, Mbugamita, Senani, Ilambambasa na 
idadi ya mifugo zaidi ya elfu 14.

Bodi ya Maji ya Bonde la Ziwa Victoria inafanya 
kazi ya upanuzi wa bwawa hilo kwa thamani ya 
shilingi milioni  900.
Serikali inafanya kazi katika kuhakikisha upatika-
naji wa maji safi na salama katika maeneo ya viji-
jini inafika asilimia 85 mwaka 2025 na  mradi huu 
ni moja ya miradi  mikubwa itakayoleta matokeo 
ya moja kwa moja kwa wananchi na wanufaika 
wengine wanaotegemea bwawa hilo.
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Vijiji 12, 314 tayari maji 
bombani, vingine 2, 643 
ndani ya miezi 24 - Aweso

Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa Aweso  
(Mb) amesema kufuatia matokeo 
ya Tathmini ya Hali ya Upatikanaji 
wa Maji Vijijini katika Vijiji 12,314 
iliyofanywa na Wizara ya Maji, 
na kusababisha kuanzishwa kwa 
Wakala wa Usambazaji Maji Viji-
jini (RUWASA), Wizara ya Maji 
imefanikiwa kufikisha  huduma 
ya maji katika vijiji 9,671 na viji-
ji vilivyobaki 2,643 vitakamilika 
ndani ya miaka miwili ijayo kuan-
zia sasa 2023

Mhe. Aweso amemuhakikishia 
Mhe. Rais Samia kuwa Vijiji vyote 
vilivyobaki vitapata maji na Wiz-
ara ya Maji itahakikisha visima na 
mabwawa yanachimbwa katika 
maeneo yote yenye uhitaji. 
Akizungumzia kuhusu utekelezaji 
wa  mradi mkubwa wa maji unao-
tumia  chanzo cha ziwa Victoria, 
Mhe. Aweso amemuhakikishia 
Mhe. Rais Samia mradi huo un-
atekelezwa kwa kasi.

Aidha Mhe. Aweso amesema mra-
di mkubwa wa maji wa Miji 28 un-
aendelea kutekelezwa, ikiwa ni seh-
emu ya matunda ya ziara yake ya 
kikazi nchini India na kwamba ku-
kamilika kwa mradi huo kutaondoa 
kabisa uhaba  wa maji katika maeneo 
yote unapotekelezwa.

Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa Awe-
so (Mb) amesema hayo aliposhiriki 
Maadhimisho ya Miaka 60 ya mkoa 
wa Singida katika uwanja wa Bomba-
dia, ikiwa ni sehemu ya ziara ya siku 
tatu ya kikazi iliyofanywa na  Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
mkoani Singida.
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Mkuu wa Wilaya ya Chemba Mhe George Mon-
gela ameongoza  kikao cha wataalam kutoka 
Wizara ya Maji kuhusu utunzaji na usimamizi 
wa Kidakio cha maji kwenye Bwawa la Farkwa 
litakalokuwa na mita za ujazo milioni 470 am-
bao litawanufaisha wakazi wa Chemba, Bahi, 
Chamwino na jiji la Dodoma.

Kikao hicho kilikuwa na lengo la kumtambuli-
sha  Mtaalamu Mshauri, Geo Network Limited  
ambaye atafanya kazi hiyo katika Ofisi ya Mkuu 
wa Wilaya na Halmashauri ya Wilaya ya Chem-
ba.

Miongoni mwa kazi zitakazo fanywa ni pamoja 
na utafiti wa eneo la  kidakio cha maji kwenye 
eneo la bwawa na utunzaji wa mazingira ikiwe-
mo upandaji wa miti rafiki wa maji ili kufanya 
uendelevu wa matumizi bwawa hilo. 

Wataalamu hao wametakiwa kuwashirikisha 
wananchi katika eneo husika. Aidha, Mheshimi-
wa Mkuu wa Wilaya, amesisitiza ujenzi wa bwa-
wa ukamilike kwa wakati kama ulivyopangwa.
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Dar es salaam: Mivumoni huduma ya maji kuwafikia 
zaidi ya 250

Wananchi mbalimbali wamejitokeza katika ofisi 
za Mkoa wa kihuduma za Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Dar es salaam (DAWASA) 
Mivumoni kupata vifaa vya maunganisho ma-
pya ya huduma ya majisafi  baada ya kukamilisha 
taratibu za  awali za kuomba huduma na wanat-
egemea kuhudumiwa kupitia mradi wa maji wa 
Chuo kikuu hadi Bagamoyo uliokamilika mape-
ma Mwezi Machi,2023.

Meneja wa DAWASA -Mivumoni ndugu Gilbert 
Massawe akiongea wakati wa kukabidhi vifaa 
hivyo amewaeleza wakazi hao kuwa kila mmoja 
atapata huduma na kuwasihi waendelee kujitoke-
za kadri ya utaratibu utakavyopangwa ili kuende-
lea kuchukua vifaa vya maunganisho.

“Leo tutagawa vifaa kwa wananchi takribani 250 
ambao walishakwisha fanya malipo yao, hii inaas-
hiria kuwa wanaenda kupata huduma ya Majisafi 
kutoka DAWASA” Massawe ameeleza.

“Nitoe wito kwa wateja kuendelea kuongeza 
ushirikiano kwa Mamlaka na pindi wanapopa-
ta huduma kuanza kulipia ankara kwa wakati Ili 
wananchi wengine katika maeneo tofauti wapate 
huduma pia” Masawe ameainisha

Ndugu Ramadhan Maulid mkazi wa Mivumo-
ni ameishukuru DAWASA kwa kuwapatia vifaa 
vya maunganisho na sasa wanapata uhakika wa 
huduma ya maji waliyoisubiri kwa muda mrefu.

“Maeneo yetu kwa muda sasa tulikosa huduma 
ya maji, tunapongeza jitihada za DAWASA kati-
ka ukamilishaji wa miradi lakini zaidi kuwaun-
ganisha wateja na huduma, leo hii tuna uhakika 
tunaenda kupata huduma ya maji kila mmoja ka-
tika makazi yake” Maulid ameeleza.

Wakazi watakaopata huduma ya majisafi ni kuto-
ka maeneo ya Kilimahewa ,Salasala, Goba, Ma-
dale, Nyakasangwe, Muungano, Tegeta A, Mi-
vumoni, Kulangwa, Kinzudi, Kilimahewa Juu na 
Boko Dovya.
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Aweso aitaka DUWASA ndani ya mwezi 
mmoja  kumaliza mradi wa Nzuguni

Waziri wa Maji Mhe Jumaa Aweso(Mb) ameit-
aka Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Dodoma (DUWASA) kukamilisha mradi wa maji 
wa Nzuguni ndani ya mwezi mmoja.
Amesema hayo jijini Dodoma akiwa na watenda-
ji wa Wizara ya Maji na viongozi wa Mkoa wa 
Dodoma.
Waziri Aweso  amemuelekeza Mkurugenzi 
Mtendaji wa DUWASA Mhandisi Aron Joseph 
kukamilisha kazi hiyo na katika siku saba  ili wa-
nanchi waanze kupata huduma ya majisafi, waka-
ti kazi nyingine za ukamilishaji zikiendelea. Pia, 
amewataka wakandarasi kufanya kazi kwa saa 24. 
Waziri Aweso ameipongeza DUWASA kwa kazi 
kubwa inayofanya katika kuhakikisha huduma ya 
maji inapatikana baada ya ongezeko la shughuli 
mbalimbali ikiwamo baada ya makao makuu ya 
Serikali kuhamia Dodoma. 
Waziri Aweso ameainisha kuwa  kazi hiyo ni juhu-
di za muda mfupi kwa mradi wa maji wa Nzuguni 
awamu ya kwanza. 

Amesema upo asilimia 93 ambapo 
kazi iliyobakia ni ndogo na itakam-
ilishwa ndani ya kipindi i cha mwezi 
mmoja. 
Mradi wa maji Nzuguni utaongeza 
asilimia 11.7 na utahudumia waka-
zi zaidi ya 75,000 katika maeneo 
ya Nzuguni , Kisasa Nyumba 300, 
Ilazo na Swaswa.

Waziri Aweso amesema kuwa  DU-
WASA imeanza utekelezaji wa mra-
di wa uchimbaji wa visima vitano  
kwa awamu ya pili katika eneo la 
Nzuguni lengo likiwa kuongeza 
maji kwa asilimia zisizopungua 15. 
Ametaka kazi ya kuchimba kisima 
cha mita 300 kwa mara  ya kwanza 
katika Jiji la Dodoma kama ilivyo-
elekezwa na wataalamu kuwa kuna 
uwezekano wa kupata maji mengi 

zaidi ya kumaliza tatizo la maji ianze 
mara moja na katika miezi miwili ma-
jibu ya kazi hiyo yapatikane.

Waziri Aweso amesema Serikali ya 
awamu ya sita inayoongozwa na Rais 
Mhe Dkt Samia Suluhu Hassan inawa-
jali wananchi na wakazi wa Dodoma 
pamoja na uwepo wa mipango ya 
muda wa kati ikiwamo ujenzi wa Bwa-
wa la Farkwa na mpango mkubwa wa 
muda mrefu wa kutumia chanzo cha 
maji cha ziwa Victoria bado mipango 
ya muda mfupi kama  itaendelea kwa 
kasi ili kunusuru hali halisi ya chan-
gamoto ya huduma ya maji katika jiji 
la Dodoma.
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Mradi wa Usanifu wa 
Bwawa la Farkwa 
Wasainiwa, litajaza 

maji zaidi ya lita 
milioni 400

Wizara ya Maji imesaini mkataba wa mwaka mmoja na  Kampuni 
ya SU-YAPI Engineering Consulting Inc. kwa ajili ya kufanya kazi 
ya usanifu wa ujenzi wa Bwawa la Farkwa litakalojengwa katika 
Wilaya ya Chemba, ambalo litanufanisha wakazi wa Wilaya za 
Chemba, Chamwino,Bahi na Jiji la Dodoma.

Mkataba umesainiwa  tarehe 23 Oktoba,  ikiwa ni awamu ya kwan-
za, mradi ambao utagharimu kiasi cha shilingi Bilioni 312 kwa 
ujenzi wa Bwawa lenye ujazo wa lita za maji milioni  440.

Waziri wa Maji  Mhe. Jumaa  Aweso (Mb) ameshuhudia hafla hiyo 
na amemshukuru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa kutoa fedha kiasi cha shilingi 
bilioni 312 ili kuondosha tatizo la maji katika  Wilaya nne za mkoa 
wa Dodoma ili wakazi wake wapate majisafi, salama na yenye ku-
tosheleza.

Mhe. Aweso amewahakikishia wananchi wa Wilaya ya Chem-
ba kuwa Wizara ya Maji itatekeleza mradi huo kwa kuwashiriki-
sha wananchi ili wawe sehemu ya mradi na ujenzi ukamilike kwa 
wakati kama ilivyopangwa na Serikali.

Kwa Upande wake Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Maji na Mazingira,  Mhe. Jackson Kiswaga,  Mbunge wa Jimbo 
la Kalenga, ameishukuru Serikali ya Awamu ya Sita inayoongoz-
wa na Mhe. Rais Samia kwa kujitoa na kupeleka fedha  kiasi cha 
shilingi bilioni 312 kwa ajili ya ujenzi wa  Awamu ya kwanza ya 
Bwawa la Farkwa.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Mhe. Rosemary Senyamule akion-
gea katika hafla hiyo amewaomba wananchi wa Wilaya ya Chemba 
kuwa na imani na serikali yao kwa kuwa tatizo la upatikanaji wa 
maji linaisha kwani Serikali imedhamiria kumaliza kabisa chan-
gamoto ya uhaba wa maji kwa wakazi wa Wilaya ya Chemba.
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Mwanza: Huduma ya majisafi kuimarika zaidi

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Mwanza (MWAUWASA), Bi. 
Neli Msuya amesema huduma ya majisafi inaendelea 
kuimarika kadri miradi iliyopangwa na Serikali ina-
vyoendelea kukamilka. 

Amesema hayo wakati wa mapokezi ya shehena ya 
mabomba ya ukubwa wa inchi 12 kwa ajili ya kuende-
leza mtandao wa usambazaji maji kwa umbali wa kilo-
mita 6.9 kutoka eneo la Buswelu hadi Ilalila, Wilayani 
Ilemela. 

“Niwasihi wananchi waendee kushirikiana nasi 
MWAUWASA; miradi ya kuboresha huduma ya maji 
inaendelea kutekelezwa maeneo mbalimbali na kadri 
inavyokamilika ndipo huduma nayo inaendelea kuim-
arika na si suala la siku moja; maendeleo ni hatua,” Bi. 
Neli amesema.

Ameongeza kwa sasa MWAUWASA itafungua Mad-
awati ya Huduma kwa Wateja kwa ajili ya kurahisi-
sha ushirikishwaji na mawasiliano kwa wananchi, 
kufikisha elimu na kutoa taarifa za hatua mbalimbali 
za ujenzi wa miradi kwa kushirikiana na viongozi wa 
maeneo husika.

“Tunashukuru viongozi na wananchi kwa ujum-
la kwa ushirikiano wanaoendelea kutupatia wakati 
huu tukitekeleza miradi; niwasihi tu msichoke kila 
tunapowaita ili kuwapa mrejesho,” Bi. Neli amesema. 

Amesisitiza kuwa miradi hiyo inafadhiliwa na Serika-
li ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa asilimia 
mia moja ikiwa ni jitihada za Rais. Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan za kuimarisha upatikanaji wa huduma 
ya maji kwa wananchi. 
Amesema mradi wenye thamani ya shilingi bilioni 4.7 
utafikisha huduma ya maji kwenye maeneo ambayo 
hayakuwa na mtandao toshelevu hapo awali na pia 
kuimarisha upatikanaji wa huduma ya maji kwenye 
maeneo yaliyo na changamoto.
Utekelezaji wa mradi umefikia asilimia 53 na  mtan-
dao wa bomba umbali wa kilomita 14 umelazwa na 
matarajio ni kukamilisha mradi ifikapo Desemba 15.

“Tunafanya kazi kwa kasi ili Desemba 15 tuwe tume-
kamilisha mradi hasa ikizingatiwa kwamba tunaelekea 
kwenye msimu wa mvua nasi hatutaki kuwa na kik-
wazo kwani fedha tayari tunayo, nguvu kazi ipo ya 
kutosha na tunashirikiana kwa karibu na viongozi wa 
maeneo husika na jamii,” Bi. Neli amesema.

Kwa upande wake Diwani wa Kata ya Shibula, Mhe. 
Swila Dede ameishukuru Serikali kwa niaba ya wana-
nchi  kwa mradi wa maji ambao amesema utaboresha 
huduma ya maji kwa wananchi wa kata hiyo.

Naye, Diwani wa Kata ya Buswelu, Mhe. Sarah Ng’wani amesema kata yake  ili-
kuwa  ikikakabiliwa na upungufu wa huduma ya maji hata hivyo anasema kupitia 
jitihada za Serikali zinazoendelea tayari kuna ahueni ya upatikanaji wa maji.

“Tunaishukuru Serikali kupitia Waziri wa Maji Mhe. Aweso , kwa kweli anasema 
na kutenda. Alipita hapa Mhe. Aweso na alituahidi kufanyia kazi changamoto hii 
na hapa tumeshuhudia yakitendeka. Tunasema ni Wizara inayotekekeza inayose-
ma, ikiwemo ilani ya uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi kwa kivitendo,” Mhe. 
Sarah amesema
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Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Maji na Mazingira ime-
wataka wadau wote wa Sekta ya Maji kushirikiana ili ku-
hakikisha vyanzo vya maji vinalindwa, vinatunzwa na ku-
endelezwa. 

Wito huo umetolewa na Kaimu Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo Mhe. Felix Kavejuru (Mb) wakati wa ziara ya kikazi 
ya  kukagua bwawa la Mindu linalotarajiwa kuboreshwa 
ili kuwa na uwezo wa kuhifadhi maji zaidi na kuwezesha 
upatikanaji wa huduma ya majisafi na salama yenye ku-
toshekeza kwa wakazi wa Manispaa ya  Morogoro.

Amesema uhai wa binadamu kwa kiasi kikubwa unatege-
mea maji na ili maji yapatikane kwa uhakika lazima sekta 
zote zishirikiane. Amezitaja miongoni mwa   sekta hizo 
kuwa ni pamoja na sekta ya ardhi, misitu, mazingira, sekta 
ya kilimo na sekta nyingine mtambuka  ambazo kwa njia 
moja au nyingine zinahusika moja kwa moja nab huduma 
ya maji.

Kwa upande wa jamii inayozunguka vyanzo vya maji ame-
sisitiza utoaji wa elimu itakayowezesha wananchi kutam-
bua umuhimu wa vyanzo vya maji na hivyo kushiriki ka-
tika kuvilinda na kuviendeleza kwa manufaa ya vizazi vya 
sasa na vijavyo.

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Maryprisca Mahun-
di (Mb) amesema Wizara ya Maji imejipanga kuhakikisha 
vyanzo vyote vya maji nchini vinalindwa ili kuwezesha 
upatikaji wa huduma ya maji kwa kila Mtanzania. Ame-
kiri kuwepo na changamoto ya uvamizi wa vyanzo vya 
maji sehemu mbalimbali ikiwemo vyanzo vya bwawa la 
Mindu hali ambayo imepekekea kina cha maji kupungua 
na hivyo kutishia uendelevu wa Bwawa hilo, na kusisitiza 
jamii inashirikishwa ili maji yaendelee kuwepo kwa kue-
puka uharibifu. Amemshukuru Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan kwa ku-
ruhusu fedha itolewe kwa ajili ya ukarabati wa bwawa hilo.

Awali akitoa taarifa ya ukarabati wa Bwawa hilo Mku-
rugenzi wa  Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Morogoro (MORUWASA) Mhandisi Tamimu Katakweba 
amesema serikali inatarajia kutumia kiasi cha bilioni 225 
za kuboresha huduma ya Majisafi na usafi WA mazingira 
katika mji morogoro ikiwamo   ukarabati wa tuta la bwawa 
hilo ambalo ni chanzo pekee cha uhakika kwa huduma ya 
maji kwa wakazi wa Manispaa ya Morogoro.

Kamati ya Bunge yawataka wadau kushiriki-
ana kutunza vyanzo vya maji hapa nchini
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Isimani – Kilolo mambo 
safii

Bodi ya Wakurugenzi ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Iringa (IRU-
WASA) imekagua utekelezaji wa mradi wa maji wa Isimani – Kilolo ambao una-
thamani ya shilingi bilioni 9.2

Mradi huo ujenzi wake umefikia asilimia 95. Ni mradi wa vijiji 29, vijiji 24 vikiwa 
katika Jimbo la Isimani na vijiji vitano vikiwa Jimbo la Kilolo. 

Fedha ya utekelezaji wa mradi imetolewa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ili wananchi katika vijiji hivyo wapate huduma bora ya majisafi, salama 
na yenye kutosheleza

Katibu Mkuu Kiongozi Balozi Dkt. Mo-
ses Kusiluka akiwa katika ziara katika mji 
wa Serikali Mtumba, jijini Dodoma akiwa 
ameambatana na Makatibu Wakuu. Mi-
ongoni mwa maelezo aliyopewa ni ujenzi 
wa miundombinu ya majitaka kutoka kwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Dodoma (DU-
WASA) Mhandisi. Aron Joseph
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Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Maji na Mazingi-
ra imeitaka Serikali kuongeza msukumo wa fedha 
kwa wakati ili kukamilisha ujenzi wa Bwawa la Ki-
dunda. 

Bwawa hilo linalenga kuwezesha uhai wa kudumu 
wa mto Ruvu kwa kuhifadhi maji wakati wa masi-
ka na hivyo kuwezesha upatikanaji wa huduma ya 
majisafi na salama kwa mikoa ya Dar es Salaam  na 
Pwani kwa siku 365, mikoa hiyo inategemea maji 
ya mto Ruvu kama chanzo kikuu cha huduma ya  
maji.

Wito huo umetolewa  mjini Morogoro kupitia kwa 
Kaimu Mwenyekiti wa Kamati hiyo Mhe. Felix Ka-
vejuru (Mb) wakati wa ziara ya kukagua ujenzi wa 
bwawa la Kidunda. Amesema mradi huo unaenda 
kuchochea uchumi wa nchi nzima katika maeneo 
tofauti tofauti hivyo ni mradi muhimu wa serikali 
na wenye uzito.

“Huu mradi unaenda kuchochea maendeleo ya Tai-
fa. Tumeambiwa utazalisha umeme megawati 20 
ambazo zitasaidia vijiji vinavyozunguka mradi na 
kuongeza uzalishaji kwenye gridi ya Taifa. Mradi 
utachochea kilimo, utachochea ufugaji, pia kukuza 
viwanda. Haya manufaa ni makubwa kwa serika-

Kamati ya Bunge ya Maji na Mazingira yataka 
msukumo zaidi  kukamilisha ujenzi wa 
Bwawa la Kidunda

li, wasimamizi na watekelezaji wa 
mradi wahakikishe wanatimiza 
wajibu wao kwa viwango vinavyo 
hitajika” Mhe. Kavejuru amesema.

Naibu Waziri wa Maji Mhe. 
Mhandisi Maryprisca Mahun-
di (Mb) amemshukuru Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania Mhe. Samia Suluhu Hassan 
kwa kuruhusu fedha zitolewe ili 
kutekeleza mradi huo. Amesema 
mradi huo ni wa kimkakati na 
imekuwa ni ndoto ya Muda mrefu 
ya Wzara ya Maji kuhakikisha in-
awezesha upatikanaji wa majisafi 
kwa wananchi wa mikoa nufaika. 

Mhe. Mahundi amepokea maombi 

ya wananchi wa kijiji cha Mkulazi kupi-
tia Mbunge wa eneo hilo Mhe. Hamis 
Shaban (Babu Tale) ya kutaka wanan-
chi wa maeneo yanayozunguka  mradi 
wapewe kipaumbele katika ajira za ute-
kelezaji wa mradi.

Amemuagiza Mkuu wa Wilaya ya Moro-
goro Mhe. Rebeca Nsemwa kuhakikisha 
ndani ya wiki moja anakutana na kufa-
nya kikao na mkandarasi kampuni ya 
Sinohydro Cooperation Ili kubaini iwa-
po ajira hizo zinatolewa kwa wananchi 
husika.

Mradi wa ujenzi wa bwawa la Kidunda 
unatarajia kugharimu shilingi bilioni 
329 na  kukamilika mwaka 2026.
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Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Makonde 
imekabidhiwa vyombovya moto, Pikipiki 12 kwa ajili 
ya kuwahudumia wananchi katika huduma ya maji.
Mkuu wa Wilaya ya Newala Mh. Alhaj Rajab Kundya 
amekabidhi vyombo hivyo vya usafiri kwa mafundi wa 
mamlaka hiyo leo.
Amesema kuwa pikipiki hizo zitasaidia kuwafikia wa-
teja mapema na kutoa majibu ya changamoto kuhu-
su huduma ya majisafi, na amewataka watumishi wa-
takaotumia vyombo hivyo kuwa waangalifu, makini 
na kuwa na nidhamu.
Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Maji Makonde, 
Mhandisi Francis Bwire amesema kuwa mamlaka hiyo  
itaendelea kununua vyombo vya usafiri hasa pikipiki 
ili kuweza kumaliza changamoto katika utoaji hudu-
ma. 
Hafla ya makabidhiano imehudhuriwa na Mwenyekiti 
wa Bodi ya Mamlaka ya Maji ya Makonde, Bi. Isabella 
Chilumba. Vyombo hivyo vilivyokabidhiwa ili kuwa-
hudumia wananchi vinathamani ya shilingi milioni 
45.6

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Makonde inaende-
lea kufanya kazi ya kuwahudumia wananchi kwa upanuzi wa 
mtandao wa usambazaji maji mjini Tandahimba.

Lengo mahususi ni kuhakikisha huduma ya maji inawafikia wa-
nanchi wengi na kwa urahisi katika makazi yao, ili wasipoteze 
muda mwingi katika kufuata huduma hiyo. 

Kufuatia umuhimu wa kazi hiyo Mamlaka ya Maji Makonde 
imezindua programu maalumu ya kusogeza huduma ya maji 
kwa wananchi ambapo Mkuu wa Wilaya ya Tandahimba Mh. 
Kanali Patrick Sawala, amezindua jambo hilo kwa kupokea 
bomba za usambazaji maji zenye urefu wa kilomita tatu na  vy-
ombo vya moto (Pikipiki) tano zilizotolewa na Serikali.

Kanali Sawala amesema kazi hiyo ni azma ya serikali ya “kumtua 
mama ndoo ya maji kichwani” na ameshukuru kwa hatua hiyo 
kwa niaba ya wananchi wote wa Tandahimba.
Programu  imelenga kuongeza idadi ya wateja na kuongeza hali 
ya upatikanaji wa huduma ya maji. 

Watumishi wa Makonde wapigwa jeki ya vifaa 
vya kazi na Serikali

Tandahimba: Kazi ya 
kusogeza zaidi huduma ya 
majisafi kwa wananchi
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Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) ameshiriki 
katika hafla fupi ya zoezi la utiajia Saini ya Mikataba ya 
utekelezaji wa miradi ya Maji katika Kata ya Lepurko 
Wilayani Monduli mkoani Arusha.

Thamani yake ikiwa zaidi ya shilingi bilioni 27 na ina-
tarajiwa kuhudumia zaidi ya vijiji 13 na kunufaisha wa-
nanchi zaidi ya elfu 76. 
Hafla imeshudiwa na wananchi katika kijiji cha Nanja 
mkoani Arusha.

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Maryprisca 
Mahundi (Mb) amekagua utekelezaji wa  mradi wa 
maji wa Mkunywa katika kata ya Madibira  Wilayani 
Mbarali wenye thamani ya shilingi milioni 847 na 
kuelekeza utekelezaji wake umaliziwe kwa utaratibu 
wa force account. 

Mhe. Mahundi amebaini Mkandarasi kushindwa ku-
fanya kazi katika  mradi huo pamoja na kuongezewa 
muda wa mkataba.
Kufuatia hali hiyo, amemuagiza meneja wa mkoa wa 
Wakala wa Usambazaji Maji Vijijini (RUWASA) ku-
simamia taratibu zote  za kimkataba ili kazi hiyo am-
bayo Mkandarasi ameshindwa ifanyike kwa kutumia 
utaratibu wa force account.

Mbunge mteule wa Jimbo la Mbarali Mhe. Baha-
ti Ndingo ameishukru Serikali kwa utekelezaji wa 
miradi ya maji katika jimbo la Mbarali na kusisitiza 
kuwa Mkandarasi anayetekeleza mradi wa maji wa 
Mkunywa amesababisha wananchi wa vijiji vya Iko-
ga, Mkunywa, Chalisuka, Mahango na Iheha kukosa 
huduma ya maji kwa wakati kwa sababu ya uzembe.
Mradi wa maji wa Mkunywa ulianza mwezi Septem-
ba, 2022 na ulitarajiwa uwe umekamilika kwa mujibu 
wa mkataba mwezi Machi, 2023.

Mbarali: Mradi wa 
Mkunywa sasa kwa 
force account – 
Mhandisi Maryprisca
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Siri na Mafanikio ya PforR Tanzania yawekwa hadharani na Aweso

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) amesema siri ya mafanikio 
katika utekelezaji wa Programu ya Lipa kwa Matokeo (PforR)  ni utashi 
wa kisiasa na azma ya mkuu wa nchi katika kuondosha adha ya maji 
kwa wananchi waishio vijijini na hasa wanawake na watoto wa kike.
Amesema hayo akitoa ushuhuda wa  dhamira ya Mhe Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  katika lengo la 
kumtua ‘Mwanamama ndoo ya maji kichwani’.

Mhe. Aweso amesema hayo katika Mkutano wa Mawaziri wa Maji na 
Fedha wa Kanda ya Mashariki na Kusini mwa Afrika kuhusu huduma 
ya maji na usafi wa mazingira Jijini Addis Ababa, Ethiopia.
Ameeleza mafanikio yametokana na  usimamizi thabiti na ufuatiliaji 
wa karibu wa hatua mbalimbali za utekelezaji wa miradi, ufanyaji kazi 
kwa bidii na kujituma miongoni mwa watendaji wa Sekta ya Maji, utoa-
ji wa motisha kwa watendaji wanaofanya vizuri, uwazi na matumizi sa-
hihi ya fedha na suala zima la ujenzi wa miradi bora yenye uendelevu.

Programu ya PforR inalenga utekelezaji wa miradi ya maji vijijni. Kwa 
mujibu wa Benki ya Dunia Tanzania ni kinara wa utekelezaji wa Pro-
gram ya PforR kati ya nchi zaidi ya 50 zinazotekeleza program hiyo huu 
unaoratibiwa na Benki ya Dunia.
Kufuatia maombi ya nchi mbalimbali kuhusu kujifunza nchini Tan-
zania utekelezaji wa Programu ya PforR  Mhe. Aweso amezikaribisha 
kuja Tanzania.

Maji Tanzania Kimataifa zaidi, yaongoza
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Sekta binafsi inamchango 
mkubwa katika maendeleo 
ya Sekta ya Maji- KM Prof. 
Katundu

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Prof. 
Jamal Katundu amesema serikali in-
atambua mchango mkubwa wa sekta 
binafsi katika kukuza maendeleo ya 
Sekta ya Maji hivyo itaendelea kupi-
tia sera na taratibu mbalimbali ili ku-
hakikisha mazingira ya ushirikiano 
yanaendelea kuimarika. 

Prof. Katundu amesema hayo wakati 
wa kongamano la    wadau wa Sekta ya 
Maji  la Mwaka 2023 jijini Mbeya.

Amesema serikali inaendelea na ute-
kelezaji wa miradi ya maji ikilenga ku-
hakikisha kila Mtanzania anafikiwa na 
huduma ya maji na kwamba mafani-
kio yote yaliyofikiwa katika lengo hilo 
ni makubwa na yote yamefanikiwa ku-
tokana na ushirikiano mzuri wa Seri-
kali na sekta binafsi.

“Nichukue nafasi hii kuwahakikishia 
sekta binafsi kuwa serikali inatam-
bua mchango wenu na inaendelea ku-
chambua mahitaji yenu na iko tayari 
kushirikiana nanyi na hata kuwasaid-
ia pale ambapo mtakakuwa mnahitaji 
msaada” Professa Katundu amesema.

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso 
(Mb) na Waziri wa Fedha Mhe Dkt. 
Mwigulu  Nchemba (Mb) wakiwa 
katika mkutano wa viongozi wa 
Afrika Mashariki na Kusini mwa 
Afrika unaohusu masuala ya upa-
tikanaji wa majisafi na salama na 
usafi wa mazingira. 
Mkutano huu ni hatua muhimu 
kwa nchi za Afrika kufikia malen-
go ya Maendeleo endelevu ifikapo 
mwaka 2030.
Mkutano umeandaliwa na Ben-
ki ya Dunia kwa kushirikiana na 
Wizara ya Fedha ya nchini Ethio-
pia, Jijini Addis Ababa.

 
Amewataka wadau hao wa 
Sekta ya Maji kujadiliana kati-
ka kongamano hilo ili kupata 
muongozo na utaratibu mzuri 
wa kuratibu shughuli za wadau 
wa maji ili kuimarisha ush-
irikiano.
 
Aidha, amewaagiza watendaji 
wa Wizara ya Maji kuwasili-
sha rasimu ya Sera inayoen-
delea kufanyiwa maboresho 
kwenye uongozi wa Jumuiya 
ya Wasambazaji wa Maji nchi-
ni (ATAWAS) ili watoe maoni 
na mchango wao katika kui-
boresha. 

Kongamano la wadau wa sek-
ta ya maji linafanyika kwa siku 
tatu jijini Mbeya na limeanda-
liwa na Jumuia ya wasambazaji 
wa maji nchini (ATAWAS) liki-
wa na kaulimbiu isemayo “PPP 
for Sustainable Water and San-
itation Services ”.
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C h a l i n z e 
washukuru kwa 
huduma toshelevu 
ya majisafi

Sekta binafsi yatakiwa kutumia fursa kuweke-
za katika Sekta ya Maji

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi 
Maryprisca Mahundi (Mb) ameitaka 
Sekta Binafsi kutumia fursa ya milan-
go ya uwekezaji iliyofunguliwa na ser-
ikali ya awamu ya sita kuwekeza katika 
Sekta ya Maji. Wito huo ameutoa  jijini 
Mbeya wakati akifungua kongamano 
la maji la mwaka 2023 lililoandaliwa 
na Jumuiya ya wasambazaji wa maji 
nchini (ATAWAS).

Amesema Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Mhe. Rais  Samia 
Suluhu Hassan inatambua umuhimu 
wa Sekta Binafsi katika kuongeza kasi 
ya maendeleo kwa wananchi hivyo 
imekuwa ikiweka mikakati mbalimba-
li kuhakikisha kunakuwepo na ustawi 
wa sekta hiyo.

Njia hizo ni pamoja na utekelezaji wa 
mpango kazi wa miaka mitano kuan-
zia 2018 - 2023 wa namna ya kushirik-
isha sekta binafsi ambao umesaidia 
kuboresha Dawati la Ubia ngazi ya 
Wizara ambalo majukumu yake ni 
pamoja na kuratibu miradi ya ubia kati 
ya sekta ya Umma na Sekta Binafsi.

Amewashukuru wadau wote wa Sekta 
ya Maji kwa kusaidia kwa kiasi kikub-
wa mafanikio ya serikali ambapo hadi 
sasa vijiji 9670 kati 12318 vilivyoko 

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya  Utumishi na Utawala Bora na 
Mbunge wa Chalinze Mhe. Ridhiwani Kikwete 
ameishukuru serikali na  Wizara ya Maji kupi-
tia Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingi-
ra Dar es salaam (DAWASA) kwa kutatua ta-
tizo la huduma ya maji katika halmashauri ya 
Chalinze.

 Akiongea katika kikao na Kamati ya Bunge 
ya Mitaji kwa Umma, amewashukuru pia wa-
jumbe wa kamati kwa niaba ya Bunge kwa jinsi 
walivyosimamia kuhakikisha tatizo hilo linak-
wisha kwa kupitisha bajeti ya Wizara ya Maji.

Pamoja na hayo, ameishukuru DAWASA na 
Kaimu Mtendaji Mkuu Kiula Kingu, kwa kuten-
ga fedha za kutekeleza maagizo yaliyotolewa 
na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Dr. Samia Suluhu Hassan alipofanya ziara jim-
boni hapo mwaka 2022. Katika ziara hiyo Rais 
Samia alielekeza  kutengwa kwa shilingi mili-
oni tano  kwa ajili ya  kusambaza maji katika 
mji wa Chalinze na viunga vyake.

Kufuatia agizo hilo, DAWASA ilitenga kiasi 
cha shilingi bilioni 1.3 kwa ajili ya usambaza-
ji wa huduma ya maji katika halmashauri ya 
Chalinze ikiwa ni mara mbili ya maelekezo 
yaliyotolewa na Mhe. Rais Samia. 

nchini Tanzania vimefikiwa na 
huduma ya majisafi na kufan-
ya kiwango cha upatikanaji wa 
huduma ya majisafi na salama 
kufikia asilimia 77 wakati miji-
ni huduma ikiwa imefikia asili-
mia 88.

Awali akizungumza kabla ya 
ufunguzi wa kongamano hilo 
Mwenyekiti wa Bodi ya ATA-
WAS Mhandisi Geofrey Hill 
amesema mkutano huo un-
afanyika kila mwaka ukilen-
ga kuwakutanisha wadau 
mbalimbali wa sekta ya maji 
ili kupata suluhisho la upatika-
naji wa majisafi na salama kwa 
watanzania. Ameshukuru ush-
irikiano mkubwa wanaoupata 
kutoka serikalini.

Kongamano la maji  la mwaka 
2023 limeandaliwa likiwa na 
kauli mbiu isemayo “PPP for 
Sustainable Water and Sanita-
tion Services ” na limehudhuri-
wa na wadau mbalimbali waki-
wemo Wakurugenzi Watendaji 
wa Mamlaka za Maji nchini, 
Wakurugenzi wa Mashiri-
ka na Makampuni binafsi na 
Washirika wa Maendeleo.
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Aweso - DAWASA unganisheni maji kwa
 mfumo wa mkopo

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso 
(Mb) ameitaka Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam 
(DAWASA) kuhakikisha kila mwana-
nchi anawezeshwa kupata huduma ya 
majisafi kwa kupewa utaratibu wa ku-
lipa kidogo kidogo kwa mkopo. 

Amesema hayo katika  hafla ya utiaji 
saini na kumkabidhi mkandarasi M/S 
SINOHYDRO kutoka China eneo kwa 
ajili ya utekelezaji wa mradi wa maji.
 
Amesema sio wananchi wote wana-
kuwa na uwezo wa kulipia gharama 
ya maunganisho mapya kwa wakati 
kulingana na utofauti wa kipato, hivyo 
kwa wale ambao hawawezi wapewe 
utaratibu wa kulipa kwa njia ya mko-
po ili wote wanufaike na huduma ya 
majisafi. 
“Kwa sasa upatikanaji wa maji kwenye 
maeneo mengi ya huduma umeimari-
ka, hivyo ni vyema kila mwananchi 
apate huduma kikamilifu ili kufaniki-
sha azma ya Serikali ya kumtua Mama 
ndoo yam aji kichwani,” Mhe Aweso 

amesema. 

“Tunapaswa kumshukuru 
Mhe. Rais Dkt Samia Su-
luhu Hassan kwa uwekezaji 
mkubwa alioufanya wa fedha 
za ukamilishwaji wa miradi 
hii na usambazaji wa majisafi 
kwa wananchi kwenye mae-
neo mengi, hivyo tunapaswa 
kuhakikisha wananchi wana-
ona tija ya uwekezaji huu kwa 
wao kupata maji,” Mhe. Awe-
so ameainisha. 

Kuhusu mradi wa maji wa 
Dar es Salaam ya Kusini,  
amesema  ni mradi mkubwa 
ambao utanufaisha wakazi 
wapatao 450,000 wa majim-
bo mbalimbali ya Ukonga, 
Segerea, Ubungo, Kibamba, 
Ilala na Temeke ambapo ni 
mradi  muhimu sana kwa 
kuwa wananchi wa maeneo 
hayo wamekuwa kwenye 

changamoto ya maji kwa muda mrefu, hivyo 
mkandarasi wa mradi ahakikishe anatekeleza 
mradi huu ndani ya wakati ili ukamilike na wa-
nanchi wapate maji.

Mbunge wa Jimbo la Segerea Mhe. Bona Ka-
moli ameishukuru Serikali ya Mhe. Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa kuendelea kuweke-
za nguvu nyingi katika kumtua ‘Mama ndoo 
ya maji kichwani’ kupitia mradi huo wa maji, 
hivyo inaleta matumaini makubwa kwa wana-
nchi ambao wamekuwa kwenye changamoto 
ya maji kwa muda mrefu. 

Kwa upande wake Kaimu Afisa Mtendaji Mkuu 
wa DAWASA Ndugu Kiula Kingu amesema 
kuwa utekelezaji wa mradi huo wa ujenzi wa 
miundombinu ya usambazaji maji Dar es Sa-
laam ya Kusini 
Unafanikishwa kupitia ufadhili wa Benki ya 
Dunia kwa kiasi cha shilingi bilioni 36.967. 

Amesema utekelezaji wa mradi umegawanyika 
katika awamu mbili, ambapo awamu ya kwan-
za utanufaisha Kata za Kwembe, Kitunda, Pugu 
Stesheni, Kipunguni na Mzinga. Awamu ya pili 
itahudumia wakazi wa Kata kata za Kivule, 
Kinyerezi, Zingiziwa, Majohe, Charambe, 
Kwembe, Buza, Msongola, Msigani na Mbezi.
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Waziri wa Maji awahakikishia wananchi wa 
Hanang’ huduma ya maji kwa kuchukua hatua 
za dharura
Waziri wa Maji Mhe.  Jumaa Aweso (Mb) 
amesema kufuatia maporomoko na mavuriko 
kutoka mlima Hanang’,  Wizara ya Maji ina-
chukua hatua ya dharura kwa kuweka matan-
ki ya maji ya dharura 30 katika kambi, vituo 
vya huduma za afya na maeneo yote ya vi-
jiji vilivyoathirika katika kata za Gendahabi, 
Jorodom, Ganana, Katesh, Mogitu na Dumb-
eta.

Waziri Aweso akiwa mji wa Katesh ame-
kabidhi kwa madiwani matanki ya maji 30 
yenye uwezo wa kubeba lita 5,000 na kusema 
pamoja na matanki hayo, yatapelekwa magari 
ya kubeba maji (Maboza) matano yatakayo-
fanya kazi ya kubeba maji kupeleka katika 
matenki na kufikisha huduma ya majisafi 
kwa wananchi.

Pamoja na hilo, amekagua mitambo ya ku-
chimba kisima cha maji ambayo tayari ime-
anza kazi ili kusaidia kuongeza maji katika 
vyanzo ambavyo havijaaribiwa na mafuriko. 
Pia, katika kurejesha huduma ya maji ame-
kabidhi kwa wananchi bomba zenye urefu wa 
mita 2880.

Miongoni mwa madhara ya mafuriko hayo 
ni  vifo na majeruhi, uharibifu wa mali, na 
kuharibika kwa miundombinu ya huduma ya 
maji.
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Benki ya Dunia yatoa heko kwa Tanzania kuhu-
su Miradi ya Maji ya Lipa kwa Matokeo
Makamu wa Rais wa Benki ya Dunia kanda ya 
Mashariki na Kusini mwa Afrika Dkt. Victoria 
Kwakwa ameipongeza Tanzania kwa kutekele-
za kwa ubora na viwango Programu ya Uende-
levu wa Huduma ya Maji na Usafi wa Mazin-
gira Vijijini (PforR) na kuwa kinara wa nchi 
nyingine Duniani zaidi ya 50 zinazotekeleza 
programu hiyo.
Dkt. Kwakwa ametoa pongezi hiyo jijini Addis 
Ababa  katika mkutano wa viongozi wa Afri-
ka Mashariki na Kusini mwa Afrika unaohusu 
masuala ya upatikanaji wa majisafi na salama 
na usafi wa mazingira. 
Ameitaka Tanzania kutoa uzoefu wa mafani-
kio yake kwa nchi zaidi ya 23 za Mashariki na 
Kusini mwa Afrika zinazoshiriki mkutano huo.
Programu hiyo inatekelezwa kupitia ufadhi-
li wa Benki ya Dunia ambapo Tanzania ilipa-
ta Dola za Marekani milioni 350 katika miaka 
mitano na katika miaka mitatu ya kwanza ya 
utekelezaji ilikuwa imefikisha huduma ya maji 
kwa zaidi ya watu millioni 4.7 vijijini katika 
mikoa 17. 
Kufuatia mafanikio hayo, na kulingana na 
matokeo , Benki ya Dunia iliongeza Dola za 
Marekani milioni 300 na hivyo kuongeza wigo 
wa utekelezaji na kufikia mikoa 25, hivi sasa 
shillingi milioni 970 zimepelekwa katika kila 
Halmashauri nchini Tanzania ili kuanza ute-
kelezaji.
Mafanikio ya PforR yamefungua milango ya 
uendelevu wa programu hiyo ambayo itafikia 
ukomo Julai 2025. Hivyo, Kufuatia hoja ya Tan-
zania ya kuwa na PforR Awamu ya Pili, Ben-
ki ya Dunia imeonesha nia ya kuwa na PforR 
Awamu ya Pili katika kipindi cha 2025-2030.
Programu ya PforR imewezesha Wizara ya 
Maji kufanikisha miradi ya maji 1,500 ambayo 
inatoa huduma kwa maefu ya wananchi.
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Mwaka mpya 2024 kuwa 
neema ya kuwafaidisha 
majisafi zaidi ya wanan-
chi elfu 75.9 wa Nzuguni

Wananchi na wakazi wa maeneo ya Nzuguni,Kisasa,Ilazo,Mwangaza, 
Mwanyika na Swaswa katika Jiji la Dodoma wataondokana na adha ya 
uhaba wa huduma ya majisafi mapema Januari Mosi, 2024 kufuatia ute-
kelezaji wa ujenzi wa mradi mkubwa wa maji wa Nzuguni wenye thama-
ni ya shilingi bilioni 4.3  utekelezaji wake kufika asilimia 96.
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Mhe. Rosemary Senyamule akifanya kazi 
ya ufuatiliaji wa mradi huo amewahakikishia wananchi wa Mkoa wa 
Dodoma kuwa changamoto ya uhaba majisafi itaondoshwa ifikapo 
mwezi Januari, 2024 mradi utakapokamilika, na hilo ndio matumaini 
makubwa ya Serikali ya Awamu ya Sita ya kuwaondolea wananchi wake 
adha ya uhaba wa huduma adhimu ya majisafi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Jijini Dodoma (DUWASA) Mhandisi Aron Joseph ambaye ndiye mte-
kelezaji na msimamizi wa mradi huo amesema ujenzi wa mradi ulianza 
tarehe 07 Februari , 2023 na utakapokamilika na kuwanufaisha zaidi ya  
wananchi elfu 75.9  na kufanya ongezeko la asilimia 11 ya hali ya upati-
kanaji wa huduma ya majisafi kutoka wastani wa asilimia 50 hadi asili-
mia 61.7 kwa siku.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Dodoma,Mhe. Alhaj Jabir Shek-
imweri aliyeambatana na Mhe. Mkuu wa Mkoa wa Dodoma katika ziara 
hiyo ya ukaguzi wa maendeleo ya ujenzi wa mradi wa maji -Nzuguni 
amempongeza Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa  Aweso (Mb), pamoja timu 
yake yote  kwa usimamizi mzuri wa miradi ya maji mkoani Dodoma, na 
kwamba kukamilika kwa mradi wa majisafi  Nzuguni kutasaidia kwa ki-
wango kikubwa kupunguza adha ya upatikanaji wa huduma ya majisafi 
kwa wananchi, pia ameipongeza DUWASA kwa kuanza awamu ya pili 
ya utekelezaji wa mradi wa maji kwa kuanza kuchimba visima vitano 
vya maji.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maji  
Mhandisi  Mwajuma Waziri ameita-
ka Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Morogoro (MORUWASA)  
kuhakikisha miradi ya maji inayote-
kelezwa inaonekana kwa thamani ya 
fedha. 

Maelekezo hayo ametoa katika  kikao 
cha ufuatiliaji wa maendeleo ya mradi 
wenye thamani ya shilingi bilioni 185 
na kusisitiza kuwa utekelezaji wa mradi 
huo upo nyuma ya muda na ipo haja ya 
kuongeza kasi

 Amewataka Wataalam  Washauri  wa 
Mradi huo kukamilisha nyaraka za 
zabuni ifikapo  Disemba 2023.

Amewasisitiza kufanya kazi kwa  ush-
irikiano  na kushirikisha wadau ili ku-
leta tija na matukio mazuri katika ute-
kelezaji wa mradi huo.
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Tuwe wazalendo na miradi yetu - 
Mhe. Majaliwa

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa 
(Mb) amezitaka Taasisi na Mashirika ya Umma 
kote nchini yanayotekeleza miradi mbalimbali 
kuwa na uzalendo na kuweka mbele maslahi ya 
taifa.

Mhe. Waziri Mkuu Majaliwa amesema hayo 
ikiwa ni matokeo ya  kutekelezwa kwa wele-
di,ufanisi, kiwango na uzalendo mkubwa  kwa 
Mradi wa Maji wa Itumba-Isongole wilayani 
Ileje,mkoa wa Songwe,akiweka jiwe la msingi 
la mradi huo.

Mhe. Waziri Mkuu amempongeza Waziri wa 
Maji, Mhe. Jumaa  Aweso ((Mb na Naibu wake 
, Mhe. Mhandisi Maryprisca  Mahundi (Mb) 
pamoja na wataalamu wa Wakala wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) kwa 
usimamizi mzuri wa fedha za mradi wa maji 
wa Itumba -Isongole na kutekeleza mradi huo 
kwa gharama  ya shilingi bilioni 2.6 kati ya bil-
ioni 4.9 ambazo zilitengwa ili kutekeleza mradi 
huo,hivyo  kubaki kwa fedha ya serikali  am-

bayo itatekeleza miradi mingine 
ya maji, na kwamba ni vema wa-
tekelezaji wa miradi ya serikali 
wakajenga utamaduni wa uzalen-
do na uadilifu katika matumizi ya 
fedha za umma.

Naibu Waziri wa Maji, Mhe. 
Mhandisi Mary Prisca Mahundi 
(Mb) amemuwakilisha Waziri wa 
Maji, katika ziara hiyo iliyifanywa 
mkoani Songwe na Waziri Mkuu 
mwishoni mwa mwezi Novemba 
2023.

Mhe. Godfrey Kasekenya, Mbunge 
wa Jimbo la Ileje  ameipongeza 
Wizara ya Maji kwa  utekelezaji wa 
mradi wa maji wa Itumba-Isongo-
le ambao utaondoa kabisa tatizo la 
hali ya upatikanaji wa huduma ya 
maji kwa asilimia 100 wilayani Ile-
je na kuwa na ziada ya maji.

Mradi wa Maji wa Itumba-Ison-
gole katika Wilaya ya Ileje,mkoani 
Songwe unatekelezwa kwa fedha 
za Mfuko wa Taifa wa Maji ( NWF) 
na unatarajiwa kukamilika mwis-
honi mwa mwezi Disemba 2023 
na utahudumia wananchi zaidi ya 
elfu ishirini wa miji ya Itumba na 
Isongole wilayani Ileje.
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Timu ya watalaamu kutoka 
Serikali ya Zimbabwe waki-
wa nchini kwa siku tatu ku-
jifunza kuhusu mabadiliko 
makubwa katika utoaji wa 
huduma ya maji kwa wa-
nanchi. Wataalamu hao ni 
watumishi wa kutoka Tawa-
la za Mikoa  na Serikali za 
Mitaa  nchini  Zimbabwe.

Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Prof. 
Jamal Katundu akiwa pamoja na wa-
tendaji wa taasisi za Wizara ya Maji 
katika kazi ya kuandaa Mpango Mka-
kati na kutumia mfumo wa kieletron-
iki wa kufanikisha majukumu pamoja  
na kupima utendaji kazi wa watumishi 
katika wizara. Lengo ni kujenga umi-
liki na kuwa  pamoja katika kufaniki-
sha malengo ya Serikali katika Sekta 
ya Maji kuhakikisha huduma bora kwa 
wananchi

Zimbabwe waja 
kujifunza kuhusu 
huduma ya maji 
Tanzania
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1.0 UTANGULIZI. 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Bunda hutoa majisafi kwa wakazi wa Bunda 
mjini na viunga vyake, hii inajumuisha mitaa 
ya Nyabehu, Guta, Tairo,Nyantare na Migun-
gani ambayo bomba kuu linaloleta maji Bunda 
mjini limepita.Chanzo cha maji kinachotumika 
ni cha uhakika(Ziwa) ambalo lina maji ya ku-
tosha kwa ajili ya kuwahudumia Wananchi wa 
Mjini Bunda.Hadi sasa Mamlaka ya majisafi 
na usafi wa mazingira Bunda ina jumla ya Km  
za 427.15 mtandao wa bomba wenye vipenyo 
mbali mbali na Matangi ya maji yenye ujazo wa 
lita 2,265,000 na maji hutolewa kwa wasitani wa 
masaa 22 kwa siku.

2.0 HALI YA UPATIKANAJI WA HUDUMA 
YA MAJI (WATER SERVICE COVERAGE RE-
PORT) KWA KUZINGATIA IDADI YA WATU 
YA MWAKA 2025 THIDI YA MALENGO YA 
KUFIKIA ASILIMIA 95 MIJINI.

Halmashauri ya mji wa Bunda ina  jumla ya kata 
(14) ndani ya mji wa Bunda ambavyo inakadi-
riwa kuwa hadi sasa Bunda Mjini una wakazi 
182,970 (2022) kutokana na sensa ya mwaka 
2022.Na kwa sasa inakadiriwa kuwa eneo linalo 
hudumiwa na Mamlaka ya majisafi na Usafi wa 
Mazingira Bunda una wakazi 191,936 (2023) 
kati ya hao asilimia 77.01% ndiyo wanaopata 
huduma kwa sasa ambayo ni sawa na wakazi 
147,818 kufikia mwezi   Augost 2023.

3.0. HALI YA UZALISHAJI MAJI.
Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Bun-
da ina uwezo wa kuzalisha maji kutoka kwenye 
chanzo kipya Nyabehu lita za ujazo 10,800,000/
kwa siku ambacho kimekamilika mwaka 2023 
na pia kupitia chanzo cha maji cha zamani lita 
za ujazo 4,464,000 na kufanya jumla ya lita za 
ujazo 15,264,000

Kati ya jumla ya  lita  za ujazo 14,784,000 Mam-

Taarifa ya hali ya upatikanaji wa huduma ya 
maji  kwa kuzingatia idadi ya watu kwa 
mwaka 2025 dhidi ya malengo ya kufikia 
asilimia 95 mjini Bunda.

laka ina uwezo wa kuzalisha 
lita 5,160,000 kwa siku kuto-
kana na ufinyu wa mtandao 
wa bomba kutofikia Wanan-
chi wote Mjini Bunda,hivyo 
Mamlaka ina akiba ya maji 
ya kutosha ya lita za ujazo 
9,624,000 ambazo zinaweza 
kufikia service coverage ya 
95 kufikia Mwaka 2025 enda-
po tutaongeza mtandao wa 
bomba kufikia maeneo yote 

na kupanua bomba za kusafirisha maji 
tokea Migungani hadi kwenye tangi 
za mlima bombani ili pampu mbili zi-
weze kufanya kazi kwa wakati mmoja 
na kubadili bomba la GRP linalopele-
ka maji tokea kituo cha Kusuma maji 
Mingungani hadi tangi liliyoko mlima 
Boman na kuweka bomba za chuma ili 
kuzuia upotevu mkubwa wa maji un-
aotokea kwa sasa.
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UTANGULIZI
Halmashauri ya Manispaa ya Tabora ina wakazi wapatao 
308,741 kwa mujibu wa sensa ya mwaka 2022. Mahitaji ya maji 
kwa mji wa Tabora kwa sasa ni mita za ujazo 29,438 kwa siku 
ambapo  asilimia 94 ya wakazi wa Tabora wanapata huduma ya 
majisafi, vyanzo vya uzalishaji wa maji vina uwezo wa kuzali-
sha jumla ya mita za ujazo 57,842 kwa siku. 
Hali ya upatikanaji wa majisafi ni matokeo ya kazi kubwa ili-
yofanywa na Serikali kwa kutekeleza mradi mkubwa wa maji 
kutoka ziwa Viktoria mkoani Mwanza kupitia miji ya Shinyan-
ga, Igunga, Nzega, Isikizya hadi manispaa ya Tabora. Zaidi ya 
shilingi bilioni 640 zimetumika kufanikisha mradi huo mkub-
wa ambao ulikamilika mwezi Februari mwaka 2020.
Ni wazi kuwa ongezeko la uzalishaji wa majisafi baada ya ma-
tumizi ni ongezeko la majitaka kwa sababu wataalamu wa ma-
suala ya maji wanasema asilimia 80 ya majisafi yanayotumi-
ka hugeuka na kuwa majitaka. Hivyo, uzalishaji wa majitaka 
kwa manispaa ya Tabora kwa sasa unakadiriwa kufikia lita 
15,600,000 kwa siku.

Mjini Tabora yapo maeneo ambayo yamekuwa na changamo-
to kuhusu maji machafu, hususan kata zilizopo bondeni za 
Ng’ambo, Gongoni, Kitete, Tambukareli, Malolo, Isevya, Ipu-
li pamoja na Cheyo. Maeneo haya wakati wa mvua mifumo 
ya vyoo imekuwa tabu kwa kujaa na kulazimika kuvuta maji 
machafu mara kwa mara. 

Maji hayo yalikuwa yakimwaga katika mabwawa yasiyoku-
wa na kiwango stahili yalipo maeneo ya  Milambo Barracks. 
Mabwawa hayo yalijengwa ili yatumike kwa muda mfupi na 
kwa sasa hayana uwezo wa kutibu majitaka kufikia kiwango 
kinachoruhusiwa kumwagwa kwenye mazingira au kutumika 
kwa kilimo kutokana na ongezeko kubwa la uzalishaji wa ma-
jitaka.  

MTANDAO WA MAJITAKA
Mji wa Tabora umeunganishwa na mtandao wa majitaka katika 
kata za Gongoni, Kanyenye na Kiloleni wenye urefu wa km. 
23 pamoja na malambo makubwa matatu (3). Sehemu kubwa 
ya mfereji wa majitaka imepita kwenye maeneo ya Taasisi za 
Umma hivyo mtandao uliopo unatumika chini ya uwezo wake 
kwasababu Jiografia ya maeneo yenye wakazi wengi bado hai-
jaruhusu kutiririsha majitaka katika mfereji huo. 

CHANGAMOTO
I. Mtandao wa majitaka katika Manispaa ya Tabora upo 
katika sehemu ndogo tu ya katikati ya mji ambapo ni asilimia 
8.4 ya wakazi ndio wameungwa katika huduma hii. Asilimia 
91.6 wanatumia vyoo vya shimo pamoja na septic tanks. Vyoo 
hivi vya mashimo vimekuwa havikidhi mahitaji ya watumiaji 
hususani wakati wa mvua.
II. Maeneo ya Kata zilizopo bondeni za Ng’ambo, Gon-
goni, Kitete, Tambukareli, Malolo, Isevya, Ipuli pamoja na 
Cheyo, vyoo  vimekuwa vikijaa maji wakati wa majira ya mvua 
na hivyo kulazimika kunyonya mara kwa mara kwa kutumia 
magari ya majitaka na kwenda kumwaga kwenye mabwawa ya-
siyo na ubora yaliyopo Milambo Barracks. 
III. Mabwawa hayo yalijengwa ili yatumike kwa muda mfu-
pi na kwa sasa hayana uwezo wa kutibu majitaka kufikia ki-
wango kinachoruhusiwa kumwagwa kwenye mazingira au ku-
tumika kwa kilimo kutokana na ongezeko kubwa la uzalishaji 
wa Majitaka.  
 MAJIBU YA KUPUNGUZA CHANGAMOTO
Serikali kwa kuona umuhimu wa Usafi wa Mazingira kupitia 
Wizara ya Maji imetoa kibali kwa TUWASA kujenga mabwawa 

BILIONI 1.6 NDANI YA MWAKA MMOJA 
YAIPENDEZESHA TABORA.

mapya makubwa ya kutibu Majitaka yanayokusany-
wa kwa njia ya magari kutoka kwenye makazi na 
sehemu za biashara eneo la Mirambo barracks kwa 
lengo la kuboresha mazingira ya manispaa pamoja 
na afya za wananchi. 

UTEKELEZAJI WA MRADI
Utekelezaji wa mradi huu unagharimu kiasi cha 
shilingi Billioni moja, Millioni mia sita ishirini na 
nane, Mia nane thelathini elfu, mia mbili themanini 
na tisa na senti sabini na sita tu (1,628,830,289.76). 

Mradi unatekelezwa na Mkandarasi kampuni ya 
Peritus Exim Private ya Dar Es Salaam. Ujenzi wa 
mradi ulianza rasmi tarehe 29 Machi, 2023 na una-
tarajiwa kutekelezwa kwa miezi kumi na mbili (12). 
Pia, kazi zifuatazo zitafanyika;- 
(i) Ujenzi wa mabwawa mawili (2) aina ya An-
aerobic yatakayotumika kupokelea majitaka yanay-
oletwa na magari. 
(ii) Ujenzi wa mabwawa mawili aina ya Faculta-
tive yanayotumika kutibu majitaka kibailojia.
(iii) Ujenzi wa ardhi oevu (wetland) kwa ajili ya 
kusafisha maji zaidi na kuondoa vimelea,nutrients.
(iv) Ujenzi wa chemba mbili (2) za kumwagia 
majitaka kutoka katika magari/maboza .
(v) Ujenzi wa eneo la kukaushia taka ngumu 

(Drying beds) .
(vi) Ujenzi wa nyumba ndogo 
maalum kwa ajili ya kuchomea taka ng-
umu (Incinerator) 
(vii) Ujenzi wa uzio kuzunguka 
mabwawa.
(viii) Ununuzi wa gari moja (1) la 
kubeba majitaka.
MATARAJIO BAADA YA KUKAMI-
LIKA MRADI
 Mradi huu utakapokamilika, utabore-
sha usafi wa mazingira na afya kwa wa-
nanchi wa manispaa ya Tabora, utatoa 
fursa ya kilimo cha mbogamboga kwa 
kuwa maji yatakayotoka yatakidhi vi-
wango vinavyotakiwa kwa kilimo cha 
umwagiliaji. Pia, mradi utaongeza ajira 
hasa katika hatua ya ujenzi na kipindi 
cha uendeshaji wake.

Bodi na Menejimenti ya TUWASA ina-
toa shukrani  kwa Mhe.Dkt. Samia Su-
luhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, pamoja na viongozi  
wa Wizara ya Maji kwa kujali afya za 
Watanzania wote wakiwemo wakazi wa 
Manispaa ya Tabora. 



Jarida Tando Oktoba - Desemba, 2023



Jarida Tando

Tovuti: www.maji.go.tz
Kitengo cha Mawasiliano


