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Serikali kufikisha maji katika 
kata mbili zilizobaki Kilwa.

Programu ya Uwekezaji katika 
Sekta ya Maji yawasilishwa UN

Amesema hayo katika mkutano wa hadhara uliofan-
yika Kilwa Masoko mara baada ya kupokea maombi 
kutoka kwa Mbunge wa jimbo hilo Mhe. Ally Kasinge 
ambaye amesema kata hizo bado hazijafikiwa na 
huduma ya majisafi.

Serikali imeahidi kutoa shilingi milioni 500 ili kuwezesha 
ujenzi wa miundombinu ya kusambaza maji kwa wananchi 
wa Lindi Mjini, ahadi hiyo imetolewa na Waziri wa Maji 
Mhe. Jumaa Aweso (Mb) wakati wa ziara ya kikazi ya Mhe.  
Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania katika viwanja vya Mitwero Mjini Lindi.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Samia Suluhu Hassan amewahakikishi-
wa wananchi wa kata za Limaliyao na Kivinje 
jimbo la Kilwa Kusini kuwa serikali inaende-
lea na jitihada kuhakikisha huduma ya majis-
afi, salama na  yenye kutosheleza inafikishwa 
katika kata hizo.

Serikali yaahidi kutoa 
milioni 500 kusambaza 
maji mjini Lindi
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“Serikali itaendelea kuwekeza 
katika sekta ya maji mkoani 

Mtwara” - Rais Samia
ais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Su-
luhu Hassan amezindua mradi wa 

maji, wa chujio la maji la mradi wa maji wa 
Mtwara na  kuwahakikishia wananchi wa 
mkoa huo kuwa Serikali itaendelea kuweke-
za katika sekta ya maji ili kila mkazi anufaike 
na huduma hiyo muhimu.

Amesema hayo akizungumza na wananchi 
katika wa Uwanja wa Nangwanda Sijaona 
mara baada ya kuzindua mradi huo eneo la 
Mangamba mjini Mtwara.

Amesema chujio alilolizindua litanufaisha 
asilimia 80 ya wakazi wa mji wa Mtwara na 
hivyo kusukuma maendeleo kwa wananchi 
wa mkoa huo.

Kwa upande wake, Waziri wa Maji Mhe. Ju-
maa Aweso (Mb) amesema Serikali imeen-
delea kutekeleza miradi ya maji katika Mkoa 
wa Mtwara ili kutatua changamoto ya hudu-
ma ya maji.

“ Mahitaji ya maji katika mji wa Mtwara ni 
lita milioni 18 kwa siku ambapo uzalishaji 
kwa sasa ni lita milioni 14, na kuna upun-
gufu ni lita milioni 4. Aidha, Serikali imetoa 
bilioni 19 ili kutatua changamoto hiyo” Awe-
so amesema.

Amewataka wawekezaji mbalimbali katika 
sekta ya Viwanda kujitokeza mkoani hapo 
kwani huduma ya maji imeimarishwa kwa 
kiasi kikubwa.

“Wananchi wa Mtwara niwaeleza kuwa, 
pamoja na mafanikio tuliyofikia, Mhe. Rais 
Samia ameridhia na wadau watakwenda 
kutekeleza ndoto mliyoiomba kwa muda 
mrefu ya kutumia maji ya mto Ruvuma.” 
Waziri Aweso amesisitiza.

Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan amefanya 
ziara ya kikazi mkoni Mtwara, hivi karibuni 
ambapo amekagua,na  kuzindua miradi 
mbalimbali ya maendeleo.

R
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ais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan amewahakikishia wananchi 

wa mkoa wa Mtwara kuwa serikali inaendelea 
na jitihada mbalimbali ili kuhakikisha wanan-
chi wote wa mkoa huo wanafikiwa na huduma 
ya majisafi, salama na yenye kutosheleza.

Rais Samia ameyasema hayo wakati akizung-
umza na wananchi wa Wilaya ya Newala katika 
uwanja wa Sabasaba mara baada ya kutembe-
lea banda la Wizara ya Maji na kupata maelezo 
kuhusu mradi wa maji wa Makonde kutoka 
kwa Naibu Katibu Mkuu wa Wizara, Wizara ya 
Maji Mhandisi Mwajuma Waziri.

Amesema mradi wa maji wa Makonde unaote-
kelezwa mkoani hapo utahudumia sehemu 
kubwa ya wananchi na hivyo kupunguza kwa 
kiasi kikubwa changamoto ya huduma ya ma-
jisafi.

Mhe. Rais Amewapongeza Wizara ya Maji kwa 
kuendelea kusimamia ili  mradi huo ukamilike 
kwa wakati.

Kabla ya kuwasili wilayani Newala akitokea 
Mtwara mjini, Mhe. Rais Samia alisimama na 
kuzungumza na wananchi wa eneo la Nangu-
ruwe, wilaya ya Mtwara, Jimbo la Mtwara Vi-
jijini.

Katika mkutano huo Waziri wa Maji Mhe. Ju-
maa Aweso (Mb) alipata fursa ya kuzungumza 
na wananchi na kuwahakikishia kuwa serikali 
imejipanga kwa mipango mizuri ili  wananchi 
wa mkoa wa Mtwara ikiwemo jimbo la Mtwara 
Vijijini kunufaika na majisafi na salama yenye 
kutosheleza.

Mipango hiyo ni pamoja na kuhakikisha un-
atekekezwa mradi mkubwa utakaotumia chan-
zo cha mto Ruvuma ili kuhudumia maeneo 
mbalimbali mkoani hapo.

R

Rais Samia awapa Mtwara 
uhakika wa maji
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Serikali kufikisha maji katika 
Kata mbili zilizobaki Kilwa.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan amewahakikishiwa wananchi wa kata za Limaliyao na 
Kivinje jimbo la Kilwa Kusini kuwa serikali inaendelea na jitihada 
kuhakikisha huduma ya majisafi, salama na  yenye kutosheleza in-
afikishwa katika kata hizo.

Amesema hayo katika mkutano wa hadhara uliofanyika Kilwa 
Masoko mara baada ya kupokea maombi kutoka kwa Mbunge wa 
jimbo hilo Mhe. Ally Kasinge ambaye amesema kata hizo bado haz-
ijafikiwa na huduma ya majisafi.

“Mhe. Mbunge maendeleo ni safari. Tumeshaianza safari kwenye 
kata nyingine,  lengo letu ni kuhakikisha hizo kata mbili zilizobaki 
pia zinafikiwa na huduma ya majisafi, salama na yenye kutosheleza”

Rais Samia amesema na kusisitiza kuwa ahadi ya Serikali ni kuhaki-
kisha huduma ya majisafi, salama na yenye kutosheleza inamfikia 
kila Mwananchi.

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) ameshiriki katika ziara 
hiyo katika kuhakikisha maagizo na maelekezo yote yanayotolewa 
na Rais yanatekelezwa kwa wakati na viwango.

Mhandisi Mwajuma Juma Waziri akila kiapo
kuwa Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maji katika 
hafla fupi iliyofanyika Ikulu ndogo ya Tunguu 
Zanzibar, tarehe 01 Septemba, 2023.
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Jarida Tando

1

Serikali yaahi-
di kutoa milioni 
500 kusambaza 
maji mjini Lindi

Programu ya Uwekezaji 
katika Sekta ya Maji 

yawasilishwa UN

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Phil-
ip Isdor Mpango amemwakilisha Mhe.Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika mkutano wa Jopo la Viongozi wa 
Ngazi ya Juu la Programu ya Uwekezaji katika Sekta ya Maji Barani Afrika 
(Continental Africa Water Investment Programme (AIP) High-Level Panel 
kilichofanyika tarehe 19 Septemba 2023, jijini New York nchini Marekani. 

Makamu wa Rais Mhe. Mpango katika mkutano huo amezungumzia Pro-
gramu ya Uwekezaji katika Sekta ya Maji nchini Tanzania (Tanzania Wa-
ter Investment Programme-TanWIP) 2023-2030 yenye bajeti ya Dola za 
Marekani bilioni 15.02. 

TanWIP ni sehemu ya Programu ya Uwekezaji katika sekta ya Maji Barani 
Afrika inayolenga kuongeza uwekezaji katika Sekta ya Maji kwa wastani wa 
Dola za Marekani bilioni 30 kwa mwaka.

Mkutano huo umebebwa na kaulimbiu isemayo Mind the Gap: Invest in 
Water na kufunguliwa kwa pamoja na Mhe.Marky Sall, Rais wa Senegal na 
Mwenyekiti Mwenza wa Jopo (Co-Chair); Mhe. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, 
Rais Mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambaye ni Mwenyeki-
ti wa Taasisi ya Global Water Partnership Southern Africa na Mwenyekiti 
Mwenza Mbadala wa Jopo (Alternate Co-Chair). 

Programu ya AIP na TanWIP zinalenga katika kuhakikisha usalama wa maji, 
uhakika wa huduma za maji na maendeleo ya jamii na uchumi kupitia maji.

Serikali imeahidi kutoa shilingi milioni 500 ili kuwezesha 
ujenzi wa miundombinu ya kusambaza maji kwa wana-
nchi wa Lindi Mjini, ahadi hiyo imetolewa na Waziri wa 
Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) wakati wa ziara ya kikazi ya 
Mhe.  Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania katika viwanja vya Mitwero Mjini Lindi.

Amesema utekelezaji wa mradi wa maji wa Ng’apa 
umewezesha uzalishaji mkubwa wa maji na hivyo kuimar-
isha huduma ya maji kwa wananchi wa Lindi. 

Mhe. Aweso amekiri kuwepo kwa changamoto ya miun-
dombinu ya usambaji maji kwani mahitaji ya maji kwa 
watu wa Lindi ni lita za ujazo milioni 7 kwa siku wakati 
uzalishaji ni zaidi ya milioni 10

“Nimuahidi Dada yangu Hamida Abdallah(Mb), Mbunge 
wa Jimbo la Lindi mjini kuwa ndani ya wiki hii wizara 
italeta kiasi cha shilingi milioni 500 ili wananchi wa Lindi 
wasambaziwe maji” Aweso amesema.

Awali akitoa salamu za wananchi wa jimbo la Lindi mji-
ni Mbunge wa Jimbo hilo Mhe. Hamida Abdalah (Mb) 
aliomba serikali iwezeshe ujenzi wa miundombinu ya maji 
kwa wananchi kwani uhitaji ni mkubwa. Mhe. Hamida 
amepongeza jitihada kubwa zinazofanywa na serikali ku-
hakikisha wananchi wa jimbo la Lindi wanapata huduma 
ya majisafi, salama na yenye kutosheleza.

Julai - Septemba, 2023
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Makamu wa Rais aweka jiwe la msingi la 
mradi wa maji mkoani Ruvuma

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Phillip Isdor Mpango ameweka jiwe 
la msingi la ujenzi wa mradi wa maji 
wa Liuli Group mkoani Ruvuma. 
Mradi huo una thamani ya shilingi 
4,718,087.85.

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandi-
si Maryprisca Mahundi (Mb) katika 
hafla hiyo amesema  kuwa kazi zilifa-
nyika ni Pamoja na ujenzi wa matan-
ki matatu yenye jumla ya ujazo wa 
lita 535,000;  ulazaji wa bomba la 
usambazaji maji kwa urefu wa ki-
lomita 58. 5;  ulazajiwa bomba kuu 
lenye urefu wa kilomita 12.9 pamoja 
na ujenzi wa vituo 19 vya kuchotea 
maji.

Mhe. Dkt. Mpango, Makamu wa 
Rais, ameipongeza Wizara ya Maji 

kwa kuendelea 
kusimamia ute-
kelezaji wa mira-
di ya maji nchi-
ni, na kusisitiza 
mradi huo uweze 
kuhudumia wakazi 
wa Liuli pamoja na 
maeneo ya pembe-
zoni, pia wanan-
chi washirikishwe 
katika kuhifadhi 
vyanzo vya maji.

Utekelezaji wa 
mradi huu una-
fanyika kwa fed-
ha kutoka Mfuko 
wa Taifa wa Maji 
(NWF) na Serikali 
kuu.

Julai - Septemba, 2023
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Wizara ya Maji yatakiwa kutekeleza 
mwongozo wa ubia na sekta binafsi

aziri Mkuu wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania Mhe. Kassim 
Majaliwa Majaliwa (Mb),  amem-
pongeza Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia 

Suluhu Hassan kwa kuruhusu fedha nyingi amba-
zo zimewezesha utekekezaji wa miradi  ya Maji.

Mhe. Majaliwa ambaye pia ni Mbunge wa Ruang-
wa ametoa pongezi hizo kwa Mhe. Rais Samia ka-
tika mkutano wa hadhara kwenye viwanja vya Ma-
onesho Kilimahewa, Ruangwa mjini.

Amesema kupitia Waziri wa Maji Mhe. Jumaa 
Aweso (Mb) zaidi ya shilingi bilioni 184 zilitolewa 
na kuwezesha utekelezaji wa mradi ambao umehu-
dumia mji mdogo wa Nyangao hadi Ruangwa na 
hivyo kuwezesha zaidi ya vijiji 55 kupata huduma 
ya maji.

Amesema Wizara ya Maji imetekekeza miradi 
mingi na inaendelea na utekekezaji ambao unatoa 
matumaini kwa wananchi wa Ruangwa.

Ameishukuru Wizara ya Maji 
kwa usimamizi mzuri wa fed-
ha kwani miradi iliyotekekezwa 
inathibitisha viwango na ubora 
unaostahili.

W
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Mradi wa maji wa milioni 798.7 wazinduliwa 
Mtwara

Mradi wa maji wenye thamani ya shilingi 
milioni 798.7 umezinduliwa Tandahimba, 
mkoani Mtwara na Waziri Mkuu wa Jamhu-
ri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim 
Majaliwa  Majaliwa (Mb).

Mhe.  Majaliwa ameipongeza Wizara ya 
Maji kwa kuendelea kusimamia utekelezaji 
wa miradi ya maji nchini na kusisitiza kuwa 
wananchi walinde miundombinu ya mira-
di ya maji pamoja na kulinda na kuhifadhi 
vyanzo vya maji ili miradi  inayotekelezwa 
iwe endelevu.
Naibu Waziri wa Maji Mhe.Mhandisi 
Maryprisca Mahundi(Mb) katika uzin-
duzi huo amesema mradi huo wa majisafi 
wa Kitama,  pamoja na mengine umehusi-
sha, ulazaji wa bomba umbali wa kilomita 
20.1 , na ujenzi wa vizimba vya umma vya 
kuchotea maji 10.
Ameongeza Serikali imeanza utekelezaji wa 
mradi wa uboreshaji huduma ya maji ka-

tika miji 28 am-
bapo kwa Wilaya 
ya Tandahimba 
mkandarasi ame-
shaanza utekeleza-
ji wa mradi wa 
maji wa Makonde 
kwa gharama ya 
shilingi bilioni 84 
na ameshalipwa 
shilingi bilioni 
12 za kuanza ute-
kelezaji

Julai - Septemba, 2023
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Waziri wa Maji Aweso amezindua tanki 
la maji la lita 1,000,000 Mkoani Kagera

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) 
ameiwakilisha vyema Sekta ya Maji katika 
tukio laMhe. Samia Suluhu Hassan,  Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na 
viongozi pamoja na Wananchi wa Mkoa 
wa Mtwara katika mkutano wa hadhara 
uliofanyika katika uwanja wa Nangwanda 
Sijaona.

Waziri wa Maji Mhe Jumaa Aweso  (Mb) amezindua tanki la maji la lita 
1,000,000 linalowahudumia wakazi wa Biharamulo mjini, mkoani 
Kagera.
Sanjari na hilo, amezindua  ofisi ya Mamlaka ya Majisafi Biharamulo.
Waziri Aweso pia amekagua na utekelezaji wa mradi wa maji wa Nemba  
unaotekelezwa na RUWASA, na kufungua ofisi ya Jumuiya ya Watumia 
Maji ya Nemba.
Akifanya tathmini ya hali ya upatikanaji wa maji ametaka kazi zaidi ifa-
nyike eneo la Nyakaula na Nyakanazi kutokana na ongezeka la idadi ya 
wakazi ambao wanahitaji huduma ya uhakika ya maji.
Amewataka wakazi wa Biharamulo kuthamini utunzaji wa mazingira na 
kulinda vyanzo vya maji ili kuwa na uhakika wa huduma ya maji.

 Mbunge wa Jimbo la Biharamulo Mhandisi Ezra Chiwelesa amemshuku-
ru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa kufanikisha upatikanaji wa fedha za miradi mingi ya maji 
kwa wakazi wa   Biharamulo.

Julai - Septemba, 2023
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Kamati ya Bunge yaipa heko Wizara ya Maji

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Maji na Mazingira imeipongeza 
Wizara ya Maji kwa kuwa mstari 
wa mbele katika kusimamia 
maelekezo mbalimbali ambayo 
yamekuwa yakitolewa na kamati 
hiyo. Pongezi hizo zimetolewa leo 
Jijini Dodoma wakati Wizara hiyo 
ilipokuwa ikiwasilisha utekelezaji 
wa shughuli za Chuo cha Maji. 

Mhe. Jackson Kiswaga (Mb) 
Mwenyekiti wa Kamati hiyo 
amesema Wizara ya Maji ime-
kuwa sikivu katika kufanyia kazi 
maoni na maelekezo mbalimbali 
hivyo imeweza kupata mafanikio, 
ikiwamo maendeleo makubwa ka-
tika Chuo cha Maji.

Amesisitiza na kuwataka wahaki-
kishe watumishi wa Sekta ya Maji 
wanaendelea na utaratibu huo ili 
kuleta mabadiliko chanya kwa 
Watanzania. 

Awali akiwasilisha taarifa ya chuo 
hicho kwa niaba ya Waziri wa Maji 
Mhe. Jumaa Aweso (Mb) Mkuu wa 
Chuo cha Maji Dkt. Adam Karia 
amesema Chuo cha Maji kimeku-
wa na mafanikio anuwai ikiwemo 
ongezeko la watahiniwa pamoja 
na machapisho ya tafiti mbalim-
bali ambazo zimekuwa msaada 
mkubwa katika kukuza uchumi 
na kutoa majibu ya changamoto 
mbalimbali katika jamii.

 “ Katika kipindi cha miaka miwi-
li kuanzia 2021/22 hadi 2022/23), 
Chuo kimedahili wanafunzi 1,727 
katika ngazi ya Shahada (Degree), 
na 3,360 kwa ngazi ya stashahada 
(Diploma). 
 
Mwaka 2021/22, Chuo kilitoa 
jumla ya wahitimu wapatao 133 

wa ngazi ya Shahada, 269 wa 
ngazi ya Stashahada, na 62 wa 
ngazi ya Cheti.  Wataalamu 
hawa pamoja na wengine am-
bao wamekuwa wakizalishwa 
na chuo hiki wamekuwa msaa-
da mkubwa katika utekeleza-
ji wa miradi ya maji na sek-
ta nyingine mtambuka” Dkt. 
Karia Amesema 

Amesema ili kuendelea ku-
zalisha wataalamu wabobezi 
zaidi Chuo cha Maji kimeanzi-
sha Shahada mbili za Uzamili 
(Masters Degree programs) 
ambazo zitaanza kutolewa 
mwaka 2023/24, Shahada hizo 
ni Shahada ya Uzamili ya Usi-
mamizi wa Rasilimali Maji na 
Huduma (Master Degree in 
Water Resources and Utility 
Management) pamoja na Sha-
hada ya Uzamili ya Uhandisi 
wa Usambazaji Maji na Usafi 
wa Mazingira (Master Degree 
in Water Supply and Sanita-
tion Engineering)

Naibu Waziri wa Maji Mhe. 
Mhandisi Maryprisca Ma-

hundi (Mb) akiongea katika kikao hicho amei-
hakikishia kamati ya Bunge kuendelea kusimamia 
maagizo yote yanayotolewa ili chuo  kiwe mfano  
bora katika vyuo barani Afrika.
Chuo cha Maji kilianzishwa mwaka 1974 kama 
kitengo ndani ya Wizara ya Maji ambapo ki-
mechangia kuzalisha nguvu ya rasilimaliwatu in-
ayotumika katika Sekta ya Maji hapa nchini na nje 
ya nchi.

Julai - Septemba, 2023



Jarida Tando

7

DAWASA yaimarisha huduma ya majisafi kwa wakazi wa wilaya 
mbili kwa mpigo Dar

Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira 
Dar es salaam (DAWA-
SA) imeondosha adha 
ya huduma ya majisafi 
kwa baadhi ya wakazi wa 
wilaya ya Kinondoni na 
Ubungo ambao hawaku-
wa na huduma ya majis-
afi ya uhakika jijini Dar 
es salaam.
Naibu Waziri wa Maji 
Mhe. Mhandisi Marypri-
sca Mahundi(Mb) ame-
shuhudia hayo kwa ku-
kagua utekelezaji wa 
mradi wa maji wa ubore-
shaji upatikanaji na us-
ambazaji wa majisafi  un-
aotekelezwa na Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dar es salaam 
(DAWASA) katika mae-
neo ya Wazo Hill, Tegeta 
A na Goba.
Mhe. Mahundi amewa-
taka Mameneja wa DA-
WASA  kanda za Mivu-
moni, Makongo na Kawe 
waendelea kwa kasi ku-

fanya kazi ya  kuunganishia 
wateja mbalimbali waliokam-
ilisha taratibu ili kupata hudu-
ma ya majisafi katika makazi 
yao. 
Mkurugenzi wa Miradi wa 
DAWASA Mhandisi Ramad-
hani Mtindasi katika ukaguzi 
huo amesema kuwa  mra-
di huo unanufaisha zaidi  ya 
makazi 15,224 yaliyopo kati-
ka maeneo ya  wilaya ya Ki-
nondoni, mitaa ya Wazo Hill, 
Nyakasangwe, Kisanga, Mivu-
moni ,Kizudi, Madale, Mbopo 
na  Mbezi juu na Wilaya ya 
Ubungo mitaa ya Tegeta A, 
Matosa, Goba na Kulangwa. 
Mkuu wa Wilaya ya Kinondo-
ni Mhe. Saad Mtambuli am-
eipongeza Serikali na Sekta 
ya Maji kwa ujumla kwa ute-
kelezaji wa mradi huo ambao 
umeweza kuondosha chan-
gamoto ya huduma ya majisafi 
katika maeneo ya Wazo, Nya-
kasangwe, Kisanga, Mivumo-
ni, Kizudi, Madale, Mbopo na 
Mbezi juu

Julai - Septemba, 2023
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Ziara ya Waziri wa Maji Aweso Mkoa wa Tabora

aziri wa Maji Mhe.
Jumaa Aweso (Mb) 
ameweka jiwe la 

msingi la mradi wa maji wa 
Mji wa Kaliua ambao tha-
mani yake ikiwa ni zaidi ya 
shilingi milioni 503,  ujen-
zi wake umefika asilimia 93 
na kuanza kutoa huduma ya 
majisafi kwa wananchi.

Mradi huo pamoja na kazi 
nyingine, umehusisha ujenzi 
wa tanki la maji lenye ujazo 
wa lita 50,000 ujenzi wa rais-
er yenye urefu wa mita 12 na 
ulazaji wa bomba zenye ure-
fu wa km 13.5
Mradi huu ni suluhisho la 
huduma ya majisafi kwa wa-
nanchi wakati mradi mkub-
wa utakaotumia maji ya ziwa 
Victoria ukiendelea kute-
kelezwa.

Wananchi wa halmashauri 
ya wilaya ya Kaliua wame-
pongeza kazi inayofanywa na 
Serikali katika juhudi za Ser-
ikali ya awamu sita inayoon-
gozwa na Mhe. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa 
kutoa majibu ya changamo-
to ya huduma ya maji  kwa 
wakati. Mkandarasi wa mra-
di wa miji 28 ameshakabishi-
wa na Serikali eneo la ujenzi 
wa mradi wilayani Kaliua. 

W
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Hatimaye baada ya miezi 17 Wa-
ziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso 
(Mb) amezindua mradi wa maji 
wa Ngara baada ya kuelekezwa 
na Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kumaliza chan-
gamoto ya huduma ya majisafi 
mjini Ngara.

Mhe. Rais Samia alitoa 
maelekezo hayo tarehe 22 Feb-
ruari, 2022 akiwa wilayani Ng-
ara katika sherehe za maadhi-
misho ya miaka 25 ya uaskofu 
wa askofu Severini Niwemugizi 
wa jimbo la Rulenge, Ngara 
mkoani Kagera.

Mradi huo wa Ngara  una-
hudumia zaidi ya wakazi elfu 
18 na viongozi na wananchi 
wa Wilaya ya Ngara wametoa 
Shukrani zao za dhati kwa 
Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania kwa kufaniki-
sha huduma ya majisafi katika 
kipindi kifupi, na kuondosha 
changamoto iliyokuwa inawak-
abili kwa muda mrefu. 

Maelekezo ya Rais Samia yakamilishwa Ngara 
ndani ya miezi 17

Julai - Septemba, 2023
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Mradi wa maji wa Same-Mwanga-
Korogwe watakiwa kuongeza kasi

atibu Mkuu Wizara ya Maji, Prof. Jamal 
Katundu amekagua ujenzi wa mradi wa 
maji wa Same-Mwanga-Korogwe na ku-
wataka wakandarasi kukamilisha kazi 

hiyo mapema ili wananchi wanaotarajia kunufaika 
kupata huduma ya maji waipate mapema katika 
maeneo ya Same na Mwanga.

Prof. Jamal katika ukaguzi huo ameridhishwa na 
kasi ya utekelezaji wa mradi ambao utatua chan-
gamoto ya muda mrefu za upatikanaji wa maji kwa 
wananchi.

Amesisitiza umuhimu wa kuzingatia ratiba ya ute-
kelezaji wa mradi na ikiwezekana kazi ifanyike na 
kukamilika kabla ya muda uliopangwa kwasababu 
huduma ya maji ni haki ya msingi na Serikali ime-
jipanga kufanikisha jambo hilo kwa wananchi. 
Kiongozi wa Timu ya Uratibu wa Mradi Mhandi-
si Abbas Pyarali, amesema hadi tarehe 31 Agosti 
2023 utekelezaji wa mradi huo ulikuwa umefika 
asilimia 79.5.

K
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aibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Maryprisca 
Mahundi (Mb) amewaambia wakazi wa kata nne 
wilayani Nyasa kukaa mkao wa kula kwa sababu 

Serikali imeshajipamga kuwafikishia huduma ya majisafi.

Amezitaja kata hizo kuwa ni Mpepo, Mipotopoto, Lumeme 
na Uhuru ambapo Serikali itatekeleza miradi ya maji.
Mhandisi Mahundi ameainisha kuwa katika kata ya 
Lumeme (kijiji cha Mbanga) kwa mwaka wa fedha 2023/24 
jumla ya fedha cha shilingi milioni 224 kimetengwa kwa 
ajili ya  ujenzi wa mradi wa maji, ambapo vijiji vingine vi-
tapata huduma ya majisafi kupitia kwenye miradi itakayo-
tekelezwa na Serikali inaendelea kutafuta vyanzo vya maji 
vya uhakika ambavyo vitatumika wakati wa utekelezaji wa 
miradi hiyo.

Naye Mbunge wa Jimbo la Nyasa Mhe. Mhandisi Stella 
Manyanya ameishukuru Wizara ya Maji kwa kuendelea 
kutekeleza miradi mbalimbali ya maji katika  Jimbo la Nya-
sa, na kuiomba Serikali kutekeleza zaidi miradi ya maji kwa 
wananchi. 

Jarida Tando
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Naibu Waziri wa Maji, Mhe. Mhandisi  Maryprisca Mahun-
di (Mb) amewataka wataalamu wanapofanya tafiti mbalim-
bali ziwe suluhu katika maisha na zitumike kutoa matokeo 
ya majibu kwa jamii kuhusu changamoto mbalimbali, na 
sio kuziweka kabatini. 

Mhe. Mahundi kasema hayo wakati wa kufunga Kongama-
no la Utekelezaji wa Programu ya Uwekezaji katika Sekta ya 
Maji Zanzibar.

Naibu Waziri wa Maji 
awataka wataalamu 
kufanya tafiti zenye ku-
toa matokeo Chanya

Nyasa -Kata nne
 zaambiwa zikae

 mkao wa kula
N
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Tanzania ni bora 
kati ya nchi 
40 Ulimwen-
guni, Programu 
ya Uendelevu 
Huduma ya Maji

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) amese-
ma Sekta ya Maji katika kutekeleza Programu ya 
Uendelevu wa Huduma y aMaji (Pfor) hapa nchini 
awali ilipata dola  Marekani milioni 350 na katika 
miaka mitatu ilifanikiwa kufikisha huduma kwa 
zaidi ya wananchi milioni 4.7 vijijini.
Amesema utekelezaji huo umewezesha  zaidi ya 
watu milioni sita kuwa na vyoo bora maeneo ya 
vijijini katika mikoa 17.
Mhe. Aweso amesema hayo  katika mafunzo ya 
Wakuu wa Mikoa na Makatibu Tawala wa Mikoa 
Tanzania Bara yanayoratibiwa na Ofisi ya Rais 
TAMISEMI na Taasisi ya Uongozi, Kibaha na 
kuongeza hayo ni matokeo makubwa kati ya nchi 
40 zinazotekeleza program hiyo kwa kushirikiana 
na Benki ya Dunia (WB).
Amesema matokeo hayo makubwa yaliyopatikana 
Tanzania yameisukuma Benki ya Dunia kuiongezea 
Tanzania fedha kiasi cha dola za Marekani milioni 
300, na hivyo programu ya PforR inatekelezwa ka-
tika mikoa 25 .
Waziri Aweso amewaomba Wakuu wa Mikoa kui-
pa ushirikiano Sekta ya Maji katika kuendeleza 
kazi nzuri ambapo tayari kiasi cha shillingi mili-
oni 970 kimepelekwa katika halmashauri 52 katika 
mikoa nane ambayo ilikuwa hainufaiki awali. 
Sekta ya Maji kupitia programu ya PforR imefani-
kisha  zaidi ya miradi ya maji 1,500  ambayo inatoa 
huduma kwa wananchi.

12

Mabadiliko yafanyika 
Sehemu ya Uchimbaji na 

Ujenzi wa Mabwawa 
kuongeza tija

Waziri wa Maji Mh. Jumaa Awe-
so (Mb) amebadili uongozi ka-
tika Wakala wa Maji na Usafi wa 
Mazingira Vijijini (RUWASA), 
Sehemu ya Uchimbaji na Ujenzi 
wa Mabwawa,
Mabadiliko hayo yametangaz-
wa  katika kikao kilichowakuta-
nisha watumishi wa sehemu ya 
Uchimbaji na Ujenzi wa Mabwa-
wa na Chuo cha Maji, jijini Dar 
es salaam. Mabadiliko yanahusu 
Meneja wa Sehemu ya Uchimbaji 
na Ujenzi wa Mabwawa ambayo 
kwa sasa itaongozwa na Mhandisi 
Mashaka Sita anayechukua nafasi 
ya Mhandisi Simon Ngonyani. 

Waziri Aweso amesema mitambo ya 
kisasa iliyonunuliwa na Serikali ya 
uchimbaji  na ujenzi wa mabwawa  
inatakiwa ionyeshe matokeo zaidi na 
mabadiliko hayo yamelenga kuonge-
za ufanisi. 
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Ruvuma
Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi 
Maryprisca Mahundi (Mb) amewahakikishia 
huduma ya majisafi na salama wakazi wa vi-
jiji vya Kisuka, Lipokela na Lipanya mkoani 
Ruvuma kabla ya Desemba 2023.

Mhe. Mahundi amesema hayo akiwa ka-
tika ziara ya kikazi ya Mhe. Dkt. Philip Is-
dor Mpango, Makamu wa Rais wa Jamhu-
ri ya Muungano wa Tanzania inayofanyika 
mkoani Ruvuma.

Mhe. Mahundi pia amesisitiza kuanza kwa 
ujenzi wa mradi wa maji wa Matomondo 
ambao usanifu wake umekamilika. 

Ameeleza Serikali inaimarisha huduma ya 
maji katika Manispaa ya Songea kwa kuanza 
utekelezaji wa mradi wa maji wa miji 28 am-
bapo kwa eneo la Songea mkataba umesha-
sainiwa ukiwa na thamani ya shilingi bilioni 
145.7

13
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TANO za Mwenge mradi wa maji wa Oldonyosambu

Mwenge wa Uhuru umeweka jiwe la msin-
gi katika  mradi wa maji wa Oldonyosambu.  
Mradi huo uliibuliwa mwaka 2020 kutokana 
na changamoto ya maji yanayotumika kuwa 
na madini mengi ya floride ambayo madhara 
yana madhara kwa afya ya binadamu.

Mradi umetekelezwa kwa kutumia fed-
ha za ndani kupitia utaratibu wa wataalamu 
wa ndani wa Sekta ya Maji (Force Account) 
na mpaka kukamilika utagharimu shilingi   
6,382,532,295.20. Hivi sasa utekelezaji upo 
asilimia 30 na umeshatumia kiasi cha shilingi 
1,311,250,147.3.

Mradi utazalisha maji kiasi cha lita 1,036,800 
ambazo zitahudumia wakazi zaidi ya 29,449 
wa maeneo ya Oldonyosambu, Lemanda, Old-
onyowas na Lesinoni.

Abdala Shaib Kaim, Kiongozi wa mbio za 
Mwenge Kitaifa 2023 amekagua ujenzi na 
nyaraka za mradi huo ambapo ameridhika na 
utekelezaji unaoendelea.  Ameridhika  viwan-
go na ubora wa ujenzi ikiwa ni pamoja na tha-
mani ya fedha kuakisi matokeo na ubora wa 
mradi. 

Amesema nyaraka ziko vizuri na kupongeza 
kuwepo kwa cheti cha tathmini ya athari za 
mazingira na kusisitiza mradi ukamilike kwa 
wakati kwa kuwa maji ni hitaji la muhimu, pia 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Arusha ( AUWSA) kuhakikisha inawasamba-
zia wananchi maji majumbani na kwa ambao 
hawana uwezo wa kugharamia kupelekewa 
maji nyumbani wasogezewe huduma karibu 
katika vituo vya umma vya kuchota maji, kwa-
sababu dhamira ya Serikali inayoongozwa na 
Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ni kuhakikisha kila 
mwananchi anapata huduma ya majisafi na 
salama.

Julai - Septemba, 2023
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Naibu Waziri Mhandisi Mahundi awaagiza 
DUWASA kufikisha maji Zahanati ya Ntyuka

Naibu Waziri wa Maji Mhandisi Maryprisca Ma-
hundi (Mb) amemuagiza Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Dodoma (DUWASA) Mhandisi Aron Joseph ku-
hakikisha anafikisha huduma ya majisafi, salama 
na yenye kutosheleza kwenye zahanati ya Ntyuka,  
kata ya Ntyuka Jijini Dodoma. Agizo hilo amelitoa 
wakati akizindua mradi wa maji wa Ntyuka-Chi-
malaa kwa niaba ya Waziri wa Maji. Mradi huo 
umetekelezwa kwa gharama ya shilingi  Milioni 
471.8

Amesema dhamira ya serikali ni kuhakikisha in-
amtua mama ndoo ya maji kichwani huku ikifiki-
sha huduma ya majisafi na salama katika maeneo 
yote ya huduma za kijamii. Kwa maana hiyo Mku-
rugenzi ahakikishe Zahanati hiyo iliyoko katika 
eneo la mradi inafikishiwa huduma ya maji haraka 
iwekanavyo. Amewahakikishia wananchi wa jiji la 

Dodoma na Tanzania kwa ujumla 
kuwa serikali itaendelea na jitiha-
da zake za kuhakikisha huduma za 
kijamii zinafikiwa na huduma ya 
majisafi na salama.

Aidha, amewapongeza Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa mazingira 
Dodoma kwa kusimamia vizuri 
hadi kukamilika kwa mradi huo.

Akitoa taarifa ya mradi huo 
Mhandisi Aron amesema umete-
kelezwa kwa awamu mbili ambapo 
awamu ya kwanza imekamilika na 
inahudumia wakazi wapatao 1,931 
katika maeneo ya Ntyuka mtaa wa 
Chimalaa. Awamu ya pili inatara-
jiwa kutekelezwa katika mwaka wa 

fedha 2023/24 na itanufaisha wakazi 
wapatao 2,510 wa mtaa wa Nyerere na 
hivyo kufanya jumla ya wanufaika wa 
mradi huo kufikia 4,441.
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MWAUWASA yafikisha 
asilimia 81 ya upatika-

naji majisafi Nansio
Mkuu wa Wilaya ya Ukerewe, Mhe. Hassan Bomboko ameiponge-
za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza (MWAU-
WASA) kwa jitihada zake za kufikisha huduma ya majisafi na sala-
ma kwa wananchi wa mji mdogo wa Nansio wilayani humo. 

Mhe. Hassan Bomboko ametoa pongezi hizo wakati wa ziara ya 
kukagua chanzo cha maji cha Nebuye ili kujionea hali halisi ya 
ufanisi wake.

“Nimepokea taarifa ya utekelezaji wa usambazaji maji katika mji 
wa Nansio, niwapongeze MWAUWASA kwa kazi kubwa wanayoi-
fanya katika kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya maji ni ya 
uhakika”Mhe. Bomboka amesema na kuwaasa wananchi kulinda 
na kutunza miundombinu ya maji sambamba na kulipa ankara za 
maji kwa wakati ili kuwa na huduma endelevu. 

“Ni muhimu kutunza vyanzo vyetu na miundombinu ya maji kwa 
kuzingatia sheria na miongozo iliyowekwa.
Ninawaelekeza wavuvi kuacha mara moja kufanya shughuli za 
uvuvi jirani na dakio la maji ili kuepusha uchafuzi wa maji yanay-
ofikishwa kwa wananchi” Mhe. Bomboka amesema.

Meneja wa MWAUWASA Kanda ya Nansio, Mhandisi Edward 
Joseph amefafanua kuwa MWAUWASA inahudumia kata  nane 
za Bukongo, Nkilizya, Kagera, Kakerege, Bukindo (kijiji cha Bu-
lamba), Nakatunguru, Nansio (Namagubo A na B) na Namagondo 
(Malegeya)  ambazo ni sawa na vijiji 11 kati ya vijiji 12.

Chanzo cha maji cha Nebuye kinazalisha lita milioni 8.6 kwa siku 
zinazohudumia wananchi zaidi ya elfu 68 ambayo ni sawa na asili-
mia 81 ya wananchi wanaopata huduma ya maji Nansio..

Mhandisi Edward Joseph amesema kituo cha kuzalisha maji cha 
Nebuye kwa sasa kina miundombinu ya matenki ya kuhifadhi 
majisafi kupitia tenki la Malegeya lenye uwezo wa kuhifadhi lita 
3,000,000 na Nebuye lenye uwezo wa kuhifadhi lita 350,000 pamo-
ja na sehemu maalumu ya kutupa takangumu la Hamkoko.

Kwa sasa mpango uliopo ni kuongeza mtandao maeneo ambayo 
bado hayajafikiwa na huduma ambayo ni sawa na takribani kilo-
meta 68. Hatua hii itaongeza idadi ya maunganisho ya maji kutoka 
4,000 hadi 10,000 ifikapo Juni 2030

Mji wa Nansio ni miongoni miji midogo ya ukanda wa Ziwa Vic-
toria inayohudumiwa na MWAUWASA mingine ni Misungwi, 
Magu na Ngudu. MWAUWASA vilevile inahudumia Wilaya za 
Nyamagana na Ilemela.
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Aweso akunwa Uvinza na Teknolojia ya 
matanki ya Maji

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) amekagua 
mradi wa maji wa vijiji vya Mlela na Kandaga uliopo 
kata ya Kandaga Wilaya ya Uvinza mkoani  Kigoma 
wenye thamani ya shilingi 896,634,902 na kusifu 
teknolojia ya tanki lililotumika la Weholite, linalo-
chukua ujazo wa lita 300,000. Tanki hilo limechukua 
gharama ndogo na muda mfupi ikilinganishwa na 
ujenzi wa matanki kwa kutumia zege.

“Nimefarijika sana baada ya kutembelea na kukagua 
mradi wa Maji wa vijiji vya Mlela na Kandaga, kata ya 
Kandaga na kujionea ubunifu wa teknolojia ya matan-
ki ya Weholite inavyoweza kurahisisha utekelezaji wa 
miradi ya Maji kwa gharama nafuu na muda mfupi” 
Waziri Aweso amesema.

Ameongeza kuwa mradi huo wa kutumia matenki 
hayo ni matokeo ya kikao alichofanya baada  ya kuteu-
liwa na kampuni zinazozalisha bidhaa mbalimbali zin-
azotumika katika miradi ya maji na kushauri ubunifu 
wa matenki ambayo yatarahisishia kupeleka huduma 
kwa wananchi kwa haraka na kwa gharama nafuu. 

Nao wakazi na wananchi wa eneo hilo wamemshuku-
ru Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe.  
Samia Suluhu Hassan kwa kupata mradi huo ambao 
umetatua adha ya maji katika makazi yao na vijiji 
hivyo.

Julai - Septemba, 2023
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aziri wa Maji Mhe Jumaa Aweso (Mb) ame-
kagua na kuridhishwa na kasi ya maendeleo ya 
ujenzi wa jengo la  Wizara ya Maji katika Mji 

wa Serikali, Mtumba Jijini Dodoma. 
“Nitumie nafasi hii kumshukuru Rais wetu Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kutupatia fedha zaidi ya shilingi 
billioni 22.9 kwa ajili ya ujenzi wa jengo hili na kupa-
ta mazingira mazuri kwa watumishi wetu wa Wizara ya 
Maji.” Mhe. Aweso amesema

Ameongeza kuwa ujenzi wa  jengo hilo umefika asilimia 
96 na lina uwezo wa kuhudumia watu zaidi ya 518 hivyo  
ni jambo kubwa na lenye kuleta tija na ufanisi kwa wa-
tumishi wa Sekta ya Maji. 

Waziri Aweso amewapongeza wataalamu wa Wizara ya 
Maji wanaosimamia kazi hiyo na Mkandarasi kwa saba-
bu Wizara imeridhika kwa kasi na viwango vya ujenzi.
Waziri Aweso  amemuelekeza mkandarasi kuzingatia 
muda wa mkataba. 

Aweso aridhishwa na ujenzi wa jengo la 
Wizara ya Maji

W
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Benki ya Biashara Tanzania (Tanzania Commercial Bank) 
Kanda ya Kati, Dodoma leo  imekabidhi vifaa vya michezo 
kwa timu ya Wizara ya Maji ikiwa ni sehemu ya kuuunga 
mkono jitihada za serikali katika kuhamasisha na kuinua Mi-
chezo kwa Watumishi wa Umma.
Meneja wa Benki hiyo Kanda ya Kati, Dodoma Shabani 
Telatela   akikabidhi vifaa hivyo kwa uongozi wa Wizara ya 
Maji,  ameshukuru  kwa ushirikiano mkubwa uliopo katika 
kuwafikishia huduma wananchi kwa uongozi wa Wizara ya 
Maji.

Vifaa hivyo, vimepokelewa na Mkurugenzi wa Idara ya  Ut-
awala  na Rasilimali Watu Bi. Wanyenda Kutta kwa niaba ya 
Katibu Mkuu, Wizara ya Maji ambapo ameishukuru Benki 
hiyo kwa vifaa hivyo na kuahidi Maji itaibuka kinara katika 
mashindano hayo. 

M a a n d a l i z i y a 
M a s h i n d a n o y a 
Shirikisho la 
Michezo ya Wizara, 
Idara za Umma 
na Ofisi za Mikoa 
-SHIMIWI mwaka 
2023, Timu ya Maji 
yapigwa jeki

Jarida Tando
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Mradi wa maji wa miji 28, 
Kazi kwa vitendo Songea 
Bilioni 145.77 za Rais 

Samia zinatumika

imu ya Wataalamu kutoka Wizara ya Maji, Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Songea (SOUWASA) na Halmashauri ya Manispaa ya Son-
gea imetembelea maeneo ambayo  mradi wa Maji wa Miji 28 utatekelezwa 
na kufanya mikutano na wananchi ili kuwajengea uelewa wa pamoja wa 

mradi na kuwataarifu kuhusu kuanza kwa utekelezaji wake. 

Timu hiyo ya wataalamu imetembela na kukagua eneo ambalo mkandarasi ame-
jenga kambi kwa ajili ya kuanza kutekeleza kazi hiyo. 

Mradi huu unatekelezwa na Mkandarasi ambaye ni kampuni ya China Civil Engi-
neering Construction Corporation (CCECC) na thamani yake ni shilingi bilioni 
145.77 

Wananchi wamepokea kwa furaha kuanza kwa utekelezaji wa mradi huo na wa-
meishukuru Serikali ya Awamu ya Sita  kwa kutenga fedha za ujenzi wa mradi wa 
maji wa Miji 28 kwa kuwa utakuwa na manufaa makubwa kwa wakazi wa Mji wa 
Songea.

T
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Nandagala A na B 
mambo safii

“ Maadili ya viongozi ni 
msingi muhimu” Mahundi

aibu Waziri wa Maji , Mhe. Mhandisi 
Maryprisca Mahundi (Mb) ameambatana na 
Mwenyekiti wa Umoja wa Wanawake Tan-
zania (UWT)  Taifa Ndugu Mary  Chatan-

da katika ziara ya kukagua utekelezaji wa  miradi ya 
maendeleo.

Ziara hiyo imewafikisha katika mradi wa maji wa  
uboreshaji huduma ya  maji  vijiji vya Nandagala A 
& B uliopo Wilaya ya Ruagwa ambapo wananchi 
wameanza kunufaika ingawa mradi utekelezaji wake 
ni asilimia 90. Miradi hii inatekelezwa kwa gharama 
ya shilingi 1,607,102,414.12.

Mhe. Mahundi katika ziara hiyo ameeleza dhamira ya 
Serikali inayoongozwa na Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuhusu 
“Kumtua mama ndoo ya maji kichwani” kwa vitendo. 
Wilaya ya Ruagwa kwa mwaka fedha 2023/24, Serikali 
inatekeleza mradi mkubwa wa maji kwa kutumia chan-
zo cha Mto Nyangao ambapo Mkandarasi wa ujenzi 
ameshalipwa malipo ya awali ili aanze utekelezaji.

Naibu Waziri wa Maji Mhe. 
Mhandisi Maryprisca Mahundi 
(Mb) amesema maadili ya viongo-
zi ni msingi muhimu kwa uongozi 
bora na wenye tija kwa maendeleo 
endelevu.

Mhe. Mahundi (Mb) amesema 
hayo kwa niaba ya Waziri wa Maji, 
wakati akifungua mafunzo elekezi 
kwa bodi ya  wakurugenzi ya Waka-
la wa Maji na Usafi wa Mazingira 
Vijijini (RUWASA), mkoani Iringa 
Amesema  mafunzo hayo yatawapa 
RUWASA mwanga na kuwaimari-

Mradi wa maji wa Uhambige-
to uliopo Kilolo mkoani iringa 
hivi sasa umeanza kutoa hudu-
ma ya majisafi kwa wananchi 

na kuondosha adha iliyokuwa ikiwapata 
kuhusu maji. 

Bodi ya Wakurugenzi ya Wakala wa Maji 
na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWA-
SA), Menejimenti pamoja na watumishi 
wa RUWASA Mkoani Iringa wamekagua 
mradi huo ambao unatakiwa kukamilika 
ifikapo Septemba 2023.

Hata hivyo, tayari wananchi wa mae-
neo hayo wameanza kupata huduma ya 
maji huku mradi ukiwa katika hatua za 
mwisho za utekelezaji.

N

sha katika kuongoza kwa mfano na kuende-
leza maadili katika kutekeleza majukumu.
Mhe. Mahundi amewataka wajumbe wa 
bodi kupitia mafunzo hayo kupata ufahamu 
wa viashiria hatarishi hivyo kuweza kutam-
bua na kupunguza viashiria hivyo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi ya 
RUWASA Mhandisi Ruth Koya ameishuku-
ru Wizara ya Maji kwa ushirikiano mzuri 
wakati wa utekelezaji wa majukumu yake 
katika kufanikisha lengo la Serikali la kutoa 
huduma ya majisafi kwa wananchi.

Kilolo: Uhambingeto 
sasa safii

Mwenyekiti wa Bodi ya wakuru-
genzi RUWASA Mhandisi Ruth 
Koya amefurahishwa na uchapa-
jikazi wa wataalamu wa RUWASA 
hivyo kuweka tumaini kuwa kazi 
hiyo itakamilika kabla ya tarehe 30 
Septemba, 2023 furaha na ubora 
wa kazi umemfanya 

Mhandisi Koya kuwapa mafundi 
shilingi 157,000 kama motisha kwa 
kazi nzuri.

Katibu Mkuu wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM) Ndugu Dan-
iel Chongolo alielekeza mradi huo 
ufanyiwe kazi na kutoa huduma 
kwa wananchi mapema.

M
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Naibu Waziri wa Maji, Mhe. Mhandisi Maryprisca Mahundi (Mb) amekagua ute-
kelezaji wa miradi ya maji katika wilaya ya Mafia. Miradi hiyo ni mradi wa maji wa 
Jibondo, na Kilindoni, pia amezindua mradi wa maji wa Jimbo (Kidika).

Amewataka wataalamu wa Sekta ya Maji wa Mafia kusimamia  utekelezaji wa mira-
di ya maji kwa weledi katika kuhakikisha wananchi wanapata huduma ya majisafi 
na salama katika makazi yao, pia amewataka Wakandarasi kukamilisha miradi ya 
maji kuendana na mkataba. 

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Maryprisca 
Mahundi (Mb) amesema mradi wa maji wa Shem-
wengo, katika kata ya Inyala mkoani Mbeya utate-
kelezwa kwa thamani ya shilingi milioni 458.7.

Amesema hayo wakati wa  ziara ya  Mhe. Dkt. Phil-
ip Isdor Mpango, Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mkoani Mbeya
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atibu Mkuu Wizara ya Maji Prof. Jamal  Ka-
tundu amefanya ziara ya kikazi katika Mji  wa 
Monduli ili kujionea hali ya huduma ya upa-

tikanaji wa huduma ya majisafi.

Ametembelea kituo cha kusuma maji cha Ngaram-
toni ambapo hivi sasa Pampu moja imeshafungwa 
na pampu ya pili itafika nchini tarehe 15 Septemba 
2023, na pia ametembelea matanki ya maji ya Mon-
duli.

Prof. Jamal ameitaka Mamlaka ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Arusha ( AUWSA)  kuhakikisha 
inafunga pampu ya pili kwa wakati na kuimari-
sha huduma ya maji ikiwa ni pamoja na kutumia 
magari ya majisafi (water bowser) ili kuweza kuon-
doa adha ya majisafi katika maeneo ambayo hudu-
ma bado haijaimarika.

K

Katibu Mkuu Wizara ya Maji Prof. Jamal Katundu amekagua 
Mradi wa majisafi wa Dareda -Singu-Sigino-Bagara ulioko 
Wilayani Babati mkoani Manyara na kuwaagiza Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira Babati (BAWASA) kukamili-
sha Mradi huo kabla ya tarehe 30 Septemba, 2023.

Mradi  umefika asilimia 95 ya utekekezaji na amesema serikali 
itatoa shilingi milioni 224 ndani ya siku tatu kwa ajili ya kuka-
milisha Mradi.

Mkurugenzi Mtendaji wa BAWASA , Mhandisi Iddy Msuya 
amemshukuru Katibu Mkuu na kumhakikisha kuwa Mradi 
huo utakamilika ndani ya muda alioagiza,
Pia amemshukuru Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) 
na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan kwa kufuatilia kwa karibu utekekezaji 
wa mradi huo na kuhakikisha fedha zinapatikana na wanan-
chi wa Kata za Sigino,Dareda na Bagara wanapata huduma ya 
majisafi na salama.
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Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Kigo-
ma (KUWASA) imekabidhiwa gari ili kuimarisha 
utendaji wa kazi na kuhudumia wananchi. 

KUWASA imekabidhiwa gari na Katibu Mkuu, 
Wizara ya Maji kufuatia maelekezo yaliyotolewa 
na Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) hivi 
karibuni mkoani Kigoma akikagua utekelezaji wa 
miradi ya maji na kuelekeza kuwaongezea KUWA-
SA vitendea kazi ili kuimarisha huduma ya majisafi 
kwa wananchi.

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mjini Kahama (KUWASA) 
imewataka wananchi wanaofanya kazi ya kulima bustani za mbogam-
boga kuacha utamaduni wa kuhujumu miundombinu ya usambazaji 
wa majisafi kwa wananchi.

Wananchi hao wametakiwa kufuata taratibu za kuomba kuunganishi-
wa huduma ya maji katika maeneo yao ili kukidhi mahitaji ya kufani-
kisha shughuli hiyo ya kilimo cha bustani za mboga.

Afisa Uhusiano wa Mamlaka ya Maji Kahama (KUWASA) John Mka-
ma amesema hayo baada ya kumkamata mkulima wa bustani ya mboga 
mboga Averina William ambaye anatuhumiwa kujipatia maji kinyume 
na utaratibu kwa ajili ya kumwagilia bustani katika eneo la Nyasubi.
Mkama amesema kitendo hicho kinasababisha hasara kwa KUWASA 
na kuzorotesha huduma ya majisafi kwa wateja. 

Mtendaji wa Kata ya Nyasubi Innocent Kapere  amesema kilimo hicho 
kinawasaidia wananchi kwa kipato na matumizi ya nyumbani, ila njia 
wanayotumia ya kupata maji ya kumwagilia bustani ni kinyume na 
utaratibu wa Serikali. 
Mmiliki wa bomba la maji lililokatwa Daniel Yazidi amesema bomba 
hilo limekuwa likikatwa maksudi kwa minajili ya kufanisha umwagil-
iaji katika bustani za mboga mboga. 
KUWASA inawashukuru wananchi wote wanaowafichua waharibifu 
wa miundombinu ya usambazaji majisafi kwa umma na itaendelea ku-
toa motisha kwa wote wanaotoa ushirikiano katika kufuchua uharibifu 
huo.

KAHAMA: Mtuhumiwa 
wa wizi wa maji 
ashikwa katika bustani 
yake
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Mradi wa maji Kasulu 
mfano wa Sekta ya 
Maji - Aweso

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso 
(Mb) amekagua mradi wa maji wa 
Makere na kuridhishwa na utekelezaji 
wake, na kusema uwe somo la kujif-
unzia katika kutekeleza wa miradi ya 
Sekta ya Maji.

Mradi  unanufaisha vijiji vitatu vya 
Makere, Kalimungoma na Nyangwa, 
ambapo ujenzi wake umekamilika na 
unatoa huduma ya majisafi kwa zaidi 
ya wakazi  30,293. 

Mradi huu umefanikishwa kwa 
ufadhili wa Shirika la Water Mis-
sion kwa kushirikiana na Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
na kugharimu kiasi cha shilingi cha 
shilingi 1,213,209,200. 
Kazi zilizotekelezwa ni Pamoja na 
ujenzi wa tanki la lita 200,000, ujenzi 
wa magati 36 , ujenzi wa nyumba ya 
mitambo na kutibu maji maji, ufungaji 
wa mitambo ya kutibu maji, ufungaji 
wa sola paneli 98, ufungaji wa pam-
pu, ulazaji wa bomba mita 14,667 na 
uchimbaji wa kisima kirefu.

Mbunge wa Kasulu vijijini Mhe Au-

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso  (Mb) ame-
kagua na kuzindua mradi wa maji wa Chilambo 
Wilaya ya Kakonko mkoani Kigoma.

Mradi huo unanufaisha zaidi ya wakazi 3,500. 
Kakonko ni wilaya iliyokuwa na changamoto 
ya huduma ya maji. 
 
Mhe. Aweso ameshuhudia mageuzi makubwa 
katika Sekta ya Maji wilayani hapo, ambapo gha-
rama ya mradi huo ni shilingi 873,790,739.13
Akiongea na wananchi amewataka kutunza 
mradi huo, Pamoja na miundombinu yake ili 
huduma yam aji iwe endelevu. 

gustine Vuma Hole ameis-
hukuru Serikali pamoja na 
Shirika la Water Mission kwa 
kuhakikisha mradi  unajeng-
wa na kukamilika na kuwaon-
dolea adha wananchi ya upati-
kanaji wa huduma ya maji.

Waziri Aweso ameridhiridhish-
wa na ujenzi wa mradi na 
kumshukuru Mh. Dkt.Samia 
Suluhu Hassan,  Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia kwa kazi nzuri na kufun-
gua milango kwa wafadhili 
kujitokeza na kushirikiana na 
Serikali kutekeleza ujenzi wa 
miradi ya maji kufanikisha 
azma ya “kumtua mama ndoo 
kichwani”.

Kakonko sasa 
safiii
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Mwitikio wa Kauli ya Waziri Aweso, Mipaka 
yaimarishwa Hifadhi ya Makutopora

Maelekezo ya Waziri wa Maji Mhe. 
Jumaa Aweso (Mb) kuhusu kuhifadhi 
na kuendeleza vyanzo vya maji hapa 
nchini kwa kuwashirikisha viongozi 
na wananchi yameshika kasi na kufan-
ikishwa katika eneo la hifadhi ya Ma-
kutopora, Jijini Dodoma.

Waziri Aweso alitoa maelekezo hayo 
hivi karibuni katika kikao kazi na wa-
tendaji wa Sekta ya Maji ambapo ali-
sisitiza ili huduma ya maji iwe ende-
levu upo umuhimu wa dhati kwa kila 
kiogozi na wananchi kushirikishwa 
katika kazi ya uhifadhi.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma Mhe. 
Jabbir Shekimweri, kufuatia hilo  ame-
tembelea eneo la hifadhi ya maji chini 
ardhi - Makutopora na kukagua ute-
kelezaji wa maagizo ya shughuli za 
uhifadhi wa eneo hilo zinazoendelea. 
Mhe. Shekimweri amekagua njia zili-
zochongwa kwa ajili ya kuzuia ad-

hari za moto zenye urefu wa 
kilometa 22, alama za mipaka 
kuonyesha mwanzo wa hifadhi 
na mwisho wa hifadhi pamoja 
na kukagua alama za kudumu 
za mipaka (beacon). 

Mhe. Shekimweri ameridhish-
wa na utendaji kazi uliofan-
yika ikiwamo ujenzi wa alama 
za kudumu zenye ukubwa wa 
mita mbilizinazoonekana jam-
bo litakalosaidia kupunguza 
uvamizi kwa visingizio vya ku-
tokufahamu eneo ni la hifadhi. 
Kamati ya ulinzi na usalama 
ya Wilaya ya Dodoma imetoa 
pongezi kwa ubunifu wa njia 
zilizochongwa kwasababu 
zimekidhi viwango vya uzuiaji 
wa moto hivyo kero za moto 
kushambulia eneo kubwa zita-
pungua.
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