MAJI TANZANIA

TOLEO NA 018 OKTOBA- DISEMBA, 2022

Mhe. Rais Samia awapa kongole
watendajl wa Wizara ya Maji

DAWASA Yaagizwa
kuongeza uzalishaji wa
Maji ya visima virefu

“Zamani huko nilikuwa
na ugomvi na watu wa
maji. Kwa sasa watu wa
maji ni marafiki zangu
kweli kweli. Wizara ime-
badilika. Taasisi zilizoko
chini ya wizara zimebadi-
lika. Kazi inafanywa kwe-
likweli naomba muende-
lee hivyo hivyo” Rais Dkt.
Samia amesema.




Mhe. Rais Samia awapa kongole
watendaji wa Wizara ya Maji

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu
Hassan amezindua skimu ya maji ya
Kakonko-Kiziguzigu inayotekelezwa
na Serikali kwa kushirikiana na Taa-
sisi ya Enabel kutoka nchini Ubelgiji.
Skimu hiyo inatekelezwa kwa gharama ya zaidi
ya shilingi Bilioni nne na inatarajiwa kunufaisha
kata nne za Kakonko Mjini, Kiziguzigu, Kasuga na

Akizungumza na watumishi wa Wizara ya Maji
mara baada ya uzinduzi huo Mhe. Rais Dkt. Samia
amewapongeza watumishi hao kwa usimamizi
mzuri wa miradi ya maji. Amesema mabadiliko
chanya yanayoonekana kupitia wizara hiyo yana-
toa matumaini kuwa serikali itafikia malengo yali-
yokusudiwa katika sekta ya maji.

“Zamani huko nilikuwa na ugomvi na watu wa
maji. Kwa sasa watu wa maji ni marafiki zangu
kweli kweli. Wizara imebadilika. Taasisi zilizoko
chini ya wizara zimebadilika. Kazi inafanywa kwe-
likweli naomba muendelee hivyo hivyo” Rais Dkt.
Samia amesema.
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Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania akizindua mradi wa maji wa
Kakonko-Kiziguzigu, pamoja na viongozi na washiri-
ka wa maendeleo
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Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maji Mhandisi Nadhi-
fa Kemikimba akitoa maelezo mahusisi kuhusu mradi

wa maji wa Kakonko-Kiziguzigu kwa Mhe. Rais Samia
Suluhu Hassan kabla ya kufanya uzinduzi.
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amlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Sa-
Jaam (DAWASA) imetakiwa kutenga fedha kwa ajili ya
kutekeleza kazi ya uchimbaji wa visima zaidi ili kuongeza
uzalishaji wa maji jijini Dar es salaam ili kukabiliana na
changamoto ya ukame.

Kauli hiyo imetolewa na Waziri Mkuu Mhe. Kassim Maja-
liwa kwa viongozi wa DAWASA alipokutana nao pamoja
na Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam na Waziri wa Maji
kwa lengo la kujadili hali ya upatikanaji wa maji kwa Mkoa
wa Dar es Salaam na Pwani.

Amesema kuwa Serikali itahakikisha maeneo yote yana-
pata huduma za maji na kuongeza kuwa kazi ya uchimba-
ji wa visima pamoja na kutafuta vyanzo vingine vya maji
inaendelea ili kufikia matamanio ya Serikali ya kufikisha
huduma ya maji karibu na makazi ya wananchi.

IMara baada ya kukagua na kuwasha pampu katika mra-
di wa Visima vya Maji Kigamboni, amesema kuwa visima
hivyo vinauwezo wa kuzalisha lita milioni 70 za maji kwa
siku vitakavyosaidia katika kukabiliana na changamoto ya
upungufu wa maji katika maeneo mbalimbali ya Mkoa wa
Dar es Salaam.

ﬁ;/lnamo Novemba Mosi Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan,
ais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akizungum-
za katika Kongamano la Kitaifa la Nishati Safi ya Kupikia
alimuagiza Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa kuhaki-
kisha anasimamia uunganishwaji wa maji kutoka Kigam-
boni kwenda maeneo ya Jiji la Dar es Salaam ili kupungu-

za makali ya mgao.

Waziri Mkuu amesema kuwa mahitaji ya maji kwa Dar
es Salaam na Pwani ni lita milioni 544 kwa siku, na am-
bapo DAWASA inazalisha maji lita milioni 520 kwa siku,
mbadala wa maji ya visima hasa kwa kipindi hiki ni jambo
la msingi sana kwa lengo la kukabiliana na upungufu wa
maji.

“Katika kipindi hiki ambacho kiwango cha maji katika
Mto Ruvu kimepungua, uzalishaji wa maji nao umepun-
gua na kufikia lita milioni 300 kwa siku, na kusababi-
sha upungufu wa lita milioni 244, hivyo lita milioni 70
zinazoingizwa mjini kutoka katika mradi wa Visima vya
Kigamboni, kutakuwa na upungufu wa maji lita milioni
174, hivyo zitasaidia kupunguza changamoto ya maji ya
upatikanaji wa maji katika baadhi ya maeneo,” ameeleza
Mheshimiwa Waziri Mkuu.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu, katika mwaka wa fedha
2021/2022 Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan alitoa shilingi
bilioni 25 kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa uchimba-
ji visima 10 katika eneo la Kigamboni, ambapo kati yake
visima saba ndio vimewezesha upatikanaji wa lita milioni
70. “Niwatake DAWASA kuendelea na uchimbaji wa visi-
ma vingine ili kukabiliana na upungufu wa maji uliopo,”
amesema.

Pamoja na hilo, Mhe. Waziri Mkuu ameitaka Wizara ya
Maji kushirikiana na sekta binafsi katika kuhakikisha in-
akamilisha taratibu za utekelezaji wa mradi wa kutoa maji
Mto Rufiji utakaosambaza maji katika maeneo ya Mkoa

DAWASA Yaagizwa kuongeza uzalishaji
wa Maji ya visima virefu

wa Pwani na Dar es Salaam.

Awali, Waziri wa Maji Mhe
Jumaa Aweso (Mb) alisema
kuwa Wizara imejipanga ki-
kamilifu katika kuhakikisha
maji ya uhakika yanaende-
Salaam na maeneo mengine
nchini, ambapo Wizara in-
aendelea kufanya tathmini
ya kutumia maji ya ardhi-
ni, “kama tumeweza kupata
lita milioni 70 kutoka Ki-
gamboni tunaamini tutapa-
ta maji mengi zaidi kupitia
miradi ya uchimbaji wa vi-
sima,” Mhe. Aweso ameele-
za.

Akizungumza kuhusu mra-
di wa kutoa maji kutoka Mto
Rufiji, Mhe Waziri Aweso
amesema Wizara inaende-
lea na ufutialiji wa mradi
huo ambao unatarajiwa
kuzalisha lita milioni 750
za maji kwa siku na hivyo
kuondoa changamoto vya
upatikanaji wa majisafi kwa
Dar es Salaam na Pwani.
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Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akikabidhi mfano wa funguo
kwa Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) na Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Mhandisi Anthony Sanga

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aki-
washa mashine ili kusukuma maji katika
tanki la mradi wa maji wa Kigamboni.

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania akikata utepe kuzindua mradi wa maji wa
Kigamboni na kugawa mitambo ya kisasa ya kuchimba maji
na ujenzi wa mabwawa

Sehemu ya mitambo ambayo Mhe. Dkt. Samia Suluhu Has-
san, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ameigawa
kwa Sekta ya Maji katika kuhakikisha wananchi wanapata

huduma toshelevu ya maji
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Serikali kujenga zaidi ya Miradi 1,000 ya Maji
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Katibu Mkuu Wizara ya Maji Mhandisi Anthony Sanga akiongea katika hafla ya uwekaji wa jiwe la msingi la mra-
di wa majisafi wa Mbalache-Lupombwe

Wataalamu wa Nigeria waja
Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi Antho- T - K - f
ny Sanga amesema Serikali inajenga zaidi ya miradi anzania ujl unza

1,000 katika maeneo mbalimbali kote nchini ili ku-
wasogezea huduma ya majisafi , salama na ya kutosha
wananchi wake.

Mhandisi Sanga amesema hayo wakati wa hafla ya
uwekaji wa jiwe la msingi la mradi wa majisafi wa
Mbalache-Lupombwe.

“Kila kona ya nchi hii kuna mradi unajengwa na ni-

wahakikishie miradi mingi inayojengwa kipindi hiki

ni miradi yenye ubora mzuri na hata kwenye Mbio za

Mwenge mwaka huu miradi iliyokaguliwa ilipongez-

wa na viongozi wa mbio za mwenge,” Mhandisi Sanga

amesema.
Timu ya wataalamu wanaofanya kazi katika sekta ya maji kutoka
nchini Nigeria imefanya ziara hapa nchini kwa lengo la kujifun-

Maji kwa kuhakikisha ubora wa miradi lakini pia ali- 5 y P 5 J

1 2 Chama cha Map- za na kubadilishana uzoefu kuhusiana na utekelezaji, usimamizi

induzi Wilayani Makete kwa jitihada zao, ufuatiliaji na U—endelezaji wa sekta ya maji-
na usimamizi wa ujenzi wa miradi ya maji wilayani

Mhandisi Sanga amewapongeza wataalam Wizara ya

humo. Timu ya wataalamu hao imekuja baada ya kubaini mafanikio
makubwa na mageuzi katika sekta ya maji yaliyofanywa na ser-
ikali ya awamu ya Sita nchini Tanzania na kuifanya Tanzania
kuwa miongoni mwa nchi bora Afrika na Duniani katika ute-
kelezaji wa program mbalimbali zinazohusu sekta ya maji.
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Mamlaka za Maji nchini zatakiwa kuzingatia miongozo inayoto-
elewa na EWURA kuboresha huduma

Mkurugenzi Mkuu wa Mamla-
ka ya Udhibiti wa Huduma za
Nishati na Maji (EWURA) Mha.
Modestus Lumato amewataka
watendaji wa Mamlaka za Majis-
afi na Usafi wa Mazingira nchini
kuzingatia miongozo mbalim-
bali inayotolewa na EWURA ili
kuboresha huduma za majisafi na
usafi wa mazingira katika mae-
neo yao.

Mha. Lumato ametoa maelekezo
fungua mafunzo kwa watenda-
ji hao, vyaliyolenga kuwajengea
uwezo katika maandalizi ya mi-
kakati ya utendaji ili kuongeza
ufanisi katika utoaji wa huduma.

“Kama mlivyoelekezwa awali,
kuja na mikakati yenu inayoz-
ingatia miongozo iliyotolewa
na EWURA, mafunzo haya ya-
tawawezesha kuboresha mikaka-
ti hiyo itakayoongeza ufanisi wa
utendaji wenu” alisisitiza Luma-

Naye Mkurugenzi wa Majisafi
na Usafi wa Mazingira EWURA,
Mha. Exaudi Fatael, ameeleza
kuwa, EWURA imeandaa mion-
gozo husika kwa lengo la kuim-
arisha huduma hususani katika
kudhibiti majanga, kudhibiti up-
otevu wa maji pamoja na nam-
na bora ya kuchagua, kufunga,
kupima na kutunza dira za maji
sanjari na muongozo wa kushin-
danisha utendaji wa mamlaka za
maji.

Mafunzo yamehudhuriwa na
jumla ya watendaji 31 kutoka
mikoa ya Dodoma, Dar es Sa-
laam, Tabora,Singida,Iringa, Kili-
manjaro, Tanga, Manyara na Mo-
rogoro kwa kwa siku nne katika
ofisi za Makao Makuu ya EWU-

-

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti
wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA)
Mha. Modestus Lumato akifungua mafun-
zo ya siku nne kwa watendaji wa Mamlaka
za Majisafi na Usafi wa Mazingira nchini



Taasisi zatakiwa kushirikiana kupunguza makali ya mgao
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Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) amezi-
taka Taasisi za Wizara ya Maji kushirikiana katika
kukabiliana na upungufu wa maji uliolikumba jiji
la Dar es salaam wakati wa kiangazi.

Miongoni mwa taasisi hizo ni RUWASA, DAWA-
SA, Bonde la Wami/Ruvu na Chuo cha Maji, am-
bapo ameelekeza Bonde la Wami/Ruvu kuainisha
maeneo yenye uwezekano wa kupata maji chini ya
ardhi na visima vya dharura vichimbwe ili kupun-
guza makali ya mgao wa maji.

visima vilivyochimbwa miaka ya nyuma vipatavyo
197 kazi ya kuvikagua ifanyike na kuviboresha ili
vitumike.

Mhe. Aweso ameitaka DAWASA kuunganisha vi-
sima vitakavyochimbwa katika mfumo wa usam-
bazaji wa maji ili kuweza kuongeza wingi wa maji.

Aidha, Mhe. Aweso amekagua na kuagiza mitam-
bo mipya ya kuchimba visima kuanza kutumika
kwa dharura kabla ya kufanyiwa uzinduzi.
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Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) akielekeza ma-
tumizi ya mitambo mipya ya kuchimba visima katika

Hivi sasa, pamoja na kazi kub-
wa ya wataalamu wa sekta ya
maji, hali ya huduma ya ma-
jisafi katika jiji la Dar es salaam

imetengamaa.
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Maji ya kimataifa yatumike kukuza ushirikiano

Waziri wa Maji, Nishati na Madini Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar Mhe. Shahibu Hassan Kadu-
ara amewasisitiza watumiaji wa maji ya kimataifa
kuwa waangalifu na wayatumie kwa matumizi sa-
hihi na usawa bila kuathiri watumiaji wengine.

National workshop related

Mhe. Kaduara ameyasema hayo kwa niaba ya Wa- e/ ' vt Gaepimntion on the
o g .. ) . 4 Protection and Use of
ziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) wakati aki- | Transboundary Watercourses

ag 9 : and International Lokes:
fungua Kongamano la wadau wa maji ya kimataifa TanRzOBHes aEesslon odees

Dar es Saloom, 1- 2 December 2022
—— T € TRIRTnher 222

Amesema maji ya kimataifa yanapaswa kutumika
kwa namna ambayo itasaidia pande zote ambazo
zinachangia maji hayo ili kuleta maendeleo na siyo
ugomvi.

Kwa upande wake Katibu Mkuu Wizara ya Maji
Mhandisi Anthony Sanga amesisitiza makubaliano

jak d ji ya kimataifa ili nchi . . 0 oo
ya pamojs fwa wacen wamajys maare. 'Y Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Mhandisi Antho-
zinazochangia maji hayo ziwe na makubaliano ya ! . !
pamoja katika kutekeleza majukumu. ny Sanga akiongoza mjadala wakati wa Kon-
. e gamano la wadau wa maji ya kimataifa, jijini
Maji ya kimataifa ni maji shirikishi, yale yanay-
ovuka mipaka ya nchi mfano maji ya ziwa Tangan- Dar es salaam
yika, ziwa Viktoria, ziwa Nyasa na Mto Nile.

Wiki ya Maji India | e

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandi-
si Maryprisca Mahundi (Mb) akikata
utepe kufungua banda la maonyesho ya
vifaa na mitambo mbalimbali inayotu-
mika katika kazi za Sekta ya Maji katika
maadhimisho ya saba ya Wiki ya Maji
ya India yaliyofanyika katika jiji la New
Delhi. Pamoja naye ni Naibu Katibu
Mkuu Wizara ya Maji Mhandisi Nadhi-
fa Kemikimba na viongozi wa Sekta ya
Maji wa nchini Indjia.
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_II Jarida Tando II Oktoba - Disemba, 2021

Dkt. Mpango ataka miradi ya maji isimamiwe, bei ya nishati ya

’,
Makamu wa Rais Mhe. Dkt. Philip Isdor Mpango
ameitaka Wizara ya Maji kufuatilia matumizi ya

fedha za miradi ya maji na kuchukua hatua kwa
wote ambao wanashindwa kutumia fedha kama il-

ivyopangwa.

wa Mkutano mkuu wa nane wa mwaka wa Bodi
za Maji za Mabonde uliofanyika katika hoteli ya

seee

Mkutano huo umehusisha uzinduzi wa kampeni
ya kupanda miti rafiki kwa vyanzo vya maji kati-
ka chanzo cha maji cha Nzovwe, na kampeni hiyo
itaendelea kitaifa.

Makamu wa Rais Mhe. Dkt. Mpango amesisitiza
miradi ya maji isimamiwe vizuri kwa sababu wa-
nanchi wanahitaji maji, hivyo ili kunusuru vyanzo
vya maji ni muhimu kubadili tabia za watu kwani
wanachangia katika uharibifu wa vyanzo hivyo.

Pamoja na hilo, ameongeza kuwa ipo haja ya
kuangalia bei za nishati, ikiwamo gesi ili wanan-
chi waweze kumudu bei yake badala ya kutegemea

gesl 1pitiwe

nishati ya mkaa ambao unachochea ukataji wa miti na kuharibu mazingira.

Mhe. Dkt. Mpango amesisitiza pia ufugaji wa kisasa uwe kipaumbele na
wakulima wapimiwe mashamba ya mifugo na sio kuzunguka nchi nzima,
kwani mifugo ikizurura inaharibu mazingira.

Pamoja na hayo, ametaka wananchi wote waliojenga katika milima ambayo
ni vyanzo vya maji wapatiwe maeneo mengine na wahame katika maeneo
hayo.

Amesisitiza suala la utunzaji wa vyanzo vya maji na kuviendeleza ni jukumu
la wananchi wote.
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WIZARA YA MAJI

~SHERI YA
MWAKA MPYA

“Tulinde na Tutunze miradi na vyanzo vya maji”’
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Kitengo cha Mawasiliano
Tovuti: www.maji.go.tz




