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Serikali imejipanga kutoa huduma kwa 
wananchi-Mhe. Samia

“Serikali itaendelea 
kuhudumia wananchi 
kwa nguvu zote wapa-
te huduma ya majisa-
fi” Mhe. Samia amese-
ma na kuongeza yeye 
kama mama anaelewa 
adha wanayopata akina 
mama inapotokea upun-
gufu wa maji hivyo mra-
di huo umeondosha hali 
hiyo katika jamii.

Waharibifu wa vyanzo vya maji 
wachukuliwe hatua - Mhe. Samia
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Serikali imejipanga kutoa 
huduma kwa wananchi-Mhe. 

Samia

Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania Mhe. Samia 
Suluhu Hassan amezindua 
mradi wa majisafi wa Ma-
kongolosi, Chunya mkoani 
Mbeya ambao umeboresha 
kiwango cha upatikanaji wa 
huduma ya majisafi kwa wa-
nanchi wa eneo hilo na ku-
sisitiza Serikali imwejipanga 
kutoa huduma kwa wanan-
chi wake. 

Mhe. Samia akiongea na 
wakazi wa Chunya katika 
uwanja wa Shule ya Ma-
kongolosi, Kata ya Bwawani 
amesema serikali inatumia 
fedha nyingi ili wanan-
chi wapate huduma bora 
ya maji ambapo mradi huo 
umewezesha kiwango cha 
upatikanaji wa huduma ya 
maji kutoka asilimia 10 hadi 
asilimia 70.

“Serikali itaendelea 
kuhudumia wananchi kwa 
nguvu zote wapate hudu-
ma ya majisafi” Mhe. Samia 
amesema na kuongeza yeye 
kama mama anaelewa adha 
wanayopata akina mama in-
apotokea upungufu wa maji 

MHE. SAMIA SULUHU HASSAN
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGA-

NO WA TANZANIA

hivyo mradi huo umeondosha 
hali hiyo katika jamii.

Ameongeza kuwa mradi wa 
maji wa Makongolosi utazali-
sha maji kiasi cha lita milioni 
moja na nusu, zaidi ya mahi-
taji ya sasa ambayo ni lita mil-
ioni moja nukta mbili. Pamoja 
na hilo, Amesesitiza hali itazidi 
kuwa nzuri kwa sababu mkoa 
wa Mbeya una jumla ya miradi 
ya maji ipatayo 50.

Katika hafla hiyo, Katibu Mkuu 
Wizara ya Maji Mhandisi An-
thony Sanga amesema kinacho-
endelea hivi sasa katika mradi 
huo ni pamoja na kuwaungan-
ishia wananchi huduma ya maji 
katika makazi yao

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia Mhe. Samia Suluhu Hassan akizindua 
mradi wa majisafi wa Makongolosi, Chun-
ya mkoani Mbeya

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia Mhe. Samia Suluhu Hassan akizindua 
mradi wa majisafi wa Makongolosi, Chun-
ya mkoani Mbeya
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Waharibifu wa vyanzo vya maji wa-
chukuliwe hatua - Mhe. Samia

Mhe. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania akizungumza na wakazi wa Mbalizi, 
jijini Mbeya mara baada ya kuzindua mradi wa maji 
wa Shongo – Mbalizi.

ais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan 
amezindua mradi wa maji wa Shon-
go-Mbalizi, mkoani Mbeya na kuwa-

taka wananchi kulinda mazingira, pamoja na 
vyanzo vya maji.

Mhe. Rais akiongea na wakazi wa Mbalizi 
amesema serikali inaweka fedha nyingi katika 
miradi ya maji ili wananchi wapate huduma ya 
majisafi, na hivi sasa wananchi wameona hali 
ya tofauti ya  huduma ya maji awali kabla ya 
mradi na sasa ambapo maji yanapatikana kwa 
asilimia 95.

“Yeyote atakayeharibu chanzo cha maji achuku-
liwe hatua stahiki” Mhe. Samia Suluhu Hassan 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
amesema na kuongeza ni wajibu wa viongozi 
na wananchi kulinda vyanzo vya maji ili miradi 
itoe huduma ya maji wakati wote.

Ameagiza maji yanapokatika kutokana na do-
sari yoyote wananchi wapewe taarifa mapema 
na sio watendaji kukaa kimya bila kueleza kin-
achoendelea katika huduma ya maji.

Awali akiongea katika hafla hiyo, Katibu 
Mkuu, Wizara ya Maji Mhandisi Anthony San-
ga amesema mradi huo utahudumia wakazi  
wapatao elfu 80 na unazalisha lita milioni 8.1 
kwa siku. 

Wananchi watakaonufaikana na mradi huu 
mkubwa katika eneo la Izumbwe ni kutoka 
maeneo ya Mbalizi, Nsalala, Songwe, Mlima 
wa Reli, Mapelele, Izumbwe na Jeshini na kutoa 
fursa kwa wananchi wa maeneo hayo kutumia 
muda wa kutosha kufanya shuguli za kiuchumi 
badala ya kutafuta maji.

Wizara ya Maji imefanya utekelezaji wa mradi 
huu kwa miezi 12 kupitia Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Mbeya (Mbeya WSSA), 
kwa thamani ya shilingi bilioni 3.3 ikiwa ni seh-
emu ya kuzidi kuimarisha huduma za majisafi 
nchini.

R
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Mradi wa Sibwesa wazinduliwa

akamu wa Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 

Tanzania Mhe. Dkt. Phil-
ip Mpango amezindua 
mradi wa maji wa Sibwe-
sa wilayani Tanganyika 
Mkoani Katavi.

 Mradi huu ni sehemu ya 
ufanikishaji wa Kampe-
ni ya Ustawi wa Taifa na 
Mapambano Dhidi ya 
UVIKO 19 katika sekta 
ya maji na umegharimu 
milioni 173.2. 

Mhe Dkt. Mpango ame-
tumia wasaa wa uzinduzi  
wa mradi kuipongeza 
Wizara ya Maji kwa ku-
simamia utekelezaji wa 
mradi huo na kusisiti-

za iendelee  kujipanga zaidi ili 
chanzo cha uhakika cha maji ya 
Ziwa Tanganyika kitumike kwa 
ajili ya huduma ya maji katika 
mkoa wa Katavi.

Awali akiongea katika haf-
la hiyo Naibu Waziri wa Maji 
Mhandisi Maryprisca Mahundi 
(Mb) amesema mradi huo uta-
ongezwa  zaidi ambapo shilin-
gi bilioni 1.8 zimetengwa kwa 
kazi hiyo na mkandarasi ame-
shapatikana. Amesema lengo la 
Wizara ni kuhakikisha wanan-
chi wa Sibwesa, na taasisi zote 
zilizoko katika eneo la mradi 
wanapata huduma ya majisafi, 
salama na yenye kutosheleza.

Hafla ya uzinduzi wa mradi wa maji wa Sibwesa

M
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Aweso ajiridhisha utoshelevu wa maji Bwawa la Mtera

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) amefika 
katika Bwawa la Maji la Mtera na kujiridhisha na 
kiwango cha maji kilichopo katika Bwawa hilo.

Mhe. Aweso amefanya ziara hiyo kuona uhalisia na 
utoshelevu wa maji katika bwawa hilo kutumika 
kama chanzo cha ziada ya huduma ya maji katika jiji 
la Dodoma akiwa na wataalamu wa sekta mtambuka.

Amesema Jiji la Dodoma linaweza kuwa na chanzo 
cha maji zaidi ya kimoja, na maji yanayoweza ku-
chukuliwa katika bwawa hilo ni zaidi ya lita milioni 
133, ambayo yatahudumia wakazi wa Dodomaa mba-
po Bwawa la Mtera lina uwezo wa kuhifadhi maji mita 
za ujazo milioni 3,700 likijaa.

“ Maji isiwe sababu ya kukwamisha maendeleo ya 
wananchi wa Dodoma na nchi yetu” Waziri Aweso 
amesema na kuongeza atafanya kikao na Waziri wa 
Nishati ili kuona namna bora ya kuwasaidia wakazi 
wa Dodoma katika mpango huo wa muda mfupi wa 
kutumia Bwawa hilo kama chanzo cha maji.

Amefafanua kuwa  mpango wa muda mrefu ni ku-
tumia maji kutoka ziwa Victoria ili yatumike katika 
shughuli mbalimbali za kiuchumi jijini Dodoma, kwa 
sababu hivi sasa mahitaji ya maji ni lita milioni 133, 
na yanayozalishwa ni lita milioni 67, hivyo Dodoma 
ina upungufu wa lita milioni 66 na kama viongozi wa-
nalojukumu la  kufanyia kazi.

Naye Mkurugenzi wa Bodi ya Maji ya Bonde la Ru-

fiji Bw. Florence Mahay amesema wao 
kama bonde wanasimamia rasilimali za 
maji ipasavyo, na maji yatakayochuku-
liwa katika Bwawa la Mtera hayataku-
wa na madhara katika kazi ya kuzalisha 
umeme kwa sababu yatakuwa asilimia 
moja ya maji yanayotumika katika kazi 
hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamla-
ka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Dodoma (DUWASA) akiongea katika 
ziara hiyo amesema ongezeko la watu 

limekuza mahitaji ya huduma ya maji, na 
mradi wa kuongeza maji kutoka Bwawa 
Mtera utafikisha jumla ya lita milioni 201 
ambazo zitaweza kutumika kwa miaka 13 
ijayo jijini Dodoma. 

Pamoja na hayo, Mkuu wa Wilaya ya 
Dodoma Mhe. Jabir Shekimweri ame-
pongeza hatua yakuwa na vyanzo zaidi ya 
kimoja kwa huduma ya maji, na kusisiti-
za maji ni muhimu katika maeneo mtam-
buka kuanzia makazi hadi katika miradi 
mikubwa, viwanda na mifugo.
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Serikali kumaliza upungufu wa Huduma ya Majisafi Mwanza

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Dkt Philip Isdor Mpango amese-
ma Serikali imedhamiria kuwaon-
dolea adha ya maji wananchi wa 
Jiji la Mwanza kwa kujenga miradi 
mikubwa ya huduma ya majisafi 
inayotumia chanzo cha maji cha 
ziwa Victoria.
 
Ameyasema hayo hivi karibuni 
wakati wa hafla ya Uwekaji wa Jiwe 
la Msingi la Mradi wa Ujenzi wa 
dakio jipya  la maji katika eneo la 
Butimba Jijini Mwanza, ujenzi am-
bao  utagharimu kiasi cha shilingi 
bilioni 69. 

Ameelekeza mradi huo ukamilike 
ifikapo Noeli ya mwaka 2022, iwe 
zawadi ya wakazi wa jiji la Mwanza 
wakati wa sherehe hiyo. Pamoja na 
hilo ameelekeza wananchi wanao-
ishi karibu na mradi huo  wapewe 
kipaumbele katika kupata huduma 
ya majisafi na kuunganisha hudu-
ma ya maji isizidi siku saba.
 
“Serikali inatambua kasi ya ukuaji 
wa Jiji la Mwanza pamoja na chan-
gamoto ya upatikanaji wa majisafi 

katika baadhi ya maeneo ya pembe-
zoni na yale yenye miinuko mikali, 
mradi huu kwa kiasi kikubwa utab-
oresha hali ya upatikanaji wa huduma 
ya maji kwenye maeneo mengi,” Mhe. 
Dkt. Mpango amesema.

Amebainisha kuwa mradi huo utaka-
pokamilika utahudumia wakazi zaidi 
ya 450,000 na  kukamilika kwake kwa 
kiasi kikubwa kutapunguza chan-
gamoto ya upatikanaji wa huduma ya 
majisafi kwa wakazi wa Mwanza.

“Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania chini ya Uongozi wa Mhe. 
Rais Samia Suluhu Hassan inaendelea 
na jitihada za dhati za utekelezaji wa 
miradi mbalimbali ya maendeleo hapa 
nchini. Serikali inatekeleza miradi hii 
ili kuhakikisha huduma za msingi za 
kijamii zinapatikana kwa wananchi 
wote,” amesema.

Mhe. Dkt. Mpango ameyataja maeneo 
yakayaonufaika na mradi huo kuwa ni 
pamoja na Nyegezi, Mkolani, Buhong-
wa, Lwanhima, Fumagila, Sahwa, Igo-
ma, Kishiri na Nyamhongolo. Aidha 
amesema maeneo ya Usagara, Nyash-
ishi na Fella katika Wilaya ya Misung-

wi pamoja na maeneo ya Kisesa, Bujora na Isangijo 
katika Wilaya ya Magu pia yatanufaika.

Awali, Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa Aweso (Mb) 
akizungumza katika hafla hiyo amesema lengo la 
Serikali ni kuhakikisha ifikapo mwaka 2025, hudu-
ma ya maji kwa maeneo ya mijini inafika asilimia 
95 na maeneo ya vijijini asilimia 85.

Amesema Wizara inatambua kuwa Jiji la Mwanza 
linakuwa kwa kasi na kwamba pamoja na mradi 
huo kuzalisha lita za ujazo milioni 48 kwa siku, 
Serikali kwa kushirikiana na wadau wake wa ki-
maendeleo itaendelea na ujenzi wa awamu ya pili 
ya mradi huo pamoja na uboreshaji wa chanzo cha 
Maji cha Capripoint ili kiweze kutosheleza mahita-
ji kwa Jiji la Mwanza ambalo kwa sasa linahitaji lita 
milioni 160 kwa siku.

“Natambua kazi kubwa inayofanywa na Mamlaka 
ya Majisafi Mwanza (MWAUWASA), wanapam-
bana usiku na mchana katika kuhakikisha hudu-
ma ya maji inakuwa nzuri,” Mhe. Aweso amesema 
wakati akizungumzia hali ya huduma ya majisafi 
jijini Mwanza.

Mhe. Aweso  (Mb) amebainisha kuwa Serikali in-
atekeleza miradi mbalimbali ya majisafi nchini 
yenye lengo la kuhakikisha huduma ya Majisafi, 
salama na yenye kutosheleza inawafikia wananchi 
wote.

Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanza-
nia, Mhe. Dkt Phil-
ip Isdor Mpango 
pamoja na viongozi 
wengine mara baa-
da ya kuweka jiwe 
la msingi la dakio 
jipya, Butimba, Ji-
jini Mwanza.
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TANZANIA MWENYEKITI BONDE LA MTO NILE

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muun-
gano na Mazingira), Mhe. Dkt. Selemani Jafo ame-
toa wito wa kulinda rasilimali za Bonde la Mto Nile 
ili zilete manufaa kwa wananchi wanalolizunguka.
Jafo ametoa wito huo akifungua mikutano ya Bara-
za la Mawaziri wa Bonde la Mto Nile akimwakil-
isha Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dkt. Philip Mpango katika Hoteli ya 
Hyatt Regency, jijini Dar es Salaam. Tanzania ime-
pokea uenyekiti wa  Baraza la Mawaziri wa Maji wa 
Bonde la Mto Nile katika kikao hicho.
Waziri Jafo amesema ushirikiano ni njia bora kati-
ka kusimamia kwa amani rasilimali za maji, hivyo 
mikutano ya Mawaziri wa Bonde la Mto Nile ina-
toa fursa ya kutafakari na kufanya kazi pamoja na 
kuweka misingi ya ushirikiano na kutoa maelekezo 
ya kisera kuhusu usimamizi wa rasilimali hiyo.
Amesema hadi sasa kuna zaidi ya Mabonde ya ma-
jishirikishi 276 duniani likiwemo Bonde la Mto 
Nile, ambayo yanachukua nusu ya ardhi ya dunia 
na kukaliwa na watu zaidi ya bilioni 3 ambao ni 
kiasi cha asilimia 40 ya watu wote duniani.
Katika hatua nyingine, Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania imekabidhiwa uenyekiti wa Baraza la 
Mawaziri wa Maji wa Bonde la Mto Nile kwa mwa-

ka 2022/2023 katika mikutano 
ya Mabaraza ya Mawaziri wa 
Maji wa Bonde la Mto Nile ka-
tika Hoteli ya Hyatt Regency, 
jijini Dar es Salaam.
Waziri wa Maji, Mhe. Ju-
maa Aweso (Mb) amepokea 
uenyekiti huo kutoka kwa 
mwakilishi wa Waziri wa Um-
wagiliaji na Rasilmali za Maji 
wa Sudan ya Kusini, Balozi wa 
Sudan Kusini nchini Tanzania, 
Mhe. Deng Majok ataliongoza 
baraza hilo lenye wanancha-
ma wa nchi 10 kwa kipindi cha 
mwaka mmoja.
Akizungumza katika mkuta-
no huo, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Nile Basin Initiative (NBI), 
Sylivester Matemu amesema 

ushirikiano huo umekuwa na manufaa 
makubwa kwa nchi zote 10 zinazounda 
Bonde la Mto Nile. 
Baraza la Mawaziri kupitia kikao hicho 
limepitisha Mpango wa Usimamizi wa 
Bonde la Mto Nile unaolenga kutoa 
mwongozo katika upangaji na utekelezaji 
wa shughuli za usimamizi na uendelezaji 
wa rasilimali za maji katika Bonde la Mto 
Nile kwa ngazi ya kitaifa na kikanda. Ute-
kelezaji wa Mpango huo unatarajiwa kuwa 
utasisimua uwekezaji na kuongeza nguvu 
mpya katika jitihada za kukuza mtangama-
no wa Bonde la Mto Nile na maendeleo ya 
watu wake.
Lengo la mikutano ya Baraza la Mawaziri 
ni kutoa maelekezo kuhusiana na masuala 
ya kisera kwa Sekretarieti na Nchi Wana-
chama wa Bonde la Mto Nile.

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb), kushoto, aki-
ongea na  Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Mpito ya 
Nile (NBI), Bw. Sylivester Matemu, jijini Dar es salaam.
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SUWASA Kuwatoa Kiu Ulemo-Misigiri

aziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa  
(Mb) amekagua maendeleo ya ujenzi 
wa mradi wa maji wa Ulemo-Misigiri 
mkoani Singida. 

Mradi huo ambao ulianza kutekelezwa mape-
ma mwaka  2021 unatarajiwa kukamilika Agosti 
23, 2022 na kwa sasa umefikia asilimia 94 ya ute-
kelezaji kupitia Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Singida (SUWASA).

Mradi huo unatekelezwa kwa fedha za Mfuko wa 
Maji wa Taifa (NWF) na utagharimu shilingi mil-
ioni 569.3 ambapo awamu ya kwanza ilihusisha 
uchimbaji wa visima vitatu vyenye uwezo wa ku-
zalisha maji lita 41,158 kwa saa.

Shughuli zilizotekelezwa mpaka sasa ni Ujen-
zi wa tanki la kuhifadhia maji lenye ujazo wa lita 
400,000 ambao umefikia asilimia 99, Ujenzi wa 
tanki (Sump) lenye ujazo wa lita 45,000 umefikia 

asilimia 96, Ujenzi wa vituo viwili 
vya mitambo ya kusukuma maji 
umefikia asilimia 100

Shughuli nyingine ni ununuzi na 
ufungaji wa miundombinu ya ku-
zalisha maji(lita 30,000 kwa saa 
na lita 17, 000 kwa saa) umefikia 
asilimia 100, Ununuzi na ulaza-
ji wa mabomba ya kusafirisha 
maji yenye urefu wa mita 2,850 
umefikia asilimia 99, Ununuzi na 
ulazaji wa mabomba ya kusam-
baza maji yenye urefu wa mita 
10,400 umefikia asilimia 100.

Waziri Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa (Mb) akikagua mradi wa maji wa Ulemo-Misigiri unaotekelez-
wa na SUWASA, mkoani Singida

W
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Miradi ya maji 1029 kutekelezwa vijijini

Naibu Waziri wa Maji Mhe. Mhandisi Maryprisca 
Mahundi (Mb) amesema Serikali imepanga kute-
keleza jumla ya miradi 1029 ya maji vijijini amba-
po miradi 648 ni miradi inayoendelea kutekelezwa 
na miradi 381 ni mipya. Aidha, miradi 175 ime-
pangwa kutekelezwa maeneo ya mijini.

Mheshimiwa Mahundi amesema hayo waka-
ti akieleza vipaumbele vya sekta ya maji jijini 
Dodoma kwa mwaka wa fedha 2022/2023.

Amesema wizara ina matumaini makubwa kufikia 
malengo kutokana na uongozi wa Mhe. Samia Su-
luhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania  ambaye ameonesha nia ya dhati ya ku-
hakikisha mama wa Kitanzania anatuliwa ndoo ya 
maji kichwani.

Kuhusu ubora wa maji yanayopelekwa kwa wana-
nchi amesema kuwa Wizara kupitia maabara zake 
17 za ubora wa maji nchini itaendelea kuhakiki na 
kufuatilia ubora wa maji katika vyanzo vya maji na 
mitandao ya kusambaza maji mijini na vijijini kwa 
lengo la kuhakikisha watumiaji wa maji wanapata 
huduma ya maji yanayokidhi ubora.

Matumaini yetu ni 
kuhakikisha maa-
gizo tuliyopewa 
kupitia Ilani ya Uch-
aguzi ya Chama cha 
Mapinduzi inafiki-
wa.
  Mheshimiwa Ma-
hundi amesema

“
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