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Utiaji saini ujenzi wa miradi ya maji ya 
miji 28, Ikulu Chamwino jijini Dodoma

“ Tukio hili la kusaini 
mikataba ya ujenzi wa 
miradi ya maji ya miji 28 
linaenda kutatua kero za 
wananchi.

Nawashukuru viongozi 
na watumishi wote wa 
Wizara ya Maji kwa kazi 
nzuri wanayoifanya.

Serikali tunatekeleza 
huduma muhimu kwa 
wananchi kwa fedha 
zetu, pia kushirikiana na 
wadau wa maendeleo. In-
dia wamekuwa washiri-
ka wetu wakubwa katika 
Sekta ya Maji

“Mageuzi Yanaendelea Wizara 
ya Maji” Aweso
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Utiaji saini ujenzi wa mira-
di ya maji ya miji 28, Ikulu 
Chamwino jijini Dodoma

“ Tukio hili la kusaini mikataba ya 
ujenzi wa miradi ya maji ya miji 
28 linaenda kutatua kero za wana-
nchi.

Nawashukuru viongozi na wa-
tumishi wote wa Wizara ya Maji 
kwa kazi nzuri wanayoifanya.

Serikali tunatekeleza huduma 
muhimu kwa wananchi kwa fedha 
zetu, pia kushirikiana na wadau 
wa maendeleo. India wamekuwa 
washirika wetu wakubwa katika 
Sekta ya Maji

Mradi huu ni matokeo ya ush-
irikiano wa dhati kati ya Serikali 
ya Tanzania na Serikali ya India. 
Miji yote 28 itanufaika na hakuna 
mji utakaoachwa

Wizara ya Maji mmebadilika sana, 
sasa tunakwenda vizuri. Jipangeni 
katika usimamizi wa wakandara-
si na  miradi ili  maji yapatikane. 
Serikali itaendelea kujenga miradi 
ya maji kila kona ya nchi yetu

Mradi wa maji wa Same-Mwanga 
ulikuwa na tatizo la kisheria na tu-
melimaliza, hivyo hadi mwakani 
maji yatapatikana. Tunaenda ku-
tafuta fedha kukamilisha kukam-
ilishi jambo hili

Sekta zetu zishirikiane ili wanan-
chi wafaidike na kazi tunazozifa-
nya.” Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania

MHE. SAMIA SULUHU HASSAN
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGA-

NO WA TANZANIA

“Sisi tutahakikisha Watanzania 
wanapata huduma ya majisafi 
na ya kutosheleza. Hatutakuwa 
na nafasi kwa yeyote atakayeta-
ka kutukwamisha

Tunawashukuru sana ndugu 
zetu, Serikali ya India kwa ku-
fanikisha jambo hili la ujenzi 
wa miradi ya maji katika miji 
28, tunasema akufaaye kwa 
dhiki ndiye rafiki” Waziri wa 
Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb)

“Serikali ya Tanzania na Serikali ya India kupitia Benki ya 
Exim India kwa mkopo wenye masharti nafuu tunaenda 
kutekeleza miradi ya maji ya miji 28, na itaongeza kiwan-
go cha upatikanaji wa maji kwa asilimia nane.

Thamani ya miradi ya maji ya miji 28 ni Dola za Marekani 
milioni 500 na mkataba wa kifedha uliingiwa mwaka 2018

Kwa upande wa Tanzania bara thamani ya miradi ni USD 
milioni 465 na Zanzibar ni USD milioni 35. 

Leo tunasaini mradi mkubwa kuliko yote iliyowahi kute-
kelezwa Tanzania bara, zaidi ya shilingi trilioni 1.7. Hivyo, 
tunawaelekeza wakandarasi kuzingatia ubora, muda na 
gharama. Mradi ufanikishwe kwa gharama nafuu”.
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“Mageuzi Yanaendelea Wizara ya Maji” Aweso
Wizara ya Maji inaendelea na mageuzi mbalimbali 
kwa lengo la kuhakikisha kuwa huduma ya maji in-
aendelea na utekelezaji wa miradi mipya unafanyika 
kwa kasi kubwa ili wananchi waendelee kuboresha 
maisha yao kiuchumi na kijamii kupitia uwepo wa 
rasilimali maji za kutosha. 

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) amesema 
hayo Juni 30, 2022 wakati akizindua Bodi ya Nne ya 
Maji ya Taifa jijini Dodoma.

Ameainisha jitihada zilizofanyika ni pamoja na 
kuanzisha mfumo wa kijiditali wa kukusanya na 
kuhifadhi takwimu za maji ambao unaitwa Maji-
App, kuanzisha Design Manual ili kuhakikisha kuwa 
gharama za miradi inayoendana hazitofautiani sana, 
kuanzisha matumizi ya dira za kulipia kabla (prepay 
meters) ili kupunguza malalamiko ya wateja wa maji 
yanayohusu usomaji usio sahihi, kukijengea uwezo 
Chuo cha Maji ili kiweze kuzalisha Wataalam wa 
kutosha na kukwamua miradi chechefu 126 kati ya 
miradi 177 iliyokuwa ikisimamiwa na Halmashauri 
za Wilaya kabla ya kuanzishwa kwa Wakala wa Us-
ambazaji Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RU-
WASA).

Waziri Aweso amesema kupitia taftishi iliyofany-
wa na Wizara ya Maji, ilionekana kuwa rasilimali 
za maji zinazofaa kwa matumizi mbalimbali nchini 
kwa mwaka zilizopo juu ya ardhi zinakadiriwa ku-
fikia wastani wa mita za ujazo bilioni 105 na mita za 
ujazo bilioni 21 zipo chini ya ardhi na hivyo kufan-
ya jumla ya rasilimali za maji nchini kufikia mita za 
ujazo bilioni 126. 

Amesema kiasi hicho cha rasilimali za maji kinaone-
sha kuwa kiwango cha maji kilichopo kwa kila mtu 
kwa mwaka ni takribani wastani wa mita za ujazo 
2,250 kwa kuzingatia makadirio ya idadi ya watu 
milioni 55.9 kwa mwaka 2019. 

“Kiasi hiki cha maji kwa mtu kwa mwaka kimepun-
gua kutoka wastani wa mita za ujazo 12,600 mwaka 
1960 wakati nchi yetu ikiwa na idadi ya watu milioni 
10. hadi wastani wa mita za ujazo 2,250 kwa mwaka 
2019” Waziri Aweso amesema na kuongeza  pamoja 
na jitihada zinazofanyika ziko changamoto ikiwemo 
mabadiliko ya tabia nchi; kuongezeka kwa mahitaji 
ya maji kunakosababishwa na kuboreka kwa maisha, 
kuongezeka kwa viwanda na shughuli nyingine za 
kiuchumi, kuongezeka kwa idadi ya watu; uvamizi 
na uharibifu wa vyanzo vya maji kwa ajili ya shu-
ghuli mbalimbali za kibinadamu na matumizi ya 
maji yasiyo na ufanisi, hususani kwenye kilimo cha 
umwagiliaji, hivyo kuchangia  katika kupunguza ki-
asi cha upatikanaji wa maji.

Waziri Aweso amesisitiza baada ya Sensa ya Watu na 

Makazi mwaka huu, tak-
wimu  za upatikanaji wa 
maji zirejewe ili kuendana 
na wakati, hivyo Bodi 
ya Nne ya Maji ya Taifa 
inategemewa kushauri 
na kuchochea zaidi juu 
ya kufanya tathmini ya 
rasilimali za maji juu na 
chini ya ardhi mara kwa 
mara ili kuwa na takwimu 
sahihi kwa nchi ambazo 
zitaisaidia katika ufanyaji 
wa maamuzi.

Akiongea katika haf-
la hiyo, Naibu Waziri 
wa Maji Mhe. Mhandi-
si Maryprisca Mahundi 
(Mb) ameitaka bodi iliy-
ozinduliwa kufanya kazi 
kwa ushirikiano mkub-
wa na viongozi, pamoja 
na jamii ambako ndipo 

kwenye rasilimali za maji 
zinazotakiwa kuendelez-
wa kwa faida ya vizazi vya 
sasa na baadae.

Mhandisi Mahundi 
amesema  bozi izingatie 
miradi ya  utoaji  hudu-
ma za maji, uendelevu 
wake unategemea utun-
zaji wa vyanzo vya maji 
na usimamizi mathubuti 
wa rasilimali za maji kwa 
ujumla. 
Bodi ya Nne ya Maji 
ya Taifa itaongozwa na 
mwenyekiti wake Katibu 
Mkuu mstaafu Mhandi-
si Mbogo Futakambaka, 
ambaye ni mmbobezi 
mkubwa katika masuala 
ya Sekta ya Maji kwa mi-
aka mingi, kama kiongozi 
na mtaalamu. 

Moja ya majukumu ya 
bodi hiyo ni kutoa ush-
auri kwa waziri mwenye 
dhamana ya maji katika 
masuala yanayohusu ura-
tibu wa sekta mbalimbali 
katika upangaji na usima-
mizi wa pamoja wa rasili-
mali za maji na utatuzi wa 
migogoro ya maji ya kitai-
fa na kimataifa. 
Wizara ya Maji imejipan-
ga kuwafikishia huduma 
ya maji wananchi walio-
po maeneo ya vijijini kwa 
asilimia 85 na wananchi 
wanaoishi maeneo ya mi-
jini kwa asilimia 95 ifika-
po mwaka 2025.
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Bei elekezi ya Maji vijijini yawekwa hadharani

Serikali kupitia Wizara ya Maji 
imetangaza rasmi bei elekezi kwa 
gharama za maji vijijini.

Aidha,  uchambuzi  wa bei za maji 
umefanyika katika Vyombo vya 
Watoa Huduma za Maji ngazi ya 
Jamii na kuzielekeza jumuiya za 
maji kuzingatia bei elekezi iliyop-
angwa na kinyume na hivyo  hatua 
zitachukuliwa kwa  watakaokwen-
da kinyume.

Waziri wa Maji  Mhe. Juma Awe-
so (Mb) akiongea katika hafla hiyo 
jijini Dodoma ameweka wazi bei 
za kikomo kwa kila  ndoo ya lita 
20 kuendana na mifumo/nishati 
inayotumika katika uzalishaji wa 
maji ambapo Mfumo wa Nishati ya 
mafuta ndoo ni shillingi 50, Mfu-
mo/Nishati ya Umeme Jua shillingi 
30, Mserereko Shillingi 20, Umeme 
wa TANESCO shillingi 40 na Pam-
pu za mkono bei ya  shillingi 20.

Amesema bei za ukomo kwa mita 
ya ujazo itakua shillingi 2,500/= 
kutoka shillingi 5,000/= ilivyokua 
na hivyo Bei za ukomo kwa ndoo 

ya lita 20 itakua shillingi 
50 badala ya shillingi 100 
ya awali.
Mhe. Aweso  amesisiti-
za kuwa hii ni dhamira 
ya dhati ya Mhe. Samia 
Suluhu Hassan, Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na kazi ya Wiz-
ara ya Maji ni kutekeleza 
maono hayo kwa kuweka 
bei rafiki wanazomudu 
wananchi.

Katika hafla hiyo, Waziri 
Mhe. Aweso ametoa vi-
faa vitakavyotumika kati-
ka utendaji kazi ikiwamo 
pikipiki 250 ambapo 145 
zilizokwisha tolewa mwa-
ka 2021 hivyo jumla kuwa 
395. Pikipiki hizo zin-
aenda kuboresha utendaji 
kazi kwa wataalamu wote 
katika ufuatiliaji, usima-
mizi na utekelezaji wa ma-
jukumu ya sekta ya maji 
vijijini.

Mkurugenzi Mkuu wa RUWASA Mhandisi Clement Kivegalo, (kulia) akionyesha kabrasha ambapo RUWA-
SA imeingia mkataba wa kutengeneza Dira za maji za malipo kabla na Taasisi za Elimu ya Juu, ikiwamo 
Chuo cha Ufundi Arusha na Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia cha Mbeya (Must).
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Waziri wa Maji Mhe.Jumaa  Aweso 
(Mb) akiwasilisha hotuba ya bajeti 
mapema mwezi Mei 2022  ambapo  
aliomba Bunge kuidhinisha jumla 
ya Shilingi bilioni mia saba na tisa 
milioni mia tatu sitini na moja mia 
sita na saba elfu (709,361,607,000) 
kwa ajili ya matumizi ya Wizara ya 
Maji kwa mwaka 2022/23. Kusoma 
hotuba tembelea tovuti, www.maji.
go.tz

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Mhandi-
si Nadhifa Kemikimba akiendesha kikao kazi 
kuhusu maandalizi muhimu ya ujenzi wa 
Bwawa la Farkwa, jijini Dodoma

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Mhandisi Na-
dhifa Kemikimba, (watatu kutoka kushoto walio-
kaa), akiwa katika picha ya pamoja na wataalamu 
mbalimbali walioshiriki  kikao kazi kuhusu maan-
dalizi muhimu ya ujenzi wa Bwawa la Farkwa, jiji-
ni Dodoma
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Mradi wa maji wa Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi Simiyu: 
Maandalizi Yashika Kasi
Mradi wa maji wa Kukabiliana 
na Mabadiliko ya Tabianchi 
Simiyu maandalizi yake yame-
shika kasi ambapo hivi sasa 
kazi ya kuhamisha maeneo 
ya maziko ili kupisha eneo la 
bomba kuu la maji litakaloan-
zia ziwa Victoria inaendelea.

Kwa mujibu wa mratibu wa 
mradi huo Mhandisi Mwaju-
ma Waziri, kazi  ya kutoa nafa-
si kupisha utekelezaji wa mradi 
huo, kwa kuhamisha maeneo 
ya maziko ni shirikishi na in-
awahusisha ndugu wa familia 
wa wapendwa waliohifadhiwa 
katika maeneo hayo, pamoja 
na viongozi wa Serikali za Mi-
taa.

Mhandisi Waziri amesema idadi 
ya makaburi 78 yanatarajia ku-
hamishwa, na hadi tarehe 20 Juni, 
2022 zaidi ya makaburi 22 yal-
ishahamishwa kwa kushirikiana 
na familia husika, na viongozi wa 
Serikali za Mitaa. Makaburi yali-
hamishwa na mabaki kuhifadhi-
wa katika maeneo mapya  nje ya 
eneo la ujenzi wa bomba kuu la 
maji. 

“Kila familia iliyoathirika na zoezi 
hili inapewa asante na serikali, 
na endapo mabaki hayatapatika-
na kwa sababu yoyote, ikiwamo 
kukosea alama za mahali lilipo 
kaburi, wakati wa ujenzi mabaki 
yakipatikana basi familia husika 
itapewa stahiki kama ilivyopang-
wa na Serikali” Mhandisi Waziri 

amewaambia wakazi wa Itilima wakati wa 
kuhamisha mabaki yaliyopatikana katika  
moja ya kaburi, na kuongeza zoezi lote lin-
agharamiwa na Serikali.

Ameongeza kila kaburi litakalochimbwa ku-
takuwa na timu ya wataalamu wa afya wa-
takaokagua mabaki ili kujiridhisha endapo 
ni mabaki ya binadamu, ili kuweka uwajibi-
kaji kwa jamii na malipo.

Mkuu wa Wilaya ya Bariadi Mhe. Lupaki-
syo Kapanga akiongea kuhusu zoezi hili,  
ameelekeza familia zitoe ushirikiano kwa 
sababu ni jambo la maendeleo katika jamii. 
Amesema ni jambo linalokumbusha tukio 
ambalo limepita, na hatua ya msingi ni famil-
ia husika kushirikiana na kuepuka malum-
bano. 
 
Mzee Saguda Mayenga, ambaye ni mmoja 
wa kiongozi wa familia iliyohamisha eneo la 
maziko ameshukuru kwa ushirikiano mkub-
wa kati ya Serikali na familia yake. Amese-
ma pamoja na kuhamisha eneo la maziko, 
anahamu ya kupokea huduma ya maji muda 
ukiwadia.

Mradi wa maji wa Kukabiliana na Mabadi-
liko ya Tabianchi Simiyu ni moja ya mra-
di wa maji utakaoleta mapinduzi makubwa 
kwa kuwahudumia wananchi, mifugo na ku-
endeleza masuala ya kilimo.

Tafiti za wataalamu wa mazingira, ikiwamo 
Umoja wa Mataifa zimebainisha kuwa maba-
diliko ya hali ya hewa huchukua muda mrefu, 
na yanaweza kuwa ya asili. Hata hivyo, kuan-
zia miaka ya 1800 shughuli za kibinadamu 
zimechangia kwa kiasi kikubwa, ikiwamo 
mkusanyiko wa gesi ukaa kwenye mazingira.

Imalamate, Mkuu wa Wilaya ya Busega Mhe. Gabriel Zacharia akiongea na wakazi wa Imalamate 
ambao wamekubali kuhamisha eneo la maziko ili kupisha ujenzi wa mradi wa maji
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Mhe. Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akizindua mradi wa 
maji wa Kyaka-Bunazi, uliopo Missenyi mkoani Kagera. Mradi umegharimu shilingi bilioni 
15.7 na utanufaisha wananchi elfu 65, na ni mradi wa kwanza unaotumia chanzo cha mto 
Kagera

UZINDUZI WA MRADI WA MAJI WA KYAKA BUNAZI
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EWURA GCC YATEMBELEA MRADI WA UJENZI WA 
RELI YA KISASA YA SGR

Baraza la Ushauri la Serikali la EWURA (GC-
C),limefanya ziara ya kikazi katika mradi wa 
ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR). Katika ziara 
hiyo, Baraza limejionea maendeleo ya ujenzi 
wa miundombinu mbalimbali ikiwamo kituo 
cha abiria cha Tanzanite, Pugu pamoja na mi-
tambo ya kupoozea umeme utakao tumika ku-
endesha treni, katika eneo la Pugu, jijini Dar es 
Salaam. 

Ziara hiyo ya siku mbili ya Baraza ilifanyika Juni 
2022 ikilenga  kuwapa ufahamu wajumbe wa 
baraza hilo ambao ndio wameteuliwa, kuhusu 
shughuli mbalimbali za udhibiti, na kuwaweka 
katika nafasi nzuri ya kufanya maamuzi katika 
masuala ya kiudhibiti kwa maslahi ya Taifa.

Akizungumza wakati wa ziara hiyo, Kaimu 
mwenyekiti wa Baraza, Mhandisi Lydia Joseph 
alisema: “ Tumeona na kujifunza mengi, am-
bayo yatatusaidia sana katika kuishauri Serikali 
katika udhibiti.”

Mstari wa mbele, kushoto ni Kaimu Mwenyekiti wa Baraza Mhandisi 
Lydia Joseph kutoka Wizara ya Maji.

Wajumbe wa Baraza la Ushauri la Serikali la EWURA (GCC) wakiwa katika ziara ya mafunzo 
baada ya kuchaguliwa.

Wajumbe wengine wanaounda 
baraza ni Mha. Salum Inegeja 
(Wizara ya Nishati), Bw. Thabi-
ti Dokodoko (Wizara ya Fedha), 
Bw. Julius Mwambeso na Bw. 
Condrad Milinga (Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara).
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SERIKALI KUONGEZA UPATIKANAJI WA MAJISAFI 
KWA KUTUMIA VYANZO TOSHELEVU

Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi Anthony Sanga 
amesema Serikali imedhamiria kutumia vyanzo vya maji 
vya mito na maziwa ili kuongeza upatikanaji wa huduma 
ya maji kwa wananchi. 

Mhandisi Sanga amesema hayo hivi karibuni mkoani Kata-
vi akiwa katika ziara ya kikazi mkoani humo.

“Mhe. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ameielekeza Wizara kuhakikisha hudu-
ma ya maji inawafikia wananchi wote kwa kutumia vyan-
zo vya maji vya uhakika ikiwemo mito na maziwa makuu” 
Mhandisi Sanga alisema na kuongeza  wizara inatekeleza  
kwa kuhakikisha huduma inafika kwa wananchi.

Alibainisha kuwa ziara yake ya kikazi Mkoani humo in-
afuatia maelekezo ya Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa Aweso 
(Mb) baada ya kujionea hali ya upatikanaji wa maji alipofa-
nya ziara katika mkoa huu.

“Waziri alipofanya ziara mkoani hapa alielekeza chanzo 
toshelevu ni Ziwa Tanganyika na kupitia ziara yangu ni-
tatembelea eneo hilo la ziwa na miradi mingine ya maji 
mkoani hapa kwa lengo la kung’amua namna ya kuongeza 
upatikanaji wa huduma ya maji kwa wananchi,” Mhandisi 
Sanga alisema.

Mhandisi Sanga alibainisha mikakati mbalimbali ya Wiz-
ara ya Maji katika kuongeza hali ya upatikanaji wa huduma 
ya maji maeneo mbalimbali nchini mojawapo ikiwa ni hiyo 
ya kutumia vyanzo toshelevu vya maji.

Alisema mafaniko makubwa yameonekana katika kutumia 
vyanzo hivyo vikubwa akitolea mfano chanzo cha maji 
cha Ziwa Victoria ambacho kimekuwa msaada mkubwa 
kwa mikoa mingi jirani ya Mwanza, Geita, Simiyu, Kagera, 
Shinyanga na Tabora na lengo ni kufikisha huduma hiyo 
mkoani  Dodoma.

Mhandisi Sanga vilevile alielezea matumizi ya Ziwa Tang-
anyika ambapo alisema Mkoa wa Kigoma umekwishaanza 
kunufaika na kwamba hatua inayofuatia ni kutumia chanzo 
hicho kunufaisha maeneo mengine sawa na  inavyofanyika 
katika  Ziwa Victoria.

“Ziwa Tanganyika ni chanzo sahihi kwa Mkoa wa Katavi 
nao kunufaika na huduma toshelevu ya majisafi na salama; 
ni ziwa lenye kina kirefu na pia halina athari za uchafuzi,” 
Katibu Mkuu Mhandisi Sanga alisema.

Katibu Mkuu Sanga amefanya ziara ya kikazi  mkoani Kat-
avi, pamoja na kuongea na watumishi wa Sekta ya Maji iki-
wa ni moja ya matukio ya Maadhimisho ya Wiki ya Utumi-
shi wa Umma, ambapo wiki hiyo inatumika kutambua 
mchango wa Sekta ya Umma katika kuleta maendeleo na 
mchango wa watumishi wa umma katika maendeleo.

Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi Anthony Sanga alipotembelea 
eneo la Ziwa Tanganyika katika Kata ya Karema Wilaya ya Tanganyika 
Mkoani Katavi.

Moja ya taswira ya Ziwa Tanganyika linavyoonekana mkoani Katavi. 
Wizara ya Maji imejipanga kutumia maji kutokakatika ziwa hili ipas-
avyo, kuwahudumia wananchi. Hayo yamesemwa na Katibu Mkuu, 
Wizara ya Maji Mhandisi Anthony Sanga wakati wa Wiki ya Utumishi 
wa Umma 2022
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