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Dibaji

Uwekezaji wa kutosha katika usambazaji wa maji safi, usafi na usafi 
wa mazingira (WASH) ni muhimu katika kuimarisha maendeleo ya 
watu na kupunguza umaskini. Kuimarisha WASH kumekuwa 
kukihusishwa na kuboresha maisha katika miaka ya awali ya mtoto, 
ambayo ni muhimu sana kwa mafanikio ya maisha ya baadaye.
Kinyume chake, kukosekana kwa WASH kumekuwa kukihusishwa na 
kukatizwa kwa ukuaji na kudumaa kwa afya utotoni, ambako 
kunaweza kuathiri vibaya vipengele vingine vya ukuaji baadaye katika 
maisha. Aidha, ukosefu wa huduma za kutosha za WASH 
unachangia katika kuleta magonjwa yanayosababishwa na maji. Kwa 
mfano, inakadiriwa kwamba, mwaka 2017 wagonjwa wa kipindupindu 
wapatao 4,985 waliripotiwa nchini Tanzania, hasa kwa sababu ya 
upatikanaji mdogo wa huduma za usimamizi wa majitaka (Benki ya 
Dunia, 2018). Aidha, imekuwa ikijadiliwa kila mahali kwamba Lengo la 
sita la Maendeleo Endelevu (SDG 6) haliwezi kutenganishwa na 
Malengo na shabaha nyingine za SDGs.
Mifumo ya kutibu majitaka karibu na mahali yanapozalishwa 
(DEWATS) inaweza kutoa suluhisho linalofaa na kwa wakati mwafaka 
kwa ajili ya usimamizi wa majitaka na kuharakisha mafanikio ya 
shabaha za SDG katika WASH. DEWATS imethibitishwa kuwa ni 
mkakati unaofaa wa kukamilisha mfumo wa mabomba makubwa ya 
kusafirisha majitaka, ambao hauepuki gharama na ugumu. DEWATS 
inatoa mbadala unaoweza kubadilika, wenye ufanisi na suluhisho la 
maji safi ya gharama nafuu kwa jamii kwa ajili ya kusimamia majitaka 
ya majumbani na viwandani
Mwongozo huu unasaidia kuongeza masuluhisho ya Kutibu majitaka 
ambayo yanafuata utaratibu wa DEWATS. Mwongozo huu unatoa 
maelekezo ya msingi kwa hatua zote za mradi wa DEWATS (kutoka 
kufanya mipango na wakati wote wa utekelezaji, ikijumuisha 
uendeshaji,matengenezo, ufuatiliaji na tathmini), wakati huo huo 
ukisisitiza umuhimu wa vipengele vyote vya mazingira mazuri.

Mwongozo huu pia unaeleza hatua zote za mnyororo wa maji 
safi (kuanzia ukusanyaji, usafirishaji/upelekaji, kusalimishwa, 
kutumika tena, kuyaondoa au kuyamwaga).
Miongozo inaendana na viwango vya Serikali ya Tanzania na 
muundo wa sera katika usambazaji wa maji safi, usafi na usafi 
wa mazingira (WASH). Mwongozo unaunga mkono jitihada za 
Serikali za kuharakisha ufanikishaji wa malengo ya taifa katika 
WASH na yale yaliyo katika SDG 6. Ni matumaini yetu kwamba 
wadau mbalimbali, ikiwa ni pamoja na jamii mbalimbali, 
watatumia mwongozo huu katika kuandaa programu za 
usimamizi wa majitaka katika jitihada zao za kuchangia 
mafanikio ya huduma za kusambaza maji safi, usafi binafsi na 
usafi wa mazingira kwa wote.6. Ni matumaini yetu kwamba 
wadau mbalimbali, ikiwa ni pamoja na jamii mbalimbali, 
watatumia mwongozo huu katika kuandaa programu za 
usimamizi wa majitaka katika jitihada zao za kuchangia 
mafanikio ya huduma za kusambaza maji safi, usafi binafsi na 
usafi wa mazingira kwa wote.

Mhandisi Anthony Sanga 
Katibu Mkuu
Wizara ya Maji
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Nyumba za Gharama Nafuu za Mwongozo za Shirika la Nyumba la Taifa (NHC), Kigamboni, Dar es Salaam
Mfumo wa usimamizi wa majitaka eneo la ujenzi na shimo la majitaka, mabomba ya majitaka, ABR, AF, PGF na mtandao wa 
kusafirisha maji ardhini uliosanifiwa na BORDA Tanzania.

Mtambo wa Kutibu Topekinyesi (FSTP), Wailes, Dar es salaam
Mtambo wa Kutibu Topekinyesi (Mtungi wa Gesi asilia, ABR, Shimo la Kupokelea na mfumo wa kusambaza maji ardhini) 
ulisanifiwa na BORDA Tanzania na kugharimiwa na UKAID. FSTP inazalisha gesi asilia kwa ajili ya kupikia na majitaka 
yaliyosalimishwa yanatumika kumwagilia shamba la migomba lililo karibu.
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Shukrani

Mwongozo huu uliandaliwa kwa msaada wa Programu ya Mazingira ya Umoja

wa Mataifa (UNEP), Programu ya Makazi ya Umoja wa Mataifa (UN-HABITAT)

na Shirika la Utafiti na Maendeleo la Bremen (BORDA) Tanzania. Mwongozo 

uliandaliwa na BORDA Tanzania pamoja na maoni muhimu yaliyokusanywa 

wakati wa warsha za mara kwa mara za wadau zilizofanyika kati ya Julai 2016 na 

Aprili 2018, na tathmini ya kitaalamu iliyofanywa na wataalamu wabobezi kutoka 

sekta ya Maji safi, Usafi na Usafi wa Mazingira (WASH) Tanzania.
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na Mamlaka ya Maji safi na Majitaka Dar es Salaam (DAWASA).

Pia tungependa kuwashukuru wafuatao mmoja mmoja ambao walijitolea muda 
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(MoHCDGEC), Frank Kibumo (TBS), Dkt. Jacob Kihila (UDSM), Dkt. Richard 
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Kirenga (MoW), Sanford Kombe (Arusha Gesi asilia Contractors), Theresia 

Kuiwite (MoEVT), Josephine S. Lemoyan (Singida MC), Martha Kabuzya (ATAWAS), 

Genzabuke Madebo (EWURA), Hezron Magambo (CCI), Mariam Mmahamdu 

(MoHCDGEC), Mansour Mawlid Mandemla (MoW), Masoro Masogo (Kigamboni 

MC), Dkt. Shaaban Mgana (Chuo Kikuu cha Ardhi), Neli Msuya (DAWASA), 
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(TAWASANET), Hamadi R. Semdekwa (Ubungo MC), Nice Vahaye (Ubungo MC).

Aidha, mwaka 2021 BORDA-Tanzania ilipata ridhaa ya Wizara ya Maji kwa 

ajili ya kutafsiri mwongozo huu kutoka Kingereza kwenda Kiswahili. Hivyo, 

inawashukuru UNEP kwa ufadhili, Baraza la Kiswahili la Taifa (BAKITA) kwa 

kutafsiri na Wizara ya Maji kwa kuhariri maudhui ya mwongozo huu.

Marejeo
Ili kufuata maandiko ya sekta pamoja na marejeo ya sekta yaliyopo na 

yanayorejelewa, na kutoa seti ya kina ya miongozo kwa masuluhisho ya 

kitaalamu yanayopendekezwa, maudhui na michoro ndani ya mwongozo 

huu vimetolewa na kutumiwa kutoka katika vyanzo mbalimbali. Marejeo 

hayo yameorodheshwa kwenye visanduku vya njano ndani ya sura 

zinazohusika. Kipekee, tungependa kusisitiza machapisho yafuatayo 

ambayo yanatoa maudhui muhimu kwa sura zifuatazo:

Sura ya 4:
 i Tilley, E., Ulrich, L., Christoph, L., Reymond, P., Schertenleib, R., & 

Zurbrügg, C. (2014). Compendium of Sanitation Systems and Technologies. 

IWA; EAWAG; WSSCC. (In particular pp. 74 – 165). Free PDF available at: 

www.sandec.ch/compendium

 i Gutterer, B., Sasse, L., Panzerbieter, T., & Reckerzügel, T. (2009). 

Decentralised Wastewater Treatment Systems (DEWATS) and Sanitation in 

Developing Countries. BORDA; WEDC. (In particular pp. 168 – 229)

Sura ya 5:
 i Lüthi, C., Morel, A., Tilley, E., & Ulrich, L. (2011). Community-Led Urban 

Environmental Sanitation Planning (CLUES). Eawag-Sandec, WSSCC,  

UN-HABITAT. Free PDF available at: www.sandec.ch/clues

 i Strande, L., Ronteltap, M., & Brdjanovic, D. (Eds.) (2014). Faecal sludge 

management: Systems approach for implementation and operation, Faecal 

Sludge Management: Systems Approach for Implementation and Operation. 

IWA. (In particular pp. 363 – 388). Free PDF available at: www.sandec.ch/

fsm_book

Maudhui muhimu yalitolewa kutoka katika marejeo haya, kwa mujibu wa 

mazingira ya nchini Tanzania.

Wasomaji wanahamasishwa kurejea katika nyaraka asili, ili kupata uelewa 

zaidi juu ya chaguzi zinazowezekana..



8 9O R O D H A  YA  V I F U P I S H O  N A  A K R O N I M U

Orodha ya Vifupisho  
na Akronimu

ABR Anaerobic Baffled Reactor (Mtambo wa kutibu majitaka wenye vyumba visivyo na 
oksijeni)

AF Anaerobic Filter (Chujio lisilokuwa na oksijeni)

BOD Biochemical Oxygen Demand (Mahitaji ya Oksijeni Kibiolojia)

BORDA Bremen Overseas Research and Development Association

CFU Colony Forming Unit (Kiwango cha Mkusanyiko wa Bakteria)

COD Chemical Oxygen Demand (Mahitaji ya Oksijeni Kikemikali)

CW Constructed Wetland

DEWATS Decentralised Wastewater Treatment Systems (Mifumo wa kutibu majitaka karibu 
na yanapozalishwa)

FC Faecal Coliform (Bakteria wanaopatikana kwenye Kinyesi)

FSM Faecal Sludge Management (Usimamizi wa Topekinyesi)

HRT Hydraulic Retention Time (Muda wa Kukamilisha Mzunguko wa Kutibu)

LGA Local Government Authority (Mamlaka ya Serikali za Mitaa)

M&E Monitoring and Evaluation (Ufuatiliaji na Tathmini)

O&M Operation and Maintenance (Uendeshaji na Matengenezo)

PGF Planted Gravel Filter (Mfumo wa kutibu unaotumia kokoto)

PPE Personal Protection Equipment (Vifaa vya Kinga Binafsi)

QMS Quality Management System (Mfumo wa Kudhibiti Ubora)

SoC Statement of Change (Taarifa ya Mabadiliko)

SS Settleable Solids (Taka ngumu zinazotuama)

TSS Total Suspended Solids (Chembechembe za taka zisizoyeyuka na kuelea)

UASB Up-flow Anaerobic Sludge Blanket Reactor (Mtambo wa kuchuja tabaka la juu la 
topekinyesi)
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1.1  Usuli

Lengo la Maendeleo Endelevu (SDG) 6.3 lina- 

lenga katika “kupunguza uwiano wa majitaka 

yasiyosalimishwa na kuongeza kwa kiwango 

kikubwa urejelezaji na kuyatumia tena kwa 

usalama kimataifa” ifikapo mwaka 2030. Lengo 

hili ni mwendelezo wa SGD 6.2 la “kufanikisha 

upatikanaji wa maji safi na usafi wa mazingira 

sawa kwa wote” ifikapo 2030. Ili kufanikisha 

malengo hayo, mifumo endelevu na inayozin- 

gatia mazingira ya Kutibu majitaka inahitajika 

haraka.

Katika Nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara, 

ni nchi tatu tu ambazo zimefanikisha Lengo 

la Maendeleo la Milenia (MDG) lengo la 7.C 

kwa ajili ya usafi wa mazingira, ukilinganisha 

na nchi 18 ambazo zilifanikisha MDG lengo 

la 7.C kwa ajili ya usambazaji wa maji safi1. 

Demografia na Utafiti wa Afya wa mwaka 2016 

ulikadiria kwamba asilimia 55 ya idadi ya watu 

wa Tanzania inakosa huduma bora za usafi. 

Aidha, utafiti unakadiria kwamba ni asilimia 

23 tu ya takamwili zinasimamiwa kwa usalama, 

ikimaanisha kwamba watu milioni 42 wanakosa 

Kutibu kwa kutosha na utupaji wa majitaka na 

takamwili2. Nchini Tanzania maeneo ya mijini 

yenye msongamano mkubwa wa watu kama vile 

Dar es Salaam na Mwanza, usimamizi salama 

wa majitaka na takamwili unakadiriwa kuwa 

asilimia 5-73. Hili linasa- babisha kuchafuliwa 

kwa vyanzo vya maji ya kunywa, na changamo-

to zaidi na gharama zinazohusiana na utoaji 

wa huduma za maji salama ya kunywa. Kwa 

kuongezea, ongeze- ko la usambazaji wa maji ya 

kunywa katika maeneo ya mjini linasababisha 

kuongezeka kwa uzalishaji wa majitaka; ambayo 

yanahitaji kusimamiwa ipasavyo na kusalim-

ishwa. Hivyo, upanuzi wowote wa mitandao 

ya kusambaza maji unahitaji kuzingatiwa kwa 

pamoja na uboreshaji wa usimamizi wa majitaka 

na takamwili.

Mazingira ya kuongezeka kwa idadi ya watu 

maskini mijini yanaongeza changamoto. Kati- 

ka maeneo ya mijini ambako wanaishi, ujenzi 

wa miundombinu ya mabomba ya majitaka 

hauwezi kuendana na ongezeko la haraka la 

idadi ya watu, na maeneo ya Kutibu majitaka 

ni machache.

Hali ya usafi wa mazingira katika miji ya Afrika 

inaendelea kuwa mbaya kadri idadi ya watu 

wa mjini inavyoongezeka kwa kasi (ongezeko 

la 84% kutoka watu milioni 199 mwaka 2000 

hadi watu milioni 366 mwaka 2015). Ongezeko 

hili linatokea hasa katika makazi yasiyo rasmi 

ambako hakuna mipango ya mapema, na mi- 

undombinu michache sana na utoaji mdogo 

wa huduma4. Idadi ya watu wa Dar es Salaam 

(ambao ni asilimia 10 ya wakazi wa Tanzania) 

inatarajiwa kuongezeka zaidi ya maradufu 

ifikapo 2030, ikisababisha changamoto kubwa 

kwa wataalamu katika usimamizi wa majitaka 

na takamwili⁵.

Inavyoonekana ni dhahiri kwamba mifumo 

ya kutibu majitaka mbali na mahali yanap- 

ozalishwa na kwa kiwango kikubwa haiwezi 

kushughulikia vya kutosha mahitaji ya usafi wa 

mazingira ya idadi ya watu wanaopata huduma 

ndogo nchini Tanzania – hususan majiji na 

miji inayoibuka – ndiyo maana masuluhisho 

kwa ajili ya usimamizi wa majitaka ya mjini 

yanapaswa kujumuisha muunganiko wa mifu- 

mo ya kutibu majitaka ya jirani na ya mbali 

na mahali yanapozalishwa. Hii ni kutokana 

na eneo dogo la mitandao ya mabomba ya 

mbali na mahali majitaka yanapozalishwa, 

mahitaji ya uwekezaji wa mtaji mkubwa kwa 

ajili ya mitambo ya kutibu majitaka mbali na 

mahali yanapozalishwa na ongezeko la haraka 

la makazi yasiyopimwa. Kwa kuongezea, katika 

nchi zenye kipato kidogo ambako mabomba 

ya majitaka na mitambo ya kutibu majitaka 

mbali na mahali yanapozalishwa yamejengwa, 

mara nyingi yameonyesha kutofanikiwa6. Kwa 

upande mwingine, mifumo ya kutibu majitaka 

jirani na yanapozalishwa imethibitisha kufa- 

nya kazi vizuri sana katika matumizi mengi 

duniani kote katika kushughulikia mazingira 

na changamoto za usafi wa mazingira ya miji 

na majiji yanayokua kwa haraka.

1   Utangulizi

1           (The World Bank, 2017)

2          (The DHS Program, 2016)

3          (Brandes, 2015)

4         (AMCOW, et al., 2008)

5         (UN-HABITAT, 2014)

6         (Strande, et al., 2014) 
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1.2 Uhalali wa Miongozo

Kwa sasa nchini Tanzania hakuna miongozo au 

viwango vya wazi kwa ajili ya mifumo midogo 

ya kutibu majitaka na kuyatumia tena au kuon- 

dosha vitu vingine kutoka katika mchakato 

wa kutibu. Mwongozo huu unatoa maelekezo 

ya mkabala wa pamoja unaohitajika katika 

kutekeleza na kuongeza mifumo midogo ya 

kutibu majitaka na itatumika kama msingi wa 

uandaaji wa viwango vya Tanzania kwa ajili ya 

Mifumo ya kutibu Majitaka karibu na mahali 

yanapozalishwa (DEWATS).

DEWATS inatoa njia endelevu ya mifumo ya 

kutibu majitaka, ikitumia mitambo ya kutibu 

majitaka katika mifumo midogo. Masuluhisho 

hayo yamekuwa yakiandaliwa na kujaribiwa 

duniani kote katika nchi zenye kipato kidogo 

cha msingi, na wanatoa chaguzi za kudumu 

kwa ajili ya kuimarisha afya ya jamii na kulinda 

mazingira, pamoja na faida za nyongeza za ku- 

tumia tena maji hayo (mf. Gesi asilia, mbolea 

ngumu na maji ya kumwagilia). Mwaka 2017, 

zaidi ya DEWATS 3,000 zimetekelezwa duniani 

kote, zikihudumia watu zaidi ya 970,000 kwa 

kutibu majitaka kiasi cha mita za ujazo 57,000 

kila siku.

Wakati miongozo hii inalenga katika DEWATS 

kwa Tanzania, hii haimaanishi kwamba njia 

ya DEWATS ni suluhisho pekee lililopo kwa 

mifumo midogo ya kutibu majitaka. Kwa 

siku za baadaye, upembuzi wa masuluhisho 

mengine unaweza kuongezwa kama usamba- 

zaji wa umeme wa uhakika, uwezo mkubwa 

wa utekelezaji na uendeshaji, na vipengele 

vingine vya mazingira mazuri vitakuwepo. 

Nchini Tanzania kuna DEWATS zaidi ya 

thelathini zinazofanya kazi, lakini wakati bado 

ni uchaguzi usiojulikana sana, jitihada zaidi 

zinahitajika kuiwezesha sekta katika mifumo 

midogo ya kutibu majitaka. Hatimaye jambo 

hili litasababisha ujumuishaji na uongezaji 

wa mifumo hii nchini Tanzania. Mwaka 2017 

BORDA ilitathmini mifumo midogo ya kutibu 

majitaka. Matokeo ya Tathmini na Ufuatiliaji 

(M&E) yalitumika kama msingi wa miongozo 

hii na matokeo makuu yamejumuishwa humu.

1.3  Scope of the Guidelines  

Miongozo hii inalenga kuongezea mfumo wa 

udhibiti uliopo katika usafi wa mazingira nchi-

ni Tanzania, ili kuendeleza mazingira wezeshi 

kwa ajili ya kuongeza mifumo ya DEWATS 

kwa kupi- tia usambazaji unaofaa, udhibiti na 

utekelezaji wa sheria.

Waraka huu unadhamiria kutoa mwongozo 

kuhusu utendaji bora kwa DEWATS nchini 

Tanzania kwa kuzingatia awamu zote za mradi 

wa DEWATS:Implementation

 i Mipango na usanifu

 i Utekelezaji

 i Kukabidhi na kuanza

 i Uendeshaji na Matengenezo (O&M)

 i Usimamizi (ukijumuisha Ufuatiliaji na 

Tathmini (M&E)) 

Miongozo iliandaliwa kwa ajili ya wadau mu- 

himu kama vile wizara mbalimbali na mamlaka 

za mitaa, wadhibiti, bodi za wataalamu, watu 

wa mipango miji, wajenzi wa nyumba, hudu-

ma za umma, watoa huduma, makampuni ya 

ujenzi na ushauri, na watendaji wengine wa 

sekta binafsi.

1.4  Mipaka ya Miongozo

Miongozo hii inatumika kwa shughuli zote zi-

nazohusiana na mipango, usanifu, utekeleza- 

ji, Uendeshaji & matengenezo (O&M) na 

Ufuatiliaji & Tathmini (M&E) ya mifumo mi- 

dogo ya kutibu majitaka ya majumbani nchini 

Tanzania ambayo inatumia njia ya DEWATS. 

Ndani ya waraka huu, mifumo hiyo ya kutibu 

majitaka inafafanuliwa kama mfumo mmoja 

wenye uwezo wa kutibu unaoanzia kati ya mita 

za ujazo 1 – 500 kwa siku, majitaka (au maji 

machafu) ya majumbani yanafafanuliwa kama 

mchanganyiko wa maji ya vyooni na maji 

mengine yasiyo ya vyooni yanayozalishwa 

kutoka nyumba za makazi, taasisi (mf shule, 

hospitali), na biashara ndogo na za kati (mf 

hoteli, migahawa). 

Majitaka ya viwandani yasiyo ya asili ku-

tokana na uzalishaji au michakato ya kike-

mikali, pamoja na maji ya mvua, hayamo 

katika miongozo hii. Mifumo iliyochaguliwa 

na teknolojia inahusisha sehemu zote za 

mnyororo wa thamani wa usafi wa mazingira 

baada ya pointi ya uzalishaji wa majitaka 

katika choo cha mtumiaji:

 i Ukusanyaji

 i Usafirishaji

 i Kutibu

 i Utumiaji tena na/au Utupaji/umwagaji 
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Waraka huu hautoi mwongozo katika usimamizi wa topekinyesi au shimo la majitaka. 

Kwa taarifa zaidi kuhusu FSM, tafadhali rejea katika chapisho lifuatalo:

Strande, L., Ronteltap, M., & Brdjanovic, D. (Eds.) (2014). Faecal sludge management: 

System approach for implementation and operation. IWA. Nyumba za Gharama Nafuu za Mwongozo za Shirika la Nyumba la Taifa (NHC), Kigamboni, Dar es Salaam
Mfumo wa usimamizi wa majitaka eneo la ujenzi na shimo la majitaka, mabomba ya majitaka, ABR, AF, PGF na mtandao wa 
kusafirisha maji ardhini uliosanifiwa na BORDA Tanzania.
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2   Mfumo wa Sheria, Sera    
   na Udhibiti

Uchambuzi wa Mfumo wa Sera, Mikakati na Udhibiti kwa ajili ya Usafi wa mazingira 

Mjini nchini Tanzania uliofanywa na GIZ kwa ajili ya Wizara ya Maji ya Tanzania kwa 

mwaka 2017 unatoa maelezo ya kina na uchambuzi wa mifumo ya sasa ya usafi wa 

mazingira nchini Tanzania. Yafuatayo yametolewa katika uchambuzi huo (Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania – Wizara ya Maji; GIZ, 2017).

Tangazo la Serikali la 2016 (GN 144/2016) kuhusu utekelezaji wa majukumu ya kiwizara 

ambalo lilitangazwa tarehe 22 Aprili 2016 lilipanga majukumu ya kiwizara kwa ajili ya 

usafi wa mazingira kama ifuatavyo:

1.  Masuala ya kudhibiti ubora wa maji na uchafuzi, uhifadhi wa vyanzo vya maji,   

 majita ka na ujenzi wa mifumo ya majitaka yamekabidhiwa kwa Wizara ya Maji.

2.  Masuala ya huduma za kuzuia na matibabu yamekabidhiwa kwa Wizara ya Afya,  

 Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto.

3.  Masuala ya usimamizi wa mikoa na serikali za mitaa yamekabidhiwa kwa Ofisi   

 ya Rais. Miongoni mwa majukumu ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa ni  

 uratibu wa huduma za mijini kama vile usafiri, maji na usafi wa mazingira. 

 Usimamizi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa uko chini ya mamlaka ya Wizara hii.

4.  Masuala ya uhifadhi wa mazingira na usimamizi wa sheria za mazingira yameka-  

 bidhiwa katika Ofisi ya Makamu wa Rais.

Mara tu makazi yanapotangazwa kuwa mamlaka ya mji /mji mdogo, Mamlaka ya Us- 

ambazaji Maji na Usafi wa Mazingira (WSSA) inaanzishwa na Wizara inayohusika na 

Maji kwa kushauriana na Waziri mwenye dhamana na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Kazi zote zilizopo za kufunga maji, mitambo, vifaa na rasilimali nyingine za serikali au 

serikali ya mtaa, bila ya fidia yoyote ya gharama zilizotumika, zinahamishiwa katika 

WSSA inayohusika. Hili linaelezwa na kifungu cha 16(1) cha Sheria ya Usambazaji maji 

na Usafi wa Mazingira ya mwaka 2009.

Kuanzishwa kwa huduma katika eneo lolote hakuzipunguzii Mamlaka za serikali za 

Mitaa kazi zake chini ya Sheria ya Afya ya Jamii ya mwaka 2009 na Sheria ya Usimam- 

izi wa Mazingira ya mwaka 2004. Mamlaka ya kufuatilia utendaji wa LGAs yako kwa 

Waziri mwenye dhamana ya serikali za mitaa. Kisiasa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 

pia zinawajibika kwa watu kupitia kwa madiwani wao.

Uchambuzi unahitimisha kwamba kuna mifumo ya kutosha ya sheria, sera na udhibiti 

kwa ajili ya utoaji wa huduma ya usafi wa mazingira katika miji ya Tanzania. Wajibu na 

majukumu ya wadau muhimu umeelezwa vizuri na unajitosheleza na majukumu

ya pamoja lakini yaliyotofautishwa. Hata hivyo, changamoto zimeibuka kwa sababu 

kuna mawakala wengi wanaohusishwa katika utoaji wa huduma za usafi wa mazingira 

lakini kuna ushirikiano duni ndani na baina ya idara mbalimbali za serikali ukisaba- 

bisha ukosefu wa uratibu baina ya watoa huduma. Uchambuzi unahitimisha kwamba 

hakuna chombo kinachowajibika na uratibu mkuu kuhusiana na mipango, ugharimiaji 

na utekelezaji wa sheria na mahitaji ya usafi wa mazingira. Kwa hiyo, usambazaji na 

huduma bora za usafi haviwiani.

Pia, uchambuzi ulihitimisha kwamba sheria zinaonekana kutokuwa wazi kuhusiana na 

majukumu ya kifedha na uwekezaji kwa ajili ya usafi wa mazingira mijini: namna ya 

kupata ushauri haikutolewa, msingi wa kiasi kitakachopatikana haukutolewa na ni nani 

atakayelipa haiko wazi. Mambo haya yanahitaji ufafanuzi lakini yanaweza yasihitaji 

mkakati zaidi wa sera.
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2.2.3 Sheria ya Afya ya Jamii, 2009
Sheria hii inasisitiza masuala kadhaa ambayo 

yanaihusu jamii, ikiwa ni pamoja na usafi wa 

mazingira na usafi. Sheria inakataza utirirish- 

aji wa majitaka bila ya kufuata viwango na 

sheria za taifa. Inasisitiza kwamba majengo 

yote ya umma yanapaswa yawe na miundombi- 

nu ya kutosha ya usafi wa mazingira.

2.2.4 Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti    
 wa  Huduma za Nishati na Maji    
 (EWURA), 20011
Jukumu la jumla la EWURA ni kudhibiti utoaji 

wa huduma za usambazaji wa maji na usafi wa 

mazingira zinazotolewa na mamlaka ya maji 

na watu wengine. Hii inajumuisha uwekaji 

waviwango vinavyohusiana na vifaa na bei 

zi- nazotozwa kwa ajili ya utoaji wa huduma 

za usambazaji wa maji na usafi wa mazingira.

2.2.5  Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali 
za Maji (WRMA) 11/2009

Sheria hii inaeleza mfumo wa kitaasisi na 

kisheria kwa ajili ya usimamizi endelevu na 

uendelezaji wa rasilimali za maji. Kipekee, 

inaeleza kanuni za usimamizi na uendelezaji 

wa rasilimali za maji, na kuzuia na kudhibiti 

uchafuzi wa maji. Sheria inakataza utiririshaji 

wa majitaka kwenye chanzo chochote cha maji 

juu na chini ya ardhi bila kibali cha maandishi. 

Kwa hali hiyo, sheria inatoa miongozo na vi- 

wango vya ujenzi na matengenezo ya majengo 

ya rasilimali za maji, na utoaji na uendeshaji 

wa vibali vya maji na usajili wa visima.

2.2.6 Sheria ya Mipango Miji 8/2007
Malengo ya sheria hii ni kueleza uendelezaji 

wa ardhi kwa mpangilio na kwa uendelevu ka- 

tika maeneo ya mijini, kuhifadhi na kuboresha 

mazingira, kutoa ridhaa ya kuendeleza ardhi 

na mamlaka ya udhibiti katika matumizi ya 

ardhi, na kuelezea mambo mengine yanayo- 

husiana na hayo. Hii inajumuisha kuboresha 

miundombinu na huduma za jamii kwa ajili ya 

uendelezaji wa makazi endelevu ya binadamu.

2.3  Mikakati na Mipango 
Inayohusiana Kitaifa

2.3.1 Mkakati wa Taifa wa Afya, Usafi  
 na Usafi wa Mazingira (NEHHSAS  
 2001-2017)
Lengo la jumla la mkakati huu ni kuimarisha 

hali ya afya ya mazingira nchini Tanzania 

kwa kulenga katika kutoa huduma sawa na 

rahisi za afya ya mazingira, usafi na usafi wa 

mazingira kwa Watanzania wote. Usimamizi 

wa majitaka umekuwa ukisisitizwa kama eneo 

la kipaumbele linalohitaji kushughulikiwa. 

2.3.2  Mkakati wa Taifa wa Kuendeleza 
Sekta ya Maji 2006-2015 

Mkakati unaweka utaratibu wa kutekeleza Sera 

ya Taifa ya Maji, ambayo inalenga kufaniki- 

sha maendeleo endelevu katika sekta kupitia  

“matumizi yanayofaa ya rasilimali za maji na 

jitihada za kuongeza upatikanaji wa maji na 

huduma za usafi wa mazingira.”

2.3.3  Programu ya Maendeleo ya Sekta 
ya Maji Awamu ya II 2014-2019

Serikali ya Tanzania kupitia Wizara ya Maji 

inatekeleza Programu ya Maendeleo ya Sekta 

ya Maji (WSDP) kwa kipindi cha 2006-2025. 

“WSDP II ina vipengele vitano: (i) Usimami- 

zi wa Rasilimali za Maji; (ii) Usambazaji wa 

Maji Vijijini; (iii) Usambazaji wa Maji Mijini 

na mifumo ya Majitaka; (iv) Usafi na Usafi wa 

Mazingira; (v) Uratibu wa Programu’’

2.4 Miongozo ya Taifa       
 Inayohusiana:

 i Aina za Teknolojia za Usafi wa mazingira 

Kitaifa na Miongozo ya Ujenzi (2012)

 i Miongozo ya Ujenzi wa Vyoo Bora na Usafi 

wa Mazingira (2014)

 i Mwongozo wa Utekelezaji wa Kampeni ya 

Kitaifa ya Usafi wa Mazingira (2014)

 i Mwongozo wa Usanifu kwa Usambazaji 

wa Maji na Utupaji wa Majitaka (2007)

 i Miongozo ya Usimamizi Endelevu wa 

Ardhi oevu (2014)

 i Miongozo ya Usimamizi wa Takamaji 

(2013)

 i Miongozo ya Maji, Usafi wa Mazingira 

na Usimamizi wa Majitaka katika Vituo vya 

Afya (2017)

 i Miongozo ya Ufuatiliaji wa Ubora wa maji 

na Majitaka kwa ajili ya Mamlaka za maji (2014)
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Kiwango cha msaada wa serikali na mifumo 

ya sheria na udhibiti ni sehemu za msingi 

za mazingira mazuri kwa mradi wowote wa 

maendeleo. Kuna mifano kadhaa duniani 

kote, ambayo inapendekeza kwamba utoaji 

wa mifumo inayotosheleza ya Kutibu majitaka 

una uwezekano mkubwa wa kushindwa kama 

hakuna mifumo ya sheria, sera na udhibiti 

iliyoandaliwa vizuri. Kwa sababu hiyo, kuna 

umuhimu mkubwa kwa wataalamu kujua 

mfumo uliopo. Kwa watunga sera ni muhimu 

kuendelea kubainisha na kuondoa upungufu 

uliyopo ndani ya mfumo.

2.1  Sera za Taifa Zinazohusiana 
Kisekta

2.1.1 Sera ya Taifa ya Maji 2002
Sera ya Taifa ya maji (NAWAPO) inatambua 

kwamba ukosefu wa maji salama, usafi duni 

na usafi wa mazingira usiotosheleza ni sababu 

kuu za magonjwa na vifo nchini Tanzania. Kwa 

hiyo, sera inaeleza umuhimu wa kujumuisha 

usambazaji wa maji, usafi wa mazingira na usi-

mamizi wa majitaka. Sera inasisitiza kwam- ba 

usambazaji wa maji ya kutosha na njia za usafi 

wa mazingira zinazotosheleza ni mahitaji ya 

msingi ya binadamu. Moja ya malengo ya sera 

ni  “kuweka mazingira mazuri na motisha 

zinazofaa kwa ajili ya utoaji wa huduma za 

uhakika, endelevu na za gharama nafuu za 

usambazaji maji safi na mfumo wa majitaka.”

2.1.2 Sera ya Taifa ya Afya 2007
Lengo la kwanza la sera hii linajumuisha 

kupunguza mzigo wa magonjwa na vifo vya 

watoto wachanga, na kuongeza umri wa kuishi, 

na miongoni mwa mambo mengine, kuweze- 

sha afya ya mazingira na usafi wa mazingira. 

Pia, sera inalenga kuongeza uelewa miongo- 

ni mwa watumishi wa serikali na jamii kwa 

ujumla kwamba matatizo ya afya yanaweza 

tu kutatuliwa vizuri kupitia ushirikiano wa 

sekta mbalimbali. Wizara ya Afya itaendelea 

kushirikiana na wadau wengine kwa lengo la 

kufanikisha mazingira bora ya afya na usafi wa 

mazingira, na itatekeleza usimamizi salama 

wa takamaji na taka ngumu katika kila jengo.

2.1.3  Sera ya Taifa ya Mazingira 1997
Lengo la sera hii linajumuisha kulinda vyanzo 

vya maji na kuzuia uchafuzi wa mazingira. Njia 

moja inayopendekezwa ili kufanikisha hili 

ni kuendeleza teknolojia ya kutibu majitaka 

na urejelezaji. Aidha, gharama za mtumiaji 

ambazo zinaakisi thamani kamili ya rasilimali 

za maji zitawekwa.

2.1.4  Sera ya Mendeleo ya Jamii 1996
Lengo la kwanza la sera ni kuziwezesha jamii 

za Tanzania kujenga maisha bora kupitia 

kujitegemea na matumizi ya rasilimali zi- 

nazopatikana katika maeneo yao (hii pia ni 

kanuni ya msingi ya usimamizi wa majitaka 

karibu na mahali yanapozaloshwa). Watan- 

zania wanapaswa kuwezeshwa kuungana na 

kuongeza kuwajibika kwao katika maendeleo 

binafsi. Moja ya malengo ya sera ni kusaidia 

kushughulikia na kukidhi mahitaji ya msingi 

ya jamii, kama vile:

 i Chakula na lishe

 i Afya na usafi

 i Maji na usafi wa mazingira

 i Teknolojia inayofaa kwa matumizi yan-

ishati ya nyumban.

 

Pia, sera inalenga kusaidia kuongoza jiti- hada 

za kuboresha mazingira ya vijijini na mijini.

2.2 Sheria za Taifa Zinazohusiana
2.2.1  Sheria ya Usambazaji Maji na 

Usafi Na. 12 (2009)
Sheria inataja mfumo wa kisheria wa usam- 

bazaji maji na usafi. Inaelezea majukumu ya 

mamlaka za serikali zinazohusika katika sekta 

ya maji kwenye maeneo ya mjini na vijijini. 

Inataja wajibu wa mamlaka za usambazaji 

maji na usafi wa mazingira kutoa huduma za 

kusambaza maji na usafi wa mazingira, na 

inaeleza majukumu, madaraka na kazi zao. 

Pia, inatoa jukumu la kusambaza maji ya 

kutosha na ya uhakika na usafi wa mazingira 

kwa mamlaka za usambazaji wa maji na usafi 

wa mazingira mijini (UWSSAs).

2.2.2 Sheria ya Usimamizi wa   
 Mazingira, 2004
Sheria hii inafafanua wajibu mkuu wa Baraza 

la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC). 

Inatambua haki zote za raia za kuwa na 

mazingira safi, salama na yenye afya. Katika 

muktadha huu, usimamizi salama wa majitaka 

ni muhimu sana kwa manufaa ya umma kwa 

ujumla. Sheria inazuia miradi yote yenye athari 

mbaya kwa mazingira. Sheria inatekelezwa na 

tathmini ya athari kwa mazingira.
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Ubadilikaji mkubwa wa hali ya nchi katika 

mazingira ya mjini inamaanisha kwamba 

hakuna suluhisho la aina moja la kutibu ma- 

jitaka. Katika mkabala wa mipango ya usafi 

wa pamoja, muunganiko wa mifumo ya kutibu 

majitaka ya mbali na karibu na yanapozalish- 

wa, kwa kiwango kidogo na kikubwa na iliyopo 

au iliyo nje ya mifumo ya kutibu majitaka in- 

aweza kuwa muhimu katika kukidhi mahitaji 

ya usafi ya wakazi wa mijini. Katika majiji 

makubwa mawili ya Tanzania, aslimia 907 ya 

idadi ya watu wa Dar es Salaam na asilimia 

958 ya idadi ya watu wa Mwanza, inategemea 

aina za teknoloji za usafi katika maeneo kama 

vile mashimo ya majitaka yaliyounganishwa 

kwenye mashimo au mabwawa. Kutokana na 

ukuaji haraka wa miji, mifumo hii inakaribia 

kufikia kikomo chake kwa upande wa athari 

kwa mazingira na nafasi ndogo. Hii inasisitiza 

umuhimu wa Usimamizi wenye ufanisi wa 

topekinyesi (FSM) pamoja na ongezeko la ji- 

tihada za kuweka mifumo ya kutibu majitaka 

ambayo inapunguza uzalishaji wa topekinyesi.

Kutokana na tofauti zilizotajwa hapo chini kati 

ya FSM na usimamizi wa majitaka, miongozo 

tofauti inahitajika kwa kila mada. Wakati 

miongozo iliyopo inalenga katika majitaka, 

hii haimaanishi kwamba miongozo kwa ajili 

ya topekinyeshi haihitajiki.

3.1  Ufafanuzi wa Mifumo 
ya majitaka karibu 
nayanapozalishwa 
ukilinganisha na Mifumo 
ya majitaka mbali na 
yanapozalishwa

Mifumo ya usimamizi wa majitakakaribu na 

mahali yanapozalishwa inajumuisha sehemu 

zote za mfumo wa usafi wa mazingira. Kwa 

kulinganisha na mifumo ya majitaka mbali na 

yanapozalishwa, mifumo hii iko katika eneo au 

karibu na eneo la kuzalisha majitaka. Mifumo 

ya karibu inaweza kuainishwa na kutofautish- 

wa kutoka mifumo ya mbali katika utaratibu 

ufuatao9:

 i Ujazo: Mifumo ya karibu inasalimisha 

ujazo mdogo wa maji (kwa mfano mita za ujazo 

1-1,000 kwa siku)10.

 i Aina ya mabomba ya majitaka: Mfumo wa 

mbali unatumia hasa mabomba ya majitaka 

ya mteremko wa kawaida, wakati mifumo ya 

karibu inatumia hasa mabomba ya majitaka 

ya mteremko na kipenyo kidogo, mara nyingi 

yakitumia mtuamo wa kati kwa mitungi ya kati 

kwa ajili ya mabomba ya majitaka yanayosa- 

firisha chembe kubwa za kinyesi.

 i  Teknolojia ya kutibu: mifumo ya kutibu 

majitaka mbali na mahali yanapozalishwa 

katika nchi zenye kipato cha chini inatumia 

hasa teknolojia za ardhini kama mabwawa ya 

kuchimbwa na watu, wakati mifumo ya kutibu 

majitaka karibu na yanapozalishwa inatumia 

hasa kutibu kibiolojia kukiwa na mahitaji ya 

eneo dogo kwa kila mtumiaji aliyeunganishwa. 

i Kipimo cha kati: Mifumo ya kutibu majitaka 

mbali na mahali yanapozalishwa inadhamiria 

kuhudumia jamii nzima au maeneno muhimu 

ya jamii kubwa. Mifumo ya kutibu majitaka 

karibu na yanapozalishwa inahudumia sehemu 

ndogo tu ya jamii.

 i Kiwango cha sifa za wafanyakazi wa 

Uendeshaji &Matengenezo: Mifumo ya kutibu 

majitaka mbali na yanapozalishwa inahitaji 

wataalamu wengi wenye ujuzi wa hali ya juu, 

ambapo mifumo ya majitaka karibu na yanap- 

ozalishwa inahitaji wafanyakazi walio wengi 

wenye ujuzi wa ufundi stadi chini ya usimamizi 

wa wataalamu wenye sifa wa DEWATS.

 i Athari ndogo ya jumla (ya muda) ya kus- 

hindwa kwa DEWATS moja: Hii inalinganishwa 

na kushindwa kwa mifumo ya kutibu majitaka 

mbali na yanapozalishwa, ambako kunaweza 

kusababisha athari kubwa za kifedha, kimaz- 

ingira na afya ya jamii.                                                                     

      

Katika sehemu inayofuata faida na hasara 

kuu za mifumo ya kutibu majitaka karibu na 

yanapozalishwa zimeorodheshwa. Kuna maoni 

ya ziada na yanapaswa kuzingatiwa wakati 

wa kuamua kati ya masuluhisho ya karibu 

au mbali na majitaka yanapozalishwa. 

      

Vipengele chanya vya mifumo ya kutibu ma- 

jitaka karibu na yanapozalishwa:  

 

 i Kuwezesha utekelezaji wa hatua kwa 

hatua: Kwa kuwa upatikanaji wa rasilimali 

fedha kwa ajili ya kuboresha mifumo mara 

3   Dhana za Usimamizi 
wa Majitaka

7 (Brandes, 2015) 

8 (COWI, 2016) 

9 (Hamilton, et al., 2004)

10 (majitaka unamaanisha mtambo ambao 
unasalimisha hadi mita za ujazo 1 - 500 (Tazama 
3.3 Ufafanuzi wa mifumo midogo na mikubwa)
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nyingi ni jambo lenye shida, kuongezeka zaidi 

kwa njia ya vitendo kunasababisha kuongeze- 

ka kwa uboreshaji.

 i Mipango rahisi na hatari ndogo za 

kifedha: Kuna gharama ndogo za uwekezaji 

kwa kila mfumo, na kufanikiwa kwa mfumo 

mmoja hakuhusiani na mafanikio ya mfumo 

mwingine. Hivyo, kama mfumo mmoja un- 

ashindwa, hasara ya kifedha ni ndogo.

 i Inaweza kuendeshwa bila umeme au 

umeme kidogo: Kuna teknolojia kwa ajili ya 

mifumo ya karibu ya Uendeshaji &Matengen- 

ezo na majitaka yanapozalishwa ambayo in- 

aweza kufanya kazi kwa kutotumia au kutumia 

umeme kidogo.

 i Mtaji mdogo na gharama ndogo za 

Uendeshaji &Matengenezo kwa mfumo wa 

majitaka: Mtambo wa kutibu majitaka katika 

mfumo karibu na yanapozalishwa unawekwa 

katika au karibu na eneo linalozalisha majita- 

ka. Kwa hiyo, ni umbali mfupi tu wa mabomba 

ya majitaka unaohitajika, na kwa kina kifupi 

kuliko mifumo ya kawaida. Mifumo hii haih- 

itaji vituo vya pampu, ambavyo vinapunguza 

utekelezaji pamoja na gharama za Uendeshaji 

&Matengenezo. Aidha, mifumo ya mabomba 

ya majitaka yasiyosafirisha chembe kubwa za 

kinyesi mara nyingi inatumika kwa kuchang- 

anya na mifumo ya kutibu majitaka karibu na 

yanapozalishwa.

 i Kuongeza uwezekano wa kutumia tena 

rasilimali: Katika mifumo ya karibu na ma- 

jitaka yanapozalishwa, kiasi cha majitaka 

yanayosalimishwa ni kidogo kuliko mifumo 

ya mbali na majitaka yanapozalishwa. Aidha, 

uwezekano wa kuyatumia tena (mf kumwagilia 

bustani) ni mkubwa, kwa sababu majitaka 

yaliyosalimishwa yanaweza kutumika mae- 

neo mengi, na kusambazwa katika eneo kwa 

ulinganifu.

 i Mahitaji ya maji kidogo kwa ajili ya kus- 

afirishia taka: mabomba ya majitaka mafupi 

yanaweza kufanya kazi na mahitaji kidogo ya 

maji kwa ajili ya kuvuta maji chooni.

 i Kupunguza hatari ya mfumo kutofanya 

kazi: Mipango rahisi ya fedha na mahitaji 

kidogo kwa Uendeshaji &Matengenezo (kwa 

upande wa DE- WATS) ukilinganisha na mi-

fumo ya usalimisjaji majitaka mbali na yan-

apozalishwa inatumika kupunguza hatari ya 

mfumo kutofanya kazi. Vipengele hasi vya 

mifumo ya kutibu majitaka karibu na mahali 

yanapozalishwa:

 i Kupungua kwa gharama za mitambo ya 

kutibu majitaka kuhusiana na mtaji na ghar- 

ama za Uendeshaji &Matengenezo: Kadri 

mfumo unavyokuwa mkubwa, ndivyo gharama 

zinapopungua kwa mtumiaji.

 i Tofauti ya utiririkaji na kiwango cha juu 

sana cha utiririkaji vinasababisha kuongezeka 

kwa gharama za uwekezaji kwa kila uungan- 

ishaji: Mfumo wa majitaka unavyokuwa mdogo, 

mabadiliko ya mara kwa mara ya mtiririko 

wa majitaka na uzito unakuwa mkubwa. Hii 

in- asababisha gharama kubwa kwa mifumo 

ya karibu na majitaka yanapozalishwa, kwa 

sababu sehemu za mifumo hii zinatakiwa kuwa 

kubwa kiasi.

 i Ufuatilia wa idadi kubwa ya mifumo: 

Ku- tokana na idadi kubwa ya mifumo ya 

karibu na majitaka yanapozalishwa, nguvu 

kubwa ya kusimamia sheria katika ufuatiliaji 

itahitajika.     

      

Kimsingi mifumo ya karibu na majitaka yan- 

apozalishwa inafaa kwa maeneo ya mijini 

na maeneo karibu na miji kama vile makazi 

yasiyopimwa au ujenzi wa nyumba mpya am- 

bazo ziko mbali na miundombinu ya mifumo 

ya majitaka iliyo mbali. Mifumo ya karibu na 

majitaka yanapozalishwa pia inafaa katika miji 

midogo na ya kati ambayo haina miundombinu 

ya mbali na ambako ongezeko la gharama za 

miundombinu ya mifumo ya majitaka linaizidi 

gharama za mtambo wa kutibu ulio mbali na 

mahali yanapozalishwa. Hata hivyo, ghara- 

ma pia inatumika kwa mifumo ya karibu na 

majitaka yanapozalishwa (lakini kwa kiwango 

kidogo cha uunganishaji), ambapo kipimo cha 

kutosha na msongamano wa watu unatakiwa 

kupunguza jumla ya gharama za mtaji kwa kila 

uunganishaji.     

 

3.2  Ufafanuzi wa Mifumo Kwenye 
Eneo na Nje ya Eneo

Mfumo wa kwenye eneo ni ukusanyaji wa 

majitaka na mfumo wa kuyasalimisha ambao 

unafungwa kwenye eneo la mpaka au sehemu 

ya ardhi iliyobainishwa inayomilikiwa na mtu 

binafsi au chombo. Hivyo, mmiliki wa ardhi 

anawajibika kikamilifu na mfumo wa kutibu. 

Mfumo nje ya eneo ni mfumo wa ukusanyaji 

wa majitaka na kuyasalimisha unaofungwa 

kwenye ardhi ya umma.

Hivyo, huo ni mfumo wa kutibu majitaka un- 

aomilikiwa na umma na kusimamiwa na umma 

na/au binafsi. Hiki ni kituo kikuu ambacho 

kinadhibiti mzunguko wote wa mradi.

3.3  Ufafanuzi wa Mifumo Midogo 
na Mikubwa

Ndani ya miongozo hii, mfumo mdogo wa 

ku- tibu majitaka unamaanisha mtambo 

ambao unasalimisha hadi mita za ujazo 

500 za maji- taka kwa siku. Njia ya DEWATS 

pia inatumika kwa mifumo mikubwa yenye 

uwezo wa kutibu hadi mita za ujazo 1,000 

kwa siku. Hata hivyo, mifumo mikubwa ina-

hitaji ufafanuzi wa kina, kama vile umeme 

kwa ajili ya kusukuma maji. Aidha, mifumo 

mikubwa inahitajika ili kuki- dhi viwango 

vya kutibu majitaka kutokana na ongezeko 

la wingi wa majitaka na kiasi cha vichafuzi 

vinavyotolewa kwenye mfumo.

3.4 Usimamizi wa Topekinyesi na 
Majitaka
Teknolojia nyingi za kutibu topekinyesi zina- 

jikita katika zile zilizotengenezwa kwa ajili ya 

kutibu majitaka, lakini ni muhimu kutambua 

kwamba teknolojia hizo haziwezi kuhamish-

wa moja kwa moja. Kimsingi, topekinyesi 

linaju- muisha takamwili na hivyo sifa zake 

zinato- fautiana na majitaka, ambayo yana 

athari ya moja kwa moja katika ufanisi wa 

utaratibu wa kutibu11.

Katika kulinganisha na majitaka, topekinyesi 

lina sehemu kubwa ya ugumu na kiwango ki- 

kubwa cha vichafuzi, vimelea vya magonjwa 

na vichafuzi vya metali zenye sumu. Licha 

ya hayo, sifa za topekinyesi zinatofautiana 

kwa kiasi kikubwa kati ya teknolojia tofauti 

za usafi wa mazingira katika eneo na aina 

za usimamizi wa mifumo. Wingi na sifa za 

topekinyesi pia unategemea usanifu na 

ujenzi wa choo cha mtumiaji (aina ya choo), 

namna teknolojia inavyotumika, namna 

topekinyesi linavyokusanywa, na idadi ya 

marudio ya kukusanywa. Kwa mfano, sifa ya 

topekinyesi kutoka katika vyoo vya umma 

kimsingi ni to- fauti na topekinyesi kutoka 

shimo la majitaka la nyumbani. Wastani wa 

sifa za topekinyesi (uzito mkubwa na uzito 

mdogo) na majitaka zimeorodheshwa katika 

Jedwali Na. 1. Kutokana na sifa za kipekee 

za majitaka na topekinyesi na mfumo wa 

kutibu unaotumi- wa, lakini pia viwango 

vya utupaji vinahitaji kutofautiana. Tofauti 

nyingine ya msingi kati ya usimamizi wa 

majitaka na Usimamizi wa Topekinyesi 

(FSM) ni mahitaji ya kuondoa na  

      

kusafirisha topekinyesi. Kwa mfano, watoa 

huduma mbalimbali wenye teknolojia tofauti 

na njia za kuondoa na kusafirisha topekinyesi 

wanaweza kukutwa wakifanya kazi kwa wakati 

mmoja katika eneo lolote la kijiografia. Usi- 

mamizi mbaya wa topekinyesi unasababisha 

hatari kubwa kwa watoa huduma kikemikali 

na kibiolojia wakati wa kumwaga, kusafirisha 

na kutiririsha topekinyesi. Hii ni kutokana 

na aina ya kazi zinazofanywa bila ya vizuizi 

vinavyofaa kwa binadamu kugusa vitu vyenye 

madhara kwenye topekinyesi.

Mifumo ya majitaka inafaa zaidi kuliko mifu- 

mo ya topekinyesi, kwa kuwa hakuna majitaka 

yanayopenyeza ardhini kwenye eneo. Aidha, 

mifumo ya kutibu majitaka ni bora zaidi kwa 

sababu ya gharama zake ndogo za uendeshaji 

& matengenezo ukilinganisha na mifumo ya 

topekinyesi. Mifumo ya kutibu majitaka ni 

inafaa zaidi iwapo kutakuwa na utayari wa 

kukubali kulipia kwa ajili ya kuunganishiwa 

mabomba ya majitaka nyumbani na ongezeko 

la bei ya majitaka.

Majitaka na FSM pia yanapaswa kuonekana 

kama sehemu moja ya usafi wa mazingira. 

Usafi wa mazingira unaweza kuonekana kama 

seti ya shughuli za kufanikisha mambo ya 

usafi wa mazingira yanayoonekana. Usafi wa 

mazingira unaenda hatua moja mbele zaidi 

kuliko mawazo yaliyozoeleka ya “usafi” ambao 

unajikita tu katika takamwili za binadamu na/ 

au ujenzi wa vyoo. Njia hii inajumuisha usi- 

mamizi wa takamwili na majitaka, usimamizi 

wa taka ngumu, usimamizi wa maji ya mvua 

na pia sehemu ya usambazaji wa maji.

11 (Spellman, 1997)
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Kigezo

Uzito wa Topekinyesi
Majitaka ya Majumbani
(Tazama ufafanuzi sehemu 
1.4)

Uzito Mkubwa
(mf. vyoo vya umma)

Uzito Mdogo
(mf. shimo la majitaka la 
nyumbani)

COD [mg/l] 20,000 to 50,000 < 15,000 500 to 2,000

BOD [mg/l] App. 7,600 840 to 2,600 300 to 500

COD/BOD [-] 5:1 10:1 2:1

NH4-N [mg/l] 2,000 to 5,000 < 1,000 30 to 70

TSS [mg/l] > 30,000 App. 7,000 200 to 700

Ptotal [mg/l] 450 150 9 to 63

Helm. Eggs [No./l] 20,000 to 60,000 App. 4,000 300 to 2,000

FC [CFU/100ml] 1052 1052 104 to 1052

Jedwali Na. 1: Sifa za topekinyesi na majitaka
(Strauss & Montangero, 2002; Strande, et al., 2014; ATV-DVWK-A 198, 2003)

Mchoro Na. 1: Vipengele vya Usafi wa Kimazingira. 

Usimamizi
wa maji ya mvua

Usimamizi 
wa taka 
ngumu

Usambazaji wa Maji
Kama tu unaathiri huduma 

nyingine za usafi wa mazingira

Usimamizi wa
takamwili & majitaka

Pamoja na majitaka yasiyo na kinyesi 
na topekinyesi

Usafi wa 
Kimazingira

Njia mtambuko 
za utatuzi

3.5 Mfumo wa Usafi wa Mazingira  
 au Mnyororo wa Thamani
Mfumo wa usafi wa mazingira ni mlolongo wa 

mazingira maalumu ya teknolojia na huduma 

kwa ajili ya usimamizi wa taka za binadamu, 

yaani, kwa ajili ya kukusanya, kusafirisha, 

kutibu na kutumia au kutupa. Mfumo mdogo 

wa kutibu majitaka uliyobuniwa na kusanifiwa 

vizuri unajumuisha dhana ya mnyororo wa 

thamani, ambapo rasilimali (majitaka) inahi- 

fadhiwa (udhibiti), kusafrisha (upelekaji) na 

kuchakatwa (kutibu) ili kupata bidhaa (mf maji 

yaliyosalimishwa, gesi asilia au mbolea). Hii 

imeelezwa kwa mifano katika Mchoro namba 

2.

3.6 Mazingira Wezeshi  
Mazingira wezeshi ni seti ya hali zinazohusi- 

ana ambazo zinawawezesha watendaji katika 

maendeleo kujihusisha katika sera za maende- 

leo, mikakati na miradi katika namna endelevu 

na inayofaa. Hii inajumuisha vipengele vya 

kisiasa, kisheria, kitaasisi, kiufundi, kifedha 

na kijamii. Mazingira wezeshi ni muhimu kwa 

mafanikio ya uwekezaji wowote wa maendeleo; 

Bila ya mazingira wezeshi, rasilimali zilizotum- 

iwa ili kuleta maendeleo hazitaleta manufaa. 

Vipengele sita muhimu ya mazingira wezeshi 

vinajumuisha :

1. Kiwango cha msaada wa serikali, kuhu- 

siana na utashi wa kisiasa, sera na mikakati 

mizuri.

2. Mfumo wa kisheria na kiudhibiti, pamo- 

ja na viwango vinavyofaa na maadili katika 

ngazi za taifa na manispaa.

3. Mipango ya kitaasisi, ambayo inakubali 

na kuunga mkono njia inayotumika ya kush- 

irikisha jamii.

4. Ujuzi na uwezo unaofaa ukihakikisha 

kwamba washiriki wote wanaelewa na kuku- 

bali dhana na nyenzo za mipango..

5. Utaratibu wa fedha ambao unaweze- 

sha kuhamasisha uchangiaji kwa ajili ya 

utekelezaji, uendeshaji &Matengenezo.

6. Ukubalifu wa utamaduni wa jamii, 

yaani kuoanisha utoaji wa huduma kwa 

mitazamo ya watumiaji, kinachopendelewa 

na kujitolea ka- tika ushiriki wa muda mfupi 

na muda mrefu.     

       

Ndani ya miongozo hii, ni muhimu kusisitiza 

kwamba kufanikiwa kwa mfumo wa kutibu 

majitaka katika maeneo madogo kunatege- 

mea mambo mengi yanayobadilika ambayo 

hayakuishia katika utekelezaji wa kiufundi 

wa mfumo. Kama kipengele kimoja kati ya 

vipengele vilivyotajwa vya mazingira wezeshi 

hakitolewi kwa utoshelevu, mfumo wa kutibu 

majitaka katika maeneo madogo una uweze- 

kano mkubwa wa kushindwa.

Mchoro Na 2: Mnyororo wa thamani kwa usimamizi 
wa mifumo ya majitaka karibu na yanapozalishwa.

Choo cha Mtumiaji Ukusanyaji Usafirishaji Usalimishaji kutumia
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3.7  Kuzingatia Viwango vya 
Utiririshaji wa majitaka

Viwango ni muhimu kwa ajili ya kufuatilia 

mifumo ya kutibu majitaka kwa viwango to- 

fauti, kwa mujibu wa utiririshaji wa majitaka 

na kufaa kwa ajili ya kutumiwa tena.

Nchini Tanzania utiririshaji wa majitaka katika 

mazingira kwa sasa unadhibitiwa na viwango 

vya utirirshaji TZS. 860:2006

Miongozo katika kurasa zinazofuata inatoa 

mapendekezo kwa ajili ya nyongeza, utekeleza- 

ji wa hatua kwa hatua wa viwango ili kusaidia 

mazingira mazuri kwa mifumo ya kutibu ma- 

jitaka katika maeneo madogo, pamoja na njia 

zinazomjali mtumiaji ambazo zinazingatia 

muktadha wa mazingira mahususi na mahitaji.

Mazingira 
Wezeshi

Ukubalifu wa 
Utamaduni wa 

Msaada wa 
Serikal

Ujuzi na 
Uwezo

Mfumo wa 
Kisheria

Makubaliano 
Kifedha

Mifumo ya 
Kitaasisi

Mchoro Na. 3: Mazingira wezeshi kwa ajili ya mipango ya usafi wa 
mazingira (imetolewa kutoka (Luthi, et al., 2011).

 Michakato ya mipango na dhana za kutathmini na kujenga mazingira bora vimeelezwa kwa 
kina katika miongozo ya CLUES. Hii inasaidia kupima na kuendeleza mazingira yanayofaa kwa 
ajili ya mipango ya usafi wa mazingira katika changamoto za mazingira ya mjini. Vipengele vingi 
muhimu vya kusaidia mazingira mazuri vinapaswa kubainishwa au kuwa ushahidi wakati wa 
hatua za mipango. Kimsingi, vipengele hivi vinapaswa kubainishwa, angalau katika masharti 
mapana, kabla ya kuanza mchakato wa mipango na ushauri, ili mchakato mzima usianze na 
matarajio yasiyowezekana au kutoeleweka.
Miongozo ya mkabala wa CLUES inaweza kupatikana mtandaoni:
www.sandec.ch/clues
Luthi, C., Morel, A., Tlley, E., & Ulricha, L. (2011). Community-Led Urban Environmental Sanita- 
tion Planning (CLUES). Eawag-Sandec, WSSCC, UN_HABITAT

 Kwa ajili ya kusoma zaidi, tafadhali rejea katika machapisho yafuatayo. Machapisho haya pia ni 
chanzo kikuu cha taarifa zilizotolewa katika sura hii.
1. WHO (2000). Water Quality: Guidelines, Standards and Health: Assessment of risk and risk 
management for water-related infectious disease. IWA
2. Allaoui, M., Schimitz, T, Campbell, D., & de ia Porte, C.A. (2015). Good Practices for Regulat- 
ing Wastewater Treatment. UNEP, WaterLex
3. Tayler, K., & Parkinson, J. (2003). Effective strategic planning for urban sanitation services: 
fundamentals of good practice. GHK International
4. von Sperling, M. (1999). Stepwise Implementation of Water Quality Standards. XXVII Con- 
gresso Interamericano de Engenharia Sanitaria e Ambiental. Associacao Brasileira de Engen- 
haria Sanitaria e Ambiental.
5. WHO. (2006). Guidelines for the safe use of wastewater, excreta and greywater. Volume 2: 
Wastewater use in agriculture. World Health Organization.
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 i Wachafuzi wana uwezekano zaidi wa kumudu 
uwekezaji wa taratibu kwa hatua za udhibiti: Wa-

chafuzi na/au mamlaka za maji zitatafuta 

kuonekana zaidi kugawanya uwekezaji kati-

ka hatua tofauti, kuliko ku- fanya uwekezaji 

mkubwa na katika matukio mengi uwekezaji 

usiowezekana.

 i Thamani iliyopo ya gharama za ujenzi inapun-
guzwa:  Mgawanyo wa gharama za ujenzi katika 

hatua tofauti unasababisha thamani ndogo ya 

sasa kuliko gharama za awali za hatua moja 

kubwa. Kipengele hiki ni muhimu zaidi katika 

nchi ambako, kutokana na mfumuko wa bei, 

viwango vya riba viko juu. 

 i Thamani inayoendana na gharama ya hatua ya 
kwanza ya uwekezaji ina uwezekano wa kusaidia 
zaidi kuliko katika hatua zinazofuata:  Thamani 

inayoendana na gharama ya hatua ya kwanza ya 
uwekezaji ina uwezekano wa kusaidia zaidi kuliko 
katika hatua zinazofuata: 

 i Watendaji wana muda zaidi na mazingira bora 
ya kuhakikisha maji maalumu au sifa za majitaka: 
Ufanyajikazi wa mfumo utahusisha ufuatiliaji, 

ambao utawawezesha watendaji kuendeleza 

maarifa yenye utaalamu wa maji au sifa za ma- 

jitaka. Usanifu wa hatua za pili au zinazofuata 

utazingatia sifa halisi zilizoonekana wakati 

wa ufuatiliaji, na sio katika data zinazojirudia 

zilizochukuliwa katika maandiko.

 i Kuna fursa ya kuboresha uendeshaji, bila 
ya kulazimika kufanya upanuzi wa eneo: Uzoefu 

katika uendeshaji wa mfumo utasababisha 

uelewa mzuri wa sifa zake. Hii, katika baa- 

dhi ya matukio, itaruhusu uendelezaji wa 

mchakato (kuimarisha ufanisi au uwezo) bila 

ya kulazimika kuhitaji upanuzi wa eneo la 

mfumo. Hatua ya kwanza italinganishwa na 

mtambo wa mfano.

Hali iliyopo 
»tulipo sasa«

Hali inayotakiwa 
»tunapotaka kuwa«

 Hatua moja kubwa
– Inahitaji uwekezaji mkubwa

Hatua ndogo 
Zinafanikishwa

Mchoro Na. 4: Dhana ya utekelezaji wa hatua kwa 
hatua (umetolewa katika Tayler & Parkinson, 2003)

 i Kuna muda na fursa ya kutekeleza, katika hatua 
ya pili, mbinu mpya au michakato iliyoendelezwa 
kwa ubora:  Upatikanaji wa michakato mipya 

au yenye ufanisi zaidi kwa ajili ya kutibu maji 

na majitaka wakati wote unaongezeka kadri 

muda unavyokwenda. Uandaaji wa mchakato 

ni endelevu na wa haraka. Hatua ya pili au zi- 

nazofuata zinaweza kufanya matumizi bora na/ 

au teknolojia rahisi, ambako kusingewezekana 

ndani ya hatua moja kubwa. 

 i Nchi ina muda zaidi wa kuandaa viwango vyake 
yenyewe: Kadri muda unavyokwenda, uzoefu 

ka- tika kuendesha mfumo na kutathmini 

matokeo yake chanya na hasi kuhusiana na 

ubora wa maji, hali ya afya na hali ya mazin-

gira kutasa- babisha kuwekwa kwa viwango 

ambavyo vinafaa kwa mazingira ya nchi..

 i Nchi ina muda zaidi na mazingira bora ya 
kuanzisha mfumo wa udhibiti unaofaa na uwezo wa 
kitaasisi: Uzoefu uliopatikana katika uendesha- 

ji wa mfumo na katika kuweka miundombinu 

inayotakiwa na uwezo wa kitaasisi kwa ajili ya 

udhibiti na utekelezaji pia utaboresha hatua 

kwa hatua, kadri mfumo unavyokua katika 

hatua ya pili na hatua zinazofuata.

3.7.2  Uhusiano wa Ufanisi wa Kutibu 
kati ya Viwango vya Majitaka 
Yaliyosalimishwa na Ukubwa wa 
Mtambo

Viwango vya kutiririsha majitaka pia vinapas-

wa kutegemea ukubwa wa mtambo wa kutibu: 

kadri mtambo wa kutibu unavyokuwa mdogo, 

ndivyo ambavyo viwango vya majitaka vinavy-

ohitajika kupungua. Kwa kuongezea, kukiwa 

na mitambo midogo ya kutibu, uchaguzi wa 

kurejeleza au ku- tumia tena majitaka yali-

yosalimishwa unaweza kufikiriwa, badala ya 

kuyatiririsha kwenye mito na maziwa. Katika 

nchi nyingi duniani kanuni hii inatambuliwa 

kwenye viwango vya majitaka. Kuna sababu 

kuu mbili za jambo hili:

1. Mitambo midogo ya kutibu inasalimi- 

sha kiwango kidogo tu cha majitaka, lakini 

uwezo wa mito na maziwa yanayopokea 

kuhimili kiwango maalumu (tazama Mlinga- 

nyo 1) haubadiliki. Hivyo, ubora wa majitaka 

yaliyosalimishwa katika mfumo wa kiwango 

kikubwa unapaswa kuwa juu, kwa sababu 

ujazo unapaswa usizidi thamani ya juu. 

 

Kiwango = mkusanyiko x Ujazo : Mlinganyo 1          
      
2. Kutibu katika mifumo ya maeneo 

makubwa unaweza kuwa mkubwa kuliko 

mifumo ya kiwango kidogo, kwa sababu ya 

faida ya kiuchumi: kadri mfumo unavyokuwa 

mkubwa, ndivyo gharama inavyokuwa ndogo 

kwa kila mtumiaji. Uwekezaji mkubwa na 

gharama za uendeshaji &matengenezo kwa 

kutibu ubora wa hali ya juu unalipa endapo 

mfumo ni mkubwa kiasi cha kutosha.

3.7.1 Utekelezaji wa hatua kwa hatua
Dhana ya utekelezaji wa hatua kwa hatua ina-

tumika kwa utekelezaji wa kiufundi wa mifumo 

ya kutibu majitaka na utekelezaji wa viwango 

vya taifa vya ubora wa majitaka. Dhana ime-

jikita katika mawazo kwamba hatua ndogo za 

uboreshaji zinaonekana zaidi ukilinganisha 

na hatua moja kubwa, na hatimaye hatua hizi 

ndogo zitasababisha kiwango kinachofanana 

au cha juu zaidi cha uboreshaji. Hii imeonye-

shwa katika mchoro Na. 4.

 

Matokeo ya utekelezaji wa hatua kwa hatua 

yameorodheshwa na kuelezwa hapa chini: 
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International School of Tanganyika (IST) Eneo la Nyumba za Wafanyakazi, Upanga, Dar es Salaam (mradi 
uliosimamiwa na Architectural Pioneering Consultants –APC)
Mfumo wa usimamizi wa majitaka, Shimo la Gesi asilia na PGF uliosanifiwa na BORDA Tanzania. Mfumo unazalisha Gesi 
asilia kwa ajili ya kupikia, na majitaka yasiyo na kinyesi yaliyosalimishwa yanarejelezwa kwa ajili ya matumizi ya vyoo vya 
kuvuta na umwagiliaji kuzunguka kampasi.

3.7.3  Uhusiano kati ya Sifa za Vyanzo 
vya Maji Vinavyopokea na Viwango 
vya Majitaka Yaliyosalimishwa

Viwango vya majitaka vinahitaji kufuatwa 

kulingana na ubora, uwezo wa kujisafisha na 

matumizi ya vyanzo vya maji vinavyopokea. Kwa 

mfano, utiririshaji wa majitaka kwenye vy- anzo 

vya maji yanayotumiwa kwa kusambazia maji 

safi au katika maeneo ya hifadhi – pamoja na 

uwiano wa ujazo kati ya majitaka yanay- oingia 

na vyanzo vinavyopokea – vinapaswa kudhibi-

tiwa kwa kiasi kikubwa.
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Dhana ya Mifumo ya Kutibu Majitaka Karibu 

na Yanapozalishwa (DEWATS) iliandaliwa na 

mtandao wa mashirika ya kimataifa na wataal- 

amu. Katika miongozo hii, dhana DEWATS 

inatumika katika umoja au wingi, ikimaanisha 

mfumo wa kipimo cha teknolojia maalumu 

iliyochaguliwa, inayohusishwa na usimamizi 

na uendeshaji, ambayo ni sehemu ya njia ya 

mfumo mzima. “Njia ya mifumo” hii inaju- 

muisha kipimo chote cha vipengele tofauti, 

na ni sehemu ya mnyororo wa thamani ndani 

ya huduma endelevu za usafi, zilizolengwa 

mahsusi katika maeneo ya mjini na yaliyo 

karibu na mjini. Njia hii inajumuisha uzoefu 

wa siku za nyuma kutoka katika vipindi vya 

mifumo ya kutibu majitaka ya karibu na mbali 

na yanapozalishwa, na hivyo kusaidia kukidhi 

mahitaji yanayoongezeka haraka ya masulu- 

hisho ya mfumo mdogo wa kutibu majitaka.

Teknolojia hii inaainishwa na sifa zifuatayo: 

 i DEWATS inajumuisha njia, sio kifurushi 

cha vifaa vya kiufundi tu. Licha ya vipengele 

vya kiufundi na kiuhandisi, mazingira mahsu- 

si ya uchumi wa eneo na hali ya jamii pia 

vinazingatiwa.

 i DEWATS inasalimisha majitaka yanay- 

otiririka kwa uwiano unaokaribia COD/BOD 

- kuanzia mita ya ujazo 1 hadi mita za ujazo 

1000 kwa siku.

 i DEWATS inaweza kutibu majitaka ku-

toka vyanzo vya majumbani au viwandani, 

na inafaa kufanya kutibu awali, wa kati na 

wa juu zaidi kutoka katika maeneo ya usafi 

(mf. vyoo), ma- jumbani, maeneo ya huduma 

za umma kama hospitali, au kutoka katika 

biashara, hasa zile zinazohusika na uzalishaji 

na uchakataji wa chakula.

 i DEWATS inaweza kuwa sehemu muhimu 

ya mikakati ya kina ya majitaka na usafi. 

Mifumo ya kiteknolojia inapaswa kufahami- 

ka kama nyongeza kwa uchaguzi mwingine 

wa kutibu majitaka wa karibu na mbali na 

yanapozalishwa.

 i DEWATS inaweza kutoa chanzo cha 

nishati jadidifu kutegemeana na mchoro 

wa kiufundi (mf. usambazaji wa umeme wa 

gesi asilia kwa ajili ya kupikia, kuwasha taa 

na kuzalisha umeme).

 i DEWATS inajikita katika seti ya kanuni 

za usanifu na michoro.   

Teknolojia zinazofuata njia za DEWATS zime-

onyesha kutibu unaofaa katika

matumizi kwenye sehemu mbalimbali dun-

iani. Ili kuongeza DEWATS, BORDA Afrika 

inae- ndesha mafunzo ya DEWATS kwa lengo 

la kuwawezesha watendaji mbalimbali ka-

tika sekta. Kuweza kutumika kwa BORDA 

DEWATS nchini Tanzania kunaendelezwa 

na uzoefu wa muda mrefu duniani kote na 

maandiko kuhusu mifumo hii. Maandiko ya 

kusaidia yaliyoandaliwa wakati wa miradi ya 

BORDA DEWATS yanajumuisha:

 i Nyenzo ya Mfumo wa Usimamizi Bora 

(QMS) ambayo inaeleza viwango na taratibu 

za kutekeleza na kuendesha DEWATS kwa 

mafanikio

 i Mafunzo (mtaala wa gesi asilia, mafunzo 

ya QMS, n.k.)

 i Nyenzo za usanifu

 i Miongozo ya uendeshaji, matengenezo 

na usimamizi

 i Nyenzo za ufuatiliaji   

 

Faida kuu za DEWATS ni:

 i Afya ya umma inalindwa: Kwa kulinda 

vyanzo vya maji ya kunywa, uchaguzi wa kutibu 

DEWATS utapunguza kiwango cha uchafuzi 

wa maji ya ardhini na vyanzo vya maji ya juu. 

 i Kuzingatia muda: Miezi isiyozidi 12 ina- 

hitajika kwa ajili ya mipango na utekelezaji 

wa DEWATS.

 i Uendelevu kupitia uchaguzi kwa kuwa na 

taarifa za kutosha: Jamii zinachagua mfumo 

wa DEWATS na vipengele zinavyopenda.

 i Usanifu wa kitaalamu na ustadi: Uchagu-

zi wa kiufundi unapimwa na kuzingatia ud-

hibiti imara wa ubora.

 i Gharama nafuu: Uwekezaji na gharama 

za Uendeshaji na Matengenezo ni ndogo.

 i Kupunguza haja ya ufuatiliaji: Kutokana 

na gharama ndogo za uendeshaji, hatari 

yaku- punguza kutibu ili kuokoa fedha (mf. 

Kwa kuzima viingiza hewa katika mchakato-

wa kutibu topekinyesi) unapunguzwa.

 i Kuimarisha uwezo kupitia mafunzo na 

kujenga uwezo: Wadau wanapata mafunzo 

na- kusaidiwa kupanga, kutekeleza na kus-

imamia DEWATS kwa kujitegemea au kwa 

mipango ya kusimamia kwa pamoja.

 i Kurudufu: Wawezeshaji wenyeji na watu 

wa mipango miji waliopata mafunzo wana- 

hakikisha urudufu wa DEWATS siku zijazo 

na kuongezeka katika miji iliyolengwa. 

 

Uchaguzi wa teknolojia zinazofaa kwa mazin- 

gira ya Tanzania umeorodheshwa hapa chini 

4  Vipengele vya   
  DEWATS
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Kwa kusoma zaidi na kupata taarifa za kina za usanifu, tafadhali rejea katika machap- isho 

yafuatayo. Machapisho haya pia ni chanzo kikuu cha taarifa zilizotolewa katika sura ya 

4-5.

1. Tilley, E., Ulrich, L., Christoph, L., Reymond, P., Schertenleib, R., & Zurbrügg, C. (2014). 

Compendium of Sanitation Systems and Technologies. IWA; EAWAG; WSSCC.

2. DEWATS and Sanitation in Developing Countries: A Practical Guide; BORDA; 2009

3. Gutterer, B., Sasse, L., Panzerbieter, T., & Reckerzügel, T. (2009). Decentralised 

Wastewater Treatment Systems (DEWATS) and Sanitation in Developing Countries

4. von Sperling, M., & de Lemos Chernicharo, C. A. (2005). Biological Wastewater 

Treatment in Warm Climate Regions. IWA.

5. Reynaud, N. (2014). Operation of Decentralised Wastewater Treatment Systems (DE-

WATS) under tropical field conditions.

6. Strande, L., Ronteltap, M., & Brdjanovic, D. (Eds.) (2014). Faecal sludge man 5. Rey- naud, 

N. (2014). Operation of Decentralised Wastewater Treatment Systems (DEWATS) under 

tropical field conditions.

kwa kuzingatia kila hatua katika mnyororo 

wa thamani wa usafi wa mazingira. Vipenge-

le vimeunganishwa kwa kuzingatia majitaka 

yanayoingia na ubora wa majitaka unaota-

ki- wa. Vifaa vya usafi (choo cha mtumiaji) 

na vipengele ambavyo vinahusiana kipekee 

na FSM havijaorodheshwa hapa, kwa kuwa 

vimeondolewa katika mawanda ya miongozo 

hii (tazama sehemu ya 1.4 katika ukurasa wa 

13). Miongozo hii haina uzingatiaji wa usanifu 

mahsusi, bali maelezo mafupi tu, na faida na 

hasara kwa ujumla ya moduli na teknolojia 

zinazohusika. 

4.1 Ukusanyaji / udhibiti
Teknolojia za udhibiti zinakusanya na kuhifa- 

dhi majitaka katika choo cha mtumiaji katika 

eneo. Teknolojia za udhibiti kwa kawaida zina- 

tumika kwa gharama nafuu, mifumo ya usafi 

isiyotumia mabomba ya majitaka (topekinyesi) 

kama hifadhi ya kati, lakini pia inaweza kutu- 

mika kama moduli za kutibu awali kwa mifumo 

ya kutibu majitaka karibu na yanapozalishwa. 

Teknolojia kuu ya udhibiti inayotumika kwa 

teknolojia za kutibu majitaka ni shimo la 

majitaka. Katika mazingira yaliyo mengi, mi- 

fumo ya udhibiti tayari imeshafungwa kwenye 

maeneo lakini mara nyingi haikusanifiwa,

Faida Hasara

 Unafanya usafirishaji wa majitaka kwenda kwenye 
mtambo wa kutibu kuwa wenye ufanisi zaidi

  Gharama zinaweza kufidiwa na upatikanaji wa vibali
  Gharama nafuu kwa ujenzi, uendeshaji na maten- 

genezo kutoka na kina kifupi na kutotumia mitambo 
ya kusukuma.

  Inahitaji utaalamu wa usanifu na ujenzi

  Unaweza kusababisha harufu kama haukutunzwa 
vizuri

Mchoro Na. 5: Vipengele vya mnyororo wa thamani kufuatia njia 
ya DEWATS

kujengwa na kutunzwa inavyopaswa, ambako 

kunaleta hatari kubwa za kimazingira. Licha 

ya mashimo ya majitaka kutoa kiasi fulani 

cha kutibu cha awali, utokaji wa majitaka 

yaliyosalimishwa kwa kawaida yana kiwango 

kikubwa cha vichafuzi, ambavyo vinaweza 

kusababisha madhara makubwa kwa afya ya 

jamii na mazingira, hasa katika maeneo ya 

mjini yenye msongamano na katika maeneo 

jirani na vyanzo vya maji ya kunywa. Hivyo, 

ufunikaji mzuri katika udhibiti ni muhimu kwa 

ajili ya usafi wa mazingira. Mifumo ya udhibiti 

pia inaweza kutekelezwa katika utiririshaji wa 

haraka kwenye hifadhi ya muda.

4.2 Usafirishaji 
Teknolojia zilizoelezwa katika sehemu hii ni 

teknolojia zinazozingatia bomba la majitaka, 

kwa kutumia maji kutoka vyooni kama usa- 

firishaji wa kiwango cha kati.

4.2.1 Mfumo rahisi wa majitaka
Mfumo rahisi wa majitaka unaelezea 

mtandao wa mabomba ya majitaka ambayo 

Jedwali Na. 2: Faida na hasara za mifumo rahisi ya majitaka

Mchoro Na. 6: Picha ya mfumo rahisi wa majitaka 
(umetolewa katika Tilley, et al., 2014)

 Ukusanyaji
– Shimo la Majitaka

Kutumia tena/Utupaji
- Mfereji wa kupitishia majitaka 

yaliyosalimishwa
- Shimo la kunyonya maji
- Sehemu ya kukaushia tope
 

Kutibu
Kutibu awali Kutibu msingi Kutibu kati Kutibu kiwango cha 

juu
- Kizuizi cha tabaka la 
mafuta
- Machujio
- Chemba ya mchanga

- Shimo la majitaka
- Mtungi
- Mtungi wa gesi asilia

- Chumba kisicho na 
oksijeni cha kutibu 
majitaka (ABR)
- Chujio isiyopitisha 
hewa
- Mtambo wa kuchuja 
majitaka (UASB)

- Ardhi oevu 
iliyojengwa
- Mabwawa ya 
kusafishia

Usafirishaji
- Bomba rahisi la majitaka
- Bomba linalosafirisha 
majitaka bila taka ngumu
- Mteremko
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yanajengwakwa kutumia mabomba yenye 

kipenyo kidogo yanayolazwa katika kina kifupi 

na katika mter- emko mdogo kuliko mabomba 

ya majitaka ya kawaida. Mfumo huu wa maji-

taka kwa ujumla hautumii pampu. Kwa sababu 

hizo, mifumo rahisi ya majitaka inaruhusu 

usanifu unaoweza kubadilishwa kwa gharama 

nafuu. Mifumo rahisi ya majitaka inaweza 

kuwekwa katika karibia aina zote za makazi 

na inafaa hasa katika maeneo ya mjini yenye 

msongamano ambako nafasi kwa teknolojia 

za maeneo ni ndogo. Inapaswa kuchukuliwa 

kama chaguo pale ambapo kuna idadi ya watu 

ya kutosha (takriban wakazi 150 kwa hekari 

moja) na usambazaji maji wa uhakika (angalau 

lita 60 kwa kila mtu kwa siku)

Shimo la Majitaka
Mchoro Na. 7: Picha ya bomba 
linalosafirisha majitaka bila taka ngumu 
(umetolewa katika Tilley, et al., 2014)

Faida Hasara

  Halihitaji mteremko wa kati au kasi ya utiririkaji

 Linaweza kutumika ambapo usambazaji
        wa maji ni mdogo 

  Gharama nafuu za uwekezaji kuliko mabomba ya 
uzito wa kawaida 

  Gharama nafuu za uendeshaji

  Yanaweza kuongezwa kadri jamii zinavyoongezeka 

  Maji mengine yasiyo na kinyesi yanaweza kudhibi- 
tiwa kwa pamoja

  Linahitaji nafasi kwa ajili ya uzuiaji 

 Uzuiaji unahitaji uondoaji wa mara kwa mara ili kuz-
         uia kuziba

  Yanahitaji mafunzo na ukubalifu wa kutumia kwa 
usahihi 

 Yanahitaji matengenezo na kuzibua mara kwa mara          
kuliko mabomba makubwa.

  Yanahitaji utaalamu zaidi katika usanifu na ujenzi 

  Yanaleta hatari ya kuvuja kwa majitaka kwenye 
mfumo na yakivujia ardhini ni vigumu kutambua.

Jedwali Na. 3: Faida na hasara za mabomba ya 
kusafirisha majitaka bila takangumu

4.2.2 Bomba linalosafirisha majitaka 
bila takangumu
Bomba linalosafirisha majitaka bila taka 

ngumu ni mtandao wenye mabomba yenye 

vipenyo vidogo ambayo yanasafirisha maji- 

taka yaliyosalimishwa na yasiyo na chembe 

za kinyesi (kama vile mashimo ya majitaka). 

Linaweza kufungwa katika kina kifupi na ha- 

lihitaji utiririkaji wa majitaka wa kiwango cha 

chini au mteremko ili kufanya kazi.

Mfumo huu unafaa katika maeneo ya pem- 

bezoni mwa miji yenye msongamano wa kati 

na katika mazingira ya msongamano mdogo. 

Unafaa zaidi pale ambapo majitaka hayawe- 

zi kuondolewa vinginevyo kwenye eneo (mf. 

kutokana na uwezo mdogo wa kujipenyeza au 

kiwango cha juu cha maji ardhini). Pia unafaa 

kama kuna ardhi yenye mabonde mabonde 

au ardhi yenye miamba.   

Bomba linalosafirisha majitaka bila takangu- 

mu linaweza kuunganishwa katika mashimo ya 

majitaka yaliyopo ambapo upenyezaji haufai 

tena (mf. Kutokana na kuongezeka kwa mson- 

gamano wa nyumba na/au matumizi ya maji).

4.2.3 Mfumo wa majitaka unaotumia 
mteremko     
   
Mfumo wa majitaka unaotumia mteremko ni 

mitandao mikubwa ya mabomba ya ardhini 

ambayo yanapitisha majitaka yenye kinyesi na 

majitaka yasiyo na kinyesi na mara nyingi maji 

ya mvua kutoka majumbani kwenda mtambo 

wa kutibu majitaka mbali na yanapozalish- 

wa kwa kutumia mteremko (na pampu pale 

inapolazimu). 

Kwa sababu yanaweza kusanifiwa kubeba 

kiwango kikubwa, mabomba yayanayotumia 

mteremko yanafaa sana kusafirisha majitaka 

kwenda kwenye mtambo wa kutibu mbali na 

mahali yanapozalishwa. Ujenzi wa mifumo ya 

majitaka katika maeneo ya mjini yenye watu 

wengi ni mgumu kwa sababu unavuruga shu- 

ghuli za mjini na kusababisha msongamano 

wa magari. Mabomba yanayotumia mteremko 

ni gharama kubwa kuyajenga na mfumo wa 

usimamizi wa kitaalamu lazima uwepo, kwa 

kuwa ufungaji wa mfumo wa bomba unaleta 

usumbufu na unahitaji uratibu wa kina kati ya 

mamlaka, makampuni ya ujenzi na wamiliki 

wa majengo. 

Jedwali Na. 4 Faida na hasara za mfumo wa majitaka 
unaotumia mteremko

Faida   Hasara

  Matengenezo madogo ukilinganisha na mifumo 
inayosafirisha majitaka bila takangumu

  Majitaka yasiyo na kinyesi na huenda maji ya mvua 
yanaweza kudhibitiwa kwa pamoja

  Yanaweza kubeba mchanga na vitu vingine 
vigumu, pamoja na kiasi kikubwa cha maji

  Gharama kubwa za uwekezaji

 Gharama kubwa za uendeshaji & matengenezo

  Kiwango cha chini cha utiririkaji lazima kidumishwe 
ili kuzuia kutuama kwa vitu vigumu kwenye bomba

  Yanahitaji uchimbaji wa kina kirefu

  Endapo jamii itaongezeka ni vigumu na gharama 
kupanua mfumo

  Yanahitaji utaalamu katika usanifu, ujenzi na 
matengenezo

  Kuvuja kunaleta hatari ya majitaka kuingia kwenye 
maji ya ardhini na ni vigumu kutambua

Bomba Kuu

Chemba ya Majitaka

Mchoro Na.8: Picha ya Mfumo wa majitaka wenye 
mteremko (umetolewa katika Tilley, et al., 2014)
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4.3 Kutibu majitaka
Teknolojia za kutibu majitaka zimeainishwa 

kulingana na hatua tofautitofauti kutege- 

meana na malengo ya kutibu na ufanisi wa 

uondoshaji (Tazama mchoro Na. 9 na Jedwali 

Na. 5). Kipengele kinachofuata kimegawan- 

ywa katika hatua za kutibu zilizotajwa hapo 

chini.Kama ambavyo DEWATS inatumia njia 

mbalimbali za asili za kibiolojia na kifizikia 

ambazo zinahitaji masharti ya kufuata ili ku- 

leta ufanisi, DEWATS zinajumuisha mfuatano 

wa vituo vya kutibu majitaka huku kila kimoja 

kikitoa mazingira wezeshi ya uondoshaji wa 

aina fulani ya vichafuzi.

Katika sura inayofuata, muhtasari wa 

utekelezaji wa kutibu majitaka kwa kila hatua 

ya teknolojia umetolewa.

Majitaka

Hatua ya 
awali ya 

Usalimishaji

Hatua ya 
msingi ya 

usalimishaji

Hatua ya 
kati ya 

usalimishaji

Hatua ya 
kiwango cha 
juu cha usali-

mishaji

Kutumia tena/Utupaji

 Kusalimis-
ha topeMchoro Na.9: Mchoro wa mtiririko wa mfumo halisi 

wa kutibu majitaka

Jedwali Na.5: Hatua za Kutibu Majitaka

Hatua Vinavyoondolewa

Hatua ya awali  i Takangumu (Vitu vigumu na Mchanga)

Hatua Msingi
 i Takangumu zinazotuama
 i Chembechembe zinazoelea (zilizochujwa) BOD (zinanazohusishwa na taka zina- 

zooza zinazotokana na taka ngumu zinazotuama)

Hatua ya kati
 i Chembechembe zinazoelea (zilizochujwa) zinazohusishwa na takangumu zina- 

zooza zilizomo kwenye majita
 i  Chembechembe za taka zinazooza zisizotuama, zisizoondolewa katika kutibu 

awali uliopo
 i Bakteria wanaoozesha taka zinazoyeyuka (wanaohusishwa na taka zinazooza 

katika aina ya vitu vigumu vinavyoyeyuka.

4.3.1 Hatua ya awali ya Kutibu Majitaka
Hatua ya awali ya kutibu majitaka ni uondishaji 

wa majitaka au sehemu ya tope kama vile tab- 

aka la mafuta na taka ngumu mbalimbali ( mf. 

mchanga, nyuzinyuzi na takataka nyinginezo). 

Sehemu za kutibu hatua ya awali zikijengwa 

kabla ya njia ya kusafirishia au teknolojia ya 

kutibu, zinaweza kuchelewesha kujikusanya 

kwa taka ngumu na kupunguza kuziba hapo 

baadaye. Pia, zinaweza kusaidia kupunguza 

mikwaruzo kwenye sehemu za mitambo na 

kuongeza muda wa kudumu kwa miundombinu 

ya usafi.

 Ili kuwezesha kufanya uamuzi unaozingatia ushahidi, inashauriwa kusoma matokeo

ya utafiti wa mradi wa 4S uliofanya tathmini ya hatua kwa hatua ya mifumo midogo ya 

kutibu huko Kusini mwa Asia. Katika tathmini hiyo, zaidi ya mifumo midogo 300 ya usafi 

wa mazingira ilifanyiwa tathmini kwa kina. Matokeo ya utafiti huo yanaweza kupatikana 

kwenye tovuti: www.sandec.ch/4S

Faida Hasara

  Gharama nafuu za uwekezaji na uendeshaji

  Hupunguza hatari ya baadaye ya kuharibu teknolo- 
jia za usafirishaji na/au kutibu

 Inahitaji kushughulikiwa mara kwa mara 

  Uondoshaji wa taka zisizosalimishwa na mafuta 
unahitajika mara kwa mara

Jedwali Na.6 : Faida na hasara za hatua ya awali ya 
kutibu

Mchoro Na.10: Mwonekano wa Kizuizi cha mafuta 
(umetolewa katika Tilley, et al., 2014)

4.3.1.1 Kizuizi cha Tabaka la Mafuta
Lengo la kizuizi cha tabaka la mafuta ni kuzuia 

mafuta ili kurahisisha ukusanyaji na utoaji. 

Vizuizi vya mafuta ni chemba zinazojengwa 

kwa matofali, zege au plastiki, pamoja na 

mfuniko wa kuzuia harufu kutoka. Vizibo na 

vitako kwenye sehemu ya kuingilia na kutokea 

vinazuia madhara katika maji na kutenganisha 

taka zinazoelea kutoka kwenye majitaka. 

Kizuizi cha Mafuta kwa 
matumizi ya nyumbani Mfuniko

Tabaka la 
mafuta(grisi
Kuingia na oili)

KutokaKuingia

 

Kwa kuongezea, “viputo” yametumika 
kuonyesha utendaji wa kutibu majitaka wa 

DEWATS na matokeo yanayoonekana wakati 
wa shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini, ambazo 

zimejitokeza sambamba na uandaaji wa 
mwongozo huu. Kutibu majitaka unawasilishwa 

kama wastani wa kiwango cha uondoshaji 
mifumo iliyotathminiwa. Idadi ya mifumo 

inayotathminiwa imeelezwa kwenye mabano 
(Mifumo X) katika kila kiputo

Vizuizi vya mafuta vinapaswa kutumika pale 

ambapo kuna kiasi kikubwa cha mafuta inay- 

otolewa. Vinaweza kufungwa katika nyumba 

za watu binafsi, migahawa au sehemu za vi- 

wandani. Uondoshaji wa mafuta ni muhimu 

pale ambapo kuna hatari ya karibu ya kuziba 

(mf. katika ardhi oevu iliyojengwa kwa ajili ya 

kutibu maji yasiyo na kinyesi). Kwa upade wa 

majitaka ya majumbani, uondoaji wa mafuta 

ni muhimu sana kama shimo la majitaka 

limeunganishwa kwenye mfumo. Kama kuna 

maji yenye mafuta mengi (mf. majitaka kutoka 

migahawani) chemba ya kuchuja grisi inaweza 

kujengwa kabla ya shimo la majitaka. Katika 

chemba ya mafuta, uchafu unaoozeshwa na 

bakteria hauna muda wa kutulia na kwa hiyo, 

muda wa kuzuiwa ni mdogo.

4.3.1.2 Machujio
Uchujaji hulenga kuzuia takangumu kama 

vile plastiki, matambara, nyuzinyuzi na taka 

nyinginezo zisiingie katika mfumo wa majitaka 

au mtambo wa kutibu. Taka hizi huzuiwa na 

nondo zilizowekwa ili kuchuja. Kwa kawaida 

nafasi kati ya nondo moja mpaka nyingine 

huwa ni milimita 15 mpaka 40 kutegemeana na 

mtindo wa usafishaji. Machujio yanaweza kus- 

afishwa kwa kutumia mkono au kwa kutumia 

reki. Usafishaji wa kutumia reki unaruhusu
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uoandoaji wa mara kwa mara wa taka ngumu 

na hasa kwenye nafasi ndogo baina ya nondo. 

Kuchuja ni muhimu hasa katika mfumo ambao 

taka ngumu zinaweza kuingia katika mfumo 

wa majitaka na pia katika mtambo wa kutibu. 

Vifaa vya kuchujia taka kama wavu, vinaweza 

pia kuwekwa katika maeneo muhimu kama ya 

mifumo ya majitaka kwenye masoko. DEWATS 

kama mifumo midogo ya kutibu majitaka, 

kwa kawaida uchujaji unaepukwa kwa kuwa 

unaongeza mahitaji ya uendeshaji (kusafisha).

4.3.1.3 Chemba za Mchanga
Pale ambapo sehemu za miundombinu ya ku- 

tibu majitaka zinaweza kuzuiwa au kuharibiwa 

kutokana na kuwapo kwa mchanga, Chemba 

hizi (au machujio ya mchanga) zinaruhusu 

uondoaji wa taka nzito zisizooza (mfano chem- 

bechembe ngumu) kwa kutuamisha wakati 

chembechembe nyepesi za taka zinazooza 

zinabakia zikielea.

Chemba hizi zinasaidia kuzuia mchanga kutu- 

ama na kukwaruzika kwa mtambo wa kutibu 

majitaka. Chemba hizi ni muhimu pale am- 

bapo barabara hazikujengewa pembeni na/au 

maji ya mvua yanaweza kuingia kwenye bomba 

la majitaka, kwa sababu katika matukio hayo 

mchanga zaidi au chembechembe zinaishia 

kuingia kwenye mfumo. Hata hivyo, kuingia 

kwa maji ya mvua kunaepukwa katika mifumo 

ya DEWATS.

4.3.2 Hatua ya Msingi ya Kutibu
Kutibu kimsingi husaidia uondoaji wa:

 i Takangumu zinazotuama

 i Chembechembe zinazoele

Baada ya kupita katika hatua ya awali ya kuti- 

bu, majitaka bado huwa na uchafu usiokwaruza 

wa takangumu zisizoyeyuka ambazo zinaweza 

kuondolewa kwa kiasi katika sehemu za kukus- 

anyia mchanga. Sehemu kubwa ya takangumu 

zisizoyeyuka inaundwa na taka zinazooza. 

Kwa hiyo, kuziondoa kwa njia rahisi kama vile 

utuamishaji ambao unasaidia kupunguzwa 

kwa mzigo wa bakteria wanaoozesha taka 

ulioelekezwa kwenye hatua ya kati ya kutibu, 

ambapo uondoshaji wake ni gharama zaidi.

4.3.2.1 Shimo la Majitaka
Shimo la majitaka ni shimo lisilopitisha maji 

linalojengwa kwa zege (mf. zege lenye nondo, 

matofali), bodi la mseto wa glasi na nyuzi , PVC 

au plastiki nyingine. Katika shimo la majitaka 

hatua ya kutuama na michakato ya kutibu bila 

oksijeni inapunguza takangumu na taka zina- 

zooza, kutibu huwa ni wa wastani tu. Chembe 

nyingine zilizoyeyuka hutoka katika shimo 

zikiwa hazijasalimishwa. 

Kama majitaka ya shimo 

yameelekezwa kwenye 

mfumo wa kuti- bu, shimo 

la ma-jitaka linaweza 

kutumika kama mfumo 

mdogo wa awali wa kutibu 

majitaka na kupunguza 

kubadilikabadi- lika kwa 

uzito.

Shimo la majitaka linaundwa na angalau se- 

hemu mbili, na wakati mwingine tatu. Kuta za 

kila sehemu huenda kati ya sentimita 15-30 juu 

ya usawa wa maji. Wakati wa usanifu inapaswa 

kuzingatia uzuiaji wa maji ya ardhini au maji 

ya mvua kuingia kwenye shimo. Ili kuzuia 

majitaka kurudi kwenye mfumo, sehemu ya 

kutolea maji inajengwa sentimita 10 mpaka 

15 chini ya sehemu ya kuingilia. Sehemu ya 

kwanza inachukua theluthi mbili ya ujazo wote 

wa shimo la majitaka. Kwa kawaida mashimo 

yote yanakuwa na kina kinacholingana.

Kiwango cha uondoaji 
taka: SS 66.7%
(Mfumo mmoja)

Faida   Hasara

  Teknolojia rahisi na imara 

  Hauhitaji nishati ya umeme 

  Gharama nafuu za uendeshaji 

  Hudumu kwa muda mrefu

  Unahitaji eneo dogo la ardhi (unaweza kujengwa 
chini ya ardhi) 

  Unapunguza kwa kiwango kidogo vimelea vya 
magonjwa, taka ngumu na taka zinazooza

 L azima kuwe na uhakika wa kupakua tope mara 
kwa mara

 Majitaka na tope yanahitaji kusalimishwa zaidi au        
kuondolewa ipasavyo.

Jedwali Na.7: Faida na hasara za mashimo ya majitaka

Jumla ya ujazo wa shimo la majitaka unaweza 

kukadiriwa kuwa kati ya lita 80 mpaka 100 kwa 

matumizi ya nyumbani. Ujazo halisi utatege- 

mea aina na sifa za majitaka. Kwa kawaida 

muda wa kukamilisha mzunguko wa kutibu 

ni karibia siku 2.

Ufanisi wa kutibu katika shimo la majitaka ni 

kati ya asilimia 25 mpaka 50 ya uondoshaji wa 

COD. Kiwango cha uondoshaji hupungua kwa 

haraka wakati ambapo tope linalokusanyika

limejaza zaidi ya theluthi mbili ya shimo. Ili 

kuepuka hilo, ni muhimu kuondoa tope mara 

kwa mara.

Shimo la majitaka linafaa pale ambapo kuna 

namna ya kutawanya au kuchukua majitaka. 

Kama mashimo ya majitaka yanatumika katika 

maeneo yenye idadi kubwa ya watu, mfumo wa 

kujipenyeza katika eneo (mifereji ya kuondoa 

maji yaliyosalimishwa) haupaswi kutumika. 

Kujipenyeza ardhini kwa majitaka kunaweza 

kusababisha uchafuzi wa maji chini ya ardhi. 

Uloweshaji wa ardhi kupita kiasi unaweza ku- 

sababisha maji kupanda juu na kusababisha 

hatari kubwa kiafya.

Tope

Tabaka la taka zinazoelea

Tope linalotolewa

Sehemu 
ya 

Kutokea

Sehemu 
ya 
kuingilia

Mchoro Na 12: Mwonekano wa chemba ya 
kutuamisha (Umetolewa katika Tilley, et al., 2014)

Mchoro Na.11: Mwonekano wa shimo la majitaka 
(umetolewa katika Tilley, et al. 2014)

Faida Hasara

  Teknolojia rahisi na imara 

  Uondoshaji wenye ufanisi wa chembechembe za 
taka zisizoyeyuka na kuelea 

  Uwekezaji mdogo na gharama nafuu za 
uendeshaji

  Unaweza kujengwa chini ya ardhi

 Ufanisi mdogo katika kutibu (inatumika katika 
maz- ingira ambayo sehemu ya chemba ya kutuamisha 
haijaunganishwa na sehemu zinazofuata za kutibu)

Jedwali Na.8: Faida na hasara za chemba za kutuamisha

Matokeo kutoka kwenye shughuli za 
Ufuatiliaji &Tathmini za mwaka 2017- 

tazama ukurasa wa 44

Mifuniko Sehemu ya kutolea hewa

Tope

Sehemu ya kutolea hewa

Tabaka la taka zinazoelea

Sehemu ya kuingilia-T

Sehemu 
ya kutolea

sehemu ya 
kuingilia
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4.3.2.2 Chemba ya kutuamisha

Chemba ya kutuamisha ni teknolojia ya awali 

ya kutibu majitaka; imebuniwa kuondoa chem- 

be za taka zisizoyeyuka na kuelea kwa kutu- 

amisha. Inaweza pia kuitwa shimo/beseni la 

kutuamisha au mashimo ya kuondoa mchanga. 

Kasi ndogo ya chembechembe zilizotuama 

katika chemba inaruhusu chembechembe 

hizo kutuama chini, na chembechembe nye- 

pesi zaidi ya maji huelea juu. Ukilinganisha 

na shimo la majitaka, muda wa kukamilisha 

mzunguko wa kutibu (HRT) wa chemba uko 

chini kwa kuwa kwa kawaida uvundishwaji wa 

bakteria sio unaolengwa.

Uchaguzi wa teknolojia ya kutumia kutua- 

misha taka ngumu hutegemeana na ukubwa 

na aina ya ujenzi, sifa za majitaka, uwezo 

wa kusimamia na mahitaji ya mchakato wa 

uvundishwaji, kwa kuzalisha au kutozalisha 

kwa gesi asilia. Ujenzi wa shimo la kutuami- 

sha mchanga ni muhimu hasa kwa teknolojia 

ambazo zinatumia vifaa vya kuchuja. Chemba 

za kutuamisha zinaweza pia kujengwa kama 

mashimo ya kuzuia maji ya mvua ili kuondoa 

sehemu ya taka zinazooza ambazo zingeweza 

kuachiliwa katika mazingira.

4.3.2.3 Shimo la Kutengenezea Gesi 
asilia

Shimo la kutengenezea gesi asilia la DEWATS 

kwa kawaida ni shimo lililojengwa kama chum-

ba chini ya ardhi na kuzibwa lisipitishe maji 

na gesi. Kwa kawaida linajengwa kwa matofali 

au mchanga uliochanganywa na si- menti na 

kusakafiwa. Kazi ya msingi ya shimo hilo ni 

kutenganisha majitaka yanayoingia katika 

Mchoro Na.13: Shimo la kuzalisha gesi asilia 
(Umetolewa katika Tilley et al.,2014)

Faida Hasara

 Uzalishaji wa nishati mbadala

  Eneo dogo la ardhi linahitajika (sehemukubwa ya 
mfumo inaweza kujengwa chini ya ardhi)

  Hakuna haja ya nishati ya umeme

  Utunzaji wa virutubisho 

  Hudumu kwa muda mrefu 

 Gharama nafuu za uendeshaj

  Uzalishaji mdogo wa tope unaotokana na mkan- 
damizo mkubwa wa tope kwenye shimo la kuzal- 
ishia gesi asilia

 Linahitaji uwezo mzuri wa uendeshaji & 
matengenezo

 Uzalishaji wa gesi asilia kwa kutumia majitaka ni 
mdogo

    Utokaji wa gesi asilia unaosababishwa na kuvuja 
au gesi kukosa matumizi huweza kuwa na matokeo 
hasi kwa mazingira

 

Jedwali Na.9: Faida na Hasara za shimo la kuzalishia gesi asilia

ya kaya, katika vitongoji vidogo au kwa ajili ya 

udhibiti wa tope katika mitambo mikubwa ya 

kutibu majitaka. Inatumika vizuri pale ambapo 

majitaka yanaingia wakati wote. Uzalishaji 

wa gesi asilia ni mkubwa kwa sehemu yenye 

kiasi kidogo cha maji. Kiwango cha maji katika 

majitaka ni kidogo kuwezesha uzalishaji bila 

ya kukoroga.

Ujazo wa shimo unategemeana na muda wa 

kukamilisha mzunguko wa kutibu (HRT). Kadri 

HRT unavyokuwa mrefu ndivyo kunakuwa na 

ufanisi wa kutibu lakini pia unahitaji shimo 

kubwa. Kikawaida HRT huwa ni kati ya siku 

15 mpaka 30. Jumla ya ujazo wa mtungi pia 

hutegemeana na mahitaji ya uhifadhi wa gesi 

inayozalishwa. Hii inategemeana na uzalishaji 

wa gesi na kiasi cha gesi inayotumika (mf. 

matumizi ya kila siku kama ya jokofu au vifaa 

vya kupikia). Mfumo wa utunzaji wa gesi wa 

nje (nje ya shimo la kuzalisha gesi asilia) un- 

aweza pia kuwekwa. Sehemu ya kutokea gesi 

inapaswa kuwa umbali wa sentimita 30 juu ya 

usawa wa rojo la majitaka ili kuepusha taka 

za juu kuziba sehemu ya kutolea gesi.

 

4.3.3 Hatua ya Kati ya Kutibu
Lengo kuu la hatua ya kati ya kutibu ni kuon- 

doa taka zinazooza. Taka zinazooza zipo katika 

maumbo yafuatayo:

 i Taka zinazooza ambazo zinayeyuka       

(mumunyifu au bakteri wanaoozesha taka 

waliyochujwa) ambazo haziondoshwi kwa 

utaratibu wa kawaida, kama vile mchanga 

uliotuama katika hatua ya msingi ya kutibu; 

 i Taka zinazooza zilizo katika mchang-

anyiko wa majimaji (mchanganyiko au 

chembechem- be za bakteri wanaoozesha 

taka) ambazo zinaweza kuwa zimeondolewa 

katika hatua ya msingi ya kutibu majitaka 

lakini hizi huwa ni zile chembechembe 

ngumu zenye tabia ya kuchelewa kutuama 

(zina chembechembe ndogo sana) ambazo 

hubaki katika kimiminiko.   

     

  

  

  

  

  

  

  

  

  

 

4.3.3.1 Mtambo wa Kutibu Majitaka 
wenye Vyumba Visivyo na 
Oksijeni (ABR)

ABR ni shimo la majitaka lililobadilishwa 

lenye vyumba vilivyofuatana ambapo ma-

jita- ka hulazimishwa kutiririka. Kukaa kwa 

muda kwa majitaka katika tope lililo na 

vichocheo vyenye nguvu huboresha kutibu 

majitaka. Chemba za kutiririsha maji juu 

zinaboresha uondoshaji na umeng’en-

yaji wa taka zinazooza. Uondoshaji wa 

BOD unaweza kupunguzwa kwa asilimia 

70 mpaka 90 ambayo ni afadhali kuliko 

katika shimo la majitaka la kawaida. Kazi 

kubwa ya ABR ni kubadilisha taka ngumu 

kuwa chembechembe ndogo za BOD zina- 

zoyeyuka, pamoja na baadhi ya BOD kuwa 

gesi ya methani (CH4). Hii huwezekana kwa 

kutenganisha HRT kutoka kwenye muda wa 

utuamishaji wa taka ngumu.

Teknolojia hii hueleweka kwa urahisi na 

in- aweza kutumika katika kaya, vitongoji 

vidogo  

Sehemu za kutolea hewa

vyumba visivyo na oksijeni vya kusalimisha majitaka 

Bomba Sehemu 
ya 
Kutolea

Mfuniko

Kasi ya uondoshaji taka: 
SS 83.4 %; COD 43.5 % 

TSS 25.0 %; BOD 45.0 % 
(Mifumo 8)

Mchoro Na.14: Mwonekano wa vyumba visivyo 
na oksijeni vya kutibu majitaka (umetolewa katika 
Tilley, et al.,2014)

Matokeo kutoka kwenye shughuli za 
Ufuatiliaji &Tathmini za mwaka 2017- 

tazama ukurasa wa 44

vimiminiko na taka ngumu ili kuruhusu umeng’enyaji 

wa taka ngumu. Mchakato wa uvundishwaji wa bak-

teria unatokea katika mazingira yasiyo na oksijeni 

na kusababisha uzalishaji wa gesi asilia.

Matokeo ya mchakato huu wa kutibu ni (a) tope 

lililochunjwa (lililomeng’enywa) ambalo limetulia 

na linaweza kutumika kuongeza virutubisho katika 

udongo na (b) gesi asilia inayoweza kutumika kama 

nishati. Gesi asilia ni mchanganyiko wa methane, 

kabonidiokside na gesi nyinginezo zinazoweza ku-

geuzwa ku- tengeneza joto, umeme au mwanga.

Kwa kawaida Mtungi wa gesi asilia unatumika kama 

mbadala wa shimo la majitaka au chem- ba kwa kuwa 

linatoa kiwango sawa cha kutibu, lakini kwa faida ya 

nyongeza ya uzalishaji wa gesi asilia. Katika hatua 

hii, mabaki ya umeng’enyaji yanaweza kusalimishwa 

zaidi (mf. Katika chumba kisicho na oksijeni cha 

kutibu majitaka). Kisha taka ngumu zinazo- jikus-

anya lazima zitolewe mara kwa mara. Teknolojia hii 

inaweza kutumika katika ngazi
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Faida   Hasara

 Ni rahisi na unadumu kwa muda mrefu

  Unahimili mshindo wa mzigo wa majitaka na 
mimea iliyovunda 

  Hauhitaji nishati ya umeme 

  Gharama ndogo za uendeshaji na ukarabati

  Hatari ndogo ya kuziba

  Utoa huduma kwa muda mrefu

  Unazalisha tope chache: tope linatuama

  Unahitaji eneo la wastani (unaweza kujengwa chini 
ya ardhi)

  Unanahitaji utaalamu zaidi katika usanifu na ujenzi

  Unaondoa vimelea vya magonjwa na virutubisho 
kwa kiwango kidogo 

  Majitaka na tope yanahitaji kutibu ziada na uon- 
doshaji sahihi

 
Jedwali Na. 10: Faida na Hasara za ABR

 
Mchoro Na.15: Mwonekano wa chujio kwenye 
chumba kisicho na oksijeni (AF) (umetolewa katika 
Tilley,et al, 2014

au katika maeneo makubwa yenye watu wengi. 

Inafaa zaidi katika sehemu ambapo majita- 

ka yasiyo na kinyesi na yale yenye kinyesi 

yanazalishwa.

Teknolojia hii inafaaa katika eneo ambalo 

kuna ufinyu wa ardhi kwani mara nyingi shimo 

huchimbiwa chini ya ardhi na linahitaji eneo 

dogo. Hata hivyo, ni muhimu kukawa na njia 

ya magari ya kubeba majitaka ili kufanikisha 

ufyonzaji wa majitaka inapohitajika. ABRs haz- 

ifai sana katika uondoshaji wa virutubisho na 

vimelea vya magonjwa. Kwa kawaida majitaka 

yanahitaji kutibu zaidi.

Kwa kawaida ABR huwa na chemba 3 mpaka 

5 zilizofuatana. Kasi ya kusukuma maji juu 

(kasi ya juu ya mita moja kwa saa) inapunguza 

urefu wa shimo la kuchakata majitaka. HRT 

ya kimiminiko (kilicho juu ya tope lililotuama) 

ambayo haipaswi kuwa chini ya saa nane, 

husaidia kujua ujazo gani wa ABR utafaa. Hii 

inasababisha kuwa na mashimo makubwa 

lakini mafupi yanayofanya mfumo kuwa na 

gharama kubwa kwa mitambo mikubwa. Chem- 

ba haipaswi kuwa ndefu kwa asilimia 60 ya 

urefu wa shimo.

4.3.3.2 Chujio Kwenye Vyumba Visivyo 
na Oksijeni (AF)

AChumba kisicho na Oksijeni ni chumba kili- 

chojengwa katika mfumo wa kuzuia oksijeni, 

chenye chemba moja au zaidi za uchujaji zilizo 

katika mfuatano. Wakati majitaka yanapotiriri- 

ka kupitia kwenye chujio, chembechembe zina- 

kusanywa na taka zinazooza zinavunjwavunjwa 

na biomasi ambayo inawekwa kwenye sehemu 

za chujio. Vifaa vya chujio vinaweza kuwa 

changarawe, miamba, au vipande vya plastiki. 

Ili kupunguza gharama, vitu vilivyopo katika 

mazingira vinaweza kutumika. Kwa mfano 

nchini Tanzania, makumbi ya nazi yanaweza 

kutumika au Indonesia miamba ya volkano 

inaweza kuwa suluhisho zuri. Vifaa vizuri vya 

chujio vinatoa mita za eneo 90 mpaka 300 kwa 

mita za ujazo. Kwa teknolojia hii uondoshaji 

wa TSS na BOD unaweza kuwa wa juu hadi 

asilimia 90, lakini huanzia kati ya asilimia 

50 mpaka 80. Uondoshaji wa nitrojeni huwa 

ni mdogo na kwa kawaida hauzidi asilimia 15 

kwa kigezo cha jumla ya nitrojeni (TN)

Mifuniko sehemu ya 
kutolea hewa

chujio

 Kitenganishi

Chujio kwenye chumba kisicho na oksijeni

Sehem 
uya 
kutokea

Kiwango cha uondoshaji 
taka:

SS 61.4%; COD 44.0% TSS 
66.7% 

(Mifumo 5)
 

Teknolojia hii inatumiwa kwa urahisi na in- aweza ku-

tumika katika ngazi ya kaya, katika vitongoji vidogo 

na katika maeneo ambayo mito mikubwa inakusanya 

maji yake. Inafaa zaidi katika eneo ambalo kiasi 

cha kawaida cha majitaka yenye kinyesi au majita-

ka yasiyo na kinyesi yanazalishwa. Chujio kwenye 

chumba kisicho na oksijeni (AF) inaweza kutumika 

kwa kutibu kati, ili kupunguza kiwango cha wingi 

wa taka kwa ajili ya hatua ya kutibu katika chum-

ba kinachofuata au kwa kufanya yawe safi zaidi. 

Teknolojia hii inafaa kwa maeneo ambayo ardhi 

Faida Hasara

  Nishati ya umeme haihitajiki

  Gharama nafuu za uendeshaji

  Hutoa huduma kwa muda mref

  Uondoshaji wa kiwango cha juu wa BOD
na taka ngumu

 Linazalisha tope chache: tope linatuama

 Linahitaji eneo la wastani (linaweza
kujengwa chini ya ardhi)

  Linahitaji utaalamu katika kusanifu na ujenzi

 Linaondoa kiwango kidogo cha vimelea vya
magonjwa na virutubisho 
          Majitaka na tope yanahitaji kutibu wa
ziada na uondoshaji sahihi

  Kuna hatari ya kuziba, kutegemeana na hatua 
ya awali na ya msingi ya kutibu

  Uondoaji na usafishaji wa chujio iliyoziba ni
usumbufu.

  Malighafi za kutengeneza chujio zinaweza kuwa 
gharama na vigumu kuzipata katika maeneo ya 
wahusika

Jedwali Na.11: Faida na hasara za chujio la chumba 
kisicho na oksijeni

Matokeo kutokana na shughuli za 
Ufuatiliaji na Tathmini za mwaka 

2017- tazama ukurasa wa 44

inaweza kuwa ni ndogo, kwa kuwa shimo kwa 

kawaida linajengwa chini ya ardhi na lin- 

ahitaji eneo dogo. Kuweza kufika kwa gari la 

kunyonya majitaka ni muhimu ili kuwezesha 

zoezi la uondoshaji wa tope. AF halifai katika 

uondoshaji wa virutubisho na vimelea vya 

magonjwa. Hata hivyo, kutegemeana na vifaa 

vya kuchujia, uondoshaji kabisa wa mayai ya 

minyoo unaweza kufanikiwa.



52 53 V I P E N G E L E  V YA  D E W A T S

kwa sababu inahitaji kuongeza ujuzi na uwezo 

wa uendeshaji. UASB haufai kwa jamii ndogo 

au za vijijini ambazo hazina usambazaji wa 

maji na umeme wa uhakika. Teknolojia hii ni 

rahisi kusanifu na kujenga, lakini kutengeneza 

chembechembe za tope kunaweza kuchukua 

miezi kadhaa. UASB ina uwezekano wa kuzali- 

sha majitaka ya kiwango cha juu zaidi ya shimo 

la majitaka na shimo la kuzalisha gesi asilia 

na inaweza kuzalisha katika chumba chenye 

ujazo mdogo. Ingawa ni mfumo uliotengenezwa 

vi- zuri kwa ajili ya kutibu majitaka kwa kiwango 

kikubwa viwandani na viwango vyenye ujazo 

wa juu wa taka zinazooza hadi kilogramu 10 za 

BOD/m3/siku, matumizi yake katika mifumo 

ya majitaka ya majumbani bado ni mageni. 

Mara nyingi UASB zinatumiwa kwa ajili ya 

Faida   Hasara

  Uondoshaji wa kiwango cha juu cha BOD 

  Unaweza kumudu ujazo mkubwa wa taka zinazoo- 
za na vimiminiko. 

  Uzalishaji mdogo wa tope (na hivyo, uondoshaji wa 
tope wa mara kwa mara unahitajika)

 Gesi asilia inaweza kutumika kwa ajili ya nishati 
(lakini kawaida inahitaji kukusanywa kwanza)

  Unahitaji utiririshaji wa mara kwa mara wa tope la 
ziada (kila wiki)

 Kutibu unaweza kutokuwa imara pamoja na ujazo 
wa vimiminiko na taka zinazooza

  Unahitaji wataalamu wenye ujuzi katika uendeshaji 
na matengenezo; ni ngumu kudumisha hali ya 
kimiminiko inayofaa (viwango vya chembechembe 
zinazoelea na zinazotuama lazima viwiane)

 Unahitaji muda mrefu kuanza kufanya kazi

  Unahitaji chanzo cha nishati cha uhakika

  Malighafi haziwezi kupatikana sehemu zote katika 
mazingira ya wenyeji 

  Unahitaji utaalamu katika usanifu na ujenzi

 Majitaka na tope yanahitaji kutibu zaidi na/au 
utiririshaji unaofaa.

Jedwali Na.12: Faida na Hasara za mtambo wa 
kuchuja tabaka la juu la tope

majitaka kutoka kwenye viwanda vya pombe,  

utoneshaji na usindikaji wa vyakula pamoja 

na utengenezaji wa taka za mbao na karatasi 

kwa kuwa mchakato huu unaondoa karibia 

asilimia 80 mpaka 90 ya COD. Uwezo wa jumla 

wa kutibu asilimia 55 mpaka 75 ya punguzo 

la COD ulionekana katika wastani wa HRT’s 

wa saa 5 mpaka 6 wakati wa kutibu majitaka  

ya jamii. Pale ambapo majitaka hayana nguvu 

au yana taka ngumu nyingi, protini au mafuta, 

chumba kinaweza kisifanye kazi ipasavyo. 

4.3.4 Hatua ya kiwango cha juu cha 
Kutibu
Ingawa hatua ya msingi na ya kati ya kuti-

bu majitaka ina uwezo wa kuondoa zaidi ya 

asilimia 90 ya ujazo wa taka, taka zinazooza 

na jumla ya fosforasi, majitaka kutokana na 

kutibu kati yanaweza yasikidhi mahitaji ya 

utumiaji tena wa maji au utiririshaji wa ma- 

jitaka kuhusiana na vimelea vya magonjwa 

na wingi wa virutubisho. Hivyo, ni muhimu 

kusafisha zaidi majitaka yaliyotoka kwenye 

sehemu ya kati ili kuongeza ubora wa usafi 

wake na kukidhi masharti yaliyowekwa ya 

utiririshaji wa majitaka au kuyatumia tena 

(Ministry of Urban Development – Govern- 

ment of India, 2012)

Kimsingi, hatua ya juu ya kutibu majitaka in-

afanyika ili kuimarisha majitaka yaliyotoka 

kwenye hatua ya kati na kuondoa mabaki ya 

vichafuzi. Hatua ya juu ya kutibu majitaka 

naweza kujumuisha ugandishaji, kutenganisha 

taka ngumu/vimiminiko na sehemu ya kuua 

vijidudu ili kuondoa mabaki ya TSS, rangi, taka 

zinazooza, harufu mbaya na vijidudu vidogo 

sana. Kwa kawaida utenganishaji wa taka 

ngumu/vimiminiko unafanyika kwa uchujaji, 

kuelea na kufyonza. Kuua vimelea vinavyosa-

babisha magonjwa kunafanikiwa kwa kuweka 

klorini au kutibu kikemikali au kwa mionzi ya 

jua (UV) au muunganiko wa hivyo vyote.

Ili kuepusha kuziba kwa machujio yaliyota- 

jwa hapo chini na mchanga mwembamba, 

maji ya mvua yanayopita ardhini hayapaswi 

kuchanganyika na majitaka kabla ya hatua ya 

kutibu, wala maji ya mvua yanayopita ardhini 

yasiachiwe kufurika kwenye sehemu ya juu ya 

chujio. Matuta ya kuzuia mmomonyoko karibu 

na chujio la majitaka yanapaswa wakati wote 

kuwa katika hali nzuri ya kufanya kazi.

4.3.4.1 Ardhi Oevu iliyojengwa (CW)

Ardhi oevu iliyojengwa inaweza kutofautishwa 

kwa;

1.  Uelekeo wa mtiririko wake: wima au 

mlalo

2.  Malighafi inayotumika kuchuja: ngumu 

(mf. changarawe) au laini (mf. mchanga)

3. Uoto wake: uliopandwa au uliojiotea

Mfumo wa ulalo unaojengwa kwenye ardhi 

oevu au Mfumo wa Kutibu Unaotumia Kokoto 

(PGF)

Mfumo wa ulalo unaojengwa kwenye ardhi 

oevu ni shimo lililojazwa kokoto na mchanga 

ambalo linapandwa uoto wa ardhi oevu. Kadri 

majitaka yanavyotiririka kwa ulalo katika 

shimo, vifaa vya kuchujia vinachuja chem- 

bechembe na viumbehai vidogo vinavyoozesha 

taka. Sehemu za mfumo wa chujio zinafanya 

kazi kwa pamoja kama chujio la kuondoa taka 

ngumu, kutengeneza sehemu ambapo bakteria 

wanaweza kukaa, na eneo kwa ajili ya uoto. 

Ingawa bakteria wa mazingira na wasiohita-

ji oksijeni wanaweza kumeng’enya vuimbe 

vilivyo vingi, mimea husafirisha kiasi kidogo 

cha oksijeni kwenda kwenye mizizi ili bakteria 

wameng’enyaji waweze kukaa kwenye eneo 

Kiwango cha uondoshaji taka:
SS 93.3%; COD 47.0% TSS 
37.9%; BOD 37.3% (Mfumo 

mmoja)
 

Matokeo kutoka kwenye shughuli za 
Ufuatiliaji &Tathmini za mwaka 2017- 

tazama ukurasa wa 44

gesi asilia
sehemu 
ya 
kutolea

sehemu 
ya 

kuingilia

chembe- 
chembe 
za tope.

 viputo vya 
gesi

Kwa kawaida majitaka yanahitaji kutibu 

zaidi. Wakati vijidudu vidogo vinapoganda 

sana katika chujio ni lazima viondolewe. Hii 

inaweza kufanyika kwa ama kusafisha kwa 

kukwangua au kutoa chujio nje ya shimo kwa 

ajili ya kulisafisha.

Kigezo muhimu cha usanifu ni usambazaji 

ulio sawa wa majitaka katika eneo la chujio. 

HRT ni karibia siku moja na nusu mpaka 

mbili. Kwa majitaka ya majumbani jumla ya 

ujazo unaweza kukadiriwa kuwa meta za ujazo 

0.5 - 1 kwa mahitaji ya mtu kwa siku. (Lazima 

kuzingatia kuacha eneo la juu sentimeta 30 

mpaka 50).

4.3.3.3 Mtambo wa Kuchuja Tabaka la 
Juu la Tope (UASB)

Mtambo wa kuchuja tabaka la juu la tope 

ni mfumo unaotumia shimo moja. Majitaka 

yanaingia kwenye shimo kwa kupitia chini na 

kupanda juu. Chumba cha juu kilichozuiwa 

kinachuja na kutibu majitaka kadri yanavyo- 

pita kwenye chumba hicho.

UASB sio sehemu hasa ya mfumo wa DEWATS,.

 
Mchoro Na. 16: Mwonekano wa mtambo wa kuchuja tabaka 
la juu la tope (UASB) (Umetolewa katika Tilley, et al., 2014)
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Kiwango cha uondoshaji 
taka::

SS 75.2%; COD 46.1% 
TSS 50.0%; BOD 73.6% 

(Mifumo 16)

Matokeo kutoka kwenye shughuli za 
Ufuatiliaji &Tathmini za mwaka 2017- 

tazama ukurasa wa 44

Mimea ya ardhi oevu (macrophytes)

Mteremko 1%

kitako

Kokoto ndogondogo

Mchoro Na.17: Mwonekano wa mfumo wa ulalo uliojengwa kwenye ardhi 
oevu (umetolewa katika Tilley, et al., 2014)

Faida   Hasara

  Upunguzaji mkubwa wa BOD, TSS na vimelea vya 
magonjwa

  Uwezekano wa kuwa na mandhari nzuri

 Hakuna tatizo la mbu kwenye maji yaliyo katika 
ardhi oevu iliyojengwa

  Hakuna kero ya harufu

  Hakuna mahitaji ya umeme 

  Gharama nafuu za uendeshaji

  Unahitaji eneo kubwa 

  Uondoshaji mdogo wa virutubisho

 Kuna hatari ya kuziba, kutegemeana na kutibu 
awali na msingi

  Muda mrefu wa kuanza kufanya kazi kikamilifu

  Gharama kubwa kama kokoto zenye ubora un- 
aotakiwa hazipatikani

  Unahitaji usanifu na ujenzi wa kitaalamu

Jedwali Na. 13: Faida na hasara za Mfumo wa ulalo 
unaojengwa kwenye ardhi oevu

hilo na taka zinazooza. Mizizi ya mimea 

inafanya kazi ya muhimu ya kuimarisha up- 

enyezaji wa maji katika chujio.                                                          

Ni uchaguzi mzuri wa kutibu kwa jamii ambazo 

zina kutibu msingi (mf. mashimo ya majitaka), 

lakini zinataka kupata majitaka yenye ubora 

zaidi. Mfumo wa ulalo katika ardhi oevu il- 

iyojengwa ni uchaguzi mzuri pale ambapo 

ardhi ni nafuu na inapatikana kwa urahisi. 

Kutegemeana na ujazo wa maji na mahitaji 

ya eneo linalohusika la ardhi oevu, linaweza 

kufaa kwa sehemu ndogo za maeneo ya mjini, 

pamoja na maeneo ya pembezoni mwa miji 

na jamii za vijijini. Pia linaweza kubuniwa kwa 

kaya mojamoja. Kama majitaka yatahitajika 

kutumiwa tena, upotevu kutokana na viwan- 

go vya mvukizompapo unaweza kuzuiwa na 

teknolojia hii, kutegemeana na hali ya hewa.

Mfumo wa wima unaojengwa kwenye ardhi 

oevu

Mfumo wa wima unaojengwa kwenye ardhi 

oevu ni chujio linalojengwa ambalo linachuja 

chini ya ardhi. Majitaka yanamwagwa juu ya 

ardhi kutokea juu kwa kutumia mfumo wa 

kumwaga kwa mtambo.

Tatizo la kuziba ni la kawaida na kwa hiyo, 

chembechembe zinapaswa kuenguliwa 

vyema kwa kutibu msingi na wa kati kabla 

ya kuingia kwenye ardhi oevu. Teknolojia hii 

haifai kwa majitaka ya majumbani yasiyo-

salimishwa (majitaka yenye kinyesi).

Maji yanatiririka kwa wima kuelekea chini 

kwenye sehemu ya chujio kwenda chini kwenye 

beseni ambako yanakusanywa katika bomba 

la kuchujia. Tofauti muhimu kati ya mfumo 

wa wima na ulalo wa ardhi owevu si tu katika 

njia ya uelekeo wa mlalo na wima, bali pia ni 

katika hali ya kuwapo kwa oksijeni.

Kwa kumwagia maji kwenye ardhi oevu kwa vi- 

pindi (mara 4 hadi 10 kwa siku), chujio linapitia 

hatua ya kulowana na kutolowana, huku kukiwa 

na awamu tofauti za hali ya kuwa na kutokuwa 

na oksijeni. Wakati wa awamu ya kuvuta maji, 

majitaka hupenya chini kupitia eneo lisilojaa. 

Kadri sehemu ya kuchuja inavyokauka, hewa 

inaingizwa ndani na oksijeni inapata nafasi 

ya kusambaa kupitia sehemu zenye matundu. 

Sehemu za chujio zinafanya kazi kwa pamoja 

kama chujio la kuondoa taka ngumu, kama 

ukuta ambao bakteria wanaweza kukaa na pia 

kitako au sehemu ya mimea kuota. Sehemu ya 

juu inaweza kupandwa mimea. Kwa hali hiyo, 

mimea inapata nafasi ya kuota kwenda chini 

zaidi, ambayo inapenya sehemu za chujio.

Virutubisho na viumbe hai hufyonzwa na ku- 

meng’enywa na viumbe vimeng’enyaji ambavyo 

ni vingi katika eneo hili. Kwa kulazimisha vi- umbe 

hai kukosa chakula wakati wa kusubiri awamu 

ya kumwagia maji, ongezeko lililozidi la biomasi 

linaweza kupungua na kuongezeka kwa udongo 

kupitisha maji.

Mfumo wa wima unaojengwa kwenye ardhi oevu 

ni uchaguzi mzuri wa kutibu kwa ajili ya jamii 

ambazo zina kutibu msingi (mf.shimo la majitaka), 

lakini zinataka kupata majitaka yenye ubora wa 

hali ya juu. Kwa sababu ya kuhitaji mfumo wa 

kumwagilia kwa mitambo, teknolojia hii inafaa 

zaidi sehemu ambapo kuna wafanyakazi wenye 

mafunzo ya maten- genezo, usambazaji wa umeme 

wa uhakika na upatikanaji wa vipuri. Kwa kuwa 

mifumo ya ulalo iliyojengwa kwenye ardhi oevu 

ina uwezo wa kutoa nitrojeni, hivyo inaweza kuwa 

sehemu nzuri za mfumo wa kutibu majitaka yenye 

kiwango kikubwa cha amonia.

Faida   Hasara

 Upunguzaji wa kiwango cha juu wa BOD, TSS na 
vimelea

  Uwezo wa kubadilisha kwenda nitrojeni kutokana 
na usafirishaji mzuri wa oksijeni

  Hakuna matatizo ya mbu ya mfumo wa wima 
uliojengwa katika ardhi oevu

  Tatizo la kuziba ni dogo kuliko katika mfumo wa 
ulalo uliojengwa katika ardhi oevu

  Unahitaji nafasi ndogo kuliko mfumo wa ulalo

  Harama nafuu za uendeshaji

  Unahitaji utaalamu katika usanifu na ujenzi, hasa 
kwa mfumo wa umwagiliaji maji

  Unahitaji matengenezo ya mara kwa mara kuliko 
mfumo wa ulalo

  Unaweza kuhitaji upatikanaji wa umeme wa 
uhakika

  Unahitaji muda mrefu wa kuanza kufanya kazi 
kikamilifu

  Vifaa na malighafi haziwezi kupatikana sehemu 
zote katika mazingira ya wenyeji

Jedwali Na.14 a: Faida na Hasara za mfumo wa wima 
unaojengwa kwenye ardhi oevu

Mchoro Na.18: Mwonekano wa mfumo wa wima uliojengwa 
kwenye ardhi oevu (umetolewa katika Tilley, et al., 2014

KitakoMteremko 

Hewa

Bomba 
la hewa

Kokoto

Bomba la kutolea

80
 c

m



56 57V I P E N G E L E  V YA  D E W A T S

Figure 19: Section view of a vertical sand filter

Chujio la Mchanga la Wima

Uchujaji wa mchanga wa wima katika mfumo 

wa DEWATS unaweza kulinganishwa na mfumo 

wa ulalo wa kutibu majitaka unaojengwa 

kwenye ardhi oevu, tofauti iliyopo ni kuwa 

chujio hili hutumia mchanga. Ukilinganisha 

na chujio la ulalo, ni mfumo wa kutibu wenye 

ufanisi na wa uhakika kiufundi na kisayansi. 

Changamoto moja ya uchujaji wa mchanga wa 

wima ni mgawanyo sawa wa maji juu ya chujio, 

ambao unaonekana kwa uwekaji maji kwa 

vipindi. Umwagaji maji lazima uwe mkubwa 

kiasi cha kutosha ili kujaza maji kwa muda 

katika chujio lote, lakini machache kiasi cha 

kuruhusu oksijeni kuingia kabla ya ujazaji 

mwingine. Kwa hiyo, mchanga unapaswa kuwa 

mwembamba kiasi cha kutosha ili kuruhusu 

kujaa maji na matundu ya kutosha kuruhusu 

maji kushuka chini haraka. Kwa kuongezea, 

muda wa kusubiri wa wiki moja hadi mbili un- 

ahitajika ili kuruhusu oksijeni kuingia kwenye 

chujio baada ya majitaka kuwa yamefyonzwa 

chini.

Machujio ya mchanga ya wima kwa kawaida 

yana kina cha meta 1-1.2. Hata hivyo, kama 

kuna mteremko wa asili wa kutosha na uin- 

gizaji hewa mzuri, yanaweza kujengwa mpaka 

meta tatu kwende juu. Machujio yanaweza 

kufunikwa au kutofunikwa na mimea. Endapo 

hayajafunikwa na mimea, ardhi inatakiwa 

kukwanguliwa mara kwa mara ili kuruhusu 

oksijeni ya kutosha kuingia. Kukiwa na uoto 

mwingi, mashina ya mimea yanahakikisha 

matundu ya wazi ya kutosha katika sehemu 

ya juu ya chujio.

Chujio la mchanga la wima sio sehemu hasa 

ya mkabala wa mfumo wa DEWATS. Kuru- 

husu maji kwa awamu kunaweza kuwa na 

changamoto, lakini mara nyingi hufanywa  

Faida   Hasara

 Upunguzaji mkubwa wa vichafuzi   Linahitaji udhibiti wa kudumu wa uendeshaji

 Linahitaji kuzingatia kifaa na vipindi vya kumwagia 
maji

  Linahitaji muda wa kupumzishwa kwa wiki moja 
mpaka mbili

  Harufu mbaya inaweza kutokea wakati wa kuingiza 
maji

Jedwali Na.14 b: Faida na hasara za chujio la wima 
linalojengwa kwenye ardhi oevu

Kiwango cha uondos-
haji taka:

SS 100%; COD 61.2% 
TSS 0%; BOD 61.3% 

(Mfumo 1)

inlet

ventilation

outlet drainage layer

Matokeo kutoka kwenye shughuli za 
Ufuatiliaji &Tathmini za mwaka 2017- 

tazama ukurasa wa 44

kwa kutumia mipira inayojiendesha, pampu 

inayojiendesha au ndoo zinazodondosha maji 

kwa matone.

Ndoo za matone zinafaa kwa njia ya DE-

WATS, kwa sababu kanuni yake ya msingi ya 

uendeshaji wake inaeleweka kwa urahisi na 

vifaa vinavyotumika vinaweza kutengenezwa 

kienyeji.

Wakati ambapo machujio haya ya wima 

yanaweza kubeba ujazo wa maji wa mpaka lita 

100 kwa meta za mraba kwa siku (100l/m2xd), 

inashauriwa ku- tokuzidisha kiasi cha lita 50 

kwa meta za mraba kwa siku (50l/m2xd). Ujazo 

wa taka zinazooza unaweza kufikia mpaka 

gramu 20 kwa meta za mraba kwa siku (BOD/

m2xd) na endapo kuna mzunguko wa mara 

ya pili inawezekana kuweka taka zinazooza 

za mpaka gramu 40 kwa kwa meta za mraba 

kwa siku (BOD/m2xd)

Faida   Hasara

  Huweza kutumika kwa kutibu pamoja na utupaji na 
utumiaji tena wa majitaka

 Hudumu kwa muda mrefu (inategemea na hali ya 
eneo)

 Huhitaji matengenezo madogo

 Huhitaji mtaji mdogo kujenga na gharama nafuu za 
uendeshaji

  Linahitaji utaalamu katika usanifu na ujenzi

  Linahitaji eneo kubwa

  Linaweza kuleta kero ya harufu mbaya na 
kutengeneza mazalia ya mbu

  Linahitaji hatua ya msingi ya kutibu

 Linaweza likaleta athari kwenye udongo na maji 
yaliyo chini ya ardhi.

 Samaki wanaofugwa hapo huenda wakahatarisha 
afya endapo hawataandaliwa na kupikwa kwa usahihi.

4.3.4.2 Mabwawa ya usafishaji
Mabawa ya usafishaji wa majitaa:

 i Mabwawa ya kutuamisha (hatua ya awali 

ya kutibu ya kutuamisha tope lililotuama)

 i Mabwawa yasiyo na oksijeni (mabwawa ya 

kutuamisha yasiyokuwa na oksijeni)

 i Mabwawa yenye oksijeni (mabwawa ya 

kutuamisha yenye viumbe vinavyotegemea 

oksijeni)

 i Mabwawa ya usafishaji ( mabwawa baada 
ya kutibu majitaka yenye hewa ya oksijeni.)

Mchoro Na. 20: Mwonekano wa bwawa la usafishaji/ la samaki 
(Umetolewa katika Tilley, et al., 2014)

Sehemu 
ya 
kuingilia

Sehemu 
ya 
Kutokea

Tope Kitako

Jedwali Na.15: Faida na hasara za bwawa la usafishaji/ la samaki
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4.3.5.1 Maeneo ya kukaushia tope 
yasiyopandwa mimea

Maeneo ya kukaushia tope yasiyo na uoto 

ni kiunga cha kawaida kinachopenyeza maji 

kwenda chini ambacho kikimwagiwa tope 

hulikusanya na kuruhusu tope likaushwe kwa 

mvukizo. Takribani asilimia 50 mpaka 80 ya 

tope hukauka au kuvukizwa. Sehemu ya chini 

ya shimo la kukaushia huwekwa mipira yenye 

matundu ili kukusanya majimaji yanayopenya 

kwenda chini. Juu ya mipira huwa kunawekwa 

tabaka la kokoto na mchanga ili kushikilia 

tope na kuruhusu maji kujipenyeza na kuin- 

gia kwenye mipira. Matabaka haya ya kokoto 

na mchanga hayapaswi kuwa manene sana 

(unene usizidi sentimeta 20), vinginevyo tope 

halitakauka ipasavyo. Baada ya kukaushwa 

kwa siku 10 hadi 15, kiasi cha mwisho cha 

unyevu kinapaswa kuwa angalau asilimia 60. 

Tope likishakaushwa lazima litenganishwe 

na mchanga na lipelekwe kwa ajili ya kutibu 

zaidi, kutumika tena au kutupwa. Majimaji 

yaliyokusanywa kwenye mipira lazima yas- 

alimishwe ipasavyo kutegemeana na mahali 

yanapotiririshwa.

.

Kukausha tope ni njia nzuri ya kupunguza 

ujazo wa tope, hatua ambayo ni muhimu hasa 

endapo tope hilo linapaswa kusafirishwa 

kwenda sehemu nyingine kwa ajili ya kutibu 

zaidi, kutumiwa au kutupwa.

Teknolojia hii si nzuri sana kutumika kwa 

lengo la kusawazisha kiwango cha viumbehai 

kwenye tope au kupunguza kiasi cha vimelea 

vya magonjwa. Kutibu zaidi wa tope lililokau- 

shwa huenda ukahitajika. Kiunga au shimo 

lisilopandwa mimea hufaa zaidi sehemu za 

vijijini na miji midogo ambako ardhi ni bei 

nafuu na kuna maeneo yaliyo mbali na ma- 

kazi ya watu na biashara. Endapo yatabuniwa 

kutumika kwenye maeneo ya mijini, mashimo 

haya yanapaswa kuwa pembezoni mwa makazi 

ya jamii, lakini katika eneo linalofikika kwa 

urahisi na magari ya kunyonya majitaka. Hii 

ni njia ya gharama nafuu inayoweza kutumika 

kwenye maeneo mengi yenye joto au hali ya 

hewa ya kawaida. Mvua nyingi huweza kuzuia 

tope kukauka ipasavyo.

sehemu ya kutokea

maji yanayojichuja, kwa ajili 
ya usalimishaji

eneo la 
kuchujia
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Faida   Hasara

 Kuna ufanisi wa ukaushaji hasa katika maeneo 
makavu na yenye joto

  Huweza kujengwa na kukarabatiwa kwa kutumia 
malighafi zilizopo katika mazingira ya kawaida

  Hutumia gharama nafuu za uwekezaji na 
uendeshaji

 Uendeshaji rahisi na halihitaji usimamizi wa mara 
kwa mara

  Halihitaji nishati ya umeme

  Huhitaji eneo kubwa la ardhi

  Huleta harufu mbaya na nzi

  Uondoshaji tope lililokaushwa huwa ni kazi ngumu

  Usawazishaji mdogo wa viini na uondoshaji hafifu 
wa vimelea vinavyosababisha magonjwa

  Huhitaji utaalamu katika usanifi na ujenzi

  Majimaji yaliyojichuja huhitaji kusalimishwa zaidi.

Jedwali Na.16: Faida na Hasara za shimo la kukaushia tope lisilopandwa mimea.

Mchoro Na. 21: Mwonekano wa shimo la kukaushia tope 
lisilopandwa mimea (umetolewa kwa Tilley, et al., 2014)

Mfumo wa DEWATS unashauriwa kutumia ma- 

bwawa kama hatua ya mwisho tu ya kutibu, kwa 

kuwa matumizi mengine ya mabwawa mara 

nyingi yanakinzana na mahitaji makubwa ya 

ardhi na pia yanazalisha kiasi kikubwa cha 

methani. Pia, mara nyingi mabwawa yanajazwa 

kupita kiasi au kutumiwa vibaya kama sehemu 

za kutupia taka. Mabwawa ya usafishaji yana 

kina kifupi na yanatumika tu kutuamisha TSS 

na kupunguza virutubisho. Mabwawa yasiyo na 

uingizaji hewa wa asili hayachukuliwi kama 

ni sehemu ya njia ya DEWATS. Mabwawa ya 

hatua ya mwisho ya usafishaji ya DEWATS 

yanapata hewa yake ya oksijeni kupitia juu 

ya usawa wa maji na kwenye mwani kupitia 

usanisinuru. Njia hiyo inatoa hewa ya kutosha 

kwa kiwango cha upakiaji cha (4gBOD/m2xd). 

Mabwawa ya hatua ya mwisho ya usafishaji 

yanaweza pia kutumika kufugia samaki. Sam- 

aki wanaweza kula mwani na viumbe vingine 

ambavyo huota kwenye maji yenye virutubisho 

vingi, wakiendelea kuondoa virutubisho kuto- 

ka kwenye majitaka mpaka watakapovuliwa 

kwa matumizi. Sambamba na hilo, samaki 

husaidia kudhibiti mbu.

4.3.5  Kutibu Tope Kutokana na Mifumo 
Midogo (DEWATS) 

Baada ya kuondoa tope kwenye shimo la ku- 

tengeneza gesi asilia au ABR, tope linapaswa 

kusalimishwa kwa kuanikwa kwenye sehemu 

za kukaushia ambapo vimelea vya magonjwa 

hufa kutokana na kuachwa sehemu yenye 

oksijeni na mionzi ya jua. Vilevile, kuondoa 

maji (au kukausha) ya tope ni suala muhimu 

katika kutibu kwani majitaka huwa na kiasi 

kikubwa cha majimaji na hatua ya kupunguza 

majimaji husaidia kurahisisha na kupunguza 

gharama za hatua za mbele za kutibu. Malengo 

ya kimazingira na kiafya ya kutibu majitaka 

hufikiwa kupitia kupunguza vimelea vya ma- 

gonjwa kwenye maji, usawazishaji kiasi cha 

taka zinazooza na virutubisho na matumizi 

salama ya mwisho au utupaji wa bidhaa zina- 

zotokana na kutibu.

Mchoro Na.22: Mwonekano wa shimo la kukaushia tope 
linalopandwa mimea (Umetolewa kwa Tilley, et al,. 2014)
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4.3.5.2 Mashimo ya kukaushia tope 
yaliyopandwa mimea

Shimo la kukaushia tope linalopandwa mimea 

linafanana na lile lisilopandwa mimea huku 

hili likiwa na faida ya kuruhusu utoaji mvuke 

na kuongeza kutibu majitaka. Uzuri wa njia 

hii ukilinganisha na kutibu katika shimo lis- 

ilopandwa mimea ni kuwa njia hii haihitaji 

uondoshaji wa tope baada ya kila ukaushaji. 

Tope jipya linaweza kumwagwa kwenye lile 

la zamani; vilevile mimea na mizizi yake in- 

asaidia kutoziba kwa vitundu vya sehemu za 

kuchujia. Teknolojia hii ina faida ya kuondosha 

maji na kusawazisha vilivyomo katika tope. Pia 

mizizi ya mimea hutengeneza vitundu kwenye 

tope lililojikusanya hali ambayo huruhusu maji 

kupenya na kuondoka kwa urahisi. Mwoneka-

no wa shimo hili unafanana na ule wa mfumo 

wa wima unaojengwa chini kwenye ardhi oevu. 

Mashimo hujazwa mchanga na kokoto ili kus-

aidia mimea kuota. Badala ya kumwaga majita-

ka, tope humwagwa juu na majimaji hujichuja 

kushuka chini ambako hukusanywa na mipira. 

Teknolojia hii ni nzuri katika kupunguza ujazo 

wa tope (mpaka kufikia asilimia 50) kwa kuoza 

na kukauka jambo ambalo ni muhimu hasa 

endapo tope lil- ilokaushwa linatarajiwa kus-

afirishwa kwenda sehemu nyingine, kutumiwa 

tena au kutupwa. Endapo mfumo huu utabuni-

wa kutumika katika maeneo ya mijini, shimo 

linapaswa kujengwa mbali na makazi ya watu 

lakini katika eneo linaloweza kufikika kwa 

urahisi na magari ya kubeba majitaka.

4.4 Kutupa/Kutumika tena
Kutupa au kutumika tena ni hatua ya mwisho 

katika mnyororo wa thamani wa kutibu ma- 

jitaka. Katika hatua hii majitaka na tope 

lililosalimishwa hutakiwa kufikia vigezo 

vilivyoainishwa vya kutibu majitaka. Wakati 

ambapo mahitaji ya soko ni ya uhakika na 

upembuzi yakinifu wa kiufundi umethibitisha, 

kutumika tena ni bora kuliko kutupa. Kuna 

namna tofauti tofauti za utumiaji wa bidhaa 

Faida   Hasara

  Linaweza kumudu kiasi kikubwa cha tope 

 Kutibu bora zaidi ukilinganisha na mashimo ya 
kukaushia yasiyopandwa mimea

 Linaweza kujengwa na kukarabatiwa kwa kutumia 
malighafi zinazopatikana katika mazingira ya kila siku

  Linatumia gharama nafuu za uwekezaji na 
uendeshaji 

  Upandaji mimea huweza kuleta kipato

  Halihitaji umeme

  Linahitaji eneo kubwa la ardhi 

  Linaleta kero ya harufu mbaya na nzi 

  Linanatunza tope kwa muda mrefu.

  Uondoshaji tope lililokaushwa huwa ni kazi ngumu

  Linahitaji utaalamu katika usanifu na ujenzi.

 Maji yanayojichuja na kutoka yanahitaji kusalimish- 
wa zaidi.

Jedwali Na.17: Faida na hasara za shimo la kukaushia 
tope linalopandwa mimea

zitokanazo na kutibu majitaka kama vile:

 i Majitaka yaliyosalimishwa

 i Tope lililosalimishwa na kukaushwa

 i Gesi asilia

Mahitaji na vizuizi vya kuweza kutumia tena majitaka yaliyosalimishwa vimeelezwa katika aya 
zinazofuata hapo chini. Shirika la Afya Duniani (WHO) katika “Mwongozo wa matumizi salama ya 
majitaka, yenye kinyesi na yasiyo na kinyesi”
linatoa mwongozo zaidi juu ya matumizi ya majitaka, mwongozo unaweza kupakuliwa kutoka 
kwenye tovuti: www.who.int/water_sanitation_health/publications/gsuweg4

kinyesi. Vijidudu hivi vinaweza kusababisha 

magonjwa, na kuwapo kwa majitaka yasiyo- 

salimishwa kunaweza kuleta athari kubwa za 

kiafya kwa binadamu kupitia njia ya kugusa 

moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja. 

Vimelea vya magonjwa huambukizwa na kus- 

ambazwa kupitia mzunguko wa maambukizi 

ambao huhusisha hatua na viumbe mbalim- 

bali vinavyobeba vimelea. Mzunguko huu wa 

maambukizi unaweza kuvunjwa kwa kuwe-

ka vizuizi ili kuzuia njia za maambukizi na 

kuzuia mzunguko wa maambukizi kukamilika. 

Majitaka yanapaswa kusalimishwa kwa ki- 

wango cha kutosha cha usafi kutegemeana 

na malengo ya matumizi ya kitokanacho na 

kutibu. Mwongozo wa hivi karibuni wa WHO wa 

mwaka 2006 wa utumiaji sahihi wa majitaka 

yenye kinyesi na yasiyo na kinyesi kwa ajili 

ya kilimo na ufugaji wa samaki haujaweka 

mkazo sana katika kiwango cha juu cha kutibu 

badala yake unaangazia njia mbalimbali za 

vizuizi ambapo kiwango cha chini cha kutibu 

kinaweza kukubalika endapo kitajumuishwa 

na kutibu zaidi kwenye mnyororo wa thamani 

wa usafi wa mazingira.

Kizuizi cha kwanza cha hatari kwa matumizi 

yenye faida ya majitaka ni katika kiwango 

cha upunguzaji wa vimelea vya magonjwa 

uliofikiwa kupitia kutibu majitaka. Vidhibiti 

vingine vya baada ya kutibu vinaweza ku- 

wekwa kama vile kudhibiti ulaji wa mazao 

mabichi yaliyolimwa kwa kutumia majitaka 

yaliyosalimishwa, kuweka kwa kipindi fulani 

kabla ya kutumia bidhaa ili kuruhusu vime- 

lea vya magonjwa kufa, njia ya umwagiliaji 

wa matone au wa chini ya ardhi, kudhibiti 

wafanyakazi au wanajamii kufika katika eneo 

wakati wa utumiaji majitaka yaliyosalimishwa, 

kutumia vifaa vya kujikinga mtu binafsi na

Pamoja na kutekeleza urejeshaji wa rasilimali, 

ni muhimu kutathmini vilivyomo katika ma- 

jitaka ambavyo vinaweza kuathiri wanadamu 

na mazingira. Hivi ni pamoja na vimelea vya 

magonjwa na kemikali kali. Masuala ya kijamii 

kama vile kukubali kutumia bidhaa zitokanazo 

na kutibu majitaka na kiwango cha uhitaji 

wa soko yanatakiwa kuzingatiwa ili kuwa na 

uhakika wa matumizi yaliyokusudiwa kwa 

mtumiaji wa mwisho.

Vimelea vya magonjwa

Majitaka huwa na kiasi kikubwa cha vijidudu 

vidogovidogo hasa vinavyotoka kwenye 

njia salama za uandaaji wa chakula kama vile kupi-

ka, kuosha au kumenya. Katika kuzingatia hatari 

za maambukizi, makundi yote yaliyo katika hatari 

ya kuambukizwa yanapaswa kuangaliwa. Makundi 

haya yanaweza kuga- wanywa kama, wafanyakazi 

na familia zao, jamii inayozunguka na watumiaji 

wa bidhaa.

Metali zenye sumu

Metali zenye sumu zinapaswa kutazamwa ku- toka-

na na kuwa na sumu na kuleta madhara ya muda 

mrefu kwenye udongo. Metali hizi zina- paswa 

kutathminiwa moja baada ya nyingine japokuwa 

huwa ni tatizo endapo majitaka yanatoka viwan-

dani au ni maji yanayotiriri- ka kutoka barabarani 

ambayo hayajafanyiwa kutibu awali. Metali zenye 

sumu zinaweza kuingia kwenye mfumo wa majitaka 

wa nyum- bani kupitia tabia iliyozoeleka ya kutupa 

ovyo taka zenye sumu kama betri, vimumunyisho, 

rangi n.k. kwenye mfumo. Jumla ya kiwango cha 

metali kwenye tope kinaweza kutofauti- ana na 

kiwango cha metali kilichomo kwenye mfumo 

wa viumbe kwa kuwa taka zinazooza katika tope 

inaweza kubeba metali katika umbo ambalo halipo 

kibiolojia.

Masuala ya Kijamii

amii na tamaduni mbalimbali zina mwi- tikio na 

namna tofauti ya kushughulika na kinyesi cha 

binadamu, jambo ambalo lazima lizingatiwe wakati 

wa kutathmini matumizi ya bidhaa zinazotokana na 

kutibu majitaka. Baadhi ya tamaduni hazikubaliani 

kabisa na matumizi ya kinyesi cha binadamu waka-

ti jamii zingine zimekuwa zikitumia takamwili kwa 

muda mrefu katika kilimo. Matumizi ya majitaka 

yaliyosalimishwa yanachukuliwa tofauti na ma-

tumizi ya kinyesi cha binadamu na yamekubalika 

katika jamii kutegemeana na mwonekano wake, 

harufu na madhara ya kiafya. Hili linaangazia haja 

ya kufanya tathmini ya mahitaji ya soko ya bidhaa 

inay- ohitajika kabla ya kuamua kutibu majitaka 

au kuweka mradi wa kuyatumia.
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4.4.1 Majitaka Yaliyosalimishwa

4.4.1.1 Umwagiliaji: mifumo ya 
usambazaji

Ili kupunguza utegemezi wa majisafi na ku- 

hakikisha upatikanaji wa maji kwa ajili ya 

kumwagilia kwa kipindi chote cha mwaka, 

majitaka yaliyosalimishwa yenye ubora tofauti 

yanaweza kutumika kwenye kilimo. Hata hivyo,

ili kupunguza hatari ya uchafuzi wa mazao na 

hatari kwa wafanyakazi, inapaswa yatumike 

majitaka ambayo yamepitia hatua ya kati ya 

kutibu ( kutibu kawaida na wa kibaiolojia). 

Mifano ya teknolojia ya umwagiliaji unaofaa 

unaotumia majitaka yaliyosalimishwa ni:

1. Umwagiliaji wa matone wa juu au chini  

 ya ardhi ambapo maji hudondoshwa  

 taratibu juu au karibu na eneo la mizizi.

2.  Umwagiliaji wa juu ya ardhi ambapo 

maji yanatengenezewa njia au mifereji 

juu ya ardhi

3. Umwagiliaji wa chini ya ardhi am b a  

 po maji yanasambazwa katika mipira  

 yenye matundu iliyotandazwa chini ya   

 ardhi 

Ili kupunguza maji kuvukizwa na hatari ya 

vimelea vya magonjwa kusambaa, umwagil- 

iaji wa juu ya mimea unapaswa kuepukwa. 

Majitaka yaliyosalimishwa ipasavyo yanaweza 

kupunguza kwa kiasi kikubwa utegemezi wa 

majisafi, pamoja na au kuongeza uzalishaji 

wa mazao kwa kuwezesha upatikanaji wa maji 

zaidi na virutubisho kwa ajili ya mimea. Majita- 

ka yenye kinyesi yasiyosalimishwa hayapaswi 

kutumika, hata yale yaliyosalimishwa yanapas- 

wa kutumika kwa tahadhari. Matumizi ya muda 

mrefu ya maji ambayo hayajasalimishwa kwa 

ufasaha yanaweza kuleta madhara ya muda 

mrefu kwenye mpangilio wa chembechembe 

za udongo na uwezo wake wa kutunza maji.

Kwa ujumla, umwagiliaji wa kutumia matone 

ni njia inayofaa zaidi kwa kumwagilia; ni njia 

inayofaa hasa kwa maeneo yenye ukame na 

yaliyo katika hatari ya kukabiliwa na ukame. 

Umwagiliaji wa moja kwa moja juu ya ardhi 

hu- weza kusababisha maji mengi kupotea 

kutoka- na na kuvukizwa hewani lakini njia 

hii huhitaji vifaa vichache au isihitaji kabisa 

na inaweza kufaa katika baadhi ya sehemu. 

Mazao kama mahindi, majani ya kulishia 

ng’ombe (alfalfa na majani mengine), pamba, 

miti, tumbaku, miti ya matunda (mf. ndizi 

na maembe) na vyakula vinavyohitaji usindi-

kaji (mf. miwa yapkuzalisha sukari) huweza 

Figure 23: Mchoro wa mfumo wa umwagiliaji wa 
matone unaotumia majitaka yaliyosalimishwa

kulimwa kwa usala- ma kwa kutumia majitaka 

yaliyosalimishwa. Kunatakiwa uangalifu zaidi 

kwa matunda na mbogamboga ambazo zital-

iwa bila kupika (mf. nyanya, saladi, matango) 

kwani huenda zikaingia maji.ya nishati kama 

vile miti ya mikaratusi, mipopla, willow na ash 

yanaweza kulimwa kwa mzunguko mfupi na 

kuvunwa kwa ajili ya kuzalisha nishati ya bi-

omasi. Kwa kuwa miti haitumiki kwa chakula, 

njia hii ni nzuri, salama kwa kutumia majitaka 

yaliyosalimishwa kwa kiwango kidogo.

Ubora wa udongo unaweza kushuka kadri muda 

unavyokwenda (mf. kutokana na kuk- usanya 

chumvi) endapo majitaka yatasalim- ishwa 

kwa kiwango cha chini.

4.4.1.2 Kuelekeza majitaka ardhini: 
Eneo la kuchujia linalotumia 
mabomba/mifereji ya kumwagia 
majis

Maji yanaweza pia kuelekezwa ardhini. Ue- 

lekezaji wa majitaka ardhini unazidi kuwa 

maarufu kadri vyanzo vya maji ya ardhini 

vinavyozidi kupungua na kadiri kuingia kwa 

majichumvi kunavyozidi kuwa tishio kwa waka- 

zi wa pembezoni mwa bahari. Ingawa udongo 

unafahamika kuwa na uwezo wa kuchuja baadhi 

ya vichafuzi, njia hii ya kuelekeza majitaka ard- 

hini haipaswi kutazamwa kama njia mojawapo 

ya kutibu majitaka. Mara tu miamba ya maji ya 

ardhini inapochafuliwa, ni ngumu kuirudisha 

katika hali yake ya kawaida. Njia hii inafaa zaidi 

kutumika katika maeneo ambayo yana hatari 

ya kuingia kwa majichumvi au maeneo ambayo 

miamba ya maji ya ardhini ina uwezo mkubwa 

wa kutunza maji.

Faida   Hasara

  Inazuia kupungua kwa maji yaliyo chini ya ardhi na 
kuongeza upatikanaji wa maji safi

  Inapunguza mahitaji ya mbolea

 Inaweza kutengeneza ajira na kuzalisha kipato 

  Hatari ndogo ya kusambazwa kwa vimelea vya 
magonjwa endapo maji yatasalimishwa ipasavyo 

  Gharama nafuu za uwekezaji na uendeshaji, 
kutegemea na aina ya mfumo

 Inahitaji utaalamu katika usanifu na ujenzi

  Sio kila vifaa na malighafi vinaweza kupatikana 
katika mazingira ya kila siku 

 Umwagiliaji wa matone huwa na changamoto
       ya kuziba, maji yanapaswa kutokuwa na chem-              
bechembe za taka zisizoweza kuyeyuka na kuelea

  Kuna hatari ya kuongeza kiwango cha chumvi 
kwenye udongo endapo udongo huo una uwezeka- 
no wa kukusanya chumvi

  Baadhi ya jamii zinaweza kuwa na mtazamo hasi 
kuhusu kutumia majitaka

Jedwali Na.18: Faida na Hasara za umwagiliaji kwa 
kutumia majitaka yaliyosalimishwa

Eneo au mifereji ya kuelekeza majitaka ard-

hini ni mtandao wa mabomba yenye matundu 

ambayo hulazwa kwenye mitaro chini ya ardhi 

ili kuondoa majitaka kutoka kwenye mfumo 

wa kuingilia maji yaliyotumika na kuyapeleka 

ardhini. Kila mtaro huwa na kina cha meta 0.3 

mpaka 1.5 na upana wa mieta 0.3 mpaka meta 

1. Chini ya kila mtaro huwekwa mawe kwa kina 

cha sentimeta 15 na juu yake hulazwa mabomba 

yenye matundu yanay- otumika kusambazia 

maji. Mawe zaidi huwekwa ili kufunika mabom-

ba. Kitambaa huwekwa juu ya mawe ili kuzuia 

chembechembe ndogo kuziba bomba. Safu ya 

mwisho ya mchanga na udongo huwekwa juu 

kufunika kitambaa na kujaza mtaro mpaka 

kwenye usawa wa ardhi. Bomba linapaswa 

kuwekwa angalau sentimeta 15 chini ya ardhi 

ili kuepusha majitaka kuja juu ya ardhi. Mitaro 

inapaswa kuchimbwa kwa urefu usiozidi meta 

20 na angalau kuwe na umbali wa meta 1 mpaka 

2 kati ya mtaro mmoja na mwingine. Eneo la 

kuelekeza maji ardhini linapaswa kutengenezwa 

kwa namna ambayo haitasababisha uchafuzi wa 

majisafi wala kuingiliana na mifumo ya baadaye 

ya uunganishaji majitaka.

Sehemu ya kuelekeza majitaka inapaswa kuwa 

na sehemu kubwa ya udongo wenye kiwango 

kidogo cha maji, wenye uwezo mkubwa wa 

kufyonza majitaka ili kuwezesha maji hayo 

kupotelea ardhini. Kutokana na uwezekano wa 

ardhi kuwa na maji mengi kwenye maeneo ya 

mijini, njia hii haifai kwa maeneo yenye watu 

wengi ya mjini. Miti na mimea yenye mizizi 

inayokwenda chini haipaswi kupandwa karibu 

na eneo lililowekwa mfumo wa kupeleka maji 

ardhini kwani kuna hatari ya mizizi kusababisha 

ufa kwenye ma- bomba na kusumbua mfumo. 

Hata hivyo, endapo s itabuniwa vizuri, mifereji 

Majitaka yaliyosalimishwa

shimo la majitaka

majitaka yaliyosalimis-
hwa na kuhifadhiwa

Mchoro Na.24: Mchoro wa eneo la 
umwagiliaji ( Umetolewa kwa Tilley et 
al., 2014)
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sehemu ya kuingilia

chanzo cha maji
Majitaka yaliyo- 
salimishwa

ya kumwaga maji inaweza kutumika kama njia 

ya kusambaza maji kwenye mfumo wa umwagil-

iaji.(Tazama namba 4.4.1.1)

Kutokana na kwamba mfumo unajengwa chini 

ya ardhi na unahitaji uangalizi mdogo, ni vigumu 

kwa watumiaji kuathiriwa na majitaka na hivyo 

njia hii haina hatari za kiafya. Eneo la kupeleka 

maji ardhini lazima liwe mbali iwezekanavyo 

(angalau meta 30) kutoka kwenye chanzo cho-

chote cha majisafi ili kuepusha uchafuzi.

Mchoro Na.25: Mwonekano wa shimo linalopitisha maji ardhini Mchoro Na.26: Mchoro wa njia ya utiririshaji majitaka kwenye vyanzo vya 
maji (umetolewa katika Tilley, et al., 2014)

Jedwali Na.20: Faida na hasara za mashimo ya 
kuruhusu majitaka kufyonzwa ardhini

vijidudu vidogo. Hivyo, mashimo haya yanafaa 

katika maeneo yenye udongo wenye uwezo 

wa kufyonza maji; udongo wa mfinyanzi, ul- 

iojishindilia au wenye mawe haufai kwa ajili 

ya mashimo haya.

Mashimo ya aina hii hayafai kwa majitaka 

ambayo hayajasalimishwa kwani matundu 

huziba mara moja. Yanapaswa kutumiwa kutoa 

majitaka yenye kinyesi na yasiyo na kinyesi 

ambayo yamepitia angalau hatua ya msingi 

ya kutibu majitaka. Mashimo haya yanafaa 

kwa vijijini na miji midogo. Yanategemea sana 

udongo wenye uwezo mkubwa wa kunyonya 

maji. Hayafai kwa maeneo yenye hatari ya 

kukumbwa na mafuriko au maeneo ambayo 

maji ya ardhini hayako mbali.

4.4.1.4 Utiririshaji kwenye Vyanzo vya 
Maji

Majitaka yaliyosalimishwa au maji ya mvua 

yanayotiririka yanaweza kuelekezwa moja 

kwa moja kwenye mito, bahari, maziwa na 

mabwawa. Matumizi ya maji yanakotiririshwa 

majitaka, iwe kwa kutumika viwandani, kwa 

shughuli za burudani au mifumo ya ikolojia, 

ndio yatasaidia kuamua ubora na kiasi gani 

cha majitaka yaliyosalimishwa kitakuwa sala- 

ma kutiririsha kwenye vyanzo vinavyohusika 

bila kuleta madhara.

4.4.1.3 Kutiririshia ardhini: Shimo 
Linalopitisha Majitaka Ardhini 

Shimo linalopitisha majitaka ardhini, pia 

linajulikana kama shimo la kuruhusu maji 

kupotelea ardhini, ni shimo linalofunikwa 

lenye kuta zenye matundu ambayo huruhusu 

maji kupita taratibu ardhini. Majitaka hutoka 

kwenye sehemu yanapofanyiwa kutibu na 

kuingia kwenye shimo hili ambapo hunyo- 

nywa na udongo unaozunguka shimo kupitia 

matundu yaliyowekwa. Kadri majitaka (yenye 

kinyesi au yasiyo na kinyesi kutoka sehemu 

ya msingi ya kutibu) yanavyopenyeza kuin- 

gia kwenye udongo kupitia kwenye kuta za 

shimo, chembechembe ndogo huchujwa na 

taka zinazomeng’enyeka humeng’enywa na  

Faida Hasara

  Yanaweza kujengwa na kukarabatiwa kwa kutumia 
vifaa vinavyopatikana katika mazingira ya kila siku

  Utaalamu wake ni rahisi kutumiwa na kila mtu 

  Yanahitaji eneo dogo la ardhi

  Gharama nafuu za ujenzi na uendeshaji

  Kutibu hatua ya msingi unahitajika ili kuepusha 
matundu kuziba 

 Majitaka yanaweza kuathiri udongo na sifa za maji 
ya ardhini

Jedwali Na.19: Faida na hasara za kuelekeza maji ardhini kwa kutumia mifereji ya umwagaji

Faida   Hasara

  Linaweza kutumika kwenye mfumo wa kutibu 
uliojumuishwa wa kutupa/kutumia tena majitaka.

  Linadumu kwa muda mrefu (kutegemeana na hali 
ya eneo)

  Linahitaji ukarabati kidogo

  Linatumia gharama nafuu ya uwekezaji na 
uendeshaji

  Linahitaji utaalamu katika usanifu na ujenzi

  Linahitaji eneo kubwa

 Kutibu msingi huhitajika ili kuzuia mipira kuziba

 Linaweza ukaathiri udongo na maji yaliyo chini ya 
ardhi.
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Faida   Hasara

  Inaweza kusaidia kuleta uhakika wa maji muda 
wote (kutokana na maji ya ardhini) kwani kunakuwa 
na maji yanayonyonywa kwenda chini kutoka 
kwenye vyanzo vya maji.

  Huweza kusaidia kuongeza uzalishaji katika vyanzo 
vya maji kwa kusaidia kutobadilika kwa kina cha 
maji

 Kutiririsha kwa virutubisho na vichafuzi vidogo 
kunaweza kuathiri vyanzo asilia vya maji pamoja na maji 
yanayotumika kwa kunywa

  Kuwapo kwa vichafuzi kunaweza kusababisha 
madhara ya muda mrefu

 Inaweza kuathiri udongo na maji ya ardhini.

Jedwali Na.21: Faida na hasara za kutiririsha 
majitaka yaliyosalimishwa kwenye vyanzo vya maji.

Kiasi cha majitaka ya kutiririsha kwenye vy- 

anzo vya maji kitategemea sana mazingira na 

kanuni zilizowekwa. Kwa ujumla utiririshaji wa 

majitaka kwenye vyanzo vya maji hufanywa ka- 

tika sehemu ambayo ni mbali na eneo ambalo 

maji ya chanzo hicho yanatumiwa na watu. 

Kibali kinahitajika ili kuruhusu utiririshaji 

majitaka kwenye vyanzo vya maji (kwenye uso 

wa ardhi au chini ya ardhi).

4.4.2 Tope lililosalimishwa
Kutegemeana na aina na ubora wa kutibu, 

tope lililomeng’enywa na kutuama linaweza 

kutumika katika ardhi ya jamii au binafsi kwa 

ajili ya bustani au kilimo. Tope lililosalimish- 

wa linaweza kutumika kwa kilimo, bustani za 

majumbani, upandaji misitu, kuotesha ukoka, 

usawazishaji wa ardhi, maeneo ya viwanja 

vya burudani, viwanja vya mpira wa gofu, kwa 

ajili ya kusawazisha maeneo ya machimbo 

ya madini, kufunika madampo, au kuzuia 

mmomonyoko wa udongo. Japokuwa tope hili 

huwa na kiwango kidogo cha naitrojeni, fos- 

forasi na potasiamu kulinganisha na mbolea 

za viwandani, linaweza kuwa mbadala mzuri 

wa mbolea za kikemikali. Vilevile, tope lililo- 

salimishwa limeonyesha kuwa na sifa zinazo- 

faa zaidi ya zile za mbolea za viwandani kama 

vile uwezo wa kukusanya na kutunza maji, 

utoaji wa taratibu na thabiti wa virutubisho. 

Japokuwa tope la majitaka hupingwa wakati 

mwingine kwa kuwa na uwezekano wa kuwa 

na kemikali au vichafuzi vingi, mbolea za 

viwandani pia zina vichafuzi kwa viwango to- 

fauti ambavyo mara nyingi huwa na cadmium 

au metali nyingine zenye sumu. Tope lililo- 

salimishwa kutoka kwenye mifumo mikubwa 

ya kutibu huwa na uwezekano mkubwa wa 

kuwa na vichafuzi kwani hupokea kemikali 

kutoka viwandani na majumbani pamoja na 

maji yanayotiririka ardhini ambayo yanaweza 

kuwa na hidrokaboni na metali. Kutumia tope 

hili kwenye ardhi inaweza kuwa ni gharama 

nafuu kuliko kulitupa. Kutegemeana na chanzo 

cha tope hilo na njia ya kutibu, tope linaweza 

kusalimishwa kwa kiwango ambacho linakuwa 

salama na halina harufu mbaya wala kuvutia 

wadudu.    

Mchoro Na.27: Utumiaji wa tope lililosalimishwa kwa ajili ya kilimo

 Tope

Tope

Faida   Hasara

 Linaweza kupunguza matumizi ya mbolea za 
viwandani na kuongeza uwezo wa udongo kutunza maji

  Linaweza kuharakisha upandaji miti

  Linaweza kupunguza mmomonyoko wa udongo 

 Mbolea ya gharama nafuu

 Harufu inaweza kusikika kutegemeana na kutibu 
uliofanyika

  Linahitaji vifaa maalumu vya kulisambaza 

  Linaweza kuhatarisha afya ya jamii, hii inategemea 
na ubora na aina ya matumizi

  Vichafuzi vidogo vinaweza kujikusanya kwenye 
udongo na kuchafua maji yaliyopo chini ya ardhi

  Baadhi ya jamii zinaweza zisipokee kwa namna 
chanya matumizi ya tope

Jedwali Na. 22: Faida na hasara za matumizi ya 
tope kwenye kilimo

4.4.3 Biogas 
Kimsingi gesi asilia huweza kutumika kama 

ambavyo gesi zingine za mafuta zinavyotumi- 

ka. Gesi asilia inapozalishwa katika ngazi ya 

kaya, hufaa zaidi kwa ajili ya kupikia. Pia gesi 

asilia huweza kutumika kutengeneza nishati 

ya umeme kama gesi hiyo inazalishwa katika 

mitambo mikubwa isiyoruhusu oksijeni. Gesi 

asilia hukusanywa, hugandamizwa na kusam-

bazwa kwa watumiaji.

Mahitaji ya nishati majumbani yanategemea 

mazoea ya mapishi na ulaji (kama vile nafaka 

ngumu na mahindi zinaweza kuhitaji muda 

mwingi wa kupika na kutumia nishati nyingi 

ukilinganisha na kupika mboga za majani au 

nyama). 

Mchoro Na. 28: Mifano ya vifaa vinavyoweza 
kutumia gesi asilia (umetolewa katika Tilley, et al., 
2014)

Mifumo miwili tu kati ya 
saba ya uzalishaji wa gesi 

asilia ilikuwa na vifaa 
vinavyotumia gesi hiyo. 
Hakukuwa na gesi asilia 

ambayo haikutumika

 Matokeo kutoka kwenye utafiti wa 
shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini wa 
mwaka 2017 Tazama ukurasa wa 44
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Faida   Hasara

  Chanzo cha nishati ya bure, jadidifu na isiyo ya grid

 Kinapunguza uchafuzi wa hewa na ukataji miti 
(endapo kuni na makaa ya mawe yalikuwa yakitu- mika 
hapo awali)

  Huenda isikidhi mahitaji ya nishati

  Haiwezi kuwa mbadala wa aina zote za nishat 

  Haiwezi kuhifadhiwa kwa urahisi (uwiano) mdogo 
wa nishati kwa ujazo) na hivyo inahitaji kuwa 
inaendelea kutumiwa.

 Matokeo ya ufuatiliaji na tathmini yanaonyesha    
kuwa asilimia kubwa ya mifumo haifanyi kazi au gesi 
inayozalishwa haitumiki.

  Gesi asilia inayotoka bila kutumika ina madhara 
kwenye tabianchi 

Jedwali Na. 23: Faida na hasara za mwako wa gesi 
asilia

Gesi asilia huwa na wastani wa kiwango cha 

gesi ya methani cha asilimia 55 mpaka 75. Kwa 

makadirio, mita moja ya ujazo (1m3) ya gesi asilia 

inalinganishwa na karibia kilowati 6 (6kWh) za 

nishati ya umeme na zinaweza kuwa mbadala 

wa takribani kilo tano (5kg) za kuni au lita 0.6 ya 

mafuta ya dizeli.

Ufanisi wa kiwango cha joto linalotoka kwa 

kutumia gesi asilia ni asilimia 55 kwa jiko la 

gesi, asilimia 24 kwa injini, na asilimia 3 tu kwa 

taa. Hivyo basi, matumizi bora ya gesi asilia ni 

katika uzalishaji wa nishati ya joto ya kupikia 

majumbani, kwenye migahawa au kwa kukausha 

au kupasha vitu katika uzalishaji viwandani. Ma-

jiko ya kupikia kwa kutumia gesi asilia yanaweza 

kutengenezwa kwa kubadili majiko ya LPG.

Kiasi cha chini cha gesi asilia inayohi-

tajika kwa matumizi ya nyumbani kwa 

watu watano mpaka nane (5-8) ni takrib-

ani mita moja ya ujazo kwa siku (1m3/d). 

Kuzalisha kiasi hicho cha gesi asilia 

kunahitaji majitaka kutoka kwenye 

takribani kaya nane (8) mpaka (10) au 

kilo 15 za taka zinazomeng’enyeka au 

mbolea kutoka kwa nguruwe watano 

(5) au ng’ombe mmoja mpaka wawili 

(1-2). Idadi hizi zinatoa tu makadirio ya 

kitu gani kinahitajika kuzalisha nishati 

ya kutumia nyumbani, pia makadirio 

haya yanaweza kuwa tofauti kutokana 

na sa- babu nyingi.

4.5 Majumuisho ya Moduli za 
DEWATS

Sura hii inalenga kutoa mifano ya uwezeka- 

no wa kuunganisha na kupanga moduli za 

DEWATS, ikijumuisha kutibu na mahitaji ya 

msingi (mf. eneo la ardhi, gharama za kujenga 

na za uendeshaji). Kwa ujumla, asilimia 70 ya 

mifumo ya DEWATS inajumuisha shimo la 

kutuamisha, asilimia 38 shimo la kuzalisha 

gesi asilia, asilimia 38 ina ABR, asilimia 25 

AF na asilimia 18 ina PGF. Muunganiko wa 

mfumo unaotumika zaidi ni ule unaojumuisha 

shimo la kutuamisha na ABR na katika baa- 

dhi ya mifumo hufuatiwa na AF. Kiwango cha 

ufanisi na mahitaji ya kutibu kilichoainishwa 

hapa chini ni makadirio tu na huenda yakawa 

tofauti kulingana na mazingira. Hivyo basi 

taarifa yoyote iliyotolewa hapo chini haipaswi 

kutumiwa katika kubuni au kupanga mradi. 

Hivyo basi taarifa yoyote iliyotolewa hapo 

chini haipaswi kutumiwa katika kubuni au 

kupanga mradi.
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Wastani wa kutibu muunganiko wa moduli 
za ABR, AF na CW

                Kuingia Kutoka
SS [mg/l] 3.6 0.1
COD [mg/l] 382.8 87.5
BOD [mg/l] 160 75.5
TSS [mg/l] 35 20

(Mifumo 6)

 Shimo la kutengenezea gesi asilia na ABR Kinachoingia Kinachotoka Mahitaji

TSS [mg/l] 350 250 Area:  
0.1m2/cap
CAPEX:  
20USD/cap.
OPEX:  
5USD/cap*a

COD [mg/l] 1,400 350

PO4-P [mg/l] 15 15

NH4-N [mg/l] 20 85

FC [No/100ml] 1012 107

Shimo la gesi asilia,ABR, AF na PGF Kinachoingia Kinachotoka Mahitaji

TSS [mg/l] 350 30 Area:  
0.25-0.6m2/cap.
CAPEX: 
80-120USD/cap.
OPEX:  
5-10USD/cap*a

COD [mg/l] 1,400 100

PO4-P [mg/l] 15 10

NH4-N [mg/l] 20 70

FC [No/100ml] 1012 105

Shimo la majitaka, ABR, AF, Chujio la Mchanga la 
Wima na mionzi (UV)

Kinachoingia Kinachotoka Mahitaji

TSS [mg/l] 350 25 Area:  
1.0m2/cap.
CAPEX:  
150-200USD/cap.
OPEX:  
8-15USD/cap*a

COD [mg/l] 1,400 60

PO4-P [mg/l] 15 6

NH4-N [mg/l] 20 10

FC [No/100ml] 1012 103

baffle

sludge

sedimentation zone

 Matokeo kutoka kwenye utafiti wa 
shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini wa 
mwaka 2017 Tazama ukurasa wa 44

Ofisi za BORDA Tanzania, Mikocheni, Dar es Salaam.
Mfumo wa kutibu majitaka uliojengwa wenye mtambo wa gesi asilia, ABR, PGF, bwawa la kusafishia majitaka na mabomba/ 
mifereji ya kumwaga majitaka yaliyosalimishwa (umebuniwa na BORDA Tanzania). Mfumo huu unazalisha gesi asilia kwa matumizi 
ya kupikia na majitaka yaliyosalimishwa yanatumika kumwagilia eneo la ofisi.
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5  Awamu za mradi wa    
  DEWATS

Shughuli zilizoendeshwa katika mchakato wa 

utekelezaji na uendeshaji wa Mfumo wa Kutibu 

Majitaka Karibu na Yanapozalishwa (DEWATS) 

zimewekwa katika Mfumo wa Udhibiti Ubora 

(QMS). QMS inajumuisha Taratibu za Kawaida 

za Uendeshaji (SOPs). Mwonekano wa jumla 

wa mchakato wa utekelezaji na uendeshaji wa 

DEWATS umewasilishwa katika jedwali hapo 

chini (Mchoro Na. 29). SOPs inatofautisha kati 

ya miradi kwa ajili ya kuunganishwa katika 

kaya moja moja, mifumo ya taasisi, na mifumo 

ya kundi dogo la watu au Jamii.

Uanzishaji wa mchakato Kama ni mfumo wa Kundi dogo la watu

Uzinduzi wa mchakato wa mipango

Kuweka kipaumbele katika matatizo ya jamii

Tathmini ya kina ya hali iliyopo Kama ni mfumo wa Kundi dogo la watu

Kuamua uchaguzi wa mfumo wa mwisho

Kuandaliwa kwa mpango wa utekelezaji

Utekelezaji na kujenga uwezo

 Uendeshaji na Matengenezo, Ufuatiliaji 
na Tathmini pamoja na mafunzo kadri 

yanavyotakiwa

Mchoro Na. 29: Mwonekano wa jumla wa mchakato 
wa utekelezaji na uendeshaji wa DEWATS
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5.1 Mipango na Usanifu

Kwa ajili ya taarifa za kina kuhusu taratibu za mipango na utekelezaji wa DEWATS – 

zaidi ya usuli ulioelezwa hapo chini – Nyaraka zifuatazo zinapaswa kusomwa (angalia 

Sura ya 4 kwa ajili ya marejeo kuhusu usanifu wa DEWATS, ambazo hazikurudiwa 

hapa).

1. Parkinson, J., Lüthi, C., & Walther, D. (2014). Sanitation 21: A Planning Framework for 

Improving City-Wide Sanitation Services. IWA; Eawag-Sandec; GIZ.

2. Lüthi, C., Morel, A., Tilley, E., & Ulrich, L. (2011). Community-Led Urban Environ- 

mental Sanitation Planning (CLUES). Eawag-Sandec, WSSCC, UN-HABITAT.

3. Strande, L., Ronteltap, M., & Brdjanovic, D. (Eds.) (2014). Faecal sludge man- age-

ment: Systems approach for implementation and operation, Faecal Sludge Manage-

ment: Systems Approach for Implementation and Operation. IWA.

4. ESCAP; UN-Habitat; AIT. (2015). Policy Guidance Manual On Wastewater Man- age-

ment: With A Special Emphasis On Decentralized Wastewater Treatment Systems..

5. Policy Guidance Manual On Wastewater Management: With A Special Emphasis On 

Decentralized Wastewater Treatment Systems; ESCAP, UN-Habitat & AIT; 2015

6. McConville, J. (2010). Unpacking Sanitation Planning - Comparing Theory and Prac-

tice. Chalmers University of Technology.

Mipango ya usafi wa mazingira inahitaji 

uelewa na kuwianisha maslahi, mahitaji na 

vikwazo vya wadau katika mazingira wezeshi. 

Sababu za msingi za kushindwa kwa miradi 

ya usafi wa mazingira ni utekelezaji wa mi- 

undombinu bila:

 i Kuwasiliana na wadau wakuu

 i Kupanga O&M ya kutosha na mifumo 

yafedha

 i Kuwapo kwa ujuzi wa kutosha

 i Uwezo wa kutosha wa taasisi  

      

Mahitaji ya usafi wa mazingira ni madogo, 

hususan kwa nchi zenye kipato cha chini na 

cha kati, ambapo kuendeleza mahitaji ya kuti- 

bu majitaka kunaweza kuonekana kama hatua 

ya kwanza katika mnyororo wa kutekeleza 

huduma za usafi wa mazingira. Shughuli za 

kuongeza mahitaji ya kaya na jamii kwa ajili 

ya usafi wa mazingira kimsingi zinajumuisha

 i Kuhamasisha faida za usafi wa mazingira

 i Utangazaji wa bidhaa maalumu kwa ajili 

ya usafi wa mazingira

 i Kuhamasisha usafi

 i Maendeleo ya jamii

 i Uhamasishaji (mara nyingi unahusishwa 

na uundaji wa vikundi vya kijamii katika- mae-

neo ya mjini)

 i Kuhamasisha jamii

Mbinu mbalimbali zimeanzishwa kuwasaid- 

ia wanaofanya mipango katika kubainisha 

mikakati inayofaa ya usimamizi, ambayo 

inatofautiana kutokana na kiwango na eneo 

la utekelezaji (mfano kaya zenye muungan- 

isho mmoja, taasisi, jamii zenye mfumo wa 

‘kundi dogo la watu au jiji zima), mtazamo wa 

mipango (unaoanzia chini kwenda juu dhidi 

ya unaoanzia juu kwenda chini) na vyanzo vya 

fedha (mbia wa maendeleo au rasilimali za 

taifa). Modeli ya mipango inahitaji kujumui- 

sha mfumo mzima na awamu zote za mradi, 

ikijumuisha hatua za mipango shirikishi. Mi- 

pango jumuishi inahitaji kuunganisha hatua 

tofauti, kwani usimamizi unahitaji kuandaliwa 

kwa jiji zima– na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(LGA) kwa uhusiano wa karibu wa watumiaji 

na watendaji.

5.1.1  Uzinduzi wa mchakato wa 
Mipango

Kazi ya awali inapaswa kuanza kwa kubainisha 

vipengele vya awali vya wadau na uhusiano 

kati yao. Kuanzisha mchakato wa mipango, 

inapendekezwa kwamba wadau muhimu 

waalikwe katika warsha ya uzinduzi ambapo 

washiriki wote wanaweza kuwa na uelewa 

wa pamoja wa hali katika eneo linalohusika, 

pamoja na kukubaliana kuhusu mchakato 

wa namna ya kutatua matatizo. Uelewa huu 

wa pamoja ambao unajumuisha mtazamo 

wa kundi mahususi na maslahi ya wadau, ni 

muhimu sana na kamwe usiwe wa kufikiria 

tu. Uzoefu unaonyesha kwamba wadau wengi, 

hususan mamlaka za maeneo hazina uelewa 

wa hali hii katika ngazi ya chini. Kwa sababu 

hii inashauriwa kwamba kutembelea eneo kwa 

wadau wote kunajumuishwa kama sehemu ya 

warsha ya uzinduzi, ili kuongeza uelewa.

Serikali na wawakilishi wa watoa huduma 

wan- apaswa kuhusishwa katika warsha ya 

uzinduzi ili kuepuka uwezekano wa migogoro 

inayo- husiana na sera zilizopo, kanuni na 

sheria ndogo za manispaa. Ushiriki wao pia 

utasaidia kufafanua msaada na ujuzi uliopo 

katika ngazi ya manispaa au wilaya. Warsha 

hii inapaswa pia kulenga katika:

 i Kujenga uelewa miongoni mwa wanao- 

fanya uamuzi wa mahitaji ya kisheria, rasi-

liamali zinazohitajika na msaada wa kiufundi 

kwa taasisi.

 i Kuweka mazingira wezeshi na kupata 

wadau na mamlaka mbalimbali ili watoe ujuzi 

wao

 i Kuzindua mchakato wa kutoa fedha na 

rasilimali watu katika ngazi tofauti za serikali

 i Mara tu wadau wote watakapokuwa na 

uelewa kuhusu uhalisia wa usafi wa mazingira 

na kuelewa malengo ya mradi, itakuwa rahisi 

zaidi kukusanya taarifa kwa ajili ya upembuzi 

yakinifu.

Mkabala wa Mipango ya Usafi wa mazingira wa Jiji (CSP) kwa ajili ya Dar es Salaam 

ulianzishwa kutokana na mahitaji ya nyenzo rahisi, ya haraka na inayobadilika 

kutokana na mazingira kwa ajili ya kuamua “masuluhisho yapi ya usafi wa mazingira na 

mahali yanapokwenda”. Taarifa zote zinazohusiana na hili zinaweza kupatikana hapa: 

www.citysanitationplanning.org 

 i Mara nyingi sio rahisi kupata data, husu-

san pale ambapo ‘kuwa na taarifa kunaleta 

ma- tokeo mazuri’, na ni muhimu kuwasiliana 

na watu muhimu na kujenga imani kupitia 

uwazi. Mwishoni mwa awamu hii, kiongozi 

wa mchakato anapaswa kuwa na wazo kamili 

la uchaguzi unaoonekana na wadau muhimu. 

Tathmini ya kina ya mazingira ya eneo linalo- 

husika na hali iliyopo itajumuisha yafuatayo: 

 

 i Ramani ya wadau yenye taarifa za kutosha

 i  Hali ya mazingira wezeshi katika upan- gaji 

wa mazingira, msaada wa serikali, mipango 

ya fedha, kukubalika kijamii na kiutamaduni, 

muundo wa kisheria, ujuzi na uwezo

 i Shughuli za usafi wa mazingira, mahitaji 

na kupenda kutumia tena

 i Ubainishaji wa maeneo muhimu 

 i Uchambuzi wa SWOT wa mradi  

 

Shughuli za uzinduzi ni muhimu hasa kwa ajili 

ya utekelezaji wa suluhisho la kutibu majitaka 

ya jamii kama mifumo ya kundi la watu.

5.1.2 Upembuzi Yakinifu
Matokeo makuu ya upembuzi yakinifu ni 

utambuzi wa chaguzi zinazofaa za mifumo. 

Awamu hii inaanza na uchambuzi wa kina wa 

hali iliyopo, kama vile kujua kiasi na sifa ya 

utiririkaji wa majitaka, kama sharti kwa ajili ya 

uchaguzi na usanifu wa uchaguzi wa kiufundi. 

Sifa na uchaguzi wa eneo unapaswa pia kufa- 

nyika kwani unaweza kuhamasisha uwezekano 

wa uchaguzi tofauti wa kiufundi. Uandaaji 

wa dhana na uchambuzi wa kina uliofanyika 

wakati wa upembuzi yakinifu unajumuisha:

 i  Kujua sifa na wingi wa majitaka

 i Uchaguzi wa eneo

 i Uchaguzi wa teknolojia

 i Muundo wa taasisi na mtiririko wa fedha

 i Mifumo ya kufidia gharama na uchambuzi 

wa gaharama na manufaa kwa ajili ya kudumu 

kwa mfumo

 i Matukio kadhaa ya mfumo Ushirikishwaji 

wa wadau katika kuongeza kasi ya utekelezaji 

wa mradi     

      

wa kuzingatia haya na taarifa zilizokusanywa 

wakati wa mchakato wa mipango ya uzinduzi, 

shughuli za ufundi, uandaaji na fedha vinaweza 
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kuchaguliwa kabla, kuchunguzwa kwa kina 

na kujadiliwa katika namna ya ushirikishaji. 

Ni muhimu kutambua kwamba mipango ya 

usafi wa mazingira sio kuhusu teknolojia 

moja “inayojitegemea”. Badala yake ni kuhusu 

muunganiko wa huduma na namna mambo 

tofauti yanavyohusiana. Kila tukio linapaswa 

kutathminiwa kwa kina kama ifuatavyo: 

 

 i Mahitaji kwa ajili ya muunganiko wa te-

knolojia, faida na hasara zake (mf. ma- hitaji 

ya O&M)

 i Muundo wa menejimenti na taasisi, wajibu 

na majukumu, na taratibu za kimkataba

 i Mtaji na gharama za uendeshaji, mifumo 

ya fedha na bajeti iliyokadiriwa

 i Kujenga uwezo na mahitaji ya mafunzo 

 i Athari kwa mazingira

 i Kila tukio linapaswa kuchunguzwa kwa 

pamoja na mahitaji kwa ajili ya mazingira 

wezeshi. Kama kipengele cha tukio hakikidhi 

mahitaji, kitapaswa ama kutumika au shughuli 

zina- paswa kufanyika ili kutengeneza mashar-

ti yanayokosekana. Ubora, upungufu na athari 

za mifumo iliyochaguliwa kabla unapaswa 

kutathminiwa. Ni muhimu kuwahusisha wadau 

muhimu katika tathmini, kwani wanaweza 

kuchukua majukumu na wajibu wa mfumo. 

Pia, ni muhimu wadau wapewe taarifa sahihi. 

      

Mwishoni mwa awamu hii, inapendekezwa 

kuandaa warsha ya kuthibitisha pamoja na 

wadau wote muhimu, ili kuwasilisha rasmi na 

kwa umma uamuzi uliochukuliwa. Kutokubalia- 

na kokote kwa wadau muhimu na/au wenye 

ushawishi kunapaswa kushughulikiwa kabla 

ya warsha ya umma. Ripoti ya upembuzi yak- 

inifu inapaswa kueleza wazi nani atakayekuwa 

mdau mkuu wa awamu inayofuata. Kwa sababu 

hii, inapendekezwa katika hatua hii kutathmini 

tena masilahi na ushawishi wa wadau muhimu 

kulingana na uchaguzi uliohalalishwa. 

 

5.1.3 Uchaguzi wa Eneo na Teknolojia
Hatua ya kwanza katika mipango ya kiufundi 

ya DEWATS kwa kiwango kidogo ni uchaguzi 

wa eneo. Eneo lisilo sahihi lina uwezekano wa 

kuathiri vibaya uendelevu wa muda mrefu wa 

huduma. Wanasiasa, wamiliki wa ardhi, wana 

mipangomiji, wakazi, watendaji na watumiaji 

wote wana uwezekano wa kuwa na vipaumbele 

na mahitaji tofauti kuhusu mahali panapofaa 

kuweka miundombinu. Uamuzi unaweza kuwa
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na upendeleo mkubwa. Msukumo wa kisiasa 

kwa ajili ya nafasi iliyopo unaweza kuwa na 

msukumo mkubwa kwa kile kinachoonekana 

kufaa kwa ajili ya watumiaji na jamii wenyeji. 

Maeneo muhimu na yaliyopo yanahitaji kubai- 

nishwa kwa majadiliano na kutembelea eneo 

pamoja na wadau muhimu.

Kwa hivyo, teknolojia inayofaa zaidi ni teknolo- 

jia ambayo ina unafuu kiuchumi, endelevu 

kimazingira na inayokubalika kijamii. Uamuzi 

kuhusiana na mchakato wa kutibu majitaka 

unaopaswa kufuatwa na kuwasilishwa kuto- 

kana na uwiano wa:

 i Upembuzi yakinifu wa kiufundi (unao- 

tosheleza katika lengo la kutibu)

 i Unafuu wa kiuchumi kwa ajili ya jamii 

 i Kukubalika kijamii na kiutamaduni

 i Vipengele vya kisheria

 i Uendelevu wa mazingira

Hakuna kanuni ya jumla kwa ajili ya suluhisho 

bora katika uchaguzi wa eneo na teknolojia. 

Kupanga mchakato wa ufanyaji uamuzi, vi- 

gezo na umuhimu vinaweza kuchagizwa na 

sababu mbalimbali na kuchanganuliwa katika 

Uchambuzi wa Vigezo Mbalimbali vya Uamuzi, 

ili uchaguzi uongoze katika mbadala unaofaa 

zaidi. Uzoefu na busara wakati wa kufikiria 

umuhimu unaohitajika wa kila kipengele 

cha kiufundi ni muhimu. Wakati eneo la ki- 

uchumi ni muhimu, inatakiwa kukumbukwa 

kuwa mawazo mazuri sio wakati wote ni yale 

yanayowasilisha gharama ndogo kabisa kati- 

ka utafiti wa kiuchumi na fedha. Jedwali Na. 

24 linaorodhesha sababu za msingi ambazo 

zinashawishi uchaguzi wa eneo na teknolojia.

5.1.4 Kuzuia Mafuriko
Mipango na usanifu (ikijumuisha uchaguzi 

wa eneo na teknolojia) wa DEWATS inapaswa 

kuzingatia kinga dhidi ya mafuriko. Kila mtam- 

bo wa kusalimishia lazima uwekwe mahali 

ambapo hapafikiwi na mafuriko au vinginevyo 

ulindwe dhidi ya mafuriko, na unafikika kwa 

njia ya barabara inayopitika katika misimu 

yote.

Mitambo inayotumika katika mchakato wa 

kutibu majitaka inapaswa kuwekwa katika 

eneo lenye mwinuko wa zaidi ya usawa wa 

mafuriko kwa miaka 100 au vinginevyo ulindwe 

kikamilifu dhidi ya uharibifu wa mafuriko kwa 

miaka 100. Mitambo mipya iliyojengwa 

Sababu zinazoshawishi E T Sababu zinazoshawishi E T

Ardhi Za kijamii/utamaduni T

Kuwapo kwa nafasi/ardhi Matakwa ya mtumiaji/kukubalika kijamii na 
kiutamaduni

Sifa za udongo na maji ya ardhini Utayari wa jamii na uwezo wa kulipa na kuun- 
ganishwa katika mfumo wa kutibu majitaka

Umbali kutoka mahali panapozalisha 
majitaka na mtambo wa kutibu majitak

Ujuzi na uwezo kwa ajili ya utekelezaji na 
uendeshaji

Mandhari Udhibiti wa kero

Hatari ya mafuriko Shuguli zinazohusiana na mchakato

Teknolojia/vifaa/ Miundombinu iliyopo Bidhaa za mwisho zinazotakiwa

Upatikanaji na hali ya teknolojia iliyopo 
ya usafi wa mazingira, uunganishaji wa 
mabomba ya majitaka na mifumo iliyopo 
ya usimamizi wa majitaka

Kuzingatia usimamizi

Upatikanaji wa vifaa katika maeno yanayo- 
husika na gharama zake Madhara katika mazingira na afya ya umma

Uthabiti wa teknolojia inayohitajika na 
iliyopo  Uzalishaji wa tope na ubora wake

Mahitaji ya ujenzi Mahitaji ya Q&M

Kuwapo kwa barabara Afya na Usalama

Upatikanaji wa umeme Msaada wa serikali/ AISE

Finance Programu au Mikakati inayohusiana na usafi 
wa mazingira

Financial resources Sheria, kanuni na viwango

O&M costs Upatikanaji wa Data

Capital costs Ramani, tawimu, utafiti, n.k.

Expenses for wastewater (tariffs) Maji na Majitaka

Population Sifa za majitaka: Wingi na ubora

Population and households in coverage 
area

Upatikanaji wa maji, uhakika wa usambazaji 
na kiwango cha matumizi

Number of enterprises and institutions  
in coverage area

Viwango vya majitaka kwa ajili ya kutiririshwa 
na kutumika tena

Jedwali Na. 24: Mambo yanayoshawishi uchaguzi 
wa eneo (E) na teknolojia (T)
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inapaswa kuendelea kufanya kazi wakati wote 

katika kipindi cha mafuriko kwa miaka 100.

5.1.5  Mipango ya Utekelezaji ya 
Maendeleo ya Mradi

Kwa kuzingatia uchaguzi uliothibitishwa katika 

awamu zilizopita, mpango wa utekelezaji un- 

aweza kuandaliwa. Mpango huo wa utekelezaji 

unapaswa kujumuisha vipengele vifuatavyo:

 i Usanifu wa kina wa mfumo wa kutibu ma- 

jitaka na michoro

 i Gharama za mahitaji ya ujenzi (BOQs) na 

mipango ya ununuzi

 i Ufafanuzi wa kina wa majukumu na wajibu 

katika mfumo mpya na hadidu za rejea

 i Mpango wa usimamizi wa O&M pamoja na 

utengaji unaoeleweka wa gharama, majukumu 

na mahitaji ya mafunzo

 i Mkataba wa maandishi baina ya wadau, 

taratibu za kupata fedha na za kitaasisi

 i Mkakati kwa ajili ya kudhibiti (M&E) na 

utekelezaji, ikijumuisha kiwango cha udhibiti, 

njia zinazohitajika na vikwazo

 i Mipango ya kujenga uwezo na ubainishaji 

wa mahitaji ya rasilimali watu na uchaguzi wa 

uzalishaji wa ajira

 i Ufafanuzi wa mikataba na michakato ya 

zabuni

 i Mkakati wa M&E kwa ajili ya awamu ya 

utekelezaji

 i Muda wa kutekeleza kwa awamu tofauti, 

hatua muhimu na bajeti yenye vipengele vya 

utekelezaji

O&M isiyoridhisha mara nyingi ni sababu ya 

kushindwa katika miradi ya kutibu majitaka na 

hivyo, mpango wa kusimamia O&M ni muhimu 

sana. Mpango mzima wa utekelezaji unapaswa 

kuwasilishwa, kujadiliwa na kuthibitishwa ka- 

tika warsha itakayofanyika pamoja na wadau 

wote muhimu. Wadau muhimu wanapaswa 

kutathminiwa tena kulingana na ufafanuzi wa 

majukumu na wajibu. Warsha kadhaa zinaweza 

kuhitajika hadi maafikiano yatakapofikiwa. 

Wakati wa awamu hii ya mradi vibali vyote 

vinavyohitajika kisheria vinatakiwa kupatika- 

na. Aidha, tathmini ya athari kwa mazingira 

inapaswa kufanyika katika hatua hii, kama 

itahitajika..

5.2 Utekelezaji
Awamu hii kimsingi inahusu kutafsiri mpan- go 

wa utekelezaji katika kazi zilizopangwa

ambazo hatimaye zitakuwa mikataba kwa ajili 

ya utekelezaji wa DEWATS. Taratibu mbal- 

imbali zinatumika kwa ajili ya utekelezaji 

wa mipango, jambo la kawaida kabisa kwa 

wakandarasi wa sekta binafsi ambao wana- 

jikita katika tenda na zabuni za ushindani.

Sambamba na mchakato huu, wadau wanapas- 

wa kuwa wamejipanga kulingana na mpango 

wa utekelezaji. Kama itahitajika, muundo wa 

kisheria na kimamlaka unapaswa kufuatwa 

au kuambatishwa na sheria ndogo. Kulingana 

na mahitaji yaliyobainishwa, kujenga uwezo 

kunapaswa kufanyika kwa ajili ya uhamishaji 

mzuri wa majukumu na wajibu. Umma una- 

paswa pia kuwa na taarifa nzuri za kutosha 

au hata kushirikishwa katika shughuli na 

uboreshaji unaofanyika katika manispaa zao. 

Hii itaongeza uelewa na hali ya umiliki ambao 

utashirikishwa kwa umma na mamlaka. Kabla 

ya uzinduzi wa mtambo wa kutibu majitaka, 

mahitaji ya uwezo, udhaifu na mafunzo kwa 

wadau muhimu yanapaswa kutathminiwa tena. 

Katika hatua hii bado kuna muda wa kuandaa 

mafunzo zaidi na kufanya mkakati wa kujenga 

uwezo.

5.3 Kukabidhi na kuanza
Baada ya kukamilisha kazi ya ujenzi na kuhakik- 

isha mitambo yote ya mfano ya kutibu haipitishi 

maji, mfumo mzima ukijumuisha miundombinu 

na wadau wanahitaji awamu ya kuanza kwa 

ajili ya kuzoea mazingira. Wakati wa awamu 

hii, majukumu yote yanakabidhiwa kutoka kwa 

wakandarasi na wanamipango kwenda kwa 

wamiliki wa mfumo. Menejimenti na watendaji 

watapokea kazi zote na kuanza uendeshaji.

Wadau watahitaji muda wa kuzoea wajibu na 

majukumu yao mapya, na baadhi ya mabadiliko 

yatahitajika kwa miezi michahche ya mwanzo 

ya uendeshaji. Msaada kutoka kwa timu ya 

mradi ni wa muhimu katika awamu hii. Katika 

kipindi hiki nyaraka zote zinazohusika zina- 

kabidhiwa kwa mmiliki wa mtambo. Japoku- 

wa mfumo unakuwa unafanya kazi, mshauri 

mwelekezi atakuwa bado yupo kusaidia kuanza 

kwa mchakato na kutatua changamoto zina- 

zojitokeza. Ndani ya miezi sita ya mwanzo ya 

uendeshaji, wakandarasi kwa ujumla wanawa- 

jibika kwa uharibifu (kipindi cha matarajio). 

Mwisho, sherehe za uzinduzi zinaweza kupang- 

wa. Tukio hilo linaweza kuvuta hisia ya umma 

na kuongeza uelewa, na pia linaweza kuwa.

na ushawishi chanya kwa wafanya uamuzi 

wa taasisi.

Wingi wa vichafuzi katika majitaka utakuwa 

wa kiwango cha juu katika mashimo ya maji-

taka wakati wa awamu ya kuanza. Wastani wa 

kipindi cha kuanza (unatafsiriwa kama kipindi 

kabla ya wingi wa majitaka yaliyotarajiwa) kwa 

mashimo ya majitaka ya DEWATS ni miezi mi-

tatu hadi sita. Ufanisi wa kutibu unategemea 

kuwapo kwa bakteria wengi kwenye mashimo 

ya majitaka. Kuweka dawa ya kuua wadudu 

kwenye Shimo la kutengeneza gesi asilia, 

ABR na AF yenye tope la zamani (mf. kutoka 

katika mashimo ya majitaka) kunapunguza 

kipindi cha kuanza. Kimsingi, ni faida kuanza 

na robo ya mtiririko wa kila siku na majitaka 

yenye kiasi kidogo cha vichafuzi. Kiwango cha 

uingiaji kinapaswa kuongezeka taratibu kwa 

miezi mitatu. Hii in- atoa muda wa kutosha 

kwa bakteria kuzaliana kabla takangumu haz-

ijaondolewa. Kwa kuanza na kiwango kikubwa 

cha majitaka kutachelewesha kukamilika kwa 

kutibu.

5.4  Uendeshaji na Matengenezo 
(O&M)

Changamoto katika O&M ni moja kati ya sa- 

babu za kushindwa kwa DEWATS. Upembuzi 

yakinifu wa O&M ya kutosha ni matokeo ya 

ubora wa mipango, usanifu na utekelezaji. 

“Uendeshaji” unamaanisha shuguli zote  

zinazotakiwa kuhakikisha kuwa DEWATS in- 

atoa huduma ya kutibu kama ilivyosanifiwa na 

“matengenezo” yanamaanisha shughuli zote 

ambazo zinahakikisha miundombinu inafanya 

kazi kwa muda mrefu. Kuwa na wafanyakazi 

wenye ujuzi wanaofanya kazi hizi kwa wakati 

na kulingana na utendaji mzuri wataongeza 

ufanisi wa DEWATS na kuhakikisha ufanyaji 

kazi wa muda mrefu. Mchango wa fedha, 

ufundi na usimamizi unahitajika ili kuhakiki- 

sha uendeshaji endelevu na hata kurahisisha 

DEWATS. Taratibu ambazo zinaanzisha namna 

huduma na vifaa vya kutibu vinavyotumika 

zimeandikwa katika mipango mbalimbali ya 

O&M, programu za ufuatiliaji, ripoti, vitabu vya 

kutunzia kumbukumbu, na mipango ya afya na 

usalama, ambayo inaeleza hatua kwa hatua 

kazi ambazo wafanyakazi wanatakiwa kuzi- 

fanya ili kuhakikisha ufanyaji kazi wa muda 

mrefu wa DEWATS. Mpango wa usimamizi wa 

O&M ambao uliandaliwa wakati wa awamu ya 

mpango wa mradi – na kwamba lazima ufuatwe 

kwa makini na unapaswa kujumuisha:

 i Kazi za O&M zinazojumuisha shughuli 

za kila siku, matengenezo ya kuzuia (ukaguzi 

na matengenezo ya vipindi mbalimbali) na 

matengenezo ya haraka (urekebishaji)

 i Orodha ya nyenzo na vifaa pamoja na 

maelekezo

 i Taratibu, kanuni za usalama na vifaa

 i Gharama za O&M

 i Kazi za kiutawala zikijumuisha utunzaji

 i wa hesabu, kukusanya ada, uandaaji wa 

bajeti ya mwaka, kuwalipa wafanyakazi na 

kushughulikia malalamiko

 i Taratibu za Ufuatiliaji na uchaguzi wa 

sampuli

 i Taratibu za kutoa ripoti

 i Majukumu ya pande zote zinazohusika 

 i Shughuli za mafunzo kwa watu 

wanaohusika

Wakati wa shughuli za M&E, iligundulika kuwa wa- 
tendaji 8 tu kati ya 21 walikuwa wamepata mafunzo ya 
kutosha, na katika matukio mengi hakukuwa na nyezo 
za kutosha kwa ajili ya O&M. Kutokana na matokeo 
hayo, mambo yafuatayo yanapendekezwa:

• Mafunzo ya mara kwa mara yaliyoboreshwa yana- 
paswa kutolewa kwa watendaji.

• Nyenzo za O&M lazima zitolewe mara kwa mara 
katika eneo na shughuli kama za uzibuaji na ukarabati 
wa vyoo vilivyobomoka lazima ufanyike ili kuhakikisha 
kunapatikana huduma za kutosha kwa watumiaji
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5.4.1 Uendeshaji
DEWATS inahitaji taratibu zinazoeleweka za 

uendeshaji. Taratibu za uendeshaji zinapaswa 

kuzingatia vipengele vyote vinavyozingatia 

mazingira (mf. sifa za majitaka, sheria za nchi, 

hali ya hewa). Mipango ya O&M inapaswa kuju- 

muisha mwongozo wa uendeshaji unaoendana 

na eneo linalohusika wenye taarifa zifuatazo: 

 i  Michoro ya kihandisi na vipimo vya 

DEWATS

 i Mgawanyo wa majukumu

 i Ufanyikaji wa kila shughuli

 i Taratibu za uendeshaji na nyenzo zina-

 i zohitajika kufanya kila kazi

 i Kemikali na vitu vingine vinavyotumikav     

inavyohitajika pamoja na wasambazaji wake, 

uhifadhi na matumizi

 i Hatua za usalama zinazohitajika

 Sura hii inazingatia maudhui yaliyoandaliwa kutokana na machapisho yaliyoorodheshwa hapo 
chini: Kwa taarifa zaidi kuhusu O&M ya DEWATS, nyaraka zifuatazo zinapaswa kusomwa:
1.  Simwambi, A., Tembo, M., & Wolter, D. (2016). DEWATS Engineers Operations, Mainte-
 nance & Management Manual. WAZASA; BORDA.
2.  BORDA. (2008). Operational Tasks for the Upkeep of Decentralised Wastewater
 Treatment System (DEWATS). Bangalore, India: CDD Society.
3.  Leitao, R., van Haandel, A., Zeeman, G., & Lettinga, G. (2006). 3. The effects of oper-
 ational and environmental variations on anaerobic wastewater treatment systems: A r  
 eview. Bioresource Technology, 1105 – 1118.

 i Muundo wa uongozi, mgawanyo na usi- 

mamizi wa majukumu ya kiutawala

 i Taarifa ambazo zinatakiwa kufuatiliwa 

na kurekodiwa

 i Mahitaji ya dharura na yasiyokuwa ya 

uendeshaji wa kila siku   

      

Taratibu zote zilizotolewa katika mwongozo wa 

uendeshaji zinapaswa kufuatwa ili kuhakiki- 

sha ufuataji wa sheria na viwango vya nchi. 

Utendaji na muda wa huduma ya DEWATS wa 

kiasi kikubwa unategemea kazi za msingi za 

uendeshaji zilizofanyika katika miundombi- 

nu ya kaya kama vile, vyoo, njia za majitaka, 

mashimo ya majitaka na majiko ya gesi asilia. 

Uendeshaji wa DEWATS pia unajumuisha kazi 

kama vile matumizi mazuri ya vyoo na gesi 

asilia. Muhtasari wa kazi za uendeshaji na 

utokeaji wake vimewasilishwa katika Jedwali 

na. 25.

Jedwali Na. 25: Kazi za UendeshajiKazi za uendeshaji

Miundombinu Kazi Kipindi (dafaa)
Multiple Modules Kuondolewa kwa taka ngumu katika mashimo 

yote ya majitaka, mitambo, njia za kuingilia, 
njia za kutokea na mifumo ya majitaka

Kila mwezi, na mara kwa mara pale kiasi 
kikubwa kinapotokea

Kuondolewa kwa taka zinazoelea na mafuta 
katika mashimo ya majitaka, mitambo, 
machujio ya mafuta, njia za kuingilia na njia za 
kutokea.

Kwa mwezi, pale kiasi kikubwa kinapotokea, 
kutegemeana na sifa za majitaka

Kutibu zaidi na utupaji wa taka ngumu Kila zinapoondolewa katika mtambo wa 
kusalimishia

Upakaji wa oili kwa vitu vinavyohamishika 
kama vile vitasa, milango na mishikio ya 
mifuniko ya mashimo ya majitaka

Kila mwezi

Kusafisha na kutunza eneo (mf. utunzaji wa 
uoto)

Kila wiki

Uziduaji na kutibu zaidi na/au utupaji/kutumi- 
wa tena kwa bidhaa za mwisho

Kutegemeana na utumiaji tena/utupwaji

Usimamizi na utunzaji wa kumbukumbu za 
kiasi cha vifaa

Kila wiki

Usafishaji wa filta za chembechembe Mara moja kwa miezi sita, kutegemeana na 
sifa ya majitaka

Machujio, Chemba ya 
mchanga na chujio 
ya mafuta

Kusafisha chujio la takangumu Kuondolewa 
kwa mchanga

Kila siku Kila siku Kila siku

Kuondolewa kwa mafuta na vingine 
vinavyoelea

Pamoja na kuondolewa (kila siku)

Kutibu na/au utupwaji wa vitu vilivyochujwa na 
vitu vingine vilivyotolewa

Daily

Treatment and/or disposal of screening 
material and other removed material

With removal (daily)

Shimo la kutengen- 
ezea gesi asilia na 
Matumizi

Pondaponda na kukoroga mabaki yanay- 
otokana na mimea na wanyama yanayoelea 
kwenye maji

Kila wiki, na kutegemeana na (vitu 
vilivyowekwa)

Ikitokea kumewekwa taka ngumu zinazotoka- 
na na mimea na wanyama, pondaponda na 
koroga

Kila wakati zinapowekwa

Kuruhusu maji kutoka katika vizuizi vya maji 
Kusafisha bana za gesi asilia

Kila wiki

Matumizi au utupaji wa gesi (uchomaji) Kila mwezi Endelevu (kila siku)
Gas utilisation or disposal (combustion) Continuously (daily)

CW/PGF Utunzaji wa uoto Kila mwezi
Kuondoa majani, udongo na takangumu 
zilizojikusanya juu ya chujio

Kila mwezi

Chujio la mchanga la 
wima

Kuondoa majani, udongo na takangumu 
zilizojikusanya juu ya chujio

Kila mwezi

Mfumo wa usam- 
bazaji wa majitaka 
yaliyosalimishwa

Kuondoa magugu, majani na taka nyingine Kila mwezi

Shimo la Kukaushia 
tope

Kudhibiti utiririkaji wa maji kupitia chemba za 
udhibiti

Kila mwezi
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Kazi za uendeshaji

Miundombinu Kazi Kipindi (dafaa)
Sludge Drying Bed Maandalizi ya shimo na njia za kukaushia Pamoja na kuondoa tope Kila mwezi

Utunzaji wa uoto Wakati wa kuondoa tope Wakati wa kuondoa 
tope

Kujaza shimo kwa tope Wakati wa kuondoa tope Kila wiki
Kudhibiti utiririkaji wa tope na usambazaji wa 
tope katika shimo la kukaushia

Kulingana na mahitaji

Kusafisha njia za kupitishia tope Kufuatilia 
mchakato wa ukaushaji

Kulingana na mahitaji

Kufungasha udongo uliokaushwa, kusafirish-
wa na kuhifadhiwa

Weekly

Matumizi ya moja kwa moja ya udongo, 
kuandaa usafiri kuelekea eneo la uzikajitaka la 
manispaa au kuuza kwa kampuni binafsi kwa 
ajili ya kutumika tena

On demand

Direct utilisation of soil conditioner, 
organisation of transport to municipal landfill 
site or sale to private company for reuse

On demand

5.4.2 Maintenance
una aina mbili za shughuli za matengenezo: 

matengenezo ya kuzuia uharibifu na maten- 

genezo ya baada ya kuharibika. Matengenezo 

ya kuzuia uharibifu yanajumuisha kazi zote za 

kila siku au zilizopangwa zinazotakiwa kuu- 

weka mtambo katika hali ambayo uendeshaji 

unaweza kufanyika kwa ufanisi. Matengenezo 

ya baada ya uharibifu yanajumuisha shughuli 

zote zinazokusudia kurejesha mtambo au kifaa 

katika hali yake ya kawaida ya kufanya kazi 

baada ya kushindwa kufanya kazi au kuharibi- 

ka. Kazi za matengenezo zinaweza kufanywa 

na watendaji au wataalamu, kulingana na 

uwezo wa mtendaji na mkakati wa O&M. Ni 

muhimu kwamba kazi na watu wanaohusika 

wabainish- we wazi na kuorodheshwa kwa kila 

mfumo wa kusalimishia majitaka. Programu 

zilizopangil- iwa vizuri za matengenezo ya 

kuzuia uharibifu mara nyingi zinaweza kupun-

guza kuharibika katika hali ya dharura, ambao 

mara nyingi ni gharama kubwa na unakuwa 

na ugumu zaidi. Kuharibika kwa vifaa vya 

DEWATS kunaweza kusababisha kushindwa 

kwa mfumo mpana. Kwa hiyo, kila kifaa cha 

DEWATS kina mah- itaji yake maalumu ya 

matengenezo ya kuzuia

kuharibika ambayo yanahitaji ufafanuzi wa 

kina katika mpango wa matengenezo ikijumui-

sha kazi, muda wa matengenezo, na taratibu za 

hatua kwa hatua kwa ajili ya kukamilisha kazi, 

ikijumuisha pia ukaguzi. Ukaguzi wa vitu halisi 

unaofanyika kila baada ya muda uliopangwa 

ni muhimu, pale viashirio muhimu kama vile 

mtiririko wa maji katika chemba za kudhibiti, 

nyaya zilizokatika, zege lililovunjika, kutoka 

kwa rangi na mabomba mepesi kuvunjika 

yakaguliwe ili kubainisha mahitaji ya maten-

genezo ya kabla ya kuhaharibika. Orodha ya 

kazi za kawaida za ukaguzi imeonyeshwa 

katika Jedwali Na. 26.

Mpango wa matengenezo unapaswa kuongoz-

wa na muktadha wa eneo na taarifa ya ufuatil-

iaji wa mali mahususi. Kwa mfano, DEWATS za 

Ukanda wa Pwani, zinaweza kuhitaji upakaji 

wa rangi wa mara kwa mara na udhibiti wa 

kutu kutokana na hali ya kiwango cha juu cha 

chumvi katika hewa ukilinganisha na mtambo 

huohuo ulioko Ukanda wa Bara. Taarifa za kina 

za kazi ya matengen- ezo zinajumuisha vifaa, 

nyenzo, zana na muda unaohitajika kwa ajili ya 

kukamilisha kazi. Mara kazi itakapokamilika, 

taarifa za kina za kazi

Kazi za ukaguzi wa mara kwa mara 
 Miundombinu Kazi Kipindi (dafaa)
Multiple Modules Fuatilia utiririkaji na ubora wa majitaka yanayoingia na 

kutoka (mf. tope, rangi, harufu)
Kila wiki

Kagua mtambo wa kutibu kwa ajili ya uharibifu wa 
jingo

Kilamwaka

Kagua na funua mifuniko ya mashimo ya majitaka, 
weka katika hali ya kufikika kila wakati

Kila mwezi

Kagua kiwango cha maji katika mashimo Kila wiki
Kagua mtiririko huru wa majitaka katika mfumo wa 
majitaka, njia za kuingilia, njia za kutokea, na katika 
njia za kusambazia za Mitambo yote ya DEWATS

Kila mwezi

Kagua pampu, ondoa majani yaliyokusanyika, tope or 
other solids

Kila wiki

Shimo la kutengeneza 
gesi asilia

Kagua mabomba ya gesi kama yanavuja Mara moja kwa miezi 3 

Kagua ujazo na msukumo wa gesi Mara moja kwa miezi 3

Jedwali Na 26: Kazi za ukaguzi wa mara kwa mara

zinapaswa kuingizwa katika kitabu cha 

kumbu- kumbu au kanzidata ya matengen-

ezo ya vifaa, pamoja na ugumu uliojitokeza. 

Orodha ya kazi za matengenezo ya mara 

kwa mara imeonyeshwa katika Jedwali Na. 

27. Kama DEWATS itaendesh- wa vizuri na 

hatua za matengenezo ya kuzuia uharibifu 

zitafanyika kwa bidii, uwezekano wa kuhar-

ibika kwa mfumo utapungua na kuwa mdogo 

kabisa. Hata hivyo, kwa kuwa uharibifu 

hutokea katika kila mfumo wa uendeshaji, 

unaweza pia kutokea katika DEWATS. Mara 

utakapogundulika, uharibifu au viashirio vya 

kushindwa haupaswi kupuuzwa au kuonekana 

sio muhimu. Utatuaji wa matatizo unapaswa 

kufanyika kwa utaratibu mzuri kuonyesha 

au kutathmini sababu na matengen- ezo ya 

kudumu kutatua kushindwa kufanya kazi 

haraka iwezekanavyo ili kurejesha mfumo 

katika hali yake nzuri ya kufanya kazi. Kut-

ofanya kazi kwa DEWATS na sababu zake 

zimeorodheshwa katika Jedwali Na. 28.

5.5 Usimamizi
Sehemu muhimu ya mfumo unaofanya kazi 

vizuri ni usimamizi mzuri. Kwa kuwa kazi za 

usimamizi zinahitajika katika awamu zote za 

mradi, usimamizi hauwezi kuonekana kama 

awamu moja ya mradi ambayo inafanywa 

katika kipindi kimoja maalumu. Usimamizi 

wa DEWATS unaanza hata kabla ya mtam- 

bo kuanza kufanya kazi. Utekelezaji wenye 

mafanikio wa mradi unaanza na kuhakikisha 

kwamba washiriki wote wanakubali DEWATS 

na kuzingatia kuwa ni mbinu nzuri na inayofaa. 

Pale wadau wanapobainisha kikamilifu mradi, 

wanaleta utambuzi wa kiwango cha juu wa 

uwajibikaji binafsi kwa mfumo unaofanya kazi 

vizuri, na kazi zinazohusika zinafanyika kama 

inavyotarajiwa na kwa uhakika zaidi.
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Kazi za matengenezo ya mara kwa mara
 Miundombinu Kazi Kipindi (dafaa)
Sehemu Mbalimbali Tengenza mifuniko ya mashimo ya majitaka Iliyoharibika

Tengeneza milango, mageti na vitasa Vilivyoharibika
Tengeneza mfumo wa umeme na taa  Zilizoharibika
Tengeneza valvu za usambazaji wa maji ya 
kunywa na mabomba

Zilizovuja, zilizozoba, zilizoathiri-
wa na kutu n.k

Shimo Dhibiti kiwango cha tope, na kuondoa tope kadri 
inavyohitajika

Kila mwaka

Shimo la Majitaka Dhibiti kiwango cha tope, na kuondoa tope kadri 
inavyohitajika

Kila mwaka

Shimo la kutengenezea gesi 
asilia

Dhibiti kiwango cha chembechembe za tope zi-
nazozama, na kuondoa tope kadri inavyohitajika

Kila mwaka

ABR Dhibiti kiwango cha tope, na kuondoa tope kdri 
inavyohitajika

Kila mwaka

AF Dhibiti kiwango cha tope, na Kila mwaka
kuondoa tope kadri inavyohitajika Kama yameziba

Jedwali Na. 27: Kazi za matengenezo ya mara kwa mara

Jedwali Na. 28: Kutofanya kazi kabisa kwa DEWATS na sababu zake

 Ubovu Sababu
Upungufu katika ufanisi wa 
kutibu majitaka

Uingizaji usiofaa: Kiasi kikubwa mno cha vichafuzi na kutiririkia ndani kupita kiasi
HRT ndogo kutokana na kuzidi kwa mrundikano wa tope
Kuchafuliwa tena kwa majitaka yaliyosalimishwa kutokana mrundikano mkubwa wa 
utando wa uchafu katika shimo la kutengenezea gesi asilia au ABR
Mzunguko mfupi kutokana na kuvunjika kwa kuta zinazotenganisha au mabomba ya 
wima katika ABR au AF
HRT ndogo kutokana na mrundikano mkubwa wa taka katika chujio la AF
HRT ndogo kutokana na wingi wa mimea au kiwango kidogo cha maji katika PGF
Uchukuaji mdogo wa virutubisho katika PGF kutokana na ukuaji usiofaa wa mimea

Kutoka nje kwa maji katika 
eneo ambalo halikufikiriwa 
(mf.PGF iliyofurika

Kujaa kwa maji kutokana na kuingia kwa kiasi kikubwa
Kajaa kwa maji kutokana na kuzuiliwa, mf.na taka ngumu
Kuharibika kwa njia ya mfumo wa majitaka
Kuharibika kwa miundombinu

Kuharibika kwa vifaa vya jiko 
la gesi asilia

Kuharibika kwa sehemu iliyotengenezwa (stendi au bana)
Valvu kuwa ngumu sana kuizungusha
Valvu kulegea (uzungushaji wa valvu kuwa rahisi sana)

Ubora usiotosheleza wa 
moto na harufu ya gesi 
asilia

Kuingia kwa hewa nyingi mno
Kuvuja katika mfumo wa bomba, jiko au valvu

Sehemu zilizoziba katika jiko (jeti, bana, nozeli au valvu)
Hakuna au uzalishaji mdogo wa gesi asilia katika Shimo la kutengenezea gesi asilia
CKuziba kwa mfumo wa mabomba (chujio la maji, bomba, njia ya kutolea gesi)
Poti za bana ni ndogo sana
Jeti ni kubwa mno

Kutofanya kazi kwa DEWATS na sababu zake
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5.5.1 Ufuatiliaji na Tathmini (M&E)
 i Mtambo wowote wa kusalimishia maji-

taka una- paswa kufuatiliwa kwa karibu na 

kutathminiwa mara kwa mara. Matokeo ya 

M&E yatatumika kwa ajili ya marekebisho na 

maboresho ende- levu hata baada ya kuan-

za kufanya kazi. Aidha, kusambazwa kwa 

mafunzo yaliyofundishwa ni muhimu kwa 

ajili ya kusaidia maendeleo ya siku zijazo na 

maboresho. Ufuatiliaji wa utendaji wa mfumo 

unapaswa kufanyika ili kuhakikisha:  

 

 i Uthabiti kiufundi

 i Kuridhika kwa wadau

 i Kufuata kanuni na kupata leseni

 i Kurejesha gharama na kujitegemea kifed-

ha      

      

Pamoja na haya vipengele vifuatavyo, vina- 

paswa kufuatiliwa:    

 

 i Mipango na usanifu: kuidhinishwa na    

mamlaka za maeneo na ulipiaji wa vibali vyote 

vya kisheria (mf. kibali cha ujenzi na Tathmini 

ya Athari kwa Mazingira (EIA))

 i Utekelezaji: kusimamia ujenzi

 i Ufanisi wa kutibu: Mtendaji kudhibiti na 

kutumia mchakato wa kutibu

 i Ufuatiliaji wa mtendaji: unafanywa name-

nejimenti au mmiliki wa DEWATS

 i Ubora wa majitaka: unafanywa na chombo 

huru cha ufuatiliaji ili kutekeleza viwango vya 

majitaka

 i Mradi mzima wa DEWATS: kutathmini 

kufaa na ufanisi wa mradi   

      

O&M ya DEWATS inahitaji uelewa wa kina wa 

mchakato wa kutibu na mahitaji ya utendaji. 

Uelewa huu haupaswi kujikita katika taarifa 

za kinadharia kuhusu tara- tibu za kutibu na 

mtindo wa teknolojia, lakini pia katika taratibu 

za ufuatiliaji wa ufanisi wa kutibu ambazo 

zinahitaji mipango mahususi, miundombinu 

(mf. maabara), wafanyakazi na fedha. Progra- 

mu hii ya ufuatiliaji inapaswa kupangiliwa 

ili kuwapatia watendaji taarifa ya kutosha 

kwa ajili ya kuendelea kusimamia ufanisi wa 

mtambo na kudhibiti ubora wa maji- taka. 

Aidha, chombo huru cha ufuatiliaji kitafuatilia 

ubora wa majitaka ili kufuata viwango vya 

majitaka. Programu hizi za ufuatiliaji zinaweza 

kujumuisha njia mbalimbali kama vile:

 i Kuona au kuhisi: zikijumuisha kushuhudia 

kwa macho hali ya DEWATS kama kuziba na 

kuharibika, kuvuja, harufu, usafi wa mazingira 

yanayozunguka DEWATS

 i Vipimo vya majitaka vya DEWATS: vinaju- 

muisha tepe za kupimia au vifaa ambavyo 

vinaweza kutumika eneo la tukio (ugani) kwa 

ajili ya kupimia PH, oksijeni iliyoy- eyuka au 

joto

 i Upimaji wa sampuli maabara (ama kati-

ka eneo la tukio au nje ya eneo): ikijumuisha 

vipimo vya COD, BOD, TSS, amonia, ni- trate, 

fosfeti na FC     

      

Ufuatiliaji ni gharama kubwa na unatumia 

muda. Mpango wa ufuatiliaji ulioandikwa 

ni muhimu. Unawasaidia watendaji na watu 

wengine wanaohusika katika ukusanyaji na 

utunzaji wa data zinazohitajika, zinazofaa na 

sahihi. Mpango huu unalenga katika maswali 

yafuatayo:     

 

 i Kwa nini taarifa hizi zinahitajika?

 i Taarifa zipi zitakazopatikana?

 i Kwa namna gani na wakati gani data au 

sampuli zilikusanywa uwandani?

 i Nani aliyezikusanya?   

      

      

Pamoja na kufuatilia ufanisi wa kutibu, mradi 

mzima utafuatiliwa na kutathminiwa pia. 

Nyenzo iliyoanzishwa kwa ajili ya M&E ya 

miradi ya DEWATS ilijumuisha vigezo vilivyoo- 

rodheshwa hapo chini, ambavyo vinarejelewa 

kama Matamko ya Mabadiliko (SoC). Matamko 

ya Mabadiliko yanasaidia ufuatiliaji wa jumla 

wa vipengele vyote vya mradi wa DEWATS, 

kutojikita tu katika ubora wa majitaka bali 

katika vigezo vya maji. Matamko ya Mabadi- 

liko yafuatayo, zaidi ya kuzingatia mipango, 

usanifu na ujenzi, yanatumika katika nyenzo 

iliyopo ya ufuatiliaji ya DEWATS:

 i Huduma za usafi wa mazingira kuendeleza 

au kuboresha afya ya mazingira

 i Huduma ya usafi wa mazingira inaboresha 

hali ya maisha ya jamii

 i Teknolojia inayofanya kazi: Mfumo una-

fanya kazi kama ulivyokusudiwa.

 i Matunzo yanayofaa: Mfumo unatunzwa 

kama ilivyokusudiwa.

 i Mahitaji endelevu: Mfumo upo, unatumika 

kwa uwezo wake na unakubalika.

 i Usimamizi mzuri: Kuna chombo cha usi-

mamizi na mtendaji mzuri na anayewajibika.

 i Fedha endelevu: kuna mapato endelevu 

yanayotosheleza kulipia gharama za muda 

mfupi na muda mrefu.

5.5.2  Utunzaji wa kumbukumbu

Nyaraka zote zilizoandaliwa wakati wa mipa- 

ngo, usanifu na utekelezaji wa mfumo mdogo 

wa kutibu majitaka zinatakiwa kutunzwa vizuri 

na kupatikana kwa urahisi kwa wasimamizi 

wa mfumo. Programu nzuri za O&M kwa ajili 

ya DEWATS zinahitaji kumbukumbu sahihi 

kutunzwa katika shughuli zote za O&M, 

ufuatiliaji na hitilafu. Watendaji mara kwa 

mara hurejea kwenye rekodi ili kubainisha 

mabadiliko ya uendeshaji uliopita na matatizo 

ya uendeshaji yanayojirudia mara kwa mara, 

ili kupitia ufanisi wa hatua za kupunguza 

matatizo ambazo zinaweza kuwa zilitumika 

kurekebisha matatizo ya uendeshaji yaliyopita 

na kutumia taratibu za O&M. Kwa hiyo, rekodi 

hizi zinapaswa kupatikana kwa urahisi kwa 

watendaji wa DEWATS.

Baadhi ya mifano ya utunzaji wa kumbukumbu 

inayofaa kwa DEWATS inajumuisha:

 i Taarifa kuhusu uendeshaji wa DEWATS 

ikijumuisha rekodi za uendeshaji wa kila siku, 

kitabu cha kumbukumbu cha mtend- aji, ripoti 

ya wazi na karatasi ya maelezo ya uendeshaji 

wa mtambo wa kutibu

 i Rekodi za ushughulikiaji wa janga na 

utatuzi wa dharura

 i Rekodi za matengenezo ya kuzuia uhar- 

ibifu na kurekebisha zikijumuisha kitabu 

chakumbukumbu za matengenezo ya vifaa 

na ripoti za namna vifaa vilivyohifadhiwa

 i Ripoti za utekelezaji zikijumuisha data 

za ugani na uchambuzi na barua kutoka kwa 

viongozi wa udhibiti

 i Rekodi za wafanyakazi kama vile ratiba za 

wafanyakazi, muda wa kazi na ripoti za ajali 

kazini      

 

Aina ya rekodi na urefu wa muda ambao zi- 

tatunzwa kwa huduma mahususi itaamuliwa 

na ukubwa wa DEWATS, mahitaji yanayotakiwa 

ya udhibiti, na teknolojia zinazotumika. Kwa 

kuwa rekodi hizi ni nyenzo ambazo zinaweza 

kutumiwa na wafanyakazi kusaidia katika

uendeshaji wa kila siku wa mtambo, muhtasari 

wa taarifa unapaswa kutumiwa katika mpango 

wa O&M, na pia katika mipango ya upanuzi wa 

DEWATS au katika mtindo wa DEWATS mpya.

5.5.3 Ulinzi na Usalama wa Mtambo
DEWATS ni miundombinu muhimu na hivyo 

inapaswa kulindwa dhidi ya kuingia bila ruhu- 

sa na uharibifu kwa kuweka uzio kuzunguka 

mtambo na kuajiri walinzi. Wasimamizi wa 

DEWATS wanapaswa pia kujenga utamaduni 

wa ulinzi kwa kuweka miongozo ifuatayo:

 i  Kujumuisha ulinzi kama mada katika vikao 

na majadiliano ya wafanyakazi

 i Kuteua Ofisa Usalama wa Mtambo au ku- 

panga zamu kwa wafanyakazi wanaohusika i 

Kufuata sera na taratibu za usalama kila

 i mara na kwa usawal

 i Kutoa mafunzo ya ulinzi kwa wafanyakazi 

wote      

      

Kuna masuala mengi mahususi yanayohusu 

afya na usalama yanayohusiana na usa- 

firishaji, kutibu na utumiaji tena/utupaji wa 

majitaka. Kutokana na usimamizi mbaya wa 

majitaka, watendaji na jamii za wenyeji wapo 

katika hatari kubwa ya kukabiliwa na hatari 

za kimwili, kikemikali au kibiolojia. Miongozo 

ya afya na usalama inapaswa kuunda sehemu 

muhimu ya mpango wa O&M, lakini mara ny- 

ingi haipewi umuhimu wa kutosha. Kanuni 

za afya na usalama zinapaswa kufuatwa na 

uongozi wa DEWATS. Hatua za kuzuia kwa 

ajili ya kupunguza hatari za afya na usalama 

zinaweza kufuatwa kwa hiyari au, kufikiria 

kuwapo kwa hatua za utekelezaji mzuri, kupitia 

utambulishaji wa kanuni. Njia ya kwanza na 

nzuri ya kupunguza hatari ni kudhibiti kuku- 

tana na hatari zinazojulikana. Ikijumuisha: 



88 89A W A M U  Z A  M R A D I  W A  D E W A T S

 i Kutoa na kutumia vifaa vya kujikinga bin- 

afsi (PPE) vinavyofaa ili kuzuia kugusa moja 

kwa moja na kusiko kwa moja kwa moja kwa 

majitaka (mf. glavu, mavazi yanayofunikwa 

mwili, buti za mpira zenye soli ya metali, 

miwani na barakoa za usalama)

 i Kuandaa na kutoa mafunzo ya namna ya 

kutumia nyenzo zinazofaa kwa mazingira ya 

eneo Ili kudhibiti kugusana moja kwa moja 

na majitaka

 i Kutoa programu za mafunzo kuhusu 

Tararibu za Kawaida za Uendeshaji (SOP) 

ikijumuisha matumizi mazuri ya PPE, nyenzo 

na hatua za matumizi ya vifaa zinazohusiana 

na uangalizi wa afya binafsi zinashauriwa, 

ikijumuisha programu ya kutoa elimu ya 

kingamaradhi na dawa za minyoo. Kimsingi, 

utoaji wa dawa za minyoo unapendekezwa 

hususan kwa watendaji wanaohama kutoka 

katika utendaji usio salama kwenda utendaji 

salama.     

      

“Mpango wa Afya na Usalama” unabainisha 

hatua, utendaji na vifaa ambavyo vinapaswa 

kutumika na wafanyakazi wa DEWATS ili ku- 

fanya shughuli zao katika hali ya usalama. 

Mipango ya afya na usalama inaandaliwa 

hususan kwa ajili ya DEWATS lakini pia ina 

vipengele ambavyo vinafanana kwa DEWATS 

zote. Mada zifuatazo zinapaswa kujumuishwa 

katika mipango ya afya na usalama.

 i Hatua za PPE na usalama kwa ajili ya 

shughuli za O&M: Hizi zinajumuisha kinga 

ya kichwa, macho, mikono, miguu na uso, vifaa 

vya upumuaji salama (mf. barakoa za vumbi), 

na mavazi ya kujikinga mwili mzima.

 i Hatua za kudhibiti maambukizo na usafi: 

Hizi zinajumuisha elimu sahihi ya kukinga 

maradhi (mf. homa ya ini, pepopunda) na ku- 

fuata hatua za usafi wakati wote wanaposhika 

vifaa ambavyo vinaweza kuwa viligusana na 

kinyesi. Hii inajumuisha hususan matumizi ya 

vifaa vya kusafishia mara kwa mara, kubadili- 

sha mwenendo wa ulaji, unywaji au uvutaji wa 

sigara katika maeneo ambayo yamehifadhiwa 

au kuchakata majitaka au kemikali na kuripoti 

haraka kuhusu ugonjwa kwa msimamizi wa 

mtambo.

 i aratibu za mawasiliano ya dharura: Hii 

ina- jumuisha orodha ya mawasilano na tara-

tibu za dharura ambazo zinawekwa katika 

eneo ambalo wafanyakazi wanaweza kuliona 

kunapotokea dharura. Vifaa vya huduma ya 

kwanza lazima pia viwepo.

 i Kinga dhidi ya kudondoka na kuzama 

ma- jini: hii inajumuisha programu ya kuzuia 

kuzama ambayo hutoa vifaa vya usalama, 

bango la alama mbalimbali na mafunzo.

 i Ulinzi katika eneo la kuingilia: Hii inahusi- 

ana na maeneo yote ambayo yamewekewa uzio 

na yana uwezekano mdogo wa kuingia, kama 

vile matangi na visima vilivyokauka, ambapo 

hali ya upumuaji inaweza kuwa changamo-

to. Ili kuzuia ajali za maeneo yaliyowekewa 

uzio, programu ya “Kibali cha Kuingia Eneo 

lililowekewe Uzio” inatekelezwa katika mae-

neo ya DEWATS.

 i Usalama wa umeme na matumizi ya utara- 

tibu wa kuwasha na kuzima (LOTO): Hii inawa- 

fanya wafanyakazi kuwa salama wanapofanya 

shughuli za O&M katika vifaa vinavyotumia 

umeme. Utararibu wa kuwasha na kuzima un- 

ahakikisha kuwa kikataumeme katika chanzo 

cha umeme cha kifaa ambacho kinatakiwa 

kufanyiwa matengenzo, kinazimwa. 

5.5.4 Usimamizi wa Mali
Usimamizi wa mali ni mbinu ya jumla katika 

matengenezo ya DEWATS ambayo inatumia 

ufanisi wa muda mrefu wa mtambo kwa ghara- 

ma ndogo kadri iwezekanavyo. Gharama kamili 

ya muda wote wa mali inajumuisha:

 i Gharama za mtaji wa kununulia nakujengea 

 i Wafanyakazi wanaohitajika kwa ajili ya 

O&M

 i Vipuri kwa ajili ya matengenezo

 i Vitu vingine muhimu kama vile grisi au 

kemikali

 i Gharama za ubadilishaji wa kifaa mara 

kinapofikia mwisho wa matumizi yake

 i Jambo muhimu katika gharama kamili ya 

matumizi ni idadi ya vifaa ambavyo vinahita- 

jika kwa ajili ya uendeshaji wa muda mrefu. 

Vifaa hivyo vinapaswa kuwapo kwa kila eneo 

la DEWATS.

Iwapo DEWATS kadhaa zinategemea teknolojia 

au vifaa vinavyofanana, hifandhi moja inaweza 

kuandaliwa. Usimamizi wa mali ni muhimu 

kwa ajili ya DEWATS kubwa. Taarifa ifuatayo 

inapaswa kujumuishwa katika mpango wa 

matengenezo:

 i Hali iliyopo ya mali hizo

 i Kiwango ‘endelevu’ kinachohitajika cha

 i huduma

 i Mali ambazo ni muhimu katika utendaji 

endelevu

 i Gharama ndogo ya kudumu kwa mtambo

 i Mkakati wa muda mrefu wa ugharimiaji          

    

Bila kuwa na orodha ya mali, hakuna ulin-

gan- ishaji unaoweza kufanyika kwa gharama 

zavifaa au umuhimu wa mali. Vifaa ambavyo ni 

muhimu kwa utendaji wa DEWATS vinapaswa 

kubainishwa na kurejeshwa tena mara baada 

ya kutumika. Kwa hiyo, ni muhimu kuwa na 

mtoa huduma mwenye sifa ambaye ana mkata-

ba unaohakikisha anatoa huduma ya haraka.

5.5.5 Usimamizi wa Kiutawala
Kwa kuwa sehemu mbalimbali zinahusika 

katika kuendesha DEWATS, majukumu yan- 

apaswa kubainishwa, kufafanuliwa vizuri na 

kushirikishwa kuanzia mwanzo. Kwa kuwa 

ufanisi wa mfumo unakuwa mzuri tu kama 

walivyo wadau wake, ni muhimu sana kazi za 

washiriki zifanyike kwa makini. Kwa mfano, 

usimamizi mbaya unaweza kusababisha 

mbinu mbaya za uendeshaji miongoni mwa 

wafanyakazi, kutoelewana kwa vipaumbele 

vya kiufundi kwa wafanyakazi wa utawala, 

mawasiliano mabaya au matumizi mabaya ya 

fedha. Majukumu yote yanapaswa kurekodiwa 

katika mfumo wa maandishi ili:

 i  i Washiriki wajue majukumu yao mahususi 

i Kazi na hatua zinapaswa kukasimiwa na

 i kutekelezwa kwa haraka.

 Kwa maelezo zaidi na mapendekezo yanaweza kupatikana katika tovuti ya Usalama wa Afya 
Mahala pa Kazi (OSHA): www.osha.gov 

Katika 40% ya mifumo, mtendaji au 
chombo cha usimamizi hakiwezi kutoa 

taarifa zozote kuhusu wajibu wa mtendaji. 
Asilimia 33 tu wana nyaraka za maandishi 
zinazoeleza majukumu. Kimsingi, nyaraka 

za mradi kama vile miongozo ya O&M, 
michoro, na ripoti za mradi zilikosekana.

Kimsingi, usimamizi wa kiutawala 

unajumuisha:

 i Taratibu za Fedha: taratibu za fedha lazi- 

ma zifafanuliwe kwa uwazi kwa kuzingatia ma- 

hitaji ya uendeshaji. Gharama za uendeshaji 

zinapaswa kuwapo na kufuatiliwa, na bajeti 

irekebishwe kulinagana na gharama halisi. 

Masharti maalumu na taratibu za utawala 

zinapaswa kuwekwa kuhusiana na uharibi- 

fu na kushindwa kwa DEWATS. Taratibu za 

upatikanaji wa vifaa vidogovidogo na vifaa 

vya usalama zinapaswa kufanyika haraka, 

na fedha maalumu zinapaswa kuwapo kwa 

ajili ya matengenezo madogo madogo ili ku- 

hakikisha uendeshaji endelevu. Katika mfumo 

endelevu wa kutibu majitaka, jamii inapaswa 

kuweza kugharimia utekelezaji wa mfumo, 

uboreshaji wa mtaji unaohitajika kwa siku 

zijazo, uendeshaji na matengenezo muhimu 

ya muda mrefu.

Miradi mingi iliyotembelewa 
ilikuwa na changamoto ya 

fedha, kama vile kukosa fedha 
kwa ajili ya shughuli za O&M.

Matokeo ya shughuli za M&E ya mwaka 
2017 – tazama uk 44

Matokeo ya shughuli za M&E ya mwaka 
2017 – tazama uk 44
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 i i Usimamizi wa rasilimali watu (HRM): Hiki 

ni kipengele muhimu cha uendeshaji uliofan- 

ikiwa wa DEWATS yoyote. Mifumo ya wazi ya 

fedha inapaswa kufafanuliwa ili kuhakikisha 

kuwa wafanyakazi wa kutosha na wanaofaa 

wanapatikana ili kuendesha DEWATS. Mahitaji 

ya Rasilimali Watu yanaweza kuelezwa kwa 

kuzingatia sifa bainifu za washauri elekezi 

wanaosanifu, na mahitaji ya uendeshaji yal- 

iyogundulika wakati wa kipindi cha kuanza. 

Katika baadhi ya matukio, ambako shughuli 

za O&M zinaweza kuhusisha mbinu mahususi 

au rasilimali ambazo hazipo ndani, huduma 

za nje zinaweza kutumika. Bila kujali ukubwa 

wa DEWATS, wafanyakazi wanapaswa kuwa 

na majukumu na wajibu uliobainishwa ili ku- 

hakikisha uelewa wao wa jumla wa mahitaji 

ya kazi mahususi.

 i Idadi ya wafanyakazi, majukumu na wa- 

jibu: DEWATS inaweza kuwa na wigo mpana 

wa mahitaji ya wafanyakazi kutegemeana 

na ukubwa wa mtambo, ujazo wa kutibu na 

kiwango cha ujuzi kinachohitajika. Muundo wa 

utumishi ambao unaonyesha wazi majukumu 

na wajibu wa kila mfanyakazi pamoja na njia za 

mawasiliano ni nyenzo muhimu ya usimamizi 

na mafunzo ambayo inapaswa kufafanuliwa 

wakati wa awamu ya usanifu na mipango. 

DEWATS ndogo zaidi inaweza kuunganisha 

kazi na majukumu mbalimbali.

 i Uratibu: Mawasiliano mazuri yanapaswa 

kuhamasishwa kati ya O&M na kuwafuatilia wa- 

fanyakazi wa DEWATS tofauti katika mamlaka 

moja, pamoja na watoaji wa uamuzi. Mawasi- 

liano mazuri ya kutoka juu kwenda chini yan- 

ahakikisha kwamba wafanyakazi wa utawala 

wanaelewa vizuizi na mahitaji ya wafanyakazi 

wa O&M, na matokeo ya utoaji wa haraka wa 

vipuri na matengenezo ambayo yanahitajika ili 

kuhakikisha uendeshaji endelevu wa DEWATS. 

Mawasiliano ya wafanyakazi wa ngazi moja wa 

DEWATS katika maeneo tofauti yanaruhusu 

ubadilishanaji wa uzoefu na hivyo kusaidia 

katika matumizi ya taratibu. Vikao vya mara 

kwa mara (kila wiki au kila mwezi) vinapaswa 

kufanyika ili kuwezesha majadiliano kati ya 

wafanyakazi wanaendesha, wanaofuatilia 

na utawala kuhusu matatizo waliyokabiliana 

nayo na njia zinazoweza kuyatatua. Kama 

kampuni moja inasimamia DEWATS kadhaa, 

mtu mmoja anaweza kuteuliwa kuhakikisha 

udhibiti wa ubora na uwianishaji wa taratibu 

za O&M kwa mitambo yote. Hii itasababisha 

marekebisho ya taratibu na miongozo pamo- 

ja na kufuatiwa na uwekaji wa viwango kwa 

DEWATS zote zinazofanana, ili kuhakikisha 

utekelezaji unaofanana wa kanuni za usalama 

na taratibu za O&M.

Hakukuwa na klabu au 
kamati hai zinazowajibika 
kwa masuala ya usafi wa 

mazingira

Matokeo ya shughuli za M&E ya mwaka 
2017 – tazama uk. 44

Mtambo wa kutibu Topekinyesi, Mburahati, Dar es Salaam. Mtambo wa kutibu topekinyesi pamoja na Shimo la Gesi 
Asilia, ABR, AF na mfumo wa kusambazia maji uliopo ardhini uliosanifiwa na BORDA Tanzania na kugharimiwa na UKAID. 
FSTP inazalisha gesi asilia kwa ajili ya kupikia, na majitaka yaliyosalimishwa yanatumika kwa umwagiliaji wa mimea 
inayozunguka eneo la mradi.
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7   Kiambatisho
  Mifumo iliyopo eneo la kutibu Mifumo iliyopo nje ya eneo la 

kutibu
  Majitaka - Uunganishaji

wa kaya moja
Majitaka - Mfumo wa 
taasisi

Majitaka - Mfumo wa Jamii auku-
ndi dogo

Hatua   Shughuli  
    SOP 01: Mipango  

Kuanzisha 
mchakato

Kupata mradi (mbinu ya mteja)
Makubaliano ya awali (ikijumuisha makubaliano ya malipo kwa ajili ya upembuzi yakinifu)

Uzinduzi wa 
mchakato wa 
mipango

   

–  Ubainishaji na utambuzi wa sifa 
za wadau

–   Warsha ya uzinduzi: kuanzishwa 
kwa mchakato wa mipango

–  Uhamasishaji wa wadau na
kujenga uelewa
–  Tathmini ya mazingira ya eneo na
hali halisi

Tathmini ya 
kina ya hali 
halisi

 Kubainisha teknolojia ya mifumo inayofaa: 
- Uanzishaji na uchambuzi wa kina wa teknolojia ya mfumo 
- uchaguzi wa awali wa teknolojia 
- uchambuzi wa kina wa teknolojia

Kipaumbele 
cha mahitaji 
ya jamii na 
uthibitishaji

   

–  Kushirikisha jamii zilizochaguliwa
– Tathmini ya mahitaji, Wadau na
Ushiriki wa jamii
–  Maandalizi ya Mkabala wa Hatua
za Jamii
– Ubainishaji wa ardhi
– Kuamua kamati ya uendeshaji,
kusaini Mkataba wa (MoU) 
Makubaliano Serikali za Mitaa na 
Watoa huduma

Kuamua 
mfumo wa 
mwisho wa 
teknolojia

Ubainishaji wa mifumo ya ufidiaji wa gharama
Mchanganuo wa bei (pendekezo/uchaguzi)
Kukubalika na mteja (uwasilishaji wa pendekezo)
Kuandika Mkataba na kusaini
Uidhinishaji wa ardhi
Idhini za Kisheria (aina za idhini za kisheria zinazohitajika kulingana na mabadiliko mbalimbali, 
kama vile ukubwa au eneo la mfumo)
– Idhini ya Tathmini ya Athari kwa Mazingira (EIA)
– Idhini ya kukubalika kwa mradi

  Kuhitimisha mfumo wa ufidiaji wa gharama

  Mifumo iliyopo eneo la kutibu Mifumo iliyopo nje ya eneo la 
kutibu

  Majitaka - Uunganishaji
wa kaya moja

Majitaka - Mfumo wa 
taasisi

Majitaka - Mfumo wa Jamii auku-
ndi dogo

Hatua   Shughuli  
    SOP02: Usanifu  

Kuandaa 
mpango wa 
utekelezaji

Kukusanya data zaidi kama zitahitajika
Mpangilio wa eneo / mpango wa eneo kama haupo
Maendeleo ya DED na BOQ

Ufafanuzi wa kina wa ujenzi –Muhtasari wa mradi

Kufafanua mpango wa utekelezaji
Maandalizi ya mpango wa O&M na mwongozo
Uidhinishaji wa mwisho wa mteja
– Kukamilisha mkataba wa maandishi
Uidhinishaji wa mchoro na kibali cha ujenzi (mamlaka zinazohusika)

  Uandaaji wa zabuni (kama zabuni itahitajika)

    SOP03: Ujenzi Kukabidhi 
& Kuanza  

Utekelezaji na 
kujenga uwezo

Mkutano wa uratibu 
-kukutana na mteja kabla 
ya ujenzi kuanza

Mkutano wa uratibu
-Kukutana na mteja na jamii kabla ya ujenzi kuanza

Ukusanyaji wa wafanyakazi na vifaa

Kutoa huhtasari wa ujenzi - Muhtasari wa afya na usalam

Bainisha mtendaji
 Mafunzo ya O&M

   
Elimu & uhamasishaji kwa jamii 
-Kuimarisha uwezo -Kujenga 
uelewa kwa jamii

  Elimu ya afya na usafi kwa watumiaji
Utekelezaji wa maelekezo ya kazi/ njia ya ujenzi
Usimamizi wa ujenzi na uidhinishaji wa hatua kwa hatua
Upimaji na uthibitishaji wa baada ya ujenzi mf. ufungaji wa maji, ufungaji wa gesi, utiririkaji huru 
n.k
Ununuzi wa vifaa vya O&M
Utoaji wa kamisheni
Awamu ya kuanza
Mafunzo ya watumiaji
Kukabidhi:
– Sherehe ya uzinduzi
– Kukabidhi majukumu kwa menejimenti/mmiliki wa mfumo

    SOP04: O&M, M&E  

Shughuli za 
baada ya 
utekelezaji

O&M kulingana na mpango wa O&M
M&E ya kawaida
Mafunzo kama yanavyotakiwa

Jedwali Na. 29: Orodha ya shughuli kwa ajili ya 
miradi ya kutibu majitaka
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