MAJI TANZANIA

Rais Samia aipa tano Sekta
ya Maji

Rais wa Jamhuri ya kelezwa na Wizara ya Maji
Muungano wa Tanza- kupitia Mamlaka ya Majis-
nia, Mhe. Samia Suluhu afi na Usafi wa Mazingira
Hassan ameridhika Arusha (AUWSA) katika
na maendeleo ya ute- Jiji la Arusha na kusisitiza
kelezaji wa mradi wa kukamilika kwa wakati.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mhe. Samia Suluhu Has-
san ameridhika na maendeleo ya
utekelezaji wa mradi wa maji wenye
thamani ya Sh. bilioni 520 unaote-
kelezwa na Wizara ya Maji kupitia
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Arusha (AUWSA) kati-
ka Jiji la Arusha na kusisitiza kuka-
milika kwa wakati.

Rais Samia amesema mradi huo
utamaliza changamoto ya upatika-
naji wa huduma ya majisafi na sala-
ma, pamoja na usafl wa mazingira
katika Jiji la Arusha ambalo lime-
kuwa na changamoto ya maji kwa
muda mrefu.

Amesema hayo baada ya kukagua
moja ya vituo vya kusukuma maji
vya mradi huo kilichopo katika
eneo la Chekereni katika Wilaya ya
Arumeru, mkoani Arusha.

“Mradi umeshaanza kutoa huduma
katika baadhi ya maeneo na kufikia
mwezi Juni, 2022 wananchi wote wa
Arusha watakuwa wakipata majisa-
fi na salama’”, Rais Samia amesema.

Awali, Waziri wa Maji, Mhe. Juma
Aweso (Mb) amesema kwa sasa
asilimia 63.45 ya wakazi wa Jiji la
Arusha wanapata huduma ya ma-

nanufaika na huduma ya majitaka.
Waziri Aweso amesisitiza kuwa
huduma itafika mpaka maeneo
mkubwa na uzalishaji wake ni lita
milioni 200 za majisafi kwa siku
wakati mahitaji ya majisafi kwa Jiji
la Arusha kwa siku ni lita milioni
109.

Ujenzi wa mradi huu umefikia asili-
ma 75, na unatarajiwa kukamilika
ifikapo mwezi Juni, 2022. Utaonge-
za uzalishaji wa majisafi kutoka
wastani wa lita 40,000,000 hadi lita
200,000,000 kwa siku na utaweze-
sha utoaji wa huduma ya majisafi

kufikia zaidi ya isi_l’OObkatika

jiji la Arusha.

jisafi na salama na wakazi 4,000 wa- §

Rais Samia aipa tano Sekta ya Maji

Ubishi na ukaidi ni kwa kuwa bado kuna wananchi
wengi wameendelea kuvamia vyanzo vya maiji
kwa kuchepusha maji kwa ajili ya matumizi
mengine, kilimo na matumizi mengine. Lakini pia
bado kuna watu wanalima karibu na vyanzo vya
maji. Haya yote mawili yanapelekea vyanzo vya
maji kupungua.

Maadhimisho ya Jubilei ya Miaka 50 ya Hospitali ya Rufaa ya
Kanda, Bugando. Novemba 18, 2021
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Rais wa Jamhuri ya Mu-
ungano wa Tanzania
Mhe. Samia Suluhu Has-
san amefungua mradi wa
maji wa Longido wenye
thamani ya shilingi bil-
ioni 15.7, na kuwataka
wananchi kuulinda mra-
di huo ambao ni mali
yao.

Mhe. Samia amefungua
mradi huo katika eneo
la Stendi Mpya, Longi-
do wakati wa ziara yake
ya kikazi ya siku mbili
mkoani Arusha, amba-
po ameelekeza vyombo
husika vichukue hatua
kwa yeyote atakaye fan-
ya uharibifu katika mi-
undombinu ya mradi
huo ambao chanzo chake
kipo mkoani Kilimanja-
ro.

“Mradi  huu utaleta
mabadiliko makubwa ka-
tika eneo hili, na kuufa-
nya mji kuendelea zaidi,
tuhakikishe  tunalinda
miundombinu yake”
Mhe. Samia amesema na
kuwapongeza watendaji
wa Sekta ya Maji kwa ku-
fikisha huduma ya majis-
afi kwa wananchi, jambo
ambalo ni baraka na sa-
daka. Aidha, amewata-
ka wananchi kulipa bili
za maji ili wataalam wa
maji waweze kuhudumia
mradi huo ipasavyo.
Awali, Waziri wa Maji
Mhe. Jumaa Aweso
(Mb) akiongea katika
hafla hiyo, ameshuku-
ru kwa Wizara ya Maji
kuongezewa shilingi bili-
oni207 katika bajeti iliy-
oidhinishwa na Bungeya
kiasi cha shilingi bilioni
600 kwa.mwaka 2021/22,
ambapo amesema Kiasi
hicho kitatekeleza ida-
di y8 miradi ya majisa
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Wizara ya Maji yapokea Bilioni 139.4. Miradi ya maji 218 kutekelezwa

1176.

Waziri Aweso, pamoja na hilo ameshukuru
kwa kupokea kiasi cha shilingi bilioni 35 am-
bazo zitatumika kulipa wakandarasi waliojen-
ga miradi ya maji.

Mradi wa maji wa Longido umeanzia mkoani
Kilimanjaro na kutekelezwa na Wizara ya
Maji kupitia Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Arusha (AUWSA). Mradi huo
umeondosha changamoto ya upatikanaji wa
huduma ya majisafi kwa matumizi ya binada-
mu, pamoja na mifugo kwa wakazi wa Longi-

- do.

MRADI WA MAJISAFI LONGIDO
UMEZINDULIWA NA
MHESHIMIWA SAMIA SULUHU HASSAN
RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

TAREHE 18 OKTOB,

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania Mhe. Samia Suluhu Has-
san akifungua mradi wa majisafiwa
Longido wenye thamani ya shilingi
bilioni 15.7
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Rais Samia Awapa Majisafi Longido, Awataka kulinda
Miundombinu ya Mradi

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso
(Mb) amesema serikali imetenga jum-
la ya shilingi Bilioni 139.4 kwa ajili ya
Wizara ya Maji ambapo fedha hizo zi-
taelekezwa katika kutatua changamoto
ya huduma ya maji kwa Watanzania.
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Akizungumza na waandishi wa habari
Mhe. Aweso amesema fedha hizo
zimetokana na mkopo wenye mashar-
ti nafuu uliotolewa na Benki ya Dun-
ia kupitia Utekelezaji wa Mpango wa
Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na
Mapambano Dhidi ya UVIKO-19 am-
bapo Tanzania ilipewa kiasi cha Dola |
za Kimarekani Milioni 567 sawa na
takriban shilingi trilioni 1.3.

I LENGO:

!

“Serikali ya Awamu ya Sita chini ya
Rais shupavu Mhe. Samia Suluhu
Hassan inatambua kwamba Maji ni
rasilimali muhimu kwa ajili ya uhai wa

MG CU e SRRl  Menejimenti ya Wizara ya Maji, pamoja na viongozi walioshiriki katika kikao kuhu-
gira na uchumi kwa ujumla. Kutoka-

RTINS  su uickelezaji wa miradi ya maji kupitia fedha za Mpango wa Maendeleo kwa Usta-
ya Maji ambayo ndiyo yenye jukumu [EIZE7/7] Taifa na Mapambano Dhidi ya UVIKO.
la kuhakikisha Watanzania wanapata

majisafi, salama na yenye kutoshele- irfmptpn il o w; -.-_.'-'

za karibu na makazi yao imepangiwa KIKAO KAZI CHA WAT o W/ | v m
jumla ya shilingi bilioni 139.4 sawa : MAEI EKEZO MAHSUSI JU KE .

na asilimia 10.6 ya fedha hizo.” Waziri _— KUPITIA EER Vi

Aweso amesema. N -

JAMMHURI YA MUUNGANDO WA TANZANIA
WIZARA YA MAJI
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Ameainisha matumizi ya fedha hizo
kuwa shilingi Bilioni 104 zitatekeleza
jumla ya miradi ya maji 218 nchini ,
ambapo miradi 172 itatekelezwa mi-
Miradi hiyo itawezesha idadi ya wana-
nchi milioni mbili kupata huduma ya
majisafi, salama na yenye kutosheleza.
Shilingi  Bilioni 17.5 zitatumika
kununua seti 25 za mitambo kwa ajili
kuchimba visima ambapo kila mkoa
utapata mtambo mmoja.

Shilingi Bilioni 17.6 zitatumika . . . e
kununua seti tano za mitambo ya ujen- Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) akitoa Tuzo kwa maabara za Ubora wa Maji

RERIEILEN IR ERu LeRu e Rnev OBl  Zilizopata Ithibati, ambapo hivi sasa maabara saba za ubora wa maji zimekidhi vigezo
R ARl  vya kimataifa na zinaweza kufanya kazi ya kuangalia ubora wa maji mahali popote
gamoto ya upatikanaji wa maji katika Duniani

maeneo ambayo hakuna vyanzo vya DRI
uhakika vya maji. 1.

‘ = Ay
Amemshukuru Mheshimiwa Rais kwa '
kuwajali Watanzania na hasa akina
mama ambao huachiwa jukumu la
kuhakikisha maji yanakuepo katika
makazi kwa huduma mbalimbali za
kifamilia.
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Miradi sita muarobaini wa changamoto ya Maji Mbeya

Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi Antho-
ny Sanga amezitaka Bodi za Maji za Mabonde
nchini kuwa na mikakati mahsusi kwa ajili ya
kukabiliana na changamoto ya mabadiliko ya
tabianchi ili kuzuia athari zake ikiwemo athari
katika vyanzo vya maji.

Mhandisi Sanga ametoa maelekezo hayo katika
hafla fupi ya kusaini makubaliano ya utendaji
baina ya Wizara ya Maji na Bodi za Maji za Ma-
bonde kwa mwaka 2021/22 katika Ukumbi wa
Mikutano wa Wizara ya Maji, Mji wa Serikali

Lengo la makubaliano hayo ni kuongeza ufani-
si wa mabonde tisa ya maji yaliyopo nchini.

“Tumeona athari za mabadiliko ya tabianchi
zilivyoathiri maeneo mbalimbali nchini mwa-
ka huu hadi kusababisha upungufu wa maji
kwenye vyanzo vingi vya maji. Ili kuepuka hali
ya aina hii isijirudie, Bodi zote za Mabonde
zifanye tathmini ya kina kuhusu changamoto

zilizotokea na kuweka mikakati mahsusi ili ku- _,;‘w..——
kabiliana na athari zote zinazotokana na maba- ‘ A
diliko ya tabianchi. Tuhakikishe mvua zina-
ha zinak faa kwa kuj : . 5 o : -
. uav]v.i; I;Z ot e Katibu Mkuu, Wizara ya Maji Mhandisi Anthony Sanga akikabidhi
maji ya mvua kwa ajili ya matumizi ya baadaye  tkataba wa utendaji kazi kwa mmoja wa Maafisa Maji wa Ma-
na hasa katika kipindi cha ukame,” Mhandisi *  ponde katika ofisi za wizara, mji wa Serikali Mtumba
Sanga ameelekeza kwa watendaji wote wa Sekta
ya Maji katika mabonde.

—

Pia, Mhandisi Sanga amezipongeza bodi hizo
kwa kuongeza kiwango cha ufanisi kutoka
asilimia 51 mwaka 2019/2020 hadi kufika asili-
mia 75.2 kwa mwaka 2020/2021 na kuzitaka
kuongeza msukumo katika ukaguzi wa vibali
vya maji vinavyotolewa kwa ajili ya matumizi
mbalimbali ya maji kwa wateja wote mara kwa
mara kwa lengo la kuhakikisha matumizi yake
yanaendana na kibali kilichotolewa kisheria
wakati wote kwa lengo la kupunguza matumizi
yasiyo sahihi yanayoleta changamoto kwenye
Wb e A Niruhusu kusema machache kuhusu

Awali, akiongea katika hafla hiyo Naibu Ka- yanayoendelea nchini. Natambua miji yetu mingi
tibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi Nadhi- mikubwa inakabiliva na uhaba wa maji

fa Kemikimba amewataka Maafisa Maji wote unaopelekea mgao wa maji na upungufu wa

wa Bodi za Maji za Mabonde kuwa mabalozi
wazuri kwa kuwasaidia viongozi wa Wizara na
Serikali kwa ujumla kusimamia vizuri na kutat-
IER BNl Tt TR AN BB R RNEY Il lakini pili ni kudra za za Mwenyezi Mungu.
kwa kuwa maji ni hitaji la msingi kwa maende-

leo ya taifa.

umeme. Hali hii imetokana na mambo mawili
makubwa. Moja ni ubishi na ukaidi wa wanadamu

Maadhimisho ya Jubilei ya Miaka 50 ya Hospitali ya Rufaa ya
Kanda, Bugando. Novemba 18, 2021

Aidha, Mwenyekiti wa Maafisa Maji wa Bodi za
Maji za Mabonde nchini, ambaye pia ni Afisa
Maji wa Bodi ya Maji ya Bonde la Pangani, Bw.
Segule Segule amesema watahakikisha wana-
timiza malengo yote wahyowekewa kwa ufanisi

ili rasilim za maji ziwe chachu ya maendeleo
ya taifa. . )&
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Miaka 60 ya Uhuru, na Mapinduzi ya Sekta ya Maji

Waziri wa Maji, Mhe. Jumaa
Aweso (Mb) amesema kiwan-
go cha upatikanaji wa huduma

rras —

kutoka asilimia 64.8 mwaka
2019 hadi asilimia 72.3 kufikia
mwezi Juni 2021.

Dodoma kuhusu yaliyofanyika
katika kipindi cha miaka 60
amesema kuwa hadi sasa, jum-

vinapata huduma ya majisafi
baada ya kukamilika kwa mi-
ni ya utekelezaji wa Wakala wa
Maji na Usafi wa Mazingira Vi-
jijini (RUWASA).

Waziri Aweso ameongeza kuwa

Serikali kwa kushirikiana na Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb) akitoa taarifa kwa vyombo vya habari jijini
Washirika wa Maendeleo in- Dodoma kuhusu yaliyofanyika katika sekta ya maji katika miaka 60 ya Uhuru wa Tan-
atekeleza miradi mbalimbali zgnia bara.

kupitia programu za malipo
kwa matokeo zinazolenga ku-
hakikisha uendelevu wa mira-
shilingi bilioni 688.81 zime-
tumika kuboresha huduma ya
maji vijijini.

Aidha, amesema kuwa katika
mwaka 2021/22, Serikali ime-
panga kutekeleza miradi 1,176
ya majisafi na usafi wa mazin-

jini ifikapo mwaka 2025.

Waziri Aweso amesisitiza kuwa

Wizara ya Maji inaendelea na

mikakati ya kuboresha upati- m m @E::]@w
) g L R S Tanzania imara, kazi iendelee

na salama kwa wananchi kwa
kupanga kutumia Shilingi bil-
ioni 139.4 kutekeleza miradi
218 ya maji nchini kote.

Historia inaonyesha kuwa
wakati wa ukoloni miradi ya
maji ilijengwa kuendana na
utashi wa serikali ya kikoloni, - 1
hivyo wakati Tanzania Bara in- Tulinde na kutunza, vyanzo vya
apata uhuru wake hali ya up- maji na miundombinu ya maji”

atikanaji wa hudum aj
hapa nchini ilik asilimia
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“Ushirikishwaji katika kulinda vyanzo vya maji ni muhimu”

Ushirikishwaji wa wadau wote kati-
ka jitihada za kusimamia, kutunza
na kulinda vyanzo vya maji ili ku-
fikia lengo la kuwa na vyanzo vya
maji toshelevu kwa maendelo ya
taifa kwa miaka mingi ijayo ni jam-
bo la msingi.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Maji, Mhandisi Nadhifa Kemikim-
ba amesema hayo wakati akifungua
Jukwaa la Wadau lililojikita katika
Kulinda Rasilimali za Maji katika
Bonde la Wami-Ruvu kwa dhumu-
ni la kupata suluhisho la kudumu la
uhakika wa maji katika chanzo cha
Mto Ruvu kwa ajili ya mkoa wa Dar
es Salaam na Pwani.

Mhandisi Kemikimba amesema
katika Jukwaa hilo lililofanyika ji-
jini Dar es salaam kuwa dhana ya
ushirikishwaji kwa wadau wote
ni muhimu kwa lengo la kuwa na
uelewa na jitihada za pamoja kati-
ka kufanikisha uendelevu wa vyan-
zo vya maji nchini, akitolea mfano
umuhimu wa mikakati madhubuti
ya kulinda na kutunza Mto Ruvu
kwa mustakbali wa mkoa wa Dar es

Salaam na vitongoji vyake
kuwa na maji ya uhakika
ikizingatiwa kuwa ni kito-
vu cha biashara kwa nchi ya
Tanzania.

Amesema lengo la Serikali
ni kuhakikisha kuwa maji
yanakuwepo ya kutosha kwa
matumizi yote, hivyo juhu-
di za pamoja zinahitajika
kutatua changamoto zote
zinazotokana na athari za
mabadiliko ya tabianchi na
shughuli za kibinadamu kwa
kukaa pamoja na wadau
wote.

Jukwaa limeandaliwa na
Wizara ya Maji kupitia Bodi
ya Maji ya Bonde la Wa-
mi-Ruvu na kwa ufadhili wa
UNDP na kuwakutanisha
wadau mbalimbali kuto-
ka Wizara ya Maji na taas-
isi zake, wizara mtambuka,
sekta binafsi, AZAKI, na
wadau wa maendeleo.

Wadau wa wanaohusika na rasilimali za maji
wakijadiliana wakati wa Jukwaa la Wadau lili-
lofanyika jijini Dar es salaam

-7 6 .\
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Waziri wa Maji Mhe.
Jumaa Aweso (MD),
pichani akikwea katika
tanki, akiwa mkoani
Katavi, akifanya uk-
aguzi wa utekelezaji
wa ujenzi unaondelea
katika miradi ya ma-

jisafi

Waziri wa Maji Mhe Jumaa Aweso (Mb) aklsh1r1k1 kazi ya kurudlsha maji mtoni yaliyochepushwa katika bonde la
Wami-Ruvu. Kazi hiyo imefanyika kwa saa 24 katika kuhakikisha huduma ya majisafi inatengamaa katika mikoa

ya Dar es salaam na Pwani. Wengine katika picha ni watendaji wa Wizara ya Maji. | ——
| — T S — ]
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WIZARA YA MAJI
A
N/

i e Usikose kufuatilia vipindi vya Maji ni Uhai katika
ST kituo cha Runinga cha Channel Ten.

UHARIBIFU: V1)ana Wanaochlmba mchanga kat1ka eneo la h1fadh1 ya chanzo cha maji cha Makutupora
Dodoma wakiongea na wataalam wa bonde la Wami-Ruvu ambapo kazi wanayoifanya katika eneo hilo ime-
pogwa marufuku. Makutupora ni chanzo kikubwa cha maji yanayotumiwa na wakazi wa jijini Dodoma. Eneo
la hifadhi ya maji la Makutupora lina ukubwa wa kilomita za mraba 2460, ambazo zinakatazo kwa shughuli ya
aina yoyote.

«. RAHA ya Majisafi:

Ni Waziri wa Maji Mhe.
Jumaa Aweso (Mb),
akijumuika na
wananchi, ni baada ya
kufungua mradi wa maji
wa Kisula, Nkasi mkoani
Rukwa

.--',
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Aweso azindua mradi wa kutumia nishati ya umeme jua
wa Dola milioni 7.3

=

Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (B‘b , akiwa na viongozi na wakazi
wa Bahi katika kizimba cha huduma ya majisafi kwa malipo kabla, baa-

\LZARTRY Y TR et YV O da ya uzinduzi wa mradi wa kutumia nishati ya umeme jua kusukuma
amezindua programu ya kusukuma maji maii
kwa kutumia nishati ya umeme jua katika .

-

Dodoma.

Uzinduzi huo ni matokeo ya utafiti ulio-
fanyika mwaka 2015 uliohusu namna ya
kutumia nishati ya jua katika kusukuma
maji.

“Teknolojia hii inaenda kupunguza gha-
rama za uendeshaji miradi ya maji iki-
wamo ununuzi wa Dizeli” Waziri Aweso
amesema katika hafla hiyo iliyohudhuri-
wa na viongozi mbalimbali wa Wilaya ya
Bahi na wakazi wa eneo hilo.

Amesema gharama ya mradi huo ni kiasi
cha Dola za Marekani milioni 7.3 na mfu-
mo wa malipo kabla utatumika kwa wa-
nanchi kupata huduma ya majisafi.

Waziri ameainisha kuwa mradi huo un-
atekelezwa katika mikoa mitano ya Singi-
da, Dodoma, Mtwara, Shinyanga na Tab-
ora.

_ i - RAHA ya Majisafi: Ni Waziri wa Maji Mhe. Jumaa Aweso (Mb), akiju-
S muika na wananchi, ni baada ya kufungua mradi wa maji wa Kisula,
S —— Nkasi mkoani Rukwa
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“Tulinde na kutunza, vyanzo vya
maji na miundombinu ya maji”

Zenda mbio siku zenda, zenda za jana na lelo,
Zenda mwanadamu zenda, zenda Mungu kimbi
Zenda ni Yeye hupenda, zenda pamwe na vililo
Zenda mwaka wayoyoma, zenda tuvushe salama.

Zenda tuseme Yarabbi, zenda tuvushe salama,
Zenda tunaomba Rabbi, zenda twaomba huruma,
Zenda tumefanya dhambi, zenda epusha kiama,
Zenda mwaka wayoyoma, zenda tuvushe salama.

Zenda siku zenda mbio, zenda mwaka wayoyoma,
Zenda mwambie mwenzio, zenda mwimbie Karima,
Zenda ndiye kimbilio, zenda mwingi wa rehema,
Zenda mwaka wayoyoma, zenda tuvushe salama.

Zenda kwenye nne beti, zenda naweka kijiti,
Zenda ninaomba cheti, zenda kwa dua ya dhati,
Zenda nivuke niketi, zenda nikawe thabiti,
Zenda mwaka wayoyoma, zenda tuvushe salama.

B. B. Ndunguru
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Kitengo cha Mawasiliano

Tovuti: www.maji.go.tz
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