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DIBAJI 

 
Mkataba huu wa Huduma kwa Mteja ni ahadi na makubaliano ya kimaandishi kati yetu, wadau 

pamoja na wateja wetu. Aidha, mkataba huu unataja masuala mbalimbali yanayohusu aina za 

huduma zinazotolewa na Wizara, ubora wake na viwango ambavyo tunaamini vitakidhi mahitaji 

na matarajio ya wadau na wateja wetu.  Aidha, unaainisha maadili ya watumishi, haki ya wateja 

wetu na wajibu wao ili wapate huduma bora kulingana na matarajio yao.  Lengo la kuwa na 

mkataba huu ni kuhakikisha kuwa Wizara inatoa huduma sahihi, bora na kwa wakati. 

 

Mkataba huu pia unaeleza jinsi wateja na wadau wa Sekta ya Maji watakavyotoa maoni na 

malalamiko kuhusu huduma zote zinazotolewa, na taratibu za rufaa endapo hawataridhika na 

huduma hizo. 

 

Wateja na wadau wetu watashirikishwa wakati wa kuhuisha mkataba huu kila baada ya miaka 

mitatu au kila mabadiliko muhimu yanapotokea kwa nia ya kutathimini utekelezaji wa majukumu 

yetu. Tunaamini kuwa, hatua hiyo itatusaidia kwa pamoja kubaini ufanisi katika utoaji huduma, 

mafanikio na changamoto zinazotukabili katika kutekeleza majukumu ya Wizara ya Maji. 

 

Mwisho, tunaamini kuwa, tutapata ushirikiano mzuri kutoka kwa wateja na wadau wetu katika 

kutimiza azma ya mkataba huu, ili kuimarisha mahusiano mazuri katika utendaji na utoaji huduma 

na kuleta mafaniko katika sekta pamoja na Taifa kwa ujumla.  Tunashauri wateja na wadau wetu, 

kuufahamu kwa kina na ufasaha mkataba huu na kuutumia ipasavyo. 

 

 

 
 

        Waziri wa Maji 
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AZIMIO 

 
Wizara inajitoa kwa dhati katika usimamizi na uzingatiaji wa utekelezaji wa mkataba huu, ili 

kufanikisha lengo kuu la kuwafahamisha wateja wetu juu ya upatikanaji wa huduma,  aina na 

viwango vya ubora wa huduma zetu. 

 

Mkataba huu unasaidia kuongeza uwajibikaji na mwitikio wa watumishi wa Wizara katika 

kuwahudumia wateja kwa kuweka viwango ambavyo watumishi watawajibika kuvitekeleza. 

 

 

 

                    Katibu Mkuu Wizara ya Maji 

 

 



 

 

 

1. UTANGULIZI 

Mkataba huu wa Huduma kwa Mteja umeandaliwa kwa kuhuisha mkataba wa awali ulioandaliwa 

mwaka 2012. Mkataba huu umezingatia muundo mpya wa Wizara uliotenganisha Wizara ya Maji 

na sekta ya umwagiliaji na hivyo kubaki na sekta ya Maji pekee. Mabadiliko hayo yameilazimu 

Wizara kuhuisha Muundo wake na mgawanyiko wa majukumu yake kwa kuzingatia changamoto 

zilizojitokeza katika utekelezaji wa Awamu ya Kwanza ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 

Maji 

 

1.1. Madhumuni ya Mkataba 

Mkataba wa Huduma kwa Mteja unakusudia yafuatayo:- 

a) Kuwawezesha wateja kuelewa majukumu ya Wizara; 

b) Kubainisha huduma zinazotolewa katika viwango vinavyokubalika; 

c) Kuainisha aina za wateja tunaowahudumia, ili kufahamu haki zao, wajibu, taratibu, na 

kupata mrejesho na suluhisho; 

d) Kuboresha utendaji kazi na kuweka wazi taratibu za kupokea na kushughulikia 

malalamiko kutoka kwa wateja; na 

e) Maelezo mafupi ya jinsi ya kuwasiliana na Wizara. 

2. MAPITIO YA MKATABA 

Mkataba utapitiwa na kuhuishwa kila baada ya kipindi cha miaka mitatu. Utekelezaji wake 

utafuatiliwa na kufanyiwa tathmini kila mwaka ili kubaini mafanikio na changamoto kwa 

kushirikisha wateja na wadau. Matokeo ya tathmini hiyo yatasaidia kufanya marekebisho 

yatakayowezesha kuweka wazi aina za huduma, ubora wa huduma na ahadi za utoaji wa huduma 

hizo kwa kuzingatia majukumu ya kila mtumishi. 

3. WATEJA NA WADAU WETU 

Aina za wateja na wadau wetu ni: 

a) Jamii; 

b) Mashirika/Taasisi za Umma; 

c) Mashirika ya Kimataifa; 

d) Viwanda; 

e) Wajasiriamali; 

f) Wizara mbalimbali, Idara zinazojitegema, Wakala za Serikali, na Tawala za Mikoa na 

Serikali za mitaa; 

g) Asasi zisizo za Kiserikali na za Kidini;
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h) Wawekezaji, Sekta binafsi, Wazabuni na Wafanyabiashara; 

i) Wakulima na Wafugaji; 

j) Washirika wa Maendeleo; 

k) Wataalam/Watafiti; 

l) Viongozi na Watumishi wa Wizara ya Maji, Bodi ya Maji ya Taifa, Bodi za Maji za 

Mabonde; Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira Mijini (Miji Mikubwa na 

Midogo), na Miradi ya Maji ya Kitaifa, Chuo cha Maji, na Wakala wa Maji Vijijini 

(RUWASA); 

m) Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji( EWURA); 

n) Nchi tunazoshirikiana nazo katika matumizi ya rasilimali za Maji; 

o) Vyuo vya Mafunzo vya Ndani na Nje ya nchi; 

p) Vyombo vya Habari; na  

q) Wanasiasa. 

4. MALENGO 

Malengo ya Mkataba ni kuwawezesha watumishi wa Wizara ya Maji kuzingatia na kutoa huduma 

zinazokidhi mahitaji na matarajio ya wateja na wadau kwa wakati, kwa kipindi cha miaka mitatu 

(2020/21-2023/24). Wizara imejiwekea malengo yafuatayo:- 

 

a) Kupunguza maambukizi mapya ya Virusi vya UKIMWI na kuboresha huduma kwa 

wanaoishi na virusi vya  UKIMWI; 

 

b) Kuimarisha utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa Kupambana na Rushwa; 

 

c) Kuimarisha usimamizi shirikishi na endelevu wa Rasilimali za Maji; 

 

d) Kuboreshwa upatikanaji wa huduma ya maji safi na salama, kwa watu wote; 

 

e) Kuboresha upatikanaji wa huduma za Maji vijijini 

 

f) Kuboresha huduma ya usafi wa mazingira kwa watu wote na usimamizi wa rasilimali 

watu; na 

 

g) Kuimarisha uwezo wa kitaasisi katika kutekeleza majukumu yake. 

5. MAADILI YETU 

Tunaongozwa na kuzingatia maadili na misingi ifuatayo:- 

 

a) Kufanya kazi kwa ushirikiano; 
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b) Kufanya kazi kwa kuzingatia muda na mpango kazi 

 

c) Kutoa huduma kwa uwazi; 

 

d) Kufanya kazi kwa ufanisi na kujituma; 

 

e) Kutoa huduma kwa uadilifu na uaminifu; 

 

f) Kuwajibika na kufanya kazi kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu zilizopo; 

 

g) Kutoa huduma bila ubaguzi; na 

 

h) Kuwa wabunifu na kuboresha mifumo na michakato ya utoaji huduma kwa wateja. 

6. VIWANGO VYA HUDUMA ZETU 

Kwa kuzingatia maadili yetu, utoaji wa huduma kwa wateja na viwango vya ubora wa huduma 

vitaimarishwa kwenye maeneo yafuatayo: 

 

a) Uhusiano na Wateja: Uhusiano wa kikazi kati yetu na wateja utadumishwa kwa 

kuboresha mawasiliano baina yetu; 

 

b) Usimamizi wa maadili ya kazi: Tutatimiza wajibu wetu kwa kuwaelimisha, 

kuwakumbusha na kuwawajibisha  wanaokiuka maadili ya Utumishi wa Umma na 

taaluma zao; 

 

c) Usikivu na Mawasiliano na Wateja: Tutapokea na kushughulikia malalamiko, 

maulizo na mapendekezo na kutoa mrejesho kwa wakati; kuimarisha Dawati la 

Malalamiko na kuelimisha wateja kuhusu matumizi ya dawati hilo; sanduku la maoni 

na simu ya msaada ambayo mteja anaweza kupiga na kuongea na mtumishi ili kupata 

majibu papo kwa papo. Aidha, tutatoa majibu ya barua, barua pepe na taarifa za simu 

kwa wakati   na kuhakikisha kuwa fomu, vipeperushi, machapisho, michakato na taarifa 

nyinginezo zinakuwa wazi kwa kutumia njia stahiki za mawasiliano na kwa lugha 

inayoeleweka kwa wateja; 

 

d) Usahihi wa Taarifa: Tutatoa huduma bora na taarifa sahihi kwa wakati kwa kutumia 

wataalamu wa fani husika ili kukidhi mahitaji ya wateja wetu; na 

 

e) Miadi: Tutazingatia muda wa miadi kwa wateja wetu kwa kuwa na watoa huduma 

wenye ujuzi, wanaojituma na kuzingatia maadili. 
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7. HUDUMA TUNAZOTOA NA MUDA WA UTEKELEZAJI KWA KILA IDARA 

NA KITENGO 

Tutapokea wateja wetu siku zote za kazi kuanzia saa 2:30 Asubuhi mpaka saa 8:30 Mchana. 

Viwango vya muda vilivyoainishwa vitatekelezwa na kuzingatiwa ndani ya siku za kazi.  Aina za 

huduma na viwango vinavyozingatiwa kwa kila Idara/kitengo ni kama ifuatavyo:- 

 

NA HUDUMA 
MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

1. Idara ya Utawala na Menejimenti ya Rasilimali Watu 

1. 
Tutatoa tafsiri na ufafanuzi wa sera, sheria za kazi, kanuni na taratibu 

za utumishi. 
Ndani ya siku 1 

2. 

Kukamilisha mchakato wa masuala ya ajira na kiutumishi 

(kuthibitishwa, kupandishwa cheo, likizo, uhamisho na mafao) na 

kuwasilisha Utumishi. 

 

Ndani ya siku 5 

3. 
Kushughulikia maombi ya ajira za wataalam wa kigeni ndani ya 

Wizara. 
Ndani ya siku 5 

4. Kutoa taarifa muhimu zinazohitajika na taasisi mbalimbali. Ndani ya siku 2 

5. Kushughulikia masuala ya maadili na nidhamu. Ndani ya siku 21 

6. Kujibu maombi na vibali vya mafunzo kwa watumishi Ndani ya siku 3 

7. Kukamilisha maombi ya Mikopo kwa watumishi katika mabenki. Ndani ya siku 2 

8. 
Kukamilisha fomu za Bima ya Afya na Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

kwa ajili ya usajili. 
Ndani ya siku 3 

9. Kushughulikia marekebisho ya mishahara na kuwasilisha utumishi. Ndani ya siku 3 

2. Idara ya Sera na Mipango 

1. Kutoa taarifa na takwimu muhimu za Wizara/Sekta Ndani ya siku 3 

2. Kutoa taarifa ya tathmini ya utekelezaji wa mipango ya Sekta za Maji Ndani ya siku 14 

3. 
Kutoa taarifa za robo mwaka, nusu mwaka na mwaka mzima juu ya 

utekelezaji wa mipango ya Sekta ya Maji  

Ndani ya siku 15 

baada ya kipindi 

husika kuisha. 
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NA HUDUMA 
MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

4. 

Kutoa mrejesho wa mikataba mbalimbali ya ufadhili wa fedha kutoka 

Mashirika ya Kimataifa kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na 

Mipango. 

Ndani ya siku 7  

5. 
Kutoa maoni kuhusu Nyaraka mbalimbali za Sera kutoka Wizara 

nyingine 
Ndani ya siku 3 

6. 
Kutoa taarifa ya utekelezaji wa kazi za Wizara kulingana na Ilani ya 

Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2020 - 2025. 
Ndani ya siku 14 

7. 
Kutoa taarifa mbalimbali za Wizara kwa ajili ya Kamati za Bunge za 

Kisekta na Bajeti. 
Ndani ya siku 14 

8. Kutoa Bajeti ya Serikali (MTEF) na Hotuba ya Bajeti ya Wizara 

Kwa mujibu wa 

ratiba ya ofisi ya 

Bunge/Wizara ya 

Fedha na Mipango  

9. Kutoa taarifa za utekelezaji wa Bajeti kwa Robo, Nusu na Mwaka Ndani ya siku 14 

10. Kutoa majibu ya Hoja za Bunge Ndani ya siku  5 

11. Kukamilisha nyaraka za Baraza la Mawaziri Ndani ya siku  5 

3. Kitengo cha Ununuzi na Ugavi 

1. 
Kutangaza mpango wa manunuzi wa Wizara Kila mwaka wa fedha 

na mapitio yake. 

Kila baada ya siku 

60 

2. 

Kupitia makabrasha ya manunuzi kutoka kwenye Mamlaka za 

Majisafi na Usafi wa Mazingira na Halmashauri za Wilaya na ofisi 

za Mabonde kabla hazijapelekwa kwa washirika wa Maendeleo. 

Ndani ya siku 1- 4 

3. 

Kuidhinisha manunuzi yanayofanywa na Mamlaka za Maji safi na 

usafi wa Mazingira  na ofisi za mabonde kwa viwango ambavyo 

havihitaji idhini ya washirika wa Maendeleo. 

Ndani ya siku 7 kwa 

kila hatua ya 

Manunuzi 

4. 
Kufunua na kutathmini zabuni, kutoa taarifa kwa wazabuni 

walioshinda na kuingia nao mkataba. 
Ndani ya siku 60 

5. 
Kutoa taarifa za matangazo (General Procurement Notice) ya jumla 

ya zabuni mara mbili kila mwaka. 
Ndani ya siku 14 
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NA HUDUMA 
MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

6. Kuandaa nyaraka za malipo kwa wazabuni. 

Ndani ya siku 30 

baada ya kupokea hati 

za madai 

zilizokamilika 

7. Kujibu hoja za Wazabuni. 
Ndani ya siku 3  baada 

ya kupokea hoja 

8. 
Kufanya tathmini ya zabuni na kutoa mapendekezo yake na kuandaa 

mikataba. 
Ndani ya siku 30 

9. 
Kutoa hati za madai baada ya kupokea vifaa na huduma kabla ya 

kuwasilishwa uhasibu. 
Ndani ya siku 3 

 

10. 
Kutoa majibu ya hoja za Mhakiki Mali. Ndani ya siku 21 

11. Kuhakiki maombi ya misamaha ya kodi (VAT) kwa ajili ya ujenzi na 

usimamizi wa miradi ya maji 
Ndani ya siku 3 

12. 

Kutoa ushauri wa kitaalamu katika masuala ya ununuzi kwa 

Mamlaka za Majisafi na Usafi wa Mazingira na Halmashauri za 

Wilaya na ofisi za Bonde. 

Ndani ya siku 2 

4. Kitengo cha Fedha na Uhasibu 

1. Kutoa taarifa za fedha kwa vipindi mbalimbali vya mwaka wa Fedha 

kwa mamlaka husika 

 

 (i) Hesabu za mwaka Ndani ya siku 90 

 (ii) Kujibu hoja za ukaguzi na barua kutoka kwa Mkaguzi wa 

Nje Mkazi 
Ndani ya siku 21 

 (iii)Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya utekelezaji kila mwezi na 

robo mwaka wa Fedha kwa mamlaka husika 

Ndani ya siku 5 

baada ya kumalizika 

kwa kipindi husika 

2. Kutoa taarifa ya kuoanisha hesabu za Benki na matumizi ya kila 

mwezi 

Ndani ya siku 15 

baada ya mwisho wa 

mwezi 

3. 
Kutoa taarifa ya kuoanisha hesabu za Benki na makusanyo ya 

maduhuli kila mwezi. 

Ndani ya siku 7 

baada ya mwisho wa 

mwezi 
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NA HUDUMA 
MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

4. 
Kuingiza kwenye Mtandao wa Hazina wa Malipo 

(IFMS) hati zote za malipo na kutoa hundi. 
Ndani ya siku 3 

5. Kutoa Hati ya Idhini ya kutumia fedha (Warrant of Fund) Ndani ya siku 4 

6. Kujibu hoja za ukaguzi na kuaanda taarifa Ndani ya siku 21 

7. 

Kutoa ushauri wa usimamizi wa fedha kwa Ofisi za Mabonde, 

Mamlaka za Majisafi na Uondoshaji wa Majitaka, Halmashauri za 

Wilaya, Manispaa za Majiji 

Ndani ya siku 4 

8. 
Kuingiza kwenye mtandao wa malipo, hati zote za ununuzi wa vifaa 

na mali 
Ndani ya siku 1 

9. 
Kuwasilisha Hazina,Taarifa ya hali ya makusanyo ya maduhuli kila 

mwezi 

Ndani ya siku 5 

baada ya mwisho wa 

mwezi 

10. Kusambaza TISS za malipo Ndani ya siku 3 

11. 
Kuwasilisha TRA hati za kodi ya huduma (withholding tax) 

Ndani ya siku 7 

baada ya mwisho wa 

mwezi 

12. Kuandaa taarifa za madeni na kuwasilisha Hazina 

Ndani ya siku 7 

baada ya mwisho wa 

mwezi 

13. 
Kuandaa taarifa za masurufu yasiyorejeshwa na kuwapa taarifa 

wahusika 
Kila mwezi 

14. 
Kufanya malipo mbalimbali (endapo nyaraka zote muhimu 

zimekamilika) 
Ndani ya siku 7 

5. Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 

1. Kutoa taarifa za ukaguzi wa mifumo ya udhibiti wa ndani katika 

maeneo ya fedha, ununuzi, usimamizi wa mali, utawala bora na 

ukaguzi maalumu 

Ndani ya siku 7 

baada ya ukaguzi 

kufanyika 

2. Kutoa taarifa za majumuisho ya Ukaguzi wa ndani wa Programu ya 

Maendeleo ya Sekta ya Maji za kila robo mwaka 

Ndani ya siku 60 

baada ya robo 

mwaka kukamilika 
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NA HUDUMA 
MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

3. 
Kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu usimamizi wa Fedha, ununuzi, 

usimamizi wa mali na utawala bora. 

Ndani ya siku 3 

baada ya kupokea 

maombi 

6. Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 

1. Kuratibu uelimishaji wa jamii kuhusu Sheria na Sera za Maji na 

Umwagiliaji. 
Muda wote 

2. Kutoa taarifa mbalimbali za Wizara kwa umma. Ndani ya siku 2 

3. 
Kusambaza machapisho na taarifa za matukio yanayohusu sekta ya 

Maji. 
Ndani ya siku 3 

4. Kuweka taarifa za matukio kwenye tovuti ya Wizara baada ya tukio 

au kupata taarifa. 
Ndani ya siku 2 

5. Kutoa majibu ya maswali kutoka vyombo vya habari na kwa yale 

yanayohitaji ufafanuzi zaidi. 
Ndani ya siku 5 

6. 
Kujibu maswali/hoja kutoka kwa wananchi kupitia vyombo vya 

habari 

Ndani ya siku 1 na 

kwa yale yanayohitaji 

ufafanuzi zaidi ndani 

ya siku 7 

7. Kitengo cha Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 

1. Kufanyia matengenezo vifaa vya TEHAMA vilivyoharibika. 

Ndani ya Siku 1 

kwa matengenezo 

yasiyohitaji 

ununuzi wa vipuri 

na Siku 7 kwa 

matengenezo 

yanayo hitaji 

ununuzi wa vipuri 

2. Kuandaa“specification”za vifaa vya TEHAMA kabla ya ununuzi. Ndani ya Siku 1-3 

3. Kuhakiki vifaa vya TEHAMA baada ya ununuzi. 
Ndani ya Siku 5-7 

kutegemeana na idadi 

ya vifaa 
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NA HUDUMA 
MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

4. 
Kutoa ushauri/msaada wa Kitaalam wa TEHAMA kwenye Taasisi 

zilizoko chini ya Wizara 

Ndani ya Siku 1 kukiri 

kupokea maombi na 

kuifanyia kazi, Ndani 

ya Siku 2 hadi Siku 14 

kutegemeana na 

ushauri au msaada 

unaohitajika 

8. Kitengo cha Huduma za Sheria 

1. Utoaji wa ushauri wa Kisheria kwenye Taasisi zilizo chini ya Wizara. 
Ndani ya Siku 1-5 

2. 
Kutoa ushauri wa Kisheria katika kuandaa na kukamilisha Nyaraka za 

Baraza la Mawaziri. 
Ndani ya Siku 7 

3. Kutoa rasimu za Sheria na Kanuni. Ndani ya Siku 90 

4. Kutoa Miongozo, Notisi, Taratibu na Amri. Ndani ya Siku 21 

5. 
Kutoa ushauri wa Kisheria katika kuandaa na kukamilisha nyaraka 

mbalimbali za Sheria (Mkataba wa Makubaliano, Mikataba ya Ununuzi 

na Mikataba ya Kawaida). 

Ndani ya Siku 14 

6. Uendeshaji na ufuatiliaji wa mashauri mbalimbali Mahakamani. 
Kwa mujibu wa 

taratibu za Mahakama 

7. Kutafsiri Sheria na Nyaraka mbalimbali.  

Kwa mujibu wa 

Maamuzi ya 

Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali 

8. Kuelimisha jamii kuhusu Sheria, Sera, Miongozo ya Maji. Muda wote wa kazi 

9. Idara ya Usambazaji Maji na Usafi wa Mazingira 

1. Kutoa ushauri wa kiufundi kwa Mamlaka za Maji safi na Usafi wa 

Mazingira 
Ndani ya Siku 4 

2. 
Kutoa ushauri wa uongozi wa fedha kwa Mamlaka za Maji safi na 

Usafi wa Mazingira 
Ndani ya Siku 7 

3. 
Kutoa ushauri wa kitalaamu katika masuala ya ununuzi kwa Mamlaka 

za Maji safi na Usafi wa Mazingiraza Halmashauri za Wilaya Ndani ya Siku 7 
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NA HUDUMA 
MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

4. Kutoa takwimu za Maji safi na Usafi wa Mazingira Ndani ya Siku 2 

5. Kutoa mafunzo ya uendeshaji kwa wajumbe wa Bodi za Mamlaka za 

Maji safi na Usafi wa Mazingira 

Ndani ya Siku 30 

baada ya uteuzi 

6. Kuhakiki maombi ya misamaha ya kodi kwa ajili ya ujenzi wa           

miradi ya maji mjini 
Ndani ya Siku 2 

7. Kuhakiki na kuidhinisha malipo ya wakandarasi na wataalamu 

washauri wanaotekeleza miradi ya maji mjini 
Ndani ya Siku 3 

8. Kujibu barua za wataalamu na wakandarasi kuhusu utekelezaji wa 

mikataba ya usimamizi na ujenzi wa miradi ya maji mjini 
Ndani ya Siku 2 

9. Kupitia/kuhakiki ripoti za usanifu wa miradi na kuzitolea maoni Ndani ya Siku 7 

10. Kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu uvunaji wa maji ya mvua Ndani ya Siku 10 

11. Kupitia maombi ya misamaha ya kodi kwa ajili ya ujenzi wa miradi ya 

maji vijijini 
Ndani ya Siku 2 

12. Kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu ujenzi wa miradi ya maji kwa ajili 

ya kusambaza maji safi na salama kwa wananchi 
Ndani ya Siku 7 

13. 
Kutoa takwimu mbalimbali za utekelezaji wa miradi kwa wadau wa 

maji ili kuwezesha utoaji wa miongozo sahihi ya uendeshaji na 

matengenezo ya Miundo mbinu ya maji 

Ndani ya Siku 7 

14. 
Kupitia taarifa za upembuzi yakinifu na sanifu za ujenzi wa miundo 

mbinu ya miradi ya usambazaji maji na usafi wa mazingira maeneo ya 

vijijini 

Ndani ya Siku 7 

15. Kupitia na kuidhinisha malipo ya wakandarasi na wataalamu 

washauri wanaotekeleza miradi ya maji Vijijini 
Ndani ya Siku 3 

16. 

Kukagua utekelezaji wa ujenzi, uendeshaji na utengenezaji wa 

miundo mbinu ya uzalishaji na usambazaji maji na usafi wa 

mazingira kwa ajili ya kupata ubora unaokusudiwa 

Kila robo ya mwaka 

kwa muda wa siku 14 

na kuwasilisha taarifa 

yake ndani ya siku 5 

za kazi 

17. Kutoa takwimu za maji vijijini Ndani ya Siku 7 
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NA HUDUMA 
MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

10. Idara ya Huduma za Ubora wa maji 

1. Kutoa taarifa ya hali ya ubora wa maji chini na juu ya ardhi baada ya 

kuchunguza 
Ndani ya Siku 10 

2. Kutoa taarifa ya hali ya ubora wa maji katika miradi ya maji  Ndani ya Siku 45 

3. Kutoa taarifa ya uchunguzi wa ubora wa madawa ya kutibu maji. Ndani ya Siku 2/3 

4. 
Kuhakiki ubora wa dawa za kusafisha na kutibu maji na kutoa ushauri 

wa matumizi yake kwenye mitambo ya kusafisha na kutibu maji. Ndani ya Siku 7 

5. Kutoa taarifa ya ubora wa majitaka baada ya kuchunguza/kupima 

viashiria vya kemikali katika sampuli hizo. 
Ndani ya Siku 10 

6. 
Kutoa taarifa ya uborana/au usalama wa maji kwa ajili ya matumizi 

mbalimbali baada ya kupima viashiria vya vimelea katika sampuli za 

maji 

Ndani ya Siku 3 

7. Kutoa taarifa ya kiwango stahili cha madawa kinachohitajika kutibu 

maji baada ya kufanya majaribio ya kimaabara. 
Ndani ya Siku 14 

8. 
Kutoa taarifa ya kiwango cha vielelezo vya mionzi (isotope 

sandradioactive materials (Uranium)) kwenye maji baada ya 

kuchunguza sampuli 

Ndani ya Siku 30 

9. Kutoa taarifa ya kemikali kwenye udongo baada ya kuchunguza 

sampuli 
Ndani ya Siku 21 

10. Kutoa takwimu za utafiti wa ubora wa maji. Ndani ya Siku 3 

11. Kufanya uchunguzi wa sampuli za utafiti. Ndani ya Siku 30 

11. Idara ya Rasilimali za Maji 

1. 
Kutoa mafunzo ya uendeshaji kwa wajumbe wa Bodi za Maji za 

mabonde. 
Ndani ya Siku 30 baada 

ya uteuzi 

2. Kutoa vibali vya kutumia maji na kutupa majitaka Ndani ya Siku 90 

3. Kutoa leseni za:-  



 

12 

NA HUDUMA 
MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

 (i) kuchimba visima vya maji; 
Ndani ya Siku 30 baada 

ya kupokea maombi 

yaliyokamilika 

 (ii) Mchimbaji; na 

 (iii)Utafiti wa maji chini ya ardhi. 

4. Kutatua migogoro inayohusu matumizi ya maji baina ya watumiaji 

warasilimali za maji. 

Ndani ya Siku 20 baada 

ya muafaka kufikiwa 

5. Kutoa takwimu za rasilimali za maji. Ndani ya Siku 14 

6. 
Kufanya uchunguzi wa wingi na ubora wa maji chini na juu ya ardhi 

(vijito, mito, mabwawa, maziwa, chemchemi) kwa miradi ya maji. Ndani ya Siku 20 

7. 
Kutoa ushauri wa kitaalamu na kiufundi juu ya raslimali maji, kwa 

Taasisi za Kiserikali, Taasisi binafsi, mashirika na sekta na wadau 

wengine wa maji. 

Kutegemeana na 

mahitaji. 

8. Kutoa kanuni, miongozo na viwango kwa wadau mbalimbali wa maji. 
Ndani ya Siku 1 

9. Kutoa ushauri wa kihaidrolojia na kihaidrojiolojia. Ndani ya Siku 14 

10. Kutoa taarifa ya hali ya rasilimali za maji:- Ndani ya Siku 21 

 (i) Bodi za maji za Mabonde Mara 1 kwa Mwaka 

 (ii) Bodi ya maji ya Taifa Mara 2 kwa Mwaka 

11. Kutoa Vyeti vya Usajili kwa Jumuiya za watumiaji maji. Ndani ya Siku 90 

12. Kitengo cha Uratibu wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji  

1. Kutoa takwimu za hali ya mazingira kwenye sekta ya maji na 

umwagiliaji. 
Ndani ya Siku 4 

2. 

Kutoa taarifa ya utekelezaji wa 

program ya maendeleo ya Sekta ya 

maji kwa kila robo, nusu na 

mwaka. 

Ndani ya Siku 365 
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NA HUDUMA 
MUDA WA 

UTEKELEZAJI 

3. Kutoa taarifa ya mapato na matumizi ya fedha ya utekelezaji wa 

program kwa kila robo mwaka. 
Mara 4 kwa Mwaka 

4. Kuratibu vikao mbalimbali vya utekelezaji wa program ya maendeleo 

ya Sekta ya maji kama ifuatavyo:- 
 

 (i) Vikao vya kitaalamu vya wadau, Mara 4 kwa Mwaka 

 (ii) Vikao vya maamuzi ngazi ya juu, Mara 2 kwa Mwaka 

 (iii)Vikao vya usimamizi na ufuatiliaji wa program za maji, Mara 2 kwa Mwaka 

 
(iv) Mkutano Mkuu wa Mwaka wa mapitio ya utekelezaji wa 

program ya Sekta ya maji, 
Mara 1 kwa Mwaka 

 
(v) Vikao vya Wizara zinazotekeleza program ya maendeleo ya 

Sekta ya maji 
Mara 2 kwa Mwaka 

5. Uratibu wa utekelezaji wa tathimini ya athari kwa mazingira na 

gharama za fidia katika kuanzishwa miradi ya Sekta ya maji. 
Ndani ya Mwaka 1 

6. Kutoa ripoti ya hali ya mazingira ya Sekta ya maji. Mara 1 kila baada ya 

Miaka Miwili 

 

8. HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 

Mkataba huu umeanisha haki za mteja wakati akihitaji huduma na wajibu anaopaswa kuutimiza 

ili aweze kupewa huduma kwa ubora na viwango tulivyo ahidi. 

 

8.1. Haki za Mteja 

Mteja ana haki zifuatazo:- 

a) Kupata huduma na taarifa kulingana na mahitaji yake; 

b) Kuona taarifa zinazomhusu kwa kufuata taratibu zilizopo; 

c) Kuwa na usiri katika masuala yake binafsi; 

d) Kuwasilisha malalamiko kwenye dawati la malalamiko la Wizara; na 

e) Kutoa malalamiko au kukata rufaa kwenye ngazi ya juu ya Wizara pale ambapo 

hakuridhika na huduma tuliyoitoa. 

 

8.2. Wajibu wa Mteja 

Mteja ana wajibika kufuata taratibu na kanuni za kiutendaji na kuonyesha ushirikiano ili 

aweze kupatiwa huduma bora na kujenga mahusiano mazuri.  Mteja anatarajiwa kufanya 

yafuatayo:- 
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a) Kutoharibu miundo mbinu kwa ajili ya utoaji wa huduma; 

b) Kutoa taarifa na takwimu sahihi zinazotakiwa na Wizara kwa wakati muafaka; 

c) Kuzingatia sheria, kanuni,miongozo na taratibu katika kupata huduma; 

d) Kuhudhuria mikutano ya sekta ya maji inayomuhusu kwa wakati; 

e) Kufuata maelekezo ya kitaalamu yanayotolewa na wataalamu wa maji; na  

f) Kutokufanya udanganyifu katika kutoa taarifa au kupata huduma kwenye Wizara. 

 

9. UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU 

Tuna utaratibu wa kuweka kumbukumbu za malalamiko, maoni na mapendekezo kwa ajili ya 

tathmini na rejea. Aidha, maoni na mapendekezo yatakayotolewa yatasaidia kuboresha utendaji 

na huduma zetu. 

 

10. KUSHUGHULIKIA MIGOGORO NA RUFAA 

Tutashughulikia malalamiko na migogoro kwa wakati na kutoa mrejesho kwa mteja na wadau. 

Hata hivyo, endapo mteja hataridhika na hatua tuliyoichukua, atakuwa na haki ya kukata rufaa.  

Rufaa hizo zitawasilishwa kwa mamlaka husika ndani au nje ya Wizara yetu. Malalamiko yote 

yatapokelewa kwa njia ya sanduku la barua la posta, barua pepe, simu au kuonana ana kwa ana, 

na tutatoa majibu ndani ya siku saba (7). 

11. MAPITIO YA MKATABA 

Ili Mkataba uendane na nyakati na kuongeza uwazi katika uwajibikaji, tutashirikisha wadau 

mbalimbali kufanya mapitio.  Mkataba utapitiwa ili kuufanyia marekebisho endapo:- 

 

a) Kutakuwa na mabadiliko katika Mpango Mkakati wa Wizara na Mpango wa 

Uboreshaji wa Utumishi wa Umma; 

 

b) Huduma na viwango tulivyojiwekea havitakidhi mahitaji na vipaumbele vya wateja 

na wadau wetu; 

 

c) Muundo wa Wizara utabadilika; 

 

d) Kutakuwa na mabadiliko katika Sera, Sheria na Kanuni zinazohusu sekta za Maji  

na 

 

e) Wateja watapendekeza kuwepo kwa mabadiliko kulingana na matakwa na mahitaji 

yao. 

12. UWASILISHAJI WA MAONI NA MALALAMIKO 

Tunakaribisha maoni na mapendekezo kutoka kwa wateja na wadau wetu kuhusu utendaji kazi 

na huduma tunazozitoa. Maoni, mapendekezo na malalamiko yanaweza kuwasilishwa kwa njia 

ya posta, simu, nukushi (faksi), barua pepe au kwa mteja mwenyewe kufika ofisini. 
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Anuani yetu ni: 

 

Katibu Mkuu, 

Wizara ya Maji, 

Mji wa Serikali, 

Mtaa wa Maji, 

S. L. P 456 

40473 Dodoma, 

TANZANIA. 

 

Simu: +255-26-2322600/1-3 

+255-26-2324633 (Kwa Malalamiko/Maoni/Hoja/Maswali) 

+255-26-2324634 (Kwa Maoni/Hoja/Maswali) 

 

Nukushi: +255-26-2322617 

 

Barua pepe: mawasiliano@maji.go.tz 

malalamiko@maji.go.tz (Kwa Malalamiko/Maoni/Hoja/Maswali) 

mwananchi@maji.go.tz (Kwa Maoni/Hoja/Maswali) 

 

Tovuti:www.maji.go.tz 

13. ANUANI ZETU 
Wizara ina Ofisi za Mabonde ya Maji ambazo anuani zake ni kama zifuatazo: 

 

Na. Anuani  Simu   Nukushi 

1. Afisa wa Maji,  +255-27-2753097 +255-27-2753097 

Bonde la Mto Pangani, 

S. L. P 7617, 

Moshi. 

TANZANIA. 

 

2. Afisa wa Maji,  +255-26-2720951-4 +255-26-2720952 

Bonde la Mto Rufiji, 

S. L. P 1798, 

Iringa. 

TANZANIA. 

 

3. Afisa wa Maji,  +255-28-2500657 +255-28-2500820 

Bonde la Ziwa Victoria, 

S. L. P 1342, 

Mwanza. 

TANZANIA. 

 

mailto:mawasiliano@maji.go.tz
mailto:malalamiko@maji.go.tz
mailto:mwananchi@maji.go.tz
http://www.maji.go.tz/
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4. Afisa wa Maji,  +255-25-2502655 +255-25-25026 

Bonde la Ziwa Nyasa,  

S. L. P 762, 

Mbeya. 

TANZANIA.  

 

5. Afisa wa Maji,  +255-25-2500028 +255-25-2500025 

Bonde la Ziwa Rukwa,  

S. L. P 762, 

Mbeya.  

TANZANIA. 

 

6. Afisa wa Maji  +255-26-2502418 +255-26-2502418 

Bonde la Kati, 

S. L. P 1673, 

Singida. 

TANZANIA. 

 

7. Afisa wa Maji,   +255-28-2802697 +255-28-2804901 

Bonde la Ziwa Tanganyika,  

S. L. P 105, 

Kigoma. 

TANZANIA. 

 

8. Afisa wa Maji,   +255-23-2600019 +255-23-2600019 

Bonde la Wami/Ruvu, 

S. L. P 826, 

Morogoro, 

TANZANIA. 

 

9. Afisa wa Maji,   +255-23-2333652 +255-23-23 

Bonde la Mto Ruvuma na 

Pwani ya Kusini, 

S. L. P 141, 

Mtwara, 

TANZANIA. 

14. HITIMISHO 

Tutaendelea kuwajibika kwa Umma kwa utendaji wetu na kufanya kazi kwa kuzingatia 

Mkataba huu wa Huduma kwa Mteja kama ifuatavyo; 
 

a) Kuchapisha na kusambaza Mkataba wa Huduma kwa Mteja na wadau wetu; 

 

b) Kutoa taarifa ya utendaji wetu kwa wadau na wateja watakaohitaji; 
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c) Kuandaa muhtsari wa malalamiko kutoka kwa Mteja na Wadau hatua tulizozichukua 

katika kuyashughulikia kwa lengo la kujitathmini na kuendelea kuboresha huduma; 

na 

 

d) Kutoa taarifa ya utekelezaji wa Mkataba kila mwaka kwa mamlaka husika. 

 

 

 

                                      

………………………….MWISHO………………………………….. 

 

 
 


