
 

 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

  

1.0 Utangulizi 

Mto Themi ni moja kati ya vidakio vidogo nane 
vilivyomo ndani ya kidakio kikubwa cha 

Kikuletwa katika Bonde la Pangani. Sehemu 
kubwa ya Mto Themi ipo Jiji la Arusha ambapo 

chanzo cha mto huo ndipo kilipoanzia katika 
miteremko ya mlima Meru katika kijiji cha Olgilai. 

1.1 Taarifa za Kidakio 
Eneo:  476 Km za Mraba. 

Mkoa: Arusha 
Halmashauri za Wilaya: Arusha na Arusha 

Jiji. 
Idadi ya watu: 785,650 (Sensa: 2012). 
Matawi: Burka, Seliani, Kijenge, Ngarenaro, 

Ngaramtoni na Naura. 
Urefu wa Mto: Karibia Kilometa 60  

2.0 Hali ya Rasilimali za Maji 

BODI YA MAJI BONDE LA PANGANI 

Kidakio cha Mto Themi 

Jarida la Kidakio - Agosti 2020 

Toleo la Kwanza 

Taarifa za Rasilimali za Maji 

2.1Mvua 
Nyanda za juu za eneo la kidakio hupokea kiasi cha 

mvua kati ya milimita 1000-1400 kwa mwaka na 

nyanda za chini hupokea kiasi cha mvua ambacho 

hufikia milimita 600 kwa mwaka. 
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Kielelezo Na 2: Kiasi cha mvua katika kituo cha 

Arusha Maji 
 

  

Kielelezo Na, 1: Ramani ya Kidakio cha Themi 

 

2.2 Maji Juu ya Ardhi Ardhi 

Mto Themi unaanzia kilele cha Mlima Meru na 

unamwaga maji katika ardhi oevu ya Shambarai.  

Wastani wa mtiririko wa maji kati ya mwaka 

2013 na 2017 ulikuwa lita za ujazo 523 kwa 

sekunde kwa kipindi cha kiangazi na lita za ujazo 

4568 kwa sekunde kwa kipindi cha 

masika/vuli.Hii inamaanisha kwamba mtiririko wa 

maji katika kidakio cha Themi huongezeka na 

kupungua kulingana na kiasi cha mvua katika 

vipindi mbalimbali vya mwaka.  
 
Hata hivyo uwepo wa mvua nyingi zisizotabirika 

kwa kipindi cha hivi karibuni vimesababisha 

tatizo la mafuriko katika ukanda wa chini wakati 

wa masika. Katika kipindi cha kiangazi hutokea 

mgawanyo wa maji katika mifereji ya umwagiliaji 

hali inayopelekea kuibuka kwa migogoro ya 

matumizi ya maji. 

 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2.4 Ubora wa Maji 

Maji ya mto Themi hupita katika maeneo yenye 
shughuli mbalimbali zinazohatarisha ubora wa maji 

ambapo hupelekea kiwango cha virutubisho 
(Naitreti na fosfeti) kuwa juu na kusababisha 

ubora wa maji kupungua. Virutubisho  hivyo 

huongezeka  kwa kadiri  mto unavyotirirka 
kuelekea ukanda chini. 
 
Kiwango cha  virutubisho vya fosfeti ni kati ya 

miligramu 0.3-1.28mg/L na Naitreti ni kati ya 1.3-

26.4mg/L kwa lita  wakati kiwango pendekezwa ni 
(0.05-0.02mg/L), naitreti <0.1mg/L). Baadhi ya 

athari hasi za virutubisho hivi ni kuota kwa 
magugumaji na kupungua kwa oksijeni  hivyo mto 

kutokufaa kwa matumizi ya aina yoyote.  
 

Madini ya Floraidi ni kati ya miligramu 0-10 kwa 

lita na huongezeka kuelekea ukanda wa chini wa 
kidakio. Mfano, Eneo la Sanawari (0-5 mg/L), 

Muriet (2-10mg/L) Baadhi ya maeneo yanakidhi 
kiwango na mengine yanazidi kiwango 

pendekezwa cha ya miligramu 1.5 kwa lita.  

 

2.3 Maji chini ya Ardhi 

Kidakio cha Themi kina upatikanaji mkubwa wa maji 
chini ya ardhi ikilinganishwa na maeneo mengine ya 

Bonde la Pangani. Kina cha maji chini ya ardhi 

huongezeka kulingana na kiasi cha mvua 
zinazonyesha. Zaidi ya 70% ya wakazi wa Kidakio cha 

Themi hasa ukanda wa kati hutumia maji chini ya 
ardhi. 
 
Matumizi haya makubwa yamesababisha kushuka 

kwa wastani wa meza ya maji (water table) hili 
limeonekana kupitia visima vya AUWSA ambavyo 

vimeonekana kushuka ikilinganishwa na kipindi 

vilipochimbwa (Komakech & Bont, 2018).  
 

Hata hivyo matumizi mengi ni yale ambayo yako 
kinyume na utaratibu ambapo visima vingi 

havijasajiriwa.  
 
Mwaka 2016 2017 2018 2019 2020 

Kina 1265.67 1265.67 1265.84 1266.25 1267.05 

Jedwali Na 1: Kina cha maji kutoka usawa wa bahari 

katika kisima cha ufuatiliaji kilichopo Sinon kwa miezi ya 

Januari kuanzia mwaka 2006 

 

Kielelezo Na 4. Maeneo yaliyo na visima 

Kilimo cha umwagiliaji ukanda wa juu na chini ya 

kidakio kinatumia zaidi mifereji isiyosakafiwa 

ambayo hupoteza maji kwa kiasi kikubwa na 

kusababisha kuibuka kwa migogoro ya matumizi 

ya maji. Mfano mgogoro wa Mto Seliani na 

Ngarenaro 

 

3.0 Matumizi ya Maji 

Matumizi ya maji ni pamoja na matumizi ya 

nyumbani, umwagiliaji, viwanda, uvuvi na 

mifugo. Umwagiliaji unafanywa zaidi kwenye ukanda 

wa juu na chini ya kidakio, viwanda vipo zaidi kwenye 

ukanda wa kati na shuhuli za ufugaji zimejikita zaidi 

katika ukanda wa chini (kielelezo 4).  
 
Kidakio cha Themi kinachangia takribani asilimia 80 

ya maji yote yanayosambazwa na Mamlaka ya Maji 

ya Arusha (AUWSA) kwa sasa (PBWB,2019). 

 
Kielelezo Na. 3 Maeneo yaliyo na mifereji 



 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

                                                                                                           

 

 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

4.1 Utupaji taka 

Utupaji wa taka ndani ya mto na pembeni ya kingo 

za mto unachangia kuharibu ubora na wingi wa 

maji.  

Uchafuzi huu upo kwenye Ukanda wa Juu na Kati 

hasa katika maeneo ya Kijenge, Darajambili, Njiro, 

Ngarenaro, Sekei, Sombetini na Philips. 

Sehemu ya taka hizo ni taulo za watoto, mabaki ya 

chakula, chupa za plastiki, vipuri vya magari na 

vifaa vingine ambavyo havitumiki 

Utupaji huu wa taka ngumu kutoka katika vyanzo 

mbalimbali unatishia upatikanaji na matumizi 

endelevu ya maji. 

 

4.2 Kilimo katika kingo za mto 

Changamoto hii ipo zaidi katika ukanda wa juu na 

wa kati hususani katika maeneo ya Darajambili na 
Fire ambapo kilimo cha mbogamboga kinafanywa 

kando kando ya mto.  

Vitendo hivi huchangia uchafuzi wa mto kutokana 

na matumizi ya mbolea na madawa ya kilimo, hili 
huenda sambamba na uvutaji wa maji kwa njia ya 

pampu kinyume cha sheria ambapo uchafuzi 
huchangiwa na uvujaji wa mafuta kutoka kwenye 

pampu hizo. 

4.0    CHANGAMOTO KATIKA KIDAKIO KIDOGO CHA THEMI 

 
 

 

 

Kielelezo Na 7: Kilimo kando ya Mto Themi  

4.3 Utiririshaji wa maji taka 

Utiririshaji wa majitaka katika Mto Themi 

unatokana na shughuli za matumizi ya nyumbani, 

viwandani na mabwawa ya kusafishia majitaka.  

Majitaka hayo hupelekea uchafuzi wa maji ya mto 

na kusababisha upungufu wa maji safi kwa 

matumizi mbalimbali na kwa mazingira.  

Uchafuzi huu unahatarisha afya ya mto na ya 

wakazi wanaotumia maji hasa waishio ukanda wa 

chini wa mto.  

 

 
Kielelezo Na 5: Utupaji taka Ngumu katika Kidakio 

cha Mto Themi 

 

 
Kielelezo Na 6: Mabwawa ya Kusafishia Majitaka 



 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 Uwepo wa Jumuiya ya Watumia Maji bonde la 

Mto Themi (JUWAMATHE)  
 

 Shughuli za utalii wa asili ambao umechangia 

utunzaji na uhifadhi wa mazingira unaotoa 

fursa za ajira Mf. Eneo la Themi Living 

Garden. 
 
 Uwepo wa wadau katika sekta mbalimbali k.m 

hoteli, viwanda, kilimo, ufugaji. 
 
 Ongezeko la uelewa miongoni mwa wadau 

kuhusu umuhimu wa utunzaji na uhifadhi wa 

mazingira. Mf. Mifumo bora ya utupaji maji 

taka, ongezelo la maombi ya vibali 
 
 Uwepo wa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 

Mazingira (AUWSA) ambayo imewekeza 

kwenye utunzaji wa vyanzo vya maji. 

5.0 FURSA 

  

 

Imetolewa na: 
Bodi ya Maji Bonde la Pangani 

S.L.P  7617 Moshi 
basins.pangani@maji.go.tz 

Mawasiliano: +255 27 2752780/+255 739 120 400 
Agosti 2020. 

 

Kielelezo Na 8: Eneo la Mto lililohifadhiwa na 

Kikundi cha Themi Living Garden 
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