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HOTUBA YA MHESHIMIWA PROF. MAKAME MBARAWA (MB), WAZIRI WA MAJI 

AKIMUWAKILISHA MHESHIMIWA KASSIM MAJALIWA MAJALIWA (MB), WAZIRI 

MKUU WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KATIKA KILELE CHA 

MAADHIMISHO YA SIKU YA MARA MUGUMU, SERENGETI,  

TAREHE 15 SEPTEMBA, 2019 

 

Mhe. Adam Kighoma Malima - Mkuu wa Mkoa wa Mara, 

Waheshimiwa Mawaziri  kutoka Tanzania na Kenya, 

Waheshimiwa Wakuu wa Mikoa na Kaunti katika Ukanda 

wa Bonde la Mto Mara, 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya kutoka Tanzania na 

Kenya,  

Waheshimiwa Wabunge kutoka katika Ukanda wa Bonde 

la Mto Mara, 

Makatibu Wakuu wa Wizara  kutoka Tanzania na Kenya, 

Makatibu Tawala wa Mikoa iliyopo katika Ukanda wa 

Bonde la Mto Mara, 
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Katibu Mtendaji wa Kamisheni ya Bonde la Ziwa Victoria,

Waheshimiwa Wenyeviti wa Halmashauri  za Wilaya, 

Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri za Wilaya, 

Wataalamu kutoka Wizara na Taasisi mbalimbali za 

Serikali, 

Wawakilishi kutoka Mashirika yasiyo ya Kiserikali, 

Washirika wa Maendeleo, 

Wawakikishi kutoka Vyama vya Siasa, 

Viongozi wa Dini, 

Waandishi wa Habari, 

Wageni Waalikwa, 

Mabibi na Mabwana. 

1.  UTANGULIZI 

Awali ya yote nimshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema 

aliyetuwezesha kusafiri salama na kukutana hapa Mugumu, 

Wilaya ya Serengeti siku ya leo. Kama mnavyofahamu, 
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maadhimisho haya yalipaswa kufunguliwa na Mheshimiwa Kassim 

Majaliwa Majaliwa (Mb), Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania lakini kutokana na kuwa na majukumu mengine 

imempendeza nimuwakilishe katika shughuli ya leo. Mheshimiwa 

Waziri Mkuu anashukuru sana kwa kumualika na anawatakia 

maadhimisho mazuri na yenye mafanikio. 

Nichukue fursa hii kuwashukuru; Mkuu wa Mkoa wa Mara na 

waratibu wa masuala ya Bonde la Mto Mara na Kamisheni ya 

Bonde la Ziwa Victoria kwa kushirikiana kuandaa maadhimisho 

haya. Kipekee niwashukuru Wananchi wa Wilaya ya Serengeti 

kwa mapokezi mazuri mliyotupa wageni wote.  

Napenda pia kuwashukuru washiriki wote mlioweza kufika hapa 

Serengeti hususani wageni wetu kutoka Jamhuri ya Kenya. 

Mmeyapa maadhimisho haya umuhimu wa hali ya juu na ushiriki 

wetu ni uthibitisho tosha wa jinsi nchi zetu za Tanzania na Kenya 

zinavyoshirikiana katika utunzaji wa mazingira na rasilimali maji 
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katika Bonde la Mto Mara kwa mustakabali wa kizazi cha sasa na 

kizazi kijacho.   

2. SABABU ZA MAADHIMISHO YA SIKU YA MARA  

Ndugu washiriki; Mto Mara unaanzia katika chemchem ya 

Enapuyapui iliyo kwenye misitu ya Milima ya Mau katika nchi ya 

Kenya ambapo maji ya Mto huo hutiririka kupitia pori la akiba la

Hifadhi  ya Taifa ya Maasai-Mara kwa upande wa Kenya na 

hatimaye katika Hifadhi ya Taifa ya Serengeti (SENAPA) kwa 

upande wa Tanzania, kabla ya kumwaga maji yake katika Ziwa 

Victoria. Mto huu unapita katika Wilaya nne kwa upande wa 

Tanzania ambazo ni Serengeti, Tarime, Rorya na Butiama.  

 

Bonde la Mto Mara, ni moja kati ya mabonde yenye mito 

inayoingia katika Ziwa Victoria.  Bonde hili linahusisha nchi mbili,

yaani Tanzania (ambayo ina miliki asilimia 35 ya eneo la Bonde) 

na Kenya (inayomiliki asilimia 65 ya eneo lote la Bonde). Bonde la 
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Mto Mara ni eneo muhimu kwa maendeleo ya kiuchumi pamoja 

na baioanuai zilizopo.  

Kwa kuzingatia umuhimu huu, Mkutano wa 10 wa Baraza la 

Mawaziri la Kisekta la Bonde la Ziwa Victoria liliamua kuwe na 

Maadhimisho ya Siku ya Mara kila mwaka ifikapo tarehe 15 

Septemba ili kuhamasisha na kutoa elimu kwa wadau juu ya 

utunzaji wa mazingira na rasilimali maji za Bonde la Mto huo.  

Ndugu Washiriki; Kama mnavyofahamu,  Maadhimisho hayo 

tangu mwaka 2012 hadi 2019 yamefanyika mara nane (8). 

Hadi sasa Kenya yamefanyika mara nne (4) na Tanzania 

mara nne (4); Maadhimisho ya saba (7) ya Mwaka 2018 

yalifanyika Narok, Kenya tarehe 15 Septemba, 2018. Kenya 

kama mwenyeji wa maadhimisho hayo ilipokea wageni 

kutoka upande wa Tanzania na wadau mbalimbali wa 

maendeleo katika Bonde la Ziwa Victoria kuadhimisha Siku ya 

Mara.  Nichukue fursa hii kuipongeza Serikali ya Kenya kwa 
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kufanikisha sherehe hizo za mwaka jana.

Maadhimisho ya Nane (8) ya Siku ya Mara mwaka huu 

Kaulimbiu yake ni “Mimi, Mto Mara-Nitunze Nikutunze” (“I, 

Mara River-Stand with Me”). Kaulimbiu hii imesheheni 

maudhui mazito yanayowataka wadau wote wa Bonde la Mto 

Mara kila mmoja kwa nafasi yake kuendelea kufanya shughuli 

ambazo ni rafiki kwa mazingira ya Bonde la Mto Mara. Aidha, 

Kaulimbiu hii inaweka mwelekeo wa kuendelea kushirikisha jamii 

katika maamuzi na utekelezaji wa miradi na programu mbalimbali 

katika Bonde hili.  

 

Ndugu Washiriki; Nimeelezwa kuwa dhana ya kaulimbiu ya 

mwaka huu, inatekelezwa kwa vitendo na wilaya zote za Bonde la 

Mto Mara kwa upande wa Tanzania.  Hii ni pamoja na uondoaji 

wa mifugo katika maeneo yasiyostahili ili kuzuia mmomonyoko wa 

udongo ambao hatimaye huharibu mazingira ya Bonde; upandaji 
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wa miti unaendelea kandokando ya kingo za Mto ndani ya eneo la 

mita 60 kama Sheria ya Mazingira ya Tanzania ya mwaka 2004 na 

Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji Na.11 ya mwaka 2009

zinavyoelekeza. Hizi ni juhudi kubwa zinazodhihirisha kwa vitendo 

utunzaji mazingira, rasilimali maji na hifadhi ya vyanzo vya maji.  

3.  HIFADHI YA MAZINGIRA NA VYANZO VYA MAJI 

Ndugu Washiriki, Sote tunaelewa kwamba uhaba na uchafuzi 

wa vyanzo vya maji huathiri sekta nyingi, uhaba wa vyanzo vya 

Maji hutishia kutoweka kwa rasilimali maji na huhatarisha uhai wa 

viumbe vyote. Uchafuzi wa maji huhatarisha afya za viumbe hai 

ikiwemo mimea. Sekta zinazoathirika moja kwa moja na ukame 

ama uchafuzi wa maji ni pamoja na nishati, kilimo, mifugo, uvuvi 

pamoja na viwanda.  Kutokana na hali hiyo, na kwa kuzingatia 

umuhimu wa kutunza mazingira na vyanzo vya maji, Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia Wizara ya Maji 

inasimamia utekelezaji wa Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za 
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Maji namba 11 ya Mwaka 2009, pamoja na Sera ya Maji ya Taifa 

ya mwaka 2002.  Sera ya Maji inasisitiza utunzaji shirikishi wa 

vyanzo vya maji. Aidha, Wizara pia  inatekeleza Mkakati wa 

Hifadhi ya Ardhi na Vyanzo vya Maji. Mkakati huu unazungumzia 

masuala ya utunzaji, usimamizi na matumizi ya rasilimali maji 

nchini. Changamoto mbalimbali zimeainishwa katika Mkakati huu 

ambazo baadhi yake ni kama ifuatavyo:  

 

i. Uharibifu wa mazingira utokanao na uvamizi wa wafugaji 

kwenye maeneo ya vyanzo vya maji. Nina furaha kuona

kwamba hatua za kukabiliana na changamoto hii zinaendelea 

kuchukuliwa kwa kupunguza mifugo katika vijiji vyote 

vinavyozunguka Bonde la Mto Mara. Hii ni hatua nzuri ya 

utekelezaji wa Mkakati huu.  

ii. Uharibifu wa mazingira unaotokana na uvamizi  wa 

wakulima kwa ajili ya shughuli za kilimo kwenye miteremko 
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ya milima, mabonde na vyanzo vya maji. Pia nimejulishwa 

kuwa mkakati wa kuwaondoa wakulima kandokando ya 

vyanzo vya Maji unaendelea kwa ushirikiano kati ya Wizara 

ya Maji pamoja na Wakurugenzi wa Wilaya zilizo 

kandokando ya Mto Mara.  Ninasisitiza kwamba kazi hii 

inatakiwa kuwa endelevu  kwa kufanya ukaguzi wa mara 

kwa mara ili kulinda mazingira ya Bonde la Mto mara kwa

nchi zetu za Tanzania na Kenya.  

iii. Uharibifu wa mazingira utokanao na ukataji wa miti kwa ajili 

ya kuni, mkaa na ujenzi wa nyumba mijini. Natambua ya 

kuwa hii ni changamoto kubwa kwa maisha ya wakaazi wote 

wa Bonde, kwani matumizi ya nishati mbadala ni muhimu. 

Kwa hili nimeambiwa kuwa jana tarehe 14 Septemba 2019

kulikuwa na semina mbalimbali zilizoelezea umuhimu wa 

hifadhi ya mazingira ya Bonde la Mto Mara ambapo maelezo 

ya athari za ukataji wa miti yalitolewa kwa kina. Ni 
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matumaini yangu kuwa hatua hiyo itasaidia kuongeza 

uelewa kwa wananchi kuona umuhimu wa kupanda miti ili 

kuhifadhi mazingira. Hivyo, zoezi la upandaji wa miti 

lililofanyika kandokando ya Mto litakuwa mwanzo mzuri kwa 

jamii kuendelea kupanda miti. Wito wangu kwa wananchi 

wote mnaoishi ndani ya Bonde la Mto Mara ni kuhakikisha 

kila kaya ina panda  miti ya kutosha  kwa mwaka ili kufidia 

kiasi cha miti kinachopotea kila siku.  Napenda kutumia fursa 

hii kutoa wito kwa Wakuu wa Wilaya, pamoja na Wenyeviti 

wa Vijiji nchi nzima kuhamasisha upandaji miti rafiki kwa 

uhifadhi wa vyanzo vya maji na pia kuhakikisha miti 

iliyopandwa inatunzwa na kustawi.  

 

iv. Umwagiliaji usiokuwa endelevu unaosababisha kutoweka 

kwa baioanuwai na upungufu wa maji ya kuendeshea 

mitambo ya kuzalisha umeme. Mahitaji ya umeme ni 
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muhimu sana katika masuala ya kiuchumi, hivyo upo 

umuhimu kwa Wizara ya Kilimo, Wizara ya Maji na Mkoa wa 

Mara pamoja na Halmashauri zote kukaa pamoja ili kujadili 

kwa undani fursa zilizopo kuhusu eneo hili.  

v. Uhaba wa kumbukumbu na takwimu sahihi kuhusiana na 

vyanzo vya maji kwa ajili ya shughuli mbalimbali za kiuchumi 

na maendeleo. Sote tunatambua kuwa bila takwimu sahihi 

maamuzi hayawezi kufanyika kwa usahihi. Uhifadhi wa 

kumbukumbu ni jambo la msingi kwa ajili ya maendeleo ya 

nchi yeyote ile. Hivyo tuendeleze utaratibu wa kukusanya 

takwimu sahihi na tuwe na mfumo mzuri wa kuzihifadhi

takwimu hizo.    

vi. Uelewa na ushiriki mdogo wa wananchi katika hifadhi ya 

mazingira unadhoofisha jitihada za uhifadhi na utunzaji wa 

vyanzo vya maji. Kama nilivyozungumza hapo awali, 

mmechukua uamuzi mzuri wa kuendesha semina za utunzaji 
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wa mazingira katika Bonde la Mto Mara ikiwa ni pamoja na 

vyanzo vya maji katika maadhimisho haya ya Siku ya Mara. 

Hii itaongeza uelewa kwa wananchi hususan waishio 

kandokando ya vyanzo vya maji. Natoa wito kwa Wizara ya 

Maji  pamoja na Mamlaka za Mkoa wa Mara kutekeleza 

miradi kwa kuzingatia kuwa wananchi wanashirikishwa 

kikamilifu ili kuhakikisha usalama endelevu wa miradi hiyo.  

vii. Ukanda wa Bonde la Ziwa Victoria hususan Mkoa wa Mara 

una shughuli nyingi za uchimbaji madini. Hivyo, Baraza la 

Taifa la Mazingira, NEMC, pamoja na wadau wote 

tuhakikishe tunasimamia vyema Sheria ya Mazingira ya 

Namba 20 ya mwaka 2004 ili kuzuia uharibifu wa mazingira 

katika maeneo haya.   

 

Ndugu Washiriki, Changamoto zilizoainishwa upande wa 

Tanzania hazitofautiani sana na zile ya Upande wa Kenya katika 
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kaunti za Bomet na Narok. Nachukua fursa hii kuomba washiriki 

wenzetu kutoka Kenya kuchukua hatua muafaka katika maeneo 

haya yote kwa kuwa uhifadhi na usimamizi wa Bonde la Mto Mara 

unategemea jitihada zinazochukuliwa kwa pamoja na kwa wakati 

mmoja kati ya Tanzania na Kenya. 

 

Ndugu Washiriki, Natoa wito kwa Wakuu wa Mikoa, Wakuu wa 

Wilaya, Wenyeviti wa Halmashauri pamoja na Wenyeviti wa Vijiji 

kuwa mnao wajibu wa kulishughulikia kwa mtazamo chanya suala 

la utunzaji wa mazingira na vyanzo vya maji katika maeneo yenu 

kama ambavyo mnashughulikia masuala mengine.  Suala la 

hifadhi ya mazingira  ya Bonde la Mto Mara ikiwa ni pamoja na 

vyanzo vya maji limekuwa likitiliwa mkazo na Serikali ili 

kuhakikisha kuwa maji yaliyopo yanahifadhiwa  na kutunzwa kwa 

mujibu wa sheria.  Utunzaji wa mazingira ya Bonde la Mto Mara

ni suala mtambuka ambalo linahusisha wadau mbalimbali ikiwa ni 
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pamoja na sekta binafsi. Wito wangu kwenu ni kwamba 

tuendeleze ushirikiano katika uhifadhi wa mazingira ili pawepo  na

vyanzo vya maji  vya uhakika, vyenye maji yakutosha na yenye 

ubora  wakati   wote kwa ajili ya maendeleo endelevu.  Natoa 

wito kwa kila Halmashauri itilie mkazo suala la utunzaji wa 

mazingira ili kuwa na mazingira bora kwa usafi na afya na 

hatimaye kupunguza kuenea kwa magonjwa.  

Katika kutekeleza suala hili, kila Halmashauri inapaswa 

kuendelea kuzingatia yafuatayo: 

(i)    kuongeza ufahamu na uelewa ndani ya jamii kuhusu 

umuhimu wa kutunza vyanzo vya maji;   

(ii)    kupanua ushirikishwaji wa jamii katika kuibua miradi 

mbalimbali ya uhifadhi wa mazingira na utunzaji wa vyanzo vya 

maji; 

(iii)   kuongeza uwajibikaji kwa watendaji na wadau mbalimbali  

katika suala zima la uhifadhi wa mazingira na vyanzo vya maji. 
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4. HITIMISHO 

Ndugu Washiriki, usimamizi madhubuti wa mazingira ya Bonde 

la Mto Mara na  matumizi ya rasilimali maji katika sekta zote za 

kiuchumi na kijamii unahitajika ili kuleta tija kwa Taifa letu. Kwa 

upande wa Ofisi za Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya kwa 

kushirikiana na Maafisa Maji wa Mabonde, mna wajibu wa 

kuhakikisha kuwa mnabuni mbinu na mikakati sahihi ya 

kukabiliana na uharibifu wa mazingira ya vyanzo vya maji. Wadau 

wakubwa katika utunzaji wa vyanzo vya maji ni watumia maji na 

wananchi waishio katika mabonde ya maji, hivyo ni muhimu 

kuwaelimisha kuhusu kutumia maji kwa busara, uangalifu na kwa 

tija.  

 

Ndugu Washiriki, ninatoa rai kwenu na  kusisitiza kwamba 

tunawajibika kuongeza juhudi za pamoja kwa kushirikiana na 
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wenzetu kutoka Kenya kusimamia rasilimali maji za Bonde la Mto 

Mara kwa manufaa ya kizazi cha sasa na vizazi vijavyo.  

 

Ndugu Washiriki; nahitimisha kwa kuwashukuru wote 

mliohudhuria maadhimisho haya ya Siku ya Mara. Kwa niaba ya 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano Tanzania, ninawashukuru sana 

washiriki wenzetu kutoka Kenya na wahisani ambao kwa namna 

moja au nyingine mmewezesha shughuli hii. Aidha, nawashukuru 

wale wote mliohusika na maandalizi ya maadhimisho haya. Baada 

ya kusema hayo, naona fahari sasa kutamka kwamba 

Maadhimisho ya Siku ya Mara kwa mwaka 2019 sasa 

yamefungwa rasmi.  

‘Bila Uhifadhi na Usimamizi Imara wa Mazingira Bora ya 

Bonde la Mto Mara  Hakuna Maendeleo’  

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 

 


