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SIKU YA MAJI: MAJI NI KICHOCHEO CHA MAENDELEO 

Wiki ya maji ni fursa maalum ya sekta ya maji nchini kujitathimini kwa 

kujilinganisha na nchi nyingine Duniani katika kukabiliana na changamoto 

zinazoikabili sekta ya maji.  

Maji ni kichocheo muhimu cha maendeleo katika sekta mbalimbali za uchumi hapa 

nchini ikiwepo kilimo, biashara, utalii na viwanda. Katika kutambua umuhimu na 

thamani ya maji katika maisha ya binadamu na uchumi wa Dunia kwa ujumla, Mwaka 

1993 Umoja wa Mataifa (UN) kupitia Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia 

Mazingira na Maendeleo lilipitisha Azimio rasmi la kuadhimisha Siku ya Maji Duniani kila 

mwaka ifikapo tarehe 22 Machi. 

  

Hapa nchini, Wizara ya Maji  imekua ikiratibu na kuadhimisha siku hii muhimu kuanzia 

mwaka 1988. Haya yamefanyika kwa kuwashirikisha wananchi na wadau wa Maji. 

Maadhimisho haya yanakwenda sambamba na Azimio Na. 47/193 la Umoja wa Mataifa 

(UN) linalozitaka nchi wanachama kuadhimisha Siku ya Maji Duniani kila mwaka tarehe 

22 Machi, siku hii kwa Tanzania inakuwa ni kilele cha Wiki ya Maji. Siku hii itashuhudiwa 

kwa mara ya kwanza jijini Dodoma. 

  

Lengo kuu la maadhimisho haya hapa nchini ni kuungana na Mataifa mengine Duniani 
katika kutathmini utekelezaji, mafanikio, changamoto na kuainisha mikakati ya 
kuboresha na kuimarisha utoaji wa huduma ya majisafi na usafi wa mazingira na 
kusimamia utunzaji wa rasilimali za maji nchini.  
 
Maadhimisho yatakwenda sambamba na kaulimbiu ya Wiki ya Maji Duniani, 2019 
inayosema:  
“Hakuna Atakayeachwa: Kuongeza Kasi ya Upatikanaji wa Huduma ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira kwa Wote katika dunia inayobadilika kitabia nchi” 
 

Madhumuni mahsusi ya Maadhimisho 

Miongoni mwa madhumuni ya siku hii ni kama ifuatavyo; kuelimisha Jamii kuhusu Sera 

ya Maji na Majukumu yao katika kuitekeleza, Kutathmini Maendeleo ya Utekelezaji wa 

Programu ya Maji, hali ya huduma ya Majisafi na Usafi wa Mazingira nchini na kuweka 

Mikakati ya kuboresha utoaji wa huduma na uhifadhi wa vyanzo vya maji. 

 

Maeneo mengine yanayotiliwa mkazo ni; kuwaleta pamoja wataalam wa sekta ya maji  

katika majadiliano, kujifunza na kubadilishana uzoefu; Kuhamasisha ubunifu wa 



 

 

kisayansi katika utafiti na teknolojia katika utoaji wa huduma na utunzaji wa vyanzo vya 

maji,  kutathimini mafanikio ya sekta maji kupitia Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 

Maji (WSDP) katika kipindi cha Serikali ya Awamu ya Tano, na pia Kuwakutanisha 

wadau mbalimbali (taasisi binafsi, wadau wa maendeleo na Serikali) katika kubaini fursa 

za uwekezaji kupitia sekta ya maji, na kutathmini mchango wa sekta ya Maji katika 

tasnia nzima ya maendeleo ya Viwanda nchini. 

 

Wiki ya Maji hapa Tanzania 

Katika kuadhimisha wiki ya maji Wizara ya Maji, inashirikiana na wadau mbalimbali wa 

sekta ya maji katika kutathmini utoaji wa huduma ya majisafi na usafi wa mazingira 

pamoja na uhifadhi, usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za maji. Wiki hii inaenda 

sambamba na shughuli mbalimbali zinazohusiana na utoaji wa huduma ya maji na 

utunzaji wa vyanzo vya maji nchini.  

Aidha, wiki ya maji ni fursa maalum ya sekta ya maji nchini kujitathimini kwa 

kujilinganisha na nchi nyingine Duniani katika kukabiliana na changamoto zinazoikabili 

Sekta ya Maji.  

Tofauti na miaka mingine, maadhimisho haya kwa mwaka huu 2019, yatakuwa na sura 

tofauti. Tofauti inatokana na kukamilika kwa mapitio ya Programu ya Maendeleo ya 

Sekta  Awamu ya Pili (WSDP II). Kwa kuzingatia makubaliano ya  kikao cha pamoja kati 

ya Wadau wa Maendeleo na Serikali kilichofanyika tarehe 22-23 Oktoba, 2018 Jijini 

Dodoma, na miongoni mwa maazimio yaliyokubaliwa na kuwekwa katika mpango wa 

utekekelezaji ni kuadhimisha wiki ya maji kwa mwelekeo tofauti na miaka mingine 

ambapo mikutano mbalimbali ya wataalam itafanyika.  Hivyo, mikutano ifuatayo 

itafanyika; Kongamano la Kisayansi kuhusu sekta ya maji (Water Scientific 

Conference); Mkutano  wa Mapitio ya Sekta ya Maji (Joint Water Sector Review); 

uliokuwa unafanyika mwezi Novemba kila mwaka na Siku ya maalum ya  Mamlaka ya 

Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA Day); ambapo EWURA itatumia fursa 

ya maadhimisho ya Siku ya maji kuwashirikisha wadau kuhusu shughuli za udhibiti 

katika Sekta ya Maji. 

Maadhimisho yatafanyika kwa siku tano yatajumuisha washiriki takribani 300, kutoka 

makundi anuwai wakiwemo kutoka maeneo yafuatayo; Wizara za Kisekta, Wawakili wa 

Mikoa na Halmsahauri nchini, Taasisi na Mamlaka zote chini ya Wizara ya Maji, Wadau 

wa Maendeleo katika sekta ya Maji, Taasisi zisizokuwa za Serikali, Makapuni ya Ujenzi 

katika Seta Maji, Wakandarasi katika sekta ya Maji, Taasisi za Dini, Sekta  binafsi 

(TPSF). Aidha, yatafanyika maonyesho kuhusu ubunifu mbalimbali katika sekta ya maji 

kwa siku tano katika Viwanja vya St. Gaspar jijini Dodoma. 


