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HOTUBA YA MHE. Prof. MARK. J. MWANDOSYA (MB),  

WAZIRI WA MAJI NA UMWAGILIAJI  

KWA WANANCHI WAKATI WA UZINDUZI WA MRADI WA MAJI WA 

MBAWALA CHINI KATIKA WILAYA YA MTWARA VIJIJINI 

TAREHE 12.9.2009 

 

Mheshimiwa Anatoly Tarimo, Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, 

Mheshimiwa Erasto Mbwilo, Mkuu wa Wilaya ya Mtwara Vijijini, 

Waheshimiwa Wabunge, 

Waheshimiwa Madiwani, 

Vyombo Mbalimbali vya Habari, 

Wageni Waalikwa, 

Mabibi na Mabwana, 

 

Ndugu Wananchi, 

Awali ya yote napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru sana kwa kunipa heshima hii 

kubwa kuwa mgeni rasmi katika sherehe hii ya uzinduzi wa Mradi wa Maji wa Mbawala 

Chini. Kujumuika kwetu hapa kunaashiria umoja na ushirikiano mlionao katika kutatua 

masuala mbalimbali yanayohusu maisha yetu ya kila siku. 

 

Ndugu Wananchi, 

Serikali imeandaa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji yenye lengo la kufanikisha 

upatikanaji wa maji kwa kiwango cha asilimia 65 kwa umbali usiozidi mita 400 na usafi 

wa mazingira kwa kiwango cha asilimia 95 kwa vijijini, ifikapo mwaka 2010.  

 

 

Ndugu Wananchi, 

Katika kufikia azma hiyo, katika Mkoa wa Mtwara, juhudi mbalimbali zimefanyika. 

Juhudi za hivi karibuni ni pamoja na ujenzi wa miradi ya maji ya visima virefu na 

chemchemi katika vijiji 31 uliofanyika kati ya mwaka 2003 na 2005 kwa msaada wa 

fedha kutoka Serikali ya Japan. Aidha, Jumuiya ya Umoja wa Nchi za Ulaya (European 

Union) kupitia shirika la AMREF –Tanzania ilisaini mkataba wa maji na usafi wa 
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mazingira kati yake na Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara na shughuli ya uchimbaji wa 

visima imeshaanza. Mradi wenye thamani ya shilingi bilioni tano utahudumia jumla ya 

kata 6 za Halmashauri ya Mtwara Vijijini zenye jumla ya watu wapatao 60,000. Juhudi 

zingine ni kupitia Tanzania Social Action Fund (TASAF) mfuko ambao umegharamia 

ujenzi wa miradi mbalimbali ya maji. 

 

Ndugu Wananchi, 

Katika Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji, kwa mwaka wa 2008/2009 miradi 

midogo ya ukarabati wa miundombinu imefanikisha ujenzi wa vituo vya kuchotea maji 

132 vijijini. Kutokana na juhudi mbalimbali, hadi mwezi Desemba 2008, kiwango cha 

upatikanaji wa huduma ya maji vijijini kwa mkoa wa Mtwara ilikuwa asilimia 45.29 

ikilinganishwa na wastani wa kitaifa wa asilimia 58.3. Halmashauri ya wilaya ya Mtwara 

Vijijini inaongoza katika mkoa wa Mtwara kwa kuwa na huduma ya maji kwa asilimia 

62. 

 

Ndugu Wananchi, 

Utekelezaji wa miradi mipya kupitia Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji katika 

mkoa wa Mtwara umekwishaanza kwa Mtaalam Mshauri kutafuta vyanzo vya maji na 

kufanya usanifu wa ujenzi katika vijiji 10 kwa kila halmashauri. Ili kufanikisha azma hii 

mikakati mbalimbali itatumika ikiwa ni pamoja na utoaji wa elimu kuhusu utunzaji wa 

vyanzo vya maji; kuhamasisha wananchi kuhusu kuchangia mifuko ya maji na kuunda 

jumuia za kusimamia na kuendesha miradi ya maji. Kampuni ya ushauri iliyoshinda 

ambayo ndiyo imekwishaanza kazi katika halmashauri zote za mkoa wa Mtwara ni Don 

Consult Ltd kwa kushirikiana na Relief to Development Society (REDESO) zote za 

Tanzania. 

 

Ndugu Wananchi, 

Sera ya Maji ya mwaka 2002 imeweka wazi kuwa wadau wote wanaruhusiwa kuchangia 

katika utoaji wa huduma ya maji nchini. Wadau wakuu ni wananchi wenyewe, Serikali, 

mashirika ya kidini, washirika wa maendeleo na sekta binafsi. Serikali inatekeleza Sera 

hiyo kupitia Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji ambapo asasi zisizokuwa za 

kiserikali zina mchango wake katika utekelezaji au uendeshaji wa miradi ya maji. 
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Ndugu Wananchi, 

Kama mlivyoeleza kwenye taarifa ya mradi, Mradi wa Maji wa Mbawala Chini 

ulijengwa na kukamilika rasmi mnamo mwaka 1981 kwa ufadhili wa Serikali ya Finland 

kupitia shirika la FINWATER ukiwa unatoa huduma ya maji katika maeneo ya vijiji sita 

vya Kawawa, Nachenjele, Mbawala Juu, Naliendele, Mdui na Mkangala. Mradi pia 

ulikuwa unatoa huduma katika taasisi za zahanati ya Mbawala Juu, Shule za Msingi za 

Mbawala Juu, Nachenjele na Mbawala Chini na Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Naliendele. 

Miundombinu ya skimu hii ilihusisha visima viwili, nyumba ya mashine na nyumba ya 

mhudumu wa mitambo, tanki kuu lenye meta za ujazo 200, tanki la kuchujia maji, 

matanki madogo ya chuma 6, magati 23 na pampu za kusukumia maji tatu. 

 

Ndugu Wananchi, 

Skimu hii ya maji ilisimama kufanya kazi mwaka 1991 kutokana na matatizo ya 

kuharibika kwa visima na pampu kukwama ndani ya visima hivyo. Baadaye uharibifu wa 

mabomba uliendelea kwani miundombinu hii ilikuwa haitumiki.  

Mnamo mwaka 2007 kulipatikana mfadhili wa kusaidia kufanya matengenezo ya skimu 

hii ambaye ni Madame Navyn Saleem kwa kushirikiana na Clinton Foundation 

HIV/AIDS Initiatives (CHAI). Matengenezo na ukarabati uliofanyika ni kama ifuatavyo:- 

 Utafiti wa kihaidrojiolojia (hydrogeological and geophysical survey); 

 Uchimbaji na uendelezaji wa visima virefu viwili kila kimoja chenye urefu wa mita 

100 na kipenyo inchi; 6 

 Ununuzi na ufungaji wa pampu za kuvuta maji (submersible pumps) mbili ndani ya 

visima, zenye uwezo wa kusukuma meta za ujazo 8 kwa saa kila moja pamoja na 

pampu ya kuongeza nguvu za maji (booster pump) yenye uwezo wa meta za ujazo 30 

kwa saa;  

 Ufyekaji wa njia za mabomba na ukarabati wa bomba kuu la maji lenye urefu wa 

kilometa 22; 

 Ukarabati wa tanki kuu la kuhifadhia maji lenye meta za ujazo 200; 

 Ukarabati wa matanki 7 ya kuhifadhi maji yenye ujazo tofauti  

 Ukarabati wa nyumba ya kuhifadhi mitambo (pump house) pamoja na kuunganisha 

umeme kutoka Shirika la Umeme (TANESCO),  
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 Ukarabati wa magati ya maji na ukarabati wa mabomba ya kusambazia maji yenye 

urefu wa kilometa 3 pamoja na ufungaji wa dira za maji 32 katika vituo vya kuchotea 

maji.  

 

 

Ndugu Wananchi, 

Nimearifiwa kuwa mikutano ya uhamasishaji jamii ilifanyika katika vijiji vyote vya 

mradi, utoaji mafunzo kwa kamati za maji za vijiji kuhusu uendeshaji miradi ya maji, 

maudhui ya Sera ya Maji ya mwaka 2002, usomaji wa dira za maji, utunzaji wa vyanzo 

vya maji, usafi wa mazingira na usafi binafsi na upandaji miti katika vyanzo vya maji pia 

imefanyika. Jumla ya shilingi 202,125,000 zimetumika katika kukarabati mradi huu 

ambapo, shilingi 195,000,000 ni kutoka CHAI, shilingi 5,000,000 ni mchango wa 

Halmashauri na shilingi 2,125,000 ni thamani ya kazi za jamii (nguvu kazi). Kwa niaba 

ya Serikali, natoa shukrani kwa CHAI kwa kutoa mchango katika ukarabati wa mradi 

huu, mchango ambao pia ni wa kiwango cha juu. 

 

Ndugu Wananchi, 

Baada ya kukamilika kwa ukarabati wa mradi huu, huduma inatolewa kwa wananchi 

wapatao 19,066 katika vijiji sita, ambapo vinne ni vya Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara 

na vijiji viwili vya Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara/Mikindani. Vijiji hivyo ni 

Kawawa, Nachenjele, Mbawala Juu na Mdui vya Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara na 

Naliendele na Mkangala vya Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara - Mikindani. Mradi 

unao watumiaji binafsi (private connections) 6. Kulingana na Sera ya Maji ya mwaka 

2002 na Sheria ya Maji ya 2009, baada ya kukabidhi mradi huu kwa wananchi, ni jukumu 

la watumiaji wenyewe kusimamia uendeshaji na matengenezo kupitia vyombo ambavyo 

wamevichagua wenyewe na ambavyo vinatakiwa kusajiliwa kisheria. 

 

Ndugu Wananchi, 

Kufuatia maelekezo ya Sera ya Maji ya 2002 na Sheria ya Maji ya mwaka 2009, 

mchakato wa kuanzisha Chama cha Watumiaji Maji wa Mradi wa Maji wa Mbawala 

Chini ulianza tarehe 26.8.2008 kwa kufanya mikutano ya hadhara katika vijiji vyote 

vinavyopata huduma kutoka skimu hii. Katika mikutano hiyo wananchi wenyewe 
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walitakiwa kuchagua aina mojawapo ya Chombo cha Watumiaji Maji baada ya 

kuwezeshwa na wawezeshaji kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara. Vijiji vyote 

kwenye mradi vilikubaliana na uanzishwaji wa Jumuiya ya Watumiaji Maji Mradi wa 

Mbawala Chini (Mbawala Chini Water User Association). Hadi sasa, mradi huu una 

jumla ya shilingi 5,731,359 kwenye Benki. Aidha, Watumiaji Maji wameunda kamati ya 

utendaji katika kipindi hiki ambapo hati mbalimbali za zinazohusu uundaji wa jumuiya 

ziko ofisi ya Wizara yangu kwa hatua zaidi za kupitiwa na ofisi ya Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali kabla ya kutangazwa kwenye gazeti la Serikali ili kuashiria uundaji rasmi wa 

Jumuiya.  

 

Ndugu Wananchi, 

Nimeambiwa kuwa Kamati ya utendaji ya Jumuiya ya Watumiaji Maji inaendelea na 

majukumu ya kuhakikisha kuwa huduma ya maji safi na salama inawafikia wananchi 

wote kwa usawa. Aidha, inafuatilia upatikanaji wa Hati ya Haki ya kutumia maji ya 

visima vile viwili kutoka ofisi ya Bonde la Mto Ruvuma na Pwani ya Kusini.  

 

Ndugu Wananchi, 

Changamoto zilizopo ni kuhakikisha kuwa mradi huu unaendelea kufanya kazi kwa 

kiwango cha sasa ili wafadhili na Serikali yenu iendelee kuwa na nia ya kusaidia miradi 

mingine. Natoa rai kwenu na kwa Taifa kwa jumla kuwa: 

 Miradi yote ya maji iundiwe vyombo huru vya watumiaji maji. Kamati za maji ziwe 

ni ngazi ya kuunda vyombo hivyo. 

 Vyombo vitakavyoundwa visajiliwe kisheria kulingana na Sheria ya Maji na Usafi wa 

Mazingira Na. 12 ya mwaka 2009. Vyombo hivyo vya watumiaji maji vijijini sasa 

vitasajiliwa kwenye Halmashauri husika badala ya Wizara ya Maji na Umwagiliaji 

kama ilivyokuwa huko nyuma. 

 Mashirika yasiyokuwa ya kiserikali yana mchango mkubwa katika kutoa huduma ya 

maji vijijini. Hapa leo Mbawala Chini, jumla ya shilingi 202,125,000 zimetumika 

katika kukarabati mradi huu. Huu ni ushahidi wa kutosha kuwa Sera ya Maji ya 

mwaka 2002 inatekelezwa na mashirika yasiyokuwa ya kiserikali kwa kuchangia 

katika utoaji wa huduma ya maji kwa wananchi kama Sera inavyoelekeza. 
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Ndugu Wananchi, 

Kwa kumalizia, natoa rai kwa mashirika yote, yale yasiyokuwa ya kiserikali (ikiwa ni 

pamoja na na mashirika ya kidini) pamoja na sekta binafsi, kuchangia katika kutoa 

huduma ya maji nchini. Serikali inathamini sana mchango wao. Kwa Mkoa wa Mtwara, 

mashirika ambayo yamechangia hivi karibuni ni pamoja na CHAI, Action Aid 

International, Abasia Ndanda, Chingulungulu Mission, AMREF/EU, na TWESA 

WATER Finns. 

 

 

MAJI NI UHAI, NA USAFI WA MAZINGIRA NI UTU 

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA 


