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1.0  DIBAJI 
Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni maazimio ya ahadi za Taasisi za utendaji 
wa ufanisi kwa umma. Serikali ya Tanzania imetambua umuhimu wa kutumia 
Mkataba wa Huduma kwa Mteja kama dhana ya kuleta mabadiliko chanya 
katika uwajibikaji wa watendaji wake kwa umma. Hatua hii ya Serikali 
kuanzisha mabadiliko ya utendaji kupitia Mkataba wa Huduma kwa Mteja, ni 
changamoto kwa vyombo vyote vya umma kuwa na Mkataba wa Huduma 
kwa Mteja.   

 
Kwa kuzingatia umuhimu huo, Wizara ya Maji na Umwagiliaji iliyoanzishwa 
kwa Tangazo Rasmi la Serikali Namba 20 la mwezi Februari 2008 na 
kukabidhiwa majukumu ya kusimamia na kuendeleza rasilimali za maji na 
umwagiliaji, imeandaa Mkataba wa Huduma kwa Mteja. Vilevile, Mkataba huu 
unaainisha huduma tunazotoa, viwango vya huduma ambavyo tunaamini 
wateja wetu wana haki ya kupata, na pia kuelezea jinsi ya kupokea maoni au 
malalamiko na utatuzi wa matatizo pale yanapojitokeza na njia ya kuwasiliana 
na sisi.  

 
Ni matarajio yetu kuwa tutatoa huduma bora na kwa wakati kulingana na 
viwango tulivyoahidi. Tunawashauri wateja na wadau wetu kwa ujumla 
kuufahamu Mkataba huu na kuutumia ipasavyo. 

 
Tunawakaribisha wateja na wadau wetu kutoa maoni katika kuboresha 
huduma zetu. Tunaamini Mkataba huu wa Huduma kwa Mteja utaimarisha 
mahusiano mazuri katika utendaji na utoaji huduma kwa umma. 

 

 
 
 

………………………………..      ………… 
Prof. Mark J. Mwandosya (Mb)     Tarehe 
Waziri wa Maji na Umwagiliaji     
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2.0  DIRA, DHAMIRA NA MAADILI YETU 

2.1  Dira 
Dira ya Wizara ya Maji na Umwagiliaji ni kuwa na mfumo endelevu wa 
kusimamia na kuendeleza rasilimali za maji utakaoleta manufaa ya kijamii na 
kiuchumi na kuimarisha sekta ya umwagiliaji kwa lengo la kuongeza 
uzalishaji, kuongeza pato la taifa, na hivyo kuchangia katika kupunguza 
umaskini. 

2.2 Dhamira 
Dhamira ya Wizara ni kuhakikisha rasilimali za maji zinasimamiwa, 
zinaendelezwa na zinatumika kwa njia endelevu kwa kuwashirikisha wadau 
wote na kwa kuzingatia mahitaji ya sekta mbalimbali kupitia uboreshaji wa 
miundo mbinu ya umwagiliaji, usambazaji majisafi, na uondoaji wa majitaka. 

2.3 Maadili Yetu 
2.3.1 Kufanya kazi kwa ushirikiano; 

2.3.2  Kufanya kazi kwa kujituma;  

2.3.3  Kufanya kazi kwa kuzingatia muda na mpango kazi; 

2.3.4 Kuzingatia maadili ya kitaalam; 

2.3.5  Kutoa huduma kwa uwazi; 

2.3.6 Kutoa huduma kwa uadilifu na uaminifu; 

2.3.7 Kufanya kazi kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu; 

2.3.8 Kuzingatia matumizi bora ya rasilimali za Serikali; na 

2.3.9 Kujiheshimu na kuheshimiana. 

3.0  MADHUMUNI YA MKATABA 
Madhumuni ya  Mkataba huu ni kukuza kiwango cha uelewa wa wateja na 
wadau wetu kuhusu upatikanaji wa huduma zetu, ubora na viwango vyake. 
Vilevile, Mkataba huu unalenga katika kuboresha utendaji kazi na unaweka 
wazi utaratibu wa kupokea na kushughulikia maoni na malalamiko pale 
ambapo huduma zinazotolewa hazikidhi matarajio ya wateja. 

4.0 WATEJA WETU  
 

i) Jamii; 
ii) Mashirika/Taasisi za Umma; 
iii) Mashirika ya Kimataifa;  
iv) Viwanda/ Wasindikaji;  
v) Wizara, Idara na Wakala za Serikali; 
vi) Asasi zisizo za Kiserikali na za Kidini; 
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vii) Sekta binafsi; 
viii) Washirika wa Maendeleo;  
ix) Wataalam/Watafiti; 
x) Wawekezaji; 
xi) Watumishi wa Wizara ya Maji na Umwagiliaji; 
xii) Mamlaka za majisafi na majitaka mijini (miji Mikubwa na Midogo); 
xiii) Nchi zinazoshirikiana katika matumizi ya rasilimali za maji na nchi  

yetu; 
xiv) Vyuo vya Mafunzo vya ndani na nje ya nchi; 
xv) Vyombo vya Habari; na 
xvi) Wanasiasa 

5.0  HUDUMA ZETU 
i) Kufanya tafiti na uchunguzi wa wingi na ubora wa maji;  
ii) Kutoa ushauri wa kitaalam katika sekta za Maji na Umwagiliaji; 
iii) Kusajili  na kutoa vibali na hati mbalimbali kwa watumiaji wa maji; 
iv) Kusambaza na kuelimisha jamii kuhusu sheria na Sera za Maji na 

Umwagiliaji;  
v) Kutoa takwimu mbalimbali zinazohusu Sekta za Maji na Umwagiliaji 
vi) Kutoa na kusambaza vifaa na nyenzo mbalimbali katika Sekta za Maji 

na Umwagiliaji; 
vii) Kutoa mafunzo mbalimbali kuhusu Sekta za Maji na Umwagiliaji; 
viii) Kutoa taarifa mbalimbali zinazohusu Sekta za Maji na Umwagiliaji; 
ix) Kujengea uwezo watumishi wa Wizara; 
x) Kupokea na kujibu hoja/malalamiko mbalimbali kwa Wizara 
xi) Kuratibu na kusimamia mchakato wa manunuzi 
xii) Kushughulikia maombi ya misamaha ya kodi (VAT)  
xiii) Kufanya mawasiliano mbalimbali kwa Wizara  
xiv) Kushughulikia ajira za watumishi wapya wa Wizara 
xv) Kushughulikia haki na stahili mbalimbali  
xvi) Kutafsiri sheria za kazi, kanuni na taratibu za kiutumishi 
xvii) Kufanya malipo mbalimbali 

 

6.0  VIWANGO VYA HUDUMA ZETU 

6.1  Viwango vya mahusiano 
Tutaendeleza mahusiano mazuri na wateja wetu kwa kutekeleza yafuatayo: 
i) Tutatoa ushauri sahihi bila upendeleo 
ii) Tutakuwa wazi na kuwasiliana kwa lugha nyepesi 
iii) Tutatoa taarifa sahihi na za uhakika 
iv) Tutatoa ushirikiano katika kupanga na kufanya maamuzi 

6.2 Viwango vya muda wa kutoa Huduma zetu 
 
6.2.1 Kutoa takwimu mbalimbali zinazohusu Sekta za Maji na Umwagiliaji 
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 Tutatoa takwimu za rasilimali za maji, majisafi, majitaka, umwagiliaji, vifaa 
vya maji na rasilimali watu ndani ya siku 5 za kazi baada ya kupokea 
maombi. 

 
 

6.2.2 Kufanya tafiti na uchunguzi wa wingi na ubora wa maji  
 

i) Tutafanya uchunguzi wa maji chini na juu ya ardhi ndani ya siku 10 
baada ya kupokea maombi; 

ii) Tutafanya uchunguzi wa miradi ya maji na umwagiliaji ndani ya siku 
90; 

iii) Tutafanya upimaji wa udongo, wingi na ubora wa maji kwa ajili ya 
kilimo cha umwagiliaji ndani ya Siku 30; 

iv) Tutafanya uchunguzi wa sampuli kikemikali kuhusu maji ya kunywa 
ndani ya siku 14 za kazi; 

v) Tutafanya uchunguzi kuhusu kiasi muafaka cha madawa ya kutibu maji 
ndani ya siku 14 za kazi; 

vi) Tutafanya uchunguzi kuhusu ubora wa madawa ya kutibu maji ndani 
ya siku 7 za kazi; 

vii) Tutafanya uchunguzi wa vijidudu kwenye maji ndani ya siku 3 za kazi; 
viii) Tutafanya uchunguzi wa kikemikali katika majitaka ndani ya siku 10 

za kazi; na  
ix) Tutafanya uchunguzi kuhusu madini yanayotoa mionzi (Tritium) ndani 

ya siku 30 za kazi. 

6.2.3 Kutoa Ushauri wa Kitaalam katika sekta za Maji na Umwagiliaji 
 

i) Tutatoa maelekezo ya taratibu za kufanyiwa utafiti wa uchimbaji 
visima ndani ya siku 1; 

ii) Tutatoa ushauri wa kitaalam katika kazi za ujenzi wa miradi ya maji na 
umwagiliaji ndani ya siku 30 

iii) Tutatoa ushauri wa kiufundi kwa Mamlaka za Majisafi na Majitaka 
ndani  ya siku 14 

iv) Tutatoa ushauri wa usimamizi wa fedha kwa Mamlaka za Majisafi na 
Majitaka ndani ya siku 7 

v) Tutatoa ushauri wa kitalaam kuhusu uvunaji wa maji ya mvua ndani ya 
siku 14 

vi) Tutatoa ushauri wa viwango vya uwiano kwa ajili ya ununuzi wa 
pampu, madawa ya kutibu maji, mabomba na viungio ndani ya siku 3 

vii) Tutatoa ushauri wa kitalaam katika masuala ya manunuzi kwa 
Mamlaka za Majisafi/taka na Halmashauri za Wilaya ndani ya siku 3  

viii) Tutatoa ushauri kuhusu njia bora ya kutibu maji ndani ya siku 2 
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ix) Tutatoa ushauri wa matumizi sahihi ya mbolea kwenye miradi ya 
umwagiliaji ndani ya siku 5 

x) Tutatoa ushauri wa kihadrolojia na kihadrojiolojia ndani ya siku 14 
 

6.2.4 Kusajili na Kutoa Vibali na hati mbalimbali kwa watumiaji wa 
maji 
 Tutatoa vibali vya utafiti na uchimbaji wa visima ndani ya siku 10 za 

kazi baada ya kupokea maombi; 
 Tutasajili na kutoa vibali na hati ya haki ya kutumia maji na kutupa 

majitaka ndani ya siku 90 baada ya kupokea maombi yaliyokamilika. 
 Tutasajili rufaa ya madai na kutoa hati ya makubaliano ya maji na 

majitaka ndani ya siku 20 baada ya muafaka kufikiwa. 
 

6.2.4 Kusambaza na Kuelimisha jamii kuhusu Sheria na Sera za Maji na 
Umwagiliaji.  

 
 Tutaratibu na kuelimisha jamii kuhusu Sheria na Sera za Maji na 

Umwagiliaji ndani ya siku 30; 

6.2.5 Kutoa na kusambaza vifaa mbalimbali katika Sekta ya maji 
 

 Tutatoa vifaa vya maji kwa mteja ndani ya siku 3 baada ya kupokea 
maombi. 

6.2.7 Kutoa mafunzo mbalimbali kuhusu Sekta za Maji na Umwagiliaji 
 Tutatoa mafunzo kwa wakulima kuhusu uendeshaji wa kilimo cha 

umwagiliaji ndani ya siku 30. 
 Tutatoa mafunzo ya uendeshaji kwa wajumbe wa Bodi za Mabonde ya 

Maji, Mamlaka za Majisafi na Majitaka ndani ya siku 90 baada ya 
uteuzi. 

 Tutatoa mafunzo ya vitendo kwa wanafunzi kutoka vyuo mbalimbali 
ndani ya siku 90. 

6.2.8 Kutoa Taarifa mbalimbali zinazohusu Sekta za Maji na 
Umwagiliaji 

 
 Tutatoa taarifa ya tathmini ya utekelezaji wa mipango ya Sekta za Maji  

na Umwagiliaji mara moja kwa mwaka 
 Tutatoa taarifa za utekelezaji wa mipango ya Sekta za Maji na 

Umwagiliaji za robo, nusu na mwaka ndani ya siku 45 baada ya 
kipindi kwisha. 

 Tutatoa taarifa mbalimbali za utawala na utumishi ndani ya siku 7 
 Tutatoa taarifa za matangazo (General Procurement Notice) ya jumla 

ya zabuni mara moja kila mwaka. 
 Tutatoa taarifa ya hali za rasilimali maji mara moja kwa mwaka 
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6.2.9 Kujengea uwezo watumishi wa Wizara  

 
 Tutashughulikia maombi ya kwenda mafunzo ndani ya siku 2 baada 

ya kupokea maombi; 
 Tutashughulikia maombi ya ununuzi wa vifaa ndani ya siku 14; na 
 Tutashughulikia vibali vya safari za nje ndani ya siku 2 

 
6.3.0 Kupokea na Kujibu hoja/Malalamiko mbalimbali kwa Wizara 

 
i) Tutajibu maswali kutoka vyombo vya habari ndani ya siku 1 na 

kwa yale yanayohitaji ufafanuzi zaidi yatajibiwa ndani ya siku 7 za 
kazi 

ii) Tutashughulikia hoja na malalamiko ya wateja ndani ya siku 1 na 
yale yanayohitaji taarifa za ziada yatajibiwa ndani ya siku 14 za 
kazi. 

iii) Tutashughulikia hoja na malalamiko ya watumishi ndani ya siku 3 
iv) Tutajibu maswali ya Bunge ndani ya siku 30; 
v) Tutajibu hoja za Wazabuni ndani ya siku 7 baada ya kupokea hoja. 
vi) Tutajibu hoja za ukaguzi na kuaanda taarifa ndani ya siku 30 

 
6.3.1 Kuratibu na Kusimamia mchakato wa manunuzi  

 Tutatoa mpango wa manunuzi wa Wizara kila mwaka wa fedha na 
mapitio kila baada ya siku 90.  

 Tutapitia makabrasha ya manunuzi kutoka kwenye Mamlaka za 
Majisafi, Majitaka na Halmashauri za Wilaya kabla hazijapelekwa 
kwenye mamlaka husika kupata kibali ndani ya siku14; 

 Tutatoa idhini ya manunuzi yanayofanywa na Mamlaka za Majisafi, 
Majitaka na Halmashauri za Wilaya kwa viwango ambavyo havihitaji 
idhini kwenye mamlaka husika ndani ya siku 14 kwa kila hatua ya 
manunuzi. 

 Tutapokea maombi ya manunuzi kutoka kwenye Idara /vitengo na 
kutayarisha makabrasha ya zabuni ndani ya siku 14; 

  Tutafungua na kutathmini zabuni, tutawapa taarifa wazabuni 
walioshinda na kuingia nao mkataba ndani ya siku 90. 

 
6.3.2 Kushughulikia maombi ya misamaha ya kodi (VAT) 

 
 Tutahakiki maombi ya misamaha ya kodi (VAT)  kwa ajili ya ujenzi na 

usimamizi wa miradi ya Maji na Umwagiliaji ndani ya siku 3 baada ya 
maombi kupokelewa.  

 Tutashughulikia maombi ya misamaha ya kodi (VAT) kwa watumishi 
kununua magari ndani ya siku 3 
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6.3.3 Mawasiliano mbalimbali ndani na nje  
 

 Tutakiri kupokea na kujibu barua za wateja ndani ya siku 7  
 Tutajibu simu kwa kujitambulisha ndani ya milio 3 
 Tutatoa matangazo kupitia tovuti ya Wizara ndani ya siku 1 baada ya 

kupokea tangazo 
 Tutakiri na kujibu barua pepe ndani ya  siku 1 na kwa zile zinazohitaji 

ufafanuzi ndani ya siku 7   
 

6.3.4 Kushughulikia ajira 
 

 Tutaandaa maombi ya vibali vya ajira ndani ya siku 7 
 Tutaajiri (kutangaza kazi, kusaili na kuita watumishi wapya kuanza 

kazi) ndani ya siku 60; 
 Tutatoa barua za kuthibitisha watumishi kazini na kuwapandisha vyeo 

ndani ya siku 14 baada ya kikao cha Kamati ya Ajira. 
 

6.3.5 Kushughulikia haki na stahili mbalimbali  
 

 Tutashughulikia marekebisho ya mishahara ndani ya siku 5 
 Tutashughulikia maombi ya hitimisho la kazi na mirathi ndani ya siku 

7  
 

6.3.6 Kutafsiri Sheria za kazi, kanuni na taratibu za kiutumishi 
 Tutatafsiri/kufafanua sheria za kazi, kanuni na taratibu za utumishi 

ndani ya siku 3 
 

6.3.6 Kufanya malipo mbalimbali 
 

 Tutafanya malipo mbalimbali ndani ya siku 5. 
 Tutafanya malipo kwa wazabuni ndani ya siku 30 baada ya kupokea 

hati za madai zilizokamilika. 

7.0  WAJIBU WETU KWA MTEJA 
Tutahakikisha kwamba tutakuwa na mahusiano mazuri na wateja wetu na 
kutoa huduma zinazozingatia viwango kama ifuatavyo:- 

 
i) Kutoa huduma bora za kitaalam kwa ufanisi katika muda muafaka; 
ii) Kutoa taarifa sahihi za kuaminika na kwa lugha rahisi inayoeleweka; 
iii) Kushirikisha wateja na wadau katika mashauriano ya kuboresha 

huduma zetu; 
iv) kutumia teknolojia sahihi katika utoaji wa huduma kwa jamii, ikiwemo 

makundi maalum; 
v) Kuzingatia utunzaji na matumizi bora ya rasilimali kwa faida ya jamii; 
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vi) Kutafuta kwa wakati wote mbinu za kuboresha miundo mbinu ya maji 
na umwagiliaji; 

vii) Kutokuomba, kutokupokea wala kutoa rushwa; 
viii) Kuwa na heshima na kauli nzuri kwa wateja 

 

8.0  HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 

8.1  Haki ya Mteja 
 Kupata taarifa sahihi na kwa wakati;  
 Kupata huduma bora na kwa wakati muafaka; 
 Kutoa/ kuwasilisha maoni, pongezi au malalamiko; na 
 Kupata faragha na kutunziwa siri zinazohusu huduma aliyopewa na 

Wizara. 
 

8.2  Wajibu wa Mteja 
 Kuwa na heshima na kauli nzuri kwa Watumishi 
 Kutoa taarifa sahihi na kwa wakati. 
 Kuzingatia sheria, kanuni na taratibu katika kupata huduma. 
 Kutokutoa, kupokea wala kuomba rushwa kwa Watumishi 
 Kuitikia wito pale anapohitajika 

9.0  MWITIKO  
Wizara inakaribisha maoni, mapendekezo, pongezi na malalamiko. Tunaahidi 
kuwa tutaheshimu maoni yote na kuyafanyia kazi kwa wakati muafaka. 
Mawasiliano yanaweza kufanywa kwa njia ya barua, barua pepe, simu, 
nukushi, ana kwa ana, tovuti ya Wizara na sanduku la maoni. Mawasiliano 
yetu ni:- 

 
Katibu Mkuu, 
Wizara ya Maji na Umwagiliaji, 
Ubungo Maji, 
S. L. P 9153,   
Dar es Salaam. 
TANZANIA. 
 
Simu: + 255-22-2450838/40/41 
Nukushi: + 255-22-2450533 
Barua pepe: mawasiliano@maji.go.tz 
Tovuti : www.maji.go.tz  
 
Katibu Mkuu, 
Wizara ya Maji na Umwagiliaji,  
Mazengo House, Kuu Street, 
S. L. P 456, 
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Dodoma. 
TANZANIA. 
 
Simu : + 255-26-2322600/1-3  
Nukushi : + 255-26-2322617 

10.0  MAWASILIANO MENGINEYO  
Wizara ina Ofisi za Kanda za Umwagiliaji, Mabonde ya Maji na Bohari Kuu ya Maji. 
Anuani zake ni kama zifuatazo: 
 
Bohari Kuu ya Maji 
Barabara ya Bandari Kurasini, 
S. L. P 9153,   
Dar es Salaam. 
TANZANIA. 
 
Simu : + 255-22-2122510 
Nukushi : + 255-22-2129050 
 
Ofisi za mabonde : 
Afisa wa Maji, 
Bonde la Mto Pangani, 
S.L. P 7617, 
Moshi. 
TANZANIA 
 
Simu : + 255-27-2752727 
Nukushi : + 255-27-2753097 
 
 
Afisa wa Maji,  
Bonde la Mto Rufiji, 
S.L. P 1798, 
Iringa. 
TANZANIA 
Simu : + 255-26-2720951-4 
Nukushi: + 255-26-2720952. 
 
Afisa wa Maji,  
Bonde la Ziwa Victoria, 
S.L. P 1342, 
Mwanza. 
TANZANIA 
Simu : + 255-28-2500657 
Nukushi: + 255-28-2500820. 
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Afisa wa Maji  
Bonde la Ziwa Nyasa, 
S.L. P 762, 
Mbeya. 
TANZANIA 
Simu : +255-25-2502655 
Nukushi : + 255-25-2502655 
 
Afisa wa Maji  
Bonde la Ziwa Rukwa, 
S.L. P 762, 
Mbeya. 
TANZANIA 
 
Simu : + 255-25-2500028 
Nukushi : + 255-25-2500025 
Afisa wa Maji  
Bonde la Kati, 
S.L. P 1673, 
Singida. 
TANZANIA 
Simu : + 255-26-2502418 
Nukushi: + 255-26-2502418 
 
Afisa wa Maji,  
Bonde la Ziwa Tanganyika, 
S.L. P 105, 
Kigoma. 
TANZANIA 
Simu : + 255-28-2802697 
Nukushi : + 255-28-2804901 
 
Afisa wa Maji,  
Bonde la Mto Wami/Ruvu, 
S.L. P 826, 
Morogoro. 
TANZANIA 
Simu : + 255-23-2600019 
Nukushi : + 255-23-2600019 
 
Afisa wa Maji,  
Bonde la Mto Ruvuma na Pwani ya kusini, 
S.L. P 141, 
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Mtwara. 
TANZANIA 
Simu : + 255-23-2333652 
Nukushi : + 255-23-23336 
Vituo vya Kanda vya Umwagiliaji. 
 
Afisa Mfawidhi, 
Kanda ya Umwagiliaji Kilimanjaro, 
SLP1843,  
Moshi. 
TANZANIA. 
Simu/ Nukushi : + 255-27-2750494. 
 
 
Afisa Mfawidhi, 
Kanda ya Umwagiliaji Morogoro, 
SLP 515  
Morogoro. 
TANZANIA 
Simu: + 255-23-4571/2, 
Nukushi: + 255-23-4572. 
 
Afisa Mfawidhi,  
Kanda ya Umwagiliaji Mwanza, 
SLP 11454,  
Mwanza. 
TANZANIA 
Simu: + 255-28-570964, 
Nukushi:  + 255-28-2500676. 
 
Afisa Mfawidhi, 
Kanda ya Umwagiliaji Mtwara, 
SLP 671,  
Mtwara. 
TANZANIA 
Simu: + 255-23-2333121. 
 
Afisa Mfawidhi, 
Kanda ya Umwagiliaji Mbeya, 
SLP 3575,  
Mbeya. 
TANZANIA 
Simu: + 255-25-2503485, 
Nukushi: + 255-25-2502242. 
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Afisa Mfawidhi, 
Kanda ya Umwagiliaji Tabora,  
SLP 1053,  
Tabora. 
TANZANIA 
Simu: + 255-26-2604166, 
Nukushi: + 255- 26-604274/2604218/2604898. 
Afisa Mfawidhi, 
Kanda ya Umwagiliaji ya Kati, 
SLP 2182,  
Dodoma.  
TANZANIA 
Simu: + 255-26-2392466, 
Nukushi: + 255-26-2394980.  

 
 

Ofisi zetu ziko wazi kuanzia saa 1.30 asubuhi hadi saa 9.30 alasiri siku za 
kazi, isipokuwa huduma kwa mteja zitaanza kutolewa kuanzia saa 3 
asubuhi hadi saa 7 mchana.  
 

 


