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HOTUBA YA PROF. MARK MWANDOSYA (MB) WAZIRI WA MAJI NA 
UMWAGILIAJI WAKATI WA UFUNGUZI WA MKUTANO WA KWANZA WA 

MWAKA WA MAAFISA WA MAJI WA MABONDE, HOTELI YA OCEANIC 
BAY BAGAMOYO 

TAREHE 1 APRILI, 2008 
 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Dkt. Christine Ishengoma (Mb), 
Wenyeviti wa Bodi za Maji za Mabonde, 
Kaimu Katibu Mkuu, Wizara ya Maji na Umwagiliaji, Mhandisi  Christopher Sayi, 
Mheshimiwa Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, Kanali Mstaafu Mrengo Serenge,  
Wakurugenzi na Wakuu wa Vitengo, Wizara ya Maji na Umwagiliaji, 
Washirika  wa Maendeleo, 
Maafisa wa Maji wa Mabonde, 
Wageni Waalikwa, 
Mabibi na Mabwana. 
 
1. Utangulizi 
 
Awali ya yote natanguliza shukrani kwa Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema na amani, 
aliyetuwezesha kukutana siku ya leo hapa Bagamoyo. 
 
Napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru kwa kumkaribisha Naibu Waziri na mimi 
katika Wizara ya Maji na Umwagiliaji. Nawashukuru pia kwa kunikaribisha kwenye 
mkutano huu wa mwaka,  wa Maafisa wa Maji wa Mabonde, hapa mjini Bagamoyo.  
Kabla yakuendelea, nawakaribisha washiriki wote wa mkutano huu.  Ninafurahi kusikia 
kwamba hapa tunao wawakilishi wa washirika wetu katika maendeleo ya sekta ya maji 
ambao ni:-  Benki ya Dunia; Shirika la Maendeleo la Ujerumani (GTZ); Shirika la 
Kimataifa la Maendeleo la Japan (JICA); Shirika la Kimataifa la Hifadhi ya Mazingira 
(IUCN); na Shirika la Dunia la Hifadhi ya Wanyamapori (WWF). 
 
 
Ndugu Wajumbe, nimeambiwa  kwamba mkutano huu wa Maafisa wa Maji wa 
Mabonde, ni wa kwanza kufanyika tangu Serikali ilipokamilisha mchakato wa kuanzisha 
Ofisi za Mabonde yote tisa hapa nchini.  Hivyo basi, kwa kuhudhuria kwenu 
mmewezesha historia kuandikwa.  Mkutano huu wa kipekee umejengeka katika maudhui 
yafuatayo:-  Kuweka mfumo wa kutathmini maendeleo ya utekelezaji wa usimamizi 
wa rasilimali za maji nchini.  Mkutano huu utajadili na kufikia makubaliano juu ya 
mfumo unaofaa wa kutathmini maendeleo ya utekelezaji wa kazi za usimamizi na 
matumizi endelevu ya rasilimali za maji hapa nchini.   
 
Sina shaka kwamba mfumo huo ndio utakuwa msingi utakaoziwezesha Bodi za Maji za 
Mabonde  kufuatilia na kutathmini mara kwa mara na kwa uwazi, matatizo na 
changamoto zinazokabili utekelezaji wa usimamizi wa rasilimali za maji nchini na kuwa 
na njia sahihi za kutatua migogoro ili kuhakikisha kwamba rasilimali hii inakuwa 
endelevu kwa manufaa yetu ya sasa na vizazi vijavyo.  
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Ndugu Wajumbe, sote tunafahamu ya kuwa nchi yetu imebahatika kuwa na rasilimali 
nyingi za maji.  Hata hivyo rasilimali hizo hazipatikani kwa uwiano ulio sawa katika 
maeneo yote. Tanzania imebahatika kuwa na mito, maziwa na vile vile  hifadhi kubwa ya 
maji chini ya ardhi.  Pamoja na hali hiyo, yapo matatizo yanayosababisha upungufu wa 
maji katika baadhi ya maeneo kama yalivyoainishwa katika hotuba iliyotangulia. 

 
2. Hifadhi ya Mazingira ya Vyanzo vya maji 
 
Ndugu Wajumbe,  tunaelewa kwamba uhaba au uchafuzi wa maji huathiri sekta nyingi 
na hutishia uendelevu wa rasilimali hii na kuhatarisha uhai wa viumbe vyote.  Mfano 
dhahiri ni ule wa ukame wa mwaka 2006 kama ulivyoelezwa katika hotuba ya Katibu 
Mkuu.  Ukame huo uliathiri sekta ya nishati, uzalishaji wa chakula mashambani, na idadi 
kubwa ya mifugo na wanyama wengine kufa na hivyo kuathiri uchumi na maisha ya 
binadamu. 
 
Kutokana na hali hiyo, na kwa kuzingatia umuhimu wa kutunza vyanzo vya maji, 
Serikali, kupitia tamko la Mheshimiwa Makamu wa Rais, ilitangaza Mkakati wa Hifadhi 
ya Ardhi na Vyanzo vya Maji.  Mkakati huo una uhusiano mkubwa na utunzaji, 
usimamizi na matumizi ya rasilimali za maji nchini.  Hivyo basi, ni vema tukajikumbusha 
changamoto 12 zilizoainishwa katika mkakati huo. 
 
Changamoto Na. 1:  Uharibifu wa mazingira utokanao na uvamizi wa wafugaji kwenye 
maeneo ya vyanzo vya maji. 
 
 
Changamoto 2:  Uharibifu wa mazingira kutokana na uvamizi wa shughuli za kilimo 
kwenye miteremko ya milima, mabonde na vyanzo vya maji. 
 
 
Changamoto 3:  Uharifibu wa mazingira utokanao na ukataji miti kwa ajili ya kuni na 
mkaa na ujenzi wa nyumba mijini. 
 
Changamoto 4:  Umwagiliaji usiokuwa endelevu unaosababisha kutoweka kwa 
bioanuawai na upungufu wa maji ya kuendeshea mitambo ya kuzalisha umeme. 
 
Changamoto 5:  Ukosefu wa kumbukumbu/ takwimu sahihi na za kutosha kuhusiana na 
vyanzo vya maji na kwa ajili ya shughuli mbalimbali za kiuchumi na maendeleo 
wilayani. 
 
Changamoto 6:  Uharibifu wa mazingira na wa vyanzo vya maji utokanao na moto. 
 
 
Changamoto 7:  Kukauka kwa vyanzo vya maji kutokana na kupanda aina ya miti 
inayotumia maji mengi. 
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Changamoto 8:  Kuenea kwa hali ya jangwa na ukame katika maeneo mengi nchini. 
 
 
Changamoto 9:  Uelewa na ushiriki mdogo wa wananchi katika hifadhi ya mazingira. 
 
 
Changamoto 10:  Migongano katika matumizi ya ardhi baina ya wadau mbalimbali na 
uharibifu wa mazingira. 
 
 
Changamoto 11:  Uharibifu wa mazingira utokanao na shughuli za uchimbaji madini. 
 
 
Changamoto 12:  Uchafuzi wa mazingira utokanao na taka za plastiki. 
 
Ndugu Wajumbe, naamini kwamba katika kuweka mfumo wa kutathmini maendeleo ya 
usimamizi wa rasilimali za maji, mtanzingatia hifadhi ya vyanzo vya maji na rasilimali 
maji kwa ujumla na kuandaa vigezo au viashiria vitakavyowezesha kujipima katika eneo 
zima la hifadhi ya mazingira. 
Naamini pia mmehusika katika maandalizi ya mkakati wa hifadhi ya mazingira ya bahari, 
maziwa, mabwawa makubwa na maeneo yanayaozunguka bahari, maziwa na mabwawa 
makubwa.  Rasimu ya Mkakati huu bado inapitia ngazi mbalimbali za kiserikali.  Mkiwa 
wadau wakubwa wa maeneo ya rasilimali hizi bila shaka mtajihusisha kikamilifu katika 
utekelezaji wa mkakati huo, utekelezaji ambao utaratibiwa na Ofisi ya Makamu wa Rais. 
 
 3. Madhumuni ya Mkutano 
 
Ndugu Wajumbe, mkutano huu utapokea na kujadili taarifa za utekelezaji za Mabonde 
na mada mbalimbali zitakazowasilishwa ambazo zinalenga maudhui ya mkutano wa 
mwaka huu. Taarifa hizo za  kila Bonde zitaelezea mafanikio  na changamoto za 
utekelezaji katika  usimamizi wa rasilimali za maji nchini, hifadhi ya mazingira na 
vyanzo vya maji, kujenga uwezo wa watumishi, uimarishaji wa kitaasisi na usimamizi wa 
sheria zinazohusu hifadhi na utunzaji wa vyanzo vya maji.   
Mkutano huu pia utapata maelezo juu ya uzoefu wa Bonde la Mto Pangani na Mto 
Wami/Ruvu katika utekelezaji wa Programu ya Tathmini ya Mahitaji ya Maji kwa ajili ya 
Mazingira (Environmental Flow Assessment)  na uzoefu wa usimamizi wa pamoja wa 
rasilimali za maji kitaifa na kimataifa.  
 
Ndugu Wajumbe, ni matarajio yangu kuwa baada ya mkutano huu na kwa kupitia taarifa 
na mada zitakazowasilishwa, madhumuni ya mkutano huu yatakuwa yamefikiwa.  
Madhumuni hayo ni pamoja na:-  

 Kubadilishana uzoefu na uelewa juu ya dhana ya usimamizi na matumizi bora na 
endelevu ya rasilimali za maji kwa kufuata mfumo wa Mabonde. 
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 Kuweka utaratibu wa kuziwezesha Bodi za Maji za Mabonde kufanya tathmini ya 
usimamizi wa pamoja wa rasilimali za maji. 

 Kuelimishana juu ya utekelezaji wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji ya 
mwaka 2006 - 2025 hususan Programu Ndogo ya Usimamizi wa Rasilimali za 
Maji. 

 Kuimarisha uwezo wa kimfumo na kitaasisi katika kusimamia rasilimali za maji 
kwa maendeleo ya taifa. 

Matokeo ya mkutano huu yatachochea utekelezaji wa malengo mbalimbali ya Sekta ya 
Maji.  Ninatarajia kuwa mtatumia mbinu na uzoefu mtakaoupata katika kutekeleza 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji kwa njia ya usimamizi wa pamoja. 
 
Ndugu Wajumbe, nimefarijika sana kusikia  kwamba fedha za utekelezaji wa Programu 
hii zimekwishatolewa na kufika katika ngazi za Mabonde. Hivyo, ni matarajio yangu 
kwamba mtatekeleza majukumu yenu kama yalivyoainishwa katika Mkataba kati ya 
Wizara na Bodi zenu na kutoa taarifa ya utekelezaji kulingana na taratibu zilizomo katika 
Mkataba huo.  Wizara inayo matumaini makubwa kwenu, hususan katika kuweka 
miongozo imara itakayofanikisha utekelezaji wa majukumu yenu kama yalivyoainishwa 
katika makubaliano. Napenda kuchukua nafasi hii kuwakumbusha kwamba uhai, uchumi 
na maendeleo ya taifa hili yanategemea upatikanaji na matumizi ya maji yenye tija. 
4. Rasilimali za Maji katika Mkakati wa Taifa wa Kuendeleza Sekta ya Maji 

 
Kama mnavyofahamu, Serikali tayari imepitisha na imeidhinisha kwa ajili ya utekelezaji 
Mkakati wa Taifa wa Kuendeleza Sekta ya Maji.  Mkakati unaainisha maeneo na 
mambo muhimu ya kufanya katika kuendeleza na kusimamia rasilimali za maji, huduma 
za maji safi na majitaka, na uimarishaji wa vyombo na asasi zinazohusika.  Mkakati pia 
umeanisha majukumu ya wadau mbambali, kazi za kutekelezwa, watekelezaji na muda 
wa utekelezaji.   
 
Kuhusu usimamizi wa rasilimali za maji, malengo ya mkakati yanahusu, pamoja na 
mambo mengine: 
 

 Kuweka muundo wa kitaasisi utakaotuwezesha kuwa na matumzi endelevu ya 
rasilimali za maji, na  

 Kuimarisha ushirikiano wetu na mataifa mengine katika kusimamia matumizi ya 
maji shiriki. 

 
 
 
4.1   Muundo wa Kitaasisi 
 
Ndugu Wajumbe, kuhusu muundo wa kitaasisi, mkakati unaongozwa na malengo ya 
Sera ya Maji ambapo tunatakiwa kuhakikisha kwamba “Vyombo vya kusimamia maji 
kimabonde vinatekeleza majukumu yake na panakuwepo na uhuru wa kufanya 
maamuzi yake na kujiendesha vyenyewe kimapato”.  Lengo la kujiendesha  kimapato 
ni muhimu likapewa uzito katika mikakati ya kuendeleza Mabonde.  Kuhusu uhuru wa 
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kufanya kazi, niseme tu kwamba hakuna uhuru usio na mipaka.  Mipaka ya uhuru huo ni 
sheria za nchi, tarabitu zitokanazo na sheria hizo, na kanuni za kazi zitakazowekwa na 
Bodi za Mabonde.    Ndani ya mipaka hiyo, Serikali itaheshimu na kusimamia  uhuru 
huo, ikizingatiwa kwamba tofauti na rasilimali nyingine, rasilimali maji zinahusu uhai na 
usalama wa nchi. 
 
Suala jingine linalowahusu na linalohusu muundo wa kitaasisi ni uamuzi wa Serikali wa 
kuundwa upya kwa Bodi ya Taifa ya Maji.  Chombo hiki kitakuwa na jukumu la 
kumshauri Waziri mwenye  
dhamana ya maji kuhusu masuala ya sera na utekelezaji wa Sera ya Maji, na masuala ya 
kitaifa na kimataifa yanayohusu usimamizi, uendelezaji na matumizi ya rasilimali za 
maji.  Chombo hiki vile vile kitahusika na kuratibu shughuli za Bodi za Maji.  Mfumo 
huu utapunguza la ongezeko idadi ya taasisi na hivyo kupunguza mzigo kwa Serikali. 
 
4.2   Ushirikiano wa Kimataifa 
 
Tumebahatika kama nchi kuwa na nchi jirani nane zinazotuzunguka.  Kutokana na bahati 
ya jiografia hii tunayo mabonde shirikishi ya maji.  Mabonde hayo shirikishi ni pamoja 
na  Bonde la Nile; Bonde la Zambezi; Bonde la Ruvuma na Bonde la Pangani, 
yakihusisha mabonde yetu ya Ziwa Victoria, Ziwa Tanganyika, Ziwa Nyasa, mto 
Ruvuma na mto Pangani. 
 
Sera ya Maji ya mwaka 2002 inasisitiza umuhimu wa kuendeleza ushirikiano wa 
kimataifa katika kupanga na kusimamia matumizi ya rasilimali za maji.  Kwa kuwa 
mabonde shirikishi yanahusisha rasilimali za maji za kimataifa, tunapotekeleza azma yetu 
ya kuwa na  
mfumo wa kutathmini maendeleo ya utekelezaji wa rasilimali za maji nchini, inatubidi 
tuwe na viwango vya kimataifa vinavyoweza kueleweka na kutafsirika vizuri baina ya 
nchi zinazohusika.  Changamoto iliyo mbele yetu ni kukumbuka kwamba kazi 
tunayoifanya ituwezeshe pia kuendeleza ushirikiano wa kimataifa. 
 
5. Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji 
 
Sera ya Maji inatutaka tuwe na mfumo madhubuti wa kisheria wa usimamizi wa 
rasilimali za maji.  Hivi sasa sheria mama inayosimamia matumizi ya rasilimali za maji 
ni Sheria ya Matumizi ya Rasilimali za Maji, Na. 42 ya mwaka 1974.  Sheria hii 
imefanyiwa marekebisho mwaka 1981, 1989 na  1999, na kanuni zake zilirekebishwa 
mwaka 1975, 1994, 1996 na 1997.  Sheria hii haikidhi mahitaji ya wakati uliopo. Ili 
tuweze kutekeleza Mkakati wa Taifa wa Kuendeleza Sekta ya Maji kwa ufanisi zaidi, 
inabidi sheria hii ifutwe.  Hivi sasa tunaandaa rasimu ya muswada wa sheria ya 
Rasilimali za Maji.  Kwa upande wa utoaji huduma ya maji, tunaandaa vile vile rasimu 
ya muswada wa Sheria ya Huduma za Maji. 
Ombi langu kwenu ni kwamba pindi Serikali itakaporidhia maandalizi ya miswada hii, 
mhusike kikamilifu katika mijadala itakayokuwepo, kwa nia ya kuelewa kwa undani na 
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kuboresha, ikibidi.  Hii itakuwa ni moja ya nyenzo zenu muhimu za kutekelezea 
majukumu yenu. 
 
6. Hitimisho 
 
Ndugu Wajumbe, usimamizi madhubuti wa matumizi ya rasilimali za maji katika sekta 
zote za kiuchumi na kijamii unahitajika ili kuleta tija. Kwa upande wa Ofisi za Mabonde, 
kila Bodi ina wajibu wa kuhakikisha kuwa inabuni mbinu na mikakati sahihi ya 
kukabiliana na hali hii.   Wadau wakubwa katika kazi zenu ni watumiaji maji na 
wananchi walio katika mabonde yenu.  Ni jukumu kubwa lakini muhimu kwa Bodi zenu 
kuwaelimisha kuhusu kutumia maji kwa busara, uangalifu na kwa tija. Kwa upande wetu 
na kwa kushirikiana nanyi, tutaendelea kuboresha utaratibu wa ugawaji wa maji kwa haki 
na usawa kwa lengo la kunufaika na fursa zilizopo katika sekta zote za kijamii na 
kiuchumi. 
 
 
Huu ni mkutano wa kwanza unaonihusisha mimi na Bodi za Mabonde yetu yote tisa.  
Lakini huu vile vile ni mkutano wenu wa kwanza.  Kwa maana hiyo mimi pamoja nanyi 
wote ni wageni katika mikutano kama hii.  Mkutano wa kwanza una changamoto moja 
kubwa ; kuweka msingi wa mafanikio yake na mafanikio ya mikutano inayofuata. 
 
Nilianza kwa kuelezea umuhimu wa kutunza rasilimali za maji kupitia, pamoja na njia 
nyingine Mkakati wa Hifadhi ya Ardhi na Vyanzo vya Maji; nimeelezea pia madhumuni 
ya mkutano huu ; nimejaribu kwa kifupi kufafanua masuala ya kimkakati na kisheria 
yanayohusu rasilimali za maji, na kuwasihi mhusike kikamilifu katika maandalizi ya 
awali ya miswada ya sheria mpya.  Pale ilipowezekana nimetoa changamoto ambazo 
mnaweza kuzitafakari zaidi. 
 
Nahitimisha kama nilivyoanza kwa kuwashukuru wote mliohudhuria.  Kwa niaba ya 
Serikali, nawashukuru sana wahisani au washiriki  
 
wenzetu katika sekta ya maji.  Nawashukuru wale wote mliohusika na maandalizi ya 
mkutano huu ambao ni wa ki-historia. 
 
Baada ya kusema hayo, naona fahari kutamka kwamba Mkutano Mkuu wa Kwanza wa 
Maafisa wa Maji wa Mabonde, umefunguliwa rasmi. 
 
 

‘Maji ni Uhai’ 
 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 


