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HOTUBA YA MHE. Prof. MARK. J. MWANDOSYA (MB),  

WAZIRI WA MAJI NA UMWAGILIAJI  

KWA WANANCHI WAKATI WA UZINDUZI WA MRADI WA MAJI KIJIJI 

CHA MIKOMAMBA KATIKA WILAYA YA KILWA 

TAREHE 9.9.2009 

 

Mheshimiwa Said Meck Sadik, Mkuu wa Mkoa wa Lindi, 

Meshimiwa Nurdin Babu, Mkuu wa Wilaya ya Kilwa, 

Mheshimiwa Hasnain Gulamabbas, Mbunge wa Kilwa Kusini, 

Mheshimiwa Ally Mtopa, Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa, 

Waheshimiwa Madiwani, 

Vyombo Mbalimbali vya Habari, 

Wageni Waalikwa, 

Mabibi na Mabwana, 

 

Ndugu Wananchi, 

Awali ya yote napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru sana kwa kunipa heshima hii 

kubwa kuwa mgeni rasmi katika sherehe hii ya uzinduzi wa Mradi wa Maji wa 

Mikomamba. Kujumuika kwetu hapa kunaashiria umoja na ushirikiano mlionao katika 

kutatua masuala mbalimbali yanayohusu maisha yetu ya kila siku. 

 

Ndugu Wananchi, 

Serikali imeandaa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji yenye lengo la kufanikisha 

upatikanaji wa maji kwa kiwango cha asilimia 65 kwa umbali usiozidi mita 400 na usafi 

wa mazingira kwa kiwango cha asilimia 95 kwa vijijini, ifikapo mwaka 2010.  

 

Ndugu Wananchi, 

Katika kufikia azma hiyo, katika Mkoa wa Lindi, juhudi mbalimbali zimefanyika. Juhudi 

za hivi karibuni ni pamoja na ujenzi wa miradi ya maji ya visima virefu na chemchemi 

katika vijiji 33 uliofanyika kati ya mwaka 2003 na 2005 kwa msaada wa fedha kutoka 

Serikali ya Japan, Shirika la Global Aid Network (GAIN) la Canada ulioanza mwaka 2008 
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ambapo hadi sasa uchimbaji umefanyika katika vijiji 10, lengo likiwa ni vijiji 100. Aidha, 

juhudi zingine ni kupitia Tanzania Social Action Fund (TASAF) mfuko ambao 

umegharimia ujenzi wa miradi ya maji 34. 

 

Ndugu Wananchi, 

Katika Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji, kati ya mwaka 2007/2008 na 

2008/2009 miradi midogo ya ukarabati wa miundombinu imefanikisha ujenzi wa vituo 

vya kuchota maji vinavyokadiriwa kufikia 657 huko vijijini. Aidha, mafunzo kuhusu 

usafi wa mazingira na ujenzi wa vyoo bora yametolewa na shughuli za uhamasishaji 

zimeanza kwenye vijiji kuhusu matumizi bora ya vyoo. Jumla ya shule za msingi 144 

zimehusishwa kwenye maeneo ya miradi mbalimbali. Kutokana na juhudi mbalimbali, 

hadi mwezi Desemba 2008, kiwango cha upatikanaji wa huduma ya maji vijijini kwa 

mkoa wa Lindi ilikuwa asilimia 54.9 ikilinganishwa na wastani wa kitaifa wa asilimia 

58.3. 

 

Ndugu Wananchi, 

Utekelezaji wa miradi mipya kupitia Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji katika 

mkoa wa Lindi umekwishaanza kwa Mtaalam Mshauri kutafuta vyanzo vya maji na 

kufanya usanifu wa ujenzi katika vijiji 10 kwa kila halmashauri. Ili kufanikisha azma hii 

mikakati ifuatayo imewekwa: 

 Elimu zaidi kutolewa kuhusu utunzaji wa mazingira na usafi wa mwili; 

 Utoaji wa elimu kuhusu utunzaji wa vyanzo vya maji; 

 Kuhamasisha wananchi kuhusu kuchangia mifuko ya maji; 

 Kuunda jumuia za kusimamia na kuendesha miradi ya maji; na 

 Kutoa elimu kuhusu faida za ujenzi wa vyoo bora na vyenye gharama nafuu. 

Kampuni ya ushauri iliyoshinda ambayo ndiyo imekwishaanza kazi katika halmashauri 

zote za mkoa wa Lindi ni Don Consult Ltd ya Tanzania. 

 

Ndugu Wananchi, 

Sera ya Maji ya mwaka 2002 imeweka wazi kuwa wadau wote wanaruhusiwa kuchangia 

katika utoaji wa huduma ya maji nchini. Wadau wakuu ni wananchi wenyewe, Serikali, 
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mashirika ya kidini, washirika wa maendeleo na sekta binafsi. Serikali inatekeleza Sera 

hiyo kupitia Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji ambapo sekta binafsi ina mchango 

wake katika utekelezaji wa miradi mipya au katika uendeshaji wa miradi iliyopo. 

 

Ndugu Wananchi, 

Pamoja na juhudi mbalimbali za kutoa huduma ya maji nilizoeleza hapo awali, leo hii 

tumekuja kushuhudia mchango wa sekta binafsi katika utoaji wa huduma ya maji nchini, 

kupitia mradi wa maji katika kijiji cha Mikomamba. 

 

 

Ndugu Wananchi, 

Hapo awali, kijiji cha Mikomamba kilikuwa hakina huduma rasmi ya maji. Mwaka huu 

wa 2009, Mheshimiwa Hasnain Gulamabbas Dewji, Mbunge wa Kilwa Kusini, 

aligharimia uchimbaji wa visima virefu vitatu. Kati ya visima hivyo, kimoja tayari 

kimefungwa pampu inayoendeshwa kwa umeme wa jenereta ambapo maji 

yanapandishwa kwenye tanki na kisha kutumika kupitia kituo cha kuchotea maji. Kisima 

cha pili kina maji japokuwa hakijafungwa pampu, ambapo kisima cha tatu hakina maji. 

Gharama za uchimbaji wa visima vyote vitatu ni takriban shilingi milioni 36. 

 

Ndugu Wananchi, 

Ili kuenzi mradi huu wa Mikomamba, panahitajika kusimamia uendeshaji na 

matengenezo yake ili kuendelea kumpa moyo Mbunge wenu. Nategemea kwamba 

chombo cha watumiaji maji cha kijiji kitasajiliwa na kuendeshwa na wanakijiji wenyewe 

katika kufanikisha lengo la Sera ya Maji la miradi ya maji kusimamiwa  na kuendeshwa 

na wananchi wenyewe. Wote leo tunafurahi lakini tunajua ni watoto wetu na akina mama 

ndio wanaopata adha zaidi pindi huduma hii ya maji inapokosekana nyumbani. Natarajia 

kwamba akina mama ambao ndio wanapata adha sana kwa kukosekana kwa huduma hii 

watajitokeza kuchukua nafasi za uongozi katika chombo kitakachoundwa.  

 

Ndugu Wananchi, 
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Itapita miaka mingi na inawezekana hata sisi wengi wetu tutakuwa tumetoweka duniani 

lakini watakaoendelea kuwepo watafundishana historia ya jinsi maji haya 

yalivyopatikana na historia hiyo itathamini uwepo wetu katika dunia hii, nao watakuwa 

na mioyo ya kutaka kuiga kutenda mema kama alivyotenda Mhe. Mbunge, maana wenye 

hekima walisema mwenye haja hunena muungwana ni kitendo, nanyi mliponena 

muungwana huyu alisikia akatenda kama tuanvyoona leo.Wakati mwingine huhitajika 

ujasiri wa kujitolea hali na mali ili kumkomboa mwanadamu, lakini leo hapa 

tunazungmzia kukombolewa kwa watu wengi kutokana na adha ya kupata maji katika 

mradi huu wa Mikomamba. 

 

Ndugu Wananchi, 

Nafanya uzinduzi nikiwa na faraja tele kwamba Mbunge wenu amejali kuwepo kwangu 

katika Wizara hii ya Maji na Umwagiliaji na angeweza kujenga mradi huu na watu 

wakapata maji na mambo yakaendelea vyema na mkashiriki naye kama ilivyo siku zote, 

lakini aliona ni vyema atende siyo kwa kujificha bali ashirikishe jamii kama 

alivyotushirikisha leo na Wizara yangu itaendelea kuthamini michango ya wengi na ya 

mmoja mmoja hata kama ni kidogo, lakini naamini matokeo yake yanaweza kuwa ni 

makubwa kuliko yanavyoonekana kwa macho yetu ya kawaida. Nasema asante sana Mhe 

Mbunge kwa hili na watu wote wa eno la Jimbo lako la Kilwa Kusini katika kuwa mstari 

wa mbele kufanikisha malengo ya Taifa. 

 

Kwa kumalizia, natoa rai kwa kwa wananchi wote mmoja mmoja au kwa vikundi, 

kujitolea kuchangia kwa hali na mali katika miradi ya maji. Aidha, natoa rai kwa kwa 

sekta binafsi kujitolea au kuchangia katika kugharamia ujenzi na pia uendeshaji wa 

miradi ya maji nchini. 

 

 

MAJI NI UHAI 

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA 


